หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1381894 ครั้ง)
นายช่างเอ๋
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 04:39:58 PM »

แล้วทีนี้จะต้องทำยังไงเหรอครับ  สำหรับที่ดินที่มีสิทธิครอบครอง การซื้อขายที่ไม่ได้ทำเป็นหนังสือและจดทะเบียนต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ การซื้อขายเป็นโมฆะ แต่สมบูรณ์ด้วยการส่งมอบ หากเราอยู่ครบ 1 ปีก็ได้สิทธิครอบครองแล้ว แต่ถามว่าเราจะไปเปลี่ยน ชื่อ/ของที่ดินให้มาเป็นของเราจะร้องต่อสาลหรือจะทำอย่างไร ในกรณีนี้เราไม่ได้เป้นผู้มีส่วนได้เสียหรือร้องให้ศาลมีคำสั่งให้เจ้าพนักงานที่ดินโอนเลยจะได้ไม่ เพราะเราไม่ใช่ทายาทเจ้าของเดิมที่ตายไปแล้ว((ขอสงวนสิทธิ์ในการใช้ภาษาบ้านๆเพื่อเข้าใจง่าย และผมก็ไม่ใช่นักกฏหมาย))
ตามคำแนะนำของทนายที่รู้จักกัน "ก็ต้องเปลี่ยนสิทธิการครอบครอง" แต่จะเปลี่ยนยังไงน่ะเหรอเอาง่ายๆก่อนนะครับ มี 3 วิธี
     1.เวลาที่เค้ามีการเดินสำรวจออกโฉนดก็ไปแจ้งได้เลย อันนี้ตามหลักปฏิบัตินะครับที่เค้าทำๆกัน
     2.ไปขอให้ญาติๆของเจ้าของเดิมซึ่งเสียชีวิตแล้ว "ฟ้องผี" เพื่อให้ทายาทเค้าเป็นผู้จัดการมรดกแต่ตรงนี้มักมีปัญหาค่าใช้จ่ายกับทายาทต้องฟ้องร้อง ต้องโอนกันสองสามทอดวุ่นวายอีก
    3.บุคคลใด ยึดถือ ทรัพย์สิน โดยเจตนา จะยึดถือ เพื่อตน ท่านว่า บุคคลนั้น ได้ซึ่ง สิทธิครอบครอง (น.ส.๓ ก. น.ส.๓ )  การที่บุคคลหนึ่งเข้าแย่งการครอบครองที่ดินที่มีหนังสือรับรองการทำประโยชน์ ของบุคคลอื่นด้วยเจตนายึดถือครอบครองเป็นของตนเองเกินกว่า  ๑  ปี นับแต่เข้าแย่งการครอบครอง ตัวอย่าง   ผู้ขอจดทะเบียนมีหลักฐานการซื้อขายที่ดินตามหนังสือรับรองการทำประโยชน์ที่มีผู้มีชื่อในหนังสือรับรองการทำประโยชน์เป็นผู้ขาย   และผู้ขอเป็นผู้ซื้อโดยสัญญาซื้อขายทำกันเอง  ไม่ได้จดทะเบียนต่อพนักงานเจ้าหน้าที่  เมื่อซื้อแล้ว   ผู้ขายได้ส่งมอบการครอบครอง  ผู้ขอ  (ผู้ซื้อ)   ได้เข้าครอบครองติดต่อกันมาเกิน  ๑  ปีแล้ว  หรือผู้มีชื่อในหนังสือรับรองการทำประโยชน์ได้เป็นโจทก์ฟ้องขับไล่ ศาลฟังได้ว่าที่ดินตามหนังสือรับรองการทำประโยชน์ดังกล่าว  จำเลยได้เข้าแย่งการครอบครองมาเกิน  ๑  ปีแล้ว  โจทก์ไม่ได้ฟ้องเอาคืนการครอบครอง  จำเลยจึงมีสิทธิครอบครองดีกว่าโจทก์ 
     ***พี่ๆน้องๆศึกษาแนวทางกันให้ดีนะครับ น.ส.3ก กะโฉนดนี่ผิดกัน ถ้าโฉนดต้อง 10 ปี

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #193 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 04:43:59 PM »

