หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202389 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:56:43 PM »

“เป็นชาวนาต้องมีระดับ”

หลายท่านคงสงสัยว่าทำไมต้องทำขนาดนั้นหากเราอยากได้น้ำสูงต่ำแค่ไหนเราก็เอาดินมาปั้นเป็นคันหรือเอากระสอบมากรอกดินเหนียวแล้วเอามากั้นเป็นฝายไว้ก็ได้แล้วไม่เห็นจะยุ่งยากเลย นั่นก็เป็นวิธีหนึ่งที่ชาวนาส่วนใหญ่เขาทำกันและก็ตื่นเช้ามาก็ต้องไปดูทุกวันว่ามันรั่วหรือเปล่า ปูมาขุดรูทำให้น้ำรั่วหรือเปล่า น้ำไหลเซาะคันดินที่เราทำไว้หรือเปล่า
ผมมีประสบการณ์จริงๆก็ปีที่ผ่านมานี่แหละครับพ่อตาใช้ให้ไปดูน้ำในนา ผมก็ไปดูทุกวันบางวันดูทั้งเช้าทั้งเย็น และที่ไม่ถูกใจผมเป็นอย่างมากก็คือต้องเอากระสอบมาใส่ดินที่เปียกๆเละๆแล้วลากมาทำเป็นคันกันน้ำแล้วไม่ให้มันรั่วนี่แหละครับ รูสึกว่ามันลำบากจริงๆ ร้องไห้ กระสอบกับกระสอบยังไงมันก็รั่ว ที่สำคัญหนักมากๆไม่สนุกเลยครับ ผมคิดอยู่ในใจว่าจุดปล่อยน้ำทุกๆปีก็เปล่อยจุดเดิม เราน่าจะทำให้มันค่อนข้างถาวรกว่านี้และง่ายในการจัดการกว่านี้ ทำไม่ต้องลากเอากระสอบมาใส่ดินทุกๆปี(ปีหนึ่งกระสอบก็ขาดปีต่อมาก็หามาใหม่และทำแบบเดิมๆ)  ผมไม่ทราบว่าแถวอื่นทำอย่างไรแต่แถวบ้านผมทำกันอย่างนี้แทบทุกคน

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

supischa
*

« ตอบ #225 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 10:02:59 PM »

ปีนี้ผมเลยถือโอกาสทำที่ระบายน้ำใหม่ค่อนข้างถาวรและหวั้งเอาไว้ว่าจะทำให้ผมเก็บน้ำไว้ในนาที่ระดับความลึก 5-10 ซม. และหากฝนตกหนักก็ให้น้ำไหลล้นสันฝายไป ก่อนที่จะทำฝายได้ต้องรู้ระดับของแปลงนาก่อน ผมโชคดีหน่อยที่พอมีความรู้เรื่องงานสำรวจบ้างและมีเครื่องมือสำรวจระดับจึงทำได้ไม่ยากนัก โดยการตีตาราง 10 x 10 เมตรเก็บค่าระดับทั่วแปลงผมมีนาอยู่ 4 แปลงก็ใช้เวลาทำในช่วงบ่าย 3-5 โมงเย็น 4 วันจึงแล้วเสร็จ

จากนั้นก็เอาข้อมูลหน้างานมาคำนวณก็จะได้ค่าระดับของแต่ละแปลงออกมา ซึ่งผลออกมาก็ทำให้ผมแปลกใจพอสมควรเพราะนาแต่ละแปลงค่อนข้างราบแต่ละจุดต่างกันเล็กน้อย แสดงว่าคนขับรถไถที่ปรับนานั้นมีความชำนาญพอสมควรเพราะดูด้วยตาเปล่าในพื้นที่แปลงละ 2-3 ไร่ นั้นค่อนข้างยากที่จะรู้ว่าปรับได้ราบหรือยัง หากมีน้ำขังก็คงดูง่ายแต่เขาปรับกันหน้าแล้งจึงต้องใช้ความชำนาญพอสมควร

