หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202425 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 10:21:12 PM »

...ผมลืมบอกไป ผมกำลังแจกเมล็ดพันธุ์ข้าวเผื่อท่านใดสนใจจะเอาไปลองปลูกดู ลองไปที่กระทู้แจกนะครับ...ตามนี้เลยครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=86261.msg2941508#msg2941508

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2015, 10:24:56 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

หนองพายุฟาร์ม
*

« ตอบ #417 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 11:07:09 AM »

งานในสวนคงเสร็จแล้วแม่นบ่ครับ จั่งได้มาเข้าเวปเกษตรพอเพียง
supischa
*

« ตอบ #418 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 07:29:02 PM »

งานในสวนคงเสร็จแล้วแม่นบ่ครับ จั่งได้มาเข้าเวปเกษตรพอเพียง
...สวนก็ยังบ่แล้วดอกครับ ยิ้มกว้างๆ เหลืออีกเยอะเลยครับตอนนี้อากาศทางสารคามร้อนมาก ทำได้แต่ตอนเช้าๆ กับตอนเย็นๆนอกนั้นต้องหลบแดด ยิงฟันยิ้ม
...ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมเยียนครับผม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #419 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 07:46:37 PM »

แล้งนี้ผมมีโครงการคัดนางงามผิวสี เพื่อเอามาเป็นแม่พันธุ์แต่ไม่รู้จะสำเร็จหรือไม่...การคัดนางงามที่ว่านั้นดูความงามจากภายนอกอย่างเดียวไม่ได้ จำเป็นจะต้องถอดเสื้อผ้าดูความงามจากภายในด้วย(เพราะเป็นสาวผิวสี) ยิงฟันยิ้ม

***สีแบบนี้ถึงจะเรียกว่าเป็นนางงามผิวสีอย่างแท้จริง และหากไม่ถอดเสื้อผ้าก็คงไม่เห็นความงามที่แท้จริง***
------------------------------------------------------------------------------------------------------------

***หลังจากนั้นก็นำไปเพาะงอกเพื่อลงแปลงเพาะกล้า...ได้สัก 300 ต้นก็พอใจแล้วครับ(เมื่อแช่น้ำหนึ่งคืนจะเห็นว่าสีจางลงครึ่งหนึ่ง ยิงฟันยิ้ม)

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง
*

« ตอบ #420 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 10:07:42 PM »

นั่งอ่านยังไม่จบ ขอพักสักแป๊บ...ความรู้สาระมีมาก ต้องฝากชื่อไว้ก่อน ตื่นนอนมาอ่านต่อ...ขออนุญาติศึกษา ฝึกวิชาการทำกินน่ะคับ.....

76 หมู่ 3 บ.หนองคู ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.มหาสารคาม
ไร่นาสวนผสม ไผ่ตงลืมแล้ง แก้วมังกร มะนาว ผักหวานป่า
08-66709110 : สุรศักดิ์ อุทัยสา
supischa
*

« ตอบ #421 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 07:15:32 PM »

นั่งอ่านยังไม่จบ ขอพักสักแป๊บ...ความรู้สาระมีมาก ต้องฝากชื่อไว้ก่อน ตื่นนอนมาอ่านต่อ...ขออนุญาติศึกษา ฝึกวิชาการทำกินน่ะคับ.....

...ขอบคุณที่เข้ามาเยี่นมครับ อีกอย่างอยู่ใกล้กันในอนาคตเรามาแลกเปลี่ยนพรรณไม้กันครับ หรือไม่ก็มาขอผมได้ครับผมมีหลายอย่างแต่ไม่รู้จะสนใจหรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม

krasin
*

« ตอบ #422 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 06:03:09 PM »

...เมื่อกล้าผมครบ 12 วันผมก็เริ่มปักโดยดำทีละต้น เป็นแถว ระยะ 30 x 30 ซม. โดยใช้เชือกเป็นอุปกรณ์กำหนดระยะ ผมกับภรรยาก็อยูคนละด้านดำเข้าหากัน ดำทีละต้นๆ ใช้เวลาทั้งไถทั้งดำ 3 วันก็แล้วเสร็จ 2.5 งาน

***ถอนกล้าที่ละต้นมาดำ ต้นกล้า 12 วันสูงเท่านี้ครับ***

***อุปกรณ์กำหนดระยะครับ***

ตอนปักดำน้ำในนาสูงเท่าใหร่ครับ 5 ซม.หรือเปล่าครับ
สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง
*

« ตอบ #423 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 09:52:00 PM »

...ขอบคุณที่เข้ามาเยี่นมครับ อีกอย่างอยู่ใกล้กันในอนาคตเรามาแลกเปลี่ยนพรรณไม้กันครับ หรือไม่ก็มาขอผมได้ครับผมมีหลายอย่างแต่ไม่รู้จะสนใจหรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม

ยินดีคับ...ยังไงก็ต้องขอบคุณล่วงหน้าคับ มีโอกาสจะแวะไปเทียวชมดูงาน ชอบอุดมการพี่คับ ...ผมเพิ่มเริ่ม ปี 57 คับ คิดยังไงทำอย่างนั้น แต่พ่อเป็นคนดูก่อนนำร่องไปก่อน ....

