หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 54   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “บ้านทุ่งพอเพียง@มรดกจากแม่”  (อ่าน 234420 ครั้ง)
Numdoitung
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:03:41 AM »

จากการที่ได้เข้ามาติดตามกระทู้ต่างๆของเพื่อนๆพี่ๆในเวปเกษตรพอเพียงมาก็หลายเดือนน่าจะเกือบปีแล้ว ได้อ่านได้เกล็ดความรู้มากมาย อ่านไปบางทีแอบขำไปอมยิ้มไปเพราะมีมุขขำๆหลุดออกมาจากเพื่อนสมาชิกบางท่าน ทำให้นึกถึงตัวเองว่า อีกไม่นาน(คาดว่าไม่เกิน 10 เดือนนับจากนี้)เราก็จะกลับไปเป็นนายตัวเองแล้วเช่นกัน เราก็น่าจะมีกระทู้ของตัวเองบ้าง เพื่อไว้ติดต่อพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ชีวิตและประสบการณ์ทางด้านเกษตรกับเพื่อนๆพี่ๆเราชาวเกษตรฯ เมื่อพิจารณาแล้วเห็นสมควรว่าควรจะมี จึงขออนุญาตเจ้าของเวปขอพื้นที่เล็กๆ ในเวปนี้ ตั้งกระทู้ของตัวเอง 1 กระทู้ ตอนแรกว่าจะตั้งกระทู้วันที่ 1 ธันวา แต่อดใจไม่ไหวเริ่มเลยละกัน
   ขอเริ่มโครงการเลยนะครับ โครงการนี้ชื่อ “บ้านทุ่งพอเพียง@มรดกจากแม่” อายจัง

Numdoitung
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:05:01 AM »

