หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1386072 ครั้ง)
amph
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 08:23:52 AM »

ผมเปิดร้ายซ่อมโทรศัพท์มือถือและคอมพิวเตอร์ ซ่อมเท่านั้นไม่ได้ขายไม่รับเติมเงิน
ทำคนเดียวแล้วของแบบนี้ก็ให้ใครดูแทนทำแทนไม่ได้เพราะดันไปเน้นงานซ่อมแล้วต้องใช้ได้ดีมากกว่าการทำผ่านๆเพื่อรับตังอย่างเดียว บ้านภรรยากับร้านไกลกัน70กว่าโล และท้อง7เดือนและเขาก็ทำงานแถวบ้าน รับราชการแต่เงินเดือน1หมื่น แล้วหากเปิดร้านเทียวไปเทียวมาเปิดๆปิดๆ ลูกค้าก็ต้องลงลง รายจ่ายสูง ค่าเดินทางค่าเช่า อาจจะใกล้เคียงกับรายรับกลายเป็นว่ามาเหนื่อยเปิดร้านหักลบไม่เหลือเหนื่อยฟรีเลยต้องตัดใจปิดเลยดีกว่า แล้วเอาเวลาตรงนั้นไปทำอย่างอื่น เพื่อมีเวลาให้ครอบครัวและไปศึกษาอบรมหาความรู้มาสู้กับสิ่งที่เราจะทำ
อีกเรื่องจะทำใจได้แค่ไหนเพราะเคยอยากซื้ออยากกินอยากเที่ยว อยู่กับร้านสบายๆก็มีเงินใช้
แต่ต้องไปจำกัดสิ่งเหล่านี้ ร้องไห้

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #289 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 08:31:28 AM »

เช้านี้พ่อตาขับ BMW ชีรี่10 มาจอดหน้าบ้าน สอบถามได้ความว่า จะไปเก็บมะขามที่สวนแล้ว

เท่าๆที่สำรวจดู อุปกรณ์พร้อมรบ 5555555555  เดี๋ยวต้องตามไปศึกษาดูงาน !!!ขอย้ำแค่ศึกษาดูงาน ไม่ลงมือ(โหดเนาะ...ที่จริงอยากจะรู้เวลาที่พ่อตาแม่ยายไปทำกันต้องทำยังไงและใช้เวลานานแค่ไหน) พูดเหมือนดีเลยเรา กิกิ

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #290 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 08:46:11 AM »

ผมเปิดร้ายซ่อมโทรศัพท์มือถือและคอมพิวเตอร์ ซ่อมเท่านั้นไม่ได้ขายไม่รับเติมเงิน
ทำคนเดียวแล้วของแบบนี้ก็ให้ใครดูแทนทำแทนไม่ได้เพราะดันไปเน้นงานซ่อมแล้วต้องใช้ได้ดีมากกว่าการทำผ่านๆเพื่อรับตังอย่างเดียว บ้านภรรยากับร้านไกลกัน70กว่าโล และท้อง7เดือนและเขาก็ทำงานแถวบ้าน รับราชการแต่เงินเดือน1หมื่น แล้วหากเปิดร้านเทียวไปเทียวมาเปิดๆปิดๆ ลูกค้าก็ต้องลงลง รายจ่ายสูง ค่าเดินทางค่าเช่า อาจจะใกล้เคียงกับรายรับกลายเป็นว่ามาเหนื่อยเปิดร้านหักลบไม่เหลือเหนื่อยฟรีเลยต้องตัดใจปิดเลยดีกว่า แล้วเอาเวลาตรงนั้นไปทำอย่างอื่น เพื่อมีเวลาให้ครอบครัวและไปศึกษาอบรมหาความรู้มาสู้กับสิ่งที่เราจะทำ
อีกเรื่องจะทำใจได้แค่ไหนเพราะเคยอยากซื้ออยากกินอยากเที่ยว อยู่กับร้านสบายๆก็มีเงินใช้
แต่ต้องไปจำกัดสิ่งเหล่านี้ ร้องไห้
ลองทำน้ำนมถั่วเหลือง หรือเพาะถั่วงอกอะไรดูนะครับ ไม่ใช่ไอเดียผม เพื่อนก็แนะนำมา และมันก็พิสูจน์แล้ว ที่ผมเอามาให้แม่ยายเป็นแม่ค้า ตลาดหมู่บ้านที่ผมอยู่เล็กมากๆ และขายกันตีห้าถึงเจ็ดโมงเช้าก็หยุดแล้ว แม่ยายกะภรรยาผมทำกันไว้ตั้งแต่หัวค่ำ เช้าแม่ยายไปขาย
     อ่อ...เพื่อนที่แนะนำผมมา เที่ยวทุกวันครับ มีเบนซ์ขับ อยู่แถวๆรังสิต เมื่อก่อนก็เป็นนักออกแบบเหมือนผม ทุกวันนี้หมอไม่ทำเลย แถมยังทำพวกน้ำนมข้าวโพด และพวกโยเกิต อีกหลายรายการ รายรับเดือนนึงๆหลายแสนครับ ผมขอบอก...และเค้ามีสวนบ้าๆบอๆ ที่ยังไม่มีรายได้อะไรเลยเพราะทำเพราะเห็นใครๆก็ไปทำสวน ทุกวันนี้เพื่อนคนนี้มีสวนไว้แค่..."ไปนั่งดื่มเหล้า"

