หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1381776 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 06:35:46 AM »

โดยที่สมองอีกส่วนก็คิดเรื่อง"น้องน้ำ"
งึมงัมๆๆ ต้องเตรียมการขุดสระตรงพื้นที่เดิม  แล้วก็อยากจะสร้างถังเก็บน้ำเพื่อจ่ายในสวน แล้วก็มานั่งนึก เอ...เราจะทำแบบที่พี่ๆน้องในเวปเกษตรพอเพียงทำ รึว่าเราจะทำแบบนี้ดีนะ เพื่อให้น้ำมีแรงดันมากขึ้น(คิดเอาเอง)

รูปด้านซ้ายมือแบบที่พี่ๆน้องๆในเวปเกษตรพอเพียงทำกัน    รูปด้านขวามือระบบหอถังสูง แต่ใช้ท่อระบายน้ำมาสร้างเป็นตัวหอเพื่อให้ได้ความสูง แล้วเอาถังน้ำสำเร็จรูปขึ้นไปไว้(โดยผมเข้าใจเอาเองว่า...น่าจะเพิ่มแรงดัน(มั๊ง))  ใครมีความรู้รบกวนช่วยกันถกด้วยนะครับ  และอีกความคิดคือ"เผื่อไว้ในอนาคตอันไม่รู้ว่าจะบรรเจิดไปถึงขนาดไหน ไว้เผื่อขึ้นไปชมวิวในสวน"

ติดตามผลงานและแนวคิดอยู่ครับ อายจัง
แรงดันน้ำน่าจะเิกิดจากความสูงและปริมาณน้ำ
ผมว่าทำหอสูงถ้าใช้ถังเดียวได้จะดีกว่า ถ้าใช้หลายถังเปลืองพื้นที่หรือใช้เมื่อไม่มีถังใหญ่แต่อยากเก็บน้ำมากๆ
จากรูปแบบแรกดีตรงเก็บน้ำได้ตั้งแต่ฐานขึ้นไปเลยแต่สูงมากไม่ได้
แบบหลังดีตรงมันสูง ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่ก็ต้องปั๊มน้ำขึ้นไปสูงด้วย แรงดันน้ำก็จะตกลงเรื่อยๆเมื่อน้ำลดลงและแรงดันน่าจะน้อยลงเร็วมากๆถ้าถังไม่ใหญ่มากและถ้าสูงแค่6เมตรคงทำระบบน้ำหยดไม่ได้คงทำได้แค่เปิดน้ำแล้วลากสายไปใช้แค่นั้น ซึ่งถ้าใช้แค่นั้นแบบแรกก็ใช้ได้เหมือนกัน
และถ้าทำแบบแรกสูบน้ำขึ้นไม่สูงถ้าหากจะทำระบบน้ำก็ใช้ปั๊มแรงดันไม่สูงได้ด้วยเพราะมีแรงดันจากถังมาช่วยอีกที

น่าคิดครับข้อคิดที่ให้มาครับ
มีใครถกด้วยต่อไม๊ครับอยากได้หลากหลายความคิดน่ะครับ

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

amph
*

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:54:46 AM »

อีกนิดที่ไม่ค่อยมีคนออกความเห็นเพราะไม่รู้จุดประสงค์ที่จะทำแท้งน้ำ
ถ้ารู้ว่าจะเอาไปทำอะไรบ้างก็จะมีความเห็นมากขึ้น
เช่นอยากมีน้ำสำลองใว้ใช้เฉยๆใช้น้ำไม่มากราคาถูกก็ซื้อโอ่ง 1500-2000ลิตรจบกว่า
sompol
*

« ตอบ #210 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:33:12 AM »

