หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 234   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1356079 ครั้ง)
paikla
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:07:17 PM »

ปริมาณผู้ค้าและผู้ซื้อมากพอสมควรเลยทีเดียวสำหรับตลาดบ้านนอก  แต่น้อยไปนิดสำหรับตลาดชายแดน  ที่นี่ต่างจากตลาดชายแดนที่ผมเคยเห็นๆไม่ว่าด่านทางใต้ หรือด่านทางเหนือแบบแม่สาย และด่านโรงเกลือ ตลาดที่ด่านชายแดนสะพานมิตรภาพแม่น้ำเหือง ดูเหมือนตลาดนัดทั่วๆไปสินค้าก็มี

สินค้าก็เหมือนๆตลาดนัดที่อื่นๆทั่วๆไป

อืม..น่าสนใจ..มาร่วมหุ้นเปิดตลาดนัดแบบนี้ด้วยกันดีไหมครับ ที่ดินผมอยู่หากจากสะพาน 4-5 กมริมถนน เส้นวัดลาดปู่-นากระเซ็ง...

* pan19-20_r1.jpg (44.4 KB, 640x243 - ดู 1575 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:12:30 PM โดย paikla » บันทึกการเข้า

TUI
*

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:17:47 PM »

เป็นทู้แรกที่อ่านรวดเดียวจนจบ

มันมากครับชีวิต

คงต้องมาอ่านทุกวันแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:26:46 PM »

ปริมาณผู้ค้าและผู้ซื้อมากพอสมควรเลยทีเดียวสำหรับตลาดบ้านนอก  แต่น้อยไปนิดสำหรับตลาดชายแดน  ที่นี่ต่างจากตลาดชายแดนที่ผมเคยเห็นๆไม่ว่าด่านทางใต้ หรือด่านทางเหนือแบบแม่สาย และด่านโรงเกลือ ตลาดที่ด่านชายแดนสะพานมิตรภาพแม่น้ำเหือง ดูเหมือนตลาดนัดทั่วๆไปสินค้าก็มี

สินค้าก็เหมือนๆตลาดนัดที่อื่นๆทั่วๆไป

อืม..น่าสนใจ..มาร่วมหุ้นเปิดตลาดนัดแบบนี้ด้วยกันดีไหมครับ ที่ดินผมอยู่หากจากสะพาน 4-5 กมริมถนน เส้นวัดลาดปู่-นากระเซ็ง...

เรื่องตลาดเพียงอยากให้ลองมองๆช่องว่างกันน่ะครับ   แต่ก็เป็นไอเดีย1 แต่การเปิดตลาดแข่งกับที่เดิมไม่ควรทำครับ
แต่แค่ยังสงสัยทำไมเปิดเป็นแค่ตลาดนัดวันเสาร์ ทำไมไม่เปิดขายเป็นเรื่องเป็นราวแบบตลาดชายแดนอื่นๆครับ 
     -ตอนนี้โดยส่วนตัวผมต้องเริ่มสิ่งที่คิดทำต่อยอดสวนพ่อตาก่อนครับ แล้วจึงจะเริ่มอื่นๆต่อ
     -ที่ดินแปลงที่เอารูปมาลงสวยมากครับ ผมผ่านบ่อยๆ เนื้อที่สักเท่าไรครับ แปลงนี้ไม่เหมาะทำตลาดหรอกครับ เห็นทำเป็นสวนไว้แล้วด้วยนี่ครับทำได้ดีเลยเชียวแหละครับ น่าเอาไว้ทำแบบรีสอร์ทสวนเกษตรมากกว่าครับ "ค่าของมันคู่ควร" แล้วปกติใครอยู่เหรอครับว่างๆขออนุญาตเข้าชมบ้างได้ไม๊ครับ
       -หรือถ้าเป็นตลาดก็น่าทำเป็นตลาดท่องเที่ยว แบบพวกตลาดน้ำอะไรไปเลยครับ เพราะหลายๆคนมาด่านชายแดนแล้ว บ่นมาแล้วไม่มีอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:30:14 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
paikla
*