jimmylin04
*

« ตอบ #291 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 10:48:30 AM »

อ่านรวดเดียว 9 หน้า ปักหมุดเป็นแฟนขับ ด้วยคน

ปักหมุดทำไงอ่ะคับ ตอนนี้ผมใช้เปิดหน้าค้างไว้ วันหน้าค่อยมาอ่านต่อ อ่านไปทีละกระทุ้อ่ะคับ
ผมเล่นบนไอแพด เลยไม่ปิดเครื่องอ่ะคับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #292 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:10:41 AM »

พอดีวันนี้เปิดๆอ่านเจอ น่าสนใจและผมก็อดปากเสียไม่ได้อีกเช่นเคยๆ และเห็นว่าดีจึงเอามาฝากพี่ๆน้องๆครับ
"ใครทำเกษตรแล้วพัง เจ๊ง ขายที่กลับไปทำอาชีพเก่าบ้าง" http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75331.128
ผมไปคอมเม้นท์ไว้ที่หน้าที่ 9 ครับแต่อยากให้ทุกๆท่านลองศึกษาดูหลากหลายแนวความคิด น่าสนใจทุกๆความคิดเห็นครับ

artis911
*

« ตอบ #293 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:17:52 AM »

เหมือนได้ดูหนังเรื่องๆนึงเลยอ่ะคับ...มันส์ดี
ที่ต้องเข้ามาอ่านก้อเพราะคำนี้มั่งคับ"สวนเกษตรปากเสีย"คำมานเตะตาโดนจัย
เลยต้องเข้ามาดูว่าทำมัยต้องปากเสีย555+++
ชอบๆๆๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โซ่งผู้น่ารัก
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #294 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:29:02 AM »

เหมือนได้ดูหนังเรื่องๆนึงเลยอ่ะคับ...มันส์ดี
ที่ต้องเข้ามาอ่านก้อเพราะคำนี้มั่งคับ"สวนเกษตรปากเสีย"คำมานเตะตาโดนจัย
เลยต้องเข้ามาดูว่าทำมัยต้องปากเสีย555+++
ชอบๆๆๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบพระคุณครับ ที่เมตตา อิอิ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #295 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:35:27 AM »

แล้วจากที่เมื่อคืนไปเจออันนี้ " มาขอคำแนะนำ มา ขอ ยา ดี ค่ะ"
เลยสนใจโผล่เข้าไปดู  ยาไรหว่า...ในใจคิดว่ายาย "อึด"   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

