หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1421619 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:02:37 AM »

แล้วก็มา "ยูคา" แล้วก็ "กฐินเทพา" แล้วก็มีการประชาสัมพันธ์กัน...ปีที่ 5 ปีที่ 10 ปีที่ ฯลฯ ไร่นึงขายได้เท่านั้นเท่านี้....แล้วมีใครเคยได้ไม๊ครับ....พอนานเข้าเรามั่งพ่อแม่มั่งก็ตายไป  ก็ลืม....
     แล้วมีม๋า...ตัวไหนที่มาโฆษณาประชาสัมพันธ์กับเราให้ปลูกๆกันมานสอนเราทำอะไร  รึหาอะไรให้ทำเสริมในระหว่างรอเวลาต้นไม้ที่คาดหวังว่าจะโตมันโต...มันรวยไม๊ครับ   อันนี้ผมบอกเลยไม่มีเลย...
     หลังๆมาภาครัฐเริ่มรู้ตัวว่าคงเล่นลูกไม้หลอกไปแบบเดิมไม่ได้แล้ว ก็เลยต้องแบไต๋....ว่ามันยังมี  ยางพารา มีปาล์ม...มีอะไรต่ออะไรที่เป็น    "พืชเศรษฐกิจ" เพราะคนอิสานก็ไปทำงานใต้ คนเหนือก็ไปทำงานใต้ ไปรู้ไปเห็นเริ่มเอามาเล่นเอง...แล้วยังมีข่าวคนจีนเริ่มเอาไปปลูกที่จีนที่ลาวกัน  ถ้าภาครัฐช้าไม่กระจายข่าวมีหวังเสียหน้าเสื่อ...ตั้งแต่นั้นมาก็เริ่มเอามาเผยแพร่กันไปทั่ว...แล้วก็เหมือนเดิมคนภาครัฐคิดเป็นแต่ทำอะไรไม่ค่อยได้....ก็นโยบาย...มันค้ำคอ...เอามาส่งเสริมแล้วก็...ไม่มีการต่อยอดให้เค้ากันว่าใน 3-4 ปีแรกเค้าควรมีอะไรในสวนได้บ้าง....
     และอีกหลายๆอย่างที่เห็นคือคนภาครัฐนี่แหละ...ออกมาทำแปลงเพาะกล้าขายเพราะเป็นนักวิชาการ ชาวบ้านก็ต้องเชื่อ...แต่เค้ารู้จริงเหรอครับ...เชื่อได้จริงเหรอ...ผมไม่เชื่อคนนึงแหละครับ...ผมไปอยู่ใต้มานานมาก...ผมยังไม่กล้าบอกว่ารู้เลยแล้วคนไปอบรมไปนั่งฟังมาแล้วเอามาเล่าต่อ...ช่างกล้ากันจริงๆนะ....((ยกเว้นสำหรับนักวิชาการปากเสียแบบผมก็มีครับ ปากเสียที่จะพูดจะบอกความจริง))

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

Numdoitung
*

« ตอบ #369 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:12:30 AM »

โอ้โห้ววว...! เด็จพี่เอ๋เพค่ะ...! "คุณใช้ซอกเล็บขบนิ้วโป้งเท้าข้างไหนคิด" ประโยคนี้ถ้าผมเป็นรัฐมนตรีคนที่คิดโครงการนั้นผมลาออกจาก ครม. ณ บัดนาวเลยค้าบ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #370 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:05:17 PM »

ไม่เอาแระ...พูดเรื่อง   "สวนเกษตรปากเสีย"  ของเราดีฟ่า....
     ในระหว่างที่รอการเก็บเกี่ยวผลผลิตของมะขามหวานยังไม่เสร็จอยู่นี้ ((มะขามมันคนละพันธุ์สุกไม่ค่อยพร้อมกันครับ)) ตรงไหนที่ให้คนเข้าไปทำไว้ก่อนได้ก็เลยทำก่อนเลย  เพราะกว่าจะได้ขุดสระ...กว่าจะได้เดินระบบท่อจ่ายน้ำก็ต้องใช้เวลา
      อย่ากระนั้นเลยให้คนไปสะสางกอไผ่ก่อน.....

