หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 234   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1359961 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 03:53:20 PM »

ข้อความโดย: Kai2511
ขอบคุณมากครับ ที่ถ่ายทอด ประสบการณ์ ผมกำลังมีปัญหาลักษณะคล้ายๆกันกับลูกชายอายุ 18 อยากให้มาอ่าน และคิดได้จัง
ขอให้กุศลจิตแห่งผู้เป็น"พ่อ" อย่างคุณ "Kai2511"  ที่มีจิตอันบริสุทธิ์ต่อ "ลูกชาย" ได้รับผลตอบแทนที่ดีด้วยครับ หากเรื่องของผมเป็นอะไรที่จะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงบ้าง ผมยินดีครับ  ผมไม่อยากให้ใครต้องรู้สึกเอาเมื่อสายแบบผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 03:55:36 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

nanatanee
*

จงก้าวเดิน ดีกว่า ไม่ได้เดินแม้ก้าวเดียว

« ตอบ #337 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 03:57:05 PM »

ท่านพร้อมเมื่อไร่ผมพร้อมจะเดินทางไปเยี่ยมท่านเมื่อนั้น  (50 กม.)

การไม่หยุดก้าวเดิน เราก็มีสิทธิที่จะตามคนอื่นทันเสมอ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #338 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 04:11:00 PM »

ท่านพร้อมเมื่อไร่ผมพร้อมจะเดินทางไปเยี่ยมท่านเมื่อนั้น  (50 กม.)

ขอบคุณมากครับคุณnanatanee ผมพร้อมเมื่อไรผมแจ้งไปทันทีครับ มีเรื่องอยากรบกวนปรึกษาคนหนุ่มๆ เยอะเลยครับ

Wikrit
*

« ตอบ #339 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 06:25:49 PM »

ขอบคุณคับกับสิ่งดีๆที่มอบให้ ยิ้มเท่ห์  อ่านแล้วเหมือนได้นั่งคุยกับตัวผู้เขียนเลยนะคับ รูดซิบปาก ถ่ายทอดออกมาได้ละเอียดมากยังกับดูหนังซีรี่เรื่องดีๆเรื่องนึงเลย  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
pp_79
*

« ตอบ #340 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:30:14 PM »

สวัสดีครับคุณพี่เอ๋  ยิ้มเท่ห์

แอบติดตามมาเงียบๆ 3 วันหละ ( เท่าที่เวลาว่างๆนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ) โหด มันส์ ฮา...แต่อัดแน่นด้วยสาระ และเนื้อหา ขอบคุณสำหรับแนวคิด และประสบการณ์ดีๆที่แบ่งปันครับ เรื่องมะขาม ผมก็เพิ่งเริ่มปลูกนะครับ มะขามเปรี้ยวยักษ์ เพิ่งอายุขวบกว่าๆ ส่วนไผ่ก็ปลูกครับ...แบบ บ้าๆ บอๆ นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

สนใจตอนนี้คือเรื่องตลาดครับ ผลผลิตยังไม่มาก แต่หาพื้นที่รองรับก่อนครับ จริงอย่างที่พี่ว่า คนไทยเก่งเรื่องการผลิตแต่ไม่เก่งเรื่องการขายครับ  ยิ้มเท่ห์  หากสามารถผลิต และขายเองได้ กำไรพอประมาณ ผมว่าสุดยอดแล้วครับ แต่ก็อย่างว่าครับ เกษตรวันหยุด คงต้องสร้างปัจจัยพื้นฐาน สะสมเครื่องไม่เครื่องมือที่จำเป็นไว้ทุ่นแรงครับ  อีกเรื่องคือเรื่อง แบรนด์ หละครับ...สำคัญมากๆ  ยิ้มเท่ห์

ขอปูเสื่อรอติดตามซีรี่ย์เรื่องยาวต่อครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #341 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:54:17 AM »

ขอบคุณคับกับสิ่งดีๆที่มอบให้ ยิ้มเท่ห์  อ่านแล้วเหมือนได้นั่งคุยกับตัวผู้เขียนเลยนะคับ รูดซิบปาก ถ่ายทอดออกมาได้ละเอียดมากยังกับดูหนังซีรี่เรื่องดีๆเรื่องนึงเลย  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบพระคุณครับ เก็บเอาไปแต่สิ่งดีๆนะครับ เอ..หลายๆคนชมกันชักคิดมากนะนี่..((ก็แค่..บอกเล่าเรื่องราวที่ผ่านมาน่ะครับ))

