หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 234   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1355228 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:35:33 PM »

ยังไม่ได้หายไปไหนเน้อ  แอบมาอ่านทุกวันเลย เก็บข้อมูล หลากหลายดี  ชอบปลาจอระเม็ดค่ะ ในบ่อที่บ้านมีแต่ปลานิล  เคยเอามาปล่อยนานแสนนานแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ตกกิน ไม่เคยตกปลามาก่อนค่ะ แต่เมื่อ 2 ปีก่อน เดินไปเดินมาในสวนแล้วก็มองลงไปในบ่อ เห็นปลานิลตัวใหญ่ เลยอยากลองตกปลาดูบ้าง  ก็เลยไปซื้อเบ็ดมา แล้วก็เอามามัดกับไม้ไผ่ค่ะ เหยื่อก็เอากุ้งในตู้เย็น ค่ะ ตกตั้งนานตั้งแต่บ่ายโมงๆ ไปถึง 5 โมงเย็น ได้แต่ปลาตัวเล็กๆ ( เล็กๆ จริงๆค่ะ ) ในใจก็คิดว่า  เอ... ปลานิลตัวเบ่อเร้อ ที่เห็นมันหายไปไหนหว่า  เพิ่มเหยื่อด้วยกุ้งทีละ 2 ตัวค่ะ สักพัก ใหญ่ ๆ ก็ยกเบ็ดขึ้นมาดู กุ้ง หายไปเเล้ว พอ 5 โมงกว่าๆ ก็ท้อแล้ว ลุกขึ้นจะกลับบ้านแระ ส่วนตัวเล็กๆ ที่ตกได้ก็ปล่อยลงบ่อตามเดิมค่ะ ทันใดนั้น ฝั่งตรงข้าม ขอบบ่อ เห็นอะไรแว๊บๆๆ ผลุบๆ โผล่ ข้างกอหญ้า ในใจก็คิดว่าเป็นตัวกระรอก หรือ ตัวอะไรสักอย่างก็ไม่ได้สนใจ จะเดินกลับแล้วนะ แต่ในใจก็สงสัยว่าตัวอะไรกันหว่า ดิ้นอยู่ฝั่งโน้น เลยเดินอ้อมบ่อไปดู อุ๊ย...ปลาช่อน ตัวใหญ่มาก ขึ้นมานอนตายซะงั้น ประมาณ 3 โล  เห็นแล้วก็งงๆ ว่ามันโดดขึ้นมาได้ไง จากบ่อ แต่ตอนนั้นน้ำก็เยอะพอสมควรแต่ไม่ถึงปากบ่อค่ะ ตั้งแต่วันนั้นมาไม่เคยคิดที่จะตกปลาอีกเลยค่ะ
คิดไปคิดมา เหมือนเรื่องสังข์ทองเลยค่ะ
นั่งคิดอยู่นานเลยนะนี่ว่าจะตอบดีเป่า...แบบบอกตรงๆนะครับ "อาย" ที่ไปตกปลาทำบาปมาแล้วยังเอามาโชว์....แบบเรื่องบาปบุญนี่ก็เป็นคนสำนึกบาปอะครับ...แต่มันก็มีที่ยังสงสัย..พอดีแบบยังกลางๆอะครับบางทีก็ตกอะ...วุ้ยยย  อายจริงๆนะนี่  ว่าแต่เก็บๆรองเท้านารีเหลืองเลยไว้ให้สัก 100 ต้น  ยังพอจะมีไม๊ครับเดี๋ยวพร้อมแล้วจะนัดส่งยา...เอ้ยส่งต้นไม้อีกที่เรื่องมันก็มีอยู่ว่า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 08:44:13 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

rose5
*

« ตอบ #385 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:47:17 PM »

