หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 55   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “บ้านทุ่งพอเพียง@มรดกจากแม่”  (อ่าน 331782 ครั้ง)
เอฟ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 03:40:21 PM »

ดีครับ..คุณหนุ่มดอยตุง
ผม เอฟ ครับ
ติดตามอ่านข้อมูลของคุณหนุ่มดอยตุงมาจนถึงหน้านี้ ก็ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้นะครับ สำหรับการตัดสินใจที่แน่วแน่ แล้วว่าเราจะไปทำการเกษตรอย่างจริงจัง .. ส่วนผมก็คิดอยุ่นะครับว่า ปลายปีนี้ก็คงจะกลับไป บ้านเช่นเดียวกัน.. เพราะที่บ้านมีแม่, น้อสาวและหลานตัวเล็กอยู่กัน ๓ คน พ่อจากเราไปเมื่อเดือน ส.ค. ๕๕ ที่ผ่านมาครับ .. โดย ทิ้งสวนยางพาราและสวนมังคุดไว้ให้ครับ ผมว่าคงจะถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องไปดำเนินการสานต่อ .. เพราะตอนนี้จ้างเขาเราต้องเสียเงินให้เขาครึ่งนึงเลยครับ..(แบบว่า งกหรือป่าวเนี่ย) อาทิตย์หน้า ผมกลับบ้านเดี๋ยวจะถ่ายภาพสวนมาฝากนะครับ.. ออ ลืมบอก ผมเป็นคนใต้ นครศรีธรรมราชครับ
ว่าแต่ดอกไม่สีชมพูทั้งต้นนั้น ใช่ดอกชวนชม หรือป่าวครับ..ผมว่าไม่น่าจะใช่ลีลาวดีนะครับ..

deemeechai
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 04:34:17 PM »

ผม เอฟ ครับ
ติดตามอ่านข้อมูลของคุณหนุ่มดอยตุงมาจนถึงหน้านี้ ก็ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้นะครับ สำหรับการตัดสินใจที่แน่วแน่ แล้วว่าเราจะไปทำการเกษตรอย่างจริงจัง .. ส่วนผมก็คิดอยุ่นะครับว่า ปลายปีนี้ก็คงจะกลับไป บ้านเช่นเดียวกัน.. เพราะที่บ้านมีแม่, น้อสาวและหลานตัวเล็กอยู่กัน ๓ คน พ่อจากเราไปเมื่อเดือน ส.ค. ๕๕ ที่ผ่านมาครับ .. โดย ทิ้งสวนยางพาราและสวนมังคุดไว้ให้ครับ ผมว่าคงจะถึงเวลาแล้วที่ผมจะต้องไปดำเนินการสานต่อ .. เพราะตอนนี้จ้างเขาเราต้องเสียเงินให้เขาครึ่งนึงเลยครับ..(แบบว่า งกหรือป่าวเนี่ย) อาทิตย์หน้า ผมกลับบ้านเดี๋ยวจะถ่ายภาพสวนมาฝากนะครับ.. ออ ลืมบอก ผมเป็นคนใต้ นครศรีธรรมราชครับ
ว่าแต่ดอกไม่สีชมพูทั้งต้นนั้น ใช่ดอกชวนชม หรือป่าวครับ..ผมว่าไม่น่าจะใช่ลีลาวดีนะครับ..

มาอ่านเจอช่วยตอบครับ ชวนชมยักษ์อาราบิคัม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 01:55:26 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
Numdoitung
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:07:58 PM »

ร่องสวนที่ขุดอยากทราบว่าขุดลึกและกว้างเท่าไรค่ะ  พอดีอยากจะทำบ้าง เพื่อเก็บน้ำไว้ใช้และจะได้ไม่ร้อนด้วย  ช่วยบอกข้อดีข้อเสียของการมีร่องสวนกับไม่มีร่องสวนหน่อยค่ะ จะไ้ด้ตัดสินใจทำ

ที่ดินเป็นดินทรายด้านบน ด้านล่างเป็นดินดาน (อยู่ภาคอีสานค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะ

ร่องสวนที่ขุดกว้าง1.5เมตร ลึก1เมตรครับ อนาคตข้างหน้าว่าจะเลี้ยงปลานิลเอาไว้เป็นอาหารโปรตีน ยิงฟันยิ้ม

ข้อดี:เอาไว้ให้ปลาวางไข่เพราะไม่ลึก ปกติปลาจะไม่วางไข่ในน้ำที่ลึกเกินไปและจะปลูกบัวสายเอาไว้ให้ปลาหลบภัย ก้านดอกบัวสายก็เอามาแกงกินได้อะหร่อยมากๆๆๆ ยิ้มกว้างๆ พอถึงฤดูแล้งปลาก็จะลงไปรวมกันอยู่ที่สระใหญ่ง่ายต่อการจับ ยิงฟันยิ้ม รอบๆสระก็ปลูกกล้วยปลูกฯลฯ...ร่มรื่น ยิงฟันยิ้ม
ข้อเสีย:เปลืองพื้นที่ปลูกผักมั้งคับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ส่วนที่ดินของคุณ yangna เป็นทรายอาจเก็บน้ำไม่ค่อยอยู่แนะนำว่าปรึกษาพี่เอ๋ได้ที่"สวนเกษตรปากเจี๋ย"สิคับเพราะเจ้านั้นเค้ามีประสบกามอุ๊ยซซซซซซ.....ประสบการณ์ล้นหลามมมมมมมมมมม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Numdoitung
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:14:19 PM »

แวะมาหื้อกำลังใจครับ ขอหื้อสวนใหม่แห่งนี้มีกู่อันปันอย่างเด้อครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค้าบ ยิงฟันยิ้ม ในอนาคตผมก็หวังอย่างนั้นและก็อยากให้เพื่อนๆพี่ๆในเวปเกษตรนี้ได้มีฝันที่เป็นจริงทุกๆคน อยากให้ทุกคนมีอยู่มีกินมีความสุขกันถ้วนหน้า ยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:26:51 PM »

ผม เอฟ ครับ

ขอบคุณนะค้าบคุณเอฟที่เข้ามาเยี่ยมเยือนและต้องขออภัยอย่างแฮงที่ผมเข้าใจผิดคิดว่าดอกชวนชมเป็นลีลาวดีซะนี่ ยิ้มกว้างๆ และก็ขอให้คุณเอฟมีฝันที่เป็นจริงในเร็ววันนะค้าบ ยิงฟันยิ้ม
9_shane
*

« ตอบ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 01:37:04 AM »

ยินดีกับคุณหนุ่มดอยด้วยนะครับที่สวนกำลังเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว  อายจัง :-ถามคุณหนุ่มครับว่าค่าขุดสระเท่าไร คิดจะขุดเหมือนกันครับ ยิ้มเท่ห์ (ปล.รู้สึกว่า สคส.ปีใหม่ที่คุณส่งให้หลายๆคนจะไม่มีภาพนะครับ ลองเช็คดูยัง อิอิ)

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Numdoitung
*

« ตอบ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 07:55:10 AM »

ยินดีกับคุณหนุ่มดอยด้วยนะครับที่สวนกำลังเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว  อายจัง :-ถามคุณหนุ่มครับว่าค่าขุดสระเท่าไร คิดจะขุดเหมือนกันครับ ยิ้มเท่ห์ (ปล.รู้สึกว่า สคส.ปีใหม่ที่คุณส่งให้หลายๆคนจะไม่มีภาพนะครับ ลองเช็คดูยัง อิอิ)

สวัสดีครับคุณ shanengng ที่เข้ามาเยี่ยมเยือน
สระนี้ขนาด 1 งานครับตอนแรกว่าจะเอาลึก3เมตรแต่พอขุดจริงได้แค่2เมตรเพราะข้างล่างเป็นทรายลึกกว่านั้นไม่ได้เดี๋ยวตลิ่งพังเลยได้แค่2เมตร โกรธ ค่าขุด 30,000 บาทขาดตัว ยิ้มกว้างๆ
เอ....สคส.ผมลองเข้าไปดูของท่านอื่นๆที่ผมโพสอวยพรไว้ก็ยังโชว์ภาพอยู่นะครับไม่เห็นหายนะงง.... ตกใจ
9_shane
*

