หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 205564 ครั้ง)
ฟาร์มเงิน สารคาม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 04:51:57 PM »

ผมเพิ่งจะเก็บเกี่ยวและเอาข้าวขึ้นยุ้งฉาง(ขึ้นเล้า) เสร็จไม่กี่วันที่ผ่านมานี่เอง(เก็บเกี่ยวข้ามปี ยิงฟันยิ้ม) เป็นรายเดียวในตำบลหรือจะอาจในอำเภอหรือในจังหวัดที่เก็บเกี่ยวนาปีข้ามปี 57 (มาเสร็จเอาหลังปีใหม่) คงเป็นเพราะผมทำนาแบบโบราณ ยิงฟันยิ้ม ก็เป็นได้คือเกี่ยวมือ(เป็นหลัก) และนวดเอง(เป็นหลัก) ที่สำคัญทำกันสองตายายเป็นส่วนใหญ่(มีจ้างช่วยบ้างและจ้างรถเกี่ยวบ้างเหมือนกัน...ขึ้นอยู่กับเหตุปัจจัย)

***นวดเองทั้งกลางวันและกลางคืน เรียบง่ายดีแต่ต้องอาศัยเวลาและความอดทน ผลที่ได้คือไม่มีข้าวปนที่มากับเครื่องจักร***

---------------------------------------------------------------------------------------------------
 ***ผลผลิตปีนี้ภาพรวมดีกว่าปีที่แล้ว แต่ก็ยังห่างไกลความฝัน ยิงฟันยิ้ม***

----------------------------------------------------------------------------------------------------
***เกี่ยวข้าว นอนนา เป็นชีวิตในวันเด็กของผมและมันก็หวลกลับมาอีกครั้ง ยิงฟันยิ้ม***

ตีข้าวเสร็จยังน้อท่าน ยังไงเสาร์-อาทิตย์นี้จะไปช่วย เหล้าไห ไก่โตน่ะท่านเตรียมไว้อย่าให้ขาด 555+  ยิ้มกว้างๆ

มหาสารคาม

sin1
*

« ตอบ #401 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 12:45:28 PM »

อยากกินข้า..ว

...ขอบคุณนะครับที่ยังคิดถึงกันและแวะมาเยี่ยมเยียน... ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 09:29:51 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า
berserk
*

« ตอบ #402 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 01:47:29 PM »

ขออณุญาติเเว่ะเข้ามาเยี่ยมชมนะครับ   อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #403 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 05:42:17 PM »

สวัสดีครับ “สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม” ไปซุ้มทำอะไรอยู่น้อเจ้าของสวนนี้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

มหาสารคาม
supischa
*

« ตอบ #404 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:34:44 PM »

ขออณุญาติเเว่ะเข้ามาเยี่ยมชมนะครับ   อายจัง อายจัง อายจัง

...ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมนะครับ...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
supischa
*

« ตอบ #405 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:38:50 PM »

สวัสดีครับ “สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม” ไปซุ้มทำอะไรอยู่น้อเจ้าของสวนนี้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

... ยิงฟันยิ้ม ผมกำลังกู้สวนคืนจากการยึดของหญ้าอยู่ครับเสี่ย ยิงฟันยิ้ม ยังไปได้ไม่ถึงไหนเลยนี่จะหมดเดือน ก.พ. 58 แล้ว... ยิ้มกว้างๆ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
*

« ตอบ #406 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 07:57:52 AM »

สวัสดีครับนายช่าง จะทดลองเอาอุปกรณ์กันแสงแดดไปปกคลุมหญ้าดูไหมท่านที่ผมพอมี พรุ่งนี้เช้าถึงสารคามแล้วครับท่าน  ยิ้มเท่ห์

มหาสารคาม
SUKRITTA
*

« ตอบ #407 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 12:45:10 PM »

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ
อยากมีชีวิตอย่างนี้บ้างจัง.....
walaijaifarm
*

« ตอบ #408 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 02:12:54 PM »

