หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “บ้านทุ่งพอเพียง@มรดกจากแม่”  (อ่าน 226241 ครั้ง)
pon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 06:47:06 PM »

เก่ง ขยันด้วย สู้ๆนะผมมันคนขี้เกียจ เห็นงานเป็นลม เห็น....สู้ตาย  ฮ่าฮ่าฮ่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:59:55 PM »

เข้ามาให้กำลังใจครับ
sompol
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:39:43 PM »

...ยินดีต้อนรับสู่โลกใบใหม่...มารอชม...เอารูปมาลงเยอะๆ นะ
Numdoitung
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:06:31 AM »

เก่ง ขยันด้วย สู้ๆนะผมมันคนขี้เกียจ เห็นงานเป็นลม เห็น....สู้ตาย  ฮ่าฮ่าฮ่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะค้าบคุณpon เห็น...สู้ตายเลยเหรอค้าบ5555 ยิ้มกว้างๆ
เข้ามาให้กำลังใจครับ
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะค้าบท่านพี่ดาบรินร์ ผมเป็นแควนติดตามกระทู้ท่านพี่ดาบอยู่นะค้าบบบบได้ฟามรู้เยอะเลยแหระ ยิงฟันยิ้ม
...ยินดีต้อนรับสู่โลกใบใหม่...มารอชม...เอารูปมาลงเยอะๆ นะ
ขอบคุณท่านsompol มากนะครับที่เข้ามาเยี่ยมชม อายจัง ยังไงจะส่งการบ้านเรื่อยๆค้าบเมื่อวานว่าจะส่งเน็ตล่มซะ โกรธ
Saithong
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:24:30 AM »

ยินดีด้วยค่ะ จะรอชมผลงาน... ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:26:12 AM โดย Saithong » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:57:41 AM »

ขอชื่นชมในความตั้งใจครับ ผมชอบประโยคนี้มากครับ  "ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน"
deemeechai
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:08:29 AM »

ตามมาดูหนุ่มดอยตุงหน่อย
แบบแปลนยังไม่ได้กำหนดทิศและใส่ขนาดให้พื้นที่ด้วยจะดี
ดอยตุงเคยไปมาแค่เพียงครั้งเดียว
คงจะได้ไปเยี่ยมเยือนอีกครั้ง   ยิ้มเท่ห์
phensiri
seller
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:34:40 AM »

มาเยี่ยมชมจ้า แต่เวียกหลาย ติดค้างต้นไม้ไว้ก่อนเด้อ คิคิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Manjunk
เรียนรู้และเตรียมพร้อมกับการเป็น...
*

เพียงชายคนนี้ไม่ใช่ผู้วิเศษ...

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:20:49 PM »

เข้ามาให้กำลังใจ อีกหนึ่งแรงใจ  อายจัง อายจัง อายจัง

:: เกษตรพอเพียง...กับนายแมนจัง ::
:: รักที่สุดคือในหลวง...หวงที่สุดคือแผ่นดิน ::
:: FB : อินทผลัม สามชุก สุพรรณบุรี ::
Numdoitung
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:40:20 PM »

ยินดีด้วยค่ะ จะรอชมผลงาน... ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
ขอบคุณคุณ Saithong ที่เข้ามาเยี่ยมมาให้กำลังใจ จะส่งการบ้านให้ดูเรื่อยๆค้าบ ยิ้ม

ขอชื่นชมในความตั้งใจครับ ผมชอบประโยคนี้มากครับ  "ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน"
ขอบก็ชอบประโยคนี้เช่นกันครับท่านพี่ดาบ "ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน"  อายจัง

ตามมาดูหนุ่มดอยตุงหน่อย
แบบแปลนยังไม่ได้กำหนดทิศและใส่ขนาดให้พื้นที่ด้วยจะดี
ดอยตุงเคยไปมาแค่เพียงครั้งเดียว
คงจะได้ไปเยี่ยมเยือนอีกครั้ง   ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณท่าน deemeechai ที่แนะนำแบบแปลนของผมใช้วิศวกะเอาครับ ยิ้มกว้างๆ ช่วงนี้เริ่มหนาวดอยตุงน่าเที่ยวมากๆมาเที่ยวสิครับที่แม่สายมีสตอเบอรี่อร่อยๆนะครับสนใจปะ^^

