หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1369829 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:22:24 PM »

และที่ไม่เคยขาดเลยเวลาไปภูเรือ ผมมักจะแวะหารุ่นพี่ภรรยาด้วยเสมอๆ เค้ามีสวนพวกสัปรดสี

Uploaded with ImageShack.us
มากมายหลากหลายสายพันธุ์ แถมเจ้าของก็นิสัยดีครับ ใครแวะไปเที่ยว "ภูเรือ" เชิญได้นะครับ
วันนั้นเราไม่ได้ขึ้นไปเที่ยวบนยอด"ภูเรือ"ที่เค้าไปๆกันหรอกครับแต่ไปเที่ยวงาน "เทศกาลต้นคริสต์มาสที่ภูเรือ ครั้งที่1"ซึ่งเป็นวันสุดท้ายพอดีครับ แต่ยังมาเที่ยวได้นะครับ ไม่มีงานแต่สวนที่เค้าจัดไว้ยังอยู่ถึงปีหน้าครับ(เดี่ยวลงรูปให้ดูครับ

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

PONGDITMD
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:40:27 PM »

ลงซื่อเป็นแฟนคลับด้วยคน เขียนได้น่าอ่านดีครับ ชอบลูกเล่นกะสำนวนและความที่เป็นคนตรงไปตรงมา  ข้อมูลเพียบและก็ประสบการโชคโชน...หายากครับหายาก ไม่ต้องแปลกใจครับว่าทำใมแฟนคลับตรึม ......เอาอีกครับเอาอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:42:15 PM โดย PONGDITMD » บันทึกการเข้า
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:40:51 PM »

ภาพถ่ายภายในงาน"เทศกาลต้นคริสต์มาส ภูเรือ ครั้งที่1"

mohock03
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 06:08:19 PM »

สวัสดีครับพี่ วันนี้เปิดมาเจอกระทู้พี่อ่านจบเลย ผมเป็นคนชลบุรีเหมือนกันครับ
ไม่เคยทำเกษตรครับเเต่จะลองทำครับ
ยอมรับเลยครับว่าพี่อดทนมากเลยครับ
แล้ววิกฤต แบบต้มยำกุ้ง แฮมเบอร์เกอร์ มันจะเกิดอีกในเร็ววันนี้มั้นครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับคนบ้านเดียวกัน ลองทำเกษตรแถวไหนเหรอครับ พื้นที่มากไม๊ แล้วจะทำอะไรเหรอครับ ขอบคุณนะครับที่ชมว่าอึด ไม่อึดแล้วล่ะครับ อายุปูนนี้...กระซิบๆ((ว่าแต่น้องมียาดีๆมั่งไม๊ครับ))5555  แบบว่าอยากอึด 5555 
    ข้อสุดท้ายที่ถามพี่นั่งอ่านแล้วน้ำตาซึมๆครับ คิดหลายตลบเลยจะตอบดีไม๊ รึเฉยๆก็เกรงจะเสียมารยาทครับเอาเป็นว่า....
เราไปหาอะไรปลูกไว้รอกินกันดีไม๊ครับ 555555555
ยิงฟันยิ้ม ;Dยาดีมีให้อึดแต่กลัวจะทนไม่ไหว...อิ อิ.. ยิ้มกว้างๆ

ชอบแก้ไข
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 06:12:51 PM »

