หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202504 ครั้ง)
bigpubarlap
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 10:48:20 AM »

ไม่ได้เข้ามากระทู้ นานมากแล้วครับลุยงานมั่วไปหมด ทำหาเละไปหมด
ผมว่าเหตุที่ข้าวไรซเบอรี่ได้กิโลต่อไร่น้อยกว่าเพราะอายุสั้นกว่าข้าวมะลืครีบอายุวั้นก็หากินไม่เท่ากี้น หรอเปล่าอันนี้คิดเอง ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #385 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 06:23:21 PM »

เมล็ดข้าวโพด ปลูกแล้วครับ งอกดีเหมือนกัน...
วันหลังจะอัพรูปให้ดูครับ...
 ยิ้มเท่ห์
***ขอบคุณที่แวะมาทักทายครับ ปีนี้ผมไม่ได้ปลูกเลยมัวแต่ทำนาเลยอดกินข้าวโพดอร่อยๆเลยครับ***
เป็นข้าวโพดที่ท่านอนุเคราะห์มาน่ะครับ... ไม่ทราบว่าจำได้หรือเปล่าเอ่ย... จุมพิต
...จำได้ครับคนสารคามเหมือนกัน และจำได้ว่าท่านทำงานอยู่ รพ.มหาสารคาม ยิ้ม...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
supischa
*

« ตอบ #386 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 06:34:52 PM »

ไม่ได้เข้ามากระทู้ นานมากแล้วครับลุยงานมั่วไปหมด ทำหาเละไปหมด
ผมว่าเหตุที่ข้าวไรซเบอรี่ได้กิโลต่อไร่น้อยกว่าเพราะอายุสั้นกว่าข้าวมะลืครีบอายุวั้นก็หากินไม่เท่ากี้น หรอเปล่าอันนี้คิดเอง ยิงฟันยิ้ม
...คงเป็นอีกปัจจัยหนึ่งครับ และผมคิดว่าข้าวพันธุ์นี้เป็น พันธุ์ด้อย คือส่วนใหญ่รวงเล็ก(เมล็ดไม่เกาะกันเป็นกลุ่มก้อน) เมล็ดลีบเยอะ เปลือกหนา เมล็ดข้าวเล็ก น้ำหนักเบา ผลผลิตจึงน้อยตามมา...มีข้อเด่นๆที่ผมชอบคือ เป็นข้าวกล้องที่นุ่มที่สุด ในบรรดาข้าวกล้องทั้งหลายที่คนนิยมทานกัน(เป็นความเห็นส่วนตัว ยิงฟันยิ้ม) ส่วนคุณค่าทางโภชนาการผมเองคิดว่าก็คงใกล้ๆกันกับข้าวกล้องที่มีสีม่วงๆทั่วไป...น้องพุและครอบครัวคงสบายดีนะครับ...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #387 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 07:28:13 PM »

วันนี้ถือโอกาสมารายงานความคืบหน้าหลังจากที่ผมห่างหายไปนานมาก ยิงฟันยิ้ม(ทำนาปีนี้เหนื่อยหนักกว่าปีที่แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ)

***ข้าวไรซ์เบอรี่ก็กำลังจะได้เกี่ยวแล้วครับ ปีนี้ภาพรวมข้าวดูดีกว่าปีที่แล้วแต่ยังไม่ดีเท่าไหร่ คงต้องต้องค่อยๆปรับปรุงดินไปเรื่อยๆครับ***

------------------------------------------------------------------------------------------------------

***รวงข้าวก็พอยอมรับได้ เมื่อเที่ยบกับกรีนไรซ์เบอรี่(พันธุ์ของผมเอง ยิงฟันยิ้ม) ก็ยังดูยากเรียกว่าใกล้เคียงกันมาก***(ขวากรีนไรซ์เบอรี่)

-------------------------------------------------------------------------------------------------------
***แต่เมื่อเทียบกับข้าวเหนียวหรือหอมมะลิแล้วที้งห่างกันไกล(เขาโตกว่าไรซ์เบอรี่มากทั้งๆที่ดำต้นเดียวเช่นกัน ยิงฟันยิ้ม)***

สวยมากๆครับท่าน ฝีมือๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

มหาสารคาม
weeaun
*

« ตอบ #388 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 07:57:07 PM »

สุดยอดมาากครับเข้ามาติดตามอีกคนครับ

...ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2014, 07:30:10 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #389 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 04:40:02 AM »

สวัสดีครับท่าน ไปซุ้มทำอะไรอยู่น้อ ฮืม คือเงียบ คือมิดแท้ครับท่าน  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

มหาสารคาม
หนองพายุฟาร์ม
*

« ตอบ #390 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:49:16 PM »

