หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202327 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 08:14:14 PM »

...การทำนาแบบอินทรีย์นั้นไม่ง่าย ยิ่งชาวนาชั้นประถมอย่างผมแล้วยิ่งไม่ง่ายโดยเฉพาะเรื่องการป้องกันโรคและแมลงศัตรูข้าว...ปีนี้ผมประเมิณตัว สอบตก เรื่องการป้องกันโรคและแมลง
...ที่ผมพูดอย่างนี้เพราะผมดำต้นเดียวข้าวหอมมะลิและทำแบบอินทรีย์อยู่ 2 ไร่ ทำก่อนเพื่อน หลังจากนั้นก็ก้มหน้าก้มตาดำนาแปลงโน้นแปลงนี้ไปเรื่อยๆ พอหันกลับมาอีกทีเขากำลังจะตายด้วยโรคใบไหม้...ลองคิดดูนะครับข้าวต้นเดียวแถมยังเป็นโรคใบไหม้เขาจะรอดมากน้อยแค่ไหนและจะโตได้เท่าไหร่
...ผมมองนาแปลงนี้ทีไรต้องถอนหายใจอดสงสารเขาไม่ได้และโทษตัวเองเสมอว่าเราไม่เอาใจใส่ ไม่ดูแลเขาให้ดีกว่านี้ ร้องไห้...อย่างไรก็ตามผมฉีดไตรโคเดอร์มาไปแล้ว 2 ครั้ง อาการก็ดีขึ้น(นาแถวบ้านผมปีนี้เจอโรคใบไหม้กันเยอะมาก ปีที่ผ่านมาไม่เจอ)
...คงต้องทำใจยอมรับสภาพและปีหน้าสอบซ่อมเรื่องการป้องกันโรคและแมลงกันใหม่ ยิงฟันยิ้ม

***สภาพนาแปลงนาข้าวหอมมะลิแบบอินทรีย์ ดำต้นเดียวครับ***

***ต้นที่รอดมาก็แตกกอดีมากครับ (ผมว่าหอมมะลิเป็นข้าวที่แตกกอดีมากเสียอย่างขี้โรคเป็นที่หนึ่ง ยิงฟันยิ้ม)***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

jew007
*

« ตอบ #273 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:58:46 PM »

สวัสดีครับอ้าย

ผมก็ห่างหายจากเว็ปไปนานเหมือนกัน เเอบซุ่มไปทดลอง ลงทุนปลูกยางพาราๅป 15 ไร่ ยางไม่โตประมาณ 30% ลงทุนไปเยอะขาสั้นไปเลยทีเดี๋ยว ส่วนข้าวผายที่ปลูกก็ตายเเล้ง รอดมาได้ประมาณ 50% อ้อยที่ลงทุนได้ผลผลิตไม่เต็มที่เพราะเเล้ง มันสำปะหลังที่ปลูกก็พอช่วยเเชร์รายได้เข้ามาครอบครัวได้หน่อยหนึ่ง ทำหลายอย่าง ก็เครียดเหมือนกัน อารมณ์เเบบว่ามันเสียเส้นไปพักหนึ่ง เพราะสิ่งที่คาดหวังพลาดเป้าไปมาก การเกษตรนตัวเเปรหลายอย่างมากมาย ที่น่ากลัวคือที่ควบคุมไม่ได้
      เเต่ก็ยังสู้ครับไปกลับ กทม-สารคาม เดือนละครั้ง เหนื่อยเหมือนกัน ดีที่พ่อเเม่เป็นหูเป็นตา ผมเป็นทุน

กลับมาเรื่องเเหนเเดง ผมก็เพิ่งรู้นะครับว่ามันเป็นปุ๋ยพืชสดได้ เเละดีด้วย เเต่สภาพนาสารคาม อาศัยน้ำฝนผมว่าน่าจะยากที่จะทำ ถ้าพี่มีเกร็ด เคล็ดลับ การทำปุ๋ยก็เอาลิงค์มาวางที่กระทู้พี่หน่อยนะครับ ผมจะได้รู้ด้วย 5555

ขอให้อยู่ดีมีเเฮงเด้อครับ
supischa
*

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 06:44:56 PM »

