หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1385238 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:18:32 AM »

ขออีกนิดเรื่องน้ำจริงๆก็ไม่อยากจะเสนออะไรต่อเพราะว่าท่านมีแผนมาดีแล้ว และผมก็ไม่ได้มีประสปการและความรู้เท่าไร โกรธ  ความรู้สึกแรกที่คิดเลยเรื่องการไปยืนเอาบรรยากาศที่สูงแต่มีแท้งน้ำอยู่ข้างๆด้วยเนื่ยความรู้สึกผมมันไม่ใช่ มันจะต่างอะไรกับการมองจากระเบียงหน้าห้องชั้น3
มันต้องไปอยู่ในจุดที่โล่งมองไปได้รอบโดยที่ไม่มีอะไรมาบังผมจึงได้เสนอแบบแรก ยิงฟันยิ้ม แต่คงไม่สำเร็จ
ขอถามเรื่องสร้างอาคารสูงครับว่าเขาวัดยังไง ถ้าวัดจากพื้นแล้วเราถมดินขึ้นไปสูง1-2เมตร เขาจะวัดยังไง
สำหรับเรื่องมุมมองด้านบนที่ผมอยากมีหอถังสูงไว้เผื่อขึ้นไปชมวิวอะไรนั่นน่ะครับ เพราะเวลาผมเข้าไปเดินในสวนผมเหมือนเดินในถ้ำ

เลยอยากมีอะไรสูงๆไว้ชื่นชมกับความเปลี่ยนแปลงที่กำลังจะทำให้เกิดในสวนมะขามนั่น ((อันนี้ไม่ใช่ว่าผมคิดอะไรแล้วจะต้องทำตามนั้นไม่ฟังใครนะครับ))   แต่ผมก็มีคนที่เกรงใจมากๆ  ที่เค้าชอบมากระซิบข้างๆหูว่า "นะพ่อนะสร้างหอไว้ชมวิวนะ" และถ้าไม่สร้างผมคงต้องรำคาญหูไปอีกนานแน่ๆ หวังว่าคงเข้าใจคนกลัวเมียนะครับ  ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #257 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:59:25 AM »

