หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202163 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:14:37 PM »

...วันนี้ผมเอาข้อมูลที่ผมลองให้น้ำไผ่อีกชนิดหนึ่งที่เขาตอบสนองต่อการให้น้ำในหน้าแล้งได้ดีอีกชนิดหนึ่ง...ผมเองประสบการณ์น้อยเรื่องไผ่เลยไม่แน่ใจว่ามีคนทำนอกฤดูไผ่ซางหม่นหรือไม่ บางทีหน่อเขาอาจจะไม่อร่อยก็ได้ครับ...ตามที่ผมเล่าไปก่อนหน้านี้ว่าผมลองให้น้ำตงลืมแล้งเพื่อดูว่าเขาตอบสนองดีมากน้อยแค่ไหน ผมก็เลยลองกับไผ่ซางหม่น ด้ามขวาน บงหวาน ไปด้วย ซางหม่นผมมี 5 ต้น อายุปลูกเท่ากับตงลืมแล้งคือ 1 ปี 5 เดือน เจริญเติบโตดี 4 ต้น เลยทดลองให้น้ำ 2 ต้น ผลเป็นดังนี้ครับ

***ซางหม่นตอบสนองต่อการให้น้ำดีมาก จะสังเกตว่าเขาออกหน่อเกือบทุกลำลำละ 2 หน่อและโตเร็วมาก***

***กอที่2 ก็ตอบสนองเช่นกัน...ถ้าไผ่ที่ออกหน่อหน้าแล้ง(ให้น้ำเยอะๆ) เรียกลืมแล้ง...ซางหม่นก็ลืมแล้ง" เช่นกัน ยิงฟันยิ้ม***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

supischa
*

« ตอบ #177 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:17:04 PM »

***ถ้างั้น ด้ามขวานก็ลืมแล้ง ยิงฟันยิ้ม***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #178 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 09:28:49 PM »

...ผมว่าไผ่ที่ออกหน่อตลอดปีไม่ว่าจะให้น้ำหรือไม่ให้น้ำ ผมว่าไผ่บงหวานเมืองเลยนี่แหละ...ตอนแล้งถ้าไม่ให้น้ำก็ออกหน่อแต่ออกน้อย หากได้น้ำดีๆจะออกเหมือนหน้าฝนเลยครับ(เท่าที่ผมเห็นที่สวน)...

***บงหวานเมืองเลยอายุปลูกเท่ากับตงลืมแล้ง(1ปี 5 เดือน) กอนี้ปลูกจากการชำเหง้าพอได้น้ำและดูแลเขาพอสมควรก็ออกหน่อตลอด(กลั้นใจสับไปแกงก่อนหน้านี้แล้ว 3 หน่อ ยิงฟันยิ้ม)***

deer art
*

« ตอบ #179 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 02:07:39 PM »

...วันนี้ผมอยากเอาเรื่องไผ่ตงลืมแล้งที่ผมทดลองปลูกและฝันหวานกับชื่อนี้...ตงลืมแล้ง...ใครน้อช่างตั้งชื่อได้ไพเราะเสนาะหูอย่างนี้
...ฟังครั้งแรก แล้งๆก็ยังออกหน่อดกเหมือนหน้าฝน จนได้ชื่อว่าลืมแล้ง ยิงฟันยิ้ม...ฝันหวานว่าปลูกไว้หน้าแล้งหยอดน้ำนิดหน่อยเดี๋ยวหน่อออกมากินกันจนไม่หมด...ปลูกไว้ 30 ต้นช่วง ตุลาคม 2554 ให้เทวดาดูแลและแอบมาช่วยดูบ้างนานๆมากมาที...บางส่วนกลายเป็น...ตงตายแล้ง...
...จนถึงวันนี้ได้ดูแลพอสมควรและคาดหวังสูงกับต้นที่รอดมา ซึ่งมาถึงวันนี้อายุไผ่ 1 ปี 5 เดือน และลองทำแล้งโดย...
1. ให้ปุ๋ยคอก 1/2 กระสอบ + แกลบดำ 1/2 กระสอบ
2. รดน้ำโดยการสเปรย์ 1 ชั่วโมง + รดด้วยถังน้ำขนาด 10 ลิตร 3-4 ถัง(30-40 ลิตร) ทุกๆวันเป็นเวลาประมาณ 1 เดือน
3. ให้ EM ทุกๆ 7 วัน
...ทดลองกับต้นที่โตพอที่จะให้หน่อได้ทั้งหมด 6 ต้น
...ทั้งนี้ผมก็ได้ทำแบบเดียวกันกับ ไผ่ซางหม่น ซางนวล ด้ามขวาน และ บงหวาน เพื่อดูการตอบสนองต่อน้ำที่ให้ในหน้าแล้ง
...ผลออกมา ณ วันนี้ต้องบอกว่าผิดหวังกับชื่อที่เรียกกัน(อาจจะเป็นเพราะดินที่สวนผมไม่ดีก็เป็นได้) การตอบสนองช้ามากเพราะลองทำ 6 ต้นเพิ่งโผล่หน่อให้เห็น 2 ต้น ที่เหลือยังนิ่งๆ...