โอ้ยยยยยยยบ้าไปแล้ว...เป็นโรคเดียวกันเลย เห็นว่าเผื่อมีพี่ๆน้องๆท่านอื่นอาจจะเป็น นายหล่อ กะนางสาวผิวบาง (คิดเอาเอง) โกรธ โกรธ โกรธ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29768.0 
     จะว่าไปถึงผมจะทำงานตัวดำไปบ้าง เล็กน้อยถึงปานกลางประสาคนไปอยู่อันดามัน มานาน แต่ผิวบางนะ เนี๊ยนเนียน (ภรรยาบอก) แล้วอะไรก็ไม่ค่อยได้ "คัน" มันอยู่นั่นแหละ ยิ่งเจอสาวๆนะยิ่งคัน กร๊ากกกกกกกกกกกกกกก

Tapioca
*

« ตอบ #296 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:39:22 AM »

โดน (นาน) แล้ว ที่ผมเองไม่ได้อ่านกระทู้ยาวๆ (ตามประสาคนสมาธิสั้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)..ตั้งแต่เริ่มต้น..ยันจนบัดนี้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่..กระทู้ท่านพี่เอ๋..มันส์ แซ่บ..ดีจริงๆ.. อายจัง อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..นั่งอ่านเรื่อยๆตั้งแต่เช้า..เผลอแป๊บเดียว...กำลังจะเทียงพอดี... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...ขออนุญาติพัก..ไปทำธุระ (ซักผ้า)..ให้แม่บ้านก่อนครับ..เดี๋ยวกลับมาติดตามต่อ..เรื่อยๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #297 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 11:45:40 AM »

โดน (นาน) แล้ว ที่ผมเองไม่ได้อ่านกระทู้ยาวๆ (ตามประสาคนสมาธิสั้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)..ตั้งแต่เริ่มต้น..ยันจนบัดนี้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่..กระทู้ท่านพี่เอ๋..มันส์ แซ่บ..ดีจริงๆ.. อายจัง อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..นั่งอ่านเรื่อยๆตั้งแต่เช้า..เผลอแป๊บเดียว...กำลังจะเทียงพอดี... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...ขออนุญาติพัก..ไปทำธุระ (ซักผ้า)..ให้แม่บ้านก่อนครับ..เดี๋ยวกลับมาติดตามต่อ..เรื่อยๆ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่เองก็ต้องไปตรวจราชการ....ว่าครึ่งวันผ่านไป"พ่อตากะแม่ยาย" ทำไปได้แค่ไหนส่งลูกชายไปสวนมะขามกะพ่อตาแม่ยายด้วยเมื่อเช้า  เดี๋ยวถ่ายรูปมาโชว์ครับ พ่อตานี่หัวแข็งจะให้เรามาทำแต่ไม่ยอมวางมือง่ายๆประสา คนแก่ ทำโน่นนี่ทั้งวัน ส่วนเจ้าลูกชายรึก็พอรู้ไปสวนมะขามโดดขึ้นรถBMW ซี่รี่ส์ 10 ไปด้วยทันที...แถมมีการสั่ง "พ่อๆนินจาไปเก็บมะขาม พ่อไม่ต้องไปด้วยนะ"...สวนสนุกของเด็กๆ

Numdoitung
*

« ตอบ #298 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:40:26 PM »

เช้านี้พ่อตาขับ BMW ชีรี่10 มาจอดหน้าบ้าน สอบถามได้ความว่า จะไปเก็บมะขามที่สวนแล้ว

เท่าๆที่สำรวจดู อุปกรณ์พร้อมรบ 5555555555  เดี๋ยวต้องตามไปศึกษาดูงาน !!!ขอย้ำแค่ศึกษาดูงาน ไม่ลงมือ(โหดเนาะ...ที่จริงอยากจะรู้เวลาที่พ่อตาแม่ยายไปทำกันต้องทำยังไงและใช้เวลานานแค่ไหน) พูดเหมือนดีเลยเรา กิกิ

