หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 235   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1380712 ครั้ง)
Numdoitung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:47:10 AM »

พื้นที่แจ่มมากครับแปลงผักสวย...ว่าแต่สระที่เลี้ยงปลากว้างกี่งานและลึกเท่าไหร่ครับ ยิ้ม

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:03:05 AM »

ได้ยินได้ฟังได้อ่านแล้วชื่นชมครับท่านพี่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบพระคุณครับ
พื้นที่แจ่มมากครับแปลงผักสวย...ว่าแต่สระที่เลี้ยงปลากว้างกี่งานและลึกเท่าไหร่ครับ ยิ้ม
พื้นที่แจ่มเพราะแรงพ่อตา แปลงผักสวยประสาแม่ยาย..ครับ อิอิ(ใช้แรงงานคนชรานี่ติดคุกนานไม๊อะครับ) สระพื้นที่โดยประมาณ 2 งานนะครับ ลึกเฉลี่ย 1.50 ม.ครับ วันก่อนเอาเบ็ดไปตีเหยื่อปลอมเล่นๆ (ปกติไม่ตกปลาครับ แต่มีอุปกรณ์เยอะมาก เพราะอยู่ทำงานก็มีแต่น้องๆผู้ชายชอบชวนไปตกปลา ผมก็ไปอาศัยนอนสูดดมบรรยากาศครับ) จากการตีเหยื่อปลอมเล่นๆเราก็คิดว่าปลาเรายังเล็ก....ไอ่ช่อนนนนนตัวขนาดต้นขา....หยึ๊ยยยยยยย ลืมไปบ่อนี้ขุดไว้นานมาก เคยถามพ่อตาก็บอกมีพวกปลานิลปลาตะเพียน   แล้วไอ่ช่อน....ไม่ได้แล้วเลยให้คนลองลงอวนดู  ปลานิลปลาตะเพียนใหญ่ๆก็มีครับ และปลาช่อน..เป็นสิบพอดีวันนั้นไม่ได้ติดกล้องไป..........แล้วปลาเราจะเหลือไม๊เนี๊ยยยยยย

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:52:51 AM »

....นั่งทำอะไรไปเรื่อยๆหน้าบ้านก็ได้ยิน...ตึง  ตึง ตึง ตึง ตึง ตึง....ใครแห่อะไรหว่า......

รูปสุดท้าย....ยังนั่ง..มึนๆ...งงๆอยู่ว่า...ถุงยาง มีน้องสาวๆวิ่งมายื่นให้...ลืมถามไปมีที่ให้เทสไม๊..กร๊ากกกกกกกกก ไม่ยักมีเอกสารต่อต้านยาเสพติดแจก...เอาถุงยางมาให้...อื่มๆๆๆภรรยาไม่อยู่ด้วยลืมไปเลย..ไม่งั้นเจอเราล๊อกคอ...55555

thepvaru
*

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:53:42 AM »

ยิ้มเท่ห์ ชอบจัง เป็นอีกหนึ่งแรงใจ มานั่งเฝ้า นอนฟัง ติดตามผลงานต่อไป  อายจัง  อายจัง  อายจัง
varisa999
*

« ตอบ #180 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:02:52 AM »

กระทู้นี้มาแรงๆๆอ่านแล้วชอบจัง..ชีวิตที่ไม่หยุดนิ่งไม่ยอมแพ้
หนูก็คนหนึ่งที่หยุดไม่ได้..แพ้ไม่ได้..เพราะคนตัวเล็กๆตาดำๆข้างเรายังร้องหิวตลอดเวลา
อะไรที่ว่าทำไม่ได้..ก็ทำได้แปลกนะ..เวลาทางมันตันไม่รู้พลังมันมาจากไหนจริงมั้ยพี่
เอ...ว่าแต่ลุงจันดีหายไปไหนอ่านมาตั้งนานไม่เห็นเอ่ยถึงเลย..สงสัยอะ
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:16:23 AM »

หลังจากได้แบ่งปันทรัพย์สินให้แก่ทุกคนแล้วผมไปทำงานต่างประเทศ ลุงจันดีกลับไปบวชพระครับ และหลังจากนั้นอีก 5 ปีก็ละสังขาร ยังคงเหลือรุ่นลูกรุ่นหลานที่ยังอยู่กับผมครับ....((เค้าตอบไปทีนึงแล้วจ้า...ตัวเอง))  อิอิ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:32:34 AM »

อ้าวพูดเรื่องปลาช่อนที่ให้คนเอาอวนลงได้มาสิบกว่าตัว และยังต้องหาทางจัดการกับที่เหลือ นึกถึงเรื่องราวที่ไปอ่านของครูยุทธขึ้นมาได้....จอระเม็ด....เวณเราปล่อยลงไปตั้ง 300 ตัวนี่หว่า สงสัยต้องทำกระชังเลี้ยงปลา แล้วปล่อยเจ้าพวกนั้นให้มันหากินในบ่อกันไป สู้กันระหว่าง ปลาช่อนไทย กับจอระเม็ด (ปิรันย่าเมืองไทย)55555555555

pangpond123
*

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:36:23 AM »

