หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202003 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 07:31:49 PM »

ติดตามดูต่อไปครับสู้ๆครับ
...ขอบคุณครับ คงต้องค่อยๆเรียนรู้ไปและบางทีก็ไปแอบดูสวนคนอื่นเป็นความรู้ด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

supischa
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 07:47:52 PM »

อ้ายครับ ผมอ่านกระทู้ของอ้ายเเล้วอึ้งเลย ชี้วิตผมทั้งชีวิตเลย เป็นประโยชน์เเก่ตัวผมเองมากๆ กับสิ่งที่ผมลังเลอยู่
เเต่ผมยังกลับไม่ได้เพราะยังมีภาระอยู่ คงอีกสัก 5 ปี ผมจะกลับบ้านเหมือนอ้ายครับ

ขอเป็นกำลังใจให้เด้อครับอ้าย
...ขอบคุณครับ บางครั้งสิ่งที่เรารักเราชอบกลับไม่สามารถจุนเจือเลี้ยงครอบครัวได้อย่างเพียงพอ แต่สิ่งที่เราไม่ค่อยชอบเท่าไหร่กลับเป็นสิ่งที่จุนเจือครอบครัวเราได้เป็นอย่างดี...ฟังผู้ที่มีความสุขกับการทำงานพูดแล้วผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยว่า...คนที่ทำงานประจำแล้วมีความรู้สึกว่าตนเองทำงานอดิเรก ถือว่าเป็นคนโชคดีอย่างยิ่ง...
...เอาไว้ให้พร้อมนะครับ(ตัวเรารู้เองแหละว่าพร้อมเมื่อไหร่) แล้วค่อยออกมาทำสิ่งที่เรารักเราชอบจะดีที่สุด และจะได้ความสุขตามที่เราคิดหวังไว้ครับ...ขอเป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #162 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:40:23 PM »

...ก่อนที่ผมจะเอาเรื่องไผ่ที่ผมทดลองปลูกขอคั่นด้วยเรื่องการปลูกมะกอกเพื่อรอข้อมูลของไผ่สักเล็กน้อย...
...มะกอกที่ผมพูดถึงนี้หมายถึงมะกอกใส่ส้มตำ ใส่ตำถั่ว ลาบปลา ฯลฯ นะครับไม่ใช่มะกอกน้ำหรือมะกอกต่างประเทศ ยิงฟันยิ้ม เมื่อก่อนนี้ก็หามาใส่ส้มตำได้ง่ายๆแต่ปัจจุบันเริ่มหายากขึ้นโดยเฉพาะต้นที่ให้ลูกสุกมีรสเปรี้ยวอมหวาน...หากเราเจอต้นที่ลูกมันมีรสชาติถูกใจก็อาจจะใช้วิธีเอาเมล็ดมาเพาะได้ครับงอกง่าย ทนแล้งได้ดี ปัญหาคือต้นที่ได้อาจจะไม่เหมือนต้นแม่
...แต่สิ่งที่ผมจะแนะนำอีกวิธีคือ การชำกิ่ง ฟังดูอาจจะไม่ค่อยเข้าท่า แต่ผู้เฒ่าผู้แก่เคยพูดไว้ว่ามันชำได้ ผมเองก็ไม่ค่อยมั่นใจเลยทดลองดูครับ...ต้นพันธุ์เป็นของยายก้อนอยู่ริมคันบ่อน้ำ ลูกโตเรียว รสชาติหวานอมเปรี้ยว เลยลองตัดกิ่งมา 3 กิ่ง 3 ขนาด คือโตประมาณแขนแล้วลดหลั่นลงมาจนถึงประมาณนิ้วหัวแม่มือ...
...ผมขุดหลุมเหมือนจะปลูกต้นไม้แล้วก็เอาไปชำที่หลุมปลูกรดน้ำทุกๆวัน (เริ่มชำ ธค.55) ผ่านไป 2 เดือนกว่าๆ(กุมภาพันธ์ 56) จึงค่อยๆเห็นเขาแตกยอด ซึ่งกิ่งที่โตที่สุดจะแตกยอดก่อนและก็ถัดมาตามลำดับ ดูแล้วก็น่าจะเจริญเติบโตต่อไปได้ และคิดว่าน่าจะให้ผลเร็วกกว่าการปลูกจากเมล็ด...ซึ่งก็คงต้องรอดูกันต่อไปครับ...ที่กล่าวมาก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่หากสนใจจะปลูกมะกอกน่าลองดูครับ...