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:32:42 PM »

[

เรื่องตลาดเพียงอยากให้ลองมองๆช่องว่างกันน่ะครับ   แต่ก็เป็นไอเดีย1 แต่การเปิดตลาดแข่งกับที่เดิมไม่ควรทำครับ
แต่แค่ยังสงสัยทำไมเปิดเป็นแค่ตลาดนัดวันเสาร์ ทำไมไม่เปิดขายเป็นเรื่องเป็นราวแบบตลาดชายแดนอื่นๆครับ 
     -ตอนนี้โดยส่วนตัวผมต้องเริ่มสิ่งที่คิดทำต่อยอดสวนพ่อตาก่อนครับ แล้วจึงจะเริ่มอื่นๆต่อ
     -ที่ดินแปลงที่เอารูปมาลงสวยมากครับ ผมผ่านบ่อยๆ เนื้อที่สักเท่าไรครับ แปลงนี้ไม่เหมาะทำตลาดหรอกครับ เห็นทำเป็นสวนไว้แล้วด้วยนี่ครับทำได้ดีเลยเชียวแหละครับ น่าเอาไว้ทำแบบรีสอร์ทสวนเกษตรมากกว่าครับ "ค่าของมันคู่ควร" แล้วปกติใครอยู่เหรอครับว่างๆขออนุญาตเข้าชมบ้างได้ไม๊ครับ
       -หรือถ้าเป็นตลาดก็น่าทำเป็นตลาดท่องเที่ยว แบบพวกตลาดน้ำอะไรไปเลยครับ เพราะหลายๆคนมาด่านชายแดนแล้ว บ่นมาแล้วไม่มีอะไร

เนื้อที่ 6 ไร่เศษ ผมเองทำงานที่ กทม แต่ที่สวนจะมีคุณพ่อคุณแม่อยู่ประจำ...ไปๆมาๆ กทม-ภูเรือ-ท่าลี่ เฉลี่ยเดือนละครี้งแต่ส่วนใหญ่จะอยู่สวนที่ภูเรือ.. ...ยินดีต้อนรับเสมอหากผ่านแวะเวียนได้เลย คุณพ่อผมอายุ 76 แต่ยังแข็งแรงมาก ไม่แน่นะพ่อตาคุณ Tapeworm อาจจะรู้จักพ่อผมก็เป็นได้ลองถามดูนะ ว่ารู้จักตานวลจันทร์ที่อยู่ท่าลี่ไหมหรือไม่ก็ถามว่ารู้จักตาล่องคนอาฮีแต่ไปเป็นเขยท่าลี่ เขาเป็นพรรคพวกก๊วนเดียวกัน...อ้อ หากแม่บ้านคุณ Tapeworm อยู่ กศน. น่าจะรู้จัก สท. ต้อด เขาเป็นน้องชายผมเองครับ...ประมวลเรื่องราวแล้วคุณ Tapeworm น่าจะอายุมากกว่าผมเป็นแน่แท้ผมขออนุญาตเรียกพี่แล้วกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
Numdoitung
*

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 05:06:14 PM »

พี่เอ๋ค้าบผมรบกวนถามอะไรหน่อย คือว่าผมจะถมที่ดินประมาณ 1 งานเป็นพื้นราบไม่ใช่เนินไม่ใช่แอ่งถมสูงประมาณ 1 เมตรพี่เอ๋ว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหรค้าบ(ดินได้ฟรีเค้าให้ไปขุดเอาเองที่นาใกล้ๆกันนั่นแหละคับเป็นคนรู้จักกัน แต่รถแม็กโฮกับรถ10ล้อที่เค้ารับจ้างมันจะเอาตั้ง 30,000 พี่เอ๋ว่าแพงเกินไปรึป่าวค้าบ)ผมว่าแพงไปเน๊อะ โกรธ พี่เอ๋ว่าไง พี่เอ๋พอจะรู้จักใครที่รับจ้างตักดินขนดินแถว อ.แม่จัน จ.เชียงรายมั่งอะคับ ยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 05:26:15 PM »