สภาพเดิมๆเป็นแบบนี้ 

ตอนนี้ให้สาวออกเหลือกอลำ 2-3 ลำพอ...แต่ยังไม่ให้ไปแตะต้องดินที่โคนรอบๆ((อันนี้ผมรอเครื่องมือมาถึงก็จะให้ไถพรวนดินรอบโคนอีกที))

และจากการพูดคุยซักถามพ่อตาแม่ยายหลังจากเก็บมะขามกันมาบางส่วนแล้วก็สรุปได้ว่า...ช่วงนี้ฝนตกทำให้เกิดฝักเน่าอีก..โอเคแบบนี้เสร็จเรา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #371 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 03:35:00 PM »

ที่พูดถึงค้างไว้ว่าจะยังไม่ให้คนพรวนดินทำโคนไผ่เพราะรอเครื่องมือมาถึงก่อน  จะว่าไปเครื่องมือก็มาแล้ว 2-3 วันที่แล้ว แต่ด้วยเรื่องที่บอกไว้แล้วจะหาฟาง หาแกลบเมื่อวันก่อน ก็เลยได้มา 2 ที่เป็นโรงสีขนาดเล็กในหมู่บ้านนี่แหละครับแต่ปริมาณแกลบยังไม่มาก...เลยรอแกลบ...จะได้เอามาเผา....ให้เป็นแกลบดำ...

เพราะจำได้สมัยนึงที่พ่อยังอยู่เราก็ไปเที่ยวบ้านปู่ที่อยู่ท่าประชุม ศรีมหาโพธิ์  ปราจีนบุรี แล้วก็ช่วงนั้นเริ่ม"เสียงแตกพาน".....ก็ไปเหล่หญิง...ที่บ้านของหญิงอยู่ข้างท่าข้าว และโรงสี แล้วก็ไปรู้จักแกลบดำ....หน่อไม้ไผ่ และถั่วงอก....
     ไม่ใช่ไปจีบหน่อไม้ ถั่วงอก กะแกลบดำนะครับ.....แต่มันสัมพันธุ์กันเพราะเธอคนนั้นชื่ออะไรนึกไม่ออกแล้วมันนานมากกกกกกก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เธอเป็นลูกสาวเจ้าของโรงเพาะถั่วงอก แล้วจะเห็นหน้าเค้าก็ต้องเข้าไปในโรงเพาะถั่วงอก แล้วเข้าไปจะไปยืนมองหน้าพ่อเค้าคงให้เรายืนมองหรอครับ  ถึงแม้ว่าเค้าจะมาเช่าโกดังเก็บข้าวเก่า  ที่โรงสีเคยมาเช่าที่ย่าสร้าง แต่ภายหลังเมื่อท่าข้าวกับโรงสีเจริญเค้าก็ไปซื้อที่ขยายสร้างโกดังเก็บข้าวใหม่ใหญ่โตขึ้น ที่ๆเคยเช่าย่าสร้างโกดังเก็บข้าวเค้าก็เลยไม่ต้องเช่า แต่โกดังก็เลยตั้งอยู่แบบนั้น เพราะคงคิดว่าจะมารื้อก็เสียเงินเสียค่าแรงอีก...เลยตั้งโด่เด่...พ่อของสาวเจ้าก็เลยมาขอเช่าย่าเพราะติดโรงสีด้วยและติดแม่น้ำ ก็มันจะได้สะดวกแกลบดำนี่เมื่อก่อนฟรีๆเลยไปตักเอาครับ...เพราะโรงสีก็ต้องมีแกลบแล้วเจ้าแกลบนี่มันเกะกะเค้าก็ให้คนงานจุดไฟสุมให้มันไหม้ไฟเป็นแกลบดำ แล้วพ่อของสาวเจ้าก็เอามาใช้ในการเพาะถั่วงอก....สมัยนั้นจำได้การเพาะถั่วงอกเค้าจะใช้แกลบดำมาเป็นวัสดุในการเพาะรองใส่ไปในกระบุงไม้ไผ่แล้วเอาเมล็ดถั่วเขียวโรยๆลงไปแล้วก็เอาแถลบดำกลบๆเป็นชั้นๆจนเต็มกระบุง  พอครบ3วันเค้าก็สางเอาต้นถั่วงอกออกแต่มันก็ยังติดแกลบดำบ้าง เค้าก็ต้องเอาไปล้างไปร่อนแกลบดำออก  ที่ท่าน้ำหน้าบ้านย่า...เราจะไปเหล่ลูกสาวเค้าจะไปจีบน่ะได้...แต่เราก็ต้องหยิบจับช่วยโน่นนี่นั่นพ่อสาวเจ้าไปด้วยสิ...ขืนไปคุยไปเหล่เฉยๆมีหวัง...ไม่กลมกลืนกะทุกคนที่ทำงานกัน....เราก็ต้องช่วยเค้าแล้วพอช่วงบ่ายๆเค้าก็ต้องเอาถั่วงอกไปร่อนแกลบดำออกที่ท่าน้ำ  เราก็ตามไปช่วย...โอ้ยยยยวันไหนไม่ไปช่วยนอนไม่หลับเลยถ้าเวลาไปเที่ยวบ้านปู่  
แล้วเจ้าแกลบดำที่เหลือในกระบุงล่ะ  เค้าก็จะเอาไปสวนไปถมใส่กอไผ่สมัยนั้นก็ไม่รู้อีกแหละว่าทำไมคิดว่าเค้าเอาไปทิ้ง   มารู้ทีหลัง....แกลบดำมันสุมไว้ที่กอไผ่เวลาหน่อไม้ออกมาจะช่วยป้องกันการเจาะแทะของนกหนูและว่ากันอีกทำให้หน่อไม้ขาว...จริงรึเปล่าไม่รู้
ก็เลยเป็นไอเดียว่ารอเอาแกลบมาเผาแล้วเอาไปตีพรวนกับดินในสวนมะขามบริเวณโคนต้นไผ่ซะเลยโดยคิดว่าไหนๆต้องพรวนแล้วรอแกลบดำนิดได้ประหยัดเวลาพรวนดินไปพร้อมๆกันเลย เผื่อน้อง "หน่อไม้"  จะรุ่งแล้วแกลบได้สร้างให้ดินเราโปร่งสำหรับหน่อไม้และทำให้ดินชุ่มชื้นเวลาระบบน้ำเราทำงานเนาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 03:41:38 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

