หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 234   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “สวนเกษตรปากเสีย” คิดการใหญ่...ไปเป็นเกษตรกรผู้ประกอบการ  (อ่าน 1341115 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:52:57 AM »

ผมไม่กินอาหารกึ่งสำเร็จรูปบางยี่ห้อด้วยเหตุผลทางการเมือง
อยากทราบว่าคุณ Tapeworn ไม่กินด้วยเหตุผลอะไรครับ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:20:05 PM »

ผมไม่กินอาหารกึ่งสำเร็จรูปบางยี่ห้อด้วยเหตุผลทางการเมือง
อยากทราบว่าคุณ Tapeworn ไม่กินด้วยเหตุผลอะไรครับ
    ขอตอบสั้นๆก่อนนะครับเพราะเรื่องมันยาว เป็นเรื่องราวสมัยแฮมเบอร์เกอร์ ผมเคยหมดตัวอีกครั้งเหลือเศษเงินไม่เกิน 10 บาทครับซื้อมาม่ามาได้ 1 ซอง วันนั้นก็ประมาณ "พระเจ้าตากสินสั่งให้ทุบหม้อข้าวกันนั่นแหละครับ"วันนั้นเป็นวันที่ผมกะลูกน้อง1 คนอยู่ด้วยกันเราจึงหักมาม่าเป็น 2 ส่วนแล้วเอาครึ่งนึงใส่หม้อ ลูกน้องไปเก็บผักบุ้งในท้องร่องที่ไหนมาไม่ทราบใส่ลงไปเพื่อเพิ่มปริมาณ หุงข้าวสารมื้อสุดท้าย ผมนั่งทานด้วยกัน น้ำตามันไหลออกมาเองเลยครับพร้อมกับพูดกับลูกน้องว่า"ข้าจะไม่ยอมกินมาม่าหลังจากมื้อนี้อีกเป็นอันขาด และจะไม่ยอมให้คนรอบข้างไม่ว่าใครต้องมาอดๆอยากๆกะข้าอีกแล้ว"  (ตอนนั้นยังไม่เจอกะภรรยาคนปัจจุบันครับ ถ้ามีพวกเค้าแล้วยังต้องลำบากอดอยากกะเราผมคงไม่อภัยตัวเองเลย) ทุกวันนี้เจ้าลูกน้องคนนั้นอยู่เป็นโฟร์แมนให้ผมที่เชียงราย ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ซื้อบื้อด้วยซ้ำไป แต่เค้าไม่เคยเลยที่จะหายไปไหนไม่รู้มานห่วงเรารึมานก็ไม่รู้จะไปไหนหรือเปล่าน่ะครับ 555555 มานชื่อ "เก่ง" แต่ไม่เคยเลยที่จะไม่โดนผมด่า แต่มานกลับบอกว่าถ้าผมยังด่ามันอยู่ด้วย ไม่ด่ามานไปทันที เวรกรรมไม่รู้ผมทำบุญด้วยอะไร มีลูกน้องก็ "ฉลาดเมกกะเคลิบเวอร์จริงๆครับ"  ไม่มีอะไรที่ทำแล้วเสร็จในครั้งเดียว ต้องได้ทุบได้รื้อกันตลอดเมื่อผมไปเห็น55555555
   อีกครึ่งซองพวกเราไม่ได้ทานกันครับวันนั้น เพราะมีคน"ปากหวานก้นเปรี้ยว"ที่เคยพูดบางคำให้ผมจำตลอดจนถึงเดี๋ยวนี้ให้เงินเรา 3พัน และเงินนั้นทำให้เราเดินทางออกจากเกาะลันตา กระบี่ ไปภูเก็ตและเริ่มต้นลุยใหม่อีกครั้ง คำพูดที่ผมยังจำคือ "สปริงเมื่อเรากดมันจนสุดแล้ว เราก็จะกดมันอีกไม่ได้ มีแต่วันที่รอสปริงจะดีดกลับเท่านั้น ชีวิตน้องก็เหมือนกัน" ผมเกลียดเค้าๆเอาเปรียบเราเค้าเอาตัวรอด แต่เค้าคือ ครูที่สอนสิ่งดีๆให้ผมรู้จักสปริง และดีดเป็นครับ ((ไม่ใช่เรื่องร้ายนะครับเรื่องดีๆ))