หลังจากที่ได้ชมภาพกันไปแล้วถือว่าพักผ่อนด้วยกันครับ ใครที่รู้สึกเหน็ดเหนื่อยตรากตรำกับการงานผ่อนคลายกันมั่งนะครับ เมืองเลยนี่ผมไม่เคยมองเลยเชื่อไม๊ครับ สมัยรุ่นๆเคยมีสาวชวนไปเที่ยว"ภูกระดึง"((เหล่ซ้ายเหล่ขวาก่อน))...เดี๋ยวภรรยาแอบมาส่องข้างๆแบบไม่รู้ตัวอีกแบบเมื่อกลางวัน "ครูยุทธ" เกือบเล่นเอาโดนของดีเลย...แถมตอนนั้นมีเสียงสั่งหวนๆ"พ่อไปทานข้าวเที่ยง" ปิดหน้าจอวางมือแทบไม่ทัน....555555 แถมไปนั่งทานข้าวด้วยกันกลืนแทบไม่ลงแม่นั่งสะกดวิญญาณซะ....
     อะไรนะ?ฮืม.....เสียงพี่ๆน้องๆสมาชิกในเวปคนไหนบ่นในใจว่า....โธ่กลัวเมีย!!!!
ไหนๆๆคนอย่างนายเอ๋นี่นะ...โห....ไม่มีครับ   คนระดับตั้งตัวเอง(เป็นประธาน) ไฉนเลยจะมีกลัว ว่าแต่มีใครสนใจเข้าสโมสรไม๊ละครับ อย่าทำเป็นเล่นไปนะครับ เดี่ยวนี้ใครๆก็มีสโมสรฟุตบอลกัน...ผมก็ 1 ละ.......สโมสรกลัวเมีย แถมเป็นทีมแชมป์นะครับ  ได้เมียมานี่ยังไม่เคยเห็นสโมสรไหนชนะผมเลย....เรื่องกลัวเมีย((พูดจบยืดอก...เหล่ซ้ายเหล่ขวาอีกที))โกรธ โกรธ โกรธ
     เรื่องสาวชวนไปเที่ยว"ภูกระดึง" สมัยนั้นทำให้ต้องหาหนังสือท่องเที่ยวมาอ่านยกใหญ่...โห...สวย..บรรยากาศดี..น่าไป..คงโรแมนติก..จนเกือบถึงวันไปอยู่แล้วมีเพื่อนๆถามว่า "เฮ้ยเอ๋เองจะไปจริงเหรอ"...ไปสิไม่ไปได้ไง..."มันต้องเดินนะโว้ย"...เดินแค่ไหนเชียว..เพื่อองค์กร.."หูดำ"..จะหนักหนาเท่าไรเชียว...ลูกผู้ชายอย่างเรา...ว่าแล้วคืนก่อนเดินทางสาวโทรมาถามว่าพี่เอาโน่นเอานี่ไปไม๊ เช่นรองเท้าเดินป่า ถุงเท้าหนาๆ "จาระบี" แล้วก็  เชือก.....เย้ยยยยยยยเอาไปไม...สาวนี่กระเทยแปลงเพศมาเหรอ..ถึงต้องพึ่งจาระบี...แล้วมาน.."ซาดิสสุดโต่งงงงงงเหรอไงต้องเล่นเชือก      ด้วยความอึดอัดใจอย่างมากเลยถามๆเจ้าหล่อนไป..เอาไปทำไรเหรอ..."พี่ก็จาระบีไว้ทารองเท้ากันทากกันปลิงไง...แล้วเชือกก็ไว้เผื่อหนูเดินไม่ไหวพี่ได้เอาไว้ทำม้านั่งรึแคร่  เอาใส่หลังพี่ให้หนูนั่งไง".....อ่ออ๋อ.....อ้า..ตอนนั้นไม่รู้ทำไมเลิกกันผมก็ไม่ได้ไปด้วยเพราะ ตอบหล่อนไปว่า.....พอดีพี่ติดธุระด่วนพี่ขอยกเลิกนะ....

กร๊ากกกกกกก...เรื่องอะไร..ทากรอจุ๊บ..แหวะๆๆๆหยักแหยง  เอ๋รับไม่ได้

rose5
*

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 06:13:40 PM »

