หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 234   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1340788 ครั้ง)
+_! นายโอ๊ต
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:45:10 PM »

ขอตามด้วยคนครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:46:46 PM »

***ขอติดเรื่อง  ไว้ก่อนค่อยขยายความให้นะครับ***
-แตงกวา แตงร้าน ((แตงเปรี้ยว)) ใครเป็นคนทางใต้รู้จักดี
-เรื่องขวดM150 พิชิตบวบหอมบวบเหลี่ยม
-เรื่องเชลล์ไดท์ กำจัดปลวกกับถั่วฝักยาว
**ขออนุญาตกลับมาเรื่องที่ค้างไว้นะครับตอนที่ปลูกกันรอบแรกของชีวิตผม ก่อนจะไปหาญกล้า “ทุบตลาด”**
เรื่องแรก แตงร้าน
ไอ้เจ้าแตงร้านนี่ก็ แตงกวาลูกใหญ่ๆ ทางใต้นิยมครับ และไอ้แตงร้านนี่แหละครับมันเป็นแตงเปรี้ยว(ลูกขนาดแตงไทย หน้าตาคล้ายกัน ผิวสีออกสีส้มๆ) ขายได้ครับ ทางใต้ใส่ในแกงส้ม มันไม่ผิดปกติครับ เรื่องปกติมากๆขายก็ได้ด้วย  แต่มันนี่แหละจะทำให้เถาของแตงอายุสั้น เพราะมันคือ  ตัวดูดน้ำชั้นเลิศ เช่นปกติแตงจะเก็บเกี่ยวได้ 10-40 วัน นี่จากข้อมูลวิชาการ และผมทำมาแล้วเป็นจริงเลยครับ  มันเกิดขึ้นได้หลายส่วน และส่วนนึงที่สำคัญเรื่องปกติของแตง  แต่เป็นเทคนิคครับ อย่าให้เกิดแตกเปรียวเชียว เคยมาแล้วครับ เก็บ 10 กว่าวันเอง เถาแห้งจะตายแล้ว น้ำถึง ปุ๋ยดี โรคแมลงไม่มี
แล้วนี่มันลูกอะไรแตงไทย ผมกะลุงจันดี พร้อมครอบครัวลงมติเป็นเอกฉันท์  ตอนนั้นได้มา 1 คำภาษาใต้ หัวเกียง แปลว่าไม่ได้เรื่องไม่ได้ราว
ไอ้แตงเปรี้ยวนี่แหละครับต้นเหตุมันคือดอกรุ่นแรก จะอยู่แขนงแรกๆเลยของลำต้น ใบมันบังเรามองไม่ค่อยเห็น เจ้านี่เค้าก็จะนอนแอ้งแม้งสบายใจก่อนเพื่อน และมันดูดน้ำเลี้ยงลำต้นอย่างวายร้าย เถาแห้ง กว่าเราจะรู้ตัวสายไปแล้ว เห็นมันต่อเมื่อ รื้อเถาออกแหละครับ นอนอยู่เต็มพื้นที่ๆปลูกต้นละลูกสองลูก รวมๆแล้วหลายตัน

Uploaded with ImageShack.usกร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก    สะจัยยยยยยยยย ข้างนั่นแตงร้านครับลูกเขียว แล้วไอ่บ้านี่ละ เจ๊งสิครับรอบแรกกะแตงร้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 06:49:18 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
nextstep
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:14:57 PM »

เกาะติด ขอบสนาม  ยิงฟันยิ้ม
keing22
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:28:27 PM »

เกาะติดหน้าจอ กระทู้ดีมีประโยชน์ กำลังมันเลยครับ  คนสุ้ชีวิตตัวจริง อายจัง
ADISAK
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:40:57 PM »

ขอติดขอบด้วยคนครับ

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:42:31 PM »