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #342 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:57:08 AM »

สวัสดีครับคุณพี่เอ๋  ยิ้มเท่ห์

แอบติดตามมาเงียบๆ 3 วันหละ ( เท่าที่เวลาว่างๆนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ) โหด มันส์ ฮา...แต่อัดแน่นด้วยสาระ และเนื้อหา ขอบคุณสำหรับแนวคิด และประสบการณ์ดีๆที่แบ่งปันครับ เรื่องมะขาม ผมก็เพิ่งเริ่มปลูกนะครับ มะขามเปรี้ยวยักษ์ เพิ่งอายุขวบกว่าๆ ส่วนไผ่ก็ปลูกครับ...แบบ บ้าๆ บอๆ นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

สนใจตอนนี้คือเรื่องตลาดครับ ผลผลิตยังไม่มาก แต่หาพื้นที่รองรับก่อนครับ จริงอย่างที่พี่ว่า คนไทยเก่งเรื่องการผลิตแต่ไม่เก่งเรื่องการขายครับ  ยิ้มเท่ห์  หากสามารถผลิต และขายเองได้ กำไรพอประมาณ ผมว่าสุดยอดแล้วครับ แต่ก็อย่างว่าครับ เกษตรวันหยุด คงต้องสร้างปัจจัยพื้นฐาน สะสมเครื่องไม่เครื่องมือที่จำเป็นไว้ทุ่นแรงครับ  อีกเรื่องคือเรื่อง แบรนด์ หละครับ...สำคัญมากๆ  ยิ้มเท่ห์

ขอปูเสื่อรอติดตามซีรี่ย์เรื่องยาวต่อครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบพระคุณครับ เก็บไปแต่สิ่งดีๆนะครับ ถูกต้องที่สุดเลยครับเรื่องการขายการตลาดคนไทยเราไม่ค่อยนึกถึงครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #343 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:51:06 AM »

