หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “บ้านทุ่งพอเพียง@มรดกจากแม่”  (อ่าน 296144 ครั้ง)
jimmylin04
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:45:25 AM »

คุณ Tapeworm ตื่นไวจิง ผมเพิ่งตัดหญ้าสนาม รดน้ำต้นไม้ ละก้อฉีดปุ๋ยกล้วยไม้เสร็จ
 ยิ้มเท่ห์ อรุณสวัสดิ์คับ สวนปากเสียอยุ่ตรงไหนคับเผื่อแวะไปเที่ยว

Numdoitung
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:07:18 PM »

จุมพิต รีบๆทำนะคับ เด่วผมแวะไปช่วยเก็บกินท  ยิงฟันยิ้ม

กำลังวางแผนไปอยุ่เชียงรายเหมือนกันคับ ยังไม่ค่อยรุ้จักใคร เริ่มหาเพื่อนบ้านจากในนี้ก่อน ผมกำลังหาซื้อที่แถวเชียงราย อยากเกษียนไวๆ กะว่า 40 กว่าๆ
ตอนนี้ปาเข้าไป 37 แล้วยังหาทดินไม่ได้เลย

แม่จันอากาศดี วิวภูเขาสวยดีนะคับ

อ.แม่จัน อากาศดีวิวสวยเป็นอำเภอทำเลทองนะคับอิอิอิ ยิงฟันยิ้ม อีกไม่นานจะมีรถไฟจากเชียงรายไปพม่าไปถึงคุนหมิงประเทศจีนเลยนะค้าบ(ได้ยินเขาว่ามา)และได้ยินมาว่า(เขาว่าอีกแร้วววว^^" ยิ้มกว้างๆ)เขาจะสร้างสะพานมิตรภาพแถวๆสามเหลี่ยมทองคำข้ามแม่น้ำโขงที่อำเภอเชียงแสน  ที่บ้านทุ่งพอเพียงของผมอยู่ใกล้ตัวอำเภอแค่ 1 กิโลเอง ใกล้ห้างโลตัส  ใกล้สถานีตำรวจ  ใกล้ที่ว่าการอำเภอ ใกล้โรงพยาบาล  ใกล้ตลาด เดินทางสะดวก จากอำเภอแม่จันไปสนามบินนานาชาติเชียงราย(สนามบินแม่ฟ้าหลวง)ประมาณ 22 กิโลเองคับใช้เวลาเดินทางไปสนามบินไม่เกิน 20 นาที แต่ถ้าจากอำเภอแม่จันไปถึงตัวจังหวัดเชียงรายก็ 28 กิโลแม้วเอ๊ง^0^  มาเป็นเพื่อนบ้านกันสิค้าบ ถ้าอยากได้ที่ดินสักผืนแถวแม่จันเดี๋ยวผมจะลองถามเด็จพ่อเด็จแม่ช่วยดูให้ก่าได้ ยิงฟันยิ้ม

:-*ขอบคุนมากๆๆๆๆๆๆ
งั้นฝากเรยนะคับ อิอิ ผมชอบเชียงราย พอีเมื่อเจ้ดปีก่อนผมไปทำงานที่กรีนวิง ผมวางระบบคอมน่ะคับ หลงเสน่ห์เลย เมืองสงบงาม คนน่ารัก ชีวิตแช่มช้า
หลังจากนั้น ไปทุกปีเลยคับ  เจ๋ง

ชอบวิวเขาอ่ะคับ แอบเห็นมีน้ำไหลผ่านด้วย น่าอิดฉาจังคับ  แต่กระซิบเบาๆ ผมไม่เคยทำสวนนะคับ ทำเองในบ้าน พวกไม้ดอก เพิ่งมาสนใจผักผลไม้ได้ปีเดียวเอง

ได้เร้ยค้าบบบบ ;Dเดี๋ยวกลับบ้านเจียงฮายวันนี้จะถามเด็จป้อเด็จแม่ให้ ยิงฟันยิ้ม ทำสวนไม่เป็นก็ไม่เป็นไรคับของแบบนี้มันเรียนรู้กันได้แค่มีความอยาก....และความตั้งใจก็ทำได้เองแหระค้าบ ยิ้ม ว่าแต่เรามาลองผิดลองถูกด้วยกันไหมค้าบ ยิงฟันยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:14:05 PM »

...มาให้กำลังใจคนรักงานเกษตรครับ ขอให้สำเร็จตามความฝัน อายจัง
ขอบคุณสำหรับกำลังใจ อายจังนะค้าบบบบจะส่งการบ้านเรื่อยๆนะคับ
น้ำดี ดินดี มีชัยไปกว่าครึ่ง  มาให้กำลังใจครับ
ขอบคุณค้าบฮี่ๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม
-มาเข้าคิว รอชมครับ
เดี๋ยวจะส่งการบ้านให้ดูเรื่อยๆนะคับ^^
จุมพิต รีบๆทำนะคับ เด่วผมแวะไปช่วยเก็บกินท  ยิงฟันยิ้ม