เมื่อรู้ระดับในแต่ละแปลงแล้วก็หาค่าเฉลี่ย ของแต่ละแปลงแล้วก็กำหนดค่าระดับปากท่อน้ำล้น โดยให้สูงกว่าค่าเฉลี่ยพื้นที่นาประมาณ 10 ซม. เสร็จแล้วก็กำหนดระดับสันฝายระบายน้ำ(ในที่นี้ผมกำหนดให้สูงกว่าระดับเก็บกักประมาณ 5 ซม. เผื่อว่าผมอยากกักน้ำไว้สูงกว่า 10 ซม. เมื่อได้ครบแล้วก็ลงมือสร้างครับ รูปแบบก็ตามที่เห็นครับ หน้านาปีนี้คงได้ทดสอบและปรับปรุงให้สามารถใช้งานได้ตามที่หวังเอาไว้ครับ

***เก็บระดับแปลงนาเพื่อทราบความสูงต่ำของพื้นนา เพื่อวางแผนปรับนาและทำฝายระบายน้ำ***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #226 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 10:11:05 PM »

***ท่อระบายน้ำและฝายที่ทำโดยการนำข้อมูลจากการหาระดับที่นา ทากำหนดความสูงของปากท่อและสันฝาย***(ถ้าจะระบายน้ำออกหมดก็ถอดข้อต่อออก หากจะเก็บน้ำสูงขึ้นก็ตัดท่อ PVC มาเสียบลงไปยังข้อต่อ)

***รูปฝายด้านในครับ***

***เป็นแนวทางหนึ่งในการเก็บกักน้ำในแปลงนาให้ได้ความลึกที่เรากำหนดไว้ และผมเห็นว่าชาวนาหากเป็นไปได้ “ต้องมีระดับ” เพื่อบริหารจัดการน้ำในแปลงนาของท่านครับ ยิงฟันยิ้ม

ao2012
*

« ตอบ #227 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:36:20 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เข้ามาเยี่ยมชมครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
supischa
*

« ตอบ #228 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:34:50 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เข้ามาเยี่ยมชมครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
...ขอบคุณมากครับ

Liked By: yudhapol, deer art, seri, TAWUN

supischa
*

« ตอบ #229 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:42:25 PM »

การเดินทางของแหนแดง
ผมได้รับทราบข้อมูลเรื่องแหนแดงมาบ้างแต่ไม่เคยทดลองเพาะและใช้ประโยชน์ ประกอบกับได้สอบถามผู้เฒ่าผู้แก่แถวบ้านก็ไม่รู้จักและถามพ่อก็ไม่รู้จัก
ทั้งยังได้หาตามแหล่งน้ำธรรมชาติทั้งแถวบ้าน ตัวอำเภอ ใกล้ตัวจังหวัดแล้วก็ไม่เจอ
 ได้ทราบจากภรรยาโดยบังเอิญพอดีว่าภรรยาไปเข้าโครงการปลูกสมุนไพร ได้เข้าไปอบรมที่สำนักงานเกษตรจังหวัดไปเจอแหนแดงในบ่อที่นั่นและขอมาเพาะทั้งยังได้ทราบจากเจ้าหน้าที่ที่นั่นว่า จังหวัดมหาสารคามไม่มีแหนแดงตามแหล่งน้ำธรรมชาติ(อะไรมันจะขนาดนั้นหรือว่าเกษตรกรจังหวัดนี้เป็นเจ้าพ่อแห่งเคมี แหนแดงเลยสูญพันธุ์หมด) 
และที่เห็นในบ่อที่สำนักงานนั้นนำมาจากจังหวัดขอนแก่น  คุณภรรยาเห็นว่าผมอยากได้ก็เลยขอมาให้ผมประมาณ 0.5 กก.
พอได้มาผมก็เอามาเพาะใส่อ่างบัวโดยใช้ขี้วัวเป็นปุ๋ยก็ปรากฏว่าแหนแดงขยายตัวอย่างรวดเร็วผมจึงได้ขยายไปใส่กาละมังพลาสติก
 ด้วยความโลภของผมเองคิดว่ามันน่าจะชอบยูเรียแน่ๆใบเขียวๆอย่างนี้ท่าใส่ไปคงงามน่าดู ผมเลยเอาปุ๋ยยูเรียที่เหลือจากใส่นาพ่อตาปีที่ผ่านมาไปครึ่งช้อนโต๊ะทั้งในอ่างบัวและกาละมังพลาสติก
วันต่อมาเห็นแหนแดงเป็นสีเทาๆและเริ่มแตกเป็นชิ้นเล็กๆก็คิดว่า เอาแล้วเริ่มขยายตัวใหญ่แล้ว พอถัดมาอีกวันเริ่มเป็นสีดำและตายหมดไม่เหลือ(สูญพันธุ์)
เป็นบทเรียนอีกบทหนึ่งที่ได้ ผมมีความรู้สึก 2 อย่างคือ
1.   เสียใจที่อุตส่าห์หามายากและเพาะได้เยอะแล้วกลับมาตายหมดเพราะความโลภของตัวเอง
2.   ดีใจที่เห็นแหนแดงไม่ถูกกับปุ๋ยเคมี เป็นสิ่งที่ผมชอบมากเพราะมันเมือนกับผมมีเพื่อนร่วมอุดมการณ์ในการเดินทางครั้งนี้
***แหนแดงเพาะในกระถางบัวครั้งแรก***

