หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1369979 ครั้ง)
anp196205 และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
ae hatyai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 02:11:52 PM »

โครงการพันล้าน  (ร้าน)  5555555555  ต้องเอายอดแตงพันร้าน

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 02:14:38 PM »

โครงการพันล้าน  (ร้าน)  5555555555  ต้องเอายอดแตงพันร้าน
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dอย่าไปพูดดังไปครับเดี๋ยวมาแข่งปลูก เค้าเรียกผู้ชายไม้เลื้อยยยยยยยย โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 10:21:46 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
phalikhit
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 02:38:31 PM »

ผมติดตามอ่านทุกตอนมาตั้งแต่ต้น  เห็นบอกว่าพยายามจะลดต้นทุนในการทำค้าง(ร้าน) ด้วยวิธีต่างๆ
ไม่เห็นพูดถึงการนำตาข่ายมาใช้เลย 
เพิ่งจะเห็นตรงนี้ "เมื่อเถาเลื้อยขึ้นค้างตาข่ายที่ห้อยลงมาจากสลิงซอยแล้ว" 
แล้วก็ไม่ได้บอกว่าติดตั้งตาข่ายไว้อย่างไร
อยากทราบว่า
ตาข่ายที่ใช้  หาซื้อได้ที่ไหน  ใช้ขนาด(ตาห่าง) เท่าไร
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 03:06:19 PM »

อ่านทีเดียวรวดกว่าจะจบผ่านไปเกือบ 2 ชม. ทีแรกอ่านชื่อกระทู้สวนเกษตรปากเสีย(แต่ในใจดันนึกว่าปากห..า) เลยเข้ามาดูที่ไหนได้มีแต่เรื่องสาระอัดแน่นทั้งน้าน เลยต้องอ่านต่อให้จบ..... ขอบคุณท่านอา(หรือเรียกพี่ดีหว่า) อายุอานามกำลังตามไปห่างๆใกล้เลขสี่ครับ ยังไม่มีอะไรเป็นหลักแหล่งเลย  ผ่านประสบการณ์ชีวิตสมรสมา 2 ครั้งแล้ว.... อายจัง อายจัง อายจัง
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 03:21:48 PM »

ผมติดตามอ่านทุกตอนมาตั้งแต่ต้น  เห็นบอกว่าพยายามจะลดต้นทุนในการทำค้าง(ร้าน) ด้วยวิธีต่างๆ
ไม่เห็นพูดถึงการนำตาข่ายมาใช้เลย  
เพิ่งจะเห็นตรงนี้ "เมื่อเถาเลื้อยขึ้นค้างตาข่ายที่ห้อยลงมาจากสลิงซอยแล้ว"  
แล้วก็ไม่ได้บอกว่าติดตั้งตาข่ายไว้อย่างไร
อยากทราบว่า
ตาข่ายที่ใช้  หาซื้อได้ที่ไหน  ใช้ขนาด(ตาห่าง) เท่าไร
ต้องขอโทษด้วยอีกท่านครับที่ไม่ได้เล่าละเอียด เพราะจิ้มดีดสดๆ ไม่ได้กรอง เลยอาจจะข้ามๆไปนิด แต่กำลังให้คนรวมรวมภาพที่มีที่พังงาอยู่ครับ แล้วก็กะว่าเล่าผ่านๆไปเพื่อเข้าสวนผมน่ะครับ ต้องขออภัยจริงๆเดี๋ยวได้รูปมาแล้วจะลงให้ดูรายละเอียดน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 10:22:39 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 03:25:15 PM »

อ่านทีเดียวรวดกว่าจะจบผ่านไปเกือบ 2 ชม. ทีแรกอ่านชื่อกระทู้สวนเกษตรปากเสีย(แต่ในใจดันนึกว่าปากห..า) เลยเข้ามาดูที่ไหนได้มีแต่เรื่องสาระอัดแน่นทั้งน้าน เลยต้องอ่านต่อให้จบ..... ขอบคุณท่านอา(หรือเรียกพี่ดีหว่า) อายุอานามกำลังตามไปห่างๆใกล้เลขสี่ครับ ยังไม่มีอะไรเป็นหลักแหล่งเลย  ผ่านประสบการณ์ชีวิตสมรสมา 2 ครั้งแล้ว.... อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณนะครับ ไงก็จำเอาแต่สิ่งดีๆไปนะครับ แล้วไงช่วยถามช่วยเตือนด้วยครับหากอยากรู้อะไรเพิ่มเติม เพราะจริงๆไม่ใช่นักวิชาการเกษตรครับ แล้วก็เล่นพิมพ์สดๆไม่ได้เตรียมอะไร อยากรู้อะไรหรือสงสัยตรงไหนถามได้ครับ หากพอจำหรือรื้อค้นอะไรออกมาตีแผ่ได้ก็จะพยายามทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 10:23:19 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 03:59:23 PM »

รูปค้างแตงแบบกระโจมที่เกษตรกรทั่วไปทำกันนะครับ

Uploaded with ImageShack.us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 10:23:44 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 04:14:34 PM »

รูปค้างแตงแบบกระโจมที่เกษตรกรทั่วไปทำกันนะครับ

อย่างนี้คงจะใช้ไม้รวกเยอะ  ใช้ตาข่าย  จะประหยัดกว่า เบากว่าและดีกว่า(สำหรับการยึดเกาะ)ไหมครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 04:21:40 PM »