***ตงลืมแล้ง*** คนเรียกครั้งแรกคงเรียกไม่หมด...ชื่อที่เหมาะควรจะเป็น...ตงลืมแล้งแต่ไม่ลืมน้ำ...ในความคิดผมถ้าให้น้ำขนาดนี้ไผ่บ้าน(สีสุก) บ้านผมก็ออกหน่อ

***อีกต้นที่ออกหน่อ เพิ่งโผล่มานิดหน่อยและออกมาอย่างเชื่องช้า***

อารมย์เดียวกัน เลิกโปรโมทเกินจริงเถอะ เราผู้ปลูกคือแพะดีๆ ทำขายพันธุ์ไปได้สวย แต่ถ้าหวังขายหน่อหน้าแล้ง โกรธ โกรธ โกรธ
...ขอบคุณครับ อย่างน้อยผมก็มีเพื่อนผิดหวัง ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 10:40:00 PM โดย supischa » บันทึกการเข้า

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
sompol
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 02:39:04 PM »

...ไผ่กิมซุงเป็นไผ่ที่ทำการค้ามากที่สุด...และมีชื่อสาระพัดชื่อครับ...ตามประสบการณ์ที่ผมปลูกไผ่มา 3 ปี ผมว่าไผ่ทุกชนิดออกหน่อได้ทุกฤดูหากมีการไว้ลำที่เหมาะสมและมีการให้น้ำและอาหาร(ดินดี + ปุ๋ย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2013, 03:12:58 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
supischa
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:36:37 PM »

...ไผ่กิมซุงเป็นไผ่ที่ทำการค้ามากที่สุด...และมีชื่อสาระพัดชื่อครับ...ตามประสบการณ์ที่ผมปลูกไผ่มา 3 ปี ผมว่าไผ่ทุกชนิดออกหน่อได้ทุกฤดูหากมีการไว้ลำที่เหมาะสมและมีการให้น้ำและอาหาร(ดินดี + ปุ๋ย)
...เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมก็เป็นห่วงว่าหลายท่านที่เป็นเกษตรกรมือไหม่(ฝักหัด)อย่างผมจะเข้าใจผิดว่าหากพื้นที่ตัวเองน้ำน้อย ยิงฟันยิ้ม(เขตแล้ง)...ถ้าจะปลูกไผ่ต้องตงลืมแล้ง...เพราะแล้งๆก็ออกหน่อ ยิงฟันยิ้ม...ที่ไหนได้แล้งเป็นตาย แล้งเป็นทิ้งหน่อ ร้องไห้

supischa
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:13:46 PM »

...วันนี้ขอเอาเรื่องบางเรื่องที่อาจจะเป็นประโยชน์กับบางท่านที่เป็นชาวสวน ชาวนาฝึกหัด ที่กำลังหามาใช้แต่ก็พบว่าอันนี้ก็ยังไม่ค่อยดี อันนี้ก็ไม่คุ้มกับเงินที่ซื้อ หรือบางท่านกำลังจะซื้อจะได้น้ำข้อมูลของผมไปประกอบการพิจารณา(อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ)...