.......วันนี้วันพ่อ.....ที่แรกเลยว่าจะมาพูดเรื่องน้ำๆกันต่อเพราะเมื่อวานยุ่งๆเลยยังไม่ค่อยได้ทำอะไรนัก.  ที่ว่ายุ่งก็ไม่ใช่เรื่องของผมหรอกครับ..เรื่องของภรรยาเค้า..ช่วงนี้มีปฐมนิเทศนักศึกษา กศน. (การศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัย) เลยต้องกระเตงๆไปกะเค้าด้วยนัยว่า...ไม่ค่อยได้อยู่ด้วยกันจนใครๆคิดว่าภรรยาเราเป็นเมียน้อยเรารึเปล่า...ว่าไปโน้นนนนน...ปวดตับ(ชาวบ้านนี่มันหาเรื่องนินทากันไปได้)...เลยต้องไปไหนมาไหนด้วยกันบ่อยๆเชิงเป็นการบอกว่า..."ปั๋วฉ๊านมีตัวตนนะยะ"...เอาเข้าไป
      แล้วก็บังเอิญได้อ่านหลายๆกระทู้ ที่พี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียงเตรียมตัวลงสนามเต็มตัวภาคเกษตรกรไทยกันก็ไปเจอหลายๆกระทู้โดนใจ...แต่ขอยกเอาเรื่องของน้องคนนึงมาเล่าเปรียบเทียบกับเรื่องราวที่กำลังจะทำที่"สวนเกษตรปากเสีย"นี่ซะเลยกระทู้เค้าชื่อ "สวนกระดาษ"....ครับถูกแล้วชื่อนั้นแหละ  พอเข้าไปอ่านๆของน้องเค้าดู...ก็เพิ่งซื้อที่มาแหละครับ ก็น้องคนนึงที่คุยๆกันในกระทู้ผมนี่แหละครับ....ก็พอรู้จากน้องเค้ามาบ้างแล้วว่ากำลังซื้อกำลังโอนที่ แล้วก็คงต้องปิดร้าน แล้วที่ก็ยังทำอะไรไม่ได้นักด้วยมีคนทำอยู่ก่อนขอให้รอเค้าเก็บเกี่ยวผลผลิตเสร็จก่อนก็คงอีก 2-3 เดือน น้องเค้าถึงจะเริ่มอะไรบนที่ดินที่ซื้อมาได้ แล้วปัญหาของเค้าก็ยังมีว่าจะต้องไปทำสวนทำไร่ทำนา แต่ก็ไม่รู้จะมีรายได้อะไรรองรับในช่วงรอผลผลิต และก็ยังอยากใช้ชีวิต...ตรงนี้จะไม่เอามาคุยล่ะนะครับ เพราะเคยคุยแล้ว  แต่ที่น่าสนใจคือเจ้า "สวนกระดาษ"ของเค้านี่แหละ...ผมบอกเลยถูกต้องตรงประเด็นที่สุด...ในฐานะผู้เคยมีประสพการณ์ และเจ็บมาก่อนแล้ว และด้วยประสพการณ์ตรงในสายอาชีพผมเอง ที่มันทำจนคุ้นเคยมือจน "ลืม" ไปแล้วว่าทุกๆครั้งทุกๆงานเราก็ทำบนกระดาษก่อนประจำในฐานะ "ผู้ออกแบบ"  ซึ่งแบบแต่ละตัวแต่ละงานกว่าจะออกมาก็ร่างๆมือเถียงๆกันบนกระดาษก่อนนั่นแหละครับ และที่ "สวนเกษตรปากเสีย" ก็ยังทำบนกระดาษตามความคุ้นเคย แต่เรื่องสวนกระดาษทำให้เรานึกถึงขึ้นมาได้
      1.เอาไอเดียมาตีแผ่  ได้เห็นข้อดีข้อเสีย
      2.ได้กำหนดอะไรต่างๆที่เราจะทำ สิ่งที่เราต้องการ
      3.ได้จัดเตรียมเงินทุน งบประมาณต่างๆ  ได้รู้สภาพกระเป๋าตัวเอง
      4.ได้ประมาณการรายรับ ผลกำไร หรือผลประโยชน์ที่เราควรได้รับ
     ซึ่งผมทำแบบนี้ทุกงานในสายอาชีพมาตลอด จนมันลืมไปแล้วว่าต้องทำ แต่มันก็ทำไปโดยเราไม่รู้ตัวและน้องเจ้าของกระทู้ "สวนกระดาษ"ก็ทำให้เรานึกถึงเลยเอามาบอกเล่าได้อีกเรื่อง

เกื้อกูล
*

« ตอบ #344 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 11:12:00 AM »

สวัสดีครับพี่เอ๋ ผมก็ทำสวนกระดาษ อยู่เหมือนกัน   ยิงฟันยิ้ม
วันนี้วันพ่อ
"ประเทศไทย...ดินแดนแห่งโอกาส" ตามพระบรมราโชวาทพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว การเจริญของประเทศ ต้องอาศัยความเจริญของการเกษตรเป็นสำคัญ มาร่วมเทิดพระเกียรติในวโรกาสครบรอบ 85 พรรษากันค่ะ (eighthnote) เพลง "ประเทศไทย...ดินแดนแห่งโอกาส" ขับร้อง/ทำนอง/เนื้อร้อง โดย แอ๊ด คาราบาว

jimmylin04
*

« ตอบ #345 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 11:31:43 AM »

วันนี้ตื่นเช้ามารอดูกาตูน เอ้ย รอดูพระราชพิธีจนจบ อิ่มอกอิ่มใจมากมาย ร้องไห้ ร้องไห้
amph
*

« ตอบ #346 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 01:54:23 PM »