***ปลูกแบบตัดกิ่งชำเมื่อ ธ.ค.55***

***กุมภาพันธ์ 56 แตกยอดให้เห็นและน่าจะโตต่อไปได้***

supischa
*

« ตอบ #163 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:46:58 PM »

...ถั่วพันธุ์ "ยายก้อน-54" ถึงจะมีโรครุมเร้าเยอะแต่ก็มีลูกให้กิน เหลือจากแจก ก็ยังได้ขาย...ถั่วพื้นบ้านพันธุ์นี้ผมชอบมาก ตำอร่อย กินกับน้ำพริกปลาร้าก็อร่อย ทานกับขนมจีนก็อร่อย...ผมคัดพันธุ์ไว้แล้วเพราะว่าเมล็ดที่สมบูรณ์ก็จะให้ต้นที่สมบูรณ์...ครั้งนี้ผมจะแจกจ่ายให้ท่านที่สนใจไปช่วยกันปลูกและช่วยกันเก็บเมล็ดพันธุ์พื้นบ้านครับ ขอเวลาให้ฝักเขาแห้งก่อนผมจะไปแจกที่บอร์ดแจกเมล็ดพันธุ์...

***ถั่วก็ออกฝักให้ได้เก็บทานทุกวันถึงจะไม่มากแต่ก็ไร้สารพิษ...ทำให้กินอย่างสบายใจ***

***คัดเมล็ดพันธุ์เอาไว้ปลูกครั้งหน้า และจะแจกจ่ายไปช่วยกันปลูกและช่วยกันรักษาพันธุ์พื้นบ้าน***

supischa
*

« ตอบ #164 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:54:25 PM »

...ขอเอารูปเจ้าหอมทองที่ไม่ยอมตื่นมารายงานความคืบหน้า...

***เดิมหลับไหลในขณะที่คนอื่นๆเขาตื่นกันหมดแล้ว***

***วันนี้เขาตื่นขึ้นมาแล้ว ด้วยหน่อคู่ ยิงฟันยิ้ม ถึงจะไม่ค่อยสมบูรณ์แต่ผมว่ากำลังไปได้สวย...ขอเวลาอีกสักเดือนแล้วมาดูกันใหม่ครับ

supischa
*

« ตอบ #165 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:09:23 PM »

...แตงไทยก็ติดลูกแล้ว รู้สึกว่าลูกเขาจะไม่ยาวเหมือนพันธุ์พื้นบ้านสมัยก่อน(พันธุ์นี้ได้มาจากยายก้อน แกบอกอร่อยหวานหอม เนื้อเยอะ ยิงฟันยิ้ม) คงต้องรอสุกและชิมรสชาติถึงจะบอกได้ว่าจะเก็บพันธุ์นี้ไว้ต่อหรือไม่...และจะดูของทาง "พันพรรณ" ซึ่งกำลังติดลูกว่าจะเป็นยังไง ใครจะอร่อยกว่าใคร ยิงฟันยิ้ม

***ลูกมันป้อมๆ อ้วนๆยังไงไม่รู้ ยิงฟันยิ้ม***

supischa
*

« ตอบ #166 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:30:19 PM »

...คนแถวบ้านผมชอบพูดว่า กล้วยปลูกที่สวนมักจะไม่งามเหมือนปลูกที่บ้าน ผมว่าถูกบางส่วน...
...ถูกที่ว่าหากปลูกให้เทวดาดู ยังไงก็งามสู้ที่บ้านไม่ได้เพราะที่บ้านดินดีเพราะมี ขี้เป็ด ขี้ไก่ ขี้วัว ขี้ควาย น้ำทิ้งจากการอุปโภค นั่นคือดินดี น้ำดี ก็เลยงาม...
...ผิดที่ว่าหากปลูกที่สวนถ้าเราให้น้ำดี บำรุงดินดี (ไม่พึ่งเทวดา) ผมว่ามันก็น่าจะงาม หรือของท่านอื่นเป็นอย่างไรครับ

