หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202019 ครั้ง)
bigpubarlap
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 10:56:59 AM »

สวัสดีครับพี่ supischa ยิ้มเท่ห์
ผมเอาแหนแดงปล่อยลงในนาปรากฎว่าแหนส่วนใหญ่ที่เกิดใหม่เป็นสีแดง จะเป็นสีเขียวๆเฉพาะริมคันนา
แต่ที่เลี้ยงไว้ทำพันธุ์อยู่ในที่พรางแสงเป็นสีเขียวทั้งหมดครับ
ที่แหนแดง มันเป้นสีเขียว ที่เขาเรียกแหนแดงก็เพราะมันเป็นสีแดง ตอนมันไม่เหมาะสม มันก็เป็นสีแดง แหนแดงเจริญดีในน้ำนิ่ง แม้แต่ลมพัดก็ไม่ชอบ ชอบนิ่งๆค่อยกระจายตัวออก มีหลายเหตุผลมากที่แหนแดงเป็นสีแดง
1.แดดแรงไป 2.ลมแรงไป 3 ขาดธาตุอาหาร(ไม่รู้ว่าธาตุอะไร) ตรงไหนปลาเยอะปลากินพืช แหนแดงเกลี้ยงแน่ เพราะขยายตัวไม่ทัน
อันนี้ผมก็ม่ายรู้ความจริงนะครับ มีแต่คิดแทนแหนแดง สังเกตุและได้ยินเขาเล่ามา เคยเลี้ยงตั้งแต่ 3 ต้นจนกระจายเป็น 100 โล หลังๆมานี้ หยุดเลี้ยงไปแล้ว ไปแจกไว้หลายที่ สมัยก่อน 6-7 ปีที่แล้ว น้อยคนจะรู้จัก ช่วงหลังมานี่ ของดีคนหันมาสนใจเยอะ แต่ก็ยังน้อยคนอยู่ที่รู้จัก  อยู่ดี

bigpubarlap
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 10:58:36 AM »

คุณ สุพิชชา ลาออกจากงานประจำยังครับ ทำเกษตรเต็มตัวหรือคู่ขนานครับ ปีหน้าจะแวะไปขอ เมล็ดพันธุ์สักหน่อย
kumphee
*

« ตอบ #242 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:06:36 PM »

ขอคุณมากครับคุณ bigpubarlap ที่ให้ข้อมูลของแหนแดง ยิ้มเท่ห์
wee6
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:33:19 PM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามด้วยคนครับ
 ยิ้ม ความรู้ทั้งนั้นเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ekachaiyan
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:23:15 AM »

ชาวนาในอนาคต มาดูการดำนาต้นเดียวครับ ขอบคุณครับ   อายจัง
supischa
*

« ตอบ #245 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:25:34 PM »

คุณ สุพิชชา ลาออกจากงานประจำยังครับ ทำเกษตรเต็มตัวหรือคู่ขนานครับ ปีหน้าจะแวะไปขอ เมล็ดพันธุ์สักหน่อย

...ต้องขออภัยที่ตอบล่าช้าผมห่างหายไปนานเพราะไปขลุกอยู่กับการทำนา ยิงฟันยิ้ม...ผมลาออกจากงานได้ 1 ปีพอดีครับ ตอนนี้ก็มีงานค้างเก่านิดหน่อยที่ต้องทำส่งให้ทางบริษัทเดิม(งานมีเยอะมากครับแต่ผมเองเลือกที่จะเป็นชาวนา-ชาวสวน ก็ต้องตัดใจอยู่อย่างจนๆดีกว่า ยิงฟันยิ้ม)...ยินดีแบ่งปันครับคุณพุ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
supischa
*

« ตอบ #246 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:27:03 PM »

ยิ้ม เข้ามาติดตามด้วยคนครับ
 ยิ้ม ความรู้ทั้งนั้นเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:29:01 PM »

ชาวนาในอนาคต มาดูการดำนาต้นเดียวครับ ขอบคุณครับ   อายจัง

...ชาวนาฝึกหัดก็ต้องขอบคุณที่มาเยี่ยมชมเช่นกันครับ...

supischa
*

« ตอบ #248 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:37:54 PM »

...ผมห่างหายไปนานเป็นเดือนเพราะผมไปเข้าชั้นประถมการทำนา และปัจจุบันผมก็ยังทำโจทย์ไม่แล้วเสร็จ(อาจจะเป็นเพราะหยิบมาผิดไปเอาของชั้นอุดมมาทำ ยิงฟันยิ้ม)

***ปล. หลังจากปล่อยแหนแดงลงบ่อและคาดหวังจะให้ขยายเต็มบ่อ พอผมปล่อยปลาตะเพียนตัวเท่าเมล็ดแตงลงไปแค่ 3000 ตัว แหนแดงก็เป็นอันหายเกลี้ยงไม่มีเหลือ ร้องไห้***

kumphee
*

« ตอบ #249 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:11:40 PM »

สวัสดีครับพี่ supischa  ยิ้มเท่ห์
เข้ามาแอบดูครับ
เรื่องแหนแดง
-ของผมเลี้ยงแยกไว้ในหนองน้ำเล็กๆ แล้วค่อยตักไส่ในนาทีละนิดทีละหน่อยครับ
-ถ้าเป็นบ่อแบบของพี่ ผมว่าลองเลี้ยงในกระชังแล้วค่อยตักออกมาบ่อยๆ น่าจะดีกว่านะครับ
-ที่ผมทดลองปลูกข้าวในท่อและมีแหนแดง บางท่อแหนแดงก็ตายหมดก่อนข้าวจะเกี่ยวได้ แต่พอเกี่ยวข้าวแล้วทดลองไว้ตอ ประมาณ 30 วัน แหนแดงก็เกิดขึ้นมาใหม่โดยไม่ต้องทำอะไรครับ
supischa
*

