หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 34   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 140255 ครั้ง)
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 03:39:25 PM »

***สูบส่งเข้าท่อหลักระยะ 100 เมตร ไม่มีปัญหาเร่งเครื่องระดับกลางๆ...ที่สวนติดหัวเปรย์น้ำให้ไผ่ 60 ต้น ชะอม 50 ต้น ต้นแคและ ข่า อีก 15 ต้น แบ่งเปิดทีละ loop กำลังดีถ้าเปิดทั้งหมดต้องเร่งเครื่องขึ้นอีก แต่ไม่ค่อยมั่นใจกับท่อบาดาล 3 นิ้วว่าจะให้น้ำทันหรือไม่เลยเปิดเป็น loop แล้วสบายใจกว่า ยิงฟันยิ้ม

...สูบเข้าถังเก็บท้ำก็รวดเร็วทันใจดี...

...ระยะ 100 เมตร กับไผ่ 60 ต้น spray น้ำออกมาได้ไม่เลวทีเดียว...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

supischa
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 03:57:16 PM »

...mini springer ของต้นแคก็ใช้ได้เป็นที่พอใจ...(ต้นแคผมต้องรดน้ำไม่งั้นตายครับ ยิงฟันยิ้ม)

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
tosak
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 04:02:21 PM »

มาร่วมเป็นกำลังใจให้ครับ แนวคิดคล้ายๆกันครับ แต่ผมมีที่น้อย หลังบ้าน 3 งานกว่า นา 3.5 ไร่ ออกงานไปไม่รู้จะรอดหรือเปล่ากำลังช่างใจ กับรอจังหว่ะอยู่ครับจะเข้ามาเยี่ยมชมเรื่อยๆครับ สวนอยู่ที่ไหนครับ

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้
supischa
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 05:14:10 PM »

...ระบบปุ๋ยของสวน
   ปุ๋ยที่สวนเป็นปุ๋ยอินทรีย์เป็นหลัก ที่บอกว่าเป็นหลักเพราะเนื่องจากดินยังขาดความอุดมสมบูรณ์และขาดการเอาใจใส่มานานก็เลยต้องใช้ปุ๋ยเคมีโดยการผสมกับปุ๋ยหมัก กับต้นไม้บางอย่าง เช่น ไผ่ และไม้ผล (ในระยะแรกๆที่ปลูก) แต่ในอนาคตวางแผนเอาไว้ว่าจะไม่ใส่ปุ๋ยเคมีเลยเป็นความตั้งใจจริง แต่ผักจะไม่ใส่ปุ๋ยเคมีเลยเพราะเป็นพืชระยะสั้นและเป็นอาหารประจำวันและสามารถหาปุ๋ยอินทรีย์เพียงพอ
...แหล่งที่มาของปุ๋ยคือ ฟางจากนาข้าว (ช่วนนี้ผมกับภรรยากำลังบ้าหอบฟาง ยิงฟันยิ้ม) ใบก้ามปูจากสถานที่สาธารณะต่างๆ แกลบดำจากการเผาเอง แกลบดิบจากโรงสี วัชพืชหรือเศษใบไม้จากการตัดแต่งกิ่ง และก็มีมูลไก่ ที่พ่อตาเลี้ยงไว้และในอนาคตผมกะว่าจะเลี้งหมูหลุมไว้เอามูล ทั้งหมดจะเอามาหมักก่อนนำไปใช้ครับ...ผมเรียกชื่อปุ๋ยอินทรีย์ของผมว่า “ไตรโค-มาเด้อ” มันแปลว่า วัว 3 ตัว หรือควาย 3 ตัว ก็พอนะจะบอกให้ อะไรประมาณนั้น คือถ้าเรามีวัวหรือควายสัก 3 ตัวเราก็ได้ปุ๋ยอินทรีย์เพียงพอที่จะทำสวนแบบพออยู่พอกินได้แล้ว(แต่ผมไม่อยากเลี้ยงวัวหรือควาย มันทำให้ผมมะแหลแถแถดไม่ได้ เลยใช้อย่างอื่นทดแทน)...อันนี้ผมขอจดชื่อไว้ในเกษตรพอเพียงก็แล้วกันครับ...ผมเองศึกษาหาความรู้เรื่องการหมักปุ๋ยจากเศษไม้ใบหญ้า(แบบไม่กลับกอง)มาพอสมควรเจอหลายวิธี เร็วหน่อยก็เติมอากาศ ช้าหน่อยก็ปล่อยทิ้งไว้ แต่หลายอย่างก็มีข้อจำกัดที่เวลาและยุ่งยากที่จะทำเยอะๆ
...หลังสุดวิธีที่ท่านอาจารย์ธีระ (วิศกรรมแม่โจ้ 1) ได้กรุณาเอามาเผยแพร่เป็นวิทยาทาน เป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าเหมาะกับแนวทางที่ผมจะทำที่สุดและต้องขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ธีระเป็นอย่างสูง มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