1.รองเท้าสำหรับงานสวน
...หลายๆท่านก็คงเล็งไปที่รองเท้าบู๊ท ซึ่งความสูงประมาณครึ่งแข็งจนถึงเข่า จุดประสงค์ก็เพื่อกันน้ำ กันการบาดและขีดข่วนของกิ่งไม้ ใบหญ้ารวมไปถึงกันสัตว์มีพิษและพวกแมลง และที่ได้รับความนิยมแพร่หลายคือบู๊ทยาง และอีกอย่างคือบู๊ทผ้า
...บู๊ทยางปัจุบันก็มีหลากหลายมาก ราคาที่เห็นวางขายตามร้านขายอุปกรณ์การเกษตรทั่วๆไปก็ราคาประมาณหลักร้อย...ผมเคยใส่บู๊ทยางที่ขายกันทั่วไปแล้วผมเห็นว่ามันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าหนาๆหน่อยจะหนักมาก ถ้าเบาก็ดันขาดง่าย และที่สำคัญมากจะบีบเท้าเราทำให้เจ็บเวลาใส่นานๆ
...ผมเลยลองซื้ออีกแบบหนึ่งซึ่งเป็นบู๊ทยางเช่นกันแต่ขายกันในร้านขายอุปกรณ์ความปลอดภัย ราคาหลักร้อยเช่นกัน เท่าที่ใส่มาก็ประมาณ 6-7 เดือน ใส่ทุกวันไม่น้อยกว่า 4-5 ชั่วโมง เห็นว่าทนทานดี และไม่บีบเท้า ก็เลยมาบอกเล่าเผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ครับ

***รองเท้าบู๊ทยางหัวเหล็ก ทนทานใช้ได้ ราคาไม่แพงมาก กันของหนักทับเท้าได้ด้วย***

supischa
*

« ตอบ #183 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:20:13 PM »

...รองเท้าบู๊ทผ้า เบาสบายมากเวลาใส่ขุดดินจะดีมากๆสามารถกันมดคันไฟและการขีดข่วนของกิ่งไม้ใบหญ้าได้ แต่ข้อเสียเขาคือกันน้ำไม่ได้...ราคาร้อยกว่าบาท ถือว่าคุ้มมากถ้าเอามาใส่ขุดดิน ดายหญ้า(ถ้ารดน้ำไม่แนะนำ)...

supischa
*

« ตอบ #184 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:46:03 PM »

2.ถุงมืองานสวน
...ผมเคยใส่หลายแบบมากทั้งที่เป็นผ้าล้วน ยางล้วน หนัง และ ผ้า(ด้านหลัง) ยาง(ด้านหน้า) ซึ่งถ้าดูในร้านขายอุปกรณ์การเกษตรทั่วไปก็ราคาไม่เกินร้อย...แต่สองร้อยกว่าบาทก็มีนะครับผมใส่ขาดไป 3 คู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม
...ถุงมือผ้าข้อดีนุ่ม ระบายอากาศได้ดี ข้อเสียไม่ทน อมน้ำ ไม่เหมาะกับการการขุดคุ้ย ถอนรื้อ ในที่ชื้นๆหรือเปียก
...ถุงมือยาง กันน้ำได้ดี แต่ไม่ทน ไม่ระบายอากาศ ใส่แล้วอึดอัดอย่างมาก
...ถุงมือด้านหน้ายาง ด้านหลังผ้า เป็นถุงมือที่เหมาะกับงานสวนทั่วไป จับของชื้นๆเปียกๆได้ ไม่อมน้ำ ระบายอากาศได้ดีพอสมควร
ผมเคยใช้ถุงมือด้านหน้ายาง ด้านหลังผ้า มาหลายแบบตั้งแต่ราคาหลับสิบ จนถึงหลักร้อย แต่ที่เห็นว่าคุ้มค่าที่สุดที่ผมใส่มาหน้าตาเขาเป็นแบบนี้ครับ

***ถุงมือด้านหน้ายาง ด้านหลังผ้า ที่คุ้มค่า ราคาคู่ละ 50 บาท อยากให้ลองใช้ดูครับอาจจะเป็นทางเลือกหนึ่ง***

***ถุงมือด้านหน้ายาง-ด้านหลังผ้าที่ไม่คุ้มค่าเลย(ราคาสองร้อยกว่าบาท) ใส่ดีมาก กระชับกับมือ ระบายอากาศดีมาก นุ่ม แต่ขาดง่ายเป็นที่สุด...ผมใส่เกี่ยวข้าววันเดียวโดนใบข้าวขาดเลย...ไม่คุ้มเอามากๆ

supischa
*

« ตอบ #185 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:55:51 PM »

