หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 200579 ครั้ง)
ฟาร์มเงิน สารคาม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 11:51:25 AM »

สวัสดีครับนายช่างสาคร  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ไปทางได๋แล้วน้อท่าน 555+
“คิดถึง” เอาภารกิจสวนมาให้ชม และเรียนรู้หน่อยท่าน(เก็บไว้คนเดียวเสียของ)  โกรธ โกรธ โกรธ

มหาสารคาม

Yootthana
*

« ตอบ #465 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:45:45 PM »

สวัสดีครับผมกะอยู่อำเภอกันทรวิชัยคือกันครับอยู่บ้านลาดเห็นนาเห็นสวนแล้วน่าอิจฉาหลายครับเห็นแล้วอยากกลับไปอยู่บ้านคักหลายครับ
chunkung
*

« ตอบ #466 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 12:09:18 PM »

สวัสดีครับนายช่างสาคร  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ไปทางได๋แล้วน้อท่าน 555+
“คิดถึง” เอาภารกิจสวนมาให้ชม และเรียนรู้หน่อยท่าน(เก็บไว้คนเดียวเสียของ)  โกรธ โกรธ โกรธ

นายช่างเผิ่นคือสิยากครับช่วงนี้ข้าวกำลังงามหญ้าก็งามครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
supischa
*

« ตอบ #467 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 02:49:38 PM »

สวัสดีครับท่านสมาชิกที่เข้ามาเยี่ยมทุกๆท่าน...ผมห่างหายไปนานมาก ตั้งแต่ เม.ย. 58 จนปัจจุบัน ต.ค. 58 เป็นเวลาเกือบครึ่งปี บางท่านคงคิดว่าผมถอดใจแล้ว ยิงฟันยิ้ม...เปล่าครับผมยังรักงานเกษตรและยังเดินต่อไปอาจจะช้าบ้างแต่ผมก็ยังเดิน
...ปีนี้เป็นปีที่ผมสูญเสียสิ่งที่ผมรัก และเป็นปีที่มีอุปสรรคใรการทำนามากกว่าทุกๆปี ผมเลยวุ่นวายอยู่กับโรงพยาบาลคน โรงพยาบาลสัตว์ และท้องทุ่งนา
...ช่วงแรกผมได้ลูกชายคนเล็ก 4 ขา(ไซบีเรีย) มาเลี้ยงได้มาจากอาจารย์ท่านหนึ่งที่อยู่ลำปาง ท่านกรุณาให้มาเลี้ยงฟรีๆ มันเข้ากับลูกชายคนโต(บางแก้ว) ไม่ได้เลยต้องเอาไปเลี้ยงที่นาและผมเลยต้องไปนอนที่นาทุกวัน จนมันโตจะเข้าเดือนที่ 7 เขาก็ป่วยเป็นโรคลมชักเข้าโรงพยาบาลที่ขอนแก่น และสารคาม แล้วมาจากไปเมื่อ 19 ส.ค. 58 ร้องไห้(ช่วงที่ผมกำลังทำนา)
...ช่วงที่สองแม่ผมเริ่มป่วยหนักเมื่อ ก.ค. 58 และทรุดหนักลงอีกในเดือน ส.ค. 58 และจากผมไปเมื่อ 25 ส.ค.58 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ (ผมยังโชคดีอยู่บ้างที่ได้มาใกล้ชิดและรับใช้ท่าน 3 ปีที่ผ่านมา ถือว่าอักตัญญูน้อยหน่อย)
...ผมเพิ่งทำนาเสร็จเมื่อนต้นเดือน ต.ค. 58 นี่เองวันนี้พอมีเวลาเลยมาบอกกล่าวครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------
คุณแม่อันเป็นที่รักของผมจากไปเมื่อ 25 ส.ค.2558

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
ลูกชายคนเล็กก็จากไปเมื่อ 19 ส.ค. 2558

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
awat
*

« ตอบ #468 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 03:35:08 PM »

***สูบส่งเข้าท่อหลักระยะ 100 เมตร ไม่มีปัญหาเร่งเครื่องระดับกลางๆ...ที่สวนติดหัวเปรย์น้ำให้ไผ่ 60 ต้น ชะอม 50 ต้น ต้นแคและ ข่า อีก 15 ต้น แบ่งเปิดทีละ loop กำลังดีถ้าเปิดทั้งหมดต้องเร่งเครื่องขึ้นอีก แต่ไม่ค่อยมั่นใจกับท่อบาดาล 3 นิ้วว่าจะให้น้ำทันหรือไม่เลยเปิดเป็น loop แล้วสบายใจกว่า ยิงฟันยิ้ม

...สูบเข้าถังเก็บท้ำก็รวดเร็วทันใจดี...