พี่เอ๋ค้าบผมรบกวนถามอะไรหน่อย คือว่าผมจะถมที่ดินประมาณ 1 งานเป็นพื้นราบไม่ใช่เนินไม่ใช่แอ่งถมสูงประมาณ 1 เมตรพี่เอ๋ว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหรค้าบ(ดินได้ฟรีเค้าให้ไปขุดเอาเองที่นาใกล้ๆกันนั่นแหละคับเป็นคนรู้จักกัน แต่รถแม็กโฮกับรถ10ล้อที่เค้ารับจ้างมันจะเอาตั้ง 30,000 พี่เอ๋ว่าแพงเกินไปรึป่าวค้าบ)ผมว่าแพงไปเน๊อะ โกรธ พี่เอ๋ว่าไง พี่เอ๋พอจะรู้จักใครที่รับจ้างตักดินขนดินแถว อ.แม่จัน จ.เชียงรายมั่งอะคับ ยิ้ม
      เท่าที่เข้าไปเยี่ยมที่กระทู้มานะครับ จำได้ว่าจะทำบ่อปลาด้วยใช่ไม๊ครับ ทำแล้วรึยัง ถ้ายังไม่ทำขุดแล้วเอาดินไปถมที่ตรงที่ถามจะถูกกว่านะครับ แล้วได้ประโยชน์ 2 ต่อ
     แต่ถ้าบ่อปลามีอยู่แล้ว และต้องไปขุดจากที่เพื่อนบ้านขนย้ายเข้ามาก็อาจจะต้องแพงหน่อย ดินน่ะเราได้ฟรี แต่เครื่องจักรกะรถต้องไปขนมาไกลรึเปล่านี่ก็อีกประเด็นครับ
     เรื่องเครื่องจักรเจ้าอื่นมีครับ รายนี้คุยกันได้ ชื่อดล  0835744111 ลองติดต่อเค้าดูนะครับ และถ้าติดขัดเรื่องอะไรเช่นไม่มีผู้รับเหมาหรือช่างแถวแม่จันก็บอกมานะครับ ลูกน้องยังอยู่ที่นั่นกันหลายคนครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 05:46:01 PM »

ประมวลเรื่องราวแล้วคุณ Tapeworm น่าจะอายุมากกว่าผมเป็นแน่แท้ผมขออนุญาตเรียกพี่แล้วกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
[/quote]ปีหน้าผมก็จะครบ 50ล่ะครับ เป็นเพื่อนเป็นพี่เป็นน้องอะไรได้หมดครับ เวลากลับมาก็เรียกมั่งนะครับ ปกติผมชอบไปนั่งทานกาแฟคุยกะลุงตี๋ ที่ท่าลี่ เจ้าของ "ภูตะวันชมดาว รีสอร์ท" คุยกันถูกคอ ถ้ามาเมื่อไรเชิญนะครับ ส่งข่าวมาบอกด้วยนะครับ ได้ไปเจอกัน ผมก็ไม่มีเพื่อนฝูง

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 07:27:35 AM »

