หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1431612 ครั้ง)
Numdoitung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:26:56 AM »

ท่านพี่เอ๋ค้าบยังไงถ้าเม็ดมะค่ามีเยอะแบ่งให้ผมมาเพาะด้วยสิค้าบอยากได้ค้าบได้ป่าวค้าบ ยิงฟันยิ้ม
ได้ครับเดี๋ยวเก็บลงมาแล้วจะส่งให้นะครับ  เท่าที่ขับรถดูแถวๆนี้เยอะมากครับ อิอิ...ได้แจกเหมือนชาวบ้านเค้าแล้วเรา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากๆค้าบพี่เอ๋ งั้นผมส่งที่อยู่ให้หลังไมค์นะค้าบ ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #449 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:00:59 PM »

ท่านพี่เอ๋ค้าบยังไงถ้าเม็ดมะค่ามีเยอะแบ่งให้ผมมาเพาะด้วยสิค้าบอยากได้ค้าบได้ป่าวค้าบ ยิงฟันยิ้ม
ได้ครับเดี๋ยวเก็บลงมาแล้วจะส่งให้นะครับ  เท่าที่ขับรถดูแถวๆนี้เยอะมากครับ อิอิ...ได้แจกเหมือนชาวบ้านเค้าแล้วเรา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากๆค้าบพี่เอ๋ งั้นผมส่งที่อยู่ให้หลังไมค์นะค้าบ ยิงฟันยิ้ม
ได้ที่อยู่แล้วครับ...เดี๋ยวได้มาแล้วจัดส่งให้นะครับ  ว่าแต่เอาเท่าไรครับ ได้จัดส่งยาบ้า..เอ้ยยยเมล็ดมะค่า จังหวัดเลย (ต้องระบุเลย  เดี๋ยวติดคุกกันทั้งพี่ทั้งน้อง) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ส่วนแช่น้ำยาเร่งรากไม๊ ไม่ต้องครับ เดี่ยวแนะนำให้ครับ พอดีร่วมประชุมกะ บรรดาท่านๆที่ กศน.อำเภอเค้าครับ...อิอิ...สะระแน..อีกแล้วครับท่าน (ถึงได้เงียบๆอยู่นี่)

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #450 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:20:53 PM »

เอาภาพมาให้ชมนะครับ...เดี๋ยวว่างแล้วเล่าให้ฟัง

ทะเลสวยๆ

ก็ชายทะเล...โขดหิน...มะพร้าว..ที่ไหนๆก็มี...แต่เฮ้ยยยย....อะไรสีส้มๆกำลังเข้ามาจอดเทียบ มีแบคโฮ..มีอะไรสีแดงๆ
มันทำอะไรกัน...

ดูใกล้ๆสิ...อ่อ...เหมือนแพ..บนนั้นมีอะไรด้วย...ทรายนี่หว่า

แล้วก็มีตามมาอีก ทีนี้ลำสีดำๆ  พร้อมกับเห็นรถตักขนาดใหญ่อยู่บนแพลำที่ 2 อีก 2 คัน บนแพมันก็ขนอะไรมาด้วย

หินๆก่อสร้างเต็มลำ....เอามาทำอะไร....ใครทำอะไร....แล้วทำไม..."ภูเก็ต"....แท้ๆทำไมไม่ขนด้วยรถ ต้องเอาแพขนกันด้วย
ดูรูปกันไปน๊า....เอ๋ไปหาไรใส่ท้องก่อนน๊า   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

porpad
*

« ตอบ #451 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:25:39 PM »

อ่านเรื่อยๆ เริ่มจะเรู้ตัวว่าติดงอมแง้ม แล้ว  ต้องแอบอู้งานมาอ่านเรื่อยๆ    ดีนะที่เจ้าของกระทู้ขยันหาเรื่องมาเติ่มให้อ่านได้เรื่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พูดถึงคำว่า อเมริโกย  ไม่รู้ แอ๊ดคาราบาว คิดคำนี้เอง หรือว่าได้มาจากไหน แต่มัน ให้ความหมายได้ตรงแบบไม่ต้องแปลความจริงๆ