Liked By: supischa, Ekachaiyan

76 หมู่ 3 บ.หนองคู ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.มหาสารคาม
ไร่นาสวนผสม ไผ่ตงลืมแล้ง แก้วมังกร มะนาว ผักหวานป่า
08-66709110 : สุรศักดิ์ อุทัยสา
ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #424 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 10:13:39 PM »

สวัสดีครับท่านสาคร เมล็ดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ยังพอเหลือไหมครับท่าน พอดีมีพวกๆ กันอยากจะได้ไปปลูกครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

มหาสารคาม
supischa
*

« ตอบ #425 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 11:51:37 AM »

...เมื่อกล้าผมครบ 12 วันผมก็เริ่มปักโดยดำทีละต้น เป็นแถว ระยะ 30 x 30 ซม. โดยใช้เชือกเป็นอุปกรณ์กำหนดระยะ ผมกับภรรยาก็อยูคนละด้านดำเข้าหากัน ดำทีละต้นๆ ใช้เวลาทั้งไถทั้งดำ 3 วันก็แล้วเสร็จ 2.5 งาน

***ถอนกล้าที่ละต้นมาดำ ต้นกล้า 12 วันสูงเท่านี้ครับ***

***อุปกรณ์กำหนดระยะครับ***

ตอนปักดำน้ำในนาสูงเท่าใหร่ครับ 5 ซม.หรือเปล่าครับ

...ใจจริงก็อยากได้ประมาณนั้นแหละครับ แต่พอทำจริงๆนาก็ไม่ราบได้ระดับอย่างที่คิด เลยมีทั้งน้ำลึกน้ำตื้น ยิงฟันยิ้ม จะให้ดีถ้ามีหอยมีปูต้องเป็นเลนจะเยี่ยมที่สุดครับ

supischa
*

« ตอบ #426 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 11:56:27 AM »

สวัสดีครับท่านสาคร เมล็ดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ยังพอเหลือไหมครับท่าน พอดีมีพวกๆ กันอยากจะได้ไปปลูกครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

...ยังมีเหลือสักประมาณ ร้อยกว่าโลครับ(ที่เห็นว่าน่าจะเอาไปทำพันธุ์ได้)

supischa
*

« ตอบ #427 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 10:43:28 PM »

...ช่วงนี้ผมกำลังกู้สวนคืนจากหญ้าในขณะเดียวกันก็หมักปุ๋ยแม่โจ้แบบประยุกต์ให้ต้นไม้ไปด้วย ยิงฟันยิ้ม ก็เลยทำให้เดินหน้าได้ไม่มาก ประกอบกับตอนนี้อากาศร้อนมากเลยยิ่งทำให้ได้งานน้อยลงไปอีก...วันนี้ถือโอกาสเอาเรื่องของสวนมานำเสนอว่าจากที่เริ่มลงมือทำมา(เมื่อ 2 ปีกว่า) มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง

***ซ้ายเมื่อปี 2555 และขวาเป็นสภาพสวนปัจจุบัน***

supischa
*

« ตอบ #428 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 10:52:42 PM »

ขนุนเพชรดำรงค์ก็เริ่มจะให้ผลปีแรก คงต้องลุ้นว่าจะอร่อยสมคำล่ำลือหรือไม่ ยิงฟันยิ้ม

***ซ้ายเมื่อปี 2555 และขวาปัจจุบัน***
------------------------------------------------------------------------------------------------------

ติดลูกปีแรกรูปทรงคล้ายๆเพชรดำรงค์...แต่ต้องดูตอนสุกโน้นแหละถึงจะบอกได้ว่าใช่หรือไม่ ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #429 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 10:56:56 PM »

***ส่วนศรีบรรจงนั้นค่อนข้างโตช้า ผ่านมา 3 ปีแล้วยังไม่ให้ผลเลย ยิงฟันยิ้ม***(ซ้ายเมื่อปี 2555 และขวาปัจจุบัน)

supischa
*

« ตอบ #430 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 11:05:59 PM »

ขนุนที่เคยทานมาและเห็นว่ารสชาติดีและโตไว ผลใหญ่ ยวงหนา หวาน กรอบ ก็เห็นว่าทองประเสริฐนี่แหละครับ

***ปลูกมาจะเข้าปีที่ 4 ปีที่แล้วติดลูก 1 ลูกแต่ไม่โตได้ประมาณสัก 4 กก. ลองทานดูแล้วอร่อยกว่าต้นที่ปลูกที่บ้านอีก ยิงฟันยิ้ม***
------------------------------------------------------------------------------------------------------

***ปีนี้ติดลูก 2 ลูก โตกว่าปีที่แล้ว หากไม่มีใครมาแอบเอาไปก่อนก็คงจะได้ทานขนุนอร่อยๆอีกแน่ๆปีนี้ ยิงฟันยิ้ม***

supischa
*

« ตอบ #431 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 11:13:00 PM »

อินทผาลัมก็ปลูกกับเขาเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ปลูกจาดเมล็ดมีทั้งหมด 2 รุ่นรวม 11 ต้น

***ซ้ายปลูกเมื่อปี 54 ช่วงน้ำท่วม กทม. ยิงฟันยิ้ม ขวาคือปัจจุบัน
------------------------------------------------------------------------------------------------

***บางต้นเริ่มออกหน่อ...ที่จริงมันควรจะออกดอกถึงจะถูก ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ***

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35   ขึ้นบน
  พิมพ์