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:21:57 PM »

ไม่อยู่สักพักนะครับ ลูกชายชวนไปภูเรือ เค้าอยากได้ต้นไม้ ลูกชายชอบต้นไม้เป็นชีวิตจิตใจ

rose5
*

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 12:27:12 PM »

ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: rrwork, yudhapol
tujaba
*

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 02:06:21 PM »

เขยเมืองเลยเหมือนกันครับ ผมสู้ได้สักครึ่งของท่าน ครอบครัวผมก็ไม่ลำบากแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
tong3829
*

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 05:53:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง มาติดตาม น่าอ่านและสนุกและได้ข้อคิดมากเลยครับ

Liked By: rrwork, yudhapol, prymanvai
rose5
*

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 08:12:51 PM »

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้นี้วันแรกค่ะ ตอนแรกกะว่าจะอ่านแค่หน้าเดียว แล้วค่อยอ่านต่อวันหลัง แต่อ่านแล้วน่าติดตามมากเลยค่ะ เลยนั่งอ่านซะหมดทุกหน้าเลย นั่งอ่านตั้งแต่ 6 โมงเย็น ถึง 2 ทุ่มแล้วค่ะ 
ดีมากๆเลยค่ะ ที่มาเล่าประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์แบบนี้ค่ะ จะติดตามอ่านต่อไปนะคะ
 ยิ้ม ยิ้ม อายจัง อายจัง
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 08:46:18 PM »

ยิ้ม ยิ้ม
ต้นไม้สวยๆมากเลยนะครับโดยเฉพาะ "รองเท้านารี เหลืองเลย" ชอบมากๆเดี๋ยวให้เริ่มเป็นรูปเป็นร่างก่อนนะครับ
เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้นี้วันแรกค่ะ ตอนแรกกะว่าจะอ่านแค่หน้าเดียว แล้วค่อยอ่านต่อวันหลัง แต่อ่านแล้วน่าติดตามมากเลยค่ะ เลยนั่งอ่านซะหมดทุกหน้าเลย นั่งอ่านตั้งแต่ 6 โมงเย็น ถึง 2 ทุ่มแล้วค่ะ 
ดีมากๆเลยค่ะ ที่มาเล่าประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์แบบนี้ค่ะ จะติดตามอ่านต่อไปนะคะ
 ยิ้ม ยิ้ม อายจัง อายจัง
ขอบพระคุณครับ เรื่องของคนใกล้แก่น่ะครับ555555
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง มาติดตาม น่าอ่านและสนุกและได้ข้อคิดมากเลยครับ
ขอบพระคุณอีกท่านครับ
เขยเมืองเลยเหมือนกันครับ ผมสู้ได้สักครึ่งของท่าน ครอบครัวผมก็ไม่ลำบากแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อย่าคิดแบบนั้นครับ ช่วงนั้นผมก็แค่เอาตัวรอด ถ้าคนอื่นมาเจอแบบผมอาจจะคิดดีกว่าผมก็ได้ ผมยังคิดตั้ง 40 วันถึงได้ผลผลิต มีบางคนปลูกถั่วงอกแค่ 3 วันเองครับสุดยอดกว่าทุนก็น้อย แถมทุกวันนี้เค้ายังทำจนโด่งดังเลยครับลองดูก็ได้ครับสุดยอดกว่าผมอีก555555
ถั่วงอกออแกนิกส์ ถั่วงอกตัดราก

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 08:54:00 PM »