หลายๆท่านคิดว่า  ก็นี่เวปเกษตรพอเพียง แล้วมัวมาพูดเรื่องส่วนตัว เรื่องตลาดอะไรไม่รู้ ผมขอเปรียบเทียบอย่างนี้นะครับ
     -ปลูกมัน / ข้าวโพด / ถั่วหรือพืชไร่ต่างๆ พี่ๆน้องๆเคยเห็นว่าเราจะตั้งราคาเองได้ไม๊ครับ ไม่เคยมีเลย เราต้องขายตามราคาหน้าโรงรับซื้ออย่างเดียว..."พ่อค้าคนกลาง" เค้าติดป้าย ราคารับซื้อ กก./กี่บาท  เราก็ต้องขายเท่านั้น แล้วเค้าเอาอะไรมาตั้งรับซื้อเรามีหลัดเกณท์อะไร....ไม่มีเลย...เค้าเรียกระบบตามอำเภอน้ำใจหมด...แต่หากในท้องถิ่นพวกเราเกิดมีพ่อค้าเพิ่มขึ้นละ ก็มีการแข่งขันทุ่มราคาให้เพิ่มกันอีก เพื่อแข่งคู่แข่งรับซื้อให้ได้ แล้วถ้าแหล่งข้อมูลเกษตรกรดีขึ้นล่ะครับ รู้หมดวันนี้ลานนั้น โรงนี้รับซื้อเท่าไรเพื่อเป็นตัวช่วยในการที่เราๆเกษตรกรจะเทขายไปที่ไหน...พ่อค้าก็ปรับราคารับซื้อขึ้นมาให้เราทั้งๆบางทีเราขนไปไกลเราก็มีต้นทุน แต่พ่อค้ากลับให้เราเท่ากับที่เจ้าที่เราจะขนไปขาย...แล้วแบบนี้ไม่เรียกราคาตามอำเภอน้ำใจแล้วจะเรียกอะไรครับ
     -เราเกษตรกรรุ่นใหม่กันทุกคนแหละครับ พยายามตะกายฝันตัวเอง หลายๆท่านเป็นนักอนุรักษ์ตัวยงซะด้วยซ้ำไปเท่าที่ผมอ่านๆ และก็เกือบทุกๆท่านพยายามหาวิธีการเพิ่มผลผลิต ด้วยมากมายหลายวิธี ต้องหาทางบำรุงดินอีก หาทางลดโลกร้อนบ้าๆบอๆไปตามเรื่อง แล้วไหนยังจะเครื่องไม้เครื่องมือไฮเทกันขึ้นทุกวันที่ต้องหามาทุ่นแรงงานที่หายากขึ้นทุกวัน ผมก็คนนึงที่จะต้องมีปัญหาในอนาคตอันใกล้นี้ ก็ต้องคิดหาเครื่องมือ หาไม่ได้ก็ต้องเช่า ต้องอะไรกัน เพื่อมาทุ่นแรง ตัวอย่างของผมนะครับ ตอนนี้คิดว่า...เมื่อลงมือพ่อตาแม่ยายก็คงเก็บผลผลิตมะขามหวานแล้ว ผมก็จะตัดแต่งกิ่งแต่งต้นมันไปพร้อมๆกับขุดสระสร้างหอบ้าๆบอๆไป แต่ใครล่ะจะมาตัดแต่งก็ต้องหาแรงงาน พอได้แรงงานตอนนี้ติดต่อไว้แล้ว ก็ต้องหาเครื่องทุ่นแรงให้เค้าแหละครับ ผมกะจะตัดกิ่งล่างๆขึ้นไปสักกิ่งสองกิ่ง แล้วจึงแต่งพุ่มบน (อันนี้ก็คิดเอาเอง) เพราะถามพ่อตาแม่ยายแล้วทำไมไม่ตัดข้างล่าง ท่านก็ว่า "เดี๋ยวมันจะเก็บยาก" โอเคเราไม่กลัวเก็บยาก เราตัดให้กิ่งล่างๆโปร่งนิดแดดได้สาดถึงพื้น แล้วไปแต่งพุ่มบนให้ดูดีอีกนิด เพราะเท่าที่เข้าใจมะขามจะส่งอาหารไปถึงปลายไกลๆก็มีส่วนให้ผลผลิตไม่ดี (อันนี้ก็เข้าใจเอาเอง) แล้วคนงานที่หาๆไว้เค้าก็คงจะมาปีนไปเลื่อยก็คงไม่ไหวก็ต้องหาบันได หาเลื่อยไฟฟ้าหรือเครื่องยนต์ให้ แล้วทำไมล่ะครับพวกภาระเหล่านี้การหาเทคนิคการผลิตให้คุ้มทุน เครื่องไม้เครื่องมือ การปรับปรุงพันธุ์อะไรต่างๆต้นทุนอยู่ที่เราทั้งนั้นเลย แต่ก็"พ่อค้าคนกลาง"ใช้ระบบราคาตามอำเภอน้ำใจได้....แล้วทำไมเราไม่เป็นพ่อค้าซะด้วยในระดับนึงกันล่ะครับ  เรื่องนี้ผมก็ไม่ได้คิดคนแรก คุณหมอแดงแกก็คิดเชื่อผมไม่งั้นแกไม่ยุให้กลับมาเป็นเฒ่าแก่ที่บ้านเกิดกันหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:01:30 AM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

amph
*

« ตอบ #258 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:00:59 AM »

เอาล่ะครับ...พอดูภาพตลาดและอ่านเรื่องราวกันไปแล้ว พี่ๆน้องๆที่นั่งอ่านอยู่มีความคิดอย่างไรเรื่องตลาดที่ผมเล่าให้ฟัง  และมีมุมมองยังไงกันบ้างครับ  เรามาแฉกัน อย่ากลัวผิดครับ  เพราะท่านก็อีก 1 ที่เป็นความคิดเห็น ลองมองภาพและเรื่องราวตลาดที่ผมเล่า  แล้วเห็นอะไรบ้างครับ
เจอไอเดียครับ ถ้าผมจะปลูกเจ้า "มะกะลีโผ" ขายเนี่ย ราคามันดีแค่ไหน ผมเอาจริงนะครับถ้าราคามันไปได้ ยิงฟันยิ้ม
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #259 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:09:16 AM »

