หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202325 ครั้ง)
pissy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 05:14:17 PM »

อยากทราบว่า นา 3 ไร่  ต้องใช้ข้าว กี่ กิโลกรัม และใช้ถาดเพาะกล้ากี่ใบ ถึงจะพอสำหรับการ ดำนากล้าต้นเดียว 

supischa
*

« ตอบ #209 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:15:37 PM »

อยากทราบว่า นา 3 ไร่  ต้องใช้ข้าว กี่ กิโลกรัม และใช้ถาดเพาะกล้ากี่ใบ ถึงจะพอสำหรับการ ดำนากล้าต้นเดียว 
...เท่าที่ลองทำที่ผ่านมา ข้าวเปลือกประมาณ 1 กก.ต่อไร่(เผื่อแล้ว) และใช้ถาด 10 ใบ/ไร่ ถ้า 3 ไร่ก็ใช้ข้าว 3 กก. ถาด 30 ใบ ก็เพียงพอแล้วครับ
ผมเคยลองคำนวณโดยการชั่งน้ำหนักเมล็ดข้าวแล้วนำมานับโดยทำการคำนวณข้าว 3 สายพันธุ์ดังนี้
1.ข้าวเหนียว กข.6 1 รวงจะมีประมาณ 180 เมล็ด(เต็ม) น้ำหนัก 1 กก. จะมีประมาณ 36,320 เมล็ด ถ้าดำต้นเดียวระยะ 30 ซม. 1 ไร่จะใช้แค่ 18,000 ต้นกล้า ซึ่งถ้าเราเผื่อเท่าหนึ่ง(100%) ข้าวเปลือก 1 กก.ก็เพียงพอในการดำต้นเดียว 1 ไร่

2.ข้าวหอมมะลิ 105 1 รวงมีประมาณ 185 เมล็ด(เต็ม) น้ำหนัก 1 กก. มีประมาณ 35,555 เมล็ด แสดงว่า 1 กก.เพียงพอต่อการดำต้นเดียว/1ไร่

3.ข้าวไรซ์เบอร์รี่ 1 รวงมีประมาณ 180 เมล็ด(เต็ม) น้ำหนัก 1 กก. มีประมาณ 60,000 เมล็ด แสดงว่านา 1 ไร่ใช้ไม่ถึง 1 กก.
...อย่าเพิ่งเชื่อผมมากนะครับ(เพราะผมเองก็เป็นชาวนาฝึกหัด) ขอให้ลองชั่งข้าวเปลือกที่เราจะปลูก(สักขีด-สองขีด)แล้วลองนับเมล็ดดูว่าใกล้เคียงที่ผมว่าหรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม...ขอให้มีความสุขในการทำนานะครับยังไงก็อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
pissy
*

« ตอบ #210 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 10:17:22 AM »

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบที่ละเอียดมากมาก  เริ่มมีความมั่นใจในการลงมือปฏิบัติ  เป็นลูกชาวนา สุรินทร์ ขอพื้นที่ทั่นพ่อมา 3 ไร่ ตามหาฝันที่จะทำนาโดยลดต้นทุนการผลิตและเพิ่มประสิทธิภาพและความสมบูรณ์ของดิน โดยหว่านถั่วพร้าและ ไถกลบไว้แล้ว ตอนนี้รอน้ำ เตรียมพื้นที่ดำนาอยู่ค่ะ
jew007
*

« ตอบ #211 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 10:58:32 AM »

พูดเรื่องเคมี ผมละเซ็ง โทรกลับบ้านเเม่บอกว่าพ่อจะไปฉีดยาข้าวกับอ้อย
ถ้าจะห้าไม่ให้ฉีดก็ไม่ได้หญ้าเยอะ ผมบอกให้จ้างคนก็ไม่ฟัง จะทำเอง สักเเต่ได้ทำ พูดไรก็ไม่เชื่อ ไม่ฟัง
เฮ้ย พูดยากเเท้พ่อเเม่ คนเเก่สมัยโบราณนิครับ ( เป็นห่วงเลยบ่นครับ 5555)

เเวะมายามติดตามอยู่ห่างๆครับ
supischa
*

« ตอบ #212 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:26:04 PM »

พูดเรื่องเคมี ผมละเซ็ง โทรกลับบ้านเเม่บอกว่าพ่อจะไปฉีดยาข้าวกับอ้อย
ถ้าจะห้าไม่ให้ฉีดก็ไม่ได้หญ้าเยอะ ผมบอกให้จ้างคนก็ไม่ฟัง จะทำเอง สักเเต่ได้ทำ พูดไรก็ไม่เชื่อ ไม่ฟัง
เฮ้ย พูดยากเเท้พ่อเเม่ คนเเก่สมัยโบราณนิครับ ( เป็นห่วงเลยบ่นครับ 5555)