สวัสดีครับอ้าย

ผมก็ห่างหายจากเว็ปไปนานเหมือนกัน เเอบซุ่มไปทดลอง ลงทุนปลูกยางพาราๅป 15 ไร่ ยางไม่โตประมาณ 30% ลงทุนไปเยอะขาสั้นไปเลยทีเดี๋ยว ส่วนข้าวผายที่ปลูกก็ตายเเล้ง รอดมาได้ประมาณ 50% อ้อยที่ลงทุนได้ผลผลิตไม่เต็มที่เพราะเเล้ง มันสำปะหลังที่ปลูกก็พอช่วยเเชร์รายได้เข้ามาครอบครัวได้หน่อยหนึ่ง ทำหลายอย่าง ก็เครียดเหมือนกัน อารมณ์เเบบว่ามันเสียเส้นไปพักหนึ่ง เพราะสิ่งที่คาดหวังพลาดเป้าไปมาก การเกษตรนตัวเเปรหลายอย่างมากมาย ที่น่ากลัวคือที่ควบคุมไม่ได้
      เเต่ก็ยังสู้ครับไปกลับ กทม-สารคาม เดือนละครั้ง เหนื่อยเหมือนกัน ดีที่พ่อเเม่เป็นหูเป็นตา ผมเป็นทุน

กลับมาเรื่องเเหนเเดง ผมก็เพิ่งรู้นะครับว่ามันเป็นปุ๋ยพืชสดได้ เเละดีด้วย เเต่สภาพนาสารคาม อาศัยน้ำฝนผมว่าน่าจะยากที่จะทำ ถ้าพี่มีเกร็ด เคล็ดลับ การทำปุ๋ยก็เอาลิงค์มาวางที่กระทู้พี่หน่อยนะครับ ผมจะได้รู้ด้วย 5555

ขอให้อยู่ดีมีเเฮงเด้อครับ

... ยิงฟันยิ้ม ใหม่ๆก็อย่างนี้แหละครับการเกษตรในพื้นที่ต้องพึ่งพาน้ำฝนคาดหวังอะไรสูงไม่ได้ พี่เองก็เคยคาดหวังไว้สูงในการทำนาแต่พอทำแล้วมันไม่ได้ตามที่เราคาดหวังก็รู้สึกผิดหวังแต่พอมานั่งคิดทบทวนว่าเราทำนาเพื่ออะไร จริงๆเราคาดหวังอะไรจากการทำนามันทำให้เราสบายใจขึ้นมาก และพยายามมองแต่ในแง่ดียิ่งทำให้เรามีแต่ได้ไม่มีเสีย..พี่ทำนาเพื่อเอาข้าวที่ไร้สารพิษไว้ทานเองหากมีเหลือก็จะแจกจ่ายเหลือจากนั้นจึงจะจำหน่ายเพื่อเป็นทุนในการทำนาครั้งต่อไป หากเกิดไม่ได้เพราะมีเหตุปัจจัยต่างๆก็คิดเสียว่าได้ประสบการณ์ในการทำ เพราะการเรียนเพื่อให้ได้ความรู้ต้องลงทุน ไม่ว่าจะเป็นทุนทางแรงกาย แรงใจ และทุนทรัพย์...ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับคาดหวังน้อยๆจะได้ผิดหวังน้อยๆ ยิงฟันยิ้ม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 07:14:40 PM »

...เรื่องแหนแดงนั้นผมยังอยู่ในช่วงศึกษาครับ ยิงฟันยิ้ม ยังอ่อนหัด นาน้ำฝนก็ลำบากหากไม่มีฝนเพียงพอที่จะมีน้ำในนา เพราะแหนแดงจะขยายได้ต้องอาศัยน้ำและปุ๋ย ผมเองยังโชคดีบ้างนิดหน่อยที่พอมีน้ำฝนเลยได้เอาแหนแดงทดลองไปหว่านในนาข้าว และก็สังเกตเห็นว่ามันจะขยายตัวดีและงามตรงที่ดินมีความอุดมสมบูรณ์...ก็เลยยังสงสัยอยู่เลยว่าตกลงมันกินปุ๋ยเราก่อนค่อยให้ปุ๋ยเราคืน หรือมันดึงปุ๋ยจากอากาศมาให้ข้าวเรา เพราะที่ดินไม่สมบูรณ์ข้าวไม่ค่อยโตแหนแดงก็ไม่ค่อยขยายเช่นกัน...ผมคงต้องศึกษาอีกนานครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

supischa
*

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:04:45 PM »