ขอใช้สิทธิ์พาดคอหน่อย ตอนนี้ยิ่งเป็นที่ขายหน้าของชาวพาราสุรินทร์อยู่ด้วย ผมก็มีความสนใจเรื่องรีสอร์ทอยู่เหมือนกันแต่ก็ไม่เคยไปสักครั้งเดียว จึงมีความคิดว่าอยากจะชวนคุณเอ๋ขออนุญาติทางบ้านไปดูกิจกรรมรีสอร์ทอาทิตย์ละครั้งก็ยังดี นัดเจอกันครึ่งทางก็ได้แถวๆโคราช แต่ข้อสำคัญเมื่อเจอกันกรุณาสัมผัสมือกันก่อนแบบฝรั่ง จะได้รู้ว่าตัวจริงหรือตัวปลอมหากสัมผัสมือแล้วไม่สามารถจับมือได้เหมือนกับจับธาตุอากาศ นั่นแสดงว่าตัวจริงมาจริงๆแล้ว.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...เอ...สายตาผมไม่ดีหรือมัวแต่ทำแบบเพชรบุรี ((กะจะรีบส่งให้น้องๆไปเขียนกันต่อ ผมได้ทำอะไรของผมต่อ))  เลยดูอะไรไม่ค่อยถี่ถ้วนเป็นแน่..((ข้ออ้างของคนใกล้ชรา)) พอเช้านี้มาเปิดๆดูไปดูมาคอมเม้นนี้พลาดไปได้ไง...แถมเปิดไปเปิดมาภรรยาชงกาแฟมาให้พร้อมด้วยชาอีกกาใหญ่ แถมมานั่งข้างๆ ....ซวยอีกแล้วครับท่าน..คงเหล่ๆตาอ่านแถมมีเสียงหวานๆดังมาว่า..."พี่ครูยุทธนี่อย่าให้เจอนะ..จะฟ้องซ้อ"......หนอย..เดี๋ยวเถอะจะบอกซ้อให้ส่งไปศึกษาดูงาน"รีสอร์ท"

Numdoitung
*

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 08:06:53 AM »

เท่าที่เข้าไปเยี่ยมที่กระทู้มานะครับ จำได้ว่าจะทำบ่อปลาด้วยใช่ไม๊ครับ ทำแล้วรึยัง ถ้ายังไม่ทำขุดแล้วเอาดินไปถมที่ตรงที่ถามจะถูกกว่านะครับ แล้วได้ประโยชน์ 2 ต่อ
     แต่ถ้าบ่อปลามีอยู่แล้ว และต้องไปขุดจากที่เพื่อนบ้านขนย้ายเข้ามาก็อาจจะต้องแพงหน่อย ดินน่ะเราได้ฟรี แต่เครื่องจักรกะรถต้องไปขนมาไกลรึเปล่านี่ก็อีกประเด็นครับ
     เรื่องเครื่องจักรเจ้าอื่นมีครับ รายนี้คุยกันได้ ชื่อดล  0835744111 ลองติดต่อเค้าดูนะครับ และถ้าติดขัดเรื่องอะไรเช่นไม่มีผู้รับเหมาหรือช่างแถวแม่จันก็บอกมานะครับ ลูกน้องยังอยู่ที่นั่นกันหลายคนครับ

อายจัง ขอบคุณพี่เอ๋มากๆค้าบที่ให้คำแนะนำที่ดี อายจัง บ่อปลายังไม่ได้ขุดค้าบแต่จะขุดหลังจากผมกลับไปเป็นไทเต็มตัวคืออีกประมาณ 10 เดือน แต่ตอนนี้คาดว่าจะถมดินเฉพาะส่วนที่จะสร้างบ้านน้อยๆก่อน เนื่อจากว่าจะปลูกอะไรเล็กๆน้อยๆบางส่วนไปก่อน เพราะเมื่อถึงเวลาสร้างบ้านน้อยจะได้มีพืชผักนานาชนิดและไม้ให้ร่มเงาบางส่วนก่อน ส่วนดินที่คาดว่าจะขุดสระทำบ่อปลาก็ว่าจะเอามาถมในส่วนที่จะปลูกสวนไผ่เล็กๆนั่นอะค้าบ ตามภาพที่อัพให้ดูหน้าแรกที่กระทู้ผมอะค้าบ ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวถ้ามีอะไรน้องคนนี้รบกวนถามพี่อีกนะค้าบ ขอบคุณๆๆๆๆค้าบ ยิงฟันยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:49:07 AM »

เพิ่งเข้าไปที่สวนมะขามกันมา....เดินไปเดินมาดูดินดูทิศทางลม คุ้ยๆเขี่ยๆไปเรื่อย ก็ไปเจอ....