-เรื่องขวดM150 พิชิตบวบหอมบวบเหลี่ยม

Uploaded with ImageShack.us
กับเจ้านี่ บวบเหลี่ยม  สวย สีเขียวได้ใจ ตรง ขนาดลูกสม่ำเสมอ แบบนี้เรียก บวบ1 ศัพท์ตลาดภูเก็ตนะครับ ผมน่ะเหรอ...ไม่อยากคุยกับการปลูกรอบแรกที่มีลุงจันดีเป็นเพื่อนร่วมชะตากรรม “พ่อค้าคนกลาง”เจ้าที่ให้ผมมีแรงฮึดสู้ และเค้าทำให้ผมรู้รสและนับเค้าเป็นครูคนนึงในชีวิต คนเรามักได้ครูจากหลายๆทางนะครับอย่าดูถูกคนที่เอาเปรียบ และดูแคลนเรา เค้าเหล่านั้นคือครูในมหาวิทยาลัยชีวิตครับ.
พ่อค้าคนนี้มาพร้อมกับเมีย ร่างยักษ์ อ้วนเตี้ย เข้ากับสโลแกน เตี้ย ล่ำ สลัม เถื่อน แถมปากแม่คุณม๋าไม่แดรกกกกกเลยจริงๆคนอะไร สิ่งที่เธอปล่อยออกมาจากปาก “ไซนิ..บ๊วบรึฆวยลาว” ลองพูดภาษาใต้เอานะครับจำแม่นเลย
ก็มันอวบๆอ้วนๆหงิกๆงอๆไงครับสีก็ด่างๆ ผมหน้าชาเลย ปัญหาของบวบคือลูกไม่สวยและการงอโค้งของมันทำให้จุดที่โค้งสีจะเข้มเขียวปั๊ด ทำยังไงล่ะทีนี้เค้าไม่เอา  แล้วมันก็กำลังออกลูกเต็มไปหมด สมบูรณ์จริงๆทั้งที่แปลงถัดไปเจ้าหนอนกำลังชอนไชในถั่วฝักยาว(เดี๋ยวคิวต่อไปแถลงให้ทราบกันครับ)
จนปัญญาไม่รู้จะทำอย่าไร เก็บแล้วเค้าไม่เอา แล้วกำลังขยายตัวกันอีกตรึม แล้วยังบ้าดอกเต็มสวน สวยมากๆเลยครับตอนนั้น เขียวของใบบวบตัดกับเหลืองของดอก คุยกันไปก็เลยโทรหาเพื่อนที่ให้ยืมรถบรรทุก 6 ล้อมานั่นแหละครับ “เจ เรามีเรื่องรบกวนหน่อยได้ไม๊”  คำตอบคือ “ได้ ยกเว้นตัง55555” ช่วยขับรถไปดูแปลงผักแถวบ้านนายให้หน่อยสิเค้าทำไงบวบถึงสวย  ตรง ขนาดสม่ำเสมอ ...สั้นๆจากเพื่อน “เออรอแป๊บ”
ไม่ถึง 5 นาทีเสียงโทรศัทพ์ก็ดัง “M150 ว่ะเพื่อน”  แล้ววางสายไป
   อ่อ....ผสมM150 ให้พี่บวบรับประทานมั๊ง  ทำไมง่ายจังวะ ฉลาดล้ำยุคอีกแล้วเรา สมองคิดปากก็สั่งการไปยังเสนาธิการทันที
“ลุงจันดี เอาM150 ผสมฉีดทั้งสวนเลย”   ไม่เกิน 2 ชั่วโมงเสร็จหมดไป 2 ลัง รอผลพรุ่งนี้รู้กันวันนั้นหมดแรงนอนกัน จำได้ว่าดึกมากแล้วมีโทรมาจากเพื่อนรักสุดสวาท  “เฮ้ยยยยยยต้นนนนเมิงถ่วงรึยัง”  
ถ่วงอะไรหว่า...เพื่อนคงเมามากลิ้นไก่สั้นเลยถามย้ำไป “เอาไรไปถ่วงวะเจ”  เสียงปลายสายอ้อแอ้มาก....”ก้อถ่วงงงตูดบวบไงM150น่ะ” พร้อมกับเสียงเพื่อนเงียบไป  มาทราบตอนหลังเพื่อนหลับกลางอากาศเพราะไปซื้อเหล้าไปนั่งกินพร้อมขอเคล็ดวิชาไหมฟ้า  จากลุงข้างบ้านที่ปลูกไว้ 2 ต้นเนื่องจากแกคิดถึงบ้านนอก
   อีกข้อที่ขอบอกพี่ๆน้องในเวปนะครับ อย่าดูถูกเกษตรกรพื้นบ้าน เราไม่มีทางได้รู้โนวฮาวจากเค้าเลย ถ้าเรายโส....บทเรียนนี้สอนให้รู้ว่า ทางอยู่กับปาก  และ ถึงจะแก่ไดโนเสาร์ ข้าก็เก๋ากว่าเฟ้ยยยยยย และจากบทเรียนนี้ผม...มองโลกเริ่มเปลี่ยน กระจกหกด้านมีจริง
   สรุปเทคนิดนี้ ด้วยM150 น้ำหนักขวดจะใกล้เคียงกัน เกษตรกรบางพื้นที่เค้าใช้หินถ่วงน้ำหนักมันแตกต่างกันไปตามขนาดครับ และช่วงที่ผูกเชือกคือลูกยาวประมาณ 1 คืบลูกขนาดสักหัวนิ้วโป้งแหละครับกำลังบิดตัว ถ่วงได้เลยที่ขั่วเกษรที่ตูดแหละครับลูกขนาดนี้แรงต้านความแข็งแรงมีบ้างแล้วไม่หักกลาง
   การแก้ปัญหาของผมในตอนนั้นสำหรับลูกที่เราทำไม่ทันและมันโตแล้วคือ หั่นเฉียงๆแล้วไปขายร้านข้าวแกงครับ
   ส่วนทีทำกันทัน ถ่วงหมดสวน แปลกตาดีครับ สวยไปอีกแบบ บวบกินM150
ปล.คืนนี้ขอตัวพักก่อนนะครับ ลูกลงมาเรียกแล้ว  ทั้งวันนี้บันทึกที่  บ้านอาฮี ริมน้ำเหือง ท่าลี่ จังหวัดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 09:45:18 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:59:13 PM »