...ถ้าจะทำหอสูงแล้วมีแผนจะขึ้นไปนั่งชมวิวด้วยผมว่าทำทั้งสองอย่างไปเลยครับ ตัวหอเอาท่อระบายน้ำมาทำ เพื่อความแข็งแรงก็ทำ 3 หรือ 4 เสา ภายในเสาก็จุน้ำได้ด้วย...แล้วก็ทำฐานสำหรับวางถังน้ำบน...ทำบันไดขึ้นไปนั่งชมวิวด้วย
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #211 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:46:46 AM »

ตามแบบหอถังสูงที่จะเอาวงท่อมาทำนั้นทำไม่ได้ครับ เพราะวงท่อรับน้ำหนักไม่ไหวแน่นอน ยกเว้นท่านจะหล่อคอนกรีตมีเสริมเหล็กเป็นรูปวงกลมแต่เหล็กต้องใหญ่ด้วยนะครับ ไม่งั้นมีครืนลงมาเมื่อน้ำเต็มครับ  คิดให้รอบคอบครับก่อนลงมือทำ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #212 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:07:51 AM »

จากคอมเม้นท์ของ
อีกนิดที่ไม่ค่อยมีคนออกความเห็นเพราะไม่รู้จุดประสงค์ที่จะทำแท้งน้ำ
ถ้ารู้ว่าจะเอาไปทำอะไรบ้างก็จะมีความเห็นมากขึ้น
เช่นอยากมีน้ำสำลองใว้ใช้เฉยๆใช้น้ำไม่มากราคาถูกก็ซื้อโอ่ง 1500-2000ลิตรจบกว่า
ก็เลยมานั่งนึก...อื่มๆ...ถูกของเค้าเราอาจจะพูดน้อยไปนิดอยู่ดีๆก็ยกเอาเรื่อง"ถังเก็บน้ำ" โดยมีรูปให้ดูแค่ 2 รูป  อิอิ...โยนหินถามไปเรื่อยๆ 555555 โดยไม่พูดอะไรมาก บอกแค่ต้องขุดสระน้ำ แล้วก็อยากสร้าง"ถังเก็บน้ำ" แล้วจะเอาไงดี ระหว่าง 2 แบบ  
      คือเรื่องมันมีอยู่ว่า....บ้านอาฮี  ท่าลี่  จังหวัดเลย นะครับ มีแม่น้ำสายหลักคือ แม่น้ำเหืองกั้นแดนระหว่าง ไทย-ลาว มีน้ำทั้งปีไหลไปลงแม่น้ำโขง ประมาณว่า"เชียงคาน" แต่เชื่อหรือไม่เกษตรกรที่นี่อะไรๆก็ต้องรอฟ้ารอฝน เช่นเรื่องจริงเลยนะครับ ฤดูฝนของปีนี้ฝนน้อยมากนาหลายๆแห่งไม่ได้ทำนา ((นาของพ่อตาผมด้วยแหละครับ)) หว่านกล้าแล้ว กล้าโตก็ไม่มีน้ำให้ทำนา ผมก็เลยดันคิดถึงจากประสพการณ์(((โห....คำถามเดียวเล่นเอาเราต้องเล่ายาวเลยนะนี่)))  ที่เคย"ทำเกษตรเอาตัวรอด" หรือไม่ว่าจะไปสร้างอะไรที่ไหนเราก็ต้องคิดต้องวางแผนเรื่องน้ำก่อนเป็นหลัก....และรวมถึงพืชพรรณในสวนมะขามของพ่อตาที่เคยเอารูปมาลงๆให้ดูแล้ว ไม่ว่ามะขามหรือไผ่ มันก็กะหร่องก่อง (เนาะ) ไม่สวยไม่งามขัดลูกตา ศึกษาไปศึกษามาก็คิดเอาเองว่า...ดินโอเค(ทุกท่านคงเห็นแล้วจากที่ถ่ายรูปแปลงผัก แปลงที่ดินบ้านสวน) หลายๆท่านชมว่างามดี..ใส่ปุ๋ยนิดเดียว ยาไม่ใช้เลย (ที่แปลงบ้านสวนนั้น มีสระน้ำ)
     จากประสพการณ์ ก็เลยคิดเอาว่า"น้องน้ำ" นี่แหละเป็นตัวทำละลาย เมื่อมีน้ำๆก็ทำให้ดินชุ่มชื้นด้วย และขณะเดียวกันก็ยังสลายอินทรีวัตถุที่ผิวดิน และละลายคุณประโยชน์ลงสู่ดินด้านล่าง
     เห็นมะยาวเลยทีนี้ ต้องพูดเป็นวิชาการเลย... โกรธ โกรธ โกรธ และเมื่อผมคิดว่าต้องขุดสระเก่าที่ตำแหน่งเดิมในพื้นที่สวนมะขาม((ถ้าอ่านมานะครับ ผมพูดถึงสระน้ำเก่าในที่ดินแปลงนี้ด้วย)) เพื่อให้มีแหล่งน้ำของตัวเองไว้บริหารจัดการสวนเก่า เพราะที่เห็นเกษตรกรในพื้นที่นี้พูดกันแต่แล้งๆๆๆแต่ไม่ยักมีใครคิดขุดสระเพื่อให้มี"น้องน้ำ"ของตัวเอง เพื่อให้เกิดความชุ่มชื้นในชั้นใต้ดิน
     และอีกอย่างที่คิดได้คือ "ใบมะขาม"มีมากเลยที่โคนต้นพื้นดินในสวนมะขาม  ก็คิดไปว่าก็เราซื้อดินปลูกต้นไม้มายังเห็นมีใบมะขามเลยนี่ งั้น...มันก็เป็นอินทรีวัตถุสิ ปุ๋ยฟรีๆนี่หว่า และในสวนมะขามก็ยังมี "น้องไส้เดือน" แต่มันอาจจะขาดน้ำผิวไปนิด...หาทางเอาน้ำในสระที่จะขุดใหม่  ใส่อะไรแล้วได้เดินท่อผิวดินให้ความชื้นที่ผิวเป็นตัว "สลาย"  และ "ละลาย" พวกปุ๋ยชั้นดีพวกนี้ลงไปตามธรรมชาติดีกว่าในฐานะเราเป็นคนขยัน...5555   ไม่ต้องไปทำกองปุ๋ย ไม่ต้องไปหมักปุ๋ยแบบชาวบ้านเค้าล่ะ เพราะปุ๋ยหมักต่างๆก็เลียนแบบธรรมชาติลงทุนลงแรงอีก เราใช้งานธรรมชาตินี่แหละ...ในฐานะเรา"ขยัน"  อิอิ งั้นถ้ามีแท้งค์น้ำก็เลยเกิดโจทย์ดังภาพ เพราะเข้าใจว่า"ถ้าเอาน้ำเท่ากันไว้สูงแบบนั้น น่าจะดันได้ดีกว่า..นะ(มั๊ง) เริ่มรู้สึกตัวยาวไปแระ...ฮ่าๆๆๆๆๆ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #213 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:19:43 AM »

