หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1370574 ครั้ง)
rose5
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:53:03 AM »

อย่างนี้น่าจะจัดอันดับ TOP TEN เนอะ ผลโหวต กระทู้ที่ได้รับความนิยมมากที่สุด

แหม..ก็เรื่องราวน่าสนใจ และก็น่าติดตาม อย่างน้อยเราก็คนนึงที่ติดตามอยู่ ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:56:27 AM »

ขอถามเรื่องแฟนคนแรกเธอทิ้งเพราะเหตุใดแล้วมีลูกเต้ากันหรือเปล่า ส่วนได้เสียกันยังงัยไม่ต้องตอบก็ได้ครับเพราะไม่ได้ถาม(ปากไม่ค่อยจะดีแล้วตรู).. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ว่าแล้ว...ครูคนนี้ไม่ปกติ...เลยไม่กล้าไปแซวอะไรท่าน...มองคนไม่ผิดเลยจริงๆ "จะผิดยังไงก็ยังเป็นครู"กร๊ากกกกกส่วนเรื่องที่ถามขออนุญาตไม่ตอบแล้วครับ...ภรรยานั่งอยู่ข้างๆหันมาเห็นหน้าที่ครูถามพอดีครับ ถามว่าแฟนคนไหน555ทุกวันนี้ผมเป็นคนขับรถพาเค้ามานั่งทำงานที่ กศน.อำเภอ แล้วผมก็มานั่งเล่นเนตหาข้อมูลมะขามกะไผ่

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:59:05 AM »

อ่านรวดเดียว 9 หน้า ปักหมุดเป็นแฟนขับ ด้วยคน

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
pukluk15
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:34:22 PM »

นั่งอ่านจนจบแล้วเหมือนกันค่ะ
ได้ความคิดดี ดี เยอะ ขอบคุณค่ะ

Liked By: rose5, yudhapol, rrwork
James
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:53:22 PM »

จากการที่คิดเอาเองนะครับ ปลูกปล่อยไว้กับหญ้ารกมันคงมีอาหารหลากหลายอย่างตามธรรมชาติของโรคพืชและแมลงศัตรูพืช(ธรรมชาติของมันคงไม่มีใครปลูกแตง ปลูกบวบ ปลูกถั่วหรืออะไรให้จริงไม๊ครับแต่หญ้าวัชพืชต่างหากอาหารมันและเป็นพิษทำลายมันเองด้วยโดยระบบนิเวศเองหรือใครมีความคิดเห็นอย่างไรสำหรับที่ผมคิดแบบนี้ครับ โกรธ
ติดตามตลอดครับ การที่คนในภายใต้การปกครอง(ลูกน้อง)ให้ความรักความเคารพนับถือ แม้ในเวลาที่หมดตัวก็ตาม สามารถมองได้ว่าคุณพี่เป็นคนที่ไม่เอาเปรียบ เลี้ยงดูอย่างดีในยามรุ่งเรือง สมัยที่ฟองแตกนั้นที่ผมเห็นคือคุณชัยวัฒน์ นั่นก็ล้มเหมือนกัน แต่ยังมีลูกน้องบางส่วนติดตามอยู่แม้จะขายแซนวิชก็ตาม คุณพี่ก็เช่นกัน ขอแสดงความนับถือจากใจจริง
ขอถามข้อนึงครับ "ลุงจันดี" ยังอยู่กับคุณพี่หรือไปไหนแล้วครับ

จากแนวคิดของคุณพี่เรื่องหญ้าวัชพืช ผมเคยทดลองจากการฉุกคิดว่าทำไมไอ้แมลงมันไม่กินเข้าไปเจ้าหญ้าเนี้ย พอเราหยอดแตง หยอดแฟง กลับมารุมกินกันดีจัง จึงจัดแจงจัดหญ้าสาระพัดชนิดรวมกันอะไรมั้งก็ไม่รู้ ตำให้ละเอียดคั้นเอาน้ำหญ้าผสมน้ำฉีดผัก เพื่อหลอกแมลงว่าเนี้ยมันคือหญ้า จะได้ไม่กิน ผลการทดลองแบบนอกโลกของผมยังไม่สมารถสรุปได้ เพราะการทดลองไม่ต่อเนื่อง..
จำต้องหาช่วงจังหวะจัดให้รู้ผลจงได้
rose5
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:59:17 PM »