เข้ามาติดตามตลอดครับชอบครับชอบ ชีวิตหลายรูปแบบดีครับ
 และมีข้อคิดดีๆหลายแง่มุมมานำเสนอให้ตลอด กระทู้ท่านเป็น
กระทู้ที่ผมอ่านเป็นกระทู้แรกที่เปิดเวปเข้ามาเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:56:48 AM »

เข้ามาติดตามตลอดครับชอบครับชอบ ชีวิตหลายรูปแบบดีครับ
 และมีข้อคิดดีๆหลายแง่มุมมานำเสนอให้ตลอด กระทู้ท่านเป็น
กระทู้ที่ผมอ่านเป็นกระทู้แรกที่เปิดเวปเข้ามาเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ้ยยยยยยต้องขออภัยด้วยจริงๆครับที่ท่านดวงซวยมาเจอกระทู้ของผมเข้าครับ ยังไงอย่าลืมสะเดาะห์เคาะห์นะครับโอนมาเข้า บ/ช.........500 ครับ 5555

frutadefarm
*

Just plant in good faith and wait and see.

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:17:51 PM »

มาลงชื่อกระทู้นี้ไว้ก่อน เพิ่งอ่านจริงๆจังได้ 5-6 หน้าเองค่ะ
วันนี้ต้องไปปลูกต้นไม้ต่อแล้ว เอาไว้จะมาอ่านใหม่ค่ะ

ที่บ้านเคยโดนพิษฟองสบู่เหมือนกัน
พ่อก็ทำก่อสร้างเป็นบริษัทลูกของ ปตท. ปี 39-40 เค้าปิดบริษัทไปเลย
พ่อก็เอาเงินมาลงทุนทำเกษตรหลายอย่าง เลี้ยงไก่เลี้ยงปลา ล้มลุกคลุกคลาน
มาลงทุนเลี้ยงไก่ไม่กี่ปี ก็มาเจอไข้หวัดนกอีก

ตอนนั้นเจ็บใจมาก จบม.6 สอบติดเกษตร มช. กะว่ายังไงก็ต้องเอาชนะให้ได้
อยากทำเกษตรจริงๆจังๆ ไม่อยากเห็นเกษตรกรโดนเอาเปรียบ
เรียนได้ 2 ปี ฝันสลาย เรียนต่อไม่ไหว ย้ายมาเรียนการตลาด
แต่สุดท้ายจบมา ก็กลับมาเป็นเกษตรกรเหมือนเดิมค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้กำลังหาพืชเศรษฐกิจใหม่ๆ มาปลูกละแวกนี้
แถวนี้เค้าปลูกแต่ลำไย ไม่มีใครกล้าคิดต่างที่จะปลูกอย่างอื่น
กะว่าจะเปลี่ยนสวนพ่อทีละนิด เริ่มเอาต้นเชอรี่นอกมาลง
แต่ทำมายังไม่ถึงปีเลยค่ะ ดีที่ว่าได้ต้นใหญ่เข้ามา ตอนนี้เริ่มติดดอก ต้องลุ้นอีกทีว่าจะติดผลรึป่าว ยิ้มเท่ห์
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 12:21:49 PM »

ที่แปลงสวนมะขามที่กำลังวางแผนต่อ ยอด อยู่นี้มีปัญหาซะแล้ว ตีแผ่กันเลยครับ

เอกสารสิทธิเป็น น.ส.3.ก ครุฑเขียว ขนาดที่ดินผิดไปจากขนาดจริงนิด (ผมเอาSurveyของผมมาทำได้ 12 ไร่นิดหน่อย) แต่ตามหน้าเอกสาร 8 ไร่ 2 งาน 83 ตร.วา (อันนี้ผิดกันได้คนโบราณชอบซ่อนที่ครับ แจ้งกันน้อยๆเพราะไม่อยากเสียภาษีมาก)

ชื่อเจ้าของดั้งเดิมถูกต้องที่หน้าฉบับ

รูปหน้าตาที่ดินถูกต้อง

มีการเสียภาษีถูกต้องถึงปี2555......แล้วข้างล่างนี่ล่ะ

....ใครหย่าใคร.....ก็ผัวเค้าหย่ากะเมียเค้าสิ...กร๊ากกกกกกกกกกกกก (เท่าที่ดูน่าจะเป็นเอกสารที่ถ่ายมาจากบันทึกการหย่าที่อำเภอเป็นแน่แท้)
แล้วยังมีเอกสารอีกนะครับ  เดี๋ยวอัพได้ก่อนเอามา...แฉ.......งานนี้ไม่หมู แต่ไม่ยากสมควรแก่การถ่ายทอดครับ

Numdoitung
*

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 02:20:27 PM »

???กดบันทึกครั้งแรก Error ครั้งสองออกมาซ้ำซะงั้น... โกรธ

Liked By: yudhapol, rrwork, พชร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 04:40:11 PM โดย Numdoitung » บันทึกการเข้า
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 03:15:55 PM »