บ้านเรายังมีอีกหลายๆเรื่องดี ๆให้พวกนี้ ได้แอบขโมย  ทุกวันนี้ ไอ้กันก็ย่องไปขโมยไปทั้วโลกทั้งแบบซึ้ง หน้าและลับหลัง

ยิ่งสังคมบ้านเรายกย่องพวกนี้ ซะออกนอกหน้าไม่ว่าจะข้าราชการ ชั้นผู้ใหญ่  ผู้ว่า รองผู้ว่า จะเปิดงานตามต่างจังหวัด ชอบเอาเขยฝรั่งมาแจม แล้วก็อวยกันไป   ผมคนนึงที่ตอนนี้ เฉยๆ กับคำพูด ที่ฝรั่งบอกชอบเมืองไทย รักเมืองไทย รักคนไทย

เรื่องประธานาธิบดี ปากีสถาน  ทำรัฐประหาร    ไอ้กันเป็นตัวเอ้ ที่ต่อต้าน โจมตี ไม่ยอมรับรัฐบาลเค้า   คว่ำบาตร  แต่พอประธานาธิบดี ปากีสถาน  เค้าบอกจะช่วยเรื่องไล่จับพวกผู้ก่อการร้าย  ไอ้กันเป็นอันจบ ยอมจูบปาก กับเค้า   ไหนจะเรื่องพม่าอีก ไอ้กัน โจมตีเค้าตลอด แต่ตอนนี้กลัวตกรถ รีบกระโดดเข้าหาเพื่อ จับจองผลประโยชน์

พูดถึงเรื่องโลกแตก     ก่อนหน้านี้ คงจำกันได้ ตอน กระแส  Y2K  ผมก็คนนึงที่แผนก ยกงานนี้ให้ผมเตรียมการ รับมือ
สุดท้าย โดนฝรั่งต้มกันทั้งโลก แถมนักวิชาการไทยมาช่วยกันโหมอีก
 โกรธ โกรธ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #452 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 04:08:33 PM »

บ้านหลังนั้น...เป็นข่าว..และคงโดนแบบเดียวกันกับรีสอร์ทหลายๆที่ในไทย ที่ไปซ้อนทับเขตอุทยาน หรืออะไร....มันก็เป็นเรื่องเข้าใจยาก และโดยส่วนตัวเราก็สงสัย....บ้านหลังนั้นสร้างด้วยเงินไม่ใช่น้อยครับ
     -ที่ดิน 7 ไร่ 1 งาน หมดเงินไป 100 หรือ 200 ผมไม่แน่ใจ  จำตัวเลขไม่ได้
     -ค่าก่อสร้างเฉพาะโครงสร้าง กับสถาปัตกรรม ที่ผมดูแล ก็ประมาณ เกือบๆ 200 ไม่รวมตกแต่งเฟอร์นิเจอร์
           -ตัวบ้านหลังใหญ่ มีเพียง 3 ห้องนอน (ครอบครัวเจ้าของมี 3 คน พ่อแม่ลูก)
         -สระว่ายน้ำ 1 ลูก
         -เรือนรับรองหลังเล็ก 2 หลังปีกซ้าย และขวา ของสระว่ายน้ำ
           -บ้านพักหัวหน้าคนดูแล 1 หลัง
           -ห้องพักพนักงาน 10 ห้อง
     -ค่างานเฟอร์นิเจอร์ แล้วยังงานระบบไฟฟ้า ประปา ประดามีที่ต้องเตรียมไว้รองรับตัวเอง  ที่นั่นมีเครื่องปั่นไฟขนาดใหญ่มากๆ 2 ตัว แล้วยังระบบโซล่าเซล ขนาดใหญ่
      ผมลองรวมๆเงินทั้งหมดในใจ และเท่าที่จำได้ ก็ประมาณ 4-500 (((ทั้งหมดมีหน่วยนับเป็นล้านบาท)))ซึ่งผมก็เป็นคนร่วมสร้างคนนึง....เอกสารที่ดินถูกต้อง....เอกสารขออนุญาตก่อสร้างถูกต้อง....แบบครบพร้อมสมบูรณ์....แล้วถ้าเรื่องนี้เกิดกะเราๆล่ะครับ...เราจะไปรู้ไม๊....ที่ดินออกมาโดยมิชอบด้วยกฏหมาย...ไปซ้อนทับที่อุทยาน...เรารู้คงไม่ซื้อ...ไม่ไปบ้าสร้างหมดเงินกันขนาดนั้น...ต่อเรือเอาลำใหญ่ๆเลยเป็นเรือสำราญ อยากตั้งบ่อนก็ไปลอยลำนอกน่านน้ำ เปิดเป็นฮารง...ฮาเร็มไปเลย...ว่าไปนั่น.....
     เรื่องนี้ผมก็ไม่เข้าใจ....ฝรั่งโกงไทยเก่ง....หรือไทยเก่งโกงกว่า ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #453 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 05:03:24 PM »