มาเยี่ยมชมจ้า แต่เวียกหลาย ติดค้างต้นไม้ไว้ก่อนเด้อ คิคิ
สวัสดีก๊าบ ศรีโบเจ้าของรางวัลครกทองหลายสมัย ส้มตำไผ่บงหวานลำแต้ๆเดี๋ยวจะหาโอกาศไปชิมอีกที่งานเกษตรฯ เวียกหลายขยันจังเน๊อะ^^

เข้ามาให้กำลังใจ อีกหนึ่งแรงใจ  อายจัง อายจัง อายจัง
^^ขอบคุณสำหรับกำลังใจค้าบคุณ Manjunk จะส่งการบ้านเรื่อยๆค้าบ
rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 06:26:06 PM »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ ผมคน ต.ป่าแงะ อ.ป่าแดด จ.เชียงราย คนบ้านเดียวกันครับ
ส่วนใหญ่จะมีแต่ลำไย เพิ่งปลูกมะนาวไปแค่ 3 ปีเอง โดนน้ำท่วมเป็นส่วนใหญ่ อิอิ
ดูโครงการแล้ว อนุมัติ ตัวโตๆๆๆๆ เลบยครับ ผ่าน อิอิ
ขอไฟเกษตร ไม่ยุ่งยากเลยครับ แค่ให้ใครที่มีทะเบียนบ้านอยุ่ท้องที่นั้นแจ้งขอไฟ
และเราต้องเดินสายไฟไปยังจุดติดตั้งหม้อ (เสาไฟ) ที่ไฟที่เหลือเดินด้วยเสาไม้หรือเสาปูนก็ได้ครับ
ไปใช้งานไปก่อน
แต่ถ้าอยากได้หม้อจริง ต้องมีบ้านเลขที่ พร้อม เสาไฟฟ้าปูนตามมาตรฐานครับ (ต้นแพงอยู่ครับ)
เขาให้เสาไฟฟ้าห่างจากตัวบ้านไม่เกิน 40 เมตร (ไฟฟ้าว่ามา แต่เห็นบ้างหลังห่างกว่าก็มี)
ลองไปติดต่อดูครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
rakchart
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 02:49:31 AM »

เเวะมาชมเเละให้กำลังใจเเล้วจะรอชมผลงานครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Numdoitung
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 04:35:16 AM »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ ผมคน ต.ป่าแงะ อ.ป่าแดด จ.เชียงราย คนบ้านเดียวกันครับ
ส่วนใหญ่จะมีแต่ลำไย เพิ่งปลูกมะนาวไปแค่ 3 ปีเอง โดนน้ำท่วมเป็นส่วนใหญ่ อิอิ
ดูโครงการแล้ว อนุมัติ ตัวโตๆๆๆๆ เลบยครับ ผ่าน อิอิ
ขอไฟเกษตร ไม่ยุ่งยากเลยครับ แค่ให้ใครที่มีทะเบียนบ้านอยุ่ท้องที่นั้นแจ้งขอไฟ
และเราต้องเดินสายไฟไปยังจุดติดตั้งหม้อ (เสาไฟ) ที่ไฟที่เหลือเดินด้วยเสาไม้หรือเสาปูนก็ได้ครับ
ไปใช้งานไปก่อน
แต่ถ้าอยากได้หม้อจริง ต้องมีบ้านเลขที่ พร้อม เสาไฟฟ้าปูนตามมาตรฐานครับ (ต้นแพงอยู่ครับ)
เขาให้เสาไฟฟ้าห่างจากตัวบ้านไม่เกิน 40 เมตร (ไฟฟ้าว่ามา แต่เห็นบ้างหลังห่างกว่าก็มี)
ลองไปติดต่อดูครับ
สวัสดีคนบ้านเดียวกันค้าบ อายจังและก็ขอบคุณที่แนะนำเรื่องไฟเกษตรครับ อายจัง
Numdoitung
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 04:38:36 AM »

เเวะมาชมเเละให้กำลังใจเเล้วจะรอชมผลงานครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณค้าบสำหรับกำลังใจเดี๋ยวส่งการบ้านให้ดูครับ ยิงฟันยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 04:43:48 AM »