เป็นกระทู้แรกที่พอผมเข้าเวปเกษตร จะต้องหากระทู้นี้อ่านก่อน มัน และ สะใจ ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ ดีครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #260 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:16:03 AM »

เป็นกระทู้แรกที่พอผมเข้าเวปเกษตร จะต้องหากระทู้นี้อ่านก่อน มัน และ สะใจ ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ ดีครับ
ดาบก็..ซาดิสไปได๊....55555   ดาบรินทร์ นี่ก็อีกท่านนึงครับเกษตรกรรุ่นใหม่ ขายพันธุ์ไม้ไปด้วย เห็นไม๊ครับ  ตีความกันให้ดี เกษตรพอเพียง  ไม่ได้บอกให้พวกเราถอยหลังเข้าสู่ยุคมืดนะครับ เราทำเรามีเหลือ เราจำหน่ายจ่ายแจกก็ว่ากันไป และเกษตรพอเพียงสำหรับคนรุ่นใหม่ คงไม่ใช่แค่"รักษาสมบัติที่มีมาของบรรพบุรุษครับ เราต้องพัฒนาต่อยอดไปอีกครับ อะไรที่มันอยู่กันได้เกื้อกูลกันได้  ใส่ๆกันเข้าไปเลยครับพี่ๆน้องๆ...วันนึงท่านอาจจะเป็นคนที่คิดค้นอะไรใหม่ๆในภาคเกษตรกรรมบ้างก็ได้ครับ

amph
*

« ตอบ #261 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:17:53 AM »

ขออีกนิดเรื่องน้ำจริงๆก็ไม่อยากจะเสนออะไรต่อเพราะว่าท่านมีแผนมาดีแล้ว และผมก็ไม่ได้มีประสปการและความรู้เท่าไร โกรธ  ความรู้สึกแรกที่คิดเลยเรื่องการไปยืนเอาบรรยากาศที่สูงแต่มีแท้งน้ำอยู่ข้างๆด้วยเนื่ยความรู้สึกผมมันไม่ใช่ มันจะต่างอะไรกับการมองจากระเบียงหน้าห้องชั้น3
มันต้องไปอยู่ในจุดที่โล่งมองไปได้รอบโดยที่ไม่มีอะไรมาบังผมจึงได้เสนอแบบแรก ยิงฟันยิ้ม แต่คงไม่สำเร็จ
ขอถามเรื่องสร้างอาคารสูงครับว่าเขาวัดยังไง ถ้าวัดจากพื้นแล้วเราถมดินขึ้นไปสูง1-2เมตร เขาจะวัดยังไง
บอกตรงๆนะครับชอบในความที่คุณเป็นคนแบบนี้  มีความคิดที่ต่างมุมมองแตกออกไป ไม่ใช่ไม่ดีนะ เพราะโดยส่วนตัวไม่ค่อยมีใครมาพูดกับผมแบบคุณหรอกครับ ผมถึงได้ใช้หลักจิตวิทยาพื้นฐานชวนคุณแย้ง ชวนทะเลาะมั่งเพื่อให้คุณหมั่นใส้และยังอยู่เป็น"เพื่อนที่คอยแย้งคอยเตือนผมครับ" บอกเลยคุณดีมากๆสำหรับผม ด้วยใจจริง แล้วที่ดินได้รึยังครับถ้าไม่รีบดูๆให้หลายๆแปลงครับตีข้อดีข้อเสียไหนๆกำลังจะควักเงินซื้อแล้วนี่ครับ
     เรื่องการวัดความสูงโดยหลักปฏิบัติพื้นฐานมันพูดกันยากเหมือนกันครับเพราะระดับพื้นที่แต่ละที่ต่างกัน เลยใช้หลักเกณท์ถนนด้านหน้าโครงการเป็นตัวชี้วัดครับ  ที่ใช้กันโดยมากนะครับ และหากเป็นพื้นที่มากๆก็เอาถนนใกล้ๆอาคารนั้นแหละครับเป็นตัวชี้วัด
     ขอย้ำนะครับ ผมอยากให้คุณแวะเวียนเข้ามาใน"สวนเกษตรปากเสีย"  บ่อยๆเหมือนหลายๆท่านเราพี่ๆน้องๆได้มีอะไรมาแชร์กันครับ  วันนึงผมอาจจะต้องขอประสพการณ์ดูดินที่คุณดูดินในที่ดินแปลงเดิมแล้วจึงตัดสินใจขายไปแล้วบ้างก็ได้ครับ