กำลังวางแผนไปอยุ่เชียงรายเหมือนกันคับ ยังไม่ค่อยรุ้จักใคร เริ่มหาเพื่อนบ้านจากในนี้ก่อน ผมกำลังหาซื้อที่แถวเชียงราย อยากเกษียนไวๆ กะว่า 40 กว่าๆ
ตอนนี้ปาเข้าไป 37 แล้วยังหาทดินไม่ได้เลย

แม่จันอากาศดี วิวภูเขาสวยดีนะคับ

อ.แม่จัน อากาศดีวิวสวยเป็นอำเภอทำเลทองนะคับอิอิอิ ยิงฟันยิ้ม อีกไม่นานจะมีรถไฟจากเชียงรายไปพม่าไปถึงคุนหมิงประเทศจีนเลยนะค้าบ(ได้ยินเขาว่ามา)และได้ยินมาว่า(เขาว่าอีกแร้วววว^^" ยิ้มกว้างๆ)เขาจะสร้างสะพานมิตรภาพแถวๆสามเหลี่ยมทองคำข้ามแม่น้ำโขงที่อำเภอเชียงแสน  ที่บ้านทุ่งพอเพียงของผมอยู่ใกล้ตัวอำเภอแค่ 1 กิโลเอง ใกล้ห้างโลตัส  ใกล้สถานีตำรวจ  ใกล้ที่ว่าการอำเภอ ใกล้โรงพยาบาล  ใกล้ตลาด เดินทางสะดวก จากอำเภอแม่จันไปสนามบินนานาชาติเชียงราย(สนามบินแม่ฟ้าหลวง)ประมาณ 22 กิโลเองคับใช้เวลาเดินทางไปสนามบินไม่เกิน 20 นาที แต่ถ้าจากอำเภอแม่จันไปถึงตัวจังหวัดเชียงรายก็ 28 กิโลแม้วเอ๊ง^0^  มาเป็นเพื่อนบ้านกันสิค้าบ ถ้าอยากได้ที่ดินสักผืนแถวแม่จันเดี๋ยวผมจะลองถามเด็จพ่อเด็จแม่ช่วยดูให้ก่าได้ ยิงฟันยิ้ม
เรื่องที่เขาเล่ามาเป็นเรื่องจริงครับ สำหรับเชียงรายและไม่ใช่เรื่องหาเสียงด้วย เพราะว่าตอนนี้จีนรู้สึกว่าไม่ว่าเข้าไปลงทุนใน ลาว หรือพม่าก็มีปัญหาโดนพม่าและลาวโกง..((ในความรู้สึกจีน  ลองหาข่าวอ่านๆดูนะครับ แม้แต่บ่อนที่สามเหลี่ยมทองคำลาวยัง...ไป)) และจีนต้องการสร้างเส้นทางผ่านไทยไปถึงมาเลเซีย และฯลฯ เพื่อคุมภูมิภาค
โห้วว.... :oพี่เอ๋ค้าบถ้างั้นอีกไม่นานที่ดินในเชียงรายก็พุ่งปรู๊ดดดดดดดดดดดดด :Dเลยสิคับ
...มาให้กำลังใจคนรักงานเกษตรครับ ขอให้สำเร็จตามความฝัน อายจัง
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆค้าบสำหรับกำลังใจ อายจัง
jimmylin04
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 03:44:27 PM »

ขอบคุณมากๆคันน้องหนุ่มดอยตุง

นอกเรื่องนินะคับ พี่ชอบกาแฟดอยคุงมากกว่าตาบั๊กอีก  จุมพิต
เมื่อก่อนตอนไปทำงานเชียงราย ขับไปทานคนเดียวหลายหนเลยคับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 05:51:15 PM »

โอ๊ยยยยยย....จะบ้าตัยถามมาได้ 
"โห้วว.... พี่เอ๋ค้าบถ้างั้นอีกไม่นานที่ดินในเชียงรายก็พุ่งปรู๊ดดดดดดดดดดดดด เลยสิคับ"
 เมื่อสองเดือนก่อนไปถามที่นาฝั่งตรงข้ามร้าน "ชมวิว" ก่อนถึงคลัง คอสโม(เวลาออกจากตัวเมืองเชียงราย) ยังปาไป 8-10 ล้านแล้วริมถนน หล่อนจะให้มานขึ้นไปถึงไหนอีกย๊ะ...นังหนุ่มดอ>>ย ตุง

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 06:04:35 PM »