เเวะมายามติดตามอยู่ห่างๆครับ
...ขอบคุณที่ติดตามครับน้องจิ๋ว...ว่ากันเรื่องสารเคมีประเภทฆ่าหญ้าแล้วแถวบ้านเป็นเซียนกันทั้งนั้นฟังว่าไม่ใช้ข้าวไม่ได้กินแน่ๆ(ว่ากันยังงั้น) มีร่ายเป็นฉากๆดังนี้ ก่อนไถฉีดฆ่าก่อน ไถเสร็จหว่านตามด้วยปั่นแล้วฉีดยาคุมหญ้า เมื่อข้าวเริ่มโตขึ้นก็ตามด้วยยาฆ่าหญ้าอีกรอบ...มัน 3 ครั้งเลยนะนี่... ร้องไห้
...ส่วนพี่ขอผ่านขอเป็นผีบ้าทำนาแบบเพี้ยนๆดีกว่า ยิงฟันยิ้ม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #213 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:38:27 PM »

...ผมห่างหายไปนานพอสมควรไม่ใช่ถอดใจทำนาทำสวนหรอกนะครับ ยิงฟันยิ้ม แต่เป็นเพราะกำลังวุ่นวายอยู่กับสวนและนานี่แหละครับมีหลายๆเรื่องที่ต้องทำ ทำเท่าไหร่ก็ยังไม่หมดซะที
...ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ
...วันนี้ขอเอารูปสวนปัจจุบันมารายงานว่ามีอะไรคืบหน้าบ้าง

***กล้วยหอมทองก็โตขึ้นเรื่อยๆแต่ยังไม่ได้อายุที่จะออกปลีคงอีกหลายเดือน**

***มะละกอก็งามพอใช้ได้และเริ่มออกดอกติดลูกแล้ว***

supischa
*

« ตอบ #214 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:42:51 PM »

***มะละกอที่ปลูกเป็นต้นที่ซื้อลูกสุกมากินพอเห็นว่าหวานอร่อยดีก็เอาเมล็ดไปเพาะ ยังหวั่นๆว่ามันจะไม่ติดลูกเพราะส่วนใหญ่แล้วเป็นพันธุ์ควบคุม แต่ก็โชคดีที่มันยังติดลูกถึงจะไม่ดกก็ตาม ยิงฟันยิ้ม***

supischa
*

« ตอบ #215 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:50:54 PM »

...ที่ออกดอกออกผลแล้วอีกอย่างคือกล้วยหอม(ตอนที่ขอจากเพื่อนมาคิดว่าเป็นหอมทอง) ปลูกพร้อมกันกับกล้วยหอมทองปรากฏว่าออกลูกก่อนแต่ทำไมมันต้นยังไม่โตเท่าไหร่ออกลูกแล้วน้อ ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #216 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:14:44 PM »

...ได้ทดลองปลูกเพิ่มด้วย คือผักสาบ(ผักอีนูน) ผักม้วนหมู(ฮ้วนหมู) ดอกกระเจียว(ร้อยกว่าต้น) และ ยางนาอีก 50 ต้น...
***ผักสาบหรือผักอีนูนยายก้อนเป็นคนขุดมาและชำให้...กำลังทอดยอดก็หวังว่าเขาจะรอด***

***ผักม้วนหมูหรือฮ้วนหมู ยายก้อนหามาชำให้เช่นกัน...กำลังแตกยอดคงจะรอดมั้ง ยิงฟันยิ้ม***

***ยางนาขอมาจากศูนย์เพาะฯ (เชียงยืน) ขอมา 100 ต้นเพิ่งปลูกไป 50 ต้น และก่อนปลูกได้เอาเห็ดตะไค เห็ดแดง(น้ำหมาก) เห็ดเผาะ มาขยำกับน้ำแล้วใช้บัวรด ฝันไว้ว่าเมื่อมันโตมาจะเกิดเห็ดให้ผมได้เก็บกิน ยิงฟันยิ้ม***

bigpubarlap
*

« ตอบ #217 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:30:04 PM »

ดีใจจัง ราชาแห่งป่าสิ เพิ่มพูล ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
supischa
*

« ตอบ #218 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:39:48 PM »

...นาผมตอนนี้ยังแล้งอยู่ยังไม่ได้ทำอะไรมีเตรียมความพร้อม(ซึ่งคิดว่าก็คงไม่พร้อมอยู่ดี ยิงฟันยิ้ม) นาคนอื่นที่หว่านแห้งกันแล้วต้นข้าวก็เริ่มโตแต่น้ำท่าก็ยังไม่มีมาสักที มีฝนมาบ้างเพียงเล็กน้อยพอให้ข้าวไม่ตายแต่ที่ตายไปก็มี บางคนหว่านรอบที่สองแล้ว...เห็นแล้วเหนื่อยแทนครับ...