อย่างนี้คงจะใช้ไม้รวกเยอะ  ใช้ตาข่าย  จะประหยัดกว่า เบากว่าและดีกว่า(สำหรับการยึดเกาะ)ไหมครับ
ครับ..และผมใช้แค่เสาเหล็ก 4 ต้นยึดสลิงเมน แล้วค่อยวางสลิงซอย กำลังหารูปจากในเนตเทียบเคียงให้ครับ ส่วนตาข่ายเค้าเรียกตาข่ายค้างแตงครับ ร้านเกษตรทั่วไปรู้จักหมดครับ
แก้ไขเพิ่มเติมให้นะครับ หน้าตา ตาข่ายค้างแตง

Up
 อันล่างสุดนี่ก็อีกวิธีที่เกษตรกรประยุกค์ค้างแตง   แต่ยังไม่ใช่แบบของผมครับ
[/size][/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 10:25:56 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

ae hatyai
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 04:52:07 PM »

แถวนี้ที่บ้านผม  ไม่ต้นละ  5  บาท
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 05:22:27 PM »

แถวนี้ที่บ้านผม  ไม่ต้นละ  5  บาท
ต้นละ 5 บาท ยาวกี่เมตรครับ แล้วในพื้นที่ 1 ไร่ใช้ไม้ไผ่กี่ต้นครับ เค้าตัดเป็นท่อนละ 2.5 เมตรสำหรับปักเป็นกระโจมไม๊ครับ รึซื้อมาเป็นลำแล้วมาตัดเอง

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 06:11:51 PM »

จากโจทย์นี้นะครับ
รูปที่1

รูปที่2

แปลงปลูกแตงกวา แตงร้าน ขนาด 40 x40 เมตร โดยให้มีระยะห่างจากขอบที่(สีแดง) ข้างละ 50 ซม. แล้วแบ่งเป็นแปลงกว้าง 1.00 ม ยาว 40 ม. ได้จำนวน 20 แปลง(สีเทา) ทั้งต้องมีร่องเดิน 1 ม.(สีขาว) เผื่อให้ใช้รถเข็นเพื่อบรรทุกแตงออกมา โดยสร้างแปลงขนาด 1 ม.เพื่อปลูกหมุนเวียนให้ได้ 3 รอบต่อการปรับปรุงคุณภาพดิน 1 ครั้ง
     1.จะต้องปักไม้ไผ่ เพื่อเป็นกระโจมค้างแตง โดยมีระยะห่าง 1 ม กี่คู่/แปลง x 20 แปลง/ไร่
     2.ไม้ราวแนวนอนจะใช้กี่อันครับ ปกติเกษตรกรใช้ข้างละ 3 อัน
***อันนี้ชอบนะครับ มีคนคอยแย้งคอยถาม คอยเตือน เพราะเรื่องก็รีบๆเล่าด้วยน่ะครับ***

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 06:41:09 PM »

พอดีกำลังติดตามคนนี้สมาชิกท่านนี้อยู่พอดีเลยเอามาฝากครับ ลองศึกษาจากเค้าดูด้วยก็ได้นะครับ เพราะโจทย์ที่ผมกำหนดทำแปลงเดิม เพราะผมเคยเห็น "เจี๋ยไต๋" แต่สมาชิกท่านนี้เค้าเป็นพนักงานเก่า ไปลุยปลูกต่างประเทศมาแล้วด้วยครับ แล้วเรื่องจากสวนเค้าก็เป็นหลักฐานว่าสามารถปลูกได้จริงๆครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=72676.0
ทำงานบริษัทใหญ่ อยู่ต่างประเทศ แต่อยากกลับมาทำฟาร์มปลูกเมล่อนที่บ้านเกิด 

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 07:48:01 PM »

เอาภาพบรรยากาศริมน้ำเหือง บ้านอาฮี ท่าลี่ จังหวัดเลย มาให้ชมกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2012, 07:52:08 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 08:01:07 PM »

ผลิตผลจากสวนมะขาม

ทามไมมัน สั้นๆจุ่นๆ เล็กๆเบี้ยว เหมือนอารายหว่า พ่อตาคงไม่ค่อยได้ใส่ใจแล้ว ลูกๆก็ไม่สนใจรับช่วง
สงสารคนเป็นพ่อสร้างอนาจักรไว้รอลูกๆแบ่งปันและหายสลายสูญต่อไป...
ได้เวลาขึ้นไปดูละครกับลูกชายแล้วครับ "พรุ่งนี้ต้องถามพ่อตาสักหน่อย รายได้รวมๆของสวนมะขามปีนึงเท่าไร ทั้งไผ่หวาน กะมะขาม"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2012, 08:09:38 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

เกื้อกูล
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 08:18:02 PM »

สวัสดีครับพี่ วันนี้เปิดมาเจอกระทู้พี่อ่านจบเลย ผมเป็นคนชลบุรีเหมือนกันครับ
ไม่เคยทำเกษตรครับเเต่จะลองทำครับ
ยอมรับเลยครับว่าพี่อดทนมากเลยครับ
แล้ววิกฤต แบบต้มยำกุ้ง แฮมเบอร์เกอร์ มันจะเกิดอีกในเร็ววันนี้มั้นครับ

Liked By: rrwork, yudhapol, kedmanee
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์