ยังไม่ได้หายไปไหนเน้อ  แอบมาอ่านทุกวันเลย เก็บข้อมูล หลากหลายดี  ชอบปลาจอระเม็ดค่ะ ในบ่อที่บ้านมีแต่ปลานิล  เคยเอามาปล่อยนานแสนนานแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ตกกิน ไม่เคยตกปลามาก่อนค่ะ แต่เมื่อ 2 ปีก่อน เดินไปเดินมาในสวนแล้วก็มองลงไปในบ่อ เห็นปลานิลตัวใหญ่ เลยอยากลองตกปลาดูบ้าง  ก็เลยไปซื้อเบ็ดมา แล้วก็เอามามัดกับไม้ไผ่ค่ะ เหยื่อก็เอากุ้งในตู้เย็น ค่ะ ตกตั้งนานตั้งแต่บ่ายโมงๆ ไปถึง 5 โมงเย็น ได้แต่ปลาตัวเล็กๆ ( เล็กๆ จริงๆค่ะ ) ในใจก็คิดว่า  เอ... ปลานิลตัวเบ่อเร้อ ที่เห็นมันหายไปไหนหว่า  เพิ่มเหยื่อด้วยกุ้งทีละ 2 ตัวค่ะ สักพัก ใหญ่ ๆ ก็ยกเบ็ดขึ้นมาดู กุ้ง หายไปเเล้ว พอ 5 โมงกว่าๆ ก็ท้อแล้ว ลุกขึ้นจะกลับบ้านแระ ส่วนตัวเล็กๆ ที่ตกได้ก็ปล่อยลงบ่อตามเดิมค่ะ ทันใดนั้น ฝั่งตรงข้าม ขอบบ่อ เห็นอะไรแว๊บๆๆ ผลุบๆ โผล่ ข้างกอหญ้า ในใจก็คิดว่าเป็นตัวกระรอก หรือ ตัวอะไรสักอย่างก็ไม่ได้สนใจ จะเดินกลับแล้วนะ แต่ในใจก็สงสัยว่าตัวอะไรกันหว่า ดิ้นอยู่ฝั่งโน้น เลยเดินอ้อมบ่อไปดู อุ๊ย...ปลาช่อน ตัวใหญ่มาก ขึ้นมานอนตายซะงั้น ประมาณ 3 โล  เห็นแล้วก็งงๆ ว่ามันโดดขึ้นมาได้ไง จากบ่อ แต่ตอนนั้นน้ำก็เยอะพอสมควรแต่ไม่ถึงปากบ่อค่ะ ตั้งแต่วันนั้นมาไม่เคยคิดที่จะตกปลาอีกเลยค่ะ
คิดไปคิดมา เหมือนเรื่องสังข์ทองเลยค่ะ
นั่งคิดอยู่นานเลยนะนี่ว่าจะตอบดีเป่า...แบบบอกตรงๆนะครับ "อาย" ที่ไปตกปลาทำบาปมาแล้วยังเอามาโชว์....แบบเรื่องบาปบุญนี่ก็เป็นคนสำนึกบาปอะครับ...แต่มันก็มีที่ยังสงสัย..พอดีแบบยังกลางๆอะครับบางทีก็ตกอะ...วุ้ยยย  อายจริงๆนะนี่  ว่าแต่เก็บๆรองเท้านารีเหลืองเลยไว้ให้สัก 100 ต้น  ยังพอจะมีไม๊ครับเดี๋ยวพร้อมแล้วจะนัดส่งยา...เอ้ยส่งต้นไม้อีกที่

รองเท้านารีเหลืองเลยยังมีค่ะ ถ้าจะจองไว้ก็ได้ค่ะ จะเก็บไว้ให้ ค่ะ เรื่องตกปลาที่เล่าให้ฟังมันก็เป็นประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิตค่ะ เพราะหลังจากวันนั้นก็รู้สึกว่าเราไม่เหมาะกับเรื่องตกปลามั๊ง ก็เลยไม่คิดที่จะตกปลาอีก เพราะต้องใช้ความอดทนสูงมากในการนั่งรอทั้งวัน โดยไม่รู้ว่าจะได้ปลาหรือเปล่า แต่การดำเนินชีวิตของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ ความคิดของแต่ละคนก็แตกต่างกันไปที่เล่าให้ฟังก็แค่อยากจะแชร์ประสบการณ์ที่ตัวเองเรียกว่ามันเป็นเรื่องแปลก เรื่องหนึ่งที่เกิดขึ้นกับตัวเองค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #386 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:53:00 PM »