A.SIRI
*

« ตอบ #372 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 04:47:38 PM »

อ่านจนถึงหน้านี้ แล้วกลับไปกด Like หน้าแรก
333
*

« ตอบ #373 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 04:48:21 PM »

ขอร่วมวงสนทนาด้วยครับ...อายุผมอ่อนกว่าคุณลุง 1-2 ปี  แต่ประสบการณ์ผมอ่อนกว่ามาก..ปัจจุบันเป็นลูกจ้างบริษัทครับ..เป็นประเภทพวกมนุษยเงินเดือน  ผมวางแผนการทำสวนเพื่ออนาคตก่อนขอเกษียณอายุ  กะว่าถึงเวลาสวนเป็นสวนแล้ว  เริ่มจากซื้อที่ดิน(ต้องซื้อไม่งั้นไม่มีที่ทำสวน) แถวสุพรรณ ด่านช้าง  ตอนซื้อก็ไม่ได้ดูสภาพดินเลย( คือวิวสวย  ติดเขื่อนกระเสียว เลยซื้อเลย  )...พอจะปลูกบ้าน จึงรู้ว่าเป็นทรายล้วนๆ ขุดไป3 เมตรก็เป็นทราย..ก็ต้องทำ...3ปีที่ผ่านมา  ทดลองปลูกต้นไม้มากกว่า  100ชนิดเพราะแถวนั้นเขาปลูก อ้อย  และมันสัมปหลังกัน  แต่ผมชอบความแตกต่าง  คนแถวนั้นเขาก็มามองดู.เขาคงพูดใจใจว่า  ทรายล้วนๆ จะปลูกต้นไม้ได้อย่างไร    ปัจจุบันคง  มีมะม่วงอยู่  200 ต้นเริ่มออกผลบ้างไม่มาก  ปีนี้ลงมะขามเปรี้ยว  100  ไผ่บงหวาน  100 ต้นแค่นี้ก็ดูแลไม่ไหวแล้วครับ  เพิ่งใช้พื้นที่ไปแค่ 10 ไร  อีก 10 ไร่ให้เขาเช่าปลูก อ้อยครั้งละ 3 ปี...ปกติผมจะได้ดูแลสวน สัปดาห์เว้นสัปดาห์  โดยจัดระบบให้น้ำแบบอัตโนมัต  ตี 5 น้ำเริ่มทำงาน  โดยซื้อตุ่ม 6 ใบสำหรับใส่น้ำประปาหมู่บ้าน(คือเป็นน้ำจากบ่อขุดแล้วส่งไปตามบ้าน  บ้านอื่นเข้าใช้กันแค่เดือนละ 20 บาท  ผมเอามารดน้ำต้นไม้เดือนละ  800 บาท  สายน้ำหยดที่เดินก็พบปัญหาโดนหนูกันโดยเฉพาะหน้าร้อนเพราะหนูมันรู้ว่าในนี้มีน้ำ จึงทำให้ต้นไม้ปลายสายที่โดนหนูกันตายพอสมควร  นี่เป็นสิ่งหนึ่งคือการทำอะไรควรต้องมีเวลาอยู่กับสิ่งนั้น  แต่เราต้องยอมรับว่าเรายังไม่มีเวลาก็ค่อยๆแก่กันไป........อีก 4-5 ปีคงอยู่สวนของตัวเองบ้างแล้วครับ....
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #374 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 06:20:40 PM »