ตามแบบหอถังสูงที่จะเอาวงท่อมาทำนั้นทำไม่ได้ครับ เพราะวงท่อรับน้ำหนักไม่ไหวแน่นอน ยกเว้นท่านจะหล่อคอนกรีตมีเสริมเหล็กเป็นรูปวงกลมแต่เหล็กต้องใหญ่ด้วยนะครับ ไม่งั้นมีครืนลงมาเมื่อน้ำเต็มครับ  คิดให้รอบคอบครับก่อนลงมือทำ
ถูกต้องที่สุดครับ......ในแบบที่ทำรูปตัดมาเลยจะเห็นว่ามีท่อที่ตั้งขึ้นไปเป็นหอนั้นมี 2 ชั้น (ซึ่งยังคิดอยู่จะทำ 2 ชั้นแล้วกรอกคอนกรีตหรือชั้นเดียวแล้วถมดินเข้าไป) ที่คิดแบบนี้เพราะในสวนไม่มีพื้นที่สูงที่จะวางแท้งค์ และต้องการหนีต้นทุนของค่าก่อสร้างโครงเหล็กหรือคอนกรีตทั้งหมด กะเก็บตังไว้ซื้อท่ออะครับ....และจากรูปผมใส่สีฟ้าไว้คือน้ำ และปริมาณน้ำเท่ากัน แตกต่างกันที่น้ำเท่าๆกันแต่อยู่ที่ระดับความสูงต่างกัน...ยังสงสัยนี่ว่ามันจะมีแรงดันเท่ากันไม่....ไม่ใช่นักคำนวณน่ะครับ เป็นแค่นักคิด....5555  เลยเอามาโยนให้รบกวนคิดน่ะครับ สาเหตุที่คิดแบบนี้เพราะ ทุกงานเลย ทามไมนักคำนวณชอบมาใส่โจทย์ให้เราเวลาออกแบบเอาถังไปไว้ยอดตึก แล้วเราก็ต้องมาออกแบบปิดบังมันเพื่อความสวยงาม ให้เข้ากะบรรยากาศเราทุกที...((เอาคืนครับเอาคืน)) กรณีนี้ไม่พูดถึงเอาปั๊มยิงตรงๆเลยนะ แบบว่าเผื่ออยากเห็นยอดไม้ในสวน พาลูกพาเมียหนีสังคมวุ่นวายไปอยู่ยอดไม้....อารมณ์ซะไม่มี ฮ่าๆๆๆๆ