มาส่งการบ้านครับ
*   ภาพบน 2 ข้างทางเป็นนาคนอื่นทางเข้าทุ่งนาพอเพียงฯ ภาพล่างเป็นนาผืนน้อย 3.3 ไร่เป็นรูปล่าสุดวันที่ 24 พ.ย. 55 น้องเพิ่งส่งเมล์มาให้ ข้าวกำลังเป็นสีทองเหลืองอร่ามงามแต้ๆ^^

*   เอาบริเวณบ้านที่อยู่ปัจจุบันกับพ่อแม่มาให้ดูก่อนวันหน้าผมจะทำให้เขียวมากกว่านี้หลายเท่าตับเติบ^^ ภาพบนเป็นต้นบุหงาสาหรีดอกหอมมากตอนซื้อมาเป็นกิ่งตอนกิ่งไม่ใหญ่เท่าไรเท่านิ้วก้อยแพงมากๆขอโบ๊ก...! กิ่งเดียว 150 บาทตัดใจซื้อเพราะอยากได้ --" ภาพล่างเป็นต้นส้มจี๊ดแม่บอกเปรี้ยว เพื่อความแน่ใจแกะชิม...!โห้ววว์..เปรี้ยวได้ใจเอาไว้ใส่แกงส้มแทนมะนาวแจ๋วเลย ตอนออกลูกสุกเหลืองเต็มต้นสวยมากๆมีกลิ่นหอมใครผ่านไปผ่านมาเป็นต้องมาจับเพราะปลูกติดกับรั้วบ้าน จับไม่จับเปล่าเด็ด...ชิม...แล้วก็ทำหน้าเหย่เก...เปรี๊ยววววววว.......! ก็แน่หละชื่อก็บอกอยู่ ส้มจิ๊ด^^

*   ภาพบนเป็นตูบน้อยหลังบ้านเอาไว้นอนรับลมเล่นๆ รึไม่ก็เอาไว้ฮาฮิ้วกับเพื่อนๆรึญาติๆช่วงกลับไปเยี่ยมบ้าน ภาพล่างมุมนี้เป็นบ่อกบบ่อปลาลงทุนไปหลายตังค์อยู่แต่ก็มีโปรตีนอยู่หลังบ้านไม่ต้องไปซื้อที่ตลาดสบายแฮ...^^

*   ภาพบนต้นลิ้นจี่หลังบ้านช่วงที่ผ่านมากลับบ้านช้าไปหน่อยเลยได้เด็ดกินแค่ 3 ลูกนอกนั้นญาติๆหลานๆกินหมด ที่เห็นมุงหลังคาสังกะสีเก่าๆนั่นเป็นคอกหมู แม่เลี้ยงไว้ประมาณ 20 ตัวจะได้มีพรทิพย์ไว้ใส่สวนผักและต้นไม้ มีไผ่บง(ไม่หวาน)เอาไว้ใช้ 1 กอ ภาพล่างหน่อไผ่บง(ไม่หวาน)สับทำหน่อไม้ดองแกงใส่ปลาดุกที่บ่อหลังบ้านก็ลำแต้ๆ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2013, 08:35:16 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
Numdoitung
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 04:51:43 AM »

อย่าให้เสียเพลาส่งการบ้านต่อเลยดีกว่าก่อนที่น้องเน็ตจะล่มอีก--"

*   นี่เปลมัดติดกับต้นลิ้นจี่ 2 ต้นเอาไว้นอนเล่นตอนเย็นๆ ภาพล่างเป็นอีกมุมของสวนผักเล็กๆหลังบ้านมองเห็นลำเหมือง

*   ภาพบนอีกมุมแปลงผักเล็กๆหลังบ้านของแม่ ภาพล่างปลูกหลายอย่าง มะเขือ ตะไคร้ สะระแหน่ บวบ ถั่วฝักยาว กระเจี๊ยบเขียวได้กินหมดทุกอย่าง

*   ภาพบนเป็นต้นผักหวานบ้านเด็ดไปแกงหลายรอบละใส่เห็ดใส่ไข่มดแดงลำแต้ๆละก้า^^" ภาพล่างนี่ต้นชะอมแม่ปลูกหลายต้นแต่ถ่ายมาให้ดูต้นเดียวเอาต้นที่สวยสุดมาโชว์^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2013, 08:38:20 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 54   ขึ้นบน
  พิมพ์