ขอร่วมวงสนทนาด้วยครับ...อายุผมอ่อนกว่าคุณลุง 1-2 ปี  แต่ประสบการณ์ผมอ่อนกว่ามาก..ปัจจุบันเป็นลูกจ้างบริษัทครับ..เป็นประเภทพวกมนุษยเงินเดือน  ผมวางแผนการทำสวนเพื่ออนาคตก่อนขอเกษียณอายุ  กะว่าถึงเวลาสวนเป็นสวนแล้ว  เริ่มจากซื้อที่ดิน(ต้องซื้อไม่งั้นไม่มีที่ทำสวน) แถวสุพรรณ ด่านช้าง  ตอนซื้อก็ไม่ได้ดูสภาพดินเลย( คือวิวสวย  ติดเขื่อนกระเสียว เลยซื้อเลย  )...พอจะปลูกบ้าน จึงรู้ว่าเป็นทรายล้วนๆ ขุดไป3 เมตรก็เป็นทราย..ก็ต้องทำ...3ปีที่ผ่านมา  ทดลองปลูกต้นไม้มากกว่า  100ชนิดเพราะแถวนั้นเขาปลูก อ้อย  และมันสัมปหลังกัน  แต่ผมชอบความแตกต่าง  คนแถวนั้นเขาก็มามองดู.เขาคงพูดใจใจว่า  ทรายล้วนๆ จะปลูกต้นไม้ได้อย่างไร    ปัจจุบันคง  มีมะม่วงอยู่  200 ต้นเริ่มออกผลบ้างไม่มาก  ปีนี้ลงมะขามเปรี้ยว  100  ไผ่บงหวาน  100 ต้นแค่นี้ก็ดูแลไม่ไหวแล้วครับ  เพิ่งใช้พื้นที่ไปแค่ 10 ไร  อีก 10 ไร่ให้เขาเช่าปลูก อ้อยครั้งละ 3 ปี...ปกติผมจะได้ดูแลสวน สัปดาห์เว้นสัปดาห์  โดยจัดระบบให้น้ำแบบอัตโนมัต  ตี 5 น้ำเริ่มทำงาน  โดยซื้อตุ่ม 6 ใบสำหรับใส่น้ำประปาหมู่บ้าน(คือเป็นน้ำจากบ่อขุดแล้วส่งไปตามบ้าน  บ้านอื่นเข้าใช้กันแค่เดือนละ 20 บาท  ผมเอามารดน้ำต้นไม้เดือนละ  800 บาท  สายน้ำหยดที่เดินก็พบปัญหาโดนหนูกันโดยเฉพาะหน้าร้อนเพราะหนูมันรู้ว่าในนี้มีน้ำ จึงทำให้ต้นไม้ปลายสายที่โดนหนูกันตายพอสมควร  นี่เป็นสิ่งหนึ่งคือการทำอะไรควรต้องมีเวลาอยู่กับสิ่งนั้น  แต่เราต้องยอมรับว่าเรายังไม่มีเวลาก็ค่อยๆแก่กันไป........อีก 4-5 ปีคงอยู่สวนของตัวเองบ้างแล้วครับ....
อูยสสสสสส   อายุอ่อนกว่าผม 1-2 ปี  มาเรียกคุณลุงกันซะงั้น เป็นเพื่อนเป็นอะไรกันดีกว่าครับ..แบบไม่อยากแก่คนเดียว   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ดีนะครับที่ไม่ปลูกอ้อยต่อกะเกษตรกรแถวนั้น  เพื่อนผมคนนึงที่ชลบุรีได้รับมรดกจากพ่อแม่มาก็เป็นทะเลทรายครับแถวบ้านเพื่อนรุ่นพ่อรุ่นแม่มาก็ปลูกอ้อยครับ ปีที่แล้วผมไปเที่ยวหาเพื่อนคนนี้เดี๋ยวนี้ที่เค้าเป็นสวนร่มรื่นไปแล้วครับเพราะหลายปีมานี้เค้าก็เอาต้นไม้ต่างๆใส่เข้าไปเรื่อยๆมันก็เขียวก็กลับกลายเป็นดินดีขึ้นมาได้อีก ยินดีด้วยนะครับวันนึงสวนคุณก็ต้องเป็นดินดีน้ำชุ่มจนใครๆอิจฉาแหละครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #375 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 06:44:35 PM »