supischa
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:48:54 PM »

***เมื่อแหนแดงครั้งแรกตายหมด ก็คิดจะหามาเพาะใหม่นึกขึ้นได้ว่า หลวงพี่มหาบ้านนอก(เกษตรพอเพียง)
เคยบอกว่าในบ่อที่วัดมีแหนแดงเยอะอยากได้ให้มาเอายินดีให้ (นานมาแล้ว) เลยส่งข้อความไปขอท่าน
ท่านก็กรุณาตอบมาว่าตอนนี้น้ำในบ่อแห้งมากให้รอช่วงฝนให้น้ำเต็มบ่อรับรองแหนแดงจะขยายเต็มบ่อค่อยมาเอายินดีแบ่งปันให้
ก็คิดเอาไว้ว่าหากยังหาแหนแดงมาเพาะไม่ได้ในช่วงนี้คงต้องไปนมัสการหลวงพี่ที่ขอนแก่นแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #231 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:57:07 PM »

...บังเอิญผมได้มีโอกาสไปส่งภรรยาอบรมผู้ปลูกสมุนไพรอีกครั้ง ก็ภาวนาว่าขอให้มีแหนแดงเหลืออยู่หน่อยเถอะได้นิดหน่อยก็ยังดีจะเอามาค่อยๆขยายเอา(โลภน้อยลง)
โชคเข้าข้างผมวันนั้นมีแหนแดงเยอะพอสมควรผมจึงขอเจ้าหน้าที่มาประมาณ 1 กก.(อยากได้มากกว่านั้นแต่เกรงใจ)
 ครั้งนี้ผมก็อาศัยบทเรียนครั้งแรกว่าเขาไม่ชอบปุ๋ยเคมีเลยได้ลองเอาปุ๋ยหมัก “ไตรโค-มาเด้อ”(วิศวกรรมแม่โจ้ 1)
มาเป็นปุ๋ยให้เขาปรากฏว่าโตและขยายเร็วกว่าขี้วัวอีก ผมเพาะจาก1 อ่างบัว กับ 1 กาละมัง แล้วมาขยายเพิ่มอีก 1 กาละมัง
จากนั้นขยายไปยัง 2 บ่อซีเมนต์(ที่สวน) ใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตย์ อาทิตย์ถัดมาผมก็ขยายไปสู่กระชังในบ่อน้ำที่นา
จากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์ก็เต็มกระชังและก็ได้รู้ว่าทำไมเขาเรียกแหนแดงเพราะในรูปที่เห็นส่วนมากจะเป็นสีเขียวๆ
ผมยังคิดว่ามันเป็นคนละสายพันธุ์มีทั้งสีเขียวและสีแดง จริงๆแล้วมันเป็นอันเดียวกันนั่นแหละตอนอายุน้อยก็สีเขียวๆ พอแก่มาและอยู่กลางแจ้งจะค่อยๆมีแดงขึ้นมาและกลายเป็นสีแดงทั้งหมด
***จากอ่างบัวไปสู่กาละมังพลาสติก***

***จากนั้นขยายไปยังบ่อท่อซีเมนต์***

supischa
*

« ตอบ #232 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:07:24 PM »

***จากนั้นก็ขยายไปยังกระขังในบ่อที่นา***

***และก็ได้รู้ว่าทำไมเรียกแหนแดง เพราะตอนเอามาเพาะมันสีเขียวๆ น่าจะเรียกแหนเขียวถึงจะตรงกับสีของเขา(ได้แต่คิดในใจ) ยิงฟันยิ้ม***
...เขาจะเิ่มแดงจาดโคนไปหาปลาย...