จากการที่คิดเอาเองนะครับ ปลูกปล่อยไว้กับหญ้ารกมันคงมีอาหารหลากหลายอย่างตามธรรมชาติของโรคพืชและแมลงศัตรูพืช(ธรรมชาติของมันคงไม่มีใครปลูกแตง ปลูกบวบ ปลูกถั่วหรืออะไรให้จริงไม๊ครับแต่หญ้าวัชพืชต่างหากอาหารมันและเป็นพิษทำลายมันเองด้วยโดยระบบนิเวศเองหรือใครมีความคิดเห็นอย่างไรสำหรับที่ผมคิดแบบนี้ครับ โกรธ
ติดตามตลอดครับ การที่คนในภายใต้การปกครอง(ลูกน้อง)ให้ความรักความเคารพนับถือ แม้ในเวลาที่หมดตัวก็ตาม สามารถมองได้ว่าคุณพี่เป็นคนที่ไม่เอาเปรียบ เลี้ยงดูอย่างดีในยามรุ่งเรือง สมัยที่ฟองแตกนั้นที่ผมเห็นคือคุณชัยวัฒน์ นั่นก็ล้มเหมือนกัน แต่ยังมีลูกน้องบางส่วนติดตามอยู่แม้จะขายแซนวิชก็ตาม คุณพี่ก็เช่นกัน ขอแสดงความนับถือจากใจจริง
ขอถามข้อนึงครับ "ลุงจันดี" ยังอยู่กับคุณพี่หรือไปไหนแล้วครับ

จากแนวคิดของคุณพี่เรื่องหญ้าวัชพืช ผมเคยทดลองจากการฉุกคิดว่าทำไมไอ้แมลงมันไม่กินเข้าไปเจ้าหญ้าเนี้ย พอเราหยอดแตง หยอดแฟง กลับมารุมกินกันดีจัง จึงจัดแจงจัดหญ้าสาระพัดชนิดรวมกันอะไรมั้งก็ไม่รู้ ตำให้ละเอียดคั้นเอาน้ำหญ้าผสมน้ำฉีดผัก เพื่อหลอกแมลงว่าเนี้ยมันคือหญ้า จะได้ไม่กิน ผลการทดลองแบบนอกโลกของผมยังไม่สมารถสรุปได้ เพราะการทดลองไม่ต่อเนื่อง..
จำต้องหาช่วงจังหวะจัดให้รู้ผลจงได้

ช่าย..ช่าย ปลูกดาวเรืองไว้ ยอดหายหมดเลยค่ะ  ต้นหญ้าขึ้นเต็มไปหมดไม่ยอมไปกินกัน น่าลองทำดูมั่ง ( แอบลอกเค้าอีกแระเรา )
แล้วก็ว่านค้างคาวดำ ใบก็แหว่งเพราะเจ้าหอยทากค่ะ อุตส่าห์ไปเอาต้นอ่อม ใบด่าง สีน่ากินกว่ามาปลูกใกล้ๆ มันก็ไม่กินค่ะ  ขนาดเอากล้วยไม้ขึ้นโต๊ะ ยังปีนขึ้นไปกินอีก ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 02:46:07 PM »

เข้ามาลงชื่อติดตามอ่านครับ

ผมกับแฟนได้พบกันจากโปรแกรม Pirch chat น่ะครับ ผมแต่งงานตอนอายุ 25 นี่ก็แต่งงานมา 9 ปีล่ะครับ ขอติดตามอ่านเรื่อย ๆ นะครับ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:00:01 PM »

***เอารูปไปเที่ยว "ภูเรือ"เมื่อวันอาทิตย์มาฝากนะครับ ตอนไปไม่รู้เค้ากำลังจัดงาน***
เส้นทางจาก ท่าลี่ ไปภูเรือ 30 กว่ากิโล ไม่ไกลครับ ขับรถกันตั้งแต่สายๆ ไปถึงเที่ยงกว่าเลย

Uploaded with ImageShack.us

ไม่ใช่ว่า ถนนหนทางกันดารนะครับ 30 กว่าโล ถึงขับกันเป็นชั่วโมง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:02:19 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:14:19 PM »

ที่เสียเวลาเดินทางนานกันก็เพราะ มัวแต่เก็บภาพน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:16:19 PM »