3. สายรัดหลัง(ยกของหนัก)
...หลายครั้งงานสวนต้องมีการยกของหนักๆซึ่งเลี่ยงไม่ได้(ถ้าทำเอง) เช่นสะพายถังพ่นยา สะพายเครื่องตัดหญ้า ยกท่อนไม้ หิ้วถังน้ำหนักๆ เป็นต้น
...เพื่อกันกันการบาดเจ็บของกล้ามเนื้อหลัง(อันตรายมาก) ควรจะมีสายรัดหลัง ผมจะใส่ทุกครั้งที่ต้องมีการยกของหนัก และสายรัดหลังที่ผมเห็นว่าใส่แล้วมันกระชับดีมาก วัสดุที่ทำก็ใช้ได้ หน้าตาเขาเป็นแบบนี้ครับลองนำไปพิจารณาประกอบการตัดสินใจนะครับ...

supischa
*

« ตอบ #186 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 10:43:03 PM »

...วันนี้มีเรื่องบางอย่างอยากมาเล่าสู่ชาวเกษตรพอเพียงฟัง
โดยปกติท่านที่ปลูกผักกาดเขียวปลีจะเจอปัญหาเพลี้ย และหนอน ซึ่งทั้งสองอย่างนี้ทำให้ผักไม่โตและตายไปในที่สุด ต้วร้ายที่สุดคือหนอนจะเข้ากัดกินทั้งใบ ก้าน โดยเฉพาะยอดทำให้ผักไม่โตสุดท้ายก็ตายไป
...คนที่ใช้สารเคมีก็คงมียาเยอะแยะให้เลือกจนเลือกกันไม่ถูก...แต่สำหรับคนที่ไม่ใช้สารเคมีทางเลือกดูเหมือนจะเยอะแต่ที่เห็นผลนั้นมีน้อย
1.เพลี้ยเท่าที่ผมลองมาหลายครั้งหลายครา ผมว่าน้ำต้มใบยาสูบนี่แหละเห็นผล (บิวเวอร์เรียต้องหลบไปไกลๆ)
2.หนอนเป็นตัวที่ทำร้ายรุนแรง แต่ปราบยากมาก สมุนไพรที่เคยลอง สะเดา บอระเพ็ด ข่า ตะไคร้ ไม่ได้ผลเลย ที่เห็นผลคือ BT ใช้เวลาสัก 2-3 วัน
...ผมปลูกผักกาดเขียวปลีไว้เรื่อยๆเพราะชอบเอามาดอง(ส้มผัก) กินกับส้มตำ หรือกับแจ่วบอง มันอร่อย ยิงฟันยิ้ม(สำหรับผม) ทุกเช้าภรรยาจะต้องดูว่ามีหนอนมาลงหรือยัง มีเพลี้ยมาลงหรือยัง เมื่อวานก็กำลังรดน้ำต้นไม้กันอยู่ผมก็ถามว่าผักมีหนอนไหม...ภรรยาบอกว่าแปลกมีรอยหนอนมากิน(จะมีใย)แต่ไม่มีตัวหนอน เห็นแต่เขียดตัวเล็กๆ อยู่ทุกๆต้นผักเลย ผมก็ฟังแล้วงงๆ จึงเดินไปดูด้วย...
...จากการเปิดใบผักดูก็ปรากฏว่ามีเขียดตัวน้อยๆ...ทางอีสาน(สารคาม)เรียกเขียด อีอู๋ ซึ่งจะตัวเล็กกว่าเขียดขาคำ...มันคงจะเข้าไปกินหนอนที่อยู่ในต้นผัก บางต้นก็มี 2-3 ตัว ดีที่สวนผมไม่ใช้ยาเคมีฆ่าแมลงเขียดจึงอยู่ได้และเป็นตัวกำจัดหนอนให้เป็นอย่างดี ยิงฟันยิ้ม
...ผมกำลังคิดว่าจะลองหามาปล่อยให้เยอะๆเวลาเราปลูกผัก จะได้ไม่ต้องฉีดอะไรเลย...มันคงต้องลองครับ ยิงฟันยิ้ม