มาลงชื่อกระทู้นี้ไว้ก่อน เพิ่งอ่านจริงๆจังได้ 5-6 หน้าเองค่ะ
วันนี้ต้องไปปลูกต้นไม้ต่อแล้ว เอาไว้จะมาอ่านใหม่ค่ะ

ที่บ้านเคยโดนพิษฟองสบู่เหมือนกัน
พ่อก็ทำก่อสร้างเป็นบริษัทลูกของ ปตท. ปี 39-40 เค้าปิดบริษัทไปเลย
พ่อก็เอาเงินมาลงทุนทำเกษตรหลายอย่าง เลี้ยงไก่เลี้ยงปลา ล้มลุกคลุกคลาน
มาลงทุนเลี้ยงไก่ไม่กี่ปี ก็มาเจอไข้หวัดนกอีก

ตอนนั้นเจ็บใจมาก จบม.6 สอบติดเกษตร มช. กะว่ายังไงก็ต้องเอาชนะให้ได้
อยากทำเกษตรจริงๆจังๆ ไม่อยากเห็นเกษตรกรโดนเอาเปรียบ
เรียนได้ 2 ปี ฝันสลาย เรียนต่อไม่ไหว ย้ายมาเรียนการตลาด
แต่สุดท้ายจบมา ก็กลับมาเป็นเกษตรกรเหมือนเดิมค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้กำลังหาพืชเศรษฐกิจใหม่ๆ มาปลูกละแวกนี้
แถวนี้เค้าปลูกแต่ลำไย ไม่มีใครกล้าคิดต่างที่จะปลูกอย่างอื่น
กะว่าจะเปลี่ยนสวนพ่อทีละนิด เริ่มเอาต้นเชอรี่นอกมาลง
แต่ทำมายังไม่ถึงปีเลยค่ะ ดีที่ว่าได้ต้นใหญ่เข้ามา ตอนนี้เริ่มติดดอก ต้องลุ้นอีกทีว่าจะติดผลรึป่าว ยิ้มเท่ห์

น้องนี่คุ้นๆผมเคยเห็นลงขายพวกเมล็ดพันธุ์ใช่หรือเปล่าครับ จบการตลาดแต่ทำเกษตรสิครับยิ่งดีเพราะเกษตรกรไทยไปไม่รอดก็เรื่องตลาดนี่แหละ น้องจบตลาดมาก็ก็ใช้อาวุธที่มีเลยครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 03:23:01 PM »

สวนผักงามมากเลยครับ สระปลาก็กว้างดี ว่าแต่สระปลากว้างเท่าไรลึกเท่าไรครับ ยิ้ม
ประมาณนะครับ 25 x 25 เมตร ลึกเฉลี่ย 1.5 เมตรครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 03:24:46 PM »

แล้วบ่ายนี้หายๆไปเพราะไฟฟ้าดับครับ ของคู่กันกะชนบท เลยไม่มีเนตไม่มีอะไรเลยไปนั่งเล่นริมน้ำมาครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 04:06:49 PM »

ต่อกันเรื่องเอกสารที่ดินนะครับ แล้วเจ้านี่อีกนี่คืออะไร

ใบมรณะบัตร

เอ...ทำไมต้องมีใบหย่า  มีใบมรณะบัตร......เลยพลิกด้านหลังของ น.ส.3.ก ขึ้นมาดู....จ๊ากกกกกกกกกกกงานเข้าแล้ว
      ทำไมน่ะเหรอครับ  ที่ดินสวนมะขาม ยังเป็นชื่อเจ้าของเดิมน่ะสิ  ยังไม่ได้มีการโอน ถามไล่ไปไล่มาก็ถึงบางอ้อ....ที่ดินดังกล่าวมีการซื้อขายกันนานมากแล้ว ไม่ได้ทำสัญญาซื้อขายกันตามกฏหมาย แต่ได้มีการมอบเอกสารสิทธิ์ให้กันไว้ถือครองโดยพ่อตามาหลายสิบปี แล้วเจ้าของเดิมเกิดตาย ทีนี้พ่อตาเลยไปขอถ่ายเอกสารมาจากอำเภอ 2 อย่างคือบันทึกการหย่าร้าง และใบมรณะบัตร เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้กับทุกครอบครัวครับ ศึกษากันให้ดี น.ส.3ก  กะโฉนด ต้องดำเนินการต่างกันครับ !!!แต่คนทั่วไปเข้าใจว่า จะทำแบบครอบครองปรปัก โดยรอให้ครบ 10 ปีแล้วค่อยไปแจ้งหรือแจ้งแล้วครอบครองต่อให้ครบอะไรสักอย่างนี่แหละครับ แต่กรณีแบบนี้(น.ส.3ก) ผมบังเอิญเคยมีประสพกาม....เอ้ยยยประสพการณ์

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 235   ขึ้นบน
  พิมพ์