« ตอบ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 02:50:26 PM »

ราคาสระค่อนข้างแพงมากนะครับสำหรับ1งานไม่ทรายว่าเขาคิด ชม.ละเท่าไร แถวบ้านผม 1500-1800 บาทต่อชั่วโมง  เคยลองขอสระเพื่อการเกษตรจากสถานีพัฒนาที่ดินจังหวัดไหมครับ ผมก็ได้มา 2 สระ ลึก 4 เมตร จ่ายค่าดำเนินการไป 5000 สำหรับ สคส.ไม่แน่ใจคับว่าจะเป็นเฉพาะกับผมคนเดียวหรือเปล่าไม่ว่าเปิดไปชมกระทู้ใครจะไม่เห็นเฉพาะ สคส.ของคุณหนุ่มอยู่คนเดียวมันจะเป็นกากบาทสีแดงเล็กๆมุมบนซ้ายของทุกๆคนครับ ผมเลยไม่ได้เห็น สคส.ใบนี้เลย หุหุ อาจเกิดจากที่ฝากรูปหรือเปล่า ว่าจะบอกคุณหนุ่มดอยตั้งแต่ปีใหม่แล้วครับ ไม่รุ้ท่านอื่นจะเป็นเหมือนผมไหม ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 03:02:41 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Numdoitung
*

« ตอบ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 04:53:16 PM »

ใช่ครับค่อนข้างแพง ณ ตอนนั้นหาแบ๊กโฮขุดไม่ได้จริงๆมีหลายเจ้าแต่เค้าไม่เอามีเจ้าเดียวที่เอาแต่เค้าขอสามหมื่นถ้าไม่ได้ไม่ทำให้ >:(เลยจำยอมครับไอ้เราจะเอาจอบมาขุดเองก็คงต้องใช้เวลา365วันนู๊นมั้งครับถึงเสร็จ ยิ้มกว้างๆ ก็เลยต้องยอมจำนนเพราะต้องการขุดให้เสร็จๆไปจะได้เริ่มทำอะไรที่อยากทำไม่อยากรอครับอยากกลับไปเป็นนายตัวเองเร็วๆ ยิ้ม คิดเป็นชั่วโมงรู้สึกว่าจะ 1500นี่ละมั้งครับจำไม่ได้แล้วครับ แต่ผมไม่เอาครับผมต้องการเหมาเท่านั้นเพราะถ้าไม่เหมาจ้างเป็นชั่วโมงงบบานชัวร์ คนที่เค้ามีประสบการณ์เค้าโดนมาแล้วแบบว่าแบ็กโฮตัก1ทีนั่งสูบบุหรี่ครึ่งมวนแล้วตักใหม่ไรเงี๊ยะเค้าดึงเวลาน่ารำคาญ ถึงตอนนี้ก็ได้เริ่มๆไปบ้างแล้วอย่างที่เห็นในกระทู้นั่นแหละครับ และไม่เกินปลายปีนี้ได้เฮ ;Dฮี่ๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
songkiyok
*

« ตอบ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 08:38:15 AM »

สวัสดีค่ะคุณหนุ่มดอยตุง
เป็นคนเจียงฮายเหมือนกันเจ้า บ้านอยู่แถวริมกก
มาอยู่กรุงเทพฯ ได้ 10 ปีแล้ว (ตั้งแต่สมัยเรียน) ตั้งใจว่าอีกไม่เกิน 2 ปีจะกลับไปเป็นเกษตรกร
ระหว่างนี้ก็หาความรู้ไปเรื่อยๆ แล้วก็จะปลูกต้นไม้ใบหญ้าในที่ดิน 3 งานกว่าๆ ไปก่อน (ให้แม่ช่วยดูแล)
ตั้งใจว่าจะเก็บเงินซื้อที่สัก 3-5 ไร่ แต่ที่ดินที่เชียงรายก็แพงเหลือเกิน คงต้องไปซื้อไกลๆ ตัวเมืองหน่อย
ขออนุญาตเข้ามาดูเป็นแนวทาง ไว้สักวันจะแวะไปเยี่ยมชมสถานที่จริงนะคะ
Numdoitung
*

« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 04:26:14 PM »

เป็นคนเจียงฮายเหมือนกันเจ้า บ้านอยู่แถวริมกก
มาอยู่กรุงเทพฯ ได้ 10 ปีแล้ว (ตั้งแต่สมัยเรียน) ตั้งใจว่าอีกไม่เกิน 2 ปีจะกลับไปเป็นเกษตรกร
ระหว่างนี้ก็หาความรู้ไปเรื่อยๆ แล้วก็จะปลูกต้นไม้ใบหญ้าในที่ดิน 3 งานกว่าๆ ไปก่อน (ให้แม่ช่วยดูแล)
ตั้งใจว่าจะเก็บเงินซื้อที่สัก 3-5 ไร่ แต่ที่ดินที่เชียงรายก็แพงเหลือเกิน คงต้องไปซื้อไกลๆ ตัวเมืองหน่อย
ขออนุญาตเข้ามาดูเป็นแนวทาง ไว้สักวันจะแวะไปเยี่ยมชมสถานที่จริงนะคะ

ขอให้ฝันเป็นจริงนะครับ มาซื้อที่แถวแม่จันสิครับจะได้เป็นเพื่อนบ้านใกล้ๆกัน ตอนนี้ยังพอซื้อได้แต่ต่อไปเชื่อว่าไม่นานมันจะแพงงงงงงงขึ้นอีกมาก
KruPoom
*

« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:54:41 PM »

เรามาปล่อยปลากะปลูกบัวไปพร้อมๆกันมั้ยล่ะหนุ่มอาร์ตเรื่องร่องสวนเมื่อก่อนคิดจะถมแต่คงเป็นเรื่องหญ่ายยยงบไม่มีเลยจะทำวิกฤติให้เป็นโอกาสว่าไปนั่นแต่ตอนนี้รกเหมือนเดิมปิดเทอมก่อนเหอะลุยโลด

Numdoitung
*

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:00:14 PM »

เรามาปล่อยปลากะปลูกบัวไปพร้อมๆกันมั้ยล่ะหนุ่มอาร์ตเรื่องร่องสวนเมื่อก่อนคิดจะถมแต่คงเป็นเรื่องหญ่ายยยงบไม่มีเลยจะทำวิกฤติให้เป็นโอกาสว่าไปนั่นแต่ตอนนี้รกเหมือนเดิมปิดเทอมก่อนเหอะลุยโลด

ใช่ครับครูปุ๋มปลูกบัวสายแล้วปล่อยปลานิลกันดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม ดูจากดินเลนตรงร่องสวนพอเถอะแล้วดินน่าจะอุดมสมบูรณ์บัวสายน่าจะโตเร็วนะครับ เรามาแข่งกันปลูกแข่งกันปล่อยดีก่า.... :Dว่าแต่ต่อให้ครูปุ๋มไปก่อน 1 เดือนเดี๋ยวเดือนหน้าผมถึงจะได้ปิ๊กบ้านจะปิ๊กไปปลูกไปปล่อย แล้วจะอัพรูปให้ชมเป็นลำดับถัดปายยยยยยยยยยยย^^  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่ที่หันหลังนั่นใช่ครูปุ๋มเหรอคับเอ....แปลกๆอยู่นา ยิ้มกว้างๆ
bananafarm56
*

« ตอบ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:45:15 AM »

ขอให้ฝันเป็นจริงนะครับ มาซื้อที่แถวแม่จันสิครับจะได้เป็นเพื่อนบ้านใกล้ๆกัน ตอนนี้ยังพอซื้อได้แต่ต่อไปเชื่อว่าไม่นานมันจะแพงงงงงงงขึ้นอีกมาก

