หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 198207 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 02:59:03 AM »

มะละกอได้ดูแลอะไรพิเศษมั้ยครับ...
ผมปลูกที่บ้านหลายรุ่นแล้ว ไบหงิกไปก่อนเลย แล้วก็ไม่โต... ตอนแรกๆ ดูโตดีครับ

supischa
*

« ตอบ #449 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:10:10 PM »

มะละกอได้ดูแลอะไรพิเศษมั้ยครับ...
ผมปลูกที่บ้านหลายรุ่นแล้ว ไบหงิกไปก่อนเลย แล้วก็ไม่โต... ตอนแรกๆ ดูโตดีครับ

...ถ้าเป็นที่บ้านของผมก็เป็นครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร ไม่ว่าจะปลูกหน้าบ้าน หลังบ้านใบหงิกหมด ผมจึงไปปลูกที่สวนปลูกมา 2 ปีแล้วก็ยังไม่เป็นใบหงิกนะครับ...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
supischa
*

« ตอบ #450 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:18:14 PM »

...ตามที่ได้ชวนท่านที่ปลูกไผ่บงหวานแต่ยังไม่ได้สางกอ หรือท่านที่มือใหม่เพิ่งปลูกอย่างผมคิดจะสางกอแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง ยิงฟันยิ้ม มาหัดสางกอไปด้วยกันครับ

***เป้าหมายครับผ่านมา 1 ปี ยังกับผ่านมา 10 ปี ยิงฟันยิ้ม ทั้งที่หนูก็แทะ คนก็กินยังอุตส่าห์ออกมาจนแน่นขนาดนี้ ยิงฟันยิ้ม***
----------------------------------------------------------------------------------------

***มาดูใกล้ๆครับ เห็นแล้วต้องถอนหายใจลึกๆสักสามทีก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ...จะเข้าไปยังไงหละนี่ โกรธ***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #451 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:36:43 PM »

...ยังไงก็ต้องสางครับขืนปล่อยไว้อีกงานนี้คงต้องจ้างรถขุดเมื่อนั้แหละงานเข้า ยิงฟันยิ้ม...มาเตรียมอุปกรณ์สำหรับสางไผ่กันครับ

***อุปกรณ์ที่จำเป็นก็มี 1.กรรไกรตัดกิ่งไม้ 2.เลื่อยสั้นๆ 3.มีด 4.ถุงมือ 5.น้ำดื่ม(สำคัญ ยิงฟันยิ้ม)***
...สำหรับมีดผมเอาไว้แค่ตัดเถาวัลย์ที่มันพันลำไผ่เท่านั้นแหละครับ ไม่ได้เอาไว้ฟันลำไผ่แต่อย่างใดเพราะไม่ถนัดลำไผ่มันชิดกันไปหมด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2015, 09:43:14 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

supischa
*

« ตอบ #452 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:50:57 PM »

...เริ่มกันเลยครับ...(สางแบบมือสมัครเล่นอย่าถือสาเอาวิชาการนะครับ ยิงฟันยิ้ม)
...ขั้นแรกเราใช้กรรไกรตัดกิ่งที่มันยื่นออกมาขวางทางเราออกให้หมด(เดี่ยวมันทิ่มตาเราจะลำบาก)
...จากนั้นก็เริ่มสางจากด้านนอกเข้าไป ลำเล็กๆและลำที่แก่แล้วตัดออกให้หมด ค่อยๆตัดค่อยๆดึงออกทีละลำๆ เหนื่อยก็พักทานน้ำ ยิงฟันยิ้ม

***กรรไกรประเภทนี้เหมาะกับกิ่งเล็กๆแบบนี้***
------------------------------------------------------------------------------------------------------

***ลำขนาดนี้ก็พอได้แต่ข้อต้องแข็งพอสมควรและต้องใช้สองมือ***
------------------------------------------------------------------------------------------------------

***ถ้าลำขนาด 1 นิ้วขึ้นไปอย่าได้อาจหาญเสียแรงเปล่า ยิงฟันยิ้ม***

supischa
*

« ตอบ #453 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 09:05:09 PM »