เรื่องที่บอกน้อง Rose5 ไว้คือว่า แม่ยายมีเจ้านี่ โดยที่เข้าใจว่าเป็น "รองเท้านารีเหลืองเลย" แต่พอน้องเข้ามาพี่เอ๋ก็เหลือบไปเห็น ชื่อกระทู้ขายต้นไม้เข้าเลยเข้าไปดู เอ....ของเราแม่ยายมีอยู่ 4-5 กระถาง...เราก็ว่าดีเผื่ออีกหน่อย...สวนเป็นรูปเป็นร่างจะได้ขยายไว้เป็นของแจกเวลามีแขกมาที่สวน  แต่เอ...ของน้องRose5 ผิดหรือเปล่าหว่าก็แม่ยายเราบอกว่าที่เรามีมันชื่อเหลืองเลย....ก็เลยค้นหาไปๆมาๆอายได้อีก...ของเราน่าจะเป็นเหลืองอุดร(มั๊ง)...อาจจะหยิบผิดมา  จำชื่อผิดหรืออะไรสักอย่างเพราะเลย กะอุดรมันใกล้กัน

เดี่ยวขอให้มีที่เรียบร้อยก่อน...จะสั่งให้ส่งมานะครับ  ยังไงเก็บๆไว้ให้สัก 100 ต้นนะครับ...เพราะดันบอกแม่ยายไปแล้ว..."ไม่เป็นไรแม่ผมมี".........กร๊ากกกกกกกกกกก  ปากเสียอีกแล้ววววววว

boon_song
*

« ตอบ #387 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:07:49 PM »

เรื่องที่บอกน้อง Rose5 ไว้คือว่า แม่ยายมีเจ้านี่ โดยที่เข้าใจว่าเป็น "รองเท้านารีเหลืองเลย" แต่พอน้องเข้ามาพี่เอ๋ก็เหลือบไปเห็น ชื่อกระทู้ขายต้นไม้เข้าเลยเข้าไปดู เอ....ของเราแม่ยายมีอยู่ 4-5 กระถาง...เราก็ว่าดีเผื่ออีกหน่อย...สวนเป็นรูปเป็นร่างจะได้ขยายไว้เป็นของแจกเวลามีแขกมาที่สวน  แต่เอ...ของน้องRose5 ผิดหรือเปล่าหว่าก็แม่ยายเราบอกว่าที่เรามีมันชื่อเหลืองเลย....ก็เลยค้นหาไปๆมาๆอายได้อีก...ของเราน่าจะเป็นเหลืองอุดร(มั๊ง)...อาจจะหยิบผิดมา  จำชื่อผิดหรืออะไรสักอย่างเพราะเลย กะอุดรมันใกล้กัน

เดี่ยวขอให้มีที่เรียบร้อยก่อน...จะสั่งให้ส่งมานะครับ  ยังไงเก็บๆไว้ให้สัก 100 ต้นนะครับ...เพราะดันบอกแม่ยายไปแล้ว..."ไม่เป็นไรแม่ผมมี".........กร๊ากกกกกกกกกกก  ปากเสียอีกแล้ววววววว

น่าจะเหลืองปราจีน ครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #388 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 06:12:20 AM »

น่าจะเหลืองปราจีน ครับ
[/quote]จริงเหรอครับ...อื่มๆๆๆดูๆไปก็น่าจะใช่ครับ  ผมไม่ค่อยรู้เรื่องต้นไม้หรอกครับ ก็กะๆเดาๆเอาน่ะครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #389 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 06:44:53 AM »