มันอะไรหว่า...หินหรือแผ่นปูน....เลยเขี่ยๆทำความสะอาดดู...หินแผ่นแบนๆน่าจะเป็นพวกหินดินดาน

อ้า....ได้การ...ภรรยาทำหน้างงๆ "อะไรเหรอพ่อ"   หินสิ....หนักแน่นดี...เอานี่แหละทำป้ายหลักศิลาจารึก ว่าแล้วก็ถ่ายๆรูปมาวัดระยะมาทุกด้าน

แล้วก็กลับมาบ้านเอามานั่งออกแบบป้ายซะก่อน...."เตรียมสร้างแบรนด์"  ที่จริงน่าเรียกไม้ค้ำคอมากกว่าครับ คนเราเมื่อมีไม้ค้ำคอมักจะกลืนน้ำลายตัวเองลำบาก...และอีกความหมายคือ..."ดูสิสร้างไว้ให้เอง..ยังจะกล้าขายของตาของยายไม๊...."ในความคิดตอนนี้นึกไปถึงที่เจ้าโน๊ต อุดม มานพูดเรื่อง "เนื้อโกเบ กะเนื้อโพนยางคำ" สตอรี่....

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:09:28 AM »

สำหรับเรื่อง"การสร้างแบรนด์ สร้างสตอรี่" อันนี้มองได้หลายแง่ครับ
     1.อย่างน้อยเราประกาศตัวอะไรออกไปแล้ว มันก็จะเหมือนไม้ค้ำคอ จะบิดพริ้วก็ลำบาก
     2.ประกาศให้ใครๆรู้เลยเรากำลังจะทำอะไรที่ตรงนี้ เค้าได้พูดได้เรียกกันถูก
     3.สร้างไว้ให้รุ่นต่อไป รุ่นลูกรุ่นหลานมันรับรู้เรื่องราว "สตอรี่" ของมันเลย มันได้มีความภูมิใจ รักในสมบัติของมัน
     4.เวลาเราเดินเข้าเดินออกสวน เราได้ละอายใจ ถ้าปล่อยมือ หยุดมือจากมัน
      ผมเคยได้ดูเจ้าโน๊ต อุดม พูดหลายๆเรื่อง และเรื่องนึงที่เจ้านี่ทำให้ผมสะกิตใจ "สตอรี่" และอีกน้องคนนี้อีกคนที่ ทำให้นึกเรื่องขึ้นมาได้...ความคิดไม่เลวเลย...แบรนด์ ขอบคุณมากครับ
เรื่อง มักกะลีผล นั่นคือไอเดียครับไม่ได้หมายความว่าเอาของเขามาขายแต่ทำเอง
เช่นจะทำพืชผักผลไม้รูปทรงต่างๆมาขาย  หรือตีแบนโลโก้ไร่หรือสวนติดกับผลผลิตไปในตัวเลย
เช่นติดสัญลัษญ์บนมะม่วง เอาสติกเกอร์ทึบรูปตัวA ติดบลผลแก่ใกล้เก็บ เมื่อเก็บผลก็ดึงสติกเกอร์ออกสีผลตรงนั้นก็จะต่างเป็นสัญลักษญ์ หรือจะทำเป็นตัวนูนที่ขั้วทุเรียน

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 02:00:15 PM »

เอาป้ายบางส่วนมาโชว์นะครับ ที่จริงมีโลโก้ มีชื่ออะไรหมด แต่ขอปิดไว้เป็นความลับก่อน แต่ที่ลืมไม่ได้ การระบุตัวตนของเรา....อิอิ....