วันนี้เย็นกลับมาถึงบ้านก็เห็นผลผลิตสวนมะขาม...

ได้มาไม่เท่าไรครับ เห็นใส่กระด้งอยู่ 3 ใบตากแดดไว้ พอซูมดูใกล้ๆ...

ขึ้นรา...อื่มๆ "พ่อตาแม่ยาย"เราก็คงหมดเรี่ยวหมดแรงที่จะบำรุงรักษาเพราะไม่รู้จะทำไปทำไมลูกๆก็ไม่สนใจ...ปลง...วันนึงถ้าเราไม่ปลูกฝังลูกเราไว้สมบัติเลือดเนื้อชีวิต....ของตายายก็คงหมดไป

เดี๋ยวมาคุยต่อนะครับ  พอดีมีเซลล์มาขาย...ปุ๋ย...ขี้ไก่

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #376 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 06:58:46 PM »

แล้วเย็นนี้ก็ได้ถ่ายรูป "สตอเบอแหล" มาให้ดูอีก..

หลายๆท่านคงคิดว่า...เวง..ปลูกได้ชั้นเลวจริงๆขอบอกเลย...ปลูกดีกว่านี้ได้ที่ไหน...กร๊ากกกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 07:02:13 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

Duy1977
*

« ตอบ #377 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:08:32 PM »

สวัสดีครับพี่แอบเข้ามาอ่านทุกวันเลยครับตอนนี้ออกจากงานมาเป็นเกษตรกรเต็มตัวแล้วครับเนื่องจากหูเสียทั้งสองข้างจากไวรัสขึ้นสมองครับ
kmsmily
*

« ตอบ #378 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:18:56 PM »

ถ้ายอดมะขามและยอดไผ่ออกมาแล้วหงิกใบไหม้ยอดแห้งตาย
จำเลยคือ แกลบดำ เพราะใส่มากเกินไปนะครับเจ้านายยยยยยยยยย
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #379 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:22:09 PM »