...สำหรับท่านที่สนใจจะร่วมศึกษาการทำนาแบบดำต้นเดียว เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ แลกเปลี่ยนประสบการณ์ การทำนาที่ไม่ต้องใช้สารเคมีปราบศัตรูข้าว สารเคมีคุมหญ้า ฆ่าหญ้า เรียนเชิญได้ที่...
    ชมรม...คนบ้าดำนาต้นเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2013, 08:12:58 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

supischa
*

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 07:12:59 PM »

...ตอนนี้ข้าวไรซ์เบอร์รี่ของผมเพิ่งออกรวง ยิงฟันยิ้ม ในขณะที่ข้าวนาคนอื่นเขาใกล้จะได้เกี่ยวแล้ว...ของผมคงต้องรออีกเป็นเดือนถึงจะได้เก็บเกี่ยว
...พอดีผ่านหนาวจะได้สร้างเม็ดสี(ตามเขาว่ามา)...

supischa
*

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 07:20:06 PM »

...ส่วนข้าวที่ปนมาใกล้จะแก่แล้ว...ปีนี้จะลองเอามาสีทานลองดูว่ามันจะอร่อยไหม...บางทีอาจจะได้พันธุ์ข้าวม่วงที่ 100 วันก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ...

เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 08:37:49 PM »

ข้าวไรซ์เบอร์รี่ของผมยังไม่ออกรวง  ส่วนข้าวหอมมะลิใกล้จะได้เกี่ยวแล้วครับ

ข้าวหอมมะลิที่นาสาครศิลป์เป็นอย่างไรบ้างครับ

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
supischa
*

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 07:07:50 PM »

ข้าวไรซ์เบอร์รี่ของผมยังไม่ออกรวง  ส่วนข้าวหอมมะลิใกล้จะได้เกี่ยวแล้วครับ

ข้าวหอมมะลิที่นาสาครศิลป์เป็นอย่างไรบ้างครับ

***หอมมะลิของผมก็ใกล้จะเกี่ยวแล้วหละครับ แต่ไม่งามเหมือนของคุณPKrabi...ของผมรอดจากโรคใบไหม้เหลือพอได้กินนิดหน่อย ยิงฟันยิ้ม***(ด้านขวามือ)

supischa
*

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 07:12:58 PM »

...ปัจจุบันข้าวก็โตมากและใกล้จะตั้งท้องแล้ว โดยทั่วไปก็พอยอมรับได้การแตกกอเฉลี่ยประมาณ 20 ลำ(ต้นแตกน้อยประมาณ 15 ลำ ต้นที่สมบูรณ์มากประมาณ 40 ลำ) ก็แสดงว่ากล้าที่อายุ 2 เดือน หากมีน้ำเพียงพอและนำมาดำต้นเดียวก็เป็นที่ยอมรับได้(ผมสรุปจากสิ่งที่ผมทดลองทำ)
***ภาพรวม(ถ่ายเมื่อ 2 ต.ค.56)***

***ภาพระยะใกล้...ข้าวแตกกอในเกณฑ์พอใช้***

***มารายงานความคืบหน้าของนาที่ทำการ "ย้ายข้าว" ตอนนี้ก็กลายเป็นทุ่งรวงทองไปแล้วและที่สำคัญไม่ล้มเหมือนนาหวาน***

supischa
*

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 07:26:16 PM »

...นา 2 อายุ เวลาผ่านไป เดือนกว่าเป็นอย่างที่เห็นครับ กล้าแก่ก็โตกว่ากล้าอ่อน กล้าอ่อนก็กำลังแตกกอ...และที่สำคัญเกิดโรคใบไหม้ทั้งสองชนิดกล้าทำการฉีดไตรโคเดอม่าไปแล้วอาการดีขึ้น แต่กล้าอ่อนเสียเปรียบมากเพราะอ่อนแอกว่า...
***ภาพรวมถ่ยเมื่อ 2 ต.ค.56***

***กล้าแก่ที่แตกกอพอยอมรับได้***

***กล้าสาวที่กำลังแตกกอ***

***ความคืบหน้าของนาสองอายุ...กล้าแก่ก็กำลังเหลือง กล้าอ่อนก็กำลังเป็นน้ำนม และการแตกกอใกล้เคียงกัน...ผมยังคิดว่าหากให้เวลากล้าอ่อนมากกว่านี้ยังไงก็แตกกอดีกว่าแน่ๆ ปีหน้าคงได้ทดลองอีกครั้ง(ถ้าพ่อตาไม่ยึดนาคืน ยิงฟันยิ้ม)

