หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1431629 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:05:01 PM »

เอาภาพมาโชว์ครับ

กระถิน...ใบใหญ่ ฝักใหญ่ จัง แถมแถวนี้มีเยอะมากๆด้วยตามข้างถนน....ว๊าววววของฟรีอีกแล้ว...

อันนี้เลย...มะค่า...กำลังฝักแก่คู่ควรกับการใช้ลูกน้องไปเที่ยวได้หามาเพาะไว้ หรือเก็บเมล็ดแก่ไว้เผื่อใครอยากได้...เพราะเราได้ทดลองแล้ว  เพาะขึ้น....มือเน่าๆปลูกอะไรไม่ค่อยได้เรื่องยังปลูกขึ้น
การบ้านครับ...นายเอ๋  ก็มีการบ้านมาส่ง...นี่เพาะไว้ตั้งแต่เดือนสิงหา ช่วงวันแม่ พอดีนึกได้ตามประเพณีอันดีงามเราควรเอา "การบ้าน"  มาส่งพี่ๆน้องๆบ้าง....

อ่อ...นี่เลยอีกรูป..เพาะเองนะครับ ใส่ถุงดำด้วย แต่เอาไปใส่ในวงบ่อเพราะว่า เดี๋ยวไก่จะมากกินยอดอ่อนหมด

พอส่งประกวดในประชาคมอาเซี่ยนกะเค้าได้มั่งแล้วเรา...อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #433 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:43:14 PM »

และนี่...อีกหนึ่งต้นทุนที่ผมมี....ไก่ชน...สงสัยจังมันจะมีแววกี่ตัว...5555

ไม่รู้พอจะประชันกับ...."ปลาจอราเม็ดเกาลัด"...ของท่านพี่ครูยุทธเค้าได้ไม๊...ต้องรอดูต่อไป

แล้วเจ้ากองนี้....ไม่รู้ "พ่อตากะแม่ยาย"  เอาไว้ทำอะไร

แต่....เอ...เจ้าเสาเรือนเก่าข้างหลังนี่...เราน่าเอามาใช้กะร้านกาแฟ....ได้นะ...ลดต้นทุน...โดยข้ออ้างกะภรรยา...มันอาร์ทดี...ตีสสสดี...ในฐานะเราผู้ออกแบบ....แหวะ

แล้วก็พลันนึกไปถึง...ไหปากแปลกๆที่เอารูปให้ดูกันไปแล้ว.....อื่มๆๆๆๆได้ข่าวมาจากญาติๆแถวฝั่งลาวว่า...ว่างๆให้ไปดูมีเยอะมาก..ชาวบ้านตั้งไว้ข้างบ้านเพราะไม่ค่อยได้ใช้แล้ว....ซื้อถังพลาสติกใช้กันหมดแล้ว...โอ๊วววววพระเจ้า...เวลาเราเป็นนักออกแบบมันช่างหายากเย็น...ลูกตั้งหลายตัง....มาเป็นเกษตรกร...หาง่ายวุ้ยยยว่าแล้วเมื่อเย็นเลยรบเร้าพี่ข้างบ้านพายเรือไปถ่ายรูปมาดูหน่อย ถามญาติฝั่งลาวได้ความว่า...จะเอาเท่าไร  เค้ารวบรวมให้เองขอลูกละ 100 ....เลยบอกไปว่า...เท่าไรเอาหมด...

เก็บๆๆๆให้สิ้นซากเลย...หนอย...แค้น...เวลาเราหาลูกละ 3-4000 ก็ต้องซื้อ....((เริ่มทุบตลาดซะเลย ให้หายไปให้หมดเดี๋ยวเราทำขายเอง)))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 07:46:41 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #434 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:52:55 PM »

แล้วก็นี่เลย....