แปลงผักกาดเขียวปลีไร้สารพิษ ถึงจะไม่ค่อยงามมากนักแต่ปลอดภัย

เขียดตัวน้อยมาคอยกินหนอนในต้นผัก...มันน่ารักจริงๆ ยิงฟันยิ้ม ที่เห็นเป็นใยนั่นแหละครับตัวหนอนทำขึ้น

bigpubarlap
*

« ตอบ #187 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:27:36 AM »

ธรรมชาติ หากมัวแน่นั่งบ่น กะบ่ฮู่หยั๋ง หากสังเกตุ และวิเคราะห์ตรวจตรา และทำตัวเป้นส่วนหนึ่งของธรรมชาติ เราก็จะรู้และเข้าใจระบบของธรรมชาติ ทำตัวให้เป็นเสมือนส่วนหนึ่งของธรรมชาติ ไม่หวังร่ำรวยกอบโกยทำลายและเอาเปรียบ ธรรมชาติและทรัพยากรโลก มากเกินเพียงเพราะเงิน เงิน เงิน รวย รวย รวย มีนิดหน่อยพอจับพอใช้จ่ายก็พอ
ขอบคุณมากครับ ที่นำเขียดน้อยกินหนอนมาให้เรียนรู้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
kumphee
*

« ตอบ #188 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 01:49:46 PM »

ขอบคณมากครับพี่ supischa ที่เก็บรายละเอียดต่างๆในนาและสวนมาให้ชม สุดยอดมากครับ
ขอแอบติดตามผลงานของท่านพี่นะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
jew007
*

« ตอบ #189 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 04:59:01 PM »

มาจ้อบเบิ่งคือกันครับ สงกรานต์ได้หยุดเเค่ 4 วันเอง ถ้ายาวกว่านี้ว่าจะไปกันทระ อาจจะเเวะหดน้ำพี่เจ้าของสวนจักหน่อยครับ
เเต่คงไม่ได้ไปเเล้ว
supischa
*

« ตอบ #190 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 06:46:54 PM »

ธรรมชาติ หากมัวแน่นั่งบ่น กะบ่ฮู่หยั๋ง หากสังเกตุ และวิเคราะห์ตรวจตรา และทำตัวเป้นส่วนหนึ่งของธรรมชาติ เราก็จะรู้และเข้าใจระบบของธรรมชาติ ทำตัวให้เป็นเสมือนส่วนหนึ่งของธรรมชาติ ไม่หวังร่ำรวยกอบโกยทำลายและเอาเปรียบ ธรรมชาติและทรัพยากรโลก มากเกินเพียงเพราะเงิน เงิน เงิน รวย รวย รวย มีนิดหน่อยพอจับพอใช้จ่ายก็พอ
ขอบคุณมากครับ ที่นำเขียดน้อยกินหนอนมาให้เรียนรู้  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
...ขอบคุณครับถ้าคนสมัยนี้ส่วนใหญ่คิดเหมือนคุนพุ ธรรมชาติของเราจะดีกว่านี้ แต่ทุกวันนี้คนส่วนใหญ่กลับมองที่เครื่องประดับภายนอก มองที่ความร่ำรวยและมองไปในแนวว่าคนมีเงินมากๆเป็นคนดีน่ายกย่องนับถือไม่เคยสนใจที่มาของความร่ำรวยนั้นๆว่ามันมีที่มาอย่างไร...คนจนมักจะโดนรังแกและโดนดูถูกเหยียดหยามมันเป็นเรื่องน่าเศร้าสำหรับสังคมปัจจุบัน(โดยเฉพาะต่างจังหวัด)...

supischa
*

« ตอบ #191 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 06:49:32 PM »

ขอบคณมากครับพี่ supischa ที่เก็บรายละเอียดต่างๆในนาและสวนมาให้ชม สุดยอดมากครับ
ขอแอบติดตามผลงานของท่านพี่นะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

...ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมนาและสวนเช่นกันครับ ผมยังเป็นเกษตรกรฝึกหัดยังต้องเรียนรู้อีกมากครับ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์