***และแดงทั้งหมดในที่สุด***

supischa
*

« ตอบ #233 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:20:36 PM »

...เมื่อแหนแดงขยายเต็มกระชังผมจึงเริ่มทดลองเอาออกสู่บ่อ(22 มิ.ย. 56) โดยใช้ปุ๋ยหมัก “ไตรโค-มาเด้อ”(วิศวกรรมแม่โจ้ 1) 20 กก. และขี้วัว 20 กก.
หว่านลงไปในบ่อน้ำเพื่อเป็นปุ๋ยและฝันเอาไว้ว่าเผื่อว่าเกิดอาหารปลาจะได้เอาปลามาปล่อย(ฝันไปเรื่อยๆ)
...อาทิตย์แรก(29 มิ.ย.56) หลังจากเอาออกสู่บ่อน้ำที่มีขนาด 15 x 45 ม. เริ่มขยายตัวพอสมควร และผมก็ได้นำมาปล่อยเพิ่มเรื่อยๆ
โดยเอาจากที่เพาะไว้ทั้งบ่อซีเมนต์และกาละมังรวมทั้งในกระชังด้วย

***เริ่มเอาออกสู่บ่ออาทิตย์แรกขยายตัวได้ประมาณ 10% ของพื้นที่บ่อ***

***อาทิตย์ที่สองขยายตัวได้ประมาณ 25% ของพื้นที่บ่อและเริ่มเปลี่ยนเป็นสีแดงมากขึ้น***

supischa
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:27:14 PM »

***ขออนุญาตมาต่อครั้งหน้านะครับ***
...เห็นว่ากันว่าเป็ดชอบแหนแดงมาก(ผมก็ไม่มีประสบการณ์)...แล้วท่านว่านกเป็ดมันชอบหรือไม่...(พากันมาลงบ่อผมบางครั้งเป็น 20 ตัว)

เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #235 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 04:02:03 AM »

***ขออนุญาตมาต่อครั้งหน้านะครับ***
...เห็นว่ากันว่าเป็ดชอบแหนแดงมาก(ผมก็ไม่มีประสบการณ์)...แล้วท่านว่านกเป็ดมันชอบหรือไม่...(พากันมาลงบ่อผมบางครั้งเป็น 20 ตัว)

ที่ อ. บางระกำ พิษณุโลก  ชาวบ้านเรียกว่า "นกเป็ดผี"  เข้าใจว่่าจะไม่ชอบมันเอามากเลยให้ชื่อนี้และต้องคอยจุดประทัดไล่เพราะมันมักจะเดินย่ำในนาช่วงที่เพิ่งหว่านข้าวทำให้ข้าวไม่งอกหรือที่งอกออกมาแล้วถูกเหยียบจมดินครับ

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
mskh875
*

« ตอบ #236 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 07:55:56 AM »

ชอบฝายครับ... ไม่ต้องตื่นแต่เช้าเวลาฝนตกเพื่อไปนา ดีแฮะ...
แต่ระวังน้ำหายเหมือนกัน บ้านผม หนูเยอะ... ปูมีเล็กน้อยครับ... ส่วนมาก น้ำจะหายหมดจากรูหนูกะรูปูนี่แหละครับ...
daecha1121
*

« ตอบ #237 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:21:47 AM »

เข้ามาดูการทำนาของเพื่อนสมาชิกเว็บพอเพียงครับ
bigpubarlap
*

« ตอบ #238 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:09:50 AM »

มาร่วมกันครับ ชาวนา https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%94/174480659289126
kumphee
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 01:54:59 PM »

สวัสดีครับพี่ supischa ยิ้มเท่ห์
ผมเอาแหนแดงปล่อยลงในนาปรากฎว่าแหนส่วนใหญ่ที่เกิดใหม่เป็นสีแดง จะเป็นสีเขียวๆเฉพาะริมคันนา
แต่ที่เลี้ยงไว้ทำพันธุ์อยู่ในที่พรางแสงเป็นสีเขียวทั้งหมดครับ
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์