ไก่งวง......เผือกด้วย....ดีล่ะเดี๋ยวล้อมรั้วสวนเราเมื่อไรจะเอามาเลี้ยงปล่อยให้เหมือนสวนสัตว์เลย....

narong545
*

« ตอบ #435 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:23:50 PM »

ดีใจที่แวะไปให้กำลังใจ ต้นกระถินถ้ามีที่บ้านผมขายได้กิโลละ.80บาทเลยนะ พอดีผมชื้้ออยู่ตอนนี้
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #436 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:18:24 PM »

ตามที่เคยคุยไว้ว่า...จะต้องจำกัดวงการทำงานของ.."พ่อตากะแม่ยาย"  ไว้ที่บ้านสวน(หลังตลาด)ให้ได้..หลังจากเก็บผลผลิตมะขามหวานปีนี้แล้ว...ก็นึกถึงเรื่อง.."เจ้าถั่วงอก"...แล้วก็ไปบ่นๆกะภรรยาเมื่อคืน...พอเช้ามาระหว่างขับรถไปส่งลูก..แล้วค่อยไปที่ทำงานภรรยา...กศน.อำเภอ..ซึ่งตอนนี้เป็นที่ทำงานของเราไปด้วยแล้ว..ในฐานะคนขับรถไปรับไปส่งก็ว่างทั้งวันแหละครับก็นั่งเล่นเนตบ้างอะไรบ้างไปตามคุณเธอบัญชามา..."พ่อ...ออกแบบร้านกาแฟให้ทีสิ"....ที่ไหนหว่า..ร้านใคร..."ที่บ้านสวนน่ะเอาง่ายๆเก๋ๆก็เลยต้องตัดคิวออกแบบซะเมื่อตอนบ่ายให้ก่อน...เดี๋ยวแม่ไม่ได้อย่างใจมีหวัง..จำหน่ายสามีแก่ๆไปนอนนอกห้องล่ะซวยเลย...ช่วงนี้ยิ่งหนาวๆอยู่...แล้วพอกลับมาจากฝั่งลาวเมื่อก่อนค่ำเลยแวะไปรับที่บ้านสวนเพราะผมไปสองคนกะพี่ข้างบ้าน..กลับมาก็แวะไปรับ...เลยถ่ายรูปหน้าบ้านสวนมาดูประกอบ

พอทานข้าวกันเสร็จเมื่อกี้เลยเอาแบบกะเอารูปมาดูกันไปดูกันมา...."พ่อเลื่อนไว้ทางซ้ายใต้ต้นมะม่วงดีไม๊"....อ่า...เหรอเอาเหรอ...

นี่รูปปีกทางซ้าย..มีต้นมะม่วง....แล้วมันก็เลย...ย้ายก็ย้าย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

....เรามันนายกสโมสร..กลัวเมีย...

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #437 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:23:03 PM »

ดีใจที่แวะไปให้กำลังใจ ต้นกระถินถ้ามีที่บ้านผมขายได้กิโลละ.80บาทเลยนะ พอดีผมชื้้ออยู่ตอนนี้
...ถามนิดสิครับเค้าเอาไปทำอะไรเหรอครับ

Numdoitung
*

« ตอบ #438 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 09:35:02 PM »

ท่านพี่เอ๋ค้าบยังไงถ้าเม็ดมะค่ามีเยอะแบ่งให้ผมมาเพาะด้วยสิค้าบอยากได้ค้าบได้ป่าวค้าบ ยิงฟันยิ้ม
amph
*

« ตอบ #439 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:10:34 PM »

มีเรื่องมาให้ปวดหัว ยิงฟันยิ้ม
ถ้าหากผมอยากได้บ้านกึ่งโกดัง(เรียกไม่ถูกว่ายังไงดี) หรือโกดังที่ใช้อยู่อาศัยได้
ขนาดกว้าง9เมตรยาว9เมตร อยากให้ด้านหนึ่งกว้าง3เมตรยาว9เมตรมาทำเป็นห้องนอน2ห้อง ที่เหลือทำห้องน้ำกับห้องครัว
ส่วนที่เหลือ6*9เมตรปล่อยโล่ง แล้วใช้ประตูม้วนหรือประตูยืด รอบ
มีคำแนะนำอย่างไรบ้าง
ขอแก้ไขลงผิด5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 11:58:05 PM โดย amph » บันทึกการเข้า
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #440 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:27:41 AM »

;)ขอปักหมุดไว้ก่อนยังอ่านไม่จบ อ่านมา 2 วันแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #441 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:23:49 AM »