....ที่เอาเรื่องบ้านหลังนั้นมาเล่าให้ฟัง...เพราะอยากจะเตือนพี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียงให้ตรวจสอบตรวจเช็คให้ดีกันน่ะครับ...แต่ก็อีกแหละเนาะ...เวลาซื้อที่ดินเป็นเอกสาร นส.3 แล้วยังผิดเลย..เพราะเวลาซื้อขายก็ซื้อกันที่ๆดิน เจ้าหน้าที่ป่าไม้หรืออุทยานก็ไม่เห็นออกมาบอกอะไรเลย...จะว่าไปแปลงนั้นมีบริษัทซื้อ...แต่แปลงข้างๆก็ยักษ์ใหญ่โครงการใหญ่กว่ามากมายก็ยังโดนเหมือนกันเลยครับ...แถมสร้างกันไปตั้นนมนานแล้วเจ้าหน้าที่ก็เพิ่งจะพบเจออีกนี่ก็แปลก...โครงการขนาดนั้น..ไม่เห็นแปลกเนาะ...ยังไงฝากพี่ๆน้องๆตรวจสอบให้ดีนะครับ ที่ดินที่จะซื้อ..ว่าไปซ้อนทับอะไรมั่งไม๊...เดี๋ยวจะซวยกันน่ะครับเบี้ยน้อยหอยน้อยแบบพวกเรา  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ เศร้า เศร้า เศร้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #454 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:37:18 AM »

....ไหนๆก็วกเข้ามาเรื่องเกี่ยวกับก่อสร้างแล้ว เอาเรื่องเมื่อคืนมาเล่าให้ฟังนิด
หลังจากกลับมาถึงบ้าน...ก็มีเพื่อนบ้านมาคุยด้วยเรื่องเค้าจะสร้างบ้านก็คุยไปให้คำแนะนำไป ให้เวปแจกแบบบ้านฟรีไป ให้ลองเข้าไปโหลดเอา  เพราะแบบแจกเยอะแยะ..แล้วเค้าก็ลากลับไปด้วยความยินดี...เพราะไม่คิดว่าจะมีของฟรี แต่ผมก็เปิดให้ดูตัวอย่างเค้าเลยต้องเชื่อและจด www. กลับไปเพื่อไปดูสักคืนสองคืน....ผมไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ตรงนี้มันเป็นอาชีพเราก็เลยรู้มากกว่าเค้าเท่านั้น แต่ถ้าให้เราไปทำสวนทำไร่รับรองผม...ก็เด็กน้อยอมมือแหละครับ บางอย่างผมรู้เคยปลูกมา เคยค้าขายมา แต่แถวนี้ปลูก ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ปลูกข้าว ปลูกมันสัมปะหลัง...ผมเคยเห็นแต่อ้อย กะมันสัมปะหลังมาบ้างสมัยเด็กๆอยู่ชลบุรี แต่ที่นี่ผมคงไม่ทำเพราะที่ดินที่พ่อตามีแปลงที่ผมเรียกสวนมะขาม 12 ไร่ ที่นา 8 ไร บ้านที่อยู่นี่ก็ไม่กี่ ตร.วา แล้วบ้านสวนก็แค่ 2 ไร่นิดๆ แล้วประเด็นสำคัญมันอยู่คนละที่คนละทางกันสิครับ...
     แล้วพอทานข้าวมื้อเย็นเสร็จผมก็คุยกับภรรยาเรื่องร้านกาแฟของคุณเธอ  คุยไปคุยมาสรุปถามเธอเหมือนถามใครๆ...."งบในใจเท่าไร"......ภรรยาตอบมาในทันใด....."ห้าหมื่น"...อ่อ....อื่ม.....ห้าหมื่นนนนนนนน... โกรธ โกรธ >:(เวรอีกแล้วเรา...ให้งบมาซะเยอะแยะโอ้ยยยยเดี๋ยวสามีอย่างฉ๊านนนก็ใช้ไม่หมดพอดี..เวง((ค่าตัวก็ไม่คุ้มแล้ว)) เศร้า เศร้า เศร้า
      นั่นแหละครับปัญหาเข้ามาหาเราเสมอๆ....ต้องคิดสิครับจะทำยังไง...เพราะแบบที่เอามาโชว์เมื่อวันก่อน...แค่แบบร่าง แล้วก็โล่งๆยังไม่ได้ใส่ผนังใส่เคาน์เตอร์อะไรเลย....แต่ก็ดี...เราได้มองรอบๆมีอะไรหยิบจับมายำได้มั่ง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Numdoitung
*