ผมติดตามตลอดครับ  
เรื่องที่ดินพรุ่งนี้ไปโอนที่ดินแปลงใหม่ครับ หากได้สิทธิในการทำเรียบร้อยแล้วคงมีคำถามอีกมาก
เรื่องการพูดคุยผมมักพูดตรงๆ ไปพูดบางที่ผมอาจถามแรงไปด้วยซ้ำส่วนคำแนะนำต่างๆก็ออกมาจากความรู้สึกส่วนตัว มันจะถูกหรือไม่  ดีหรือไม่ผมบอกไม่ได้5555แค่ให้คิดซึ่งมันออกมาจากความหวังดีครับ แต่ก็เสี่ยงที่จะโดนมองไปอีกแง่หากไปขัดกับความคิดเดิมเขามากๆ
ที่ผมกล้าที่จะออกความคิดในกระทู้นี้ก็มองว่าเจ้าของกระทู้ประสบการสูงใจกว้างเปิดรับพอสมควร มีแนวคิดที่ผมอยากได้คำแนะนำมากๆ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #262 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:32:49 AM »

ลืมเล่าให้ฟังกันไป 1 เรื่องนะครับ ก็เรื่องเอกสารสิทธิ์ที่ดินแปลงสวนมะขาม เมื่อวานไปทำงานกะภรรยาที่ กศน.อำเภอ ก็เลยเดินเล่นๆไปที่ สนง.ที่ดินอำเภอ กะจะไปปรึกษาท่านที่ดินอำเภอ ผลคือไม่เจอโดยพนักงานที่นั่นบอกว่า ไม่อยู่ไปราชการ ...อื่มๆไม่เป็นไรเลยบอกว่างั้นผมนัดวันจันทร์แล้วกันนะครับ วันจันทร์ผมมาใหม่...พนักงานก็ว่าอีกว่า..ไม่รู้มาไม๊...อ้า....งั้นบอกที่ดินอำเภอด้วยนะครับ"ผมเพื่อนตุ้ม"....แล้วก็เดินลงมาไม่สนใจอะไรอีก...เดี๋ยววันจันทร์ไปใหม่...เพื่อนตุ้มนี่มุขเจ้าโน๊ต อุดมเค้า..ผมจำมาใช้นานแล้วมุขนี้ผ่านตลอด....รอให้ถึงวันจันทร์ ผมจะไปหาที่ดินอีกครั้ง  ดูสิจะมาไม๊...ฮ่าๆๆๆๆ

porpad
*

« ตอบ #263 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:36:29 AM »

ด้วยเสียงและสำเนียงที่คุณป้าตอบมา....ไม่ใช่ไทยชัวร์...ไม่ใช่ลาวด้วย...เสียงมันคุ้นๆแรงงานต่างด้าวของผม...((พม่า..หรือแบบชาวเขาทางเหนือพูด)) วันนั้นตกลงผมไม่ได้ซื้อไว้ยังนั่งเสียดายอยู่ถึงทุกวันนี้ เพราะเอาส่งเมลให้น้องๆเพื่อนๆดูกัน...((ผมไม่เล่นเฟสบุ๊ค)) พวกเค้าเรียกร้องให้ผมซื้อส่งไปให้กันในราคาสูงพอสมควร  แพงกว่าที่คุณป้าบอกผมเป็น 10 เท่าตัว....เค้าเอาไปทำอะไรกันเหรอ..มันเป็นไปได้เหรอ...บ้าน่า...มะกะลีโผ....ของคุณป้านี่นะ....เรื่องนี้สอนให้รู้ว่ามีตังเก็บไว้ไม่ซื้อไม่หาสิ่งที่แปลกตา ไม่เคยเห็นอาจจะทำให้อย่างน้อยก็เสียดาย  และอาจจะไม่เจอมันอีกเลยก็ได้แบบผม...