สวัสดีครับ ผมคนชลบุรี สวนอยู่อ.ปากชม  คงต้องหาโอกาสไปศึกษาเคล็ดกระบวนวิชาจากท่านพี่แล้วกระมังครับ 555

conanjunier
ภูผาเกตุ
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:12:30 PM »

ทำเกษตรเก่งกว่าน้องอีกน่ะคะ  อายจัง อายจัง

เขยเมืองเลยมีแต่คนเก่งๆ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คิดแต่ไม่ลงมือทำ ก็ไม่ต่างอะไรกับการอยู่เฉยๆ
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:16:32 PM »

มาติดตามและให้กำลังใจครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
mohock03
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:46:16 PM »

ต้องเอาเยี่ยงแล้ว ยิ้ม

ชอบแก้ไข
Lookie
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 10:56:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอติดตามอีกคนนะครับ  ยิ้มเท่ห์
phalikhit
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:19:02 AM »

มัวแต่อ่านเพลิน  จนลืมกด Like

อยากทราบว่าขวด m150 ที่ใช้ถ่วงนั้น  ต้อง...
1.ผูกตรงไหน ปลายลูกบวกซึ่งเป็นกลีบดอกที่เหี่ยวแห้งไป ใช่หรือไม่
2.ต้องเทน้ำ m150 ทิ้ง(ลงท้อง)หรือไม่ หรือใช้ขวดเปล่า หรือกรอกน้ำใส่ขวดแทน
arakc@scg.co.th
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:15:20 AM »

สุดยอดครับ  นับถือครับ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:42:41 AM »