มีเรื่องมาให้ปวดหัว ยิงฟันยิ้ม
ถ้าหากผมอยากได้บ้านกึ่งโกดัง(เรียกไม่ถูกว่ายังไงดี) หรือโกดังที่ใช้อยู่อาศัยได้
ขนาดกว้าง9เมตรยาว9เมตร อยากให้ด้านหนึ่งกว้าง3เมตรยาว9เมตรมาทำเป็นห้องนอน2ห้อง ที่เหลือทำห้องน้ำกับห้องครัว
ส่วนที่เหลือ6*9เมตรปล่อยโล่ง แล้วใช้ประตูม้วนหรือประตูยืด รอบ
มีคำแนะนำอย่างไรบ้าง
ขอแก้ไขลงผิด5555
ตามขนาดที่ว่า 9 x 9 ม. ด้านนึงจะทำเป็นห้องนอน 2 ห้อง แล้วยังเอาที่เหลือสร้างห้องน้ำและห้องครัว..
     ถามว่าสร้างได้ไม๊   ตอบว่าสร้างได้ครับ
      ถามว่าขนาดเหมาะสมไม๊  ตอบว่า
             ขนาดห้องนอนจะเล็กไปนิดครับ เมื่อใส่เตียงใส่ที่นอนก็แทบจะเดินไม่ได้ครับ แล้วยังเผื่อมีตู้ โต๊ะไม๊ ก็จะใส่ไม่ได้เลยนะครับ
             ขนาดห้องน้ำ และห้องครัวด้านหลังก็จะมีปัญหาเดียวกันครับแคบ

***ถาม กลับนะครับ***
     1.มีงบประมาณสร้างเท่าไรครับ
     2.ที่ดินมีขนาดเท่านั้นหรือมีมากกว่านั้นครับ
           2.1ถ้ามีที่ดินขนาดเท่านั้น คุณก็ต้องลดอาคารลงเพื่อให้ชายคาอยู่ในเขตที่ดิน
           2.2ถ้ามีที่ดินมากกว่านั้น แนะนำให้ขยายอาคารสักนิดครับ  เพื่อให้ห้องภายในที่จะแบ่งได้มิติที่ใช้งานได้จริงครับ
      3.หรืออีกทางคือยอมเสียพื้นที่ด้าน 6 x 9 บ้างเพื่อให้มิติห้องนอน ห้องน้ำ ห้องครัว ลงตัวใช้งานได้จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 07:32:55 AM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #442 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:27:13 AM »

ท่านพี่เอ๋ค้าบยังไงถ้าเม็ดมะค่ามีเยอะแบ่งให้ผมมาเพาะด้วยสิค้าบอยากได้ค้าบได้ป่าวค้าบ ยิงฟันยิ้ม
ได้ครับเดี๋ยวเก็บลงมาแล้วจะส่งให้นะครับ  เท่าที่ขับรถดูแถวๆนี้เยอะมากครับ อิอิ...ได้แจกเหมือนชาวบ้านเค้าแล้วเรา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

amph
*

« ตอบ #443 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:50:15 AM »

ตามขนาดที่ว่า 9 x 9 ม. ด้านนึงจะทำเป็นห้องนอน 2 ห้อง แล้วยังเอาที่เหลือสร้างห้องน้ำและห้องครัว..
     ถามว่าสร้างได้ไม๊   ตอบว่าสร้างได้ครับ
      ถามว่าขนาดเหมาะสมไม๊  ตอบว่า
             ขนาดห้องนอนจะเล็กไปนิดครับ เมื่อใส่เตียงใส่ที่นอนก็แทบจะเดินไม่ได้ครับ แล้วยังเผื่อมีตู้ โต๊ะไม๊ ก็จะใส่ไม่ได้เลยนะครับ
             ขนาดห้องน้ำ และห้องครัวด้านหลังก็จะมีปัญหาเดียวกันครับแคบ

***ถาม กลับนะครับ***
     1.มีงบประมาณสร้างเท่าไรครับ
     2.ที่ดินมีขนาดเท่านั้นหรือมีมากกว่านั้นครับ
           2.1ถ้ามีที่ดินขนาดเท่านั้น คุณก็ต้องลดอาคารลงเพื่อให้ชายคาอยู่ในเขตที่ดิน
           2.2ถ้ามีที่ดินมากกว่านั้น แนะนำให้ขยายอาคารสักนิดครับ  เพื่อให้ห้องภายในที่จะแบ่งได้มิติที่ใช้งานได้จริงครับ
      3.หรืออีกทางคือยอมเสียพื้นที่ด้าน 6 x 9 บ้างเพื่อให้มิติห้องนอน ห้องน้ำ ห้องครัว ลงตัวใช้งานได้จริงครับ