เพราะหลังจากวันนั้นผมเพียรพยายามไปทุกเสาร์ไม่เจอคุณป้าอีกเลย  ทุกวันนี้ก็ยังไปด่อมๆมองๆหาคุณป้า...จนภรรยาแซวบ่อยๆ   "ทำไมเหรอพ่อติดใจคุณป้าเคี้ยวหมากเหรอ"              ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่อง นารีผล  หรือ มักกะลีผล   ผมว่าไม่ต้องเสียดายหรอกครับ   แถบจังหวัดภาคอีสาน ที่ใกล้ชายแดน มีขายกันเยอะครับ ผมก็เจอบ่อยๆ ตามตลาดชายแดน  โดยเฉพาะคนขายเป็น คนลาว หรือ ม้งลาว   ยิ่งข้ามไปฝั่งลาวยิ่งเยอะครับ คุยกับคนลาว  คนลาวยังขำเรื่องนี้เลยครับ ผมว่าเค้าทำไม่ค่อยเนียน   ดูตรงขั้ว บริเวณหัว ยิ่งแล้วใหญ่     แถม มี  นารีผล แบบทั้งผู้หญิง และผู้ชายอีก   เอาเข้าไป   

พวก ซากสัตว์ป่าหายาก   นอแรด    จิ้งจก เจ็ดหาง บ้างหล่ะ เขากวาง เขาเก้ง แปลกๆที่แตกกิ่งหลายๆอัน   หรือว่างาช้าง  ที่บอกว่า เป็น ขะเนย  ( ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกหรือ เปล่า )  บอกเป็นงาช้างตัวเมียบ้าง บอกเป็นงาเล็กของช้างสีดอบ้าง   จริงๆแล้วเค้าใช้กระดูก สัตว์ ใหญ่ มาฝน เป็นรูปเหมือนงา  พวกนี้ ของ hand made ครับ 

แถวชายแดนฝั่งเขมร มีเขากูปรี (โคไพร )  ขายอีกเพียบ  ขนาดวีดีโอ ที่ถ่ายกูปรี ได้ครั้งสุดท้าย ก็จาก ฝรั่ง ถ่ายไว้ เมื่อ กว่า 60 -70 ปี มาแล้ว   จะเห็นตัวเป็นผมว่ายากมากๆๆ ในปัจจุบัน   ในบ้านเราคนเคยเห็นครั้งสุดท้ายแถวชายแดนศรีษะเกษ  ก็ ผมว่าน่าจะ ก่อนเราเกิด อีก   นั่นแหล่ะครับมันหายากขนาดไหน สูญพันธุ์ จากบ้านเราไปนานแล้ว  ใกล้สูญพันธุ์ ไปจากโลกด้วยครับ
ทีมฟุตบอลศรีษะเกษ  เลยเอากูปรี มาเป็นสัญลักษณ์ ของทีม  เป็นฉายา กูปรีอันตราย     เขากูปรี ที่ขายแถบชายแดน ปลอม ทั้งนั่นครับร้อยเปอร์เซนต์ครับ   ดูดีๆจะเห็นมีการต่อเขาซ้อนกัน ปลอมทั้งนั้น ครับ  แลบลิ้น

อีกอันสงสัย ที่มาทีไป ของชื่อหมู่บ้านครับ  อาฮี   ครับ พอจะรู้มั๊ยครับมาจากอะไร   แค่สงสัย มันแปลกดี   หรือจะเพี๊ยนมาจาก อาเฮีย ของคนจีน หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #264 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:56:26 AM »