« ตอบ #455 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:00:13 AM »

ได้ที่อยู่แล้วครับ...เดี๋ยวได้มาแล้วจัดส่งให้นะครับ  ว่าแต่เอาเท่าไรครับ ได้จัดส่งยาบ้า..เอ้ยยยเมล็ดมะค่า จังหวัดเลย (ต้องระบุเลย  เดี๋ยวติดคุกกันทั้งพี่ทั้งน้อง) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ส่วนแช่น้ำยาเร่งรากไม๊ ไม่ต้องครับ เดี่ยวแนะนำให้ครับ พอดีร่วมประชุมกะ บรรดาท่านๆที่ กศน.อำเภอเค้าครับ...อิอิ...สะระแน..อีกแล้วครับท่าน (ถึงได้เงียบๆอยู่นี่)
พี่เอ๋ค้าบงั้นผมขอสัก 20 เม็ดละกัน ;Dมากไปป่าวน้า..... ยิ้มกว้างๆ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #456 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:04:40 AM »

ที่นี้กลับเข้าสวนมะขามหวานผมต่อ...เพราะค้างเติ่งมานาน..ด้วยติดเรื่องออกแบบร่างอะไรต่างๆของเพชรบุรี จนส่งไปให้น้องๆมันลุยกันต่อได้แล้ว  กะอภิมหาโปรเจค "ร้านกาแฟของภรรเมีย"....แล้วทีนี้จะเริ่มเลยก็ได้แต่เดี๋ยวก็ติดวันหยุดอะไรต่ออะไร..และรวมถึงรอลุ้น..."โลกแตก"ตามสมัยนิยมกะเค้านิสสสส   เดี๋ยวหาว่าเรา ขวางโลกเกิลลล" แล้วก็อีกอย่างนัดกะลูกโดยที่ทั้งพ่อและลูกก็ยังไม่รู้เลยโปรแกรมจะไปไหน...เพราะแม่เป็นคนวางโปรแกรม
     พอดีกับวันนี้ท่าทางจะว่าง....เพราะภรรยาไปที่ศูนย์ กศน.ตำบล ไปสอนปรับพื้นฐาน  ไหนๆก็ไปแค่ไม่กี่ร้อยเมตรจากบ้านเราเลย "เบี้ยว" หาเรื่องนั่งทำอะไรที่บ้านดีกว่า....เพราะงานเราก็ยังค้างเรื่องออกแบบ..."ระบบส่งน้ำ"  ในสวน