ไหนๆก็พูดเรื่อง...รองเท้านารีไปแล้ว...ก็แบไต๋สักหน่อยครับ
       ที่บอกไว้แล้วเรื่องแรงบันดาลใจ....อยากทำสวนมะขามให้มีโน่นนี่นั่น...เพื่อให้ตัวเองได้รักมันและสวนมะขามก็ต้องรักเรา.....พี่ๆน้องๆคงมองว่าเริ่มออกแนว....สวนสุนก...ใช่เลยครับ...อย่างน้อยทุกวันนี้ลูกชายก็ชอบนักหนาที่จะตาม "ตากับยาย"ไปสวนมะขาม ถึงมันจะยังไม่มีแหล่งน้ำของตัวเองแต่ว่าด้วยความที่มะขามก็ต้นใหญ่แล้ว(พ่อตาแม่ยายบอกว่าปลูกมาตั้งแต่ปี 2529) แล้วมะขามมันอยู่ได้กี่ปีล่ะ.....ฮืมฮืม
      แต่ก็เอาเถอะ...จะว่าไป...เวลาผมสร้างรีสอร์ทสร้างโรงแรม...ผมต้องไปซื้อไม้ล้อมมาลงต้นตั้งหลายตัง...นี่ก็ไม่ได้ซื้อไม่ได้ปลูกเอง....แถมไม่ต้องมานั่งค้ำยัน...ดีจาตัยยยย....
      แล้วที่ตั้งใจจะทำมีอะไรมั่งล่ะในสวนมะขาม...โอ้ยยยยยมากมายเลยตัดสินใจไม่ถูก...เลือกโน่นนี่นั่น..รักพี่เสียดายน้องไปหมด......นั่นๆหลายๆคนก็บอกเอาอีกแล้ว....มันมีตังมันอยากทำอะไรก็ทำ....ไม่มีอะไม่ใช่เอ๋แน่นอน....
      ผมจะต้องปรับปรุงผลิตผลในสวน...ต้องขุดสระให้มีน้ำ  มีระบบน้ำในสวนก่อนเลย แล้วจะเพิ่มเติมให้มันมีอะไรบันเทิงเริงใจในสวนก็เป็นส่วนประกอบจากที่เราต้อง "ลงทุน"สร้างนั่นแหละ
       แล้วทีนี้มาเรื่องรองเท้านารีก็ไหนๆมาอยู่เลย ก็อยากจะมีอะไรที่เป็นตัวแทนของจังหวัดเลย...ก็ไปรู้มาว่า"ต้นมะค่า"  กับ "รองเท้านารีเหลืองเลย" เป็นตัวแทนจังหวัดเลย...อื่ม..เยี่ยมเลย อีกหน่อยอนาคตมีพี่ๆน้องๆเพื่อนๆมาเยี่ยมก็เอาให้เป็นของฝากของขวัญดีไม๊...หลายๆคนก็ต้องคิดว่า...นั่นไงคนมีตัง...เอาอีกแล้ว..ผมสร้างแรงบันดาลใจต่างหาก..ก็บอกไปแล้วประจำว่าผม"ปากเสีย"พูดไปแล้วก็ต้องมาทำมาทำแล้วก็ต้องรักมันสิ...แล้วพอนึกถึงของฝากของแจกก็เลยนึกถึงโรงเรือน....อื่มๆๆๆแล้วก็เลยต้องหาวิธีทำ...ได้เอามาสอนคนงานที่จะเอาเข้ามาทำงานสวนด้วย....จะทำโรงเรือนก็ดูฝรั่งสิมันทำยังไงก็ได้แบบนี้มา ดัดท่อก่อนเลย
Hoop House - pipe bending

ไม่ยากนี่หว่า...แถมสวยๆแบบฝรั่งด้วย..รึเอาไว้ทำซุ้มทำอะไรเช่นซุ้มป้าย..ซุ้มต้นไม้เก๋ๆสวยๆเท่ๆ....อื่มๆๆได้แบบนั้นเราคงไม่อยากออกนอกสวนเลย

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #390 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:07:55 PM »

....วันนี้ไปเจอเจ้านี่เลยเอารูปมาฝากครับ...แถวบ้านใครยังมีอยู่บ้างครับ

pukluk15
*

« ตอบ #391 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:26:36 PM »