.......วันนี้วันพ่อ.....ที่แรกเลยว่าจะมาพูดเรื่องน้ำๆกันต่อเพราะเมื่อวานยุ่งๆเลยยังไม่ค่อยได้ทำอะไรนัก.  ที่ว่ายุ่งก็ไม่ใช่เรื่องของผมหรอกครับ..เรื่องของภรรยาเค้า..ช่วงนี้มีปฐมนิเทศนักศึกษา กศน. (การศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัย) เลยต้องกระเตงๆไปกะเค้าด้วยนัยว่า...ไม่ค่อยได้อยู่ด้วยกันจนใครๆคิดว่าภรรยาเราเป็นเมียน้อยเรารึเปล่า...ว่าไปโน้นนนนน...ปวดตับ(ชาวบ้านนี่มันหาเรื่องนินทากันไปได้)...เลยต้องไปไหนมาไหนด้วยกันบ่อยๆเชิงเป็นการบอกว่า..."ปั๋วฉ๊านมีตัวตนนะยะ"...เอาเข้าไป
      แล้วก็บังเอิญได้อ่านหลายๆกระทู้ ที่พี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียงเตรียมตัวลงสนามเต็มตัวภาคเกษตรกรไทยกันก็ไปเจอหลายๆกระทู้โดนใจ...แต่ขอยกเอาเรื่องของน้องคนนึงมาเล่าเปรียบเทียบกับเรื่องราวที่กำลังจะทำที่"สวนเกษตรปากเสีย"นี่ซะเลยกระทู้เค้าชื่อ "สวนกระดาษ"....ครับถูกแล้วชื่อนั้นแหละ  พอเข้าไปอ่านๆของน้องเค้าดู...ก็เพิ่งซื้อที่มาแหละครับ ก็น้องคนนึงที่คุยๆกันในกระทู้ผมนี่แหละครับ....ก็พอรู้จากน้องเค้ามาบ้างแล้วว่ากำลังซื้อกำลังโอนที่ แล้วก็คงต้องปิดร้าน แล้วที่ก็ยังทำอะไรไม่ได้นักด้วยมีคนทำอยู่ก่อนขอให้รอเค้าเก็บเกี่ยวผลผลิตเสร็จก่อนก็คงอีก 2-3 เดือน น้องเค้าถึงจะเริ่มอะไรบนที่ดินที่ซื้อมาได้ แล้วปัญหาของเค้าก็ยังมีว่าจะต้องไปทำสวนทำไร่ทำนา แต่ก็ไม่รู้จะมีรายได้อะไรรองรับในช่วงรอผลผลิต และก็ยังอยากใช้ชีวิต...ตรงนี้จะไม่เอามาคุยล่ะนะครับ เพราะเคยคุยแล้ว  แต่ที่น่าสนใจคือเจ้า "สวนกระดาษ"ของเค้านี่แหละ...ผมบอกเลยถูกต้องตรงประเด็นที่สุด...ในฐานะผู้เคยมีประสพการณ์ และเจ็บมาก่อนแล้ว และด้วยประสพการณ์ตรงในสายอาชีพผมเอง ที่มันทำจนคุ้นเคยมือจน "ลืม" ไปแล้วว่าทุกๆครั้งทุกๆงานเราก็ทำบนกระดาษก่อนประจำในฐานะ "ผู้ออกแบบ"  ซึ่งแบบแต่ละตัวแต่ละงานกว่าจะออกมาก็ร่างๆมือเถียงๆกันบนกระดาษก่อนนั่นแหละครับ และที่ "สวนเกษตรปากเสีย" ก็ยังทำบนกระดาษตามความคุ้นเคย แต่เรื่องสวนกระดาษทำให้เรานึกถึงขึ้นมาได้
      1.เอาไอเดียมาตีแผ่  ได้เห็นข้อดีข้อเสีย
      2.ได้กำหนดอะไรต่างๆที่เราจะทำ สิ่งที่เราต้องการ
      3.ได้จัดเตรียมเงินทุน งบประมาณต่างๆ  ได้รู้สภาพกระเป๋าตัวเอง
      4.ได้ประมาณการรายรับ ผลกำไร หรือผลประโยชน์ที่เราควรได้รับ
     ซึ่งผมทำแบบนี้ทุกงานในสายอาชีพมาตลอด จนมันลืมไปแล้วว่าต้องทำ แต่มันก็ทำไปโดยเราไม่รู้ตัวและน้องเจ้าของกระทู้ "สวนกระดาษ"ก็ทำให้เรานึกถึงเลยเอามาบอกเล่าได้อีกเรื่อง

ครับเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆถ้าเราไม่รู้ตัวเลขอาจจะทำให้เราหมดแรงก่อนถึงฝั่ง
ตัวเลขที่มองเห็นและตัวเลขที่มองไม่เห็น ทุนที่ลงแล้วอยู่ยาวกับลงแล้วหมดไป
รายรับก็ต้องคิดว่าถ้าทำได้จะได้เท่าไรถ้าพลาดแล้วเหลือยก2ให้เราลุยแค่ไหน แต่ผมทำก็คงต้องมีเผื่อยก2
วันนี้ผมอยู่ดูหาความรู้ได้แค่หน้าคอมชีวิตติดเก้าอี้ แต่ชีวิตจริงมันคงไม่ใช่แค่พิมพ์กับอ่านคงไม่ทำให้เห็นมุมต่างๆได้ และอาจเจออะไรดีๆกว่าที่เราคิด หรือเจออีกมุม 555
การอยู่ที่เดิมอยู่อย่างเดิมทำแบบเดิมเป็น10ปีมันบอกเราได้แล้วครับว่าอนาคตเป็นอย่างไร
สวนกระดาษสำหรับผมมันเหมือนแผนที่ขุมทรัพย์(นึกถึงหนังพอดี ยิงฟันยิ้ม)มีแผนที่ในมือแล้วรู้ว่าเดินทางไกลแค่ไหนเตรียมเสบียงอาวุทให้พร้อมเดินทาง และต้องเจอกับสัตว์ร้ายกับดักต่างๆเพื่อไปให้ถึงที่เก็บสมบัติ เมื่อไปถึงแล้วนี่ละจะมีคนมาเจอก่อนแล้วขนไปหมดแล้วหรือยัง โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #347 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 02:52:30 PM »

....พิมพ์ค้างๆคาๆไว้ก็พอดีมีแขกมาหา เลยค้างอยู่แค่นั้น  พอกลับมาหน้าจอ...อ้าว...คนที่เราพูดถึงมาอ่านด้วย อิอิ

ภาพจาก อากู๋เกิ้ล ของยัยเอริท์

ก็เอามาขีดๆเขียนๆแบ่งพื้นที่ตามสภาพ เข้าสเกลจริงใน อากู๋เกิ้ล ของตาแปะซู (ซาเก็ตอัพ)ที่วันก่อนทำค้างไว้เรื่องระบบน้ำผิวดิน มาตีกริต ได้ลงตำแหน่งต้นไม้ที่มีอยู่เพราะได้รู้จำนวน และได้เตรียมแบ่งงานไว้ซะก่อน

จ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก....เย้ย...ทำไมต้นไม้มันมากขนาดนี้

ซวยแล้ว

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #348 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 03:15:11 PM »

ที่บอกว่าซวยแล้ว...หลายๆคนอาจจะบอกว่าอะไรกันดีออก ต้นไม้ไม่ต้องปลูกเองไม่ต้องเสียเวลาอีก 3-4 ปีเป็นอย่างน้อย...นั่นสิแล้วซวยยังไง
      ต้นไม้มันเยอะมะขามเป็นร้อย ไผ่อีก แล้วดันปากเสียไปแล้วว่าจะทำเอง เดี๋ยวเกิดผลผลิตไม่เป็นไปตามที่เราคิดล่ะ ฮ่าๆๆๆๆตลกตัยเลยจิตัว  แล้วทีนี้ทำไงมันก็เลยวกเข้าไปเรื่องน้ำนั่นแหละ  ก็จึงได้พูดเรื่องน้ำไปแล้วก็มาค้างๆคาๆกันที่เรื่องหอถังแล้วไอ่หอที่ผมกำลังให้เค้าไปคิดๆกันมันก็หน้าตาแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 03:19:49 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #349 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 04:14:42 PM »

