หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202426 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 07:29:05 PM »

ขอบคุณ พี่สาคร กับพี่สุพิช และคุณตาไพ แห่งสวนสุพิชชา นาสาครศิลป์ มากครับสำหรับเมล็ดพันธุ์ข้าวและความรู้ต่างๆ ข้าวอร่อยมาก ครับคนทำก็ทำด้วยใจรักส่วนทางผมก็ใส่ใจในการหุงไป ผมได้แบ่งข้าวกล้องให้อาผมแต่แก่มกแล้ว จึงเรียกแต่ปู่ สุขไปหุงรับประทานครับแบ่งปันต่อ ส่วนเมล็ดผักต่างๆ ทะยอยลงดินเรื่อยๆครับ ขอบคุณมากมายครับ
...ด้วยความยินดีครับคุณพุ ต่อไปอย่างน้อยผมก็มีเพื่อนที่อยู่ไกล้ๆกันเดินแนวทางนี้แล้วจะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์และพืชพรรณกันนะครับ...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

supischa
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 09:03:54 PM »

...วันนี้ขอรายงานผลผลิตของปีนี้ครับ
...ข้าวเหนียว กข 6 ทำ 1 ไร่ ได้ข้าว 300 กก.  ยิงฟันยิ้ม(สอบตกเรื่องกำจัดหญ้าและทำล่าช้า)
...ข้าวหอมมะลิ 105 ทำแบบอินทรีย์ 2 ไร่ ได้ข้าว 300 กก. ยิงฟันยิ้ม(สอบตกเรื่องการป้องกันโรคและแมลง)
...ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ทำแบบอินทรีย์ 4 ไร่ ได้ข้าว 1200 กก. (เกือบตก ยิงฟันยิ้ม) ต้องปรับปรุงเรื่องดินและปุ๋ยอินทรีย์ และที่สำคัญคือเรื่องหญ้าและแมลงศรัตรูข้าวต้องเข้มข้นกว่าเดิมมากๆ
***ถามว่ายังคงจะทำแบบเดิมคือดำนาต้นเดียวอยู่หรือเปล่า คำตอบผมตอนนี้ก็คือผมยังศรัทธาการดำนาแบบต้นเดียวและยังมีความสุขกับการได้ทำในสิ่งนี้***
***เกี่ยวด้วยมือแรงงานหลัก พ่อแม่และพี่สาว ยิงฟันยิ้ม รวมกับผมและภรรยา**

--------------------------------------------------------------------------------------------------
***รอรถนวด(ผมเองไม่ชอบอย่างมากแต่ติดปัญหาเรื่องฟ้าฝน ร้องไห้) ครั้งหน้าคงไม่เอาแล้วผมหาแหล่งซื้อถังนวดข้าวไว้แล้ว***

--------------------------------------------------------------------------------------------------
***ทิ้งไว้แค่ฟางและข้าวลีบและเมล็ดเต็มเยอะด้วย ร้องไห้*** ฟางรอทำปุ๋ยหมัก

------------------------------------------------------------------------------------------------
***ทำทั้งปีได้มาแค่นี้แหละครับ แต่ก็ดีใจที่ผ่านพ้นมาด้วยดี...แต่ดูเล้าข้าว(ยุ้งข้าว)พ่อตาผมมันสูงยังงี้ต้องเหงือท่วมตัวกันอีกรอบ ยิงฟันยิ้ม***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #306 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 09:37:27 PM »

...ที่ผมหางหายไปนานไม่ได้มารายงานความก้าวหน้าของสวนก็เพราะช่วงนี้ผมไปเข้าอนุบาลการทำนานอกฤดู ตอนนี้ก็กำลังเตรียมแปลงกล้าข้าว ตั้งใจจะลองปลูกไรซ์เบอร์รี่นอกฤดู เพื่อศึกษาว่าการเจริญเติบโตเป็นยังไง สีของเมล็ดข้าวจะแตกต่างกับนาปีที่ผ่านอากาศเย็นมากน้อยแค่ไหน กะว่าจะดำต้นเดียวเช่นเคยทำสัก 3 ไร่ แต่การเพาะกล้าครั้งนี้จะลองวิธีใหม่เพื่อเปรียบเทียบกับของเดิมที่เพาะในกะบะคือ
1.เพาะลงแปลงน้ำตม(ในแปลงนา)
2.เพาะลงแปลงเหมือนปลูกผัก(หว่านแห้ง) จริงๆแล้วว่านชุ่ม ยิงฟันยิ้ม

