หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202399 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 08:34:42 PM »

ยินดีกับ อ.อีกปีครับ ส่วนผม ยังไม่ได้เริ่มทำนาจริงจังสักที กะว่าจะเริ่มนาปรังหลังปีใหม่ครับ ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า ยังไงขอร่ำเรียนวิชา นำคนเด้อ อ. ผมหนุ่มลุ่มน้ำชีครับ กะลัง จะเลิกเป็นพนักงาน บ.เสียที  ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า ดีหล่ะงานนี้ แต่ตอนนี้ ฟิตร่างกายเตรียมลุยนา ครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

***ตอบให้ทาง IM แล้วนะครับคุณพุ คงได้มีโอกาสได้เจอกันครับ***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

supischa
*

« ตอบ #289 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 08:56:30 PM »

...ปีนี้นาข้าวไรซ์เบอร์รี่ของผมมีข้าวแปลกๆ(ผมเพิ่งเคยเห็น) มาต้นหนึ่งลำต้นสีเขียว แตกกอดี รวงโตกว่าไรซ์เบอร์รี่ อายุการเจริญเติบโตเหมือนไรซ์เบอร์รี่ทุกอย่าง ที่แปลกคือเมล็ดข้าวสีม่วง...ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดเคยเห็นข้าวพันธุ์นี้บ้างครับ ผมว่าจะลองขยายพันธุ์ดู...อย่างไรก็ตามคงต้องลองทานดูก่อนครับว่าอร่อยหรือไม่ถ้าอร่อยผมได้ข้าวพันธุ์ใหม่แน่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ(ครั้งที่แล้วก็เห็นข้าวหอมนิลที่ปนมาเป็นข้าวแปลกไปครั้งหนึ่งแล้ว ยิงฟันยิ้ม)...

***ต้นเขาเป็นแบบนี้ครับ อยู่ท่ามกลางต้นข้าวสีม่วง***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #290 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 06:25:59 PM »

...จนแล้วจนรอดเถียงนาน้อยริมบ่อน้ำของผมก็ยังไม่เสร็จได้แค่ขึ้นเสา ตอนแรกกะเอาไว้ว่าจะทำให้เสร็จก่อนลงนานี่ผ่านมาจะเกี่ยวข้าวแล้ว ก็ยังคงเหมือนเดิม ยิงฟันยิ้ม

...มุมนี้เอาไว้นั่งพักผ่อนเวลาเหนื่อยจากดำนาและเกี่ยวข้าว ตอนเย็นๆนั่งมองน้ำมองปลาก็เพลินไปอย่าง ยิงฟันยิ้ม...

supischa
*

« ตอบ #291 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 06:35:07 PM »

...เรื่องที่ชาวนาฝึกหัดอย่างผมต้องเรียนรู้อีกเรื่องคือการมัดข้าว และเป็นเรื่องที่ชาวนาในปัจจุบันมองว่าเป็นเรื่องล้าสมัย ผมเองมีที่นาน้อยจึงขอเกี่ยวด้วยมือจะได้เลือกได้ว่าต้นไหนหญ้าต้นไหนข้าว เวลาสีจะได้ไม่มีเมล็ดหญ้า...

...ต้องฝึกฝนกันไปเรื่อยๆคงมีสักวันคงจะชำนาญ ยิงฟันยิ้ม...

bigpubarlap
*

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 08:53:08 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
เราไปร่ำเรียนแต่วิชา ที่ระบบการศึกษา สังคมวางใว้ให้ จน ลืมวิชาพื้นเพ แต่มันก็ไม่ใช่ว่าจะทำยากเกินความฝักไฝ่ตั้งใจทำของเราเองครับ พี่

หากมีโอกาศจะไปทำเถียงนาช่วยครับ
supischa
*

« ตอบ #293 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 06:37:27 PM »

...วันนี้(1 ธค. 56) ถือเป็นวันฤกษ์ดี(สะดวก) ผมเลยถือโอกาสพาพ่อกับแม่มาเกี่ยวข้าวเพื่อเป็นศิริมงคลกับผมก่อนที่ผมจะลงเกี่ยวข้าวไรซ์เบอร์รี่...
***ดูลีลาชาวนามืออาชีพเกี่ยวข้าวครับ นี่อายุปาเข้า 70 กว่าทั้งสองท่านแล้วนะครับ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2013, 06:00:50 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

supischa
*

« ตอบ #294 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 06:35:16 PM »

...ก่อนเกี่ยวข้าวหลังจากพ่อกับแม่เกี่ยวเป็นศิริมงคลให้นาข้าวผมแล้ว วันนี้ผมจึงถือโอกาสลงคัดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอร์รี่ปีนี้จะคัดเอาไว้ทำข้าวปลูก(เมล็ดพันธุ์) สัก 5 กก.ก็น่าจะเพียงพอ ครั้งนี้ผมลงคัดพันธุ์ง่ายและสนุกกว่าปีที่ผ่านมาเพราะมีข้าวให้เลือกเยอะเลยง่ายหน่อย...ตามประสบการณ์ที่ผมทำมาข้าวไรซ์เบอร์รี่หากดินมีความอุดมสมบูรณ์เพียงพอ(นาอินทรีย์)รวงเขาก็โตพอๆกับข้าวหอมมะลิ 105 (ปุ๋ยเคมี)เช่นกัน...