หากเลือหข้อ  3.หรืออีกทางคือยอมเสียพื้นที่ด้าน 6 x 9 บ้างเพื่อให้มิติห้องนอน ห้องน้ำ ห้องครัว ลงตัวใช้งานได้จริงครับ
จะออกมายังไง
หรือเลือก  2.2ถ้ามีที่ดินมากกว่านั้น แนะนำให้ขยายอาคารสักนิดครับ  เพื่อให้ห้องภายในที่จะแบ่งได้มิติที่ใช้งานได้จริงครับ
ดีกว่ากัน
อยากให้ได้งบที่ลงทุนน้อยใช้สอยได้ เอาคุ้มค่าที่สุดครับ เรื่องมีงบเท่าไรถ้าจะทำคงต้องมีให้พอละครับอยากให้มันออกมาใช้งานได้จริงไม่อยากให้สร้างออกมาแล้วช้ำใจ หากคิดออกมาแล้วงบเกินตัวมากๆก็ก็ถอยมาตั้งหลักกันใหม่ก่อน
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #444 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:06:24 AM »

หากเลือหข้อ  3.หรืออีกทางคือยอมเสียพื้นที่ด้าน 6 x 9 บ้างเพื่อให้มิติห้องนอน ห้องน้ำ ห้องครัว ลงตัวใช้งานได้จริงครับ
หรือเลือก  2.2ถ้ามีที่ดินมากกว่านั้น แนะนำให้ขยายอาคารสักนิดครับ  เพื่อให้ห้องภายในที่จะแบ่งได้มิติที่ใช้งานได้จริงครับ
ดีกว่ากัน
อยากให้ได้งบที่ลงทุนน้อยใช้สอยได้ เอาคุ้มค่าที่สุดครับ เรื่องมีงบเท่าไรถ้าจะทำคงต้องมีให้พอละครับอยากให้มันออกมาใช้งานได้จริงไม่อยากให้สร้างออกมาแล้วช้ำใจ หากคิดออกมาแล้วงบเกินตัวมากๆก็ก็ถอยมาตั้งหลักกันใหม่ก่อน
....เป็นปัญหาเบสิกเลยนะครับตรงนี้  เจ้าของมักไม่ค่อยบอกว่าตัวเองต้องการภายใต้งบประมาณเท่าไร...แล้วมันก็เกิดปัญหากับผู้ออกแบบครับเพราะไม่ว่าวิธีการก่อสร้าง  วัสดุที่จะเอามาออกแบบ หรือจะให้คำแนะนำก็ยาก ก็ต้องไปเสียเวลากันมาก บ่อยๆครั้งพอออกแบบแล้ว ก็กลายเป็นเกินกว่าที่ตัวเลขงบประมาณในใจของเจ้าของ..ก็เป็นอันโครงการพับไปแหละครับ
      แบบโกดังนี่สร้างได้ด้วยหลายงบประมาณ ตั้งแต่ ตร.ม ละ 7,000 - 25,000 โดยยังไม่รวมส่วนประกอบนะครับ แค่สร้างเป็นตัวอาคารก็มีราคาต่อหน่วย ตร.ม ที่ต่างกันมากมายแล้วครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #445 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:50:14 AM »

....จากการที่พี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียงสอบถามเรื่องบ้านโกดัง...ก็นึกไปถึงบ้านหลังนึง....เลยเอามาให้อ่านเล่นๆกันนิด...หลายๆท่านคงเคยเห็นข่าวแล้วนะครับ...ไม่กี่เดือนมานี่แหละ...ลองอ่านกันนะครับ แล้วเดี๋ยวจะเล่าให้ฟัง
http://entertainment.goosiam.com/news/html/0035783.html

amph
*

« ตอบ #446 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:08:57 AM »