...ระยะ 100 เมตร กับไผ่ 60 ต้น spray น้ำออกมาได้ไม่เลวทีเดียว...

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมสูบน้ำขึ้นจากสระระดับน้ำ 1 เมตร แต่แรงดันไม่ได้ สริงเกอร์ไม่หมุนเลยมันเกี่ยวกับท่อ main ไหมครับ
เครื่อง 2 นิ้ว เหมือนกัน

หาเงินทำงาน ไม่ใช่ทำงานหาเงิน
supischa
*

« ตอบ #469 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 09:39:40 PM »

คุณ awat เครื่องสูบน้ำขนาด 2" สูบน้ำลึก 1 เมตร จากบ่อแล้วสปริงเก้อไม่หมุน ถ้าจะให้วิเคราะห์สาเหตุน่าจะมาจาก
1.อัตราการส่งน้ำ(การสูบ)น้อยกว่าน้ำที่ออก(สปริงเก้อ) ทำให้แรงดันไม่ถึง เป็นไปได้ว่าสปริงเก้อมีมากเกินไป...ให้ลองทำเป็นหลายๆ loopแล้วเปิดทีละ loop จริงๆแล้วสปริงเก้อเขาจะมีบอกว่าอัตราการให้น้ำเท่าไหร่ ก็รวมกันแล้วอย่าให้เกินความสามารถของปั๊มน้ำเรา
2.ท่อส่งอาจจะเล็กไป โดยทั่วไปแล้วเราก็ควรจะต่อออก 2 นิ้วเช่นกัน
3.ท่อสูบเล็กไป โดยทั่วไปเราก็น่าจะใช้ท่อ 2 นิ้วเช่นกันครับ
...ถ้าจะให้ดีขอข้อมูลให้มากกว่านี้ ผมจะวิเคราะห์ให้ได้ครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #470 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 11:01:35 PM »

ขออนุญาตกล่าวถึงผู้หญิงท่านหนึ่งที่มีบุญคุณล้นหัวของผม ชดใช้ยังไงก็ไม่หมดสักเล็กน้อยเพราะท่านให้ DNA ที่ชื่นชอบงานเกษตรให้ผมติดตัวมา ผมเองได้มาจากท่าน ส่วนความอดทน ความขยันขันแข็ง ผมยังไม่ได้ครึ่งของท่านเลย...ขอแปะไว้เพื่อเป็นส่วนหนึ่งของสวนและนาของผมครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
งานฌาปนกิจของคุณแม่ทำแบบเรียบง่ายครับ คนในครอบครัวของผมรวมหลานตา-หลานยายแล้ว มีไม่มากครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------
ทางครอบครัวของผมได้รับเกียรติจากท่านนายอำเภอกันทรวิชัย นายอำเภอเมืองกาฬสินธุ์ นายอำเภอโกสุมพิสัย มาเป็นประธานในงานครั้งนี้
ทางครอบครัวผมต้องขอกราบขอบพระคุณท่านอย่างสูงมา ณ ที่นี้ครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

chunkung
*

« ตอบ #471 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 08:19:46 AM »

ขอแสดง ความเสียใจด้วยครับ พี่  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
supischa
*

« ตอบ #472 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 06:51:04 PM »

ขอแสดง ความเสียใจด้วยครับ พี่  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
...ขอบคุณมากครับ...

supischa
*

« ตอบ #473 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 07:41:44 PM »