คุณ Tapeworm ตื่นไวจิง ผมเพิ่งตัดหญ้าสนาม รดน้ำต้นไม้ ละก้อฉีดปุ๋ยกล้วยไม้เสร็จ
 ยิ้มเท่ห์ อรุณสวัสดิ์คับ สวนปากเสียอยุ่ตรงไหนคับเผื่อแวะไปเที่ยว

ต๊ายยยยยตัวเอง
jimmylin04
      Re: เปิดโครงการ “สวนเกษตรปากเสีย”
« ตอบ #291 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:48:30 AM » อ้างถึง 

อ้างจาก: Sa-to (สา-โท) ที่ พฤศจิกายน 26, 2012, 11:59:05 AM
อ่านรวดเดียว 9 หน้า ปักหมุดเป็นแฟนขับ ด้วยคน

ปักหมุดทำไงอ่ะคับ ตอนนี้ผมใช้เปิดหน้าค้างไว้ วันหน้าค่อยมาอ่านต่อ อ่านไปทีละกระทุ้อ่ะคับ
ผมเล่นบนไอแพด เลยไม่ปิดเครื่องอ่ะคับ

"ตัวเองก็ไปบ้านเค้ามาแล้วนี่ ที่อยู่อะไรก็ที่อ่านๆมาแล้วแหละจ้า"

แล้วที่เตงยังถามเลยว่า "ถ้ามีน้องชาย ลุกชายหลานชาย ผมจองนะคับ โกรธ โกรธ โกรธ" เอ่อ...ตกลงเตงจะเปงคิง หรือ ควีนล่ะ  ท่าทางลูกชายเค้าโตขึ้น เค้าต้องเสียตังให้มานไปทามโนมแหละ......กิกิ((อนุบาล 2 ร้องขอให้แม่ซื้อกระโปรงแดง ให้ใส่..กลุ้ม))   

jimmylin04
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:05:05 PM »

ต๊ายยยยยตัวเอง
jimmylin04
      Re: เปิดโครงการ “สวนเกษตรปากเสีย”
« ตอบ #291 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:48:30 AM » อ้างถึง 

อ้างจาก: Sa-to (สา-โท) ที่ พฤศจิกายน 26, 2012, 11:59:05 AM
อ่านรวดเดียว 9 หน้า ปักหมุดเป็นแฟนขับ ด้วยคน

ปักหมุดทำไงอ่ะคับ ตอนนี้ผมใช้เปิดหน้าค้างไว้ วันหน้าค่อยมาอ่านต่อ อ่านไปทีละกระทุ้อ่ะคับ
ผมเล่นบนไอแพด เลยไม่ปิดเครื่องอ่ะคับ

"ตัวเองก็ไปบ้านเค้ามาแล้วนี่ ที่อยู่อะไรก็ที่อ่านๆมาแล้วแหละจ้า"

แล้วที่เตงยังถามเลยว่า "ถ้ามีน้องชาย ลุกชายหลานชาย ผมจองนะคับ โกรธ โกรธ โกรธ" เอ่อ...ตกลงเตงจะเปงคิง หรือ ควีนล่ะ  ท่าทางลูกชายเค้าโตขึ้น เค้าต้องเสียตังให้มานไปทามโนมแหละ......กิกิ((อนุบาล 2 ร้องขอให้แม่ซื้อกระโปรงแดง ให้ใส่..กลุ้ม))   

555 พี่เอ๋ก้อนะ มาแซว หม่บิกดีกว่าว่าแบบไหน พิสูจน์เองละกันนัคับ
ผมไปค้นหาจนเจอกระทุ้พี่ แล้วตามอ่าน

ตอนนี้ขอตัวก่อนนะคับ เขิลลล. ขอไปทำกับข้าวก่อน ไมเกรนขึ้น เด่วจะเข้านอนละค้าบบ ฝันนดีคับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 04:25:35 PM »

ใกล้ถึงวันพ่อ..ก็นั่งนึกถึงเรื่องราว"พ่อ" กับตัวเอง และก็พ่ออีกคนๆนี้ในรูป....บอกจากใจผู้ชายปากเสียๆได้เลย..."ลูกรักพ่อ"

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=81834.0  เปิดโครงการ “สวนเกษตรปากเสีย”

sa-nga
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 06:01:29 PM »

ผมขอเป็นอีก 1 กำลังใจ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เมล็ดฟักทองเก็บไว้เผื่อผมด้วยนะครับ  ยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 08:27:16 AM »

ผมขอเป็นอีก 1 กำลังใจ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เมล็ดฟักทองเก็บไว้เผื่อผมด้วยนะครับ  ยิ้ม
ขอบคุณสำหรับกำลังใจค้าบ... ยิงฟันยิ้ม เม็ดฟักทองเด็จแม่เพิ่งเอาไปปลูกที่สวนป้าหมดเลยอะค้าบเดี๋ยวพอออกลูกมาใหม่แล้วแก่จัดๆผมจะให้เด็จแม่เก็บไว้ให้นะค้าบ งั้นขอที่อยู่หลังไมละกันค้าบ ยิงฟันยิ้ม ได้มะไหร่จะแจ้งให้ทราบและจะส่งไปให้ค้าบ ยิงฟันยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 08:31:52 AM »