เอ่อ...ขอร่วมปากเสียด้วยคนค่ะ ครือว่า รองเท้านารีเหลืองเลยนี่ มันเล่นยากน๊ะคร๊ะ
เลี้ยงให้รอดก็ยังยาก ยิ่งเลี้ยงให้มีดอกนี่ยิ่งยากใหญ่ เค้าต้องการอากาศเย็น ถึงจะโตดี
วิถีชีวิตที่เกิดในป่าดิบ เย็นและชื้น คนเลี้ยงต้องใส่ใจจริง ๆ ค่ะ ถ้าจะให้กล้วยไม้รองเท้านาีรีเป็นของฝาก
แนะนำเหลืองปราจีนดีกว่าค่ะ อาจจะไม่ใช่ไม้ประจำจังหวัด แต่ปลูกเลี้ยงได้ทุกภาคของไทย
และออกดอกได้ง่ายกว่าเหลืองเลยเยอะเลยค่ะ คนที่ได้ของฝากไป ใส่กระถางไว้ รดน้ำไปรดน้ำมา
มีออกดอกมาให้เห็น เค้าคงไม่ลืมคนให้มาแน่ค่ะ
dum 66
*

« ตอบ #392 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 11:34:58 PM »

เรียกพี่......... ได้ใหม
(ผมจบ ปวส.อิเล็กฯ หนองชาก ปี31)
ติดตามมา 2 ช่วง พอดีกลับไปเก็บเกียวผลผลิตพืชเชิงเดี่ยว(อ้อย)
กำลังจะถอย และเปลี่ยนแนว ไม่คุ้ม
ได้มาอ่านของพี่แล้ว ดีมากครับ ได้หลาย มุมมอง
ขอบคุณครับ ที่แชร์ประสบกราณ์
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #393 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 06:27:48 AM »

เอ่อ...ขอร่วมปากเสียด้วยคนค่ะ ครือว่า รองเท้านารีเหลืองเลยนี่ มันเล่นยากน๊ะคร๊ะ
เลี้ยงให้รอดก็ยังยาก ยิ่งเลี้ยงให้มีดอกนี่ยิ่งยากใหญ่ เค้าต้องการอากาศเย็น ถึงจะโตดี
วิถีชีวิตที่เกิดในป่าดิบ เย็นและชื้น คนเลี้ยงต้องใส่ใจจริง ๆ ค่ะ ถ้าจะให้กล้วยไม้รองเท้านาีรีเป็นของฝาก
แนะนำเหลืองปราจีนดีกว่าค่ะ อาจจะไม่ใช่ไม้ประจำจังหวัด แต่ปลูกเลี้ยงได้ทุกภาคของไทย
และออกดอกได้ง่ายกว่าเหลืองเลยเยอะเลยค่ะ คนที่ได้ของฝากไป ใส่กระถางไว้ รดน้ำไปรดน้ำมา
มีออกดอกมาให้เห็น เค้าคงไม่ลืมคนให้มาแน่ค่ะ
ขอบพระคุณนะครับที่ร่วมเป็นปากเป็นเสียง...ให้กับเจ้าของสวนที่ชอบปากเสีย...อิอิ...ออกดอกยากจริงเหรอครับ....ขอน้อมรับขอเสนอแนะไว้นะครับ...ก็น่าจะจริงเรื่องเหลืองปราจีนขนาดไม่ได้สนใจยังแตกต้นใหม่ แตกดอกให้เต็มไปหมดครับ...เนาะยังไงก็มีเชื้อสายๆเลือดปราจีนทางพ่อมา...เผื่อไว้ๆดีเหมือนกันเนาะครับ...ว่าแล้วเดี๋ยวต้องขยายไว้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #394 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 06:40:30 AM »