สวัสดีครับพี่ วันนี้เปิดมาเจอกระทู้พี่อ่านจบเลย ผมเป็นคนชลบุรีเหมือนกันครับ
ไม่เคยทำเกษตรครับเเต่จะลองทำครับ
ยอมรับเลยครับว่าพี่อดทนมากเลยครับ
แล้ววิกฤต แบบต้มยำกุ้ง แฮมเบอร์เกอร์ มันจะเกิดอีกในเร็ววันนี้มั้นครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับคนบ้านเดียวกัน ลองทำเกษตรแถวไหนเหรอครับ พื้นที่มากไม๊ แล้วจะทำอะไรเหรอครับ ขอบคุณนะครับที่ชมว่าอึด ไม่อึดแล้วล่ะครับ อายุปูนนี้...กระซิบๆ((ว่าแต่น้องมียาดีๆมั่งไม๊ครับ))5555  แบบว่าอยากอึด 5555 
    ข้อสุดท้ายที่ถามพี่นั่งอ่านแล้วน้ำตาซึมๆครับ คิดหลายตลบเลยจะตอบดีไม๊ รึเฉยๆก็เกรงจะเสียมารยาทครับเอาเป็นว่า....
เราไปหาอะไรปลูกไว้รอกินกันดีไม๊ครับ 555555555
ยิงฟันยิ้ม ;Dยาดีมีให้อึดแต่กลัวจะทนไม่ไหว...อิ อิ.. ยิ้มกว้างๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, rrwork
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 07:02:49 PM »

รูปค้างแตงแบบกระโจมที่เกษตรกรทั่วไปทำกันนะครับ

แถวนี้ที่บ้านผม  ไม่ต้นละ  5  บาท
ต้นละ 5 บาท ยาวกี่เมตรครับ แล้วในพื้นที่ 1 ไร่ใช้ไม้ไผ่กี่ต้นครับ เค้าตัดเป็นท่อนละ 2.5 เมตรสำหรับปักเป็นกระโจมไม๊ครับ รึซื้อมาเป็นลำแล้วมาตัดเอง

ขอโทษที่มาตอบช้าครับ  สวนพี่เมียผม  เนื้อที่  5  ไร่  ซื้อไม่มาต้นละ  5  บาทเค้าตัดให้ไปบรรทุกเอง  ยาว  2.5  เมตรครับ  ทำ  5  ไร  ใช้ไม่น่าจะมาณ2000  ต้น

พอสอบถามเรื่องอื่น ๆ ปุ๋ยที่รองในร่องต้องเป็นขี้ไก่ไข่เท่านั้น  โรยตรงกลางแล้วไ่กลบ  เอาผ้ายางปูทับ  เจาะรูปลูก  ให้ไม้ค้ำเป็นกระโจม  และตาข่ายทั้ง  2  ด้านครับ

5  ไร่  ลงทุนไปแสนกว่า  ได้กลับมาเกือยสองแสน  ในรอบแรก  ก็มีกำไร  พอลงครั้งที่สองก็แค่เมล็ดพันธ์  และยา  และปุ๋ยเคมี  ไม่กี่หมื่นครบ

ผมก็เลยสนใจจะทำครับ
อยู่หาดใหญ่ลองศึกษา
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=72676.0 ปลูกแตงเมล่อนของแพงขายดีไม๊ครับ และถ้าให้ดีลองเข้าไปดูเฟสบุ๊คเค้าก็น่าสนใจนะครับ แตงแปลกๆ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 07:55:47 PM »