ปีนี้ผมปลูกข้าวทั้งหมด 6 สายพันธุ์ด้วยกันบางอย่างทำนิดหน่อยเพราะพันธุ์ข้าวมีน้อย
1.ข้าวเหนียวพันธุ์เล้าแตก(ซื้อพันธุ์มาจากกุดชุม คุณพ่อถาวร พิลาน้อย) ทำ 2 ไร่
2.ข้าวเจ้าหอมมะลิ105 ทำ 1.25 ไร่
3.ข้าวไรซ์เบอรี่ ทำ 5 ไร่
4.ข้าวมะลิแดง(โกเมนสุรินทร์) ทำ 1 ไร่
5.ข้าวเหนียวก่ำ ทำ 1 งาน
6.ข้าวเหนียวลืมผัว ทำ 0.5 งาน
...ทั้งหมดยังยึดหลักดำต้นเดียวและทำแบบอินทรีย์...อ้อลืมไปครับมีนาหว่านมะลิ105 อีก 7 ไร่ ทำขายให้โรงสี ยิงฟันยิ้ม ใส่ปุ๋ยเคมีแต่ไม่ใช้สารปราบศรัตรูพืชและฆ่าหญ้า(เดิมทีพ่อตาทำแต่ปีนี้ท่านปล่อยมือเพราะว่าเดินไม่ค่อยไหวแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม)
--------------------------------------------------------------------------------------------------------
ข้าวเหนียวพันธุ์เล้าแตกงามใช้ได้ทั้งที่ไม่ได้ใส่ปุ๋ยหรือให้ em เลย...แต่ตอนแล้งขนใบไม้ไปใส่ได่แค่ครึ่งแปลงและไถกลบฟาง

ข้าวหอมมะลิ 105 ออกรวงแล้วออกก่อนคนอื่นเขาคงเป็นเพราะนาดำและไม่ค่อยมีอะไรให้กิน ยิงฟันยิ้ม และไม่ค่อยงาม...ปีหน้าแก้ตัวใหม่ ยิงฟันยิ้ม

ข้าวไรซ์เบอรี่ปีนี้ไม่ค่อยงาม แถมยังเริ่มกลายพันธุ์(ออกรวงก่อนเพื่อน ต้นออกสีชมพู สูง) ร้องไห้...คงต้องเกี่ยวออกให้หมด

supischa
*

« ตอบ #474 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 07:48:28 PM »

ข้าวมะลิแดง(โกเมนสุรินทร์)...งามดีแต่เป็นโรคอะไรไม่รู้ปลายใบแห้งๆ ร้องไห้ กำลังลองฉีดไคโตซาน และอีก 3 วันจะลองไตรโคเดอม่า

------------------------------------------------------------------------------------------------------
ข้าวเหนียวก่ำและขวาข้าวลืมผัว งามดีแต่ต้องดูรวงก่อนว่าจะเป็นอย่างไร...ดำติดกันเพราะมีที่น้อยกะว่าถ้ามันผสมกัน ลูกออกมาจะให้ชื่อ "ลืมเมีย" ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

supischa
*

« ตอบ #475 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 07:56:42 PM »

ข้าวหอมมะลิถ้าทำแบบอินทรีย์ใบจะเขียวสวยและรวงจะขาวใส เมื่อเทียบกับข้าวที่ให้ปุ๋ยเคมี

ปลายใบของมะลิแดงที่เป็นโรคครับ...ใบไหม้ก็ไม่ใช่ แต่มั่นใจว่าราแน่ๆ(อาจจะมั่นใจผิด ยิงฟันยิ้ม) มีทั่วแปลงเลยแย่แล้วพี่น้องเอ้ย....