supischa
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 05:19:38 PM »

มาร่วมเป็นกำลังใจให้ครับ แนวคิดคล้ายๆกันครับ แต่ผมมีที่น้อย หลังบ้าน 3 งานกว่า นา 3.5 ไร่ ออกงานไปไม่รู้จะรอดหรือเปล่ากำลังช่างใจ กับรอจังหว่ะอยู่ครับจะเข้ามาเยี่ยมชมเรื่อยๆครับ สวนอยู่ที่ไหนครับ
...ขอบคุณครับ ความสุขอยู่ที่เราครับ...เอาให้ตัวเองคิดว่าพร้อมค่อยทำในสิ่งที่อยากทำครับแล้วจะมีความสุขกันทุกฝ่ายทั้งเราและคนรอบข้างเราด้วย ขอเป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ...

supischa
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 05:27:36 PM »

...ปุ๋ยน้ำ ก็จะใช้การหมักพืชผลในสวนนี่แหละครับกะว่าในอนาคตจะไม่ซื้อ จะใช้พวกมะละกอสุก กล้วยสุก เป็นหลักเพราะเขามีลูกทั้งปี ส่วนฤดูกาลต่างๆก็จะมี ฟักทอง แตงไท มะม่วง เสริมมาครับ และก็มีปุ๋ยหมักปลาที่ทำไว้ฉีดพ่นเวลาช่วงผลิดอกออกผลครับ (ปลาแถวบ้านผมหาง่ายไม่ต้องซื้อพ่อตาแกหาปลาเก่ง) ผมตั้งชื่อปุ๋ยชีวะภาพน้ำของผมว่า...แอบซุ่ม-55 ... เพราะมันซุ่มอยู่ทั่วไป และ ผมเริ่มทำมันจริงจังในปี 2555 หรืออีกนัยหนึ่งเหมือนการอุทานของการเจออะไรบางอย่าง...เช่นมาแอบซุ่มอยู่แถวนี้เอง ฮ่าฮ่า อะไรประมาณนั้น อันนี้ก็เช่นกันผมขอจดชื่อไว้ในเกษตรพอเพียงเช่นกัน และอีกอย่างเอาไว้บอกกับคนที่ชอบมาขายปุ๋ยพระเจ้าที่ดีเลิศประเสริฐศรีทุกอย่าง ผมก็จะบอกว่าผมมีแล้วชื่อ...แอบซุ่ม-55 ใช้ดีราคาถูกเหมือนได้เปล่า ไม่เป็นพิษเป็นภัยกับใคร และหาได้ในสวน

supischa
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 05:53:52 PM »

...ผมเผาถ่านแกลบทุกวันที่มีแกลบให้เผา...หากใครบอกว่าผมไม่เอาถ่าน...ผมก็จะบอกให้ไปดูที่สวนผมเอาถ่านไว้เยอะแยะ ยิงฟันยิ้ม
...เอาไว้เพาะต้นไม้ เพาะกล้าข้าว ใส่ต้นไผ่และทำปุ๋ยหมัก...(แล้วจะมานำเสนอการเผาแกลบอีกทีครับ)

supischa
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:12:25 PM »

...การกำจัดวัชพืช
  ผมใช้เครื่องตัดหญ้าเป็นหลัก และโดยการถอนในแปลงผักเสร็จแล้วก็ทิ้งให้เป็นปุ๋ย จริงๆแล้วผมไม่รังเกียจหญ้าหรอกนะครับแต่มันแย่งปุ๋ยจากต้นไม้ผม และบางทีมันเป็นที่อยู่ของสัตว์มีพิษที่ผมไม่พึงประสงค์ ต้องระวังตัวสูงเวลาหญ้ารกๆในสวน ไม่คุ้มที่จะเสียงเดินเข้าไปครับ(โดยเฉพาะประเภทไม่มีขา) ก็กำจัดพอประมาณครับ แต่ที่สำคัญยาฆ่าหญ้าไม่มีอยู่ในหัวสมองของผม
...เครื่องตัดหญ้าประจำตัว เครื่องอึด แต่หางเปราะ ยิงฟันยิ้ม...หญ้าสวนผมมันสูงท่วมหัวเลย ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:35:33 PM »