ยอดเยี่ยมมากเลยครับ...
jew007
*

« ตอบ #409 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 05:31:27 PM »

...ผมเป็นเด็กบ้านนอกเกิดในครอบครัวที่ยากจนมีพี่น้องทั้งหมด 7 คน แต่บังเอิญมีผู้ท่านใหญ่ใจดีให้ทุนการศึกษาจึงมีโอกาสได้ร่ำเรียนหนังสือ พอจบออกมาก็มาทำงานเป็นลูกจ้างบริษัทเอกชน ให้สัญญากับตัวเองว่าไม่เกิน 10 ปี “ฉันจะกลับบ้าน” ถามว่าทำไม 10 ปี เหตุผลของผมในตอนนั้นคือ 5 ปี เก็บเงินสร้างบ้านให้พ่อกับแม่(ถมปมด้อยตัวเองในวัยเด็กที่ต้องร่อนเร่พเนจรใช้กระท่อมปลายนาเป็นบ้าน) และบวช(ตอบแทนค่าน้ำนมและบุญคุณท่วมหัวที่พ่อแม่มีให้) อีก 5 ปีเก็บเงินแต่งงานและเป็นทุนไว้กลับบ้าน มันเป็นเหตุผลสุดคลาสสิค ของหนุ่มบ้านนอกทั่วๆไปนั่นแหละครับ ยิงฟันยิ้ม แต่ความเป็นจริงผมผิดสัญญากับตัวเองมาปีนี้ก็ครบ 10 ปีพอดี นั่นคือผมทำงานอยู่ที่เมืองฟ้าอมร 20 ปีเต็มแล้ว สิ่งที่ผมได้มีอะไรบ้าง...ผมได้ทำตามที่คิดไว้คือ สร้างบ้านให้พ่อกับแม่ บวชให้พ่อแม่ และ แต่งงานกับผู้หญิงคนหนึ่งที่ยินดีร่วมทุกข์ร่วมสุขกับผม(เป็นเวลา 14 ปีแล้ว)...และสิ่งที่ผมได้เพิ่มเติมมาก็คือ...โรคภูมิแพ้อากาศ ยิงฟันยิ้ม...โรคความดันโลหิตสูง ยิงฟันยิ้ม สองอย่างหลังเป็นของแถมที่ไม่มีใครปรารถนาอยากได้...อ้อลืมไปได้โรคทรัพย์จางมาด้วยและจะมาเป็นระยะๆ... ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

***ผมได้ทำตามที่ได้สัญญาไว้กับผู้อื่นแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำตามสัญญากับตัวเอง***

แอบมาส่งเป็นระยะๆ เเต่ไม่ค่อยกล้าโพตส์ กลับมาอ่านข้อความข้างบนก็ขำตัวเอง จาก 10 ปี มันจะยาวเป็น 20 ปีเเบบพี่เเล้วกระมั่งครับ
ข้าวไรซ์เบอรี่ แพ็คถุงขายป่าวครับ อยากกินครับ
supischa
*

« ตอบ #410 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 09:18:54 PM »