โอ้โห้วววว.....BMW ซีรี่ 10  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ พี่เอ๋คับยังงี้ต้องเจอ BMW ซีรี่11 ที่บ้านผมแล้วม้างกร๊ากๆๆๆๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
jimmylin04
*

« ตอบ #299 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 03:31:42 PM »

ผมอ่านมา สามวันแล้ว  น่าติดตาม การเล่าเรื่องหลากอารมณ์ดี   ผมชอบนะครับ ฟังประสพการณ์ ตรงของแต่ละคน  น่าสนใจตรงเค้าผ่านมาได้อย่างไร เค้าพลิกแพลงกันยังไงถึงผ่านมาได้ ผม ก็ผ่านทั้งสองวิกฤต ทั้งต้มยำกุ้ง  ทั้ง แฮมเบอร์เกอร์ แต่ผมไม่ได้เป็นเจ้าของกิจการ เป็นแค่ลูกจ้าง ช่วงต้มยำกุ้ง ก็หนักหน่อยครับ ต้อง ตะเวนไปหลายบริษัท   ตอนนี้ก็ ยังเป็นลูกจ้างเค้าอยู่ แต่ด้วยอายุ ด้วยความเบื่อ หน่าย  อยากหนี แต่ ยังหาทางหนีไม่ได้  ก็ยังต้องทนอยู่สู้กันต่อไป ร้องไห้ ร้องไห้
  จังหวัดเลยก็เป็นที่ในฝันของผมเหมือนกัน ที่อยากไปใช้ชีวิตอยู่   เพียงแต่ได้ไปแวะหลายๆรอบ
 ทั้งภูกระดึง ภูหลวง  เชียงคาน   เดี๋ยว เก็บเงินได้ จะหาที่แปลงเล็กอยู่      ก็ไอ้เรามันไม่ใช่เขยเมืองเลย   เลยไม่มี ทีสวนมะขาม สวนไผ่เหมือนเค้า อิจฉา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าได้อิจฉาครับ..มาอยู่เลยไม๊ครับ ช่วยดูๆที่ทางให้ พวกชื่อดังๆในจังหวัดเลย ภูกระดึง ภูหลวง เชียงคาน ภูเรือ  อย่าไปอยู่เลยครับ มาอยู่บ้านอาฮี ท่าลี่ ไม๊ครับ  เอ๋ได้มีเพื่อนนนน นะนะนะ555 จะยกน้องภรรยาให้ มานก็ดันเป็นผู้ชายไปซะได้ ไม่งั้นได้มาเป็น "ไข่เขย"กันครับ อิอิ

ถ้ามีน้องชาย ลุกชายหลานชาย ผมจองนะคับ  โกรธ โกรธ โกรธ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #300 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:35:23 PM »