***ข้าวจากกล้าอ่อน***

supischa
*

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 07:34:07 PM »

...ส่วนนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ก็กำลังออกรวง เห็นแล้วก็ชื่นใจหายเหนื่อยไปได้บ้าง...แต่ไว้ใจไม่ได้มากครับตราบใดที่ยังไม่ได้เก็บเกี่ยว...

supischa
*

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 07:41:05 PM »

...ส่วนข้าวที่ปนมาใกล้จะแก่แล้ว...ปีนี้จะลองเอามาสีทานลองดูว่ามันจะอร่อยไหม...บางทีอาจจะได้พันธุ์ข้าวม่วงที่ 100 วันก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ...

...วันนี้ผมทราบแล้วว่าข้าวที่ปนมาเป็นข้าวพันธุ์อะไร บังเอิญมีเพื่อนแถวบ้านเขาปลูก"ข้าวหอมนิล" เลยถือโอกาสไปเยี่ยมชมซึ่งตอนนี้เขากำลังเกี่ยว
เมื่อไปเห็นรูปร่างหน้าตาของเขาแล้วก็ถึงบางอ้อ...เป็นข้าวหอมนิลนี่เอง...เม็ดใหญ่กว่า สีเข้มน้อยกว่า ไม่ค่อยแตกกอ อายุประมาณ 100 วัน(เก็บเกี่ยว)
อุตส่าห์คิดว่าเป็นข้าวพันธุ์ใหม่ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ...

supischa
*

« ตอบ #285 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 07:47:59 PM »

...วันนี้ก็มาจับแมลงศัตรูข้าวชื่อว่า "แมลงสิง" มันเยอะมากจริงๆไม่รู้มันมาจากไหน...จนต้องใช้สวิงไล่จับเหนื่อยดีครับ ยิงฟันยิ้ม...

***นี่แค่หนึ่งในสี่ส่วนที่จับได้ในวันนี้ พรุ่งนี้ต้องไปจับอีกครับไม่งั้นข้าวลีบเยอะแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม***

เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 05:34:19 AM »

***หอมมะลิของผมก็ใกล้จะเกี่ยวแล้วหละครับ แต่ไม่งามเหมือนของคุณPKrabi...ของผมรอดจากโรคใบไหม้เหลือพอได้กินนิดหน่อย ยิงฟันยิ้ม***(ด้านขวามือ)

ที่จริงภาพที่เห็นคือข้าวงามนั้นเป็นแค่จุดที่ทำให้มีกำลังใจเท่านั้นครับ  มีหลายจุดที่ไม่สวยที่เกิดจากศัตรูพืชเข้าทำลายที่สำคัญคือเพลี้ย หนอนใบขาวและหนู  ตอนนี้ที่มันกำลังลุยกินอยู่ทุกวันได้แต่มองดู  หวังว่าว่ามันจะกินไม่หมดก็คือนก (กระจอก) ฝูงใหญ่ครับ

สำหรับข้าวหอมมะลิแล้วที่ผ่านมาหลายสัปดาห์ผมได้แต่คอยดูสภาพรวงข้าวไม่ได้ทำอย่างอื่น ผมคิดว่าจะเกี่ยวได้ภายใน 5 วันนี้  ผมกำลังทุ่มเวลาไปกับการปลูกผักในบริเวณที่ถมดินซึ่งมีสภาพเป็นดินเหนียว  ต้องขุดดินแล้วเอาปุ๋ยหมักกับแกลบดำรองก้นหลุมแล้วก็เอาดินจากบริเวณอื่นคลุกแกลบดำไปเททับอีกครั้งก่อนปลูกผัก  ต้องขุด ผสม หาบ เทและรดน้ำด้วยมือ  เหนื่อยสุด ๆ ครับ

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
bigpubarlap
*

« ตอบ #287 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 02:14:18 AM »

ยินดีกับ อ.อีกปีครับ ส่วนผม ยังไม่ได้เริ่มทำนาจริงจังสักที กะว่าจะเริ่มนาปรังหลังปีใหม่ครับ ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า ยังไงขอร่ำเรียนวิชา นำคนเด้อ อ. ผมหนุ่มลุ่มน้ำชีครับ กะลัง จะเลิกเป็นพนักงาน บ.เสียที  ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า ดีหล่ะงานนี้ แต่ตอนนี้ ฟิตร่างกายเตรียมลุยนา ครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์