...สวนผมเริ่มทำจริงๆจังๆมาได้ไม่นานมานี่เองครับ(สิงหาคม 2555) ยังคงต้องปรับปรุงดินและดูแลต้นไม้และลองผิดลองถูก ทำโน่นนี่เพื่อศึกษาและทดลอง(แบบของผมเอง) ไปเรื่อยๆเป็นการเรียนรู้และคิดว่าคงต้องเรียนรู้ไปจนถึงวันลาจากโลกนี้ไปก็คงไม่จบ และคงจะเดินไปพร้อมกับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆชาวเกษตรพอเพียง ชีวิตที่เหลือก็ไม่ได้หวังลาภยศเงินทองอะไร หวังแต่เพียงว่าจะได้เรียนรู้และเข้าใจโลกใบนี้ให้มากขึ้น และได้สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตเท่าที่จะทำได้และในขณะเดียวกันก็ให้คนอื่นได้ประโยชน์จากการเกิดมาของเราในโลกใบนี้ด้วยเช่นกัน...แล้วจะมาเล่าพร้อมภาพหลายๆเรื่องให้ฟังเรื่อยๆนะครับ

...อนาตคหากการทำสวนของผม สำเร็จตามที่คิดหวังไว้ก็ยินดีต้อนรับชาวเกษตรพอเพียงทุกๆท่านมาเยี่ยมชม และแลกเปลี่ยนต้นไม้กันครับ...

supischa
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 07:41:24 PM »

...นาสาครศิลป์...(คนบ้าดำนาต้นเดียว)
 ผมได้เล่าเรื่องสวนไปบ้างแล้ว เพื่อให้ครบตามชื่อก็ขอเล่าเรื่องนาบ้างครับ ผมเพิ่งย้ายกลับบ้านเมื่อ สิงหาคม 2555 จนถึงวันนี้ (30 พ.ย. 55) ก็ได้ประมาณ 3 เดือน ยิงฟันยิ้ม...ผมแอบไปทำนาไว้เหมือนกันครับ แต่เป็นการทำเพื่อเอาพันธุ์ข้าวที่ผมได้มาจากงานเกษตรพอเพียงครั้งที่ผ่านมา เป็นข้าวอินทรีย์ครับ...

***นาที่จะทำปีหน้านี้ ปีนี้ฝนแล้งเกือบไม่ได้กินข้าวโชคดีหน่อยที่ฝนตกช่วงปลาย สิงหาคม 2555 ไม่งั้นซื้อข้าวกินอีก 12 เดือน ยิงฟันยิ้ม...เพราะว่าปี 54 มันท่วมแบบนี้ครับ*** ยิงฟันยิ้ม

supischa
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 08:07:13 PM »

...ผมไปขอนาพ่อผมที่เป็นนาดอนที่หมู่บ้านห่างจากบ้านที่ผมอยู่ปัจจุบัน 13 กม. ไว้ 2 แปลงเล็กๆรวมแล้วประมาณ 250 ตร.วา ผมเองก็เพิ่งเทครัวกลับมามีงานยุ่งยากหลายๆอย่าง ตั้งใจว่าจะไปดำนาภายใน กันยายน 2555 จนแล้วจนรอด 1 ต.ค. 2555 ผมถึงได้ลงมือดำนา
...พ่อผมบ่นว่าเมื่อไหร่ผมจะมาไถ เมื่อไหร่จะมาหว่านกล้า เมื่อไหร่จะดำ เพราะคนอื่นๆเขาทำเสร็จกันหมดแล้ว ผมไม่ใช่สิงห์ใจเย็นนะครับ ตรงกันข้ามผมเป็นลิงใจร้อนมากกว่า ยิงฟันยิ้ม(ผมเกิดปีลิง) เพราะมีงานเก่าจากบริษัทติดตัวมา ต้นไม้ที่สวนก็กำลังจะตายแล้ง ข้าวของที่ขนมาก็ยังไม่ได้เก็บ ฯลฯ ยิงฟันยิ้ม...ที่สำคัญผมยังไม่เคยไถนาโดยใช้ควายเหล็กเลยครับ ยิ้มกว้างๆ(พ่อคงไม่รู้)...สุดท้ายก็ต้องไปไถครับเป็นไงเป็นกัน...(ภรรยาผมเดินเอาในขณะที่ผมขับอีแต๊ก ยิงฟันยิ้ม บอกว่าไม่ไว้ใจ)