amph
*

« ตอบ #214 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:25:41 AM »

ผมมีอีกแนวคิดนำเสนอ นำวงปูนไปไว้ใต้ต้นไม้เลย ต้นละ1วง
จะปล่อยให้น้ำหยดลงหรือ เอาไว้ใช้ขันตักรดเอา แถมใต้วงปูนจะเย็นและชื้นด้วย ยิงฟันยิ้ม
yudhapol
*

« ตอบ #215 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:38:05 AM »

เมื่อปีที่แล้วไปเที่ยวสวนดาบรินทร์ที่สุพรรณ ถามดาบว่าทำไมไม่ทำแท้งค์น้ำ ดาบบอกว่าหากทำแล้วอาจารย์แบกน้ำใส่แท้งค์เองก็ไม่เป็นไร(ตอบกวนทีนอีก) แต่ถ้าต้องสูบน้ำจากปั้มขึ้นไปใส่แล้ว จะทำให้เสียเงินทำไม  ก็สูบน้ำจากปั้มไปรดเลยไม่สะดวกกว่าหรือ ที่สวนคนอื่นเขาสร้างแท้งค์เพราะมีปัญหาเรื่องไฟฟ้าต้องสูบจากปั้มน้้ำมันขึ้นไปเก็บ จริงของแกที่สวนจึงไม่ทำแท้งเพราะไม่ท้องครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #216 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:40:12 AM »

ผมมีอีกแนวคิดนำเสนอ นำวงปูนไปไว้ใต้ต้นไม้เลย ต้นละ1วง
จะปล่อยให้น้ำหยดลงหรือ เอาไว้ใช้ขันตักรดเอา แถมใต้วงปูนจะเย็นและชื้นด้วย ยิงฟันยิ้ม

ไม่อาวววว...เค้าไม่อาวอ้า...คือเผื่อวันดีคืนดีเค้าอยากทำเป็นรีสอร์ทตามอาชีพถนัดอะ เค้าก็ต้องไปเก็บวงบ่ออีกจิ....เอ๋ขยันซะที่ไหนอ้าตะเอง  กิกิ((อนาตคมันไม่แน่น่ะครับ เผื่อมันส์กะอารมณ์ แล้วแถวนี้ก็น่าอยู่น่าเที่ยวนะครับ)

jame kp
*

« ตอบ #217 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:59:35 AM »