หากเลือหข้อ  3.หรืออีกทางคือยอมเสียพื้นที่ด้าน 6 x 9 บ้างเพื่อให้มิติห้องนอน ห้องน้ำ ห้องครัว ลงตัวใช้งานได้จริงครับ
หรือเลือก  2.2ถ้ามีที่ดินมากกว่านั้น แนะนำให้ขยายอาคารสักนิดครับ  เพื่อให้ห้องภายในที่จะแบ่งได้มิติที่ใช้งานได้จริงครับ
ดีกว่ากัน
....เป็นปัญหาเบสิกเลยนะครับตรงนี้  เจ้าของมักไม่ค่อยบอกว่าตัวเองต้องการภายใต้งบประมาณเท่าไร...แล้วมันก็เกิดปัญหากับผู้ออกแบบครับเพราะไม่ว่าวิธีการก่อสร้าง  วัสดุที่จะเอามาออกแบบ หรือจะให้คำแนะนำก็ยาก ก็ต้องไปเสียเวลากันมาก บ่อยๆครั้งพอออกแบบแล้ว ก็กลายเป็นเกินกว่าที่ตัวเลขงบประมาณในใจของเจ้าของ..ก็เป็นอันโครงการพับไปแหละครับ
      แบบโกดังนี่สร้างได้ด้วยหลายงบประมาณ ตั้งแต่ ตร.ม ละ 7,000 - 25,000 โดยยังไม่รวมส่วนประกอบนะครับ แค่สร้างเป็นตัวอาคารก็มีราคาต่อหน่วย ตร.ม ที่ต่างกันมากมายแล้วครับ

ขอบคุณครับถ้าสร้างเท่าเดิมด้วยงบต่ำสุด ตร.ม ละ 7,000 ก็81*7000=567000บาท โอ้วว
สงสัยต้องคิดใหม่จริงๆ  สร้างบ้านอย่างเดียวดีกว่า โกรธ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #447 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:23:27 AM »

ดีกว่ากัน

ขอบคุณครับถ้าสร้างเท่าเดิมด้วยงบต่ำสุด ตร.ม ละ 7,000 ก็81*7000=567000บาท โอ้วว
สงสัยต้องคิดใหม่จริงๆ  สร้างบ้านอย่างเดียวดีกว่า โกรธ
นั่นสิครับ..ผมถึงบอกว่าให้ดีบอกงบในใจมาเลย ได้แนะนำได้ถูกครับ เพราะไม่เช่นนั้นก็จะเจอแบบนี้กันน่ะครับโดยมาก..คือพอรู้ค่าก่อสร้างเฉลี่ยต่อ  ตร.ม ละเท่าไร ก็ไปคิดเอาแล้วก็พูดแบบนี้เป็นเรื่องปกติในไทยครับ
      แต่ถ้าเป็นต่างชาติเค้าจะบอกเรากันก่อนเลยว่าเค้าให้งบก่อสร้างไม่เกินเท่าไร แล้วทีนี้ก็หน้าที่แบบพวกผมๆแหละครับมานั่งขบกันว่าจะทำยังไง ให้สร้างได้...ตั้งแต่รูปแบบให้โดนใจหรือตามที่เจ้าของให้มาเลย แล้วก็วัสดุอะไร สร้างด้วยวิธีการแบบไหน ใช้อะไรต่ออะไรให้ได้ตามงบครับ  ยกตัวอย่างแค่ "เสา" เรื่องเดียวนะครับ อาจจะเป็นเสาเหล็กรูปพรรณต่างๆพวกไอบีม เสาคอนกรีตหล่อในที่ เสาคอนกรีตสำเร็จรูปท้องตลาด หรือเสาที่ตั้งด้วยเหล็กกล่องแล้วกรอกภายในด้วยคอนกรีต  หรือท่อ PVC กรอกในด้วยคอนกรีตก็ราคาต่างกันแล้วครับ ไม่รู้งบผู้ออกแบบก็เลือกใช้ลำบาก...แล้วก็ต้องประเมินเอาแบบมาตราฐานทั่วๆไปน่ะครับ ราคาเฉลี่ยมันก็อยู่ตรงนั้น
      โดยส่วนตัวผมเป็นผู้ออกแบบและรับเหมาด้วยมานาน บอกเลยนะครับมันมีวิธีการสร้างได้ทั้งนั้นแต่เราต้องรู้งบก่อนครับ ได้แนะนำถูก

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์