แล้วก็ที่เกริ่นไว้แล้ว....ต้นไม้ทั้งมะขามตั้ง 138 ต้น แล้วยังไผ่อีก..((ไผ่นี่ยังไม่เช็ค เพราะรอให้คนงานสะสางกอให้สวยก่อน)) แล้วจะดูอีกที กอไหนโล๊ะทิ้ง กอไหนเก็บไว้อีก....ก็ต้องมานึกถึง "ระบบส่งน้ำ"
    ก็วางแผนขุดสระลงตัวแล้ว เรื่องหอถังสูง ก็แซ๊บบบบเวอร์  ไว้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จะมีทั้งโหนห้อยต่องแต่ง เล่นกีฬาทางน้ำอะไรให้มันบ้าๆบอๆเข้าไว้  แล้วทีนี้จะส่งน้ำไปทั่วสวนเรายังไง
     ต้นมะขามก็คงใช้น้ำหยด(มั๊ง)....แต่บางตำราท่านก็ว่าต้องมีการสเปร์ยน้ำเป็นฝอยเผื่อเวลาหมอกลงได้ล้างหมอก กันการเป็นรา(รึเปล่า)  งงๆเหมือนกัน...ก็บอกเวลามะขามสุกถ้าโดนฝนมะขามก็จะเป็นรา รึเน่า แล้วตกลงให้สเปรย์น้ำล้างหมอก...ตกลงเอาไง...
    ต้นไผ่นี่คงแน่นอนว่าเป็นน้ำหยด  เพราะไม่เห็นตรงไหนบอกเลยว่าให้สเปรย์(เนาะ)...
    แล้วเรายังอยากมีแปลงปลูกผักปลูกอะไรมั่งล่ะในระหว่างร่องมะขาม เอ่อ...จะให้น้ำระบบไหน..จะใช้สปริงเกอร์ก็กลัวเดี๋ยวแก่แล้วต้องมาเดินลากสายยางให้บ่าเหี่ยวๆของเราต้องแดงถลอกปอกเปิกเลือดไหลซิบอีกไม๊
     เลยโทรไปคุยกะพี่คนนึงที่เป็นคนเชียงใหม่แต่ไปโด่งดังถึงอันดามัน ต้องขอขอบคุณมา ณ.ที่นี้ด้วยสำหรับ "เซาท์เทรินวอเตอร์เทค"  ที่ให้คำปรึกษามาแถมยังหยอดเราให้เปิดสำนักงานรับออกแบบแล้วเอางานระบบน้ำมาทำด้วยเลยให้ฐานะเราเป็นนักออกแบบที่ชอบงานระบบ...เวง

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #457 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:11:05 AM »

พี่เอ๋ค้าบงั้นผมขอสัก 20 เม็ดละกัน ;Dมากไปป่าวน้า..... ยิ้มกว้างๆ
ได้ครับแต่ต้องขอเป็นอาทิตย์หน้านะครับ เพราะยังไม่ได้เลยสักฝัก..เพิ่งรู้เมื่อวานเย็นลูกน้องลากัน 2-3 วันที่บ้านเค้าฝั่งลาวมีงานแต่งงาน คงกลับมาวันศุกร์ เดี๋ยวจะส่งพัสดุให้เป็นฝักๆเลยนะครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #458 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:18:22 AM »