ในระหว่างที่กำลังศึกษาวางแผนเรื่อง"น้องน้ำ"ในสวนมะขามของพ่อตาเพื่อต่อยอดอยู่นี้  ผมเลยเที่ยวได้อ่านปัญหากระทู้ต่างๆช่วงนี้มีคนคุยกันเยอะครับเรื่องภาวะเศรษฐกิจโลกมั่ง ไทยมั่งจะลงเหวกันอีกไม๊เมื่อไร...โธ่ๆๆๆอย่าเรียกร้องเลยครับ อิอิ..ผมเองเจอมาสองแล้วโดนเต็มๆ  เลยอยากพูดเรื่องนี้ขึ้นมาบ้างในทันใด......แต่ในมุมของผมนะครับ พูดตามที่เห็น และเคยสัมผัสมา
     ในมุมมองของผมภาพที่เคยเห็น...ผมว่าคนไทยเก่งที่สุดครับ  การปรับตัวรับสภาพเร็วมาก การปรับตัวให้ยังคงอยู่ก็สูงมากๆ
ผมเคยได้เห็น การกำเนิดของตลาดเปิดท้าย เคยได้เห็นคนย้ายก้นกันมานั่งขายของในเนต เคยเห็นอาชีพที่แปลกๆใหม่ๆเกิดขึ้น ทุกๆครั้งที่เกิดภาวะเลวร้ายด้านเศรษฐกิจ และเห็นการลงทุนหลั่งไหลเทเข้ามาในไทย(ช่วงของไทยขายถูก)และก็เกิดการจ้างงานสวนกระแส เกิดธุรกิจส่วนตัวมากมาย ซึ่งสิ่งต่างๆเหล่านั้นเกิดขึ้นเพราะการเกิดช่องว่าง และมีคนเห็นช่องว่าง และตัดสินใจ"เสียบ" และเรื่องนึงซึ่งผมเห็นด้วยกัน "คุณตัน อิชิตัน" คือต้องเข้าให้ถูกจังหวะ...จังหวะเร็วไปก็ไม่ดี...จังหวะช้าไปก็อาจจะพลาด...เข้าให้ถูกจังหวะ...แต่เรื่องนึงที่ผมไม่เอาแบบคุณตันแน่ๆคือ "ขี้แล้วทุกคนในบ้านต้องขี้ตามแกแล้วถึงจะราดน้ำ".......ผมกำลังเตือนพี่ๆน้องๆให้เอาแต่ส่วนคิดว่าดีในนี้ไปทำนะครับ ส่วนไม่ดีของผมในนี้ก็มี55555555555  แต่ไม่ใช่ขี้แน่ๆ อยากรู้หลายๆเรื่องที่คุณตันพูดลองหาได้มากมายในยูทรูปครับ....

-

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 08:00:00 PM »

กัปตันไม่ตัน คลิปที่ 1/3

กัปตันไม่ตัน คลิปที่ 2/3

กัปตันไม่ตัน คลิปที่ 3/3

พี่ณัฐ
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:38:14 PM »

ขอบคุณครับ คุณเอ๋;)ที่นำประสบการณ์มาแชร์กัน ยิงฟันยิ้ม
พูดถึงภูเรือผมยังจำได้ดีที่เคยร่วมวิ่งจากหน้าอำเภอขึ้นไปถึงยอดภูเรือสนุกและประทับใจมากครับ

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:25:16 AM »

จากการที่คิดเอาเองนะครับ ปลูกปล่อยไว้กับหญ้ารกมันคงมีอาหารหลากหลายอย่างตามธรรมชาติของโรคพืชและแมลงศัตรูพืช(ธรรมชาติของมันคงไม่มีใครปลูกแตง ปลูกบวบ ปลูกถั่วหรืออะไรให้จริงไม๊ครับแต่หญ้าวัชพืชต่างหากอาหารมันและเป็นพิษทำลายมันเองด้วยโดยระบบนิเวศเองหรือใครมีความคิดเห็นอย่างไรสำหรับที่ผมคิดแบบนี้ครับ โกรธ
ติดตามตลอดครับ การที่คนในภายใต้การปกครอง(ลูกน้อง)ให้ความรักความเคารพนับถือ แม้ในเวลาที่หมดตัวก็ตาม สามารถมองได้ว่าคุณพี่เป็นคนที่ไม่เอาเปรียบ เลี้ยงดูอย่างดีในยามรุ่งเรือง สมัยที่ฟองแตกนั้นที่ผมเห็นคือคุณชัยวัฒน์ นั่นก็ล้มเหมือนกัน แต่ยังมีลูกน้องบางส่วนติดตามอยู่แม้จะขายแซนวิชก็ตาม คุณพี่ก็เช่นกัน ขอแสดงความนับถือจากใจจริง
ขอถามข้อนึงครับ "ลุงจันดี" ยังอยู่กับคุณพี่หรือไปไหนแล้วครับ
หลังจากได้แบ่งปันทรัพย์สินให้แก่ทุกคนแล้วผมไปทำงานต่างประเทศ ลุงจันดีกลับไปบวชพระครับ และหลังจากนั้นอีก 5 ปีก็ละสังขาร ยังคงเหลือรุ่นลูกรุ่นหลานที่ยังอยู่กับผมครับ