ด้วยเสียงและสำเนียงที่คุณป้าตอบมา....ไม่ใช่ไทยชัวร์...ไม่ใช่ลาวด้วย...เสียงมันคุ้นๆแรงงานต่างด้าวของผม...((พม่า..หรือแบบชาวเขาทางเหนือพูด)) วันนั้นตกลงผมไม่ได้ซื้อไว้ยังนั่งเสียดายอยู่ถึงทุกวันนี้ เพราะเอาส่งเมลให้น้องๆเพื่อนๆดูกัน...((ผมไม่เล่นเฟสบุ๊ค)) พวกเค้าเรียกร้องให้ผมซื้อส่งไปให้กันในราคาสูงพอสมควร  แพงกว่าที่คุณป้าบอกผมเป็น 10 เท่าตัว....เค้าเอาไปทำอะไรกันเหรอ..มันเป็นไปได้เหรอ...บ้าน่า...มะกะลีโผ....ของคุณป้านี่นะ....เรื่องนี้สอนให้รู้ว่ามีตังเก็บไว้ไม่ซื้อไม่หาสิ่งที่แปลกตา ไม่เคยเห็นอาจจะทำให้อย่างน้อยก็เสียดาย  และอาจจะไม่เจอมันอีกเลยก็ได้แบบผม...

เพราะหลังจากวันนั้นผมเพียรพยายามไปทุกเสาร์ไม่เจอคุณป้าอีกเลย  ทุกวันนี้ก็ยังไปด่อมๆมองๆหาคุณป้า...จนภรรยาแซวบ่อยๆ   "ทำไมเหรอพ่อติดใจคุณป้าเคี้ยวหมากเหรอ"              ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่อง นารีผล  หรือ มักกะลีผล   ผมว่าไม่ต้องเสียดายหรอกครับ   แถบจังหวัดภาคอีสาน ที่ใกล้ชายแดน มีขายกันเยอะครับ ผมก็เจอบ่อยๆ ตามตลาดชายแดน  โดยเฉพาะคนขายเป็น คนลาว หรือ ม้งลาว   ยิ่งข้ามไปฝั่งลาวยิ่งเยอะครับ คุยกับคนลาว  คนลาวยังขำเรื่องนี้เลยครับ ผมว่าเค้าทำไม่ค่อยเนียน   ดูตรงขั้ว บริเวณหัว ยิ่งแล้วใหญ่     แถม มี  นารีผล แบบทั้งผู้หญิง และผู้ชายอีก   เอาเข้าไป   

พวก ซากสัตว์ป่าหายาก   นอแรด    จิ้งจก เจ็ดหาง บ้างหล่ะ เขากวาง เขาเก้ง แปลกๆที่แตกกิ่งหลายๆอัน   หรือว่างาช้าง  ที่บอกว่า เป็น ขะเนย  ( ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกหรือ เปล่า )  บอกเป็นงาช้างตัวเมียบ้าง บอกเป็นงาเล็กของช้างสีดอบ้าง   จริงๆแล้วเค้าใช้กระดูก สัตว์ ใหญ่ มาฝน เป็นรูปเหมือนงา  พวกนี้ ของ hand made ครับ 

แถวชายแดนฝั่งเขมร มีเขากูปรี (โคไพร )  ขายอีกเพียบ  ขนาดวีดีโอ ที่ถ่ายกูปรี ได้ครั้งสุดท้าย ก็จาก ฝรั่ง ถ่ายไว้ เมื่อ กว่า 60 -70 ปี มาแล้ว   จะเห็นตัวเป็นผมว่ายากมากๆๆ ในปัจจุบัน   ในบ้านเราคนเคยเห็นครั้งสุดท้ายแถวชายแดนศรีษะเกษ  ก็ ผมว่าน่าจะ ก่อนเราเกิด อีก   นั่นแหล่ะครับมันหายากขนาดไหน สูญพันธุ์ จากบ้านเราไปนานแล้ว  ใกล้สูญพันธุ์ ไปจากโลกด้วยครับ
ทีมฟุตบอลศรีษะเกษ  เลยเอากูปรี มาเป็นสัญลักษณ์ ของทีม  เป็นฉายา กูปรีอันตราย     เขากูปรี ที่ขายแถบชายแดน ปลอม ทั้งนั่นครับร้อยเปอร์เซนต์ครับ   ดูดีๆจะเห็นมีการต่อเขาซ้อนกัน ปลอมทั้งนั้น ครับ  แลบลิ้น