โครงการ :
- บ้านทุ่งพอเพียง@มรดกจากแม่
หลักการและเหตุผล(เฉพาะของผมเอง^^) :
- ด้วยสังคมระบบทุนนิยมหรือเกือบจะทุนนิยมทุกวันนี้การเลี้ยงชีพในเมืองหลวงเป็นไปด้วยความลำบาก(ตามประสาคนเงินเดือนน้อยแบบผม)ความรีบเร่งในการใช้ชีวิตประจำวันไล่ตั้งแต่ตื่นนอนยันเข้านอน!  แล้วยังการเดินทางไปทำงานอีก ไหนจะแย่งกันขึ้นรถ(รถไฟฟ้า...)รถก็แน่นซะ...ยื่นเบียดกันแน่นจนบางทีนึกว่าคุณน้องคนจ๋วยที่เราเบียดอยู่เป็นแฟนเรางั้นแหละ(ก็มันแน่นจนตัวแนบชิดติดกันไปหมด...)กลับจากงานถึงห้องก็หมดแรง ชีวิตวนเวียนยังกะวงจรชีวิตยุงงั้นแหละเหนื่อยและหน่าย ที่ทำงานก็แก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกัน ใครอ่อนกว่าด้อยกว่าก็โดนเอาเปรียบ บางทีมีเล่นพรรคเล่นพวกอีกแหน่...! (อันนี้หมายถึงที่ทำงานเก่าก่อนนู้นนะฮี่ๆๆ^^"ที่ใหม่นี่okแค่เบื่อเมืองหลวงสุดๆ) ความมีน้ำใจความเอื่ออารีย์เริ่มขาดหายในสังคมเมือง การกินอยู่ทุกวันนี้ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋า(ชีวิตมนุษย์เงินเดือนก็งี้แหละเฮ้อ....--")การแบ่งปันโดยไม่มีเรื่องเงินหรือผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้องหาได้ยากขึ้นทุกทีในเมืองกรุงฯ(เจอมากับตัว--") แม้แต่พักเที่ยงใยต้องยืนรอต่อคิวซื้อข้าวแถวยาวเยียดยังกะเรามารับของบริจากยังงั้นแหละ(บ้านนอกไม่เห็นเป็นงี้เลย)โถ...ชีวิตวุ่นวายจริงๆเมืองฟ้าอมร  ด้วยเหตุนี้คนบ้านไกลที่โผบินออกมาแสวงโชคในสังคมเมืองเพื่อหวังว่าจะมีความมั่งคั่งมั่นคงมีชีวิตที่ดีขึ้น หวังว่าจะทำให้ทางบ้านอยู่ดีกินอิ่มนอนอุ่น กลับไม่เป็นอย่างที่หวัง นับจากวันนั้นถึงวันนี้ก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนไปเท่าใดนัก...! ยังจนเหมือนเดิม จากบ้านเกิดมาก็นานพอดู(17ปี)พอมีกินแต่ไม่มีเก็บ ชีวิตหลังเกษียณคงไม่พ้นเหมือนรายการวงเวียนชีวิตในทีวี ถ้ายังเป็นอย่างทุกวันนี้  เมื่อความเบื่อหน่ายชีวิตในเมืองใหญ่เริ่มก่อตัวขึ้น จึงเริ่มมองย้อนกลับไปหารังเดิมที่บินจากมา พยายามหาคำตอบให้ตนเองอยู่นานพอควร นึกถึงพระราชดำริของในหลวงเกี่ยวกับ "เศรษฐกิจพอเพียง"  ก๊อกๆแก๊กๆๆๆๆพิมพ์หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตหาไปเรื่อยๆตามประสาคนจุดหมายปลายทางเลื่อนลอย เอ๊ะ...!? นี่เวปอะไร "เกษตรพอเพียง" ลองกดคลิ๊กเข้าไปอ่าน...? โอ้โห้ว์....! นี่แหละใช่เลย เริ่มเห็นแสงสว่างปลายทางอุโมงแล้ว อ่านๆๆๆๆๆๆแล้วก็อ่านๆๆๆๆๆ อ่านของคนนั้นหน่อยอ่านของคนนี้หน่อยใช้เวลาอ่านเก็บข้อมูลได้ระยะหนึ่งแล้ว จึงโทรไปคุยปรึกษากับท่านพ่อท่านแม่ คุยครั้งแรกท่านยังไม่ OK บอกว่าจะทำได้เหร๊อ...ประมาณว่ายังไม่มั่นใจ... ผ่านมาอีก2เดือนโทรคุยใหม่อ้างเหตุผลร้อยแปดออดอ้อนออเซาะยกแม่น้ำทั้ง 5 ปิง,วัง,ยม,น่าน,โขง+น้ำตาอีก 2-3 แหมะพร้อมเสียงสะอึกสะอื้น(อันนี้เวอร์ไปแว้ววว^^") แบบว่าใช้ไม้นวมก่อนถ้าไม่ได้ผลอีกคราวหน้ามีไม้แข็ง  ปรากฎว่าคราวนี้ได้ผลท่านพ่อกับท่านแม่ OK ครับพี่น้องวิ๊วๆๆๆ^^ ง่ายเน๊อะแค่ 2 ครั้งเองได้แระนึกว่าจะต้องให้ยื่นคำขาดใช้ไม้แข็งซะอีกเย้...^^  ฉะนั้นจึงเกิดโครงการนี้ "บ้านทุ่งพอเพียง@มรดกจากแม่" เพราะที่ดินผืนนี้เป็นของแม่ มีเนื่อที่ประมาณ 3 ไร่ 3 งานไม่มากแต่ไม่น้อยสำหรับผมกำลังเหมาะ แม่บอกจะยกให้เย้...เย้...วิ๊วๆๆๆ
วัตถุประสงค์ :
- เพื่อจะได้กลับไปบ้านเกิดไปอยู่กับบุคคลที่เรารักและรักเรา(หลังจากเบื่อเมืองกรุงฯเมืองแห่งความวุ่นวายเต็มแก่)
- เพี่อความพออยู่พอกินบนพื้นฐานปัจจัย 4 ของมนุษย์
- เพื่อได้เรียนรู้วิถีเกษตรตามที่บรรพบุรุษได้ทำสืบต่อกันมา
เป้าหมาย :
- 1 ธ.ค. 2555 ได้ฤกษ์ปักหมุดเริ่มโครงการ
ขั้นตอนการดำเนินงาน :
- ออกแบบทำแผนผังโครงการ ตรงไหนเป็นบ้านน้อยๆ ตรงไหนเป็นสระน้ำ ตรงไหนเป็นนาข้าว...ฯลฯ
- ถมที่ดินบางส่วนที่จะทำบ้านน้อยๆ ในอนาคต
- เริ่มหากล้าไม้และเมล็ดพันธุ์พืชต่างๆสะสมไว้
ระยะเวลาดำเนินการ :
- เริ่ม 1 ธ.ค. 2555  ไปจนถึง....ทำไปเรื่อยๆไม่มีกำหนดแล้วเสร็จจนกว่าจะหมดอายุขัย
งบประมาณ :
- ของตัวเองพอมีนิดหน่อย+จะใช้มารยาหลอกล่อเงินเขาเข้ากระเป๋าเราจากท่านพ่อท่านแม่อิอิอิ ^^"
ผู้รับผิดชอบโครงการ :
- ข้าพเจ้าเอ๊ง^^
สถานที่เริ่มโครงการ :
- ณ  บ้านแหลว ตำบลสันทราย อำเภอแม่จัน จังหวัดเชียงราย
ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ :
- ได้อยู่กับบุคคลที่เรารักและรักเรา(มีฟามสุข^o^)
- ได้เป็นนายตัวเอง
- มีความเป็นอยู่ที่ดี พออยู่พอกินบนพื้นฐานปัจจัย 4
- ได้เรียนรู้วิถีเกษตรแบบพอเพียงค่อยเป็นค่อยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 04:47:35 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
Numdoitung
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:11:04 AM »