จากแนวคิดของคุณพี่เรื่องหญ้าวัชพืช ผมเคยทดลองจากการฉุกคิดว่าทำไมไอ้แมลงมันไม่กินเข้าไปเจ้าหญ้าเนี้ย พอเราหยอดแตง หยอดแฟง กลับมารุมกินกันดีจัง จึงจัดแจงจัดหญ้าสาระพัดชนิดรวมกันอะไรมั้งก็ไม่รู้ ตำให้ละเอียดคั้นเอาน้ำหญ้าผสมน้ำฉีดผัก เพื่อหลอกแมลงว่าเนี้ยมันคือหญ้า จะได้ไม่กิน ผลการทดลองแบบนอกโลกของผมยังไม่สมารถสรุปได้ เพราะการทดลองไม่ต่อเนื่อง..
จำต้องหาช่วงจังหวะจัดให้รู้ผลจงได้
นั่นสิครับธรรมชาติมันแปลกๆ เราถนุถนอมเกือบตาย..สู้ธรรมชาติไม่ได้

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:00:53 AM »

***เริ่มแผนการอันชั่วร้าย(1)***
ด้วยพ่อตา และแม่ยาย(อายุมากแล้ว)และเป็นคนซื่อๆ เป็นเกษตรกรรุ่นหินเก่า ทั้งยังเป็นพวกอยู่เฉยๆไม่ได้...อันนี้ผมเข้าใจนะครับก็คนอายุมากขึ้น หวังพึ่งพาลูกๆก็คงไม่ได้ผล เพราะบ้านนี้มีลูก 3 คน
      -ลูกสาวคนโตก็ไปหลงอยู่ในแสงสีเมืองกรุง ไปมีครอบครัวมีลูก 1 คน แล้วไปๆมาๆก็เลิกกะสามีเพราะติดนิสัยชอบเที่ยวไปกับเพื่อนๆ พอเลิกกันเลยเอาลูกสาวมาไว้กะตายายได้ปีกว่าๆแล้ว เงินทองทั้งสามีและเค้าเองก็ส่งบ้างไม่ส่งบ้าง  เพราะก็รู้ๆกันอยู่ไหนจะค่าเช่าบ้าน ไหนจะค่ากินค่าใช้ ท้ายสุดก็ต้องตกเป็นภาระของพ่อตากะแม่ยาย
      -ลูกสาวคนรอง(อันนี้ภรรยาผมเลย)ก็ได้รับเงินเดือนจากผมใช้จ่าย และเงินเดือนเค้าเอง มีลูกก็คนเดียวคือลูกชายผม  ถ้ามีอีกคนผมต้องสงสัยแน่ๆ(((ลูกใครหว่า))) กร๊ากกกกกกกกกกกก ภรรยาผมนี่อะไรก็ดีนะครับ เสียก็มี เสียๆคือคิดอยู่เรื่องเดียว(คงกลัวสามีหล่อๆจะมีเด็กมีกิ๊ก)....แม๋ก็นะไปไหนสาวๆก็เห็น  เราทำงานเป็นนายใครๆไม่มีสาวๆเดินเคียงข้าง เค้าก็คงอยากเสียสละตัวเองเป็น "ยาใจคนจน" อิอิ
     -ลูกคนเล็กก็เป็นผู้ชาย อายุจะ 30 แล้ว ไม่เป็นโล้เป็นพายซะทีไม่ทำงานการ คบเพื่อนและตอนหลังก็ดันฉี่สีม่วงเล่นๆซะอีก แต่เมื่อไม่นานสักสองสามเดือนที่ผมไปๆมาๆ จังหวัดเลยกะเชียงรายนี่แหละบ่อยๆครั้งที่ผมมาบ้าน เคยแอบได้ยินคุยโทรศัพท์"ทานข้าวแล้ว"   "วันนี้อยู่บ้าน"   "นั่นเธอทำอะไรอยู่ที่ไหน"   อ้า.....มีหญิงแน่ๆได้การ
      สมองสั่งการให้ผมเริ่มแผนทันที "จับแยก" คือแผนแรก  ผมคุยกับน้องภรรยา เรื่องแฟนจนเค้าได้บอกกับผม แฟนเพิ่งจบตรี มหาลัยที่เมืองเลยนี่แหละครับ และจากที่ผมสังเกตุน้องภรรยาคงเป็นสมาชิกสโมสรกลัวเมียแน่ๆ ผมจัดการหางานให้น้องภรรยาโดยทันทีเพื่อเป็นตัวเหนี่ยวนำน้องภรรยา เพราะขืนปล่อยให้แฟนน้องภรรยากลับไปหางานทำแถวๆบ้านเธอ"หนองบัวลำภู" ไม่ดีแน่
     ผมหางานให้แฟนน้องภรรยา(((วุ้ยยยย...ลำดับญาติยาวเลย))) หาที่พักให้ใหม่ เจ้าน้องภรรยายิ้มแก้มไม่หุบเลยครับงานนี้ แฟนไม่ต้องกลับบ้าน มีการมีงาน มีที่พัก (ทางบ้านทั้งสองฝ่ายรับรู้เรื่องการคบกันของสองคนนี่)  แล้วอันดับต่อไปผมก็สอน ว่าที่สะไภ้คนเล็กให้ผลักดันให้น้องภรรยาไปหางานทำใกล้ๆกัน...ผลที่ออกมาเยี่ยมเชียวแหละครับเจ้าน้องชายก็ต้องทำตามสิ ได้อยู่กะแฟนได้มีงานทำไม่อายแฟน ได้สร้างอนาคตด้วยกัน ที่ทำไม่ใช่ผลักใสน้องายภรรยาให้ไปอยู่ที่อื่นนะครับ แต่มันจำเป็นเพราะที่บ้านอาฮีนี่ ติดชายแดนลาว และวัยรุ่นเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับเรื่องยามากเลยแหละครับ......ทำให้รู้หลายๆเรื่องว่าที่นี่เป็นเขตอันตรายพอดู เอาคนของเราออกไปให้พ้นไปอยู่กับแฟนเค้าซึ่งควบคุมได้และเพื่อนๆไม่ชวนกันไปมั่วสุมก่อนเป็นอันดี 