เซลล์มาขายปุ๋ยขี้ไก่....คุยสรรพคุณหลากหลายให้ฟัง...แถมยังบอกว่าบริษัทเข้าร่วมโครงการพระราชดำริ...เวน...ทำไมชอบอ้างกันจังผมเห็นบ่อยๆเห็นหลายๆอย่างเลยที่ตกมาถึงอิสานต้องอ้างแบบนี้...แถมอ้างว่าปีที่แล้วก็มาอ้างแต่ปีนี้เปลี่ยนผู้บริหารเลยเปลี่ยนชื่อบริษัท....เวง...พูดเป็นฉากๆเลย..."ตรูอยากรู้ไม๊นี่ มาข่มขืนให้ตรูฟังอยู่ได้"...พอดีพ่อตาแม่ยายมาถึงเท่านั้นแหละเซลล์นั่นอ้างถึงปีที่แล้วว่าเคยเอามาขายพอดีพ่อตาแม่ยายจำได้เลยบอกว่าไม่ค่อยดี..ผมก็นั่งฟัง...ไปๆมาๆก็มีคนมานั่งคุยกันหลายคนเพราะเวลาผมนั่งอยู่ข้างล่างชอบมีคนมาคุยด้วยเพราะเราชอบ "ถาม"......ก็มีสั่งกันบ้างอะไรบ้างไม่กี่กระสอบ เค้าว่าปีนี้ลดราคาให้...นั่น...เอาเข้าไป...ปีที่แล้วมาขาย350 บ/กระสอบ  ปีนี้บริษัทรู้ถึงความยากลำบากของเกษตรกร...เลยลดลงมาเหลือ 280 บ/กระสอบ......เฮ้ออออออออออ.....((เห็นตรูหน้าตาบ้าๆบอๆตรูไม่ "โง่"นะเว้ยยย))  ก็อือๆออๆไป...แล้วก็หันมาถามพ่อตาแม่ยายว่าปีนี้เอาไม๊...พ่อตาแม่ยายก็เลยอึ้งๆเลยบุ้ยมาว่าปีนี้ลูกเขยทำ  เจ้าเซลล์นั่นก็เลยหันมาถามพี่ไม่สั่งเหรอมองตาพ่อตาแม่ยายก็เหมือน"อย่าสั่งเลยลูก"......เลยสั่งไป 10 กระสอบ...แถมจ่ายเงินให้เลย เพราะเค้าบอกว่าวางมัดจำกระสอบละ 20 เลยบอกภรรยาให้เอาเงินมาจ่ายให้ไป 3 พัน ทอนมาให้ 2 ร้อย....พร้อมกับบอกพ่อตาไปไม่เป็นไรปีที่แล้วพ่อทำยังไงผมก็จะทำแบบนั้น...นั่นนนนปากเสียอีกแล้ว   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

rose5
*

« ตอบ #380 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:27:16 PM »