เพิ่งกลับมาจากเจียงฮายถึงกุงเต๊บประมาณตี1มะคืนนี้เพลียจังอิอิอิ--" เดี๋ยวเย็นๆจะส่งการบ้านละกันนะค้าบ ยิงฟันยิ้ม
jimmylin04
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 11:33:51 AM »

เพิ่งกลับมาจากเจียงฮายถึงกุงเต๊บประมาณตี1มะคืนนี้เพลียจังอิอิอิ--" เดี๋ยวเย็นๆจะส่งการบ้านละกันนะค้าบ ยิงฟันยิ้ม

อ้าว ทำงานอยุ่กรุงเทพผรอคับ ปีใหม่ปิ๊กบ้านก่ออ้าย เผื่อแวะไปแอ่วหา
9_shane
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:32:51 PM »

สวัสดีครับ เข้ามาติดตามรวดเดียวจบ มีแนวคิดเหมือนกันเลยนะครับ ผมก็วาดแผนผังไว้เหมือนกัน คงจะเริ่มเป็นรูปเป็นร่างช่วงกลางๆปีหน้านี้ สวนนี้คืบหน้าถึงไหนแล้วครับ ที่ทาง น้ำท่า อุดมสมบูรณ์ดีมาก วิวก็สวย ผมเองมีที่พ่อแม่ให้มาเหมือนกันแต่ไม่ค่อยเหมาะจะปลูกบ้าน กำลังมองหาที่ ไม่ใกล้ไม่ไกล กทม.  เพราะยังทำงานอยู่ ได้ที่ใกล้คนแนวคิดเดียวกันคงจะดี เผื่อได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน  มาส่งการบ้านบ่อยๆนะครับ จะคอยติดตามเป็นกำลังใจให้อีกคน อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 01:44:30 PM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Numdoitung
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:44:05 AM »

อ้าว ทำงานอยุ่กรุงเทพผรอคับ ปีใหม่ปิ๊กบ้านก่ออ้าย เผื่อแวะไปแอ่วหา
ผมทำงานแถวๆสีลมแต่พักแถวๆรถไฟฟ้าแบริ่งค้าบ ยิงฟันยิ้ม
สวัสดีครับ เข้ามาติดตามรวดเดียวจบ มีแนวคิดเหมือนกันเลยนะครับ ผมก็วาดแผนผังไว้เหมือนกัน คงจะเริ่มเป็นรูปเป็นร่างช่วงกลางๆปีหน้านี้ สวนนี้คืบหน้าถึงไหนแล้วครับ ที่ทาง น้ำท่า อุดมสมบูรณ์ดีมาก วิวก็สวย ผมเองมีที่พ่อแม่ให้มาเหมือนกันแต่ไม่ค่อยเหมาะจะปลูกบ้าน กำลังมองหาที่ ไม่ใกล้ไม่ไกล กทม.  เพราะยังทำงานอยู่ ได้ที่ใกล้คนแนวคิดเดียวกันคงจะดี เผื่อได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน  มาส่งการบ้านบ่อยๆนะครับ จะคอยติดตามเป็นกำลังใจให้อีกคน อายจัง
ขอบคุณที่เข้ามาติดตามนะค้าบ อายจัง เดี๋ยวเย็นนี้ถ้าน้องเน็ตไม่แกล้งกันก็จะส่งการบ้านละค้าบ  ให้กำลังใจคุณ shanengng เช่นกันค้าบ อายจัง
Numdoitung
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:43:02 PM »

มาส่งการบ้านค้าบหลังจากว่าจะส่งมะวานแต่เน็ตไม่เป็นใจฮี่^^" ยิงฟันยิ้ม

บ้านน้อยๆหลังนี้ค่าใช้จ่าย 60,000 บาท(ราคาเมื่อ2 ปีที่แล้ว) 1 ห้องนอน 1 ห้องรับแขกเล็กๆแต่น่าอยู่บ้านน้อยในอนาคตว่าจะทำแบบนี้

น้องกบฟ๊ะ....บ่อหลังบ้านตอนนี้โตแล้วผัดเผ็ดไปหลายมื้อแว้วแซ๊บ...^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 02:41:29 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
Numdoitung
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:46:25 PM »

เด็จแม่กำลังสับหยวกกล้วยให้น้องหมูประหยัดค่าอาหารไปแยะ ยิงฟันยิ้ม

และนี่น้องหมูวัยน่ารักน่าชัง10ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 02:42:37 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 54   ขึ้นบน
  พิมพ์