หลังจากตามไปแซว คุณพี่ครูยุทธ ที่ "ป่าสวนขนุน...(ถมทะเลสาบมาทำสวน...บ้าก็บ้าว่ะ)"  มาเรียบร้อย ก็ตามไปแซวคุณ jimmylin04 ในกระทู้ของ Numdoitung "“บ้านทุ่งพอเพียง@มรดกจากแม่” เป็นที่สนุกสนานปะสาพี่ๆน้องๆ แล้วก็นั่งคุยกะเจ้าของรถแบคโฮที่เอาใบเสนอราคามาให้ ก็ถามๆรายละเอียดตรงกันไม๊ แล้วทักเค้าไปว่า..."คิดถูกแล้วแน่เหรอ"   หมอทำหน้างงๆ "แพงไปเหรอพี่" เลยไล่ลำดับการทำงานให้เข้าใจตรงกันใหม่อีกครั้ง เพื่อไม่ให้มีปัญหาทีหลัง เพราะเราเป็นคนถือเรื่องพวกนี้มากๆ จะทำอะไรทะเลาะกันก่อน และขอไม่เอาเปรียบใคร ((เพราะกลัวคนอื่นขอ..ขอกันแต่ละทีเราเคยมาแล้ว "เหงื่อตก")) พอคุยกับเจ้าของแบคโฮจนเข้าใจแล้ว เค้าก็ลากลับไปคิดราคาใหม่ ก่อนลากลับยังมีการบอกว่า..."พี่ๆหลังที่พี่ประมาณปีหน้าเค้ามีโครงการจะทำคลองส่งน้ำชลประทานนะ"  เลยบอกไว้ว่าขอบใจครับที่บอก รึว่าพี่ไม่ขุดดีนะ...กร๊ากกกกกกกกกกกกกก ((แต่บังเอิญเราอยากได้สระน้ำไว้ปล่อยปลาบ้าๆบอๆประสาคุณพี่ครูยุทธ  และไว้เป็นน้ำต้นทุนในที่เราเอง แล้วเบื่อๆภรรยาก็ไปลอยคอแบบม๋าหนีร้อนก็ยังดี  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ))
     พรุ่งนี้ต้องสำรวจ แกลบดิบ กะ ฟางข้าว แถวๆบ้านหน่อยแล้ว...เตรียมไว้ใช้ในแปลงสวนมะขามก่อน คงต้องเริ่มต้นด้วยการพัฒนาดินให้ดึประสาเรา(พัฒนาดินแบบคนขยัน)...เรื่องวัตถุดิบพวกนี้ต้องมีการเตรียมเก็บกันไปเรื่อยๆ เพราะพอถึงเวลาจะใช้มักหาไม่ค่อยได้ทุกที แล้วอย่างแกลบนี่ก็แปลกไม่โดนไฟเผาไม่ค่อยให้ประโยชน์ต้องให้เผากันเรื่อยๆถึงยอมคายอะไรต่อมิอะไรออกมา..เชอะ
     และก็ให้แปลกใจเป็นอย่างมากเมมของกล้องถ่ายรูปไม่สามารถเอารูปออกมาได้ แต่เปิดดูได้...เลยต้องขอยกยอดรายงานด้วยภาพชั่วคราวนะครับ
     แต่ที่ทำให้รู้สึกไม่ดีเลย คือ.....พ่อตากะแม่ยายแทนที่จะแค่เก็บมะขามหวาน กลับไปเดินสะสางกอไผ่ บางกอก็ตัดออกให้โปร่ง  อาจจะเพราะเห็นเราพูดเราถามเรื่องการทำสวนและผลผลิต แล้วยิ่งรู้ว่าเรากำลังวางแผนเรื่องระบบ"น้องน้ำ"ในสวนเลยไปทำก็ไม่รู้ ก็บอกแล้วไม่ต้องทำอะไรแล้ว....โอ้ยยยบาปอีกแล้วเรา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 07:38:23 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

jimmylin04
*

« ตอบ #301 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:37:38 AM »

อรุณสัสดิ์คับ เช้านี้เข้าสวนกันรึยังคับ
ผมไปซื้อกล้วยไข่มาสองต้น ลงดินเรียบร้อยตะกี้ คนขายใจดีให้ชมจันทร์มาลองต้นนึงด้วย  จุมพิต

แวะมาแซวพี่เอ๋คืนบ้างนะคะบ หน้าไหนจำไม่ได้ละ พี่เขียนกำหนด เป็นกำหนัด. อันนี้ผมเดาว่ามาจากจิตใต้สำนึกป่าวคับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #302 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 09:18:28 AM »

อรุณสัสดิ์คับ เช้านี้เข้าสวนกันรึยังคับ
ผมไปซื้อกล้วยไข่มาสองต้น ลงดินเรียบร้อยตะกี้ คนขายใจดีให้ชมจันทร์มาลองต้นนึงด้วย  จุมพิต