ที่จริงคืนนี้มีเรื่องราวมาเล่าเรื่องวันนี้ไป"ภูเรือกะลูก" แล้วก็อยากเอาภาพสวยๆมาฝากแต่พอดีเนตไม่ค่อยดีครับ และก็เหนื่อยๆด้วยครับ รวมกับลูกชายติดละคร "อุบัติเหตุ"เรียกพ่อไปดูด้วยความเต็มใจเพราะพ่อก็ติดอั๊ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ เลยขอยกยอดไปพรุ่งนี้นะครับ พอดีสายตาเหลือบไปเห็นนี่เข้า
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=73567.0  เลยเอามาฝากด้วยนะครับ เพราะพอดีคัน(มือ)เลยไปเม้นท์ไว้หน้าท้ายๆครับ เลยอยากฝากรวมๆกันน่ะครับ ลองเข้าไปดูที่ผมเม้นท์ไว้นิดก็จะเป็นพระคุณครับ เผื่อมีใครเหนื่อยๆใจกันบ้าง  ขออนุญาตนะครับคืนนี้เพราะกลับมาก็ค่ำแล้ว ขับรถเองทั้งวันปวดหลังน่ะครับ..(((ว่าแล้วก็ขยับย้ายไปดูน้องอั๊มก่อนนะครับ)))  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 08:55:45 PM โดย tapeworm » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:05:55 PM »

อยากให้คุณ Tapeworm เข้าไปอ่านกระทู้นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=79645.0

และลองคิดแก้ปัญหาดูซิครับ พอจะว่างไหมครับ
(ไม่ใช่ปัญหาของผมหรอกครับ  แต่อยากทราบวิธีการเพื่อนำไปประยุกต์กับเรื่องอื่น)

Liked By: yudhapol, kedmanee, rrwork
เกื้อกูล
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:10:42 PM »

สวัสดีครับพี่ วันนี้เปิดมาเจอกระทู้พี่อ่านจบเลย ผมเป็นคนชลบุรีเหมือนกันครับ
ไม่เคยทำเกษตรครับเเต่จะลองทำครับ
ยอมรับเลยครับว่าพี่อดทนมากเลยครับ
แล้ววิกฤต แบบต้มยำกุ้ง แฮมเบอร์เกอร์ มันจะเกิดอีกในเร็ววันนี้มั้นครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับคนบ้านเดียวกัน ลองทำเกษตรแถวไหนเหรอครับ พื้นที่มากไม๊ แล้วจะทำอะไรเหรอครับ ขอบคุณนะครับที่ชมว่าอึด ไม่อึดแล้วล่ะครับ อายุปูนนี้...กระซิบๆ((ว่าแต่น้องมียาดีๆมั่งไม๊ครับ))5555  แบบว่าอยากอึด 5555 
    ข้อสุดท้ายที่ถามพี่นั่งอ่านแล้วน้ำตาซึมๆครับ คิดหลายตลบเลยจะตอบดีไม๊ รึเฉยๆก็เกรงจะเสียมารยาทครับเอาเป็นว่า....
เราไปหาอะไรปลูกไว้รอกินกันดีไม๊ครับ 555555555

555.. ถ้่าพี่ต้องการอึด ผมเคยอ่านในเว็บ มีหางปลาไหลเผือก และก็หมามุ่ย นะครับ แต่ผมไม่เคยลอง ครับ ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ผมยังอยู่ชลบุรีอยู่ครับมีที่ดินอยู่นิดหน่อยที่แหลมฉบังครับ
อนาคตอาจจะไปเหนือครับ กำลังหาที่ดินอยู่ครับ
กะว่าจะปลูกตามกระแสตอนนี้ละครับ ผักหวานป่า ไผ่ และก็อินทผลัม ครับ (คิดว่าจะปลูกประมาณนี้นะครับ) แต่ไม่รู้จะได้เริ่มเมื่อไหลครับ
 โกรธ
rose5
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 09:11:53 PM »