อายจัง อายจัง อายจังมาให้กำลังใจ รอชมผลงาน ทำรีสร์อทสวยครับ ผมชอบหลายๆที่ในภาคอีสาน สร้างรีสร์อทเสร็จ จองพัก 1คืนครับ อิอิ(มีแซว) ยิ้มเท่ห์

กระดูกสันหลังของชาติ คือเกษตรกร ผู้ยิ่งใหญ่
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #218 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:11:26 AM »

เมื่อปีที่แล้วไปเที่ยวสวนดาบรินทร์ที่สุพรรณ ถามดาบว่าทำไมไม่ทำแท้งค์น้ำ ดาบบอกว่าหากทำแล้วอาจารย์แบกน้ำใส่แท้งค์เองก็ไม่เป็นไร(ตอบกวนทีนอีก) แต่ถ้าต้องสูบน้ำจากปั้มขึ้นไปใส่แล้ว จะทำให้เสียเงินทำไม  ก็สูบน้ำจากปั้มไปรดเลยไม่สะดวกกว่าหรือ ที่สวนคนอื่นเขาสร้างแท้งค์เพราะมีปัญหาเรื่องไฟฟ้าต้องสูบจากปั้มน้้ำมันขึ้นไปเก็บ จริงของแกที่สวนจึงไม่ทำแท้งเพราะไม่ท้องครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พี่ครูยุทธครับคือตรงนี้ผมมองเผื่อๆน่ะครับ แล้วก็ยังไม่ตัดสินใจที่จะทำอะไร(เรื่องรีสอร์ท) ในช่วงที่จะเริ่มนี้ก็คงเริ่มจากปรับปรุงต่อยอดก่อนน่ะครับ เอาน้ำมาก่อนเลย แต่ที่ไม่คิดเรื่องส่งตรงเพราะถ้าเกิดอนาคตผม"อยาก"ระบายอารมณ์ กะฟางที่มีมากมายแถวนี้ และไม้ไผ่พื้นเมือง หรือดินที่จะขุดจากสระอีก เลยสรุปไอเดียเรื่องน้ำเอาว่า  "ขุดสระที่ตำแหน่งเดิม และสร้างหอถังไว้ปล่อยน้ำ เพราะ(อันนี้ตริตรองแล้ว)ในระยะยาวเผื่อผมแปรรูปเป็นรีสอร์ทสวนเกษตร หอนี้มันได้ใช้งานแน่ๆ ถ้าเป็นรีสอร์ทแล้วยิงน้ำจ่ายตรงผมตัยแน่ๆพี่ ไหนๆจะคิดเรื่อง"น้องน้ำ"ก็เลยสร้างหอรึทำแท้งค์เลยด้วย เพราะแบคโฮ เข้ามาก็ได้ยกท่อตั้งเป็นหอไปด้วยเลยน่ะครับ ....วันนี้สนุกจังมีคนเข้ามาโต้ความคิดผมชอบนะครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #219 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:21:35 AM »

อายจัง อายจัง อายจังมาให้กำลังใจ รอชมผลงาน ทำรีสร์อทสวยครับ ผมชอบหลายๆที่ในภาคอีสาน สร้างรีสร์อทเสร็จ จองพัก 1คืนครับ อิอิ(มีแซว) ยิ้มเท่ห์
คือจริงๆก็ยังไม่ได้ตั้งใจน่ะครับว่าจะแปรรูปเป็นรีสอร์ทในช่วง ปีสองปีนี้  แต่ที่พูดถึงเพราะยังไงก็อาชีพถนัด นี่ขนาดมาพักผ่อนอยู่บ้านภรรยา ยังมีคนแถวนี้อยากสร้าง...เอ่อ...เค้าบอกว่าอยากสร้างรีสอร์ท...แต่คุยๆกันไปผมว่า..เค้าสร้างม่านรูดเถอะ...((เพราะถ้าสร้างแค่ห้องปูนๆๆทาสี หลังคาแค่กระเบื้องลอนคู่...ห้องน้ำปูกระเบื้อง))กร๊ากกกกกก
แต่เดือนมกราคมต้นปีนี้เริ่มแน่ๆต้องขุดสระ ต้องทำระบบน้ำ ช่วงนี้ต้องรอเพราะมะขามกำลังให้ผลผลิต เค้าเลยขอกันไว้เพราะไม่งั้นผมให้แบคโฮ  ลุยขุดไปแล้วครับ คือเค้าบอกกันว่า...อย่าเพิ่งไปขุดมันกะเทือนนนนน เลยรอให้เค้าเก็บผลผลิต หงิกๆงอๆกันก่อนครับ  อิอิ