...ลำไผ่ขนาด 1 นิ้วขึ้นไปต้องใช้เลื่อยสั้นๆ ค่อยๆเลื่อยและเป็นเครื่องมือที่สำคัญในการสางไผ่ที่กอแน่นๆแบบนี้

***ที่ใช้เลื่อยสั้นๆเพราะลำไผ่อยู่แน่นติดกันไปหมดเลื่อยทั่วไปเข้าไปไม่ได้ บางทีแม้แต่กรรไกรก็ยังเข้าไปไม่ได้ (เลื่อยยี่ห้อนี้คมมากและแข็งแรงแนะนำ ยิงฟันยิ้ม)
--------------------------------------------------------------------------------------------------------

***การเลื่อยโดยใช้เลื่อยสั้นๆแบบนี้ต้องใช้เวลาเล็กน้อย ดังนั้นเพื่อให้เร็วขึ้นเมื่อเลื่อยไปประมาณครึ่ง ก็ใข้กรรไกรตัดจะง่ายและเร็วขึ้น***
--------------------------------------------------------------------------------------------------------

***กรรไกรนี้เป็นแบบทดแรง ราคาถูกเมื่อเทียบกัยยี่ห้อดังๆ แต่ถ้าตัดกิ่งไม้โตๆแล้วก็นี่พระเอกตัวจริง(แนะนำ)***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 09:42:21 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

supischa
*

« ตอบ #454 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 09:18:57 PM »

...ตามที่บอกครับค่อยๆตัดค่อยๆดึงลำโน้นบ้างลำนี้บ้าง วนซ้าย วนขวา วนไปวนมาสักพักใหญ่ๆ ก็จะเห็นแสงสว่าง ยิงฟันยิ้ม...ผมเองเลือกเอาไว้เฉพาะลำที่โตและไม่แก่เกินไป กอใหญ่ๆก็เหลือไว้ประมาณ 10-15 ลำ(เสียดาย ยิงฟันยิ้ม)

***และแล้วจากการตัดทีละลำกอไผ่ที่แน่นๆก็เหลือไม่กี่ลำ...เอาไว้แค่นี้แหละ ยิงฟันยิ้ม***
---------------------------------------------------------------------------------------------------

****ลำโตดันอยู่กลางกอเพราะด้านนอกหนูแทะเกลี้ยง (ขนาดลำน่าจะอยู่ที่ เบอร์ 2 - เบอร์ 3 ที่เขาขายกัน)***
--------------------------------------------------------------------------------------------------

***ลำไผ่ที่สางออกมาแล้วคาดว่าเกือบร้อยลำ ยิงฟันยิ้ม...กะว่าจะมัดรวมกันแล้วเอาไปลงที่บ่อไว้ให้ปลาอาศัย***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 09:45:11 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

supischa
*

« ตอบ #455 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 09:40:59 PM »

...เมื่อสางไผ่เสร็จแล้ว ครั้งหน้าผมจะชวนทำการหมักปุ๋ยวิศวกรรมแม่โจ้1(ประยุกต์) ให้ไผ่และให้น้ำจากนั้นก็รอๆๆๆ กินหนอไม้หวานๆอร่อยๆกันครับ...

***พักไปแห่กัณฑ์หลอนงานบุญผะเหวดที่บ้านแบ๊บหนึ่งครับ ยิงฟันยิ้ม***

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

***มาเอาบุญเด้อครับเด้อ ยิงฟันยิ้ม***

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง
*

« ตอบ #456 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 06:16:54 AM »

ขยันเฮ็ด ขยันปลูกคัก บ่อึดแต่แนวกิน มักหลานสวนนี้....
เซาเอาบุญมวนๆ ถ้าพร้อมแล้วเฮ็ดให่เบิ่งแน่เด้อ ปุ๋ยหมัก...สิปูสาดนอนรอเบิ่งคับ....คนหยังเก่งคัก....