แวะมาแซวพี่เอ๋คืนบ้างนะคะบ หน้าไหนจำไม่ได้ละ พี่เขียนกำหนด เป็นกำหนัด. อันนี้ผมเดาว่ามาจากจิตใต้สำนึกป่าวคับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
สวัสดีตอนสายๆครับ ที่จริงตื่นเหมือนปกติครับคนแก่55555 ก็หาอะไรทำ คุยกับมวลชนเตรียมก่อม๊อบ...จ๊ากกกกกกกกกกไม่ใช่..คุยกะบรรดาผู้อาวุโสแถวๆบ้านครับ ....จริงเหรอพี่บอกกำหนัดเหรอครับ...อื่ม...น่าจะใช่อิอิ...เรามานพวกหื่น ตื่นเช้า เล่าเรื่องลามกง่ะ กร๊ากกกกกกก

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #303 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 09:51:57 AM »

เล่าต่อนิดเรื่องที่พูดเมื่อคืนว่า..รู้สึกไม่ดีที่พ่อตาแม่ยายไปสะสางสวนไผ่นิดนะครับ ที่ว่ารู้สึกบาปน่ะ
     ก็เลยขอเล่าเรื่อง "พ่อ" นิดแล้วกันนะครับ.พ่อเป็นคนท่าประชุม ศรีมหาโพธิ์ ปราจีนบุรี เรียนจบ ม.8 สมัยก่อนเห็นเค้าว่าจบมาก็เป็นครูได้เลย แต่ด้วยความที่พ่อเป็นวัยรุ่นใจร้อนรักเพื่อน เลยไปมีเรื่อง((ที่จริงเพื่อนพ่อมีเรื่องมา)) ถึงขั้นแทงกันแบบนักเลงโบราณ เลยต้องหนีขึ้นเรือบรรทุกข้าว ล่องจากแม่น้ำบางปะกง หน้าบ้านปู่ที่ท่าประชุมมาออกปากน้ำบางปะกง แล้วก็อาศัยรถบรรทุกข้าวเข้าเมืองชล แล้วพ่อก็ไม่กล้าไปสมัครงานที่ไหนเกรงว่าเค้าจะตามตัวเจอ  เลยไปสมัครงานเป็นช่างตัดผม ด้วยสมัยเรียน เย็นๆต้องไปช่วยพี่ชายคนโตที่เปิดร้านตัดผมเลยได้ฝึกวิชาตัดผมติดตัวมา พ่อเป็นช่างตัดผมอยู่นานก็รู้จักท่านผู้ใหญ่ท่านนึงรักใคร่เมตตาช่วยให้โอกาสให้ทำงานก่อสร้าง และเปิดทางให้เป็นผู้รับเหมาในที่สุด เอาสั้นๆแค่นี้ก่อนนะครับประวัติ "พ่อ"  แล้วที่นี้มาถึงผมบ้าง จำได้สมัยเด็กๆวัยรุ่นแล้วตอนนั้น...เรียนช่างก่อสร้าง เทคนิคชล สมัยนั้นคำพูดที่ว่า"ไข่ติดถังหลังติดโนม" นี่ผมเลย Hotมากๆประสาลูกชายคนโตของผู้รับเหมา  สมัยที่เรียนเทคนิคนี่พ่อเติบโต จากช่างตัดผมมาเป็นผู้รับเหมาก่อสร้างแล้ว ก็ถือว่าผมเป็นเด็กเส้นกึ่งๆแนวหน้าในรุ่นเดียวกัน บ้านทำรับเหมาก่อสร้างตรงกับสาขาวิชาชีพที่เรียน และด้วยสายเลือดมันข้นกว่าน้ำ....วันนึงเพื่อนไปมีเรื่องกับคู่อริ...เพื่อนเจ็บมาเราทนไม่ได้..เลยกำลังจะยกโขยงหกโมงเช้าไปตลาด....