อีกอันสงสัย ที่มาทีไป ของชื่อหมู่บ้านครับ  อาฮี   ครับ พอจะรู้มั๊ยครับมาจากอะไร   แค่สงสัย มันแปลกดี   หรือจะเพี๊ยนมาจาก อาเฮีย ของคนจีน หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่ผม"เสียดาย" คือไม่ได้ซื้อไว้หลอกขายต่อให้พวกน้องๆกะเพื่อนๆน่ะครับ55555 โดนพวกนี้หลอกมาหลายรายการแล้วยังไม่มีโอกาสเอาคืน.."เสียดาย"คับ   
     และเรื่องชื่อบ้านอาฮี มันมีความเป็นมาครับเกี่ยวพันธ์กับพระธาตุ"มะนาวเดี่ยว"  ที่จริงอาฮี เป็นคำเพี้ยนมาจาก อาฮิกิน(อากินไม่ลง หรืออาไม่อยากกินสักอย่างนี่แหละครับ) เท่าที่ผมศึกษาค้นคว้าได้จากนิยายนิทานปรัมปรา เมื่อก่อนแถวนี้คือ "เมืองตูม" มีเรื่องนิทาน นิยายปรัมปราลองหาๆอ่านกันดูนะครับ พอดีหาไม่เจอแล้วเลยไม่ได้เอามาฝากครับ

amph
*

« ตอบ #265 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:59:09 AM »

เรื่อง มักกะลีผล นั่นคือไอเดียครับไม่ได้หมายความว่าเอาของเขามาขายแต่ทำเอง
เช่นจะทำพืชผักผลไม้รูปทรงต่างๆมาขาย  หรือตีแบนโลโก้ไร่หรือสวนติดกับผลผลิตไปในตัวเลย
เช่นติดสัญลัษญ์บนมะม่วง เอาสติกเกอร์ทึบรูปตัวA ติดบลผลแก่ใกล้เก็บ เมื่อเก็บผลก็ดึงสติกเกอร์ออกสีผลตรงนั้นก็จะต่างเป็นสัญลักษญ์ หรือจะทำเป็นตัวนูนที่ขั้วทุเรียน

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #266 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:16:30 AM »

วันนี้อยู่บ้านเดินไปเดินมาหาอะไรเล่นไปเรื่อยๆพอมาดูเจ้า "สตอเบอแหล"..เกิดอะไรขึ้น

มันเป็นอะไรหว่า....โธ่ๆๆๆยังไม่ทันจะสาวก็มีลูกแล้ว ดูสิ แถมโดนอะไรเข้าอีก..เฮ้อออออ...คนหนอคน   โลกหนอโลก
     ไม่ได้การเดี๋ยวจะมีผลต่อประชากรอาเซียน จะมาเดินทางประท้วงเราไม่มีสตอเบอรี่กินกัน ของเราตั้ง 4 ต้น กระทบระบบตลาดสตอเบอรี่โลก ต้องรีบหาสาเหตุเดี๋ยวพี่ครูยุทธแย่งตลาดเราหมด แกยิ่งทำ"กล้วยรังนก" สำเร็จเป็นรายแรก แจกก็ไม่มีคนอยากกินเดี๋ยวแกมามองช่องว่าง"ทุบตลาดเราแย่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:26:22 AM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #267 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:48:29 AM »

แล้วในเมื่อต้องค้นคว้าหาแหล่งความรู้ต่างๆเพื่อจัดการกับเจ้า "สตอเบอแหล" ของเราแล้วก็เลยเอามาฝากกันครับ ได้ช่วยๆกันหน่อยเพื่อปกป้อง "สตอเบอแหล" สายพันธุ์แรกของโลก ที่มีอยู่เพียง 4 ต้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.ndoae.com/Data_plant/stawberry2012.htm