amph
*

« ตอบ #220 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:34:17 AM »

ไม่อาวววว...เค้าไม่อาวอ้า...คือเผื่อวันดีคืนดีเค้าอยากทำเป็นรีสอร์ทตามอาชีพถนัดอะ เค้าก็ต้องไปเก็บวงบ่ออีกจิ....เอ๋ขยันซะที่ไหนอ้าตะเอง  กิกิ((อนาตคมันไม่แน่น่ะครับ เผื่อมันส์กะอารมณ์ แล้วแถวนี้ก็น่าอยู่น่าเที่ยวนะครับ)
งั้นคงต้องทำหอสูงแต่ต้องสูงมากๆระดับปะปาหมู่บ้านเลย เผื่อเครื่องทำน้ำอุ่น ฝักบัว รวมเครื่องซักผ้าด้วย
งบคงสูงด้วย ความสูงกับปริมาณน้ำต้องให้พอจริงๆนะเดี๋ยวจะได้เป็นแค่อนุสาวรีย์ ยิงฟันยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #221 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:38:06 AM »

อีกส่วนนะครับที่เอารูป แท้งค์น้ำเปรียบเทียบนั่น  เพราะผมไปเจอพี่ๆน้องๆหลายๆท่านบ่น หรือเจอค่าก่อสร้างหอถังแพง  โดยส่วนตัวเวลาผมไปเปิดหน่วยงานก่อสร้างก็ต้องตั้งแท้งค์ประจำ เพราะเราไม่อาจจะปล่อยให้เดินท่อตรงออกจากปั๊มน้ำได้ครับ มันเป็นเรื่องการสูญเสียพลังงานอย่างมหาศาล....และหน่วยงานก่อสร้างนี้เป็นเรื่องปกติเลยนะครับที่เราต้องใช้มิเตอร์ชั่วคราว(ค่าไฟฟ้ามันแพงกว่ามิเตอร์ปกติ) จึงต้องให้ระบบแท้งค์เข้าช่วย แล้วยกไว้ให้สูงเพื่อให้มีแรงดันในการจ่าย และพอมาในเวปนี้จึงมาเห็นหลายๆท่านสร้างแท้งบนดินเลยมีคำถามในใจว่าทำไมไม่สร้างเป็นหอถัง ก็อ่านๆไปเจออีกว่าค่าก่อสร้างแพง แต่ที่ในหน่วยงานผมไม่มีหอเหล็ก(ที่เราสร้างๆไว้แล้วพอจบโครงการเราก็ย้ายไปอีกที่) เราก็ให้สร้างโดยเอาท่อระบายน้ำ(ท่อระบายน้ำนะครับ ไม่ใช่วงบ่อ) ตั้งๆๆขึ้นไป 6-8 ท่อน(ความยาวท่อระบายน้ำ 1.00 ม.) เราตั้งไป 6 ท่อนก็ได้ความสูง 6 ม. แล้วก็เอาดินถมในท่อระบายน้ำที่ตั้งขึ้นไป แล้วเอาแท้งค์น้ำสำเร็จรูปขึ้นไปตั้ง มันก็แรงให้เราจ่ายในโซนต่างๆ แคมป์คนงาน และจ่ายไปหน้างาน จึงเอามาตั้งเป็นคำถามน่ะครับ เพราะวิธีที่สร้างหอถังแบบนี้ ก็เลี่ยงค่าใช้จ่ายไปได้โข หอถังแบบโครงเหล็กมีถึงแสนก่าๆแน่นอน....แต่วิธีนี้ไม่ถึงครับ และเมื่อมองถึงรูปทรงภายนอกมันเลยทำให้ผมนึกถึงว่า....ถ้านะในอนาคตเผื่อผมแปรรูปเป็นรีสอร์ท...ผมก็ทำรอบๆให้เป็นบันไดเวียนหมุนรอบๆไปข้างบน  น่าชึ้นไปยืนชื่นชมบรรยากาศยอดไม้...ก็จะกลายเป็นส่วนประดับไปในตัว