เอ้ยยยยไม่ใช่ไป "ตีกะเค้า"  ได้ไงเราเด็กช่าง แถมเป็นเจ้าถิ่นเมืองชล ให้เด็ก"อนุบาลรัศมี"มากินโต๊ะเพื่อนเรา....จริงๆพวกนั้นไม่เกี่ยวถาบันอะไรหรอกครับ เค้าเด็กซอยเดียวกันแต่ไม่ถูกขี้หน้ากันเมื่อสบโอกาสเลยจัดกินเลี้ยงโต๊ะลิงเพื่อนเราซะ.....แล้วมันเกี่ยวอะไรกับบาป และเรื่องของ "พ่อ"  ก็กำลังจะออกไปช่วงนั้นมอไซด์คันใหญ่ๆเสียงแน่นๆ บึ๊มๆๆนี่ผมเลย มันหายากมากที่จะมีใครได้ไว้ครอบครองสมัยนั้น  แต่ด้วยพ่อเราเป็นผู้รับเหมาและรับเหมาที่ฐาน "อู่ตะเภา"  สมัยที่มะกันเอาไอ่สากกะเบือตีดิน B52 บินไปเที่ยวเวียดนามกันวันละหลายลำ และทุกๆวันมันไปโปรยใบปลิว "ต่อต้านโรคเอดส์(มั๊ง) กร๊ากกกกกกกก  นั่นแหละเลยทำให้พ่อมีเพื่อนฝรั่ง และพวกนี้เวลากลับบ้านไม่ขนอะไรกลับก็ยกให้บ้าง ขายถูกๆแลกค่าเหล้าค่าเบียร์ระหว่างนั่งเครื่องบินกลับ รึนั่งเรือรบกลับ ฆ่าเวลา  เลยทำให้ที่บ้านมีอะไรต่ออะไรมากมาย"รวยในสายตาเพื่อนๆ" และผมก็ได้เจ้า "บึ๊มๆๆ"  มา 1 คัน ((((เท่มั๊กๆๆๆๆๆ))))   
     กำลังจูงเจ้า "บึ๊มๆๆๆ"  ออกมากำลังสตารท์ บึ๊มๆๆๆๆ  กระหึ่ม เท่แบบพระเอก "ผู้หญิงข้าใครอย่าแตะ" กำลังจะออกตัว....พลัน...เย้ยยยยยย.....มือแม่นาค.....กระชากคอเสื้อ..."เอ๋เองจะไปไหน"...((มารู้ทีหลังแม่วิ่งไปเรียกพ่อมาจากหลังบ้าน)) ไป "ลุยมันสิพ่อเก็บไว้ทำไม" เท่านั้นเองนักเลงเก่าแบบพ่อ ตบเข้าบ้องหู...(((ดาวบินว่อน...หูอื้อ)))....."โห...อะไรพ่อ"
     "คุณลงมาเลยไอ้เอ๋"....อ้าวนักเลงท้า....เราอดไม่ได้ก็ต้องลงจากรถสิครับ....ขืนไม่ลงโดนนักเลง "ตืบไส้แตกสิ"...ลงมาพ่อก็จับคอเสื้อลากเข้าไปในบ้าน  เป็นบ้านทรงไทยมีระเบียงใหญ่ มีบ้านแยกเป็นส่วนๆแบบที่ครูซอสสร้างแหละครับ ถ้านึกไม่ออกไปดูรูปในกระทู้ครูซอสได้ แต่ใหญ่กว่านั้นมาก..มีหลังประธาน(เรือนยาย)...แล้วมีบันไดลงมาที่ชานใหญ่ๆกว้างๆขนาดเด็กๆวิ่งเล่นไล่จับกันได้สัก 10 กว่าคนสบายๆ แล้วก็มีเรือนเล็กๆเป็นบริวารอีก 5 หลัง (เท่าจำนวนลูกของยาย)  ลากคอเสื้อเราขึ้นไปถึงชานใหญ่รงกลางก็เรียก "ยาย"  ซวยแล้วเรา.....กลัวใครที่ไหน...กลัวก็ยายนี่แหละ..

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์