เจ้าหน้าที่ กศน.อำเภอหลายๆคนเห็น...พูดเป็นเสียงเดียวกัน  "ป้ายสวย" แต่พี่เอ๋เอาตัวหนังสือข้างล่างนี่ออกเถอะ....มันแลดูพี่..หื่นๆ เถื่อนๆ เตี้ยต่ำ สลัม สถุล...ยังไงไม่รู้.....((เย้....เค้าชมรึด่าหว่า)) โกรธ โกรธ โกรธ  กร๊ากกกกกกกกกกกกกกก

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 08:19:11 PM »

เย็นวันนี้ได้แวะเข้าไปที่สวนมะขามอีกครั้งเพราะนัดเจ้าของเครื่องจักรในท้องถิ่น ให้ช่วยเข้าไปตีราคาสระน้ำที่จะขุด ตามโครงการที่วางไว้ แถวนี้เครื่องจักรมีน้อย และอาจจะต้องรอคิวไม่ได้ตามเวลาที่เราต้องการ และจะได้ตกลงกันให้เรียบร้อย เดี๋ยวจะผิดแผน เราก็จะเสียเวลาออกไปอีก เจ้าของเครื่องจักรมาก็เข้าไปเดินดูขนาดพื้นที่ ที่เราต้องการแล้วบอกว่าพรุ่งนี้จะเอาใบเสนอราคามาให้ เพราะงานนี้ต้องใช้รถบรรทุก 6 ล้อตอนดินออกมาด้วย แล้วก็เดินๆคุยๆกัน อยู่ๆหันมาบอกว่า "พี่ๆขุดออกให้หมดเถอะ มะขาม กะไผ่พวกนี้ ปรับพื้นที่ใหม่ ปลูกยางปลูกปาล์มดีกว่าราคาดีกว่า"....อื่มๆๆๆ ....ขอบใจ...ให้มะขาม กับไผ่อยู่อย่างนี้แหละ ผมชอบ...คือคำตอบจากเรา....แล้วยังไม่หยุดถามต่อ "พี่จะเก็บไว้ทำไมเดี๋ยวนี้ไม่มีใครเค้าทำแล้ว...อ่อ...ครับไม่เป็นไรไม่มีคนทำพ่อตาผมได้ขายได้ราคา..."พี่ผมพูดจริงๆนะพี่ดูนี่สิ" พร้อมกับชี้นิ้วไป  เลยต้องเดินๆถ่ายรูปจนค่ำ แล้วเอามาให้ดูกันครับ

ก่อนกลับเค้ายังบอก"ไหนๆก็จะทำสวนแล้ว ปลูกอย่างอื่นเถอะพี่"  ผมได้แต่ตอบว่า...ขอบคุณครับน้องที่บ้านพี่ชอบกิน"มะขามหวาน" แล้วก็ทุกมื้อขาดไม่ได้คือ "ซุบหน่อไม้"   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

phalikhit
*

« ตอบ #285 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:03:13 PM »