มาเยี่ยมเยียนนะคะ จากสวนภูผาค่ะ สนใจที่แม่จันเหมือนกันนะเนี่ย เผื่อวันข้างหน้าเป็นมรดกให้ลูกชาย ไม่ทราบว่าที่ว่าราคาไม่แพง ประมาณไร่ละเท่าไหร่คะ ถ้ามีเงินซัก2-3แสนพอจะได้ซัก2-3 ไร่ไหมคะ ชอบบรรยากาศทางภาคเหนือมากค่ะ  อ้อ...แอบมาดูบ้านทุ่งพอเพียงมรดกแม่บ่อยๆนะคะ แต่ยังไม่มีโอกาสได้มาพูดคุย เป็นหนุ่มดอยตุงละอ่อนน้อยที่มีไฟฝันรักบ้านเกิด น่าชื่นชมมากค่ะ ขอเป็นกำลังใจและจะมาติดตามเรื่อยๆนะคะ
Numdoitung
*

« ตอบ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:38:59 AM »

มาเยี่ยมเยียนนะคะ จากสวนภูผาค่ะ สนใจที่แม่จันเหมือนกันนะเนี่ย เผื่อวันข้างหน้าเป็นมรดกให้ลูกชาย ไม่ทราบว่าที่ว่าราคาไม่แพง ประมาณไร่ละเท่าไหร่คะ ถ้ามีเงินซัก2-3แสนพอจะได้ซัก2-3 ไร่ไหมคะ ชอบบรรยากาศทางภาคเหนือมากค่ะ  อ้อ...แอบมาดูบ้านทุ่งพอเพียงมรดกแม่บ่อยๆนะคะ แต่ยังไม่มีโอกาสได้มาพูดคุย เป็นหนุ่มดอยตุงละอ่อนน้อยที่มีไฟฝันรักบ้านเกิด น่าชื่นชมมากค่ะ ขอเป็นกำลังใจและจะมาติดตามเรื่อยๆนะคะ

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมเยือนนะค้าบ ยิงฟันยิ้ม ผมก็ติดตามสวนภูผาอยู่นะค้าบ ที่ดินที่เชียงรายแพงไหม....ผมคงตอบไม่ได้ครับมันคงแล้วแต่ทำเลมั้งเพราะทั้งเชียงรายมันกว้างมากๆหลายตารางกิโลแม้ว...  :Dบางที่แพงบางที่ถูกไม่ไกลจากบ้านทุ่งพอเพียงไปทางบ้านแหลวราคาอยู่ที่ 300,000 แต่ที่บ้านทุ่งพอเพียงของผมนั้นราคาไร่ละ 400,000 ค้าบ ยิ้ม
bananafarm56
*

« ตอบ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 12:35:26 PM »

หุหุ ราคา

ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมเยือนนะค้าบ ยิงฟันยิ้ม ผมก็ติดตามสวนภูผาอยู่นะค้าบ ที่ดินที่เชียงรายแพงไหม....ผมคงตอบไม่ได้ครับมันคงแล้วแต่ทำเลมั้งเพราะทั้งเชียงรายมันกว้างมากๆหลายตารางกิโลแม้ว...  :Dบางที่แพงบางที่ถูกไม่ไกลจากบ้านทุ่งพอเพียงไปทางบ้านแหลวราคาอยู่ที่ 300,000 แต่ที่บ้านทุ่งพอเพียงของผมนั้นราคาไร่ละ 400,000 ค้าบ ยิ้ม

หุหุ ราคาก็พอสมควรอยู่นะคะ ต้องหาตังค์เพิ่มอีกก่อน  ตอนนี้ว่าแพง อีกซักหน่อยยิ่งแพงกว่านี้อีกค่ะ หลายปีก่อนไปวังน้ำเขียวถามราคาไร่ละ 300000 ปีก่อนไปบอกไร่ละ700000 โอ้..พระเจ้า.. เดี๋ยวนี้เพื่อนที่ทำงานเริ่มมองหาที่ทางกันหลายคนแล้วค่ะ อีกหน่อยเราคงมีมนุษย์เงินเดือนกลับใจมาทำสวนทำไร่กันมากขึ้นนะคะ 555 
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 55   ขึ้นบน
  พิมพ์