...ก็อย่างที่บอกไปแล้วครับ เรื่องระบบจ่ายน้ำนี่มันหลายหลากหลักการ ในโจทย์ของผมตอนนี้มี
1.ต้นไม้ภาคบังคับ...ที่มีอยู่เดิม...ก็ต้องศึกษามันก่อน มันต้องการอะไร เท่าไร ยังไง
2.ต้นไม้ที่เราจะใส่แซมเข้าไปก็ไปพอใจหลายตัว มีทั้ง "เลื้อยทะลวงโลก" ทั้งหลายแหล่...((ก็มานั่งเช็คตลาดเช็คอะไรไปเรื่อยๆ แล้วก็เลือกแพงๆมาปลูก))
      2.1เอาอย่างแรกที่สนใจและพูดถึงไปแล้วนะครับ  "พริกไท"  น่าสนใจมากๆครับ..เลยเอามาฝาก แล้วจะบอกให้นะครับ..."พริกไท" กำลังจะมีพื้นที่ปลูกน้อยลง ทั้งทางภาคใต้ และภาคตะวันออก  อันนี้น่าสน...
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6642.0 สวนพริกไทยเล็กๆ ที่วังนกแอ่น
พริกไทยนี่ก็กะไว้ว่าจะเอามาปลูกทำรั้ว ((เป็นรั้วอะไรไว้ติดตามกันไปนะครับ)) ก็เลยเข้าไปอ่านๆก็อื่มๆสั่งเป็น 100 ต้นขึ้นไปใช้เวลาอย่างน้อย 2 อาทิตย์ แล้วทีนี้ก็ต้องตามหาข้อมูลอีกว่าเจ้านี่มันต้องดูแลยังไง มันต้องการน้ำยังไง
      2.2เมล่อนเจ้านี่ผมแค้นเป็นการส่วนตัวเลย สมัยปลูกแตงขาย เคยเอามาลองเพราะชอบในกลิ่นและรสชาดที่ไม่เอียนแบบแตงไทย แต่ก็สู้ฝนภาคใต้ไม่ไหว...ตายหมด ก็เลยไปเจอนี่
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=72676.0
ทำงานบริษัทใหญ่ อยู่ต่างประเทศ แต่อยากกลับมาทำฟาร์มปลูกเมล่อนที่บ้านเกิด 
       2.3สตอเบอรี่...หรือสตอเบอแหล ของผมนั่นแหละครับ..
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=76991.0 การปลูกสตรอเบอรี่ ฉบับเมืองน่าน 
ผมสนใจเพราะอยากสร้างฝันตัวเอง มีถนนสักสายในจังหวัดเลยขายสตอเบอรี่ขายอะไรแบบทางไปแม่สาย.....พูดแล้วน๊ามยายหก...กิกิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
     2.4แล้วที่พลาดไม่ได้..พริกฮาบาเนโร่ ของคุณพี่ดุสิต...ผมจะต้องมีมันให้ได้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=58381.0 ปลูกพริกไม่รวย.....มาช่วยกันหน่อย...ทำอย่างไร...
     ตอนนี้เริ่มๆเลือกพวก "เลื้อยทะลวงโลก" พวกนี้แหละครับกำลังศึกษาเพื่อลงมือเป็นเกษตรกรฉบับเอ๋ๆ เพื่อไปให้ถึงฝันการเป็นเกษตรกรต้นแบบ "ปลูกได้ คิดเป็น ไม่พึ่งพา พ่อค้าคนกลาง" และบอกเลยนะครับที่เลือกพวกอายุสั้นเพราะผมเห็นหลายๆท่านปลูกพวกอายุยาว โดยโดดออกไปเล่นสวนแล้วต้องรอระยะเวลานาน เงินทุนร่อยหรอ ผมอยากทำการบ้านข้อนี้มาส่งบ้าง รอนิด  คนพร้อม  ของ เครื่องมือพร้อม แล้วจะมาแฉ...ต้นทุนและรายรับทุกอย่าง ต้นปีหลังจากเก็บผลผลิตมะขามจบผมเริ่มแน่ตอนนี้กำลังคิดถึงเรื่อง ขุดแล้วใช้เวลาอีกเท่าไรผมถึงจะได้น้ำจากฟ้า หรือผมจะสร้างเครื่องมืออะไรสักตัว..เพื่อทำให้ตัวเองมีน้ำก็ไม่แน่นะครับ..รอติดตาม

Tapioca
*

« ตอบ #459 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:21:03 AM »