ตามไปอ่านมาแล้วค่ะ สุดยอดจริงๆ อายจัง อายจัง
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:08:18 PM »

อยากให้คุณ Tapeworm เข้าไปอ่านกระทู้นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=79645.0

และลองคิดแก้ปัญหาดูซิครับ พอจะว่างไหมครับ
(ไม่ใช่ปัญหาของผมหรอกครับ  แต่อยากทราบวิธีการเพื่อนำไปประยุกต์กับเรื่องอื่น)

พอดีน้องๆโทรมาบอกว่าส่งเมลมาให้ ไหนๆต่อเนตแล้วเลยอดไม่ได้โผล่เข้ามาดูซะหน่อย เลยมาเจอตรงนี้เข้าผมเลยอดใจไม่ไหว...เข้าไปอ่านก็ยังครึ่งๆกลางๆโดยกด Like ไว้ตลอดกันลืมครับ อ่านๆยังสงสัยว่าคุยกันเรื่อง"มะพร้าวเกาะสมุยลูกละ 1 บาท" หรือยังไงกำลังอ่านครับ และถ้าภรรยาไม่ลุกมาดุน่าจะอ่านให้จบครับ ส่วนเรื่องลองคิดน่ะได้ครับรับปาก แต่จะถูกโดนใจไม๊ผมไม่รู้นะครับ แต่ลองคิดๆแล้วเอามาถกกันก็สนุกดีครับ

rose5
*

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:11:27 PM »

รอติดตามอยู่ค่ะ.. ยิ้ม ยิ้ม
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:19:57 PM »

โห....ไม่หลับไม่นอนเหรอครับ 5555 (((แอบถาม "ถ้าสั่ง รองเท้านารี เหลืองเลย มีมากไม๊ครับ)))

rose5
*

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:40:48 PM »

โห....ไม่หลับไม่นอนเหรอครับ 5555 (((แอบถาม "ถ้าสั่ง รองเท้านารี เหลืองเลย มีมากไม๊ครับ)))
ก็มีมากอยู่ค่ะ ว่าจะขายแล้วเก็บไว้ไม่กี่กระถางค่ะ เพราะว่าตอนนี้กำลังสนใจไม้ตัวอื่นอยู่ค่ะ ไม่มีที่จะลง พื้นที่จำกัดค่ะ
คือว่าตอนนี้กลับมาทำสวนที่บ้านได้ เกือบ 3 ปีแล้วค่ะ ( มาช่วยท่านทำสวน มาดูแลท่าน ท่านก็แก่แล้ว แต่ไม่ได้ตังค์ เลยต้องหาอย่างอื่นทำค่ะ เราก็เลยขอพื้นที่ข้างๆบ้านทำโรงเรือนกล้วยไม้ ก็เริ่มทำกล้วยไม้มา เกือบ 3 ปีแล้วค่ะ ส่วนแฟนก็ซ่อมรถ เชื่อมพลาสติก ไฟเบอร์ ล้างไฟรถยนต์  อยู่ที่บ้านค่ะ ไม่ได้ออกไปเช่าที่ข้างนอก ก็รับงานจากที่อู่มาทำที่บ้านค่ะ )
เมื่อก่อนทำงานเป็นครูสอนหนังสือ แล้วก็พลิกผันตัวเองมาทำงานบริษัท แล้วสุดท้ายก็ลาออกกลับมาทำสวน เลี้ยงกล้วยไม้  เพราะเป็นลูกสาวคนเดียวค่ะ เมื่อก่อนเคยคิดว่าอยากจะไปทำตามความฝันของตัวเอง แต่.. ถ้าเล่าต่อคงอีกยาวไกลค่ะ ชีวิตจริงยิ่งกว่านิยายอีกค่ะ

ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 234   ขึ้นบน
  พิมพ์