มีเฟสติดต่อใหมคับ....ฮืม??

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม :
เฟสบู๊ค : https://th-th.facebook.com/100005999012578
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 06:50:52 AM โดย สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง » บันทึกการเข้า

76 หมู่ 3 บ.หนองคู ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.มหาสารคาม
ไร่นาสวนผสม ไผ่ตงลืมแล้ง แก้วมังกร มะนาว ผักหวานป่า
08-66709110 : สุรศักดิ์ อุทัยสา
supischa
*

« ตอบ #457 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 09:58:37 PM »

ขยันเฮ็ด ขยันปลูกคัก บ่อึดแต่แนวกิน มักหลานสวนนี้....
เซาเอาบุญมวนๆ ถ้าพร้อมแล้วเฮ็ดให่เบิ่งแน่เด้อ ปุ๋ยหมัก...สิปูสาดนอนรอเบิ่งคับ....คนหยังเก่งคัก....

มีเฟสติดต่อใหมคับ....ฮืม??

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม :
เฟสบู๊ค : https://th-th.facebook.com/100005999012578

...ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยม ตอนนี้เหลือไผ่บงหวานที่ยังไม่สางกอเพียงกอเดียว(สางมาแล้ว 20 กอ ยิงฟันยิ้ม) เอาไว้กอนี้เสร็จผมจะเอารูปการหมักปุ๋ยมานำเสนอครับ
...facebook ก็มีเหมือนกันครับ ตามนี้ครับ https://www.facebook.com/sakorn.poopewpa

supischa
*

« ตอบ #458 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 10:34:17 PM »

ก่อนจะไปหมักปุ่ยใส่ต้นไผ่ ขอเอาเรื่องดอกกระเจียวมาเล่าให้ฟังกันครับ...
...เมื่อเดือน มีนาคม 2555 ผมได้พาแม่และบรรดาเพื่อนๆของแม่ผมไปเก็บดอกกระเจียวที่ป่าในเขตจังหวัดกาฬสินธุ์ ไปกันประมาณ 5-6 คน แถวบ้านผมไม่มีป่าเลยไม่มีดอกกระเจียวให้เก็บ เมื่อก่อนแม่บอกว่ายังพอหาได้แต่ปัจจุบันนั้นไม่มีแล้วจะมีบ้างก็ตามสวนที่เขา "ปลูกไว้"
ผมเลยคิดว่าจะลองปลูกดู วันนั้นผมไม่ได้คิดจะไปเก็บดอกกระเจียวภาระกิจผมคือขุดเอาหัวของดอกกระเจียวมาปลูกที่สวน ครั้งนั้นผมได้หัวดอกกระเจียวมาประมาณ 200 ชิ้น(ที่เรียกเป็นชิ้นเพราะดินแข็งมากและมีรากต้นเพ็กเต็มไปหมดเลยขุดได้มาเป็นชิ้นๆ ยิงฟันยิ้ม)
...ผมเอามาปลูกในวันรุ่งขึ้นและปลูกเป็นแถวคิดว่าเพื่อให้ง่ายในการดูแลเรื่องหญ้า(เอาเข้าจริงๆก็ไม่มีเวลาถอนหญ้่า) เมื่อย่างเข้าหน้าฝนเขาก็งอกขึ้นมาประมาณ 70% ที่เหลือก็คงฝ่อหมด พอผ่านมาอีกปี(มีนาคม 2557) เขาก็ออกดอกมาประมาณ 20 ดอกเห็นจะได้แต่ดอกเล็กมากจนผมเองก็ไม่กล้าเก็บไปกิน
...พอช่วงหน้าฝนที่ผ่านมาดูต้นเขาโตขึ้นกว่าปีแรกพอสมควรและเมื่อเข้า มีนาคม 2558 เมื่อเจอฝนแรกเขาก็ออกดอกชุดแรกมาให้ผมได้เก็บไปลวกกินกับน้ำพริกได้แล้ว...ถึงจะรอนานหน่อยแต่ก็ไม่ต้องดูแลอะไรเลย ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #459 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 10:43:42 PM »