***เตรียมแปลงเพาะแบบหว่านน้ำตม ใส่แกลบดำลงไปเพื่อหวังจะถอนกล้าง่ายๆ(คิดเองเออเอง ยิงฟันยิ้ม)***

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
***แถมด้วยปุ๋ยหมัก "ไตรโค-มาเด้อ"(วิศวกรรมแม่โจ้1) เพื่อหวังให้เขาโตและแข็งแรง***(การที่วิชาการบอกว่าข้าว 8-20 วัน ไม่กินอาหารจากรากกินจากเมล็ดนั้นจากประสบการณ์นั้นดูจะถูกไม่หมด...ด้วยความสงสัยจึงต้องลอง ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 08:40:52 PM »

...ว่ากันว่าข้าวไรซ์เบอร์รี่ หากทำได้ 400-500 กก./ไร่ บนพื้นดินอีสานนั้นถือว่าดีมากแล้ว ปีที่ผ่านมาผมทำได้เฉลี่ย 300 กก./ไร่ ก็ยังอยู่ไกลความหวังพอสมควร...แต่นั่นปีแรกครับ ความหวังสูงสุดที่คิดวาดฝันไว้ของผมคือ 1000 กก./ไร่(ข้าวแห้ง) ถามว่ามันเป็นไปได้จริงหรือ...................
บังเอิญผมได้เกี่ยวข้าวไว้ 1 ต้น(เพราะต้นเขามีสีต่างจากเพื่อนและมีอยู่ต้นเดียว) เกี่ยวเสร็จแล้วนับรวงข้าวได้ 43 รวง เมื่อตากแห้งแล้วนำมาฝัดลีบแล้วเอามาชั่งปรากฏว่าได้ 100 กรัม(0.1 กก.) นั่นแสดงว่าข้าวที่ผมดำต้นเดียวระยะ 30 ซม. นา1 ไร่จะมีต้นข้าว 18000 ต้น หากได้ต้นละ 0.1 กก. ถ้างามเท่าต้นนี้ผมจะได้ข้าว 0.1 x 18000 = 1800 กก./ไร่(1.8 ตัน)...แต่นั่นมันเพ้อฝันมากไปผมขอแค่เหมือนต้นนี้สัก 60 % ก็พอผมก็จะได้ข้าว 1800 x 0.6 = 1080 กก./ไร่( 1.08 ตัน) แล้ว 60 % มันยากเกินไปไหม ผมว่าคงไม่ยากเกินไปนัก...
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
***ต้นนี้แหละครับผมขอตั้งชื่อให้เขาก่อนว่า "green riceberry"***

***เมื่อนำมาตากแห้งแล้วฝัดลีบชั่งได้ประมาณ 100 กรัม(0.1 กก.)***

***สีของข้าวเปลือกและข้าวสารกล้องเมื่อเทียบกันทั้ง 3 ชนิดข้าวครับ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2014, 08:44:51 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

supischa
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 09:05:54 PM »

...ไม่ใช่ว่าข้าวไรซ์เบอร์รี่จะกอเล็กกว่าข้าวต้นนี้นะครับแต่ผมลืมที่จะเกี่ยวข้าวไรซ์เบอร์รี่ที่กอมันโตๆมีหลายๆลำมา พอดีมาเอะใจตอนที่เอาข้าวชนิดนี้มาชั่งเพื่อเตรียมที่จะเพาะทำให้นึกได้ว่าการที่จะทำนาต้นเดียวให้ได้ผลผลิตเยอะกว่าเดิมมันน่าจะเป็นไปได้

***ไรซ์เบอร์รี่กอใหญ่ๆก็มีครับในบริเวณที่ดินสมบูรณ์ดี***

ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #309 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 05:54:49 AM »

;)นิยาม “ดินดี” (Soil Fertility) หมายถึง ดินที่สามารถใช้ประโยชน์ในการเพาะปลูกพืชได้เป็นอย่างดี

1.   ดินดีสำหรับข้าว ควรจะเป็นดินที่มีการแช่ขังน้ำได้ ดินควรมีการระบายน้ำที่เลว มีความอุดมสมบูรณ์สูง ซึ่งเป็นลักษณะที่เหมาะสมสำหรับการเจริญเติบโตของข้าว (กรมพัฒนาที่ดิน)
            2.   ดินดีทั่วไปบอกได้โดยปริมาณของธาตุอาหารหลักที่ประกอบอยู่ในดิน เช่น ไนโตรเจน (N) ฟอสฟอรัส (P) และโพแทสเซียม (K) เป็นธาตุหลักที่มีความสำคัญที่สุดที่พืชต้องการในปริมาณมากสำหรับการเจริญเติบโตที่เหมาะสมแต่ละชั้นดินสามารถทดสอบปริมาณธาตุทั้งสามที่มีอยู่
            3.   ท่าน ดร.แสวงให้ว่าดินดีคือ…………….