เข้ามาทีไร..ก็ได้มันส์ทุกทีเลยครับท่านพี่เอ๋.. ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
และพบว่าคนเมียกลัวอย่างเราดันมาเจอโจทย์คล้ายๆกันด้วยซะนี่.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พี่เจอคำสั่งแบบบังคับ "ฉันตั้งการ..ร้านกาแฟ".. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทางผมก็เจอกับโจทย์ของคุณเมีย "ฉันก็..ต้องการ..ซุ้มกาแฟ".. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พอดีสิ้นปีนี้คุณเธอจะกลับมาอยู่บ้านเฝ้าสามีอันเป็นตาซัง..แบบถาวรครับ..เลยคิดอยากหาอะไรทำเพื่อเป็นรายได้..เพิ่มเติม.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไอ้เราก็ดันรีบรับปากส่งๆไป..ผ่านมาก็หลายเพพลา..แต่ยังไม่ได้เริ่มอะไร..พอดีเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม
"งั้นผมรอลอกการบ้านพี่เอ๋..ดีกว่า".. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #460 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:28:29 AM »

เข้ามาทีไร..ก็ได้มันส์ทุกทีเลยครับท่านพี่เอ๋.. ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
และพบว่าคนเมียกลัวอย่างเราดันมาเจอโจทย์คล้ายๆกันด้วยซะนี่.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พี่เจอคำสั่งแบบบังคับ "ฉันตั้งการ..ร้านกาแฟ".. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทางผมก็เจอกับโจทย์ของคุณเมีย "ฉันก็..ต้องการ..ซุ้มกาแฟ".. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พอดีสิ้นปีนี้คุณเธอจะกลับมาอยู่บ้านเฝ้าสามีอันเป็นตาซัง..แบบถาวรครับ..เลยคิดอยากหาอะไรทำเพื่อเป็นรายได้..เพิ่มเติม.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไอ้เราก็ดันรีบรับปากส่งๆไป..ผ่านมาก็หลายเพพลา..แต่ยังไม่ได้เริ่มอะไร..พอดีเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม
"งั้นผมรอลอกการบ้านพี่เอ๋..ดีกว่า".. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณมากครับที่ติดตาม  ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรเรื่องเกษตรนักหรอกครับ ก็มาลอกๆมาขโมยในนี้ แต่ถ้ามีอะไรที่เกี่ยวกับงวการก่อสร้างได้แบ่งปันเป็นการ "ตอบแทน"ในนี้ได้ก็ยินดีครับ และในอนาคตอีกสักสองเดือน(ประมาณปลายกุมภาพันธ์ ต้นมีนาคม) ก็น่าจะต้อนรับพี่ๆน้องๆได้ครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #461 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:51:02 AM »