สวัสดีครับ เฮ็ดหยังอยู่น้อ แล้วไป่ข้าว ผลผลิตเป็นจังได๋ครับ
mskh875
*

« ตอบ #391 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 08:09:44 AM »

...ข้าวโพดแม้วปลูกเพื่อเอาเมล็ดพันธุ์ ซึ่งผมได้มาจากอาจารย์ทีผมนับถือ ซึ่งอยู่ที่พะเยาท่านกรุณาส่งมาให้บอกว่า ข้าวโพดข้าวเหนียวพันธุ์นี้อร่อย ผมก็ลองปลูกดูก็เห็นว่าปลูกที่อีสานก็งาม(หากปุ๋ยดีน้ำพอ)...และเมื่ออกฝักแก่พอกินได้ก็ลองเอามาต้มกินดูก็อร่อย นุ่ม เหนียว เป็นข้าวโพดข้าวเหนียวที่อร่อยที่สุดที่เคยทานมา...ชักติดใจเลยวางแผนจะปลูกเยอะๆ ยิงฟันยิ้ม

***สวนข้าวโพดแม้ว จะเห็นว่าบางต้นที่ได้ปุ๋ยดีน้ำดีก็งามใช้ได้ทีเดียวครับ***

***ต้มแล้วสีเขาเป็นแบบนี้ครับ...มีหลายสีแบบแฟนซี ยิงฟันยิ้ม...แต่อร่อยมากครับ***

อยากลองจุงเบย... อายจัง จุมพิต จุมพิต

***ผมแบ่งให้ไปลองปลูกได้นะครับ ถือว่าเป็นการแบ่งกันเก็บเมล็ดพันธุ์ เผื่อว่าของผมเสียหายจะได้ไปขอที่คุณ mskh875 มาปลูกใหม่ ส่งชื่อที่อยู่มายัง mail ผมนะครับถ้าอยากได้ยินดีแบ่งให้ครับ***

ฝักออกมาแล้วครับ... อร่อยมาก...
รูปเดี๋ยวอัพให้ดูอีกทีครับ...
อยากเรียนถามนิดนึง ฝักผมมันขาวล้วนเลย...  ใช่พันธุ์เดียวกันหรือเปล่าครับที่ส่งมาให้.. ยิ้มเท่ห์

...พันธุ์นี้แหละครับ ม่วงๆขาวๆ สงสัยจะกลายพันพันธุ์หรือเปล่าน้อครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2015, 06:56:51 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า
mskh875
*

« ตอบ #392 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:23:11 AM »

แปลงครับ ปลูกไว้ทาน รอบสระน้ำ...
*

« ตอบ #393 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 07:02:14 PM »

สวัสดีครับท่านsupischa เอา "ไก่พันธุ์ไข่" มาแชร์หน่อยท่าน สนใจมากๆ เลย อยากจะมีไข่ไก่ไว้ทานเองเหมือนท่าน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

...ยินดีครับเสี่ยแต่ขอเวลาหน่อยเด้อ ขอเอาข้าวเสร็จก่อนตอนนี้ยังไม่เรียบร้อยดีเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2015, 06:59:08 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

มหาสารคาม
*

« ตอบ #394 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 12:06:48 PM »

เจ้าของสวนหนีไปใสหน้อ ปีใหม่บ่มาหยามกันเลย สบายอยู่ดีบ่ครับ

...ขออภัยหลายๆเด้อครับ มัววุ่นกับนา(เก็บเกี่ยว) เลยไม่ค่อยมีเวลาครับ ขอบคุณที่แวะมาทักทายครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2015, 07:01:17 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า
supischa
*

« ตอบ #395 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 07:39:54 PM »

...ผมห่างหายไปนานวันนี้จึงถือโอกาสมากล่าวสวัสดีปีใหม่ 2558 และอวยพรให้แด่ทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมสวนและนาของผม...

***ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลกจงดลบันดาลให้ท่านและครอบครัวประแต่ความสุข ความเจริญ มีกำลังกาย กำลังใจ กำลังสติปัญญา และพบเจอแต่สิ่งที่ดีๆตลอดไป***
...และขอมอบคาถาของท่านพระมหาสมปอง ไว้เป็นกำลังใจให้ชาวเกษตรพอเพียงทุกท่านในการเดินตามฝันของท่านครับ...

supischa
*

« ตอบ #396 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 07:55:52 PM »