***ค่อยๆดูค่อยๆเกี่ยวไปทีละต้นไม่รีบร้อนครับ ยิงฟันยิ้ม***

***เลือกเอารวงที่โตและมีเมล็ดที่สมบูรณ์มากที่สุด***

deer art
*

« ตอบ #295 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 05:28:33 PM »

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
supischa
*

« ตอบ #296 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 05:43:49 PM »

...ขอบคุณที่อวยพรมานะครับ และขอให้พรของท่านจงย้อนกลับไปสู่ท่านเช่นกันครับ...
***ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายจงดลบันดาลให้ชาวเกษตรพอเพียงและครอบครัว
ประสพแต่ความสุข ความเจริญ มีสุขภาพกายสุขภาพใจที่แข็งแรงสมบูรณ์ตลอดปี 2557 เทอญ***

bigpubarlap
*

« ตอบ #297 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:28:00 PM »

มาน้อมรับคำอวยพรครับ ผม
ช่วงหลังวันที่ 15 สิไปเยี่ยมครับผม เดี่ยวโทรไปหาครับ แจ้งลาออกจากงาน บ.แล้ว ครับ เตรียมขนเสื่อผืนหมอนใบกลับบ้าน กทม. กลางท่ง มหาสารคามแล้วครับ
rtmrk
*

« ตอบ #298 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 02:41:17 PM »

เยี่ยมเลยครับ เป็นชาวนาฝึกหัดที่พัฒนาเร็วมาก ผมเองมีแต่ทฤษฎี ยังไม่ลงมือเป็นชาวนาเลยครับ   ที่นาอยู่บ้านฝางขอนแก่นตั้งใจแล้วว่าปีนี้ก็จะเรื่มเป็นชาวนาแล้ว รอพันธุ์ข้าวจากเพื่อนไม่รู้จะส่งมาทันมั๊ย ก็อยากจะขอแบ่งซื้อพันธุ์ข้าวปลูกสัก 2-3 กิโลพอจะเหลือรึเปล่าครับ ถ้าไม่เหลือขอจองปีหน้าเลยนะครับ( อยากได้พันธุ์ข้าวอินทรีย์ชีวภาพมากเลยครับ)  ขอเป็นกำลังใจในความอุตสาหะใฝ่เรียนรู้และทำได้สำเร็จด้วยครับ
supischa
*

« ตอบ #299 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 06:38:39 PM »

เยี่ยมเลยครับ เป็นชาวนาฝึกหัดที่พัฒนาเร็วมาก ผมเองมีแต่ทฤษฎี ยังไม่ลงมือเป็นชาวนาเลยครับ   ที่นาอยู่บ้านฝางขอนแก่นตั้งใจแล้วว่าปีนี้ก็จะเรื่มเป็นชาวนาแล้ว รอพันธุ์ข้าวจากเพื่อนไม่รู้จะส่งมาทันมั๊ย ก็อยากจะขอแบ่งซื้อพันธุ์ข้าวปลูกสัก 2-3 กิโลพอจะเหลือรึเปล่าครับ ถ้าไม่เหลือขอจองปีหน้าเลยนะครับ( อยากได้พันธุ์ข้าวอินทรีย์ชีวภาพมากเลยครับ)  ขอเป็นกำลังใจในความอุตสาหะใฝ่เรียนรู้และทำได้สำเร็จด้วยครับ
...ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ ผมเองปีนี้สอบตกเรื่องป้องกันโรคและแมลง ยิงฟันยิ้ม ปีหน้าแก้ตัวใหม่ และมีอีหลายๆเรื่องต้องปรับปรุงครับ ขอเป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ ส่วนข้าวพันธุ์ 2-3 กก.ผมแบ่งให้ได้ครับ รายละเอียดผมจะส่งไปทาง IM นะครับ

ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 07:35:23 AM »

อายจัง

Liked By: bundidta, TAWUN

มหาสารคาม
ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 04:08:45 PM »

เมื่อวานไปได้เมล็ดพันธุ์ปอเทืองแถวประเวศมา (อย่างลำบากเลยไปซื้อเขา คนขายไม่คล่อยรับTel.เลย รอตั้งนาน==>อย่า!!! เอาอย่างเขาน่ะท่าน)สิ้นเดือนกลับบ้านเอาไปฝากคร๊าบบบบ

มหาสารคาม
bigpubarlap
*

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 05:57:57 AM »

ขอบคุณ พี่สาคร กับพี่สุพิช และคุณตาไพ แห่งสวนสุพิชชา นาสาครศิลป์ มากครับสำหรับเมล็ดพันธุ์ข้าวและความรู้ต่างๆ ข้าวอร่อยมาก ครับคนทำก็ทำด้วยใจรักส่วนทางผมก็ใส่ใจในการหุงไป ผมได้แบ่งข้าวกล้องให้อาผมแต่แก่มกแล้ว จึงเรียกแต่ปู่ สุขไปหุงรับประทานครับแบ่งปันต่อ ส่วนเมล็ดผักต่างๆ ทะยอยลงดินเรื่อยๆครับ ขอบคุณมากมายครับ
supischa
*

« ตอบ #303 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 07:26:19 PM »

เมื่อวานไปได้เมล็ดพันธุ์ปอเทืองแถวประเวศมา (อย่างลำบากเลยไปซื้อเขา คนขายไม่คล่อยรับTel.เลย รอตั้งนาน==>อย่า!!! เอาอย่างเขาน่ะท่าน)สิ้นเดือนกลับบ้านเอาไปฝากคร๊าบบบบ

...ยินดีต้อนรับครับเสี่ย ผมวิ่งไปที่พัฒนาที่ดินจังหวัดมหาสารคามเพื่อไปขอเมล็ดปอเทือง คำตอบคือ...ยังไม่มีค่ะต้องลงชื่อจองไว้นะคะประมาณมีนา-เมษาจะโทรไปแจ้ง ยิงฟันยิ้ม เลยให้ถั่วพุ่มมา 50 กก. เปิดกระสอบออกมามีแต่มอดเต็มเลย ยิงฟันยิ้ม...แล้วมันจะงอกไหมนี่ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: mskh875, TAWUN, Ekachaiyan

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์