....ตอนนี้ที่สวนมะขามผมคิดทำอะไรก็คงยังลงมือไม่ได้ด้วยติดที่ว่า
      1.ยังเก็บผลผลิตไม่หมด เพราะมันสุกด้วยเวลาที่ต่างกัน เพราะธรรมชาติของมะขาม และสายพันธุ์ด้วย สีทองกับชมพู อะไรนี่แหละครับ เค้าก็ทักท้วงกันว่าเดี๋ยวไปขุดดินสร้างสระใหญ้โตขนาดนั้น 1 ไร่ มันกะเทือน..อันนี้ก็ไม่อยากไปถกเถียงญาติข้างบ้านที่ท้วงติง และรักษาน้ำใจ "พ่อตาแม่ยาย"ด้วยครับ ท่านปลูกของท่านมาจะได้ผลไม่ได้ผลในปีนี้(ผมมองๆว่ามันไม่ได้อะไร) แม่ยายน่ะยอมเราทำไงก็ได้ แต่พ่อตาก็ตาละห้อย...ตรงนี้เราก็ต้องรักษาน้ำใจ...ถึงจะรู้ว่าเราต้องเสียเวลา...แต่ก็คงประจวบกับขุดแล้วก็ไม่รู้เอาน้ำที่ไหนมาเติม...เลยตามเลย
      2.ต้องรอคิวเครื่องจักร...เค้าว่ายังติดงาน..เอาติดงานก็ติดงาน...แต่คงรอให้มีงานมาทำแถวที่เราด้วยได้ประหยัดหลายๆส่วนอันนี้ก็เข้าใจครับ เพราะแถวนี้ไม่ค่อยมีเครื่องจักรให้เลือกมากนัก ซ้ำยังเราทั้งจ้างทั้งบางส่วนขายให้เค้า...เรื่องขุดดินนี่ลองคิดๆกันให้ดีนะครับทุกท่านดินเป็นสมบัติเรา...จะเอาออกก็หาตังเข้ากระเป๋ากันบ้างนะครับ..ลองเช็คดูมีทั้งคนต้องการดินไปถมที่ถมทะเลสาปแบบพี่ครูยุทธแหละครับ..หาความลงตัวสักนิด เสียเวลาสักหน่อย เราก็ลดค่าใช้จ่ายได้ครับ
     แล้วทีนี้พอมาคิดว่าน้ำจากฟ้าจะมามากมาน้อยมาให้เราพอเพียงไม๊ในฤดูการหน้า....ก็มาปวดขมับอีก...แล้วตรูจะทำไงฟระ......ก็นึกไปได้เราเคยไปอยู่ตามเกาะ....เกาะยาวใหญ่....เกาะยาวน้อย...เกาะไม้ท่อน...เกาะพีพี....เราก็ต้องสร้างแหล่งน้ำมาบ้าง..สร้างระบบน้ำมาบ้าง...เคยทำบ่อบาดาล...และเคยหาคนข้ามไปทำที่เกาะไม่ได้....เราก็ยังขุดบ่อบาดาลเองเลย...ตรงนี้เลยอยากเอามาเล่าให้ฟังนะครับ....
    ในการก่อสร้างเรามีเงินทุนมากจะสร้างเครื่องมือหน้าตาแปลกๆไม่ใช่เรื่องผิดปกติ...เราทำอยู่ประจำ...บางชิ้นมีขายบางชิ้นหรือหลายๆอย่าง..เราทำเอง
     และนี่ก็อีกแบบของเครื่องมือที่เราคนในวงการก่อสร้างประยุกค์ใช้เจาะบ่อบาดาลเองมาแล้ว  รึเราจะสร้างมัน"เลื้อยทะลวงโลก"
แต๊...แตน...แต๋นนนนนนน

เชื่อหรือไม่เจ้านี่...เจาะบาดาลได้....ผมเจาะมาแล้วด้วยเจ้านี่ 3-4 บ่อ  ลองมองๆดูนะครับว่าเอามันไปทำยังไงให้เรามีน้ำบาดาลโดยไม่ต้องหาคนมาเจาะได้บ้างซื้อหาได้ตั้งแต่หมื่นต้นๆถึงหลายๆหมื่น...เสร็จแล้วเราก็เอาไว้ขุดเจาะปลูกต้นไม้ ฝังเสารั้วได้อีกด้วย

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #462 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:01:35 AM »

เอาคลิบการเจาะบาดาลมาให้ดูนะครับ
การเจาะน้ำบาดาลหมู่บ้าน และงาน อบต

ดูกันแล้วคิดว่ายังไงบ้างครับ...กล้าเจาะเองไม๊...เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังนะครับ ขอทานข้าวก่อน....อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม((เครื่องมือหลายๆอย่างในงานก่อสร้างที่ทำอะไรแปลกๆน่ะ...บ่อยๆครั้งไม่ได้ซื้อหรอกครับ...สร้างขึ้นมาเอง

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #463 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:14:01 AM »

...คิดถึงเรื่องเจาะบาดาลด้วยเครื่องเจาะดิน...ก็ทำให้นึกถึงวันโลกแตก..นึกถึงดาวนิบิรุ...อิอิ...หาดูหนังเรื่องนี้ทันใด...
ARMAGEDDON วันโลกาวินาศ14

อมาเกดอน....รึเราช่วยๆกันเจาะโลกคนละรูสองรู...เผื่อแรงดันน้ำมัน..ปู๊ดดดดดดดดดดด  ออกมาโลกได้เหวี่ยงไปสักนิด...ได้ไม่มีอะไรมาชน...รึมันจะไปชนดวงจันทร์แทนหว่า..... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์