พี่ณัฐ
*

« ตอบ #268 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 12:24:10 PM »

คุณเอ๋-หมอแดงน่าจะให้คำตอบได้ครับ ยิงฟันยิ้ม

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #269 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 12:35:28 PM »

แล้วก็ไหนๆก็พูดเรื่องเครื่องไม้เครื่องมือทุ่นแรงไปแล้ว ก็เลยเอามาดูกันสักนิดครับ ว่าผมมองๆอะไรไว้บ้าง
เครื่องตัดแต่งกิ่งไม้
 เจ้าหน้าตาหล่อเหลานี่เลยจะเอาไว้ตัดแต่กิ่งมะขาม

เครื่องพรวนดินขนาดเล็ก
 แล้วก็เจ้านี่กะไว้ว่าเอาไว้ไถรอบๆโคนต้นมะขาม และไผ่เพื่อปรับปรุงพัฒนาให้สวนดูดีขึ้น  ไม่กล้าซื้อใหญ่ๆแบบพี่ครูยุทธแกหรอกครับเดี๋ยวต้องสร้างบ้านให้มันอยู่อีก

ส่วนอีกชิ้นก็เป็นเครื่องย่อยกิ่งไม้เพื่อเอาไว้ย่อย กิ่งมะขาม กิ่งไผ่ที่ตัดๆลงมา อันนี้กำลังดูว่าจะเอาแบบพี่ครูยุทธหรือใหญ่กว่านั้นนิดเพราะกิ่งมะขามก็ใหญ่ๆเอาการ กะว่าย่อยเสร็จแล้วเอาไปหมกๆให้เป็นปุ๋งเป็นปุ๋ยต่อไป รึไม่ก็เอาไปคลุกๆใบมะขามมั่ง ดินนามั่ง พวกขุยมะพร้าวมั่ง ใส่ถุงปุ๋ยไว้ขายเป็นดินปลูกต้นไม้ไว้ขายกะเค้ามั่ง 5 ถุง 100 ก็ยังดีครับ  อย่าไปคิดอะไรมาก เราซื้อคนอื่น 3 ถุง 100 เราทำๆแล้วขายสัก 5 ถุง 100 ก่อนแล้วกัน รอให้ดังแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นถุงละ 100 กร๊ากกกกกกกกกก

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #270 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 12:39:04 PM »

คุณเอ๋-หมอแดงน่าจะให้คำตอบได้ครับ ยิงฟันยิ้ม
จุ๊ๆๆๆอย่าพูดกันดังไปครับ ผมยังไม่กล้าไปปรึกษาหมอแดงเพราะมันมีแค่ 4 ต้นในโลกนี้เลยนะครับ เดี๋ยวหมอแดงแกเอาของผมไปเผยแพร่ ผมต้องแอบๆไปจดสิทธิ์บัตรก่อนครับ อิอิ..."สตอเบอแหล"

yudhapol
*

« ตอบ #271 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:22:50 PM »

ขอใช้สิทธิ์พาดคอหน่อย ตอนนี้ยิ่งเป็นที่ขายหน้าของชาวพาราสุรินทร์อยู่ด้วย ผมก็มีความสนใจเรื่องรีสอร์ทอยู่เหมือนกันแต่ก็ไม่เคยไปสักครั้งเดียว จึงมีความคิดว่าอยากจะชวนคุณเอ๋ขออนุญาติทางบ้านไปดูกิจกรรมรีสอร์ทอาทิตย์ละครั้งก็ยังดี นัดเจอกันครึ่งทางก็ได้แถวๆโคราช แต่ข้อสำคัญเมื่อเจอกันกรุณาสัมผัสมือกันก่อนแบบฝรั่ง จะได้รู้ว่าตัวจริงหรือตัวปลอมหากสัมผัสมือแล้วไม่สามารถจับมือได้เหมือนกับจับธาตุอากาศ นั่นแสดงว่าตัวจริงมาจริงๆแล้ว.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์