เรียกพี่......... ได้ใหม
(ผมจบ ปวส.อิเล็กฯ หนองชาก ปี31)
ติดตามมา 2 ช่วง พอดีกลับไปเก็บเกียวผลผลิตพืชเชิงเดี่ยว(อ้อย)
กำลังจะถอย และเปลี่ยนแนว ไม่คุ้ม
ได้มาอ่านของพี่แล้ว ดีมากครับ ได้หลาย มุมมอง
ขอบคุณครับ ที่แชร์ประสบกราณ์
สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ....พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้นครับ...และยินๆครับที่พี่ๆน้องๆจะเอาบางอย่างไปเป็นข้อมูลครับ...หนองชากกับพี่ไม่ใช่เป็นแค่...แหล่งผลิตมนุษย์"ปากเสีย"แบบพี่เท่านั้นครับ...แต่ก็ยังเป็นที่ๆเคยมีแฟนคนแรก...แถมเรียนอิเล็กฯด้วยครับ....หมวยๆตัวเตี้ยๆหน้าเหมือนซะละเปา..ตาหยีๆเหมือนแป๊ะยิ้ม..สุภาพเรียบร้อย..((สมัยนั้นผู้หญิงเรียนน้อยมาก มีแฟนใน "ถาบันเดียวกัน" โก้ซะไม่มี....และก็ด้วยความที่เราเป็นหนุ่มHot ในตอนนั้นเลยนึกไม่ออกซะทีทำไมเลิกกันครับ.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dไม่งั้นตกถังข้าวสารที่นั่นไปแล้ว...

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #395 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:20:52 AM »

ตอนนี้ก็มีความสนใจพวก"เลื้อยๆ"ขึ้นมาอีก...ว่าจะเอามาใส่ในช่องว่างในสวนมะขามก็เพราะหนุ่ม"นานาธานี" ที่เคยเข้าไปคุยในกระทู้หนุ่มนักสู้คนนี้..ก็เคยแนะนำให้ตัดมะขามแล้วเอาพริกไทย"เลื้อย"เลย....อื่มๆๆๆๆพริกไทยเหรอ...อ้าดีเหมือนกัน  เพราะสมัยอยู่บ้านที่ชล ก็มีญาติเคยปลูกกันมาบ้างแถวภาคตะวันออก...แล้วก็มาคิดเอาเองอีก.."พลู"ยังปลูกกันได้ทั่วประเทศ...."พริกไทย"หน้าตามันก็คล้ายๆกัน ก็คงปลูกไม่ยากน่าจะขึ้นได้ทั่วไปแหละ(มั๊ง) แต่ก็คงไม่ตัดโค่นมะขามหรอกครับ เลยค้นๆหาๆในนี้แหละ...ก็ไปเจอ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6642.0  สวนพริกไทยเล็กๆ ที่วังนกแอ่น สลับกับวังทองนะคะ 
     ก็เลยเอามาฝากดูกันน่ะครับ..เผื่อใครสนใจ...น่านะอย่าไปคิดอะไรมาก...ปลูกไว้กิน..เหลือก็แจก..ก็ขายไป  ((แล้วพริกไทยนี่มันกินหมดซะที่ไหนล่ะครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  รับรองเหลือถึงขายได้อยู่แล้วววววว.....แต่ยังสงสัยมันปลูกกะมะขามได้ไม๊เพราะเจ้ามะขามนี่...มันมีบางช่วง...ที่ไม่ต้องการน้ำอีก...ไม่งั้น"รา"กินซะงั้น....ใครรู้แนะนำทีนะครับ
     แล้วอีกอย่าง...ในกระทู้เค้าต้องทำเสาสูง 3.80 ม.ฝังลงดินซะก้อ 0.80 ม.เหลือเป็นเสาที่ให้พริกไทยเกาะสูงอีกตั้ง 3.00 ม......แล้วถ้าผมทำให้ฝังแล้วเหลือแค่ 2.00 ม.ล่ะได้ไม๊....สมัยเด็กๆจำได้เจ้านี่มัน "เลื้อย".....สุดยอด...เอาไปเกาะต้นอะไรสูงแค่ไหนมันก็ "เลื้อย"....ขึ้นยอดหมด....แล้วบังคับมันให้สูงแค่ 2.00 ม.นี่จะได้ไม๊จะดีไม๊ครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #396 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:53:52 AM »