==> ส่วนตัวผมขอพิสูจน์เอง ปีแรกเริ่มที่ปุ๋ยพืชสดก่อน ปีทีสอง....++

มหาสารคาม
rtmrk
*

« ตอบ #310 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 04:14:40 PM »

ไปรษณีย์ มาส่งข้าวแล้วครับ  เมือสักครู่นี่เอง ห่อมาอย่างสวยเลย (แต่ทำใมไม่เรียกเก็บเงินค่าส่งจากผม อะครับ ) คุณสุพิชชาจัดแจงให้หมดเลยเหรอ จุมพิต จุมพิต ขอบพระคุณมากครับ ขอให้ร่ำรวยเงินทองและความสุขทั้งกายและใจครับ
supischa
*

« ตอบ #311 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 07:05:55 PM »

ไปรษณีย์ มาส่งข้าวแล้วครับ  เมือสักครู่นี่เอง ห่อมาอย่างสวยเลย (แต่ทำใมไม่เรียกเก็บเงินค่าส่งจากผม อะครับ ) คุณสุพิชชาจัดแจงให้หมดเลยเหรอ จุมพิต จุมพิต ขอบพระคุณมากครับ ขอให้ร่ำรวยเงินทองและความสุขทั้งกายและใจครับ
...เอาเป็นว่าผมให้ยืมพันธุ์ข้าวก็แล้วกันครับ ยิงฟันยิ้ม เอาไว้เผื่อว่านาผมน้ำท่วม ฝนแล้ง จนทำให้เมล็ดพันธุ์ของผมไม่มีเหลือเลยผมจะไปขอคืนมาทำพันธุ์บ้างครับ ยิงฟันยิ้ม...ขอให้มีความสุขกับการทำในสิ่งที่รักนะครับ

ครูโต
*

« ตอบ #312 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 05:31:40 PM »

;)ผมซื้อพันธุ์จากท่านเพาะแล้วงอกดีมาก  ไม่กี่วันจะดำ  แต่มีนาเจ้าเดียว นกคงสนุก วิธีกางเส้นเทปแบบท่านผลเป็นอย่างไร  ไล่นกได้มั๊ยครับ
supischa
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 06:32:23 PM »

;)ผมซื้อพันธุ์จากท่านเพาะแล้วงอกดีมาก  ไม่กี่วันจะดำ  แต่มีนาเจ้าเดียว นกคงสนุก วิธีกางเส้นเทปแบบท่านผลเป็นอย่างไร  ไล่นกได้มั๊ยครับ

...ได้ผลตอนแรกๆครับวันต่อมาเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น...เอาตาข่ายมาดักกลัววันแรกๆวันต่อมาหาที่ลงจุดใหม่ ยิงฟันยิ้ม เอาหนังสติกไล่ยิงกลัวช่วงแรกๆ หลังจากนั้นก็จะค่อยๆแอบลงมากินจนเราแทบสังเกตไม่เห็นพอตะโกนหรือทำเสียงดังๆก็จะบินไปเกาะต้นไม้ใกล้ๆ สักพักจะลงมาใหม่ ยิงฟันยิ้ม...นกนี่ผมเองก็ยังไม่มีวิธีจัดการเลยครับ ต้องแก้ปัญหาด้วยการทำพร้อมๆกับคนอื่น

supischa
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 08:10:19 PM »

แปลงกล้าที่เพาะแบบที่ 2 ครับ คือเพาะแบบแปลงผัก(หว่านแห้ง)แล้วรดน้ำทุกๆวันก็ดูจะแข็งแรงดี แต่คงต้องดูต่อไปเรื่อยๆครับ

***แปลงนี้เพาะไป 5 กก. แต่ดูแล้วก็ยังห่างกว่าที่ผมเพาะในกะบะ***

***กล้าโตช้ากว่าหน้าฝนมากเพราะอากาศหนาวยาวมากปีนี้***

supischa
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 08:52:57 PM »