ผมเพิ่งจะเก็บเกี่ยวและเอาข้าวขึ้นยุ้งฉาง(ขึ้นเล้า) เสร็จไม่กี่วันที่ผ่านมานี่เอง(เก็บเกี่ยวข้ามปี ยิงฟันยิ้ม) เป็นรายเดียวในตำบลหรือจะอาจในอำเภอหรือในจังหวัดที่เก็บเกี่ยวนาปีข้ามปี 57 (มาเสร็จเอาหลังปีใหม่) คงเป็นเพราะผมทำนาแบบโบราณ ยิงฟันยิ้ม ก็เป็นได้คือเกี่ยวมือ(เป็นหลัก) และนวดเอง(เป็นหลัก) ที่สำคัญทำกันสองตายายเป็นส่วนใหญ่(มีจ้างช่วยบ้างและจ้างรถเกี่ยวบ้างเหมือนกัน...ขึ้นอยู่กับเหตุปัจจัย)

***นวดเองทั้งกลางวันและกลางคืน เรียบง่ายดีแต่ต้องอาศัยเวลาและความอดทน ผลที่ได้คือไม่มีข้าวปนที่มากับเครื่องจักร***

---------------------------------------------------------------------------------------------------
 ***ผลผลิตปีนี้ภาพรวมดีกว่าปีที่แล้ว แต่ก็ยังห่างไกลความฝัน ยิงฟันยิ้ม***

----------------------------------------------------------------------------------------------------
***เกี่ยวข้าว นอนนา เป็นชีวิตในวันเด็กของผมและมันก็หวลกลับมาอีกครั้ง ยิงฟันยิ้ม***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2015, 09:22:29 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

supischa
*

« ตอบ #397 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 08:26:48 PM »

...ปีนี้สรุปผลผลิตเป็นดังนี้
1. ข้าวเหนียวธัณสิริน ทำ 1 ไร่ ได้ข้าว 500 กก.
2. ข้าวหอมมะลิ 105 ทำ 1.5 ไร่ ได้ข้าว 550 กก.
3. ข้าวไรซ์เบอรี่  ทำ 6 ไร่ ได้ข้าว 2400 กก.
4. ข้าวสังข์หยด ทำ 1 งาน ได้ข้าว 100 กก.
5. ข้าวโกเมนสุรินทร์ ดำไป 30 ต้น ได้ข้าว 2 กก.
...ทั้งหมดดำต้นเดียวและทำแบบอินทรีย์ เฉลี่ยผลผลิตต่อไร่ยังไม่ครึ่งกับที่ฝันเอาไว้ ยิงฟันยิ้ม แต่ก็พอใจในสิ่งที่ตัวเองได้ทำและปีนี้ก็ต้องปรับปรุงหลายๆอย่างและเอาข้อบกพร่องของปีที่ผ่านมามาแก้ตัวใหม่ในหน้านาปีนี้...
...ต้นทุนในการทำนาปีนี้(ไม่รวมค่าแรงตัวเอง) คิดทั้งหมดแล้วตกไร่ละ 2400 บาท เมื่อลบกับผลผลิตที่ได้ก็ถือว่ายังไม่ขาดทุน ที่สำคัญที่สุดได้ข้าวที่ไร้สารพิษไว้ทานเองและได้ผืนนาที่ปลอดสารพิษเช่นเดียวกัน สิ่งที่เป็นกำลังใจให้คิดจะทำนาแบบนี้ต่อไปคือ หลายๆท่านอยากทานข้าวของผม ผู้เฒ่าผู้แก่ในหมู่บ้านได้ทานข้าวของผมแล้วชอบ ผมได้ใช้ข้าวผมเป็นของขวัญปีใหม่ให้ผู้หลักผู้ใหญาที่ผมเคารพนับถือ สิ่งเหล่านี้ผมถือว่าเป็นกำไร...
...ปีนี้ช่วงตุลาคม-พ.ย.57 อากาศไม่ค่อยเย็นเหมือนปี 56 เลยทำให้ข้าวที่มีสีม่วงไม่ค่อยมีสีเข้มเหมือนที่ผ่านมา แต่ก็พอยอมรับได้และสังเกตได้ว่าข้าวที่ผมเกี่ยวต้น ธ.ค. 57 สีเข้มกว่าข้าวที่เกี่ยวเดือน พ.ย.57...

deemeechai
*

« ตอบ #398 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:33:36 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับสวนสุพิชชา... ยิ้มเท่ห์

...สวัสดีปีใหมาเช่นกันครับ... ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2015, 06:32:31 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #399 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 08:21:00 AM »

ถึงผลผลิตจะได้น้อย ต้นทุนที่ทำก็ไม่สูง ถือว่าได้กำไร หลายอย่างครับ

...ก็จะพยายามทำให้ดินอุดมฯมากกว่านี้แต่คงใช้เวลาครับ แต่ก็ไม่ท้อถอยยังมุ่งมั่นที่จะทำนาในแบบที่เคารพธรรมชาติครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2015, 06:35:43 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35   ขึ้นบน
  พิมพ์