ขออนุญาตตอบโดยรวมๆแล้วกันนะครับ ก่อนอื่นขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความสนใจ ริ้วรอยบาดแผลบนชีวิต สิ่งที่มาเล่าบอกและพยายามชี้จุดกระแสที่แตกต่างจากพี่ๆน้องๆสมาชิกท่านอื่นๆ เพราะผมมองว่ามันเป็นเรื่อง"ลามก"ที่ชายใกล้ชราพอจะเก็บมาเล่าประสาคน  "ชอบของขม ดูโนมสาว เล่าเรื่องลามก" พอจะเอามาแฉให้พี่ๆน้องๆได้เก็บบางส่วนไว้กัน  ไว้แก้ บางอย่างที่ควรเก็บก็เก็บนะครับ บางอย่างเอาไว้เตือนสติว่า "อย่าเอาอย่างก็จำว่ามันเป็นเส้นทางอันตรายนะครับ ขอย้ำ และชีวิตคนทุกคนก็มีสาระบ้างไร้สาระในสายตาคนอื่นบ้าง เจ็บบ้าง ปวดบ้าง อดบ้าง นี่แค่เริ่มนะครับ แล้วยังมีหลายๆประสพการณ์ เช่นเรื่องปฏิญาณไม่กินมาม่าตลอดชีวิตอีก อ่านๆกันมาแล้วผมเคยปลูก แตงกวาแตงร้าน บวบ ถั่วผักยาว พริกขี้หนูสวน แต่ท่านรู้ไม๊เดี๋ยวนี้ผมไม่ทาน แตกกวาแตงร้าน และถั่วฝักยาวเลย แล้วจะค่อยๆนำมาเสนอนะครับ
     และขอแสดงความยินดีกับพี่ๆน้องคนบ้านเดียวกันนะครับที่มาอยู่ปากชม เอาเป็นว่าเดี๋ยวอ่านๆไปสักพักน้องจะตัดสินใจมาเยี่ยมชมสวนเกษตรปากเสีย  หรือมาช่วยออกไอเดียกับพี่ดีกว่านะครับ55555
    ขอขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่บอกว่า ผมเป็นนักสู้  ตอบตรงๆนะครับ เปล่าเลยผมไม่ได้เป็นนักสู้หรอกครับ พี่ๆน้องๆหลายๆท่านสิเก็บเงินซื้อ หาเงินสร้าง ลุยทุกอย่าง แต่ผมในช่วงเวลานั้น แค่ไม่รู้จะทำอะไร  พอดีมีเทวดาประจำตัวดี(ลุงจันดีและครอบครัว)ผมถึงเรียกตัวเองว่าเกษตรกรเอาตัวรอด แต่เพียงเวลานั้นผมก็ไม่ได้พอเพียง  ผมงกต่างหาก เพราะต้องเอาตัวให้รอด เคยคิดตายไปเลยก็ดีเป็นนักสู้ตรงไหน หากพวกเราคิดว่าเราแค่หมา ลองเป็นหมากันดูนะครับพี่ๆน้องๆ เพราะคนรวยๆที่เค้าสู้กันขึ้นมาเค้าสู้แบบหมา เรื่องนี้จริงครับ มีคำสอนพระท่านนึงเคยพูดไว้ว่า "คนท้อ คนหลง คนเหนื่อย แต่ท่านไม่เคยเห็นหมาท้อ หมาหลง หมาเหนื่อยเลย ก็ไม่รู้ท่านด่าเรารึท่านอุปมาอุปมัย ลองเป็นหมากันไม๊ครับเกษตรกร
    สำหรับบวบนะครับ เวลาลูกขนาดหัวแม่มือ ที่ตูดด้านล่างจะเป็นก้านแข็งๆผูกถ่วงเข้าไปเลยครับ เอาน้ำออก เอาเชือกฟางใส่ขวด แล้วปิดฝากันน้ำเข้า แล้วเอาปลายเชือกผูกเข้าไปที่ก้านด้านล่างนั่นแหละครับเดี๋ยหารูปเจอก่อนเอามาให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 09:51:17 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:54:57 AM »

วันนี้อาจะไม่ค่อยว่างนะครับเพราะแม่บ้านมีภาระกิจต้องไปงานกฐินพระราชทาน ต้องเป็นคนขับรถให้ครับ ตอนนี้ผม งงๆมากๆทำไมสนใจกันครับเรื่องที่เล่าประสพการณ์ชีวิตช่วงนึงให้ฟังนี่ ที่งงเพราะสมัยเรียนแต่งเรียงความไม่เคยได้คะแนนเลย แต่พูดเรื่องจริงๆทีไรทำไมมีแต่คนอยากให้เล่าต่อ...พวกนี้นี่ซาดิส....555555
     อ่อ....เรื่องนึงที่อยากให้รับทราบล่วงหน้านะครับ ผมไม่ใช่คนธรรมะธรรมโมนะครับ ออกจะดื้อรั้นด้วยซ้ำไป แต่พูดถึงคำสอน พูดถึงพระถึงเจ้า เพราะเจอหลายๆอย่างเข้ามาเตือน แต่ผมเชื่อเรื่องบาป เรื่องบุญ แล้วว่างๆจะมาเล่าให้ฟังนะครับ ไม่ออกแนวเข้าวัดเข้าวาแบบพี่ๆน้องๆหลายๆท่าน แต่ออกแนวสำนึกตัวครับ และก็อยากทำอะไรที่เป็นการทดแทนชดเชย นั่นแหละเลยเป็นต้นเหตุของ "สวนเกษตรปากเสีย" ของผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 09:51:48 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:45:13 AM »

ถั่วฝักยาว คงไม่มีใครไม่รู้จักนะครับ ทานกันทุกภาค ใส่อาหารได้หลายชนิด แต่เชื่อไม๊ผมก็เคยปลูก แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ทานเลยครับ และรับไม่ได้ที่จะปลูกมันอีกด้วยซ้ำไป
สาเหตุก็เพราะปลูกมันมานี่แหละครับเลยไปรู้ไปเห็นมากไป แล้วเจ้าถั่วฝักยาวนี่อีกแหละครับทำให้ผมตัดสินใจทิ้งการเกษตรกลับเข้าสู่วงการก่อสร้างอีกครั้งจนถึงทุกวันนี้ และเดือนมกราคม2556 จะวางมือจากการก่อสร้าง มาทำโครงการ “สวนเกษตรปากเสีย” บ้านอาฮี ท่าลี่ จังหวัดเลยซะที
ถั่วฝักยาวเป็นพืชอาหารที่ทั้งคนและแมลงชอบในรสชาติ กลิ่นเย้ายวน ความมัน ของเจ้าถั่วฝักยาวนี่เลยทำให้ใครๆก็ปลูกกัน และราคามันก็น่าปลูกครับ เพราะเกรดที่จะเข้าตลาดสดได้ต้องสมบูรณ์ อวบสวนกำลังดี ประเภทนางสาวไทยแหละครับ แล้วจะทำให้ได้แบบนั้นต้องพึ่งยาอย่างมหาศาล ยาอะไรเหรอครับ ก็ยาฆ่าแมลงน่ะสิ  ไม่งั้นเจ้าแมลงกลางคืนก็จะมาและปล่อยไข่ไว้กับแหล่งอาหารชั้นดีคือฝักถั่ว พวกเราคงเห็นกันใช่ไม๊ครับหนอนชอบมากเลย ถ้าปลูกไว้กับพืชผักชนิดอื่นๆเจ้าถั่วฝักยาวนี่มีหนอนก่อนเลยเป็นเหมือนมิเตอร์เตือนเราได้เลยในสวนมันไวมากๆ เราเห็นปุ๊บอย่าไปฆ่ามันเลยครับ รีบไปป้องกันผักผลชนิดอื่นๆเถอะสายไปแล้วที่จะป้องกันถั่วฝักยาว แล้วจะทำยังไง
ตอนนั้นผมปลูกถั่วฝักยาว บวบ และแตงร้าน เราไม่รู้เลยว่ามันมาถึงแล้ว เราจะรู้ต่อเมื่อเก็บก็จะเจอรูเล็กๆที่ฝักแล้วเค้าก็เจาะเข้าไปนอนเล่นกันอย่างเมามันส์พวกนี้ฉลาดมากเวลาเจาะไม่มาบอก รึว่าเจาะให้เห็นเลยเจาะด้านในด้านร่มๆหลบสายตาแหละครับ พอเจอก็ต้องไปหาร้านขายปุ๋ยขายยา เพราะมันไม่มีนี่ครับคนเพี้ยนๆแบบหมอแดง หรือพี่ดุสิต คนชอบพริกฮาบาเนโร่(ขออภัยมณี  ที่กล่าวถึงนะครับ)พวกคนตามร้านยาร้านปุ๋ยก็แนะนำว่ายาตัวนี้เลยตัวนั้นเลยสุดยอด  เออ....ได้ผลออกมาตายเกลื่อนเลยครับ อ้าว..แล้วจะเก็บไปขายยังไงเพิ่งฉีดยาฆ่าแมลง  เป็นไปไม่ได้เลยจะรอเท่านั้นวันเท่านี้วัน  เพราะถั่วได้ขนาดแล้วทั้งนั้นรอไปก็บวมกลายเป็นถั่วฝักยาวที่ภาษาตลาดเรียกว่า ถั่วพอง มันจะบวมๆอวบๆไม่มีคนอยากซื้อ รึอยากรับประทานอีก ก็ไม่มีราคาเห็นไม๊ครับมันปลูกยาก  ใครปลูกได้สวยโดยไม่ใช้ยาฆ่าแมลงเลยผมยอมให้ เถบหน้าเลยเอ้า.....
และที่เราลงแปลงแรกเจอปัญหาเลยครับปุ๋ย หรือโฮโมนนี่ยังไงก็ต้องใช้ แต่ยาฆ่าแมลงต้องฉีดคลุมแปลงแล้วยังต้องมาคอยฉีดฆ่าเวลาที่ฝักกำลังเจริญอีก รับไม่ได้ครับ ไม่ใช่มีจรรยาบรรณอะไรหรอกนะครับ เรายังไม่อยากเอาเข้าปากเลย แล้วฉีดปุ๊บเดินเก็บฝักตามเลยนี่สุดๆ เลยต้องหาผู้ทรงภูมิซะหน่อย
ช่วงนั้นแถว อ.โคกกลอย พังงาปลูกกันมากเมียของ”พ่อค้าคนกลาง” เจ้าแรกแหละครับผู้หญิงเตี้ย ล่ำ สลัมเถื่อน ปากเสียที่ด่าเราวันก่อนแหละแนะนำให้ไปดูของลูกไล่เค้าเลย  เราก็ไป พูดคุยกัน และดูเค้าทำด้วย(มีการสาธิตอีก) เค้าเอาแกลลอนขาวๆเทใส่ในถัง 200 ลิตรแล้วคนให้เข้ากันเอามาตั้งเดินพ่นเลย ชุดรัดกุมมากแทบจะเหมือนชุดมนุษย์อวกาศเลย สุดยอดการป้องกัน (ดีๆเดี๋ยวหาชุดแบบนี้ให้ลูกน้องใส่มั่งดูปลอดภัยดี ยังนึกไปถึงระบบเซฟตี้ในหน่อยงานก่อสร้างเราเลย) เป็นละอองหมอกไปทั้งสวนเลย พอหมอกสงบเจ้าของสวนกะเมียเดินเก็บเลยครับ โห........อะไรเนี๊ยยยยยยยย
พอดูเค้าเก็บเค้ามัดกันอยู่ก็คันปากถามพี่แกไป  “พี่ๆแล้วไม่อันตรายเหรอ”  ไม่หรอกนั่นคือคำตอบเลยถามชื่อยากับแก “อ่อ...เชลไดร์น่ะ”   หลังจากพูดคุยกันเสร็จก็ลากลับ ระหว่างขับรถกลับกันมา  ลุงจันดี “นายแวะซื้อเลยไม๊”.............. “เผาทิ้ง รึปล่อยให้แมลงมันกินไปเถอะลุงเราก็กินได้เนาะถ้าแมลงกินได้”
หลังจากนั้นถ้าปลูกก็ไว้กินเอง  และไม่ใช้ยาเลยครับ สงสาร...ตัวเองและถ้าปลูกเป็นการค้าก็สงสารคนชื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 09:52:24 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 234   ขึ้นบน
  พิมพ์