แล้วทำไมต้องสร้างหอถังซะแบบนั้นล่ะ...หลายๆคนอาจจะถาม...ก็...สร้างแรงบันดาลใจ..ไงครับ
      เรื่องนึงที่พี่ๆน้องๆหาทาง ดิ้นรนออกมา เพื่อทำไร่ ทำสวน ทำนากัน...ก้เพราะมันมีแรงกระตุ้น...ฉันอยากใช้ชีวตแบบ"พอเพียง" แล้วก็อีกนั่นแหละหลายๆท่านเจออุปสรรคก็เหนื่อย...ก็เจ็บเพราะรายได้มั่งอะไรมั่ง..แล้วผมล่ะอยู่ทำงานของผมก็ดีอยู่แล้วได้โหดมันส์ฮา ประสาชีวิต"เจ้าพ่อกรรมกร"
     แล้วทั้งต้องมาอยู่จังหวัดที่แสนจะเงียบบบบบบ  สงบ...สมถะ..เรียบง่าย..ซะจนไม่มีอะไรเลย  พี่ๆน้องๆรู้กันไม๊ครับผมจะพาลูกเมีย ออกไปหาร้านอาหาร  ทานข้าวสักมื้อนี่.....ยากส์มั๊กๆ..มองซ้ายก็แล้ว ขวาก็งั้น....ไม่มีเลยสักที่สักร้าน...แล้วต้องมาอยู่แบบนี้((ยังดีมีเนตไว้ทำงาน ไว้มานั่งฝอยนั่งเมาท์มอยกันประสาพี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียง))
      แล้ว "พอเพียง"  ของผมล่ะอยู่ตรงไหน...นั่นสิ  ในเมื่อแถวนี้ไม่มีร้านบรรยากาศให้ไปนั่ง ไปเล่นกันบ้าง ก็เลยคิดว่าอีกหน่อยยังไงก็ต้องมีเพื่อนมั่ง  พี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียงบ้างแหละน่า  แวะเวียนมาเยี่ยม ถ้าบ้านเราสวนเราไม่มีอะไรดึงดูดมั่ง มีก็แต่แผ่นหินที่จะเอามาทำชื่อสวนที่จะมีคำว่า "สวนเกษตรปากเสีย@เกษตรพอเพียง.คอม" เพียงแค่นั้น...เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกมากันคุง....ถุ๊ยสสสสสสสสสสส...ใส่ป้ายเราเป็นแน่....
     และไหนๆขุดสระแล้ว  ก็เห็นของครูพี่ยุทธแกก็ยังไปหาซื้อปลามาปล่อย แล้วยังเอา...ห่านสีฟ้าแก่ๆ  มาลอยน้ำไว้ล่อตาล่อใจสาวๆ  อย่ากระนั้นเลย.  เราเอามั่งเพื่อให้มีเรี่ยวแรงทำ สวนเกษตรปากม๋า....เอ้ยยยย..."สวนเกษตรปากเสีย" เราหาเรื่องทำโน่นนี่เพรายังไงก็ต้องทำแล้ว เอามันใช้ประโยชน์อื่นๆไปด้วยเลยเช่น...ไว้ชมวิวกุ๊กกิ๊กกันกะภรรยา...แล้วก็น่าจะหาสลิงสักเส้นไว้ใส่รอกโหนตัวมาลงน้ำกัน....เวลามีสาวๆมาได้เล่นกัน แล้วก็น่าจะหาลงหาเรือไว้ให้สาวๆด้วยประสาเราคน "ชอบของขม ดูโนมสาว เล่าแต่เรื่องลามก" แล้วก็กำลังมองหามุมแจ่มๆเผื่อไว้ทำเป็นระเบียงรับรองเวลามีคนมาเที่ยวสวน ไว้เผื่อนั่งทานข้าวกันริมน้ำ  ที่พูดมาตรงนี้ก็คือการสร้างแรงบันดาลใจ  ให้ผมเองอยากทำสวน

นั่นๆๆหลายๆคนก็ยังต้องพูดต่อไป......นั่นไงคนมีตังมาทำสวน...ใช่สี๊....เปล่าหรอกครับ...ผมไม่ได้ตั้งใจมาทำสวน แต่เพราะผมเคยปากเสียแบบที่เล่าไปแล้วแหละ...และในเมื่อต้องมีมันต้องทำมันก็ต้องทำให้เรารักมัน และสวนมันก็ต้องรักเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2012, 04:48:46 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #350 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 05:29:05 PM »