***กล้วยหอมทองกำลังเจริญเติบโตเรื่อยๆ ก็พอๆกับปลูกที่บ้านขึ้นอยู่กับการดูแลและเอาใจใส่เป็นสำคัญ***

***กล้วยน้ำหว้าเพาะเนื้อเยื่อ "พันธุ์โนนสูง-55" (ผมตั้งเองเพื่อง่ายในการเรียก) ได้มาจากท่านผู้ใหญ่ใจดีที่ศูนย์เพาะเนื้อเยื่อที่ อ.โนนสูง (กล้วยหอมทองก็ได้มาจากที่นั่น) แรกๆเอามาเมื่อ ธ.ค. 55 ต้นสูงปนะมาณ 25-30 ซม. ผ่านไปประมาณ 3 เดือน บนพื้นที่ดินทราย ก็ดูจะเจริญดีเป็นที่น่าพอใจ***

supischa
*

« ตอบ #167 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:36:42 PM »

...สุมรุมอีแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม...เจ้าของสวนเขาชอบทำส่วนผมคนสวนได้แต่รดน้ำและมองตาปริบๆ ยิงฟันยิ้ม...ฝักทองกำลังงามกับต้นฝรั่งกำลังติดกลูก...

mskh875
*

« ตอบ #168 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 10:37:17 AM »

แตงติดลูกเอง ไม่ได้ผสมเกสร ใช่หรือเปล่าครับ
supischa
*

« ตอบ #169 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 08:22:12 PM »

แตงติดลูกเอง ไม่ได้ผสมเกสร ใช่หรือเปล่าครับ

...เขาติดลูกเองครับ จากการสังเกตช่วงนี้จะมีแมลงมาตอมดอกเขาเยอะพอสมควร แต่ฟักทองต้องผสมครับเพื่อความมั่นใจ ยิงฟันยิ้ม
(ปล...ส่งข้าวโพดไปให้แล้วเด้อ...)

mskh875
*

« ตอบ #170 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 08:39:18 PM »

อายจัง จุมพิต

ขอบคุณมากครับ...
แตงโมผมจะลองดูว่ามีแมลงมาคอยตอมหรือเปล่า
แต่เท่าที่ดู ก็มีผึ้งบินอยู่แถวๆ นี้อยู่ครับ...

(ขอบคุณสำหรับเมล็ดพันธุ์นะครับ... จะหาโอกาสไปเยี่ยมสักครั้งนะครับผม)   

จุมพิต
supischa
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 10:08:09 PM »

...วันนี้ผมอยากเอาเรื่องไผ่ตงลืมแล้งที่ผมทดลองปลูกและฝันหวานกับชื่อนี้...ตงลืมแล้ง...ใครน้อช่างตั้งชื่อได้ไพเราะเสนาะหูอย่างนี้
...ฟังครั้งแรก แล้งๆก็ยังออกหน่อดกเหมือนหน้าฝน จนได้ชื่อว่าลืมแล้ง ยิงฟันยิ้ม...ฝันหวานว่าปลูกไว้หน้าแล้งหยอดน้ำนิดหน่อยเดี๋ยวหน่อออกมากินกันจนไม่หมด...ปลูกไว้ 30 ต้นช่วง ตุลาคม 2554 ให้เทวดาดูแลและแอบมาช่วยดูบ้างนานๆมากมาที...บางส่วนกลายเป็น...ตงตายแล้ง...
...จนถึงวันนี้ได้ดูแลพอสมควรและคาดหวังสูงกับต้นที่รอดมา ซึ่งมาถึงวันนี้อายุไผ่ 1 ปี 5 เดือน และลองทำแล้งโดย...
1. ให้ปุ๋ยคอก 1/2 กระสอบ + แกลบดำ 1/2 กระสอบ
2. รดน้ำโดยการสเปรย์ 1 ชั่วโมง + รดด้วยถังน้ำขนาด 10 ลิตร 3-4 ถัง(30-40 ลิตร) ทุกๆวันเป็นเวลาประมาณ 1 เดือน
3. ให้ EM ทุกๆ 7 วัน
...ทดลองกับต้นที่โตพอที่จะให้หน่อได้ทั้งหมด 6 ต้น
...ทั้งนี้ผมก็ได้ทำแบบเดียวกันกับ ไผ่ซางหม่น ซางนวล ด้ามขวาน และ บงหวาน เพื่อดูการตอบสนองต่อน้ำที่ให้ในหน้าแล้ง
...ผลออกมา ณ วันนี้ต้องบอกว่าผิดหวังกับชื่อที่เรียกกัน(อาจจะเป็นเพราะดินที่สวนผมไม่ดีก็เป็นได้) การตอบสนองช้ามากเพราะลองทำ 6 ต้นเพิ่งโผล่หน่อให้เห็น 2 ต้น ที่เหลือยังนิ่งๆ...