นี่คือสิ่งที่ผมต้องเตรียม ภรรยาจดตามคำบอกเล่าของทนาย

ซึ่งผมเองก็พอมีประสพการณ์แต่หลายปีแล้ว คราวนี้ได้ลองอีกครั้งดูซิมีข้อกฏหมายใดๆเปลี่ยนแปลงไปบ้าง  แล้วไว้ไปดำเนินการมีผลยังไงจะเก็บมาบอกเล่านะครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #194 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 04:58:23 PM »

เห็นไม๊ครับพี่ๆน้องๆไม่ว่าอะไรก็ตามที่เราเริ่มลงมือทำมันจะมีปัญหาเข้ามาให้เราแก้ทุกๆอย่างทุกๆวัน และแนะนำสำหรับพี่ๆน้องๆนะครับเรื่องเอกสารสิทธิ์นี่เป็นเรื่องสำคัญผมเองก็เคยมีปัญหามาแล้วกับน้องๆของผมเองที่บ้านเกิดชลบุรี ทำให้เรารู้สึกไม่ดี รู้สึกผิดที่ไม่สามารถปกป้องสมบัติชิ้นสุดท้ายของพ่อและแม่ได้ด้วยความไว้วางใจว่าน้องๆคงคิดแบบเรา โดยลืมไปว่าน้องๆเค้าก็โตๆกันหมดแล้ว มีครอบครัวสามี ภรรยากัน และเค้าก็อาจจะมีเรื่องปัญหาการเงิน ทำให้ต้องทำอะไรแบบนั้น และจากประสพการณ์ตรงนั้นผมเลยเอามาใช้กับที่ดินของ"พ่อตาและแม่ยาย"ด้วยเพื่อตัดไฟซะตั้งแต่ต้นลม ไม่ใช่ลงมือลงแรงทำอะไรไปแล้วพอมีผลประโยชน์ก็มีคนอ้างสิทธิ์กัน นี่ไงครับที่ผมบอกว่าผมเริ่มแผนการอันชั่วร้าย...แล้วตามดูกันต่อไป...ผมเทพ(โพธิ์งาม)รึมารกันแน่

Numdoitung
*

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 04:59:01 PM »

น่าติดตามเจงๆ.... ;Dกระทู้มาแฮงแซงฝุ่นตลบ ยิ้มกว้างๆ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 05:16:56 PM »

น่าติดตามเจงๆ.... ;Dกระทู้มาแฮงแซงฝุ่นตลบ ยิ้มกว้างๆ
ขอบพระคุณครับที่แวะเวียนกันเข้ามา  พอดีช่วงนี้ว่างๆก็นั่งออกแบบงานที่เพชรบุรี กะวางแผนสวนน่ะครับ เลยอัพบ่อยๆ แล้วก็จากการว่างนี่ก็เลยมีเวลาชื่นชมผลิตผล ที่เมื่อหลายอาทิตย์ก่อนไปภูเรือ เลยไปซื้อมาทดลองอยู่ครับ ต้นละ 25 บาท

พอดีคราวนั้นขึ้นไปหน้าอำเภอภูเรือไปหาดูต้นไม้  เลยไปเจอคุณป้าเจ้าของร้านต้นไม้ เห็นคุณป้าบอกว่ามาจากเชียงราย เลยโม้กันถูกคอเพราะเราก็ไปๆมาๆเชียงราย-เลย  แล้วก็เลยช่วยซื้อต้นไม้มาหลายอย่างรวมถึงเจ้า "สะตอเบอแหล"นี่ด้วย....ตัวเล็กแค่เนี๊ยยยยออกลูกซะแล้ว  กร๊ากกกกกกกกกกกกก

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #197 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 05:28:20 PM »

ปี๊ ป่อ ปี๊ป่อๆๆๆๆๆ   ริมน้ำเหือง บ้านอาฮี ท่าลี่ จังหวัดเลยฝนตกแรงมาก(ปีนี้เพิ่งเห็นฝนแรงขนาดนี้) และท่าทางอีกสักครู่ไฟฟ้าต้องดับ เนตต้องมลายสูญ....เกราวขน๊าดดด วิถีเกษตรกรทำไมต้องบ้านน๊อก บ้านนอกนะ555555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 05:44:48 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 06:24:36 PM »