*

« ตอบ #476 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 03:30:30 AM »

สุดยอด สุดยอดไปเลยมาอิจฉาท่านหลายแท้น้อปีนี้
ซิเก็บเกี่ยวก่อนผมบ้อครับท่าน 555+ (รอหน่อยๆๆ)
   ที่แปลงนายังไม่กลมเลยครับปีนี้ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น   โกรธ
วันศุกร์นี้หล่ะจะขึ้นไป “สํคายนา” (จะฝากซื้ออะไรใหมครับท่าน)

มหาสารคาม
supischa
*

« ตอบ #477 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 07:15:28 PM »

สุดยอด สุดยอดไปเลยมาอิจฉาท่านหลายแท้น้อปีนี้
ซิเก็บเกี่ยวก่อนผมบ้อครับท่าน 555+ (รอหน่อยๆๆ)
   ที่แปลงนายังไม่กลมเลยครับปีนี้ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น   โกรธ
วันศุกร์นี้หล่ะจะขึ้นไป “สํคายนา” (จะฝากซื้ออะไรใหมครับท่าน)

...ขอบคุณหลายๆเสี่ย คงไม่ฝากซื้อหรอกครับไม่มีตังค์ ถ้าจะซื้อมาฝากก็ยินดีรับครับ ยิงฟันยิ้ม...

*

« ตอบ #478 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 07:59:13 PM »

ปีนี้ผมปลูกข้าวทั้งหมด 6 สายพันธุ์ด้วยกันบางอย่างทำนิดหน่อยเพราะพันธุ์ข้าวมีน้อย
1.ข้าวเหนียวพันธุ์เล้าแตก(ซื้อพันธุ์มาจากกุดชุม คุณพ่อถาวร พิลาน้อย) ทำ 2 ไร่
2.ข้าวเจ้าหอมมะลิ105 ทำ 1.25 ไร่
3.ข้าวไรซ์เบอรี่ ทำ 5 ไร่
4.ข้าวมะลิแดง(โกเมนสุรินทร์) ทำ 1 ไร่
5.ข้าวเหนียวก่ำ ทำ 1 งาน
6.ข้าวเหนียวลืมผัว ทำ 0.5 งาน
...ทั้งหมดยังยึดหลักดำต้นเดียวและทำแบบอินทรีย์...อ้อลืมไปครับมีนาหว่านมะลิ105 อีก 7 ไร่ ทำขายให้โรงสี ยิงฟันยิ้ม ใส่ปุ๋ยเคมีแต่ไม่ใช้สารปราบศรัตรูพืชและฆ่าหญ้า(เดิมทีพ่อตาทำแต่ปีนี้ท่านปล่อยมือเพราะว่าเดินไม่ค่อยไหวแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม)
ข้าวเหนียวพันธุ์เล้าแตกงามใช้ได้ทั้งที่ไม่ได้ใส่ปุ๋ยหรือให้ em เลย...แต่ตอนแล้งขนใบไม้ไปใส่ได่แค่ครึ่งแปลงและไถกลบฟาง

ข้าวหอมมะลิ 105 ออกรวงแล้วออกก่อนคนอื่นเขาคงเป็นเพราะนาดำและไม่ค่อยมีอะไรให้กิน ยิงฟันยิ้ม และไม่ค่อยงาม...ปีหน้าแก้ตัวใหม่ ยิงฟันยิ้ม

ข้าวไรซ์เบอรี่ปีนี้ไม่ค่อยงาม แถมยังเริ่มกลายพันธุ์(ออกรวงก่อนเพื่อน ต้นออกสีชมพู สูง) ร้องไห้...คงต้องเกี่ยวออกให้หมด

สวัสดีครับนายช่างสาคร  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
(5.ข้าวเหนียวก่ำ ทำ 1 งาน)
   ข้าวนี้ท่านได้แต่ใดมา พอจะเหลือแบ่งปันให้มาปลูกได้ไหมครับท่าน  จุมพิต
(ขอเมล็ดพันธุ์ด้วยน่ะครับนายช่าง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2015, 08:03:53 PM โดย ฟาร์มเงิน สารคาม » บันทึกการเข้า

มหาสารคาม
*

« ตอบ #479 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 02:00:08 PM »

สวัสดีครับนายช่างสาคร  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สงสัยเจ้าของสวนนี้คงงานยุ่งมากๆๆ กับงานสวน และที่แปลงนา
   สตางค์ก็กล้าใช้หน่อยนายช่าง ประเดี๋ยวปลวกกินหมดก่อนน่ะซิบอกให้ 555+  ลังเล ลังเล ลังเล

มหาสารคาม
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35   ขึ้นบน
  พิมพ์