ยังไม่ได้หายไปไหนเน้อ  แอบมาอ่านทุกวันเลย เก็บข้อมูล หลากหลายดี  ชอบปลาจอระเม็ดค่ะ ในบ่อที่บ้านมีแต่ปลานิล  เคยเอามาปล่อยนานแสนนานแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ตกกิน ไม่เคยตกปลามาก่อนค่ะ แต่เมื่อ 2 ปีก่อน เดินไปเดินมาในสวนแล้วก็มองลงไปในบ่อ เห็นปลานิลตัวใหญ่ เลยอยากลองตกปลาดูบ้าง  ก็เลยไปซื้อเบ็ดมา แล้วก็เอามามัดกับไม้ไผ่ค่ะ เหยื่อก็เอากุ้งในตู้เย็น ค่ะ ตกตั้งนานตั้งแต่บ่ายโมงๆ ไปถึง 5 โมงเย็น ได้แต่ปลาตัวเล็กๆ ( เล็กๆ จริงๆค่ะ ) ในใจก็คิดว่า  เอ... ปลานิลตัวเบ่อเร้อ ที่เห็นมันหายไปไหนหว่า  เพิ่มเหยื่อด้วยกุ้งทีละ 2 ตัวค่ะ สักพัก ใหญ่ ๆ ก็ยกเบ็ดขึ้นมาดู กุ้ง หายไปเเล้ว พอ 5 โมงกว่าๆ ก็ท้อแล้ว ลุกขึ้นจะกลับบ้านแระ ส่วนตัวเล็กๆ ที่ตกได้ก็ปล่อยลงบ่อตามเดิมค่ะ ทันใดนั้น ฝั่งตรงข้าม ขอบบ่อ เห็นอะไรแว๊บๆๆ ผลุบๆ โผล่ ข้างกอหญ้า ในใจก็คิดว่าเป็นตัวกระรอก หรือ ตัวอะไรสักอย่างก็ไม่ได้สนใจ จะเดินกลับแล้วนะ แต่ในใจก็สงสัยว่าตัวอะไรกันหว่า ดิ้นอยู่ฝั่งโน้น เลยเดินอ้อมบ่อไปดู อุ๊ย...ปลาช่อน ตัวใหญ่มาก ขึ้นมานอนตายซะงั้น ประมาณ 3 โล  เห็นแล้วก็งงๆ ว่ามันโดดขึ้นมาได้ไง จากบ่อ แต่ตอนนั้นน้ำก็เยอะพอสมควรแต่ไม่ถึงปากบ่อค่ะ ตั้งแต่วันนั้นมาไม่เคยคิดที่จะตกปลาอีกเลยค่ะ
คิดไปคิดมา เหมือนเรื่องสังข์ทองเลยค่ะ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #381 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:36:14 PM »

สวัสดีครับพี่แอบเข้ามาอ่านทุกวันเลยครับตอนนี้ออกจากงานมาเป็นเกษตรกรเต็มตัวแล้วครับเนื่องจากหูเสียทั้งสองข้างจากไวรัสขึ้นสมองครับ
สู้ๆนะครับคุณเก่งและเยี่ยมกว่าผมตั้งเยอะ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #382 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:40:39 PM »

ถ้ายอดมะขามและยอดไผ่ออกมาแล้วหงิกใบไหม้ยอดแห้งตาย
จำเลยคือ แกลบดำ เพราะใส่มากเกินไปนะครับเจ้านายยยยยยยยยย

ดีใจมากๆเลยครับ ที่ได้รับการปรึกษาจากคุณหมอแดงตลอด ก็คิดๆอยู่นะครับว่าที่เค้าว่ากันมันจะถูกไม๊...มีที่ปรึกษาดีๆไม่ทิ้งกันแบบนี้รักตายเลยครับจริงๆ...สมแล้วที่มีคนกล่าวว่า..."ประโยคสักแสนล้านคำ ก็ไม่มีค่าเท่า 1 ประโยค ที่ห่วงใย"..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #383 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:49:42 PM »

เรื่องที่บอกว่าเค้าว่ากันมันจะถูกไม๊คือ "เจ้าแกลบดำ"แหละครับ  เพราะสมัยสนามกอล์ฟเฟื่องฟูก็เคยทำมาเหมือนกัน....แล้วก็มีลูกน้องสั่งแกลบดำมาผสมดิน ผสมอะไรเพื่อปลูกเพื่อเพาะต้นไม้ แล้วก้นกองแกลบดำที่เหลือบางๆหญ้ายังไม่ค่อยอยากจะขึ้นเลย...ผมก็เลยยังสงสัยอยู่ว่ามันจะจริงตามที่สมัยเสียงแตก...เคยตามจีบสาวคนนั้นแล้วที่บ้านเค้าเอาไปใส่โคนต้นไผ่...ในว่าหน่อไม้มันจะดีน่ะจริงเหรอ...ก็กำลังค้นหา...อัตราส่วนที่จะใส่อยู่เหมือนกันครับ...ดีจังเลยที่หมอแดงมาทักด้วย....ไม่งั้นผมคงเล่นบ้าๆบอๆใส่กอไผ่เป็นแน่แท้ครับบบบ   ขอบพระคุณจริงๆ

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์