เพิ่งรู้ว่า"พรุ่งนี้วันลอยกระทง" ถึงว่าภรรยานั่งทำอะไรก๊อกแก๊กๆในครัว

พี่ๆน้องๆในเวปเกษตรพอเพียงก็อย่าลืมเติมเต็มสิ่งเล็กๆน้อยๆกันนะครับ สำหรับครอบครัวเรา 3 คน 1 กระทง อิอิ...แสดงว่าแม่คุณคิดอะไรแน่ๆเลยเชียว ลอยๆกระทง ลอยๆกระทง ปีนี้ไม่ต้องลอยในเวปช่อง3 แล้วเรา เย้ๆๆๆๆๆ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:57:01 PM »

เอามาฝากให้ศึกษากันครับ เรื่องที่ดิน กรณี น.ส.3ก
http://www.lawyerthai.com/forum2/3652.html
และเพื่อให้ตัวผมเองเข้าใจหลักและภาษากฏหมายเกี่ยวกับที่ดิน ที่งงๆกะศัพท์ที่คุยกะทนายทางโทรศัพท์ ก่อนที่จะไปดำเนินการอะไร
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=17402
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:21:58 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:30:17 PM »

โดยที่สมองอีกส่วนก็คิดเรื่อง"น้องน้ำ"
งึมงัมๆๆ ต้องเตรียมการขุดสระตรงพื้นที่เดิม  แล้วก็อยากจะสร้างถังเก็บน้ำเพื่อจ่ายในสวน แล้วก็มานั่งนึก เอ...เราจะทำแบบที่พี่ๆน้องในเวปเกษตรพอเพียงทำ รึว่าเราจะทำแบบนี้ดีนะ เพื่อให้น้ำมีแรงดันมากขึ้น(คิดเอาเอง)

รูปด้านซ้ายมือแบบที่พี่ๆน้องๆในเวปเกษตรพอเพียงทำกัน    รูปด้านขวามือระบบหอถังสูง แต่ใช้ท่อระบายน้ำมาสร้างเป็นตัวหอเพื่อให้ได้ความสูง แล้วเอาถังน้ำสำเร็จรูปขึ้นไปไว้(โดยผมเข้าใจเอาเองว่า...น่าจะเพิ่มแรงดัน(มั๊ง))  ใครมีความรู้รบกวนช่วยกันถกด้วยนะครับ  และอีกความคิดคือ"เผื่อไว้ในอนาคตอันไม่รู้ว่าจะบรรเจิดไปถึงขนาดไหน ไว้เผื่อขึ้นไปชมวิวในสวน"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:33:49 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

JaNtib
*

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:56:48 PM »

อ่านรวดเดียวจบเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, rrwork, kedmanee
amph
*

« ตอบ #202 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:14:27 PM »

โดยที่สมองอีกส่วนก็คิดเรื่อง"น้องน้ำ"
งึมงัมๆๆ ต้องเตรียมการขุดสระตรงพื้นที่เดิม  แล้วก็อยากจะสร้างถังเก็บน้ำเพื่อจ่ายในสวน แล้วก็มานั่งนึก เอ...เราจะทำแบบที่พี่ๆน้องในเวปเกษตรพอเพียงทำ รึว่าเราจะทำแบบนี้ดีนะ เพื่อให้น้ำมีแรงดันมากขึ้น(คิดเอาเอง)

รูปด้านซ้ายมือแบบที่พี่ๆน้องๆในเวปเกษตรพอเพียงทำกัน    รูปด้านขวามือระบบหอถังสูง แต่ใช้ท่อระบายน้ำมาสร้างเป็นตัวหอเพื่อให้ได้ความสูง แล้วเอาถังน้ำสำเร็จรูปขึ้นไปไว้(โดยผมเข้าใจเอาเองว่า...น่าจะเพิ่มแรงดัน(มั๊ง))  ใครมีความรู้รบกวนช่วยกันถกด้วยนะครับ  และอีกความคิดคือ"เผื่อไว้ในอนาคตอันไม่รู้ว่าจะบรรเจิดไปถึงขนาดไหน ไว้เผื่อขึ้นไปชมวิวในสวน"

