หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านที่เลี้ยงไก่ป่าช่วยแนะนำที  (อ่าน 1075 ครั้ง)
kophone
เกษตรกรมือใหม่
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:51:07 AM »

เราเพื่อความสวยงาม เพื่ออนุรักษ์สายพันของเขาอย่างเดียวใช่เปล่าครับ เพราะตัวเขาเล็กเลี้ยงไว้กินก็คงไม่คุ้ม
ที่ถามแบบนี้คืออยากจะเลี้ยงแต่แฟนถามว่าจะเลี้ยงเพื่ออะไร ตัวก็เล็กกินไม่อิ่มหรอก..
แต่ในมุมผม เลี้ยงเพื่อสวยงาม..ขยายพันธุ์เพื่ออนุรักษ์..หากมีโอกาสปล่อยคืนธรรมชาติ(โดนยิง)...ช่วยแนะนำทีครับ

kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:57:45 AM »

อีกนิดนึงครับ..คอกควรจะเป็นแบบใหนดีครับ..คล้ายกรงนกใหญ่ๆติดดินหรือเปล่า..ที่บ้านมีไก่ชนถ้าปล่อยกลัวมันผสมกันครับ..
set
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:55:32 AM »

ถ้ามีไก่อื่นไม่ควรปล่อยรวมกันครับ...เจ้าตัวนี้ไวไฟมาก ตัวเล็กปราดเปรียว  ไก่ตัวใหญ่ผสมพันธุ์ไม่ค่อยทันครับ  ผมลองปล่อยรวมกันแล้วลูกออกมาส่วนมากเป็นลูกเจ้าตัวนี้
kophone
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:06:55 AM »

แล้วที่จดประสงค์ที่เลี้ยงของพี่คืออะไรครับ..ที่ถามไม่ได้กวนเท้านะครับ..ผมอยากเลี้ยงจะได้อธิบายเมียถูกครับ..
ในมุมผมคือ..สวยงาม..ขยายพันธุ์เพื่ออนุรักษ์(ขายมั่งถ้ามีคนชอบและสวยพอ)...หากมีโอกาสก็จะปล่อยคืนธรรมชาติมั่ง
แถวอ.เซกามีวัดบนภูเยอะครับ..หากมีโอกาสก้จะเอาไปปล่อยมั้ง..
x-cm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:33:58 PM »

ของผมเลี้ยงเพราะความชอบ ความสบายใจ เป็นความสุขเล็กๆ ไม่ได้เลี้ยงไว้ขาย ถ้าคิดจะเลี้ยงไว้กินอย่าเลยครับไก่ป่าเนื้อเหนียวไก่เบตงอร่อยกว่าเยอะ เมื่อก่อนเคยคิดจะเลี้ยงเพื่อการอนุรักษ์อยากปล่อยคืนธรรมชาติ แต่จนเดี๋ยวนี้ก็ยังแยกไม่ออกว่าไก่ป่า 2 ชนิดในประเทศไทยแยกอย่างไรแยกกันที่ตรงไหนที่แน่ๆไม่ใช่แค่สีหูแน่ แต่จากการเก็บความรู้เรื่องไก่ป่าการอนุรักษ์ที่ดีคือการรักษาธรรมชาติถิ่นที่อยู่ของไก่ป่าปล่อยให้ไก่เพิ่มเองตามธรรมชาติ ไม่รบกวน ไม่มองว่าเป็นของหายากมองอย่างที่พวกมันเป็น ไก่ที่หลายท่านบอกว่าเป็นไก่ป่าไม่หรือลูกผสมเมื่อปล่อยกลับเข้าไปอยู่ในป่าลูกหลานของพวกมันที่อยู่รอดก็จะลักษณะไก่ป่าตามธรรมชาติ ไก่ที่จับจากป่าก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีสายเลือดอื่นผสมมันอยู่แบบธรรมชาติที่ไม่มีการควบคุมการผสมพันธุ์มาหลายชั่วอายุแล้ว อีกเหตุผลที่ผมใช้เป็นข้ออ้างกับแฟน คือ ไก่ป่ากินปลายข้าว กินรำ เศษอาหาร ไม่เปลืองไม่วุ่นวาย ดีกว่าไปเลี้ยงไก่อย่างอื่นที่กินเบียร์ กินตังค์

Liked By: kophone
kophone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:11:09 AM »

ใช่เลยครับ..เลี้ยงเพราะชอบ เลี้ยงแล้วสบายใจ..ผมเห็นที่วัดหนึ่งเป็นวัดป่า เขามีเลี้ยงปล่อยมีคนบอกว่าเราไปบูชาเอา(คงคล้ายกับซื้อ)มาเลี้ยงเลยขอแฟนว่าจะเลี้ยงแต่คงไม่ใช่ตอนนี้ครับต้องทำกรงก่อน..เลยมาสอบถามพี่ๆที่เลี้ยงมาก่อนเพื่อเก็บข้อมูล จะได้ไม่เอาเขามาทรมาน...
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ...K"O Phone""
kophone
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:24:01 AM »

ยังมีอีกที่อยากเลี้ยงครับ..ไก่ลาย..ไก่เทาที่ทรงคล้ายไซง่อนเวียดนามไม่ใช่คอล่อนนะครับ...แล้วก็ไก่ขนสร้อยสีดำ
ผมเห็นอยู่แถวบ้านเขาปล่อยเลี้ยงตาธรรมชาติ...แล้วก็ไก่เหลืองหางขาวพันธุ์แท้(ยังหาพันธุ์ไม่ได้)...
ที่บ้านมีไก่ชน ไก่ดำ แดงนกกรด แดงหางดำ..แต่ไม่เยอะครับ..อย่างละสี่ห้าตัว มีแม่พันธุ์หกตัวตอนนี้ฟักแล้ว2คอก กำลังกกอีก2แม่พึ่งเริ่มไข่สามใบอีก2แม่ครับ...พ่อพันธุ์2ตัวแดงหางดำ กับแดงนกกรด(แดงทั้งตัว) มีไก่หนุ่มรูปงามอีกตัวครับเริ่มหัดขันแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์