...ผมเป็นเด็กบ้านนอกเกิดในครอบครัวที่ยากจนมีพี่น้องทั้งหมด 7 คน แต่บังเอิญมีผู้ท่านใหญ่ใจดีให้ทุนการศึกษาจึงมีโอกาสได้ร่ำเรียนหนังสือ พอจบออกมาก็มาทำงานเป็นลูกจ้างบริษัทเอกชน ให้สัญญากับตัวเองว่าไม่เกิน 10 ปี “ฉันจะกลับบ้าน” ถามว่าทำไม 10 ปี เหตุผลของผมในตอนนั้นคือ 5 ปี เก็บเงินสร้างบ้านให้พ่อกับแม่(ถมปมด้อยตัวเองในวัยเด็กที่ต้องร่อนเร่พเนจรใช้กระท่อมปลายนาเป็นบ้าน) และบวช(ตอบแทนค่าน้ำนมและบุญคุณท่วมหัวที่พ่อแม่มีให้) อีก 5 ปีเก็บเงินแต่งงานและเป็นทุนไว้กลับบ้าน มันเป็นเหตุผลสุดคลาสสิค ของหนุ่มบ้านนอกทั่วๆไปนั่นแหละครับ ยิงฟันยิ้ม แต่ความเป็นจริงผมผิดสัญญากับตัวเองมาปีนี้ก็ครบ 10 ปีพอดี นั่นคือผมทำงานอยู่ที่เมืองฟ้าอมร 20 ปีเต็มแล้ว สิ่งที่ผมได้มีอะไรบ้าง...ผมได้ทำตามที่คิดไว้คือ สร้างบ้านให้พ่อกับแม่ บวชให้พ่อแม่ และ แต่งงานกับผู้หญิงคนหนึ่งที่ยินดีร่วมทุกข์ร่วมสุขกับผม(เป็นเวลา 14 ปีแล้ว)...และสิ่งที่ผมได้เพิ่มเติมมาก็คือ...โรคภูมิแพ้อากาศ ยิงฟันยิ้ม...โรคความดันโลหิตสูง ยิงฟันยิ้ม สองอย่างหลังเป็นของแถมที่ไม่มีใครปรารถนาอยากได้...อ้อลืมไปได้โรคทรัพย์จางมาด้วยและจะมาเป็นระยะๆ... ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

***ผมได้ทำตามที่ได้สัญญาไว้กับผู้อื่นแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำตามสัญญากับตัวเอง***

แอบมาส่งเป็นระยะๆ เเต่ไม่ค่อยกล้าโพตส์ กลับมาอ่านข้อความข้างบนก็ขำตัวเอง จาก 10 ปี มันจะยาวเป็น 20 ปีเเบบพี่เเล้วกระมั่งครับ
ข้าวไรซ์เบอรี่ แพ็คถุงขายป่าวครับ อยากกินครับ

...เป็นไงบ้างครับน้องหวังว่าคงสบายดีนะครับ หาเงินไว้เยอะๆออกมาจะได้ไม่ลำบากกายมาก ยิงฟันยิ้ม...แต่ยืนยันสบายใจกว่ากันเยอะทีเดียวครับ ไม่เครียด ไม่ปวดหัว กินอร่อย นอนหลับเป็นตายเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ข้าวก็กำลังจะลงขายในกระทู้ขายครับอีกวันสองวันนี้แหละครับ...ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับ

Civil
*

« ตอบ #411 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 09:34:34 PM »

เป็นไงบ้าง ขอบคุณมากสำหรับของฝาก ยังระลึกถึงเสมอ
sakura123
*

« ตอบ #412 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 10:05:50 PM »

สวัสดีค่ะ หนูขอตามด้วยคนนะคะ

หยดน้ำ ถือเป็นข้อพิสูจน์เรื่องการมีอยู่ของมหาสมุทร
supischa
*

« ตอบ #413 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 10:06:33 PM »

เป็นไงบ้าง ขอบคุณมากสำหรับของฝาก ยังระลึกถึงเสมอ

...ขอบคุณครับพี่ที่แวะมาเยี่ยมเยียน ผมสบายดีตามวิธีชาวไร่ชาวนาครับ คือจนแต่สบายใจครับผม ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #414 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 10:10:36 PM »

สวัสดีค่ะ หนูขอตามด้วยคนนะคะ

...ด้วยความยินดี และขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับ...ผมก็จะพยายามทำตัวให้ขยันที่จะเอาข้อมูลสวนและนามารายงาน ตอนนี้กำลังกู้สวนคืนจากหญ้า ยิงฟันยิ้ม เอาไว้กู้เสร็จจะมาเล่าความคืบหน้ามีทั้งหัวเราะและร้องไห้ ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้ ยิ้มกว้างๆ

supischa
*

« ตอบ #415 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 10:12:10 PM »

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ
อยากมีชีวิตอย่างนี้บ้างจัง.....

...ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมครับ

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36   ขึ้นบน
  พิมพ์