ติดตามผลงานและแนวคิดอยู่ครับ อายจัง
แรงดันน้ำน่าจะเิกิดจากความสูงและปริมาณน้ำ
ผมว่าทำหอสูงถ้าใช้ถังเดียวได้จะดีกว่า ถ้าใช้หลายถังเปลืองพื้นที่หรือใช้เมื่อไม่มีถังใหญ่แต่อยากเก็บน้ำมากๆ
จากรูปแบบแรกดีตรงเก็บน้ำได้ตั้งแต่ฐานขึ้นไปเลยแต่สูงมากไม่ได้
แบบหลังดีตรงมันสูง ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่ก็ต้องปั๊มน้ำขึ้นไปสูงด้วย แรงดันน้ำก็จะตกลงเรื่อยๆเมื่อน้ำลดลงและแรงดันน่าจะน้อยลงเร็วมากๆถ้าถังไม่ใหญ่มากและถ้าสูงแค่6เมตรคงทำระบบน้ำหยดไม่ได้คงทำได้แค่เปิดน้ำแล้วลากสายไปใช้แค่นั้น ซึ่งถ้าใช้แค่นั้นแบบแรกก็ใช้ได้เหมือนกัน
และถ้าทำแบบแรกสูบน้ำขึ้นไม่สูงถ้าหากจะทำระบบน้ำก็ใช้ปั๊มแรงดันไม่สูงได้ด้วยเพราะมีแรงดันจากถังมาช่วยอีกที
yudhapol
*

« ตอบ #203 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:49:01 PM »

.แล้วตามดูกันต่อไป...ผมเทพ(โพธิ์งาม)รึมารกันแน่

น่าจะเป็นเทพหนอน (Tape-Worm) เสียมากกว่า แต่ที่สงสัยก็คือจะเป็นหนอนแมลงวันสเปน หรือหนอนกล้วยเท่านั้นเอง.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:56:13 PM »

อ่านรวดเดียวจบเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:58:10 PM »

ติดตามผลงานและแนวคิดอยู่ครับ อายจัง
แรงดันน้ำน่าจะเิกิดจากความสูงและปริมาณน้ำ
ผมว่าทำหอสูงถ้าใช้ถังเดียวได้จะดีกว่า ถ้าใช้หลายถังเปลืองพื้นที่หรือใช้เมื่อไม่มีถังใหญ่แต่อยากเก็บน้ำมากๆ
จากรูปแบบแรกดีตรงเก็บน้ำได้ตั้งแต่ฐานขึ้นไปเลยแต่สูงมากไม่ได้
แบบหลังดีตรงมันสูง ยิงฟันยิ้ม ;Dแต่ก็ต้องปั๊มน้ำขึ้นไปสูงด้วย แรงดันน้ำก็จะตกลงเรื่อยๆเมื่อน้ำลดลงและแรงดันน่าจะน้อยลงเร็วมากๆถ้าถังไม่ใหญ่มากและถ้าสูงแค่6เมตรคงทำระบบน้ำหยดไม่ได้คงทำได้แค่เปิดน้ำแล้วลากสายไปใช้แค่นั้น ซึ่งถ้าใช้แค่นั้นแบบแรกก็ใช้ได้เหมือนกัน
และถ้าทำแบบแรกสูบน้ำขึ้นไม่สูงถ้าหากจะทำระบบน้ำก็ใช้ปั๊มแรงดันไม่สูงได้ด้วยเพราะมีแรงดันจากถังมาช่วยอีกที

น่าคิดครับข้อคิดที่ให้มาครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #206 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:03:47 PM »

.แล้วตามดูกันต่อไป...ผมเทพ(โพธิ์งาม)รึมารกันแน่

น่าจะเป็นเทพหนอน (Tape-Worm) เสียมากกว่า แต่ที่สงสัยก็คือจะเป็นหนอนแมลงวันสเปน หรือหนอนกล้วยเท่านั้นเอง.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
กำ..จริง..จริ๊งเลยเรา...ดันเข้าไปอ่านของครูยุทธ  ทีแรกก็พยายามไม่ไปเม้นท์ไม่ไปทิ้งร่องรอยไว้แล้วนะ ไอ้เราก็เหม่งๆแล้วน๊าครูคนนี้ไม่ปกติ..อย่าไปแซวอะไรครูแกเลย ปล่อยให้ครูแก "ขุดๆถมๆไป" แล้วมีโอกาสเมื่อไรค่อยแวะไปขอกลัวยรังนกของครูมาทาน....ใช่ส๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเรามานไม่หล่อเกาหลีนะพี่ยืนยังเซ กร๊ากกกกกกกกกกก

sompol
*

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:37:05 PM »

...ขอลงชื่อติดตามชมด้วยคนครับ น่าติดตามชมมาก ถ่ายทอดประสบการณ์ได้ยอดเยี่ยม
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์