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:20:26 AM »

***เริ่มแผนการอันชั่วร้าย(2)***
เมื่อจัดการเรื่องน้องภรรยาลงตัวไป 1 แต่ตลอดเวลาก็ยังตรวจสอบกะว่าที่สะไภ้ใหม่อยู่น่ะครับ โอเค...อยู่ในการควบคุม
     แล้วก็เริ่มหันมาจัดการกะเรื่องผลผลิตของสวน แบบที่บอกไว้แหละครับ "รู้เขารู้เรา" ก็ได้สำรวจ ตรวจสอบข้อมูลต่างๆจนรับรู้รายได้ของพ่อตาและแม่ยาย และได้เข้าเมืองเลยไปเมื่ออาทิตย์ก่อนไปหาซื้อพวกถั่วเหลืองซีก น้ำตาล ถุงพลาสติก(สำหรับทำน้ำถั่วเหลือง)  และหาพวกเมล็ดพันธุ์ผักมาด้วย อันนี้ต้องหาอะไรให้พ่อตาแม่ยายทำซะก่อนในพื้นที่จำกัด คือพ่อตากะแม่ยายมีที่ดิน 4 แปลง
     -แปลงที่1 สวนมะขามกะไผ่ 12 ไร่
     -แปลงที่2 ที่นา 8 ไร่
     -แปลงที่3 ที่บ้านสวน ประมาณ 2 ไร่เป็นพื้นที่บ้านเก่าติดตลาดที่หมู่บ้าน ที่ไม่มีคนอยู่
     -แปลงที่4 ที่บ้านปัจจุบัน ประมาณ 1 งาน
     ก่อนอื่นต้องหาทาง "เบรค" พ่อตากะแม่ยายเรื่องออกไร่ออกนาซะก่อน จำกัดพื้นที่ซะ ((ช่วงนี้กำลังทดลองงาน อิอิ ชี้ข้อดีข้อเสีย))  การเอาชนะคนแก่นี่ยากนะครับไม่ง่ายๆเหมือนวัยรุ่น คนแก่หัวแข็ง มีจุดยืนและความเคยชิน ไม่มีอะไรมาเป็นข้อดีจริงๆไม่หยุดหรอกครับ ผมก็คนนึง ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ  นี่ฝึกงานทำน้ำถั่วเหลืองขาย กะปลูกผักมาได้ 2-3 อาทิตย์แล้ว
     เรื่องน้ำถั่วเหลืองผ่านนนนฉลุย...รายได้และระบบการทำงาน ทั้งพ่อตาและแม่ยายยอมรับ บ่ายๆเอาถั่วเหลืองซีกแช่น้ำไว้ ค่ำๆหลังทานข้าวเสร็จก็มาปั่นมาคั้น ยกขึ้นเตาต้มไว้ เช้าเอาไปบ้านสวนที่ติดตลาดขาย รายได้วันนึงประมาณ 300 กว่าบาท งานไม่ยุ่งยากคนแก่ๆทำได้ ต้นทุนประมาณ 100 บาท มีกำไรเป็นค่าตัว
     แล้วจากการที่ไม่ค่อยจะยอมหยุดทำอะไรกัน(ก็เพราะหวังพึ่งใครไม่ได้นี่แหละครับ ทั้งยังภาระที่ลูกสาวคนโตนำมาฝากไว้อีก)คนแก่ที่ไหนจะหยุดได้ ก็เลยให้ทำแปลงปลูกผักที่บ้านสวนที่อยู่ติดตลาดหมู่บ้านนั่นแหละครับ แล้วก็ให้ขายผักนั่นไปด้วยช่วงนี้ผักเริ่มออก
     สองคนตายายมีรายได้รวมๆวันละกว่า 500 บาท