พอดีมีน้องสมาชิกท่านนึง แนะนำให้เอาเรื่องราวเกี่ยวกับการทำการสร้างรีสอร์ทมาเปิดอีกกระทู้เพราะเค้าก็สนใจดีไม๊....ไม่ดีอะครับ อยากมีกระทู้เดียว...แล้วอยากอยู่หน้า "ถาม-ตอบ ปัญหาเกษตรทั่วไป" นี่ตลอดไปด้วยครับ...เพราะเห็นหลายๆกระทู้เค้าย้ายไปไว้มุมสมาชิกกันบ้างอะไรบ้าง.....(((เอ๋อยากอยู่ตรงนี้...ถ้าใครรู้จักเวปมาสเตอร์หรือแอดมิน...ฝากบอกนะครับห้ามย้ายนะนะ...ชอบอยู่กะปัญหานะนะ)))
     ก็เอาเป็นแบบนี้แล้วกันนะครับพี่ๆน้องๆที่สนใจเรื่องรีสอร์ท หรือคิดไว้ หรืออยากมีมั่งในสักวันนึง เดี่ยวเอามาพูดคุยกันให้นะครับในกระทู้นี้แหละครับ  แต่ถ้าคนจับไต๋ผมได้...ผมเป็นนักออกแบบ แล้วก็ยังมันส์อารมณ์กะงานที่ทำๆมา แล้วยังนะ..โชคดีหรือโชคร้ายดี..จังหวัดเลยนี่ก็น่าปลุกปล้ำ...เอ้ยยยยปั้น...เพราะท่าทางก็น่าปั้นไม่ยากด้วย...ภูกระดึง ภูเรือ เชียงคาน ฯลฯ ก็ดังอยู่แล้วด้วย..และเมืองที่ผมอยู่ก็ติดแม่น้ำเหือง...เขตแดนไทย-ลาว...พูดไปมันก็น่าเนาะ..เพราะวันก่อนไปภูเรือ...โรงแรมรีสอร์ทยังน้อยมาก...มีแต่ที่กางเต้น...แล้วถ้าเราคิดทำบ้านฟางผสมไม่ไผ่...แบบถูกๆแต่เก๋ๆ สไตล์...บ๊านน๊อก..บ้านนอกล่ะ...ขนาดบาหลี...ไปกันจังเลย...ไม่เห็นมีอะไรก็ฟางๆๆ แฝกๆไม่ไผ่ๆนี่แหละครับ....ไว้ตามๆไปเดี่ยวจะมาแบไต๋.....บาหลีสไตล์...อันโด่งดังให้ฟังกันครับ...ขนาดวิลล่ามาล๊อค ของคุณตัน อิชิตัน ลงทุนตั้งเยอะยังขายได้ไม่แพงเท่า...ฟางๆดินๆไม้ไผ่ๆ....กร๊ากกกกกกกกกกกกกกก

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #351 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 05:48:28 PM »

เอาสักนิสสสสส....ไหนๆก็ปากเสียพูดเรื่อง ฟางๆดินๆไม้ไผ่ไปนิดแล้ว...เรียกน้ำย่อยให้อีกนิดนะครับ สำหรับพี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียงที่อยากมี.....รีสอร์ทสวนเกษตร...หรืออะไรดิบๆเถื่อนๆ  ผมขอนำเสนอ

อันที่เอามาให้ดูไม่ใช่ผลงานผมนะครับ  ไปจกเค้ามาจากเวปไหนไม่รู้

รูปทรงสวยๆของหลังคา

พริ้วได้อารมณ์

เชื่อหรือไม่มันเป็นเกล็ดๆซี่ๆเล็กๆแบบนี้
สงสัยกันล่ะสิ๊....อะไรหว่า...มองดูดีๆสิครับ   ของบ้านๆๆ
มันคือ.....

คือ

ไม้ไผ่เรานี่แหละครับวัสดุมุงหลังคา....เท่าที่รู้ตอนนี้มีการส่งออกด้วย และพี่ๆน้องๆท่านใดที่อยู่แถวปราจีนคงเคยเห็นมันนะครับ เพราะปี 2011 ผมก็ได้สั่งไปใช้ที่...Beyond Resort ทั้งที่กระบี่และเขาหลักครับ   ใครกำลังวางแผนเที่ยวลองแวะไปดูนะครับ ไม้ไผ่เราดีๆนี่แหละ...ฮ่าๆๆๆๆๆ

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 234   ขึ้นบน
  พิมพ์