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #222 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:15:58 AM »

งั้นคงต้องทำหอสูงแต่ต้องสูงมากๆระดับปะปาหมู่บ้านเลย เผื่อเครื่องทำน้ำอุ่น ฝักบัว รวมเครื่องซักผ้าด้วย
งบคงสูงด้วย ความสูงกับปริมาณน้ำต้องให้พอจริงๆนะเดี๋ยวจะได้เป็นแค่อนุสาวรีย์ ยิงฟันยิ้ม
เรื่องความสูงเราคงไม่สร้างสูงมากอะครับ 6-8 เมตร (หอประปาหมู่บ้านต้องมี 20 เมตรมั๊ง)เพราะเวลาเปิดหน่วยงานก่อสร้าง แบบต้องดูแลแคมป์คนงานหน่วยงานนึงๆก็เป็นร้อยๆคน เราก็สร้างแค่นั้นแล้วใส่ปั๊มสร้างแรงดันอีกทีก็ยังได้ถ้าต้องการแรงดันซึ่งถูกกว่าการสร้างไปสูงๆและตามกฏหมายเราไม่สามารถสร้างสูงได้ครับ หอถังสูงเป็นอาคารพิเศษ เป็นอาคารควบคุมครับ แต่ที่ให้ส้รางๆกัน 6-8 เมตรโดยประมาณนี่เพราะเค้าเว้นช่องว่างไว้ให้เกษตรกรครับ

porpad
*

« ตอบ #223 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:26:00 AM »

ผมอ่านมา สามวันแล้ว  น่าติดตาม การเล่าเรื่องหลากอารมณ์ดี   ผมชอบนะครับ ฟังประสพการณ์ ตรงของแต่ละคน  น่าสนใจตรงเค้าผ่านมาได้อย่างไร เค้าพลิกแพลงกันยังไงถึงผ่านมาได้ ผม ก็ผ่านทั้งสองวิกฤต ทั้งต้มยำกุ้ง  ทั้ง แฮมเบอร์เกอร์ แต่ผมไม่ได้เป็นเจ้าของกิจการ เป็นแค่ลูกจ้าง ช่วงต้มยำกุ้ง ก็หนักหน่อยครับ ต้อง ตะเวนไปหลายบริษัท   ตอนนี้ก็ ยังเป็นลูกจ้างเค้าอยู่ แต่ด้วยอายุ ด้วยความเบื่อ หน่าย  อยากหนี แต่ ยังหาทางหนีไม่ได้  ก็ยังต้องทนอยู่สู้กันต่อไป ร้องไห้ ร้องไห้
  จังหวัดเลยก็เป็นที่ในฝันของผมเหมือนกัน ที่อยากไปใช้ชีวิตอยู่   เพียงแต่ได้ไปแวะหลายๆรอบ
 ทั้งภูกระดึง ภูหลวง  เชียงคาน   เดี๋ยว เก็บเงินได้ จะหาที่แปลงเล็กอยู่      ก็ไอ้เรามันไม่ใช่เขยเมืองเลย   เลยไม่มี ทีสวนมะขาม สวนไผ่เหมือนเค้า อิจฉา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์