...ปีนี้เลยตั้งใจว่าจะปลูกเพิ่มสัก 200 หลุม(ไม่รู้จะสำเร็จหรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม)

***ที่บ้านผมถ้าบอกว่าดอกกระเจียวจะหมายถึงต้นที่มีดอกสีขาวเท่านั้น***
---------------------------------------------------------------------------------------------------

***หากดอกสีแดงจะเรียกว่าดอกว่าน แต่บางคนก็เรียกกระเจียวแดง...ลองทานดูแล้วอร่อยพอๆกับสีขาวแต่กลิ่นจะแรงกว่า ยิงฟันยิ้ม***

supischa
*

« ตอบ #460 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 09:30:56 PM »

วันนี้ได้เวลาดำนาแล้วขืนช้ากว่านี้มีหวังออกรวงโน้น สิงหาคม 58 แล้วแย่เลยคาดหวังเก็บเกี่ยวสัก ปลาย มิ.ย. 58 (ฝันหวาน)

***เพาะลงแปลงเหลือรอดจากมดมาแค่นี้ ยิงฟันยิ้ม***
---------------------------------------------------------------------------------------------

***ขุดแปลงปักดำนับได้ 98 ต้น ถ้าผลผลิตดีๆ สามารถเอาไปดำนาต้นเดียวได้ 3-4 ไร่เลยนะครับ(ฝันหวานตามเคย ยิงฟันยิ้ม)***

supischa
*

« ตอบ #461 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 09:52:02 PM »

...วันนี้ขออนุญาตสับหน่อไม้ไปแกงก่อนนะครับ...แต่ยังไม่ลืมเรื่องที่ชวนทำปุ๋ยหมัก ยิงฟันยิ้ม พอดีหมักปุ๋ยรดน้ำไปได้สักพักเขาเริ่มออกหน่อทนไม่ไหวเพราะไม่งั้นกระแตเอาไปกินหมดเลยต้องขอแย่งมันมากินก่อน(เราเหนื่อยมันขุดกินฟรีๆ ยิงฟันยิ้ม)

***ฟักทองก็มีทั้งลูกและดอก ชะอมก็แตกยอดเยอะ เลยได้เวลาแกงหน่อไม้หวาน***

***ครั้งหน้ามาหมักปุ๋ยใส่ต้นไม้แบบคนขี้เกียจกันครับ ยิงฟันยิ้ม***

ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #462 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 05:47:53 AM »

วันนี้ได้เวลาดำนาแล้วขืนช้ากว่านี้มีหวังออกรวงโน้น สิงหาคม 58 แล้วแย่เลยคาดหวังเก็บเกี่ยวสัก ปลาย มิ.ย. 58 (ฝันหวาน)

***เพาะลงแปลงเหลือรอดจากมดมาแค่นี้ ยิงฟันยิ้ม***
---------------------------------------------------------------------------------------------

***ขุดแปลงปักดำนับได้ 98 ต้น ถ้าผลผลิตดีๆ สามารถเอาไปดำนาต้นเดียวได้ 3-4 ไร่เลยนะครับ(ฝันหวานตามเคย ยิงฟันยิ้ม)***

สวัสดีครับท่านสาคร  ยิ้มเท่ห์
ข้าวเหนียวหรือ ข้าวจ้าวครับ ส่วนพันธุ์ข้าวเล้าแตกหาได้หรือยังครับท่าน

มหาสารคาม
ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #463 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 05:41:30 PM »

สวัสดีครับท่านสาคร  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ช่วงนี้ขยั่นออกงานจัง ... ประเดี๋ยวหญ้าจะยึดพื้นที่สวนน่ะครับท่าน (ซิบอกให้) ยิ้มกว้างๆ
เอ้อๆ หรือสมัยหน้าจะสมัครนายก อบต.ท่านฯ 555+

มหาสารคาม
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35   ขึ้นบน
  พิมพ์