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:53:27 AM »

ภาพถ่ายบ้านสวน

ด้านในที่เห็นทิวไม้นั่นจะมีบ่อปลาที่ขุดไว้ตั้งหลายสิบปีแล้ว ผมซื้อปลาจาระเม็ด ปลาทับทิม ปลานิล ปลาบึกมาปล่อยไปรวมๆสัก 1000 ตัว ปล่อยลงบ่อดินให้หากินตามธรรมชาติ ส่วนที่ใส่กางเกงแดงนั่นแหละครับ สมบัติที่พ่อตาหวงแหน ไม่รู้โตขึ้นจะขอเงินไปทำโนมรึเปล่าพักนี้ยิ่งขอทาเล็บแดง ขอให้แม่ซื้อกระโปรงแดงให้นุ่งอยู่....กลุ้ม

บ้านหลังนี้ปกติพ่อตามีไว้ขังไก่ ที่เลี้ยงไว้ ผมไม่เคยเห็นเอาไข่มากิน เห็นแต่พ่อตาเอาลูกไก่แจกเพื่อนบ้าน

หน้าตาสระน้ำหลังบ้านที่ปล่อยปลาไว้เมื่อ 3-4 เดือนก่อน

แปลงผักที่ให้สองตายายปลูกเมื่อหลายอาทิตย์ก่อน

บทเรียน "เราไปสั่งให้คนแก่หยุดทำอะไรไม่ได้หรอกครับ" เคยเอาเงินจ้างมาแล้วเดือนละหมื่น เงินก็เอาของเรานะครับแต่ไม่ยอมหยุด เปลี่ยนวิธีเลย หาอะไรให้ทำหาข้อเปรียบเทียบจำกัดพื้นที่