*   ให้ดูแผนที่ทางอากาศก่อน ระยะไกล ระยะใกล้ และ แผนผังโครงการก่อน แถบสีฟ้าเล็กๆล้อมรอบ 3 ทิศคือลำเหมืองเล็กๆ กั้นเขตแดนระหว่างที่ดินของเรากับของคนอื่น

แผนผังโครงการครับ^^ อัพเดดแบบแปลนล่าสุดเมื่อ 12-12-12
หลังจากที่กลับบ้านมาเมื่อวันที่ 1-4 ธ.ค.55 ที่ผ่านมาได้คุยเรื่องเกษตรพอเพียงกับท่านพ่อท่านแม่และได้ปรึกษากันแล้วได้ความว่า แบบแปลนพื้นที่มีการปรับเปลี่ยนนิโหน่ย ยิ้มกว้างๆ เปรียบเที่ยบให้ดูแบบเก่าและแบบใหม่ตามภาพ
แบบเก่า
====>
แบบใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2013, 08:25:53 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
HUAMAI
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:29:05 AM »

เป็นกำลังใจ และ ยินดีกับการเริ่มต้น ครับ อายจัง
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:39:39 AM »

ชื่นชมนะครับ และน้องทำถูกแล้วที่เอาเรื่องมาตั้งกระทู้ก่อนตีแผ่ออกมา เพราะพี่ก็เคยคิดว่าจะเอาเรื่อง"สวนเกษตรปากเสีย"มาลงตอนลงมือทำ แต่พี่ๆน้องๆในนี้แหละครับทำให้ความคิดเปลี่ยน เราได้โอกาสได้มุมมองได้ข้อคิดจากที่ปรึกษาแบบไม่ต้องไปจ่ายไปจ้างใครเลย พี่ๆน้องๆในนี้แหละครับพร้อมจะมาถก มาให้คำปรึกษา
ปล.ขอแสดงความเคารพ ด้วยชา "เจียวกู่หลาน 1 จอก" ((พี่ไม่ดื่มแอลกอฮอแล้ว)) เคารพในการรู้รักสมบัติ"พ่อแม่"ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:45:12 AM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:47:31 AM »

แวะมาฮื้อกำลังใจ๋คับ
kwanbanna
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:55:01 AM »

มาให้กำลังใจค่ะคุณหนุ่มดอยตุง
มีความคิดดี วางแผนดี กำลังใจดี  สู้ ๆ ค่ะ
แควน ๆ จะติดตามผลงานนะคะ
 อายจัง  อายจัง
amph
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:22:36 AM »

ผมอีก1ที่จะไปทำเกษตร วันนี้ขายที่แปลงเดิม วันศุกร์ซื้อที่แปลงใหม่ หากไม่มีไรพลิกอีกคงได้มีกระทู้จริงๆจังๆกับเขาบ้าง
pichet_bl
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:24:39 PM »

อายจัง ขอติดตามผลงานด้วยคนครับหนุ่มเมืองรถม้าครับ
Numdoitung
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:26:42 PM »

มาให้กำลังใจค่ะคุณหนุ่มดอยตุง
มีความคิดดี วางแผนดี กำลังใจดี  สู้ ๆ ค่ะ
แควน ๆ จะติดตามผลงานนะคะ
 อายจัง  อายจัง
ชื่นชมนะครับ และน้องทำถูกแล้วที่เอาเรื่องมาตั้งกระทู้ก่อนตีแผ่ออกมา เพราะพี่ก็เคยคิดว่าจะเอาเรื่อง"สวนเกษตรปากเสีย"มาลงตอนลงมือทำ แต่พี่ๆน้องๆในนี้แหละครับทำให้ความคิดเปลี่ยน เราได้โอกาสได้มุมมองได้ข้อคิดจากที่ปรึกษาแบบไม่ต้องไปจ่ายไปจ้างใครเลย พี่ๆน้องๆในนี้แหละครับพร้อมจะมาถก มาให้คำปรึกษา
ปล.ขอแสดงความเคารพ ด้วยชา "เจียวกู่หลาน 1 จอก" ((พี่ไม่ดื่มแอลกอฮอแล้ว)) เคารพในการรู้รักสมบัติ"พ่อแม่"ครับ