***ดูลีลาการไถนาด้วยควายเหล็กครั้งแรกของผม เหนื่อยมากเหงื่อท่วมตัว ยิงฟันยิ้ม***

supischa
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 08:32:21 PM »

...ผมบอกพ่อผมว่า ผมจะเพาะกล้าในกะบะ และดำต้นเดียว อายุกล้า 12 วัน พ่อผมมองหน้าผมและคงคิดว่าลูกชายแกบ้าหรือไม่ก็เพี้ยนแน่ๆ และมีพูดตัดกำลังใจไปหลายคำ ยิงฟันยิ้ม...ใช่แล้วครับชาวนาผู้ทำนามากว่า 60 ปี จนอายุปาเข้าไป 75 ปี กับผมชาวนาฝึกหัด
มันกระดูกคนละเบอร์กัน...แต่ผมก็พูดกับพ่อผมว่าขอลองดูไม่อยากจำขี้ปากใครมาพูด อยากลองด้วยตัวเอง แม่ผมก็ฟังอยู่ไม่พูดตัดกำลังใจลูกชายแต่ก็ยิ้มๆแบบขำลูกชายตัวเอง ยิงฟันยิ้ม
...ผมเพาะกล้าในกะบะรถดำนา โดยใช้แกลบดำจากที่ผมเผาเอง 1 กระสอบถุงปุ๋ยจะเพาะได้ 12 กะบะ
...เป็นการเพาะข้าวไรซ์เบอรี 10 กะบะ และข้าวลืมผัว 2 กะบะ(ได้มาจากงานมหัศจรรย์พรรณไม้ 1 กก.) ปรากฏว่าข้าวลืมผัวไม่งอกเลย สว่นไรซ์เบอรี่ งอกปกติดี

supischa
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:24:10 PM »

...เมื่อกล้าผมครบ 12 วันผมก็เริ่มปักโดยดำทีละต้น เป็นแถว ระยะ 30 x 30 ซม. โดยใช้เชือกเป็นอุปกรณ์กำหนดระยะ ผมกับภรรยาก็อยูคนละด้านดำเข้าหากัน ดำทีละต้นๆ ใช้เวลาทั้งไถทั้งดำ 3 วันก็แล้วเสร็จ 2.5 งาน

***ถอนกล้าที่ละต้นมาดำ ต้นกล้า 12 วันสูงเท่านี้ครับ***

***อุปกรณ์กำหนดระยะครับ***

supischa
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:33:50 PM »

...ผมจะไปดูนาที่บ้านพ่อทุกๆอาทิตย์ครับ ไม่เป็นวันเสาร์ก็วันอาทิตย์

***ต้นข้าวอายุ 7 วัน (7 ต.ค. 55)*** คนผ่านไปมาก็หัวเราะ ยิงฟันยิ้ม(มันจะรอดไหมน้อ)

supischa
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:45:37 PM »

***ต้นข้าวอายุ 14 วัน (14 ต.ค. 55)  คนผ่านไปมาเริ่มหยุดมองแต่ก็ยังอมยิ้ม...(ไม่น่าจะรอด ยิงฟันยิ้ม)***

***แต่ผมมองว่ามันไปได้สวยพอสมควร ไม่เชื่อดูใกล้ๆครับ***

Manjunk
เรียนรู้และเตรียมพร้อมกับการเป็น...
*

เพียงชายคนนี้ไม่ใช่ผู้วิเศษ...

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:47:39 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง

:: เกษตรพอเพียง...กับนายแมนจัง ::
:: รักที่สุดคือในหลวง...หวงที่สุดคือแผ่นดิน ::
:: FB : อินทผลัม สามชุก สุพรรณบุรี ::
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 34   ขึ้นบน
  พิมพ์