ช่วงนี้วันหยุดยาว...ลูกหยุดก็พากันไปโน่นบ้างนี่บ้างในจังหวัดเลย เพื่อหาข้อมูลและแวะดูสวนของคนอื่นไปด้วยครับเค้าทำอะไรกันบ้าง ในท้องถิ่น..เตรียมข้อมูลไว้สำหรับกลับเข้าสู่วงการเกษตรแบบเต็มตัวอีกครั้งในไม่กี่วันนี้  ตอนนี้สนใจหลายตัวครับ   และโดยเฉพาะที่แปลงสวนมะขาม คงต้องล้อมรั้วแบบเลี้ยงสัตว์ด้วยเพราะกะว่าจำต้องเอา..."น้องกวาง"  กะ..."น้องนก(กระจอกเทศ)" ที่เคยลงหุ้นเลี้ยงไว้ที่ฟาร์มพรรคพวกมาเลี้ยงเองซะทีเพราะไม่เคยได้ประโยชน์อะไรจากมันเลย..ได้แต่ส่วนแบ่งลูกตามที่เค้าบอก....ก็นะเราคนไม่มีที่ทางไม่มีคนดูแล  แต่หลังปีใหม่ไปนี่ต้องมารับภาระแล้วก็คงเอามาเลี้ยงเองมั่งแหละครับ  คิดว่าได้มีตัวอะไรแปลกๆวิ่งไปวิ่งมากะลูกก็ยังดี....รออีกนิดเดี่ยวมีอะไรสนุกๆมันส์ๆมาฝากให้ดูกันนะครับ.....ช่วงนี้ขอเที่ยวๆหาแหล่งข้อมูลแหล่งวัตถุดิบในการทำสวนผมก่อนนะครับ....แล้วเดี๋ยวมาเล่าเรื่องมันส์ๆฮาๆๆและหาอะไรที่เป็นแนวทางในสวนผมมาฝากมาศึกษากันนะครับ.....((ปกติผมเป็นคนไม่ชอบการรอคอยเลยครับ...แต่ต้องรอให้ "พ่อตาแม่ยาย"เก็บเกี่ยวผลผลิตมะขามกันก่อนเลยจำเป็นต้องร้อง....เย..เย..เย..เย้...รอต่อไป....))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2012, 05:09:26 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

กัญจน์
*

« ตอบ #397 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:56:18 AM »

ของผมลองปลูกเลื้อยขึ้นต้นขนุนก็โอเคนะแต่ว่าต้องให้เขารับแสงบ้างถึงจะออกช่อดีกว่าแบบอยู่ในร่มครับ

termtemD
*

« ตอบ #398 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 01:05:10 PM »

เพิ่งเริ่มอ่าน ได้. 3 หน้า ได้ข้อคิดที่ดี ไว้สอนลูกหลาน เดี๋ยวกลับมาอ่านต่อ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #399 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 05:01:32 PM »

ขอบพระคุณคุณกัญจน์ มากครับที่ให้ข้อมูลและยังถ่ายภาพมาให้ดูด้วย..เรื่องพริกไทยที่จะเอามาใช้ที่"สวนเกษตรปากเสีย"คงไม่เอาไปเกาะต้นไม้ครับ...คิดว่าจะทำเสาให้เค้าต่างหากเลย เอาในระหว่างร่องต้นมะขาม และต้นมะขามนี่ก็คงจะตัดแต่งกิ่งหลังจาก "พ่อตาแม่ยาย"เก็บเกี่ยวผลผลิตมะขามหวานเสร็จ ก็คงจะรับแสงได้บ้างน่ะครับ...((สวนของเดิมนี่เริ่มเหมือนถ้ำ)) แล้วก็คงลงเสาหลักสั่งกิ่งพริกไทยมาเลี้ยงไว้ก่อน  เพราะขืนลงไปเกาะเสาเลยมีหวังเดี้ยงแน่ๆครับ  เพราะตอนนี้ที่สวนมะขามยังไม่มีแหล่งน้ำเลย คงต้องรอขุดสระ รอน้ำฝนในปีแรกนี่ก่อนน่ะครับ  ช่วงนี้ก็ได้แต่เตรียมการ ยังไม่กล้าสั่งอะไรมาเลี้ยงรอครับ

หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 234   ขึ้นบน
  พิมพ์