แวะมาฮื้อกำลังใจ๋คับ
เป็นกำลังใจ และ ยินดีกับการเริ่มต้น ครับ อายจัง
ผมอีก1ที่จะไปทำเกษตร วันนี้ขายที่แปลงเดิม วันศุกร์ซื้อที่แปลงใหม่ หากไม่มีไรพลิกอีกคงได้มีกระทู้จริงๆจังๆกับเขาบ้าง
ตอบคุณ HUAMAI :ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ จุมพิต
ตอบพี่ tapeworm : ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ ผมก็ติดตามกระทู้ของพี่อยู่แบบว่าเป็นแควนคลับตั้งแต่หน้าแรกเลยอะคับ อายจังฮามากเลยครับเรื่อง M150  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตอบคุณ nitit_tipnee :ขอบคุณหลายๆๆๆๆๆค้าบสำหรับกำลังใจมีอะไรก็แนะนำผมได้เลยนะครับยินดีรับประสบการณ์ใหม่ๆขอบคุณครับ
ตอบคุณ kwanbanna : ขอบคุณมากๆครับคุณขวัญบ้านนาผมก็ติดตามกระทู้ของคุณขวัญอยู่นะครับ ยิงฟันยิ้ม
ตอบคุณ amph : ให้กำลังใจเพื่อนเกษตรครับขอให้มีกระทู้ของตัวเองเร็วๆนะครับ อายจัง
Numdoitung
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:29:35 PM »

อายจัง ขอติดตามผลงานด้วยคนครับหนุ่มเมืองรถม้าครับ
ขอบคุณที่ติดตามนะครับจะทยอยส่งการบ้านเรื่อยๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:14:00 PM »

กลับมาส่งการบ้านตอนบ่ายครับ ยิงฟันยิ้ม
*   ภาพบนเป็นถนนลาดยางก่อนเข้าบ้านทุ่งพอเพียง ภาพล่างเป็นระยะทางจากถนนลาดยางเข้ามาที่บ้านทุ่งพอเพียงประมาณ 110 เมตรกะด้วยสายตาอันพร่ามัว ยิ้มกว้างๆ

*   ภาพบนเป็นถนนผ่านหน้าบ้าน 4 เมตรเพิ่งทำเรื่องแบ่งที่ดินเป็นถนนยกให้เป็นสมบัติของหลวง(ยังไม่ได้สร้างบ้าน) และที่ดินยังไม่มีไฟฟ้านะครับว่าจะไปขอไฟเกษตร 15 แอมป์มาใช้ ไม่รู้จะยุ่งยากและเสียค่าใช้จ่ายเยอะหรือเปล่าก็ไม่รู้ ภาพล่างเป็นผืนนาน้อยๆ 3 ไร่ 3 งาน

*   ภาพบนเป็นลำเหมืองเล็กๆล้อมนาทั้ง 3 ด้าน ภาพล่างท่านพ่อกับท่านน้องมาดูที่นาเพื่อเตรียมเพาะปลูกรูปนี้ถ่ายตอนกลางปี 55 ตอนนี้ก็ปลายปีละ

***--" เพื่อนมาเรียกให้ไปหาด่วน.... >:(ทำไมต้องมาเรียกตอนนี้ด้วยตรูกำลังส่งการบ้านพี่ๆเพื่อนๆอยู่งั้นเดี๋ยวเย็นๆมาส่งใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2013, 08:28:55 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
Numdoitung
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:15:41 PM »

เน็ตแฮ๊ง.... โกรธ โกรธ >:(เซ็งเจงๆๆๆกด1ทีมันอัพไป3ทีเอ๊ะยังไง โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:37:31 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
Numdoitung
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:15:53 PM »

กดอีก1ทีเด้งออกเฉย.... >:(เน็ตเป็นอารายเนี้ย โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:39:19 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:43:02 PM »

วางแผนดีก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว อายจัง  ขอให้โชคดีมีความสุขและประสบความสำเร็จครับ หนุ่มดอยตุง ยิงฟันยิ้ม
ฉาบซ้ำลบได้ไม่เป็นไร ยิงฟันยิ้ม

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Numdoitung
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 04:07:15 PM »

วางแผนดีก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว อายจัง  ขอให้โชคดีมีความสุขและประสบความสำเร็จครับ หนุ่มดอยตุง ยิงฟันยิ้ม
ฉาบซ้ำลบได้ไม่เป็นไร ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากนะครับที่เข้ามาเยี่ยมชม ;Dก็กะว่าจะค่อยๆทำไปเรื่อยๆไม่รีบครับเพราะยังไงก็ยังเป็นลูกจ้างเค้าอีกตั้ง 10 เดือนแหนะครับ หลังจาก 10 เดือนไปแล้วนั่นแหละครับจะได้เข้าเกียเร่งเครื่องเต็มสูบ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 54   ขึ้นบน
  พิมพ์