ที่เสียเวลาเดินทางนานกันก็เพราะ มัวแต่เก็บภาพน่ะครับ  นานๆได้อยู่ด้วยกันสามคนพ่อแม่ลูก;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:25:56 PM »

เมื่อขับขึ้นมาถึงถนนสาย ภูเรือ-ท่าลี่

แล้วก็เลี้ยวขวา...ภูเรือ...เมื่อมาเจอถนน เลย-ภูเรือ และได้เห็นว่าถนนสาย เลยภูเรือ กำลังมีการขยายถนนอีกหน่อยคงสะดวกกันขึ้นครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:44:00 PM »

ปลายปีแบบนี้ ภูเรือมาแรงครับ ของขายตรึม แถมพวกผลผลิตการเกษตร งานฝีมือก็มากทยอยมาเปิดร้านข้ายข้างทางกัน

rose5
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 04:43:11 PM »

สวยจังเลยค่ะ ยังไม่เคยไปเลยค่ะ ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: rrwork, yudhapol, kedmanee
mohock03
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 04:45:54 PM »

ว่าแล้วไหมล่ะ
ถ้าไม่ถาม :  บวบมี 100 ผล  ก็ต้องซื้อ m150 มา 100 ขวด ขวดละ 10 บาท เพื่อนำมาถ่วงบวบ
แล้วขายบวบลูกละ3 บาท

แต่เมื่อถามแล้วรู้ว่าให้ใช้ขวดเปล่า  ซื้อมาแล้วก็ต้องดื่มให้หมด
ดื่มเสร็จ ทำงานทั้งวันทั้งคืน เช้ายันเย็น เย็นยันสว่าง
ฮิ ฮิ
---------------------------------------------------
เผลอๆ อาจได้ทอง หรือมอไซค์มาขี่ด้วยนะครับพี่ฟ้า เห็นเขาเปิดฝาล่าทองกันอยู่
เอ..แถวบ้านผมเขาเปิดฝาดูเลขใต้ฝากันแล้วขายต่อครึ่งราคาบางวันมีเป็นลัง ตกใจ

ชอบแก้ไข
ae hatyai
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 04:57:48 PM »

รูปค้างแตงแบบกระโจมที่เกษตรกรทั่วไปทำกันนะครับ

แถวนี้ที่บ้านผม  ไม่ต้นละ  5  บาท
ต้นละ 5 บาท ยาวกี่เมตรครับ แล้วในพื้นที่ 1 ไร่ใช้ไม้ไผ่กี่ต้นครับ เค้าตัดเป็นท่อนละ 2.5 เมตรสำหรับปักเป็นกระโจมไม๊ครับ รึซื้อมาเป็นลำแล้วมาตัดเอง

ขอโทษที่มาตอบช้าครับ  สวนพี่เมียผม  เนื้อที่  5  ไร่  ซื้อไม่มาต้นละ  5  บาทเค้าตัดให้ไปบรรทุกเอง  ยาว  2.5  เมตรครับ  ทำ  5  ไร  ใช้ไม่น่าจะมาณ2000  ต้น

พอสอบถามเรื่องอื่น ๆ ปุ๋ยที่รองในร่องต้องเป็นขี้ไก่ไข่เท่านั้น  โรยตรงกลางแล้วไ่กลบ  เอาผ้ายางปูทับ  เจาะรูปลูก  ให้ไม้ค้ำเป็นกระโจม  และตาข่ายทั้ง  2  ด้านครับ

5  ไร่  ลงทุนไปแสนกว่า  ได้กลับมาเกือยสองแสน  ในรอบแรก  ก็มีกำไร  พอลงครั้งที่สองก็แค่เมล็ดพันธ์  และยา  และปุ๋ยเคมี  ไม่กี่หมื่นครบ

ผมก็เลยสนใจจะทำครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 04:57:53 PM »

ครอบครัวเราชอบไปเรื่อยๆเวลามีเวลาอยู่ด้วยกันครับ เห็นข้างทางก่อนถึง อ.ภูเรือ (จากเลย -ภูเรือ)ข้างทางมีหลังคาใหญ่ๆปากทางมีป้ายบอกว่า "วัดป่าห้วยลาด" แวะไหว้พระด้วยกันครับพี่ๆน้องๆ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์