หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเพาะเมล็ดของ sak1201 ครับ (ไม่ใช้ดิน 1, 2)  (อ่าน 341381 ครั้ง)
sak1201
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 08:49:34 PM »

ตอบคุณ J-A-A-E
จริงๆแล้วสามารถนำมาลงกระถางได้เลยหรือจะรอให้รากงอกออกมาอีกสักหน่อยก็ได้ครับ
สำหรับคำแนะนