หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนสุพิชชา & นาสาครศิลป์...หอมไอดิน ถิ่นสารคาม  (อ่าน 202297 ครั้ง)
เป็นตาอยากหัว, pichet1971 และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:28:38 PM »

...การปลูกผักแบบไม่ใช้สารเคมีนั้น ผลผลิตมักจะไม่ค่อยสวยและมีโรคแมลงเยอะมาก ทำให้เข้าใจเกษตรกรมากขึ้นว่าทำไมเขาถึงไปพึ่งสารเคมี ยาฆ่าแมลงกัน...การที่เราจะกำจัดเพลี้ยโดยการต้องต้มยาสูบแล้วใช้ครั้งต่อครั้งและเห็นผลช้า กับการเปิดฝาขวดแล้วเก็บไว้ได้นานและเห็นผลเร็ว เกษตรกรที่ทำเกษตรเพื่อเลี้ยงชีพและเลี้ยงครอบครัวคงต้องเลือกเอาวิธีที่แน่นอนและเห็นผลเสี่ยงไม่ได้ จึงได้เห็นผักสวยๆ ต้นโตๆ ลูกงามๆ ตามตลาดทั่วไป...
...ผักที่ผมปลูกแบบไร้สารพิษนั้น มีโรคเยอะ ต้นไม่สวย ลูกไม่งาม แต่ปลอดภัย...ชาวบ้านส่วนใหญ่เขาไม่สนหรอกครับว่าเราใช้เคมีหรือไม่ใช้ ขอให้ผักสวย อวบๆ งามๆ แล้วชอบครับ...

***ผักกาดเขียวปลีที่สวนจะสังเกตว่าเขางามพอใช้ได้ แต่ถ้าสังเกตให้ดีจะเห็นความไม่สมบูรณ์ทั้งนี่เพราะ เพลี้ยและหนอนครับ***

***พริกดูเหมือนจะงามพอใช้แต่สังเกตที่ลูกของมันจะเห็นว่ามีโรคภัยไข้เจ็บรุมเร้ามันอยู่***

***แตงไทยก็ใช่ย่อยทั้งเต่าแตง ทั้งหนอน ***

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ

supischa
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:32:19 PM »

...ที่สวนมะเขือเทศดูจะโรคน้อยกว่าเพื่อน ที่เห็นก็มีเพลี้ยไฟซึ่งใบยาสูบใช้ได้ผลเป็นที่พอใจ...

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
supischa
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:49:29 PM »

...ข้าวโพดแม้วปลูกเพื่อเอาเมล็ดพันธุ์ ซึ่งผมได้มาจากอาจารย์ทีผมนับถือ ซึ่งอยู่ที่พะเยาท่านกรุณาส่งมาให้บอกว่า ข้าวโพดข้าวเหนียวพันธุ์นี้อร่อย ผมก็ลองปลูกดูก็เห็นว่าปลูกที่อีสานก็งาม(หากปุ๋ยดีน้ำพอ)...และเมื่ออกฝักแก่พอกินได้ก็ลองเอามาต้มกินดูก็อร่อย นุ่ม เหนียว เป็นข้าวโพดข้าวเหนียวที่อร่อยที่สุดที่เคยทานมา...ชักติดใจเลยวางแผนจะปลูกเยอะๆ ยิงฟันยิ้ม

***สวนข้าวโพดแม้ว จะเห็นว่าบางต้นที่ได้ปุ๋ยดีน้ำดีก็งามใช้ได้ทีเดียวครับ***

***ต้มแล้วสีเขาเป็นแบบนี้ครับ...มีหลายสีแบบแฟนซี ยิงฟันยิ้ม...แต่อร่อยมากครับ***

mskh875
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:58:38 PM »

...ข้าวโพดแม้วปลูกเพื่อเอาเมล็ดพันธุ์ ซึ่งผมได้มาจากอาจารย์ทีผมนับถือ ซึ่งอยู่ที่พะเยาท่านกรุณาส่งมาให้บอกว่า ข้าวโพดข้าวเหนียวพันธุ์นี้อร่อย ผมก็ลองปลูกดูก็เห็นว่าปลูกที่อีสานก็งาม(หากปุ๋ยดีน้ำพอ)...และเมื่ออกฝักแก่พอกินได้ก็ลองเอามาต้มกินดูก็อร่อย นุ่ม เหนียว เป็นข้าวโพดข้าวเหนียวที่อร่อยที่สุดที่เคยทานมา...ชักติดใจเลยวางแผนจะปลูกเยอะๆ ยิงฟันยิ้ม

***สวนข้าวโพดแม้ว จะเห็นว่าบางต้นที่ได้ปุ๋ยดีน้ำดีก็งามใช้ได้ทีเดียวครับ***

***ต้มแล้วสีเขาเป็นแบบนี้ครับ...มีหลายสีแบบแฟนซี ยิงฟันยิ้ม...แต่อร่อยมากครับ***

อยากลองจุงเบย... อายจัง จุมพิต จุมพิต
supischa
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:00:05 PM »

...ครั้งหน้าผมจะเอาเรื่อง ไผ่ที่ผมทดลองปลูกมาเล่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ...โดยเฉพาะไผ่ตงลืมแล้ง ไม่รู้ชาวเกษตรพอเพียงเข้าใจเหมือนผมหรือเปล่าว่า...แล้งๆมันก็ออกหน่อ ยิงฟันยิ้ม...
...ขอราตรีสวัสดิ์ ด้วยดอกบานชื่นที่สวน...ขอให้ท่านที่มาเยี่ยมสวนสุขสดชื่นทุกๆวันครับ...

supischa
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:07:11 PM »

อยากลองจุงเบย... อายจัง จุมพิต จุมพิต

***ผมแบ่งให้ไปลองปลูกได้นะครับ ถือว่าเป็นการแบ่งกันเก็บเมล็ดพันธุ์ เผื่อว่าของผมเสียหายจะได้ไปขอที่คุณ mskh875 มาปลูกใหม่ ส่งชื่อที่อยู่มายัง mail ผมนะครับถ้าอยากได้ยินดีแบ่งให้ครับ***

mskh875
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:15:29 PM »

พอดีเลยครับ

มีพื้นที่เหลือพอจะลองปลูกดูอยู่ครับ ข้างๆ แปลงแตงโม...
ถ้าอร่อยมากๆ คงได้เก็บไว้ทำพันธุ์ต่อไปครับผม...  เอ...? คงไม่ใช่ลูกผสมใช่มั้ยครับ...

ปัจจุบันปลูก ไฮบริกซ์อยู่ครับ กำลังงามเลย แต่มันเป็นลูกผสม... ทำพันธุ์บ่ได้  ซื้อใหม่อย่างเดียว

ขอบคุณครับ... อายจัง จุมพิต
supischa
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:55:40 PM »

พอดีเลยครับ

มีพื้นที่เหลือพอจะลองปลูกดูอยู่ครับ ข้างๆ แปลงแตงโม...
ถ้าอร่อยมากๆ คงได้เก็บไว้ทำพันธุ์ต่อไปครับผม...  เอ...? คงไม่ใช่ลูกผสมใช่มั้ยครับ...

ปัจจุบันปลูก ไฮบริกซ์อยู่ครับ กำลังงามเลย แต่มันเป็นลูกผสม... ทำพันธุ์บ่ได้  ซื้อใหม่อย่างเดียว

ขอบคุณครับ... อายจัง จุมพิต

***ไม่ใช่แน่นอนครับ เท่าที่ดูเป็นพันธุ์พื้นเมืองทางเหนือเรียก ข้าวสาลี และที่แน่ๆผมได้จากอาจารย์ที่ปลูกแล้วเก็บฝักแห้งมาให้ผมและของผมก็เป็นอีกรุ่นซึ่งแสดงว่าเก็บพันธุ์ไว้ได้ครับ***

เพียรบ้านไร่
seller
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 03:32:12 PM »

สวัสดีครับคุณ Supischa

ขอบคุณที่กรุณานำเรื่องและรูปต่าง ๆ มาให้ดูตามลำดับความก้าวหน้า  ผมเชื่อว่าหลายคนได้เรียนรู้หลายด้านจากประสบการณ์ตรงของคุณ  ผมชอบหลายเรื่องโดยเฉพาะเรื่องเตาเผาแกลบกับกรรไกรตัดกิ่งไม้  และขอเอาใจช่วยให้สำเร็จยิ่งขึ้น  ผมจะติดตามชมต่อไปครับ

เกษตรอินทรีย์เพื่อความมั่นคงทางอาหารสะอาด สิ่งแวดล้อมที่ดีและสุขภาพที่แข็งแรงของผู้ผลิตและผู้บริโภค
bigpubarlap
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 11:17:24 PM »

เข้ามาเยี่ยม มายาม มาให้กำลังใจ ครับ ผม ไอ้หนุ่มโกสุมลุ่มนำชี ครับ หนุ่มเฒ่า อิอิ หากมีโอกาศ คงสิได้เจอกันโตเป็น ๆ ครับผม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
seri
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 11:42:13 PM »

...ข้าวสารที่ได้จากการทดลองสีที่งานประมาณ 3.5 กก. (ข้าวเปลือก 5 กก.)  ส่วนหนึ่งผมนำไปให้แม่ได้หุงทานก่อนปรากฏว่าแม่ทานแล้วชอบมากจนบอกว่าปีหน้าทำที่นาแม่นี่แหละทำเยอะๆเลย เพราะนาแม่น้ำไม่ท่วม...เป็นความภูมิใจลึกๆของลูกคนหนึ่งที่ทำให้แม่มีความสุข(ในการกิน)...
...หลังจากกลับจาก กทม. ผมก็ตกลงใจสั่งซื้อของเล่นใหม่อีกอย่าง(เฮ้อ...เมื่อไหร่น้อความต้องการมันจะหมดเสียที ยิงฟันยิ้ม)

***เป็นเครื่องสีข้าวขนาดเล็ก สีข้าวขาวก็ได้ สีข้าวกล้องก็ได้ หน้าตาก็เป็นแบบนี้ครับ***

เสียสินสอดทองหมั้นไปเท่าไหร่ครับตัวนี้
promnil
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:10:11 AM »

ติดตามดูต่อไปครับสู้ๆครับ
jew007
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 09:16:12 AM »

อ้ายครับ ผมอ่านกระทู้ของอ้ายเเล้วอึ้งเลย ชี้วิตผมทั้งชีวิตเลย เป็นประโยชน์เเก่ตัวผมเองมากๆ กับสิ่งที่ผมลังเลอยู่
เเต่ผมยังกลับไม่ได้เพราะยังมีภาระอยู่ คงอีกสัก 5 ปี ผมจะกลับบ้านเหมือนอ้ายครับ

ขอเป็นกำลังใจให้เด้อครับอ้าย
supischa
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 07:02:05 PM »

สวัสดีครับคุณ Supischa

ขอบคุณที่กรุณานำเรื่องและรูปต่าง ๆ มาให้ดูตามลำดับความก้าวหน้า  ผมเชื่อว่าหลายคนได้เรียนรู้หลายด้านจากประสบการณ์ตรงของคุณ  ผมชอบหลายเรื่องโดยเฉพาะเรื่องเตาเผาแกลบกับกรรไกรตัดกิ่งไม้  และขอเอาใจช่วยให้สำเร็จยิ่งขึ้น  ผมจะติดตามชมต่อไปครับ
...ขอบคุณมากครับ มีอะไรชี้แนะได้นะครับเพราะผมเองเป็นชาวนาชาวสวนฝึกหัดยังใหม่ครับ คงค่อยเรียนรู้ไปเนื่อยๆครับ...

supischa
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 07:24:00 PM »

เข้ามาเยี่ยม มายาม มาให้กำลังใจ ครับ ผม ไอ้หนุ่มโกสุมลุ่มนำชี ครับ หนุ่มเฒ่า อิอิ หากมีโอกาศ คงสิได้เจอกันโตเป็น ๆ ครับผม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
...ขอบคุณครับ คงได้มีโอกาสไปเยี่ยมป่าริมชีของท่านเช่นกันครับ...

Liked By: deer art, Numdoitung, TAWUN

supischa
*

« ตอบ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 07:28:58 PM »

***เป็นเครื่องสีข้าวขนาดเล็ก สีข้าวขาวก็ได้ สีข้าวกล้องก็ได้ หน้าตาก็เป็นแบบนี้ครับ***

เสียสินสอดทองหมั้นไปเท่าไหร่ครับตัวนี้
[/quote]
...เป็นเครื่องแบบครึ่งๆกลางๆครับคือสีข้าวขาวพอได้ สีข้าวกล้องพอได้ (สำหรับคนงบน้อย) ราคาทั้งสองค่าย(สีส้ม และสีน้ำเงิน)พอพอกันครับประมาณ 4 หมื่นต้นๆ...

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์