ช่วงก่อนนี้เมื่อ 5-6 เดือนก่อนผมรู้ตัวแน่นอนแล้วต้องลงมาอยู่ก็พยายามหาลูกพันธุ์ปลา หาพันธุ์ไม้มาลองทดลองดูเตรียมการผมรู้เรื่องสภาพดินในที่ดินที่มี เรื่องคุณภาพน้ำในสระที่บ้านสวน รู้เรื่องต้องขุดสระที่แปลงสวนมะขาม และสร้างระบบส่งรวมถึงวางแผนต่อยอด รายได้เดิมต้องปรับปรุงให้ดีกว่า  และต้องทำอะไรกับที่ดินที่มีให้เป็นเงินกองกลางให้ครอบครัวภรรยา เพราะดูท่าแล้วคงต้องทำเพื่อ"ยึด"ไม่งั้นไม่เหลือไว้ให้ลูกหลายชมแน่ๆ  และนั่นคือจุดเริ่มต้นที่ผมพิมพ์ว่า"เวปเกษตรกร" ลงบนช่องเล็กๆของ กูเกิ้ล และได้เจอ เวปเกษตรพอเพียง....นี่เป็นเพียงภาคเริ่มต้นของ"สวนเกษตรปากเสีย"เท่านั้นครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:17:33 AM »

***ข้อแนะนำสำหรับพี่ๆน้องๆนะครับ***
     ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ใช่ "คนรวยอยากจะดัดจริตมาเป็นเกษตรกร" ขอโทษนะครับที่ใช้คำแรง เพราะหลายๆคนอ่านมาก็คงคิดว่าผมรวยแล้วเปล่าเลยครับเราก็ยังต้องสู้ต้องฝ่าไปให้ถึง...ผมก็เป็นพนักงานคนนึงในองค์กรที่ผมสร้างขึ้นและผมยังปลูกฝังน้องๆนุ่งๆทุกๆคนอีกว่า"นั่นคือสมบัติของพวกเค้า เครื่องมือ ทรัพย์สินทุกๆชิ้นพวกเค้าสร้างมากับผมทุกคนเป็นพนักงานรวมถึงผมด้วย แต่ทุกคนคือเจ้าของพวกเค้าสร้างพวกเค้าร้องขอให้มีนั่นคือของๆเค้า ด้วยเหตุนี้ผมจึงมีเวลาที่จะไปสร้างฝันรักษาสมบัติหยาดเหงื่อแรงกายของสองตายาย  พวกน้องๆที่ทำงานด้วยกันก็ใช้เวลาไปรักษาไปสร้างต่อยอดสมบัติบรรพบุรุษให้คงอยู่เหมือนกัน.ปกติแล้วเราทำงานกันก็จะได้หยุดวันอาทิตย์ใช่ไม๊ครับ  พวกเราแลกด้วยการทำงานกันทุกวันแล้วก็หยุดยาวๆเช่น 1 เดือนก็หยุดซะ 4 วัน หรือสะสม 2 เดือนก็หยุด 8-10 วันแล้วแต่วันหยุดน่ะครับ
     ที่เกริ่นไว้ว่าข้อแนะนำสำหรับพี่ๆน้องๆนะครับ   คือ...คุณไม่จำเป็นต้องมีที่ทาง  ไม่จำเป็นต้องโดดออกมาลุยการเกษตร ไม่จำเป็นต้องหาเงินเก็บเงินเพื่อลงทุน.....ในห้องเช่า ในห้องน้ำห้องส้วม ระเบียงบ้านพัก อะไรก็ได้ คุณเริ่มมันได้ ลองดูจากที่ผมเคยเอาเรื่อง"ปลูกถั่วงอกออแกนิก" ไปทำดูก่อนก็ได้ครับ พื้นที่ตะกร้าลูกเดียว  ลองดูก่อนทำกิน เหลือก็ขาย ค่อยๆเป็นค่อยๆไป
     และเรื่องการลงสวนพื้นที่จริงๆเราจะทำแบบผม หรือแบบคุณเทพมงคล ที่ปลูกเมล่อนในโรงเรือนก็ได้ หรือแบบชาวบ้านเค้าทำกันก็ได้ครับว่ากันไป เอาตามถนัด ทดสอบกันดูแต่แบบผมและคุณเทพมงคลทำไมต้องทำให้แตกต่าง ไม่ใช่ว่าเรียนมาทำมาแต่มันมีเหตุมีผลเรื่องต้นทุนและการควบคุม ซึ่งไม่ลงมือเองไม่รู้ครับ ประสพการณ์คือครูตัวจริงครับ

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:43:56 AM »

ได้ยินได้ฟังได้อ่านแล้วชื่นชมครับท่านพี่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์