***ตงลืมแล้ง*** คนเรียกครั้งแรกคงเรียกไม่หมด...ชื่อที่เหมาะควรจะเป็น...ตงลืมแล้งแต่ไม่ลืมน้ำ...ในความคิดผมถ้าให้น้ำขนาดนี้ไผ่บ้าน(สีสุก) บ้านผมก็ออกหน่อ

***อีกต้นที่ออกหน่อ เพิ่งโผล่มานิดหน่อยและออกมาอย่างเชื่องช้า***

supischa
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 10:10:30 PM »

***ต้นที่ไม่ตอบสนองก็จะนิ่งๆแบบนี้ครับ...ไร้วี่แววของหน่อ***

supischa
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 10:31:48 PM »

...หากท่านที่คิดว่าปลูกไผ่ตงลืมแล้งแล้วหน้าแล้งก็ออกหน่อเหมือนหน้าฝน โดยไม่ต้องให้น้ำมากหรือเผลอๆไม่ต้องให้น้ำเลย หากเป็นจริงตามนี้ผมคงเอาไผ่มาปลูกผิด ยิงฟันยิ้ม แต่ดูหน่อดูต้นของท่านอื่น(แอบดูสวนคนอื่น) ก็ใช่นี่นา หรือว่าต้นของผมยังเล็กไป...
...มีหลายต้นประมาณ 10 ต้นได้ที่ลูกผีลูกคน(รอดมาแต่ไม่สมบูรณ์) คงได้ขุดทิ้งหมดและตั้งใจจะเอา บงหวานเมืองเลย ลงแทนเพราะเท่าที่ลองปลูกเป็นไผ่กินหน่อที่ค่อนข้างตอบสนองต่อน้ำและปุ๋ยเป็นอย่างดี
...ว่าแต่ซางหม่น ซางนวล เขากินหน่อกันไหมครับ...จากที่ทดลองมันน่าสนใจมากครับ...พรุ่งนี้ผมจะเอาข้อมูลมานำเสนอครับ

jew007
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 11:04:15 PM »

เเวะมาเยี่ยมครับอ้าย บักสีดากับหน่อไม้คือเป็นตะเเซบเเท้ ถ้ามีโอกาศซิเเวะไปหล่อยซับหน่อไม้ยุ 555
คิดฮอดเเต่ก่อนเเม่ผมปลูกไว้ ทั้งหน่อไม้กับมะม่วง พี่น้องเอาไปกินหมด

ผมลิมเเนะนำตัว ผมจิ๋วครับ อายุ 30 ทำงานเป็นวิศวกรในเมืองกรุง เเต่บ้านเกิดอยู่ บ้านหนองผักเเว่น อ ชื่นชม
อนาคตซิเป็นคืออ้ายละครับ
supischa
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:51:19 PM »

เเวะมาเยี่ยมครับอ้าย บักสีดากับหน่อไม้คือเป็นตะเเซบเเท้ ถ้ามีโอกาศซิเเวะไปหล่อยซับหน่อไม้ยุ 555
คิดฮอดเเต่ก่อนเเม่ผมปลูกไว้ ทั้งหน่อไม้กับมะม่วง พี่น้องเอาไปกินหมด

ผมลิมเเนะนำตัว ผมจิ๋วครับ อายุ 30 ทำงานเป็นวิศวกรในเมืองกรุง เเต่บ้านเกิดอยู่ บ้านหนองผักเเว่น อ ชื่นชม
อนาคตซิเป็นคืออ้ายละครับ
...ขอบคุณครับ เอาใจช่วยครับขอให้อดทนเพื่อเก็บทุนไว้เยอะๆครับเพราะตอนแรกต้องลุงทุนและลงแรงเยอะพอสมควร หากจะปลูกไม้ใหญ่พวก สัก ยางนา ประดู่ ปลูกไว้แต่เนินๆได้เลย(ปลูกช่วงฝน)เขาทนแล้งได้ดี เผลอแป๊บเดียว(4-5 ปี) เราก็ได้ต้นไม้ที่โตพอสมควรแล้ว หลังจากนั้นค่อยมาปลูกไม้ที่ต้องดูแลเอาใจใส่เขามากๆตอนที่เรามาทำจริงๆจังๆแล้วครับ...

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์