***มาดูชาวนาแถวบ้านผมเขาแกล้งข้าวกันครับ...แบบแห้งสลับเปียก(รู้สึกว่าจะแห้งนานมาก) ตอนนี้อยู่ในช่วงแห้ง...รอเปียกมานานแล้ว ยิงฟันยิ้ม***

***นาผมตอนนี้ก็กำลังขุดผักบุ้ง ยิงฟันยิ้ม...มันเยอะจริงๆพูดกับภรรยาว่าเราเปลี่ยมมาปลูกผักบุ้งแทนปลูกข้าวกันดีไหมถ้ามันเยอะแบบนี้ ยิงฟันยิ้ม***
...ที่เห็นหลุมพรุนไปหมดนั่นแหละครับหลุมขุดผักบุ้ง...นี่ยังหญ้าหวายอีกนะครับ...นึกขึ้นมาแล้วเหนื่อย...แต่ยังสู้ครับ ยิงฟันยิ้ม...

supischa
*

« ตอบ #219 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:51:59 PM »

...ขอราตรีสวัสดิ์ไปก่อนนะครับ ครั้งหน้าจะเอาเรื่อง "เป็นชาวนาต้องมีระดับ" ยิงฟันยิ้ม กับ "การเดินทางของแหนแดง" มาเล่าให้ฟังครับ

***ตกลงมันเป็นแหนแดงหรือแหนเขียวกันแน่ ยิงฟันยิ้ม...แต่ผมมีทั้งสองอย่าง***

***สีเขียวสวยงามอุ้มเม็ดน้ำได้ด้วย ยิงฟันยิ้ม***

mr.yothin
*

« ตอบ #220 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 03:45:14 PM »

...เท่าที่ลองทำที่ผ่านมา ข้าวเปลือกประมาณ 1 กก.ต่อไร่(เผื่อแล้ว) และใช้ถาด 10 ใบ/ไร่ ถ้า 3 ไร่ก็ใช้ข้าว 3 กก. ถาด 30 ใบ ก็เพียงพอแล้วครับ
ผมเคยลองคำนวณโดยการชั่งน้ำหนักเมล็ดข้าวแล้วนำมานับโดยทำการคำนวณข้าว 3 สายพันธุ์ดังนี้
1.ข้าวเหนียว กข.6 1 รวงจะมีประมาณ 180 เมล็ด(เต็ม) น้ำหนัก 1 กก. จะมีประมาณ 36,320 เมล็ด ถ้าดำต้นเดียวระยะ 30 ซม. 1 ไร่จะใช้แค่ 18,000 ต้นกล้า ซึ่งถ้าเราเผื่อเท่าหนึ่ง(100%) ข้าวเปลือก 1 กก.ก็เพียงพอในการดำต้นเดียว 1 ไร่

2.ข้าวหอมมะลิ 105 1 รวงมีประมาณ 185 เมล็ด(เต็ม) น้ำหนัก 1 กก. มีประมาณ 35,555 เมล็ด แสดงว่า 1 กก.เพียงพอต่อการดำต้นเดียว/1ไร่

3.ข้าวไรซ์เบอร์รี่ 1 รวงมีประมาณ 180 เมล็ด(เต็ม) น้ำหนัก 1 กก. มีประมาณ 60,000 เมล็ด แสดงว่านา 1 ไร่ใช้ไม่ถึง 1 กก.
...อย่าเพิ่งเชื่อผมมากนะครับ(เพราะผมเองก็เป็นชาวนาฝึกหัด) ขอให้ลองชั่งข้าวเปลือกที่เราจะปลูก(สักขีด-สองขีด)แล้วลองนับเมล็ดดูว่าใกล้เคียงที่ผมว่าหรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม...ขอให้มีความสุขในการทำนานะครับยังไงก็อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ...