สวนผมช่วงนี้ก็กำลังฟื้นฟู ยิงฟันยิ้ม หลังจากที่ทิ้งไปช่วงทำนา...ปีนี้ลองปุ๋ยวิศวกรรมแม่โจ้ 1 (ประยุกต์)...
...แนวคิดคือการทำปุ๋ยหมักเริ่มจากทำชั้นกองปุุ๋ย การดูแลรดน้ำอย่างสม่ำเสมอ 60 วัน และการแผ่กองปุ๋ยเพื่อตาก การเก็บ และสุดท้ายการนำไปใช้กับต้นไม้และพืชผัก...
...ผมก็มาคิดว่ากรณีที่เราจะนำไปใช้กับไม้ยืนต้นที่มีอายุยาว เช่นกล้วย มะละกอ ขนุน ฝรั่ง และอื่นๆ ถ้าเราหมักที่โคนต้นเลยจะสะดวกมาก เพราะยังไงผมก็รดน้ำเขาประจำอยู่แล้ว และที่สำคัญผมสังเกตหลายครั้งแล้วเวลาผมหมักปุ๋ยทีไร ไม้ยืนต้นมักจะแผ่รากมาแอบกินปุ๋ยผมทุกครั้ง จากที่ดูเหมือนว่าเขาจะเริ่มแผ่รากมาตั้งแต่ผมเริ่มหมักด้วยซ้ำเพราะขนาดของรากนั้นโตมากและแผ่ขยายไปทั่วกองปุ๋ย(อยู่ระดับพื้นดินใต้กองปุ๋ย)...
...ก็เลยขอทดลอง "วิศวกรรมแม่โจ้ 1 (ประยุกต์)" โดยการหมักรอบๆโคนต้น เรื่องความร้อนในการย่อยสลายผมไม่ค่อยกลัวเพราะชั้นปุ๋ยหมักแค่ 2-3 ชั้น คงไม่รุนแรงอะไรและกะว่าปุ๋ยหมักค่อยๆเป็นต้นไม้ก็ค่อยๆกินไป ยิงฟันยิ้ม...ผมจะทุนเวลาในการใส่ปุ๋ยไปอย่างน้อย 60-90 วัน(ฝันเอาไว้ ยิงฟันยิ้ม)

***ผมเริ่มที่กล้วย 2 ต้นนี้ก่อนเพราะเขาทนทานและถ้าเกิดตายขึ้นมาก็หามาปลูกทดแทนได้ไม่ยาก***
...ผมหมัก 3 ชั้นโดยใช้ฟางแล้วโรยด้วยขี้วัวและรดน้ำเหมือนทำปุ๋ยหมักทุกประการ...ดูความเจริญเติบโตของกล้วยครับ...

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
***ดูหน่อเขาครับยังสมบูรณ์ดีเพราะว่ามีปุ๋ยให้กินตลอด***( เดือนกว่าผ่านไปปุ๋ยเริ่มยุบผมเลยเติมไปใหม่)

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
***ต้นนี้ทดลองถัดมาก็กำลังออกหน่อสมบูรณ์เช่นกัน***(ต้นนี้เติมใหม่ด้วยการทดลองหมักใบก้ามปู)

supischa
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 09:01:08 PM »

***เริ่มขยายมาที่อินทผาลัม***

***ฝรั่ง(ยังไม่ถึงเดือน)***และตอนนี้ก็กำลังค่อยๆทำขายไปยังต้นไม้อื่นๆวันละ 2-3 ต้น(ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ ยิงฟันยิ้ม)

supischa
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 09:09:01 PM »

...ถือว่าเป็นการศึกษาครับเพราะปุ๋ยหมักวิศวกรรมแม่โจ้1นี้ผมยอมรับว่าดีจริงๆ เมื่อเทียบกับขี้วัว ขี้ควาย ที่ยังไม่หมัก...
***มะเขือเทศใส่ปุ๋ยหมัก***

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
***มะละกอเกิดเองที่กองปุ๋ยหมัก***

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
***ถั่วปี่พื้นบ้านสีม่วงใส่ปุ๋ยหมัก***

supischa
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 09:21:15 PM »

ดาวกระจายปลูกครั้งเดียวหลังจากนั้นเขาจะเกิดเองทั้งปี เขาจะได้น้ำกับต้นไม้และจะมีดอกไม้ให้เห็นในสวนตลอดปี ยิงฟันยิ้ม(เป็นไม้ดอกที่ปลูกง่าย)

ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #319 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 04:30:49 AM »

"กล้วยหอมทอง" ขอเอาไปเป็นพันธุ์ด้วยน่ะท่าน 55+

มหาสารคาม
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์