« ตอบ #250 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:47:22 PM »

...ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกชมรมทุกๆท่านที่ผมห่างหายไปนาน หลายท่านอาจจะคิดว่าผมถอดใจแล้ว... ยิงฟันยิ้ม 
...ยังครับผมยังไม่ถอดใจ ยังศรัทธาในการทำสวนแบบไร้สารพิษและทำนาแบบดำต้นเดียวและดำเป็นแถว ที่ผมห่างหายไปนานก็เพราะว่าปีนี้ผมขึ้นชั้นประถมในการทำนา
...แต่โจทย์ที่ได้รู้สึกว่ามันจะเป็นโจทย์ของชั้นอุดมศึกษา
...เริ่มตั้งแต่นาแล้งไม่มีน้ำพอที่จะทำนา(นาหว่านแห้งเขาต้นโตกันหมดแล้ว)
...นาเป็นดินเหนียว(นาที่ลุ่ม-นาทาม) ดินแห้งเมื่อไหร่หน้าดินแตกระแหงและแข็งมาก(กล้าเล็กๆจะสู้ไหวหรือไม่)
...ปูนาเยอะมาก หอยเชอรี่เยอะมาก หากไม่ใช้สารเคมีจะทำอย่างไร(ซึ่งผมไม่ใช้สารเคมีอยู่แล้ว)
...ที่นา 10 ไร่ แถมด้วยต้องดูแลนาที่พ่อตาหว่านแห้งอีก 7 ไร่(ไม่เกิด 2 ไร่ เกิด 10% 1 ไร่) และต้องดำข้าวหอมมะลิ 105 อีก 1.5 ไร่เพื่อเข้าร่วมโครงการเมล็ดพันธุ์ชุมชนของสำนักงานเกษตรจังหวัด
...ยังมีนาของพ่อที่เหลือไว้ให้ดำข้าวไรซ์เบอร์รี่อีก 2 ไร่(แม่ทานแล้วชอบ)
....โอ้ยทำไมมันเยอะอย่างนี้น้อ... ยิงฟันยิ้ม เด็กประถมอย่างผมจะไปรอดไหมน้อ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

supischa
*

« ตอบ #251 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:51:04 PM »

...ปีนี้ผมเริ่มเพาะกล้าในขณะที่นายังแห้งแล้งอยู่...ได้ยินเพลงที่ว่า "เสี่ยงเพาะข้าวแบบเดาใจฟ้า ไม่รู้ว่าเทวดาท่านจะเมตตาหรือไม่" ...
...เริ่มแรกเป็นข้าวขาวดอกมะลิ 105 (ชื่อทางการเขาว่าอย่างนี้) 34 ถาด กะว่าจะดำ 3 ไร่
...ตามด้วยข้าวไรซ์เบอร์รี่ 55 ถาด กะว่าจะดำ 4.5 ไร่
...ท้ายสุดเป็นข้าวเหนียว กข 6 เพาะ 10 ถาด จะดำ 1 ไร่(เป็นข้าวที่พ่อตาทานคนเดียว และเอาไว้ตักบาตรตอนเช้าแแและไปวัดในวันพระ)

***กล้าข้าวหอมะลิ และ กล้าข้าวไรซ์เบอร์รี่ เพาะด้วยการสูบน้ำจากบ่อ รอฟ้าฝน***

supischa
*

« ตอบ #252 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:54:48 PM »

...นาผมมีน้ำแล้ว(จากการสูบจากนาของคนที่เอาน้ำจากแม่น้ำชีมาเกินที่อยู่ใกล้กันและไม่รู้จะเอาน้ำออกไปไหน) ไม่ใช่น้ำฝนนะครับ...

***สูบน้ำอยู่ 3-4 วัน น้ำเริ่มขังในแปลงนา(อย่างนี้ค่อยเหมือนหน้าทำนาหน่อย ยิงฟันยิ้ม)***

supischa
*

« ตอบ #253 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:57:13 PM »

...แปลงแรกที่ดำคือนาข้าวหอมมะลิ 105 พื้นที่ประมาณ 2 ไร่

***มองเห็นต้นข้าวผมหรือเปล่าครับ(ถ่ายเมื่อ 18/8/56) และนาเริ่มแห้ง(ข้าวจะรอดไหมน้อ ยิงฟันยิ้ม)***

supischa
*

« ตอบ #254 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:59:48 PM »

...แปลงที่สองเป็นข้าวไรซ์เบอร์รี่ พื้นที่ประมาณ 3.5 ไร่ นาเริ่มแห้งข้าวเริ่มเหี่ยว ยิงฟันยิ้ม (ถ่ายเมื่อ 18/8/56)

เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #255 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 06:00:21 AM »

ขอเอาใจช่วยให้มีฝนตกมาหล่อเลี้ยงต้นข้าวในนาสาครศิลป์นะครับ  ที่บางระกำพิษณุโลกฝนก็ตกน้อยเหมือนกันแต่ได้เปรียบที่สามารถสูบน้ำบาดาลได้ครับ

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์