ชอบแนวทางการทำนานเดียวของท่านมาก บังเอิญผมทำนาหว่าน นาปี 15 ไร่ ตอนนี้เสร็จเรียบร้อยไปแล้ว ปีนี้ฝนดี ที่นาใกล้คลองชลประทาน 5. ไร่ น้ำเยอะข้าวงอกไม่ทันต้องหว่าน
ใหม่รอบ 2 รอลุ้นว่าจะงอกหรือไม่ ถ้าเน่าอีกเห็นทีต้องดำต้นเดียวแบบท่านว่า ว
ศัตรูสำคัญนาแปลงนั้นคือ นกเป็ดน้ำและหอยเชอร์รี่ ไม่ทราบเกษตรกรท่านใดรู้วิธีกำจัด
หรือป้องกันได้ช่วยแนะนำหน่ อยจะขอบคุณมาก ผมเป็นเกษตรกรมือใหม่ทำนาโดยวิธีจ้าง
ชาวบ้านช่วยไถช่วยหว่าน 10 ไร่ อีก 5 ไร่นาที่ลุ่มลงแรงเองเฉพาะวันเสาร์ อาทิตย์ ไถเอง
ด้วยรถไถ เดินตาม หว่านเอง ได้ออกกำลังกายไปด้วย ลดไขมันในเลือดไปด้วย อาก่ารปวดหัวหายไป
แต่ปวดเมื่อยมาก คิดว่าเพื่อสุขภาพตัวเอง แดดร้อน หน้าดำ ก็จำทน ผมมีงานประจำอยู่รัฐวิสาหกิจอีก 6 ปี
ก็เกษียณ จึงเตรียมตัวเมื่อถีงวันนั้นจะได้อยู่อย่างพอเพียง กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป้นยา ทำเกษตรอินทรีย์
วิถีพอเพียง เครื่องทุ่นแรงมีพร้อมทำนาทำสวน ค้นหาความรู้จากเว็บนี้มีอะไรดี มากมาย ร่ายเสียยาวขออภัย
ขอบอีกครั้งกับความรู้ทำนาต้นเดียว และเกษตรพอเพียงที่ถ่ายทอดความรู้โดยหวงความรู้แต่อย่างใด

Numdoitung
*

« ตอบ #221 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 04:05:37 PM »

โห้ววววนึกว่าหายไปไหนตั้งนานสุดท้ายก็มาแระ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dรอติดตามตลอดนะคับ จุมพิต
supischa
*

« ตอบ #222 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:48:32 PM »

โห้ววววนึกว่าหายไปไหนตั้งนานสุดท้ายก็มาแระ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dรอติดตามตลอดนะคับ จุมพิต

***ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ***

supischa
*

« ตอบ #223 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 09:55:02 PM »

“เป็นชาวนาต้องมีระดับ” ทั้งนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับไม่มีหลักวิชาการใดๆอ้างอิง ยิงฟันยิ้ม

ที่ผมหายไปนานสาเหตุหนึ่งก็คือผมวุ่นวายอยู่กับการเตรียมที่นาเพื่อรอน้ำฝน(ไม่รู้จะมีมาหรือเปล่า) ทั้งขุดหญ้าหวาย ขุดผักบุ้ง เพราะตั้งใจว่าจะไม่ใช้สารเคมีเพื่อให้ดินได้ค่อยๆกลับมามีชีวิตอีกครั้ง อยากเห็นปู ปลา กบ เขียด เหมือนสมัยที่ผมเป็นเด็กๆ
สมัยก่อนก็ไม่เคยใช้ยาฆ่าหญ้ามาสมัยนี้ชาวนาส่วนมากเห็นเป็นเรื่องปกติไปแล้ว คนที่ไม่ใช้นั่นแหละผิดปกติ(บ้า)  แต่ผมก็จะยอมเป็นผีบ้าในสายตาของชาวนาทั่วไป และอีกอย่างหนึ่งที่ต้องทำคือ “หาระดับ” ในแปลงนาก็เพื่อจะได้ทราบว่านาเรามีลักษระพื้นที่สูงต่ำอย่างไร ตรงในสูงและสูงเท่าไหร่ ตรงไหนต่ำและต่ำเท่าไหร่เมื่อเทียบกับระดับอ้างอิงแล้ว หากสูงต่ำต่างกันมากก็ควรจะต้องทำการปรับระดับนา(บ้านผมเรียกเกรดนา) และเพื่อหาค่าเฉลี่ยที่คิดว่าเหมาะสมที่สุดในการทำฝายระบายน้ำล้นตรงจุดระบายน้ำในแต่ละแปลง ซึ่งว่ากันว่าระดับน้ำในแปลงนาที่เหมาะสมที่สุดเพื่อให้ข้าวเจริญเติบโตดีคือน้ำลึก 5-10 ซม. นั่นคือเป้าหมายที่จะทำระดับน้ำล้นโดยให้ขังในแปลงนา ที่เหลือจากนั้นก็จะไหลล้นข้ามฝายไป

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์