ขออนุญาตขัดจังหวะนะครับ
ก็ไม่เชิงขัดหรอก  พอผสมผสานกล้อมแกล้อมกันไปได้
เห็นพื้นที่รกๆตามรูป คิดว่าต้องเป็นป่าหรือมีป่าอยู่บ้าง
และนึกถึงตอนไปเยี่ยมบ้านเดิมที่อยู่ในชนบท
และนึกถึงคุณ Tapeworm ที่พูดถึงการปลูกถั่วฝักยาวซึ่งต้องใช้ยากำจัดศัตรูพืช นั้น
นาและสวนของคนรู้จักันอยู่ติดกัึบป่า  เขาปลูกถัวฝัก(ไม่ค่อย)ยาวตามรั้ว
และชายป่าให้มันขึ้นคลุมต้นไม้ในป่า ตั้งแต่ก่อนถึงฤดูฝน
การปลูกก็ไม่ต้องเพาะเมล็ดในกะบะเพาะ หรือในแปลง
แต่...ไปที่ชายป่า ใช้เสียมปักลงไปในดิน โยกสักครั้งสองครั้ง
เพื่อให้เป็นช่องที่จะหยอดเมล็ดถั่วลงได้  แล้วใช้เท้าเหยียบปิดปากหลุม
เท่านั้นแหละครับ  มันจะงอกหรือไม่ มันจะเจริญเติบโตยังไง ก็ไม่ได้สนใจ
ไม่ต้องใส่ปุ๋ย ไม่ต้องฉีดยา ยิ่งสมัยนี้ ไม่มีวัวควายที่จะทึ้งก็หมดห่วง
เขาจะไปดูอีกทีตอนที่เกี่ยวข้าวเหนื่อยๆ ไม่มีอะไรกิน ก็ไปเก็บมาทำส้มตำถั่ว
พอถึงวันอังคารที่มีตลาดนัดในหมู่บ้าน ก็เก็บไปขาย
ขายไม่หมด กินไม่หมด แจกเพื่อนบ้านแล้วยังไม่หมดก็ปล่อยให้แห้งและเก็บฝักแห้งไว้

(พูดต่อนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:06:19 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
amph
*

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:05:21 PM »

วันนี้ไปโอนที่มาเรียบร้อยแล้วครับ9ไร่ ดินดี น้ำดีไม่รู้จะมากเกินเมื่อน้ำมามากผิดปกติหรือป่าว555
แต่ปัญหาเริ่มเลยคือ
1.ก่อนซื้อบอกที่มีทางเข้า แต่ไปถึงเป็นโฉนดที่ตาบอด ส่วนทางเข้าที่ว่าเขาจดจำยอมให้ผ่านทางเข้าที่เท่านั้น
2.คนเช่าไม่ได้มาเซ็นยอมออกจากที่แแต่หวังว่าจะไม่มีปัญหาตามมาเพราะเห็นว่าขอเก็บเกี่ยวผลผลิตงวดนี้ก่อนซึ่งข้าวเขายังไม่โตเลยต้องรออีด3-4เดือนกว่าจะได้เข้าไปปรับที่ได้
3.ที่เป็นพื้นที่นาแต่จะปรับเป็นพื้นที่สวน
4.ผมตัดสินใจปิดร้านปลายธันวาคมนี้ จะหารายได้จากไหนเนี่ย โกรธ
5.กำหนดคลอดเจ้าตัวน้อยปลายกุมภาพันธ์นี้
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #287 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:59:13 AM »

วันนี้ไปโอนที่มาเรียบร้อยแล้วครับ9ไร่ ดินดี น้ำดีไม่รู้จะมากเกินเมื่อน้ำมามากผิดปกติหรือป่าว555
แต่ปัญหาเริ่มเลยคือ
1.ก่อนซื้อบอกที่มีทางเข้า แต่ไปถึงเป็นโฉนดที่ตาบอด ส่วนทางเข้าที่ว่าเขาจดจำยอมให้ผ่านทางเข้าที่เท่านั้น
2.คนเช่าไม่ได้มาเซ็นยอมออกจากที่แแต่หวังว่าจะไม่มีปัญหาตามมาเพราะเห็นว่าขอเก็บเกี่ยวผลผลิตงวดนี้ก่อนซึ่งข้าวเขายังไม่โตเลยต้องรออีด3-4เดือนกว่าจะได้เข้าไปปรับที่ได้
3.ที่เป็นพื้นที่นาแต่จะปรับเป็นพื้นที่สวน
4.ผมตัดสินใจปิดร้านปลายธันวาคมนี้ จะหารายได้จากไหนเนี่ย โกรธ
5.กำหนดคลอดเจ้าตัวน้อยปลายกุมภาพันธ์นี้

อ่านๆดูแล้วคุณนี่ต๊อง..พอๆกับผมเลย..ผมเคยไปทำเกษตรมาครั้งนึงเพราะคำชวนของ"ลุงจันดี" เลนต้องกลายเป็น "เกษตรกรเอาตัวรอด" มารอบนึงแล้ว ทีนี้เรามามองปัญหาของคุณนะครับ
     ข้อ 1-3 คงต้องรอเวลาตามที่คุณเล่ามานะครับ
     ข้อ 4 ตัดสินใจปิดร้านปลายธันวาคมนี้ จะหารายได้จากไหนเนี่ย โกรธ
     ขอถามก่อนนะครับ ร้านอะไรแล้วจำเป็นต้องปิดเลยไม๊?
          ผมมีประสพการณ์มาแชร์แบบนี้นะครับ  ตอนนั้น"ฟองสบู่แตก"นอกจากลุงจันดี  ชวนแล้วผมมีหลักการคิดเพื่อเอาตัวรอดดังนี้นะครับ  "ทำอะไรได้เงินมาหล่อเลี้ยงเร็วที่สุด" ผมเลยเอาจากระยะเวลาที่จะให้ผลผลิตตอบแทนเป็นรายได้เป็นเกณท์ครับ
           ปลูกพืชผัก 45-60 วัน
           รอยางได้ผลอีก 1-2 ปีเป็นอย่างน้อย
      ผมคิดจากแค่นั้นเลยจริงๆครับ (ตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกเลย) แต่ถ้าเป็นตอนนี้ผมคงมีอะไรมากกว่านั้นเพราะเห็นมามาก  แบบที่เล่าไปแล้วถึงเรื่องแผนการอันชั่วร้าย" ที่ผมทำเปรียบเทียบให้พ่อตาแม่ยาย เห็นถึงระยะเวลา และการทำงานในเรื่องทำน้ำนมถั่วเหลืองกะขายผักที่ตลาด

แม่ยายกะลูกสาวพ่อตากำลัง ทำน้ำนมถั่วเหลือง และเตรียมผักไปขาย

หน้าตาเจ้าถั่วเหลืองซีกที่แช่น้ำแล้ว( 1 เดือนมานี่ผมให้ทำแค่ 1 กก./วัน ใส่ถุงได้ 30 ถุง ขายถุงละ 10 บาท) มีคนบอกแม่ยายว่าให้ทำเพิ่มเพราะไม่พอขายกำลังจะผลิตเพิ่มเป็นวันละ 2 กก.

หน้าตาอุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรครับง่ายๆแค่นั้น หม้อแช่ หม้อใส่น้ำ(เอาไว้เติมเวลาปั่น) เครื่องปั่น
***หาดูวิธีการทำได้จาก ยูทรูป แหละครับภรรยาผมก็ให้แม่ยายดูจากในนั้นแล้วทำ****
สรุปว่า
     -น้ำถั่วเหลือง 3 ชั่วโมงเกิดรายได้(และตอนนี้ถ้าเพิ่มจำนวนตามคำเรียกร้องของลูกค้าเป็น 2 กก.=60 ถุงx10 = 600 บ/วัน
     -ถ้าเพาะถั่วงอกขาย ใช้เวลา 3 วัน อัตราแลกอยู่ที่ ถั่วเขียว 1 กก. ได้ถั่วงอก 3 กก. แบบใน ยูทรูปเรื่อง"ถั่วงอกออแกนิก" ที่ผมเอามาโพสก่อนหน้านี้
***ผมว่าเดือนนึงๆมีรายได้ไม่ต่ำกว่า 3-4 หมื่น อยู่บ้านนอกนี่อยู่สบายเลย แถมคุณยังซื้อที่ดินแล้วเพื่อสร้างสวน เอารอบเร็วเลี้ยงรอบยาวเลยได้อยู่แล้ว***

สู้ๆเข้านะ...สู้ให้ใครๆมันรู้เลยพวกเราเป็นเกษตรกรรุ่นใหม่ "ทำได้ คิดได้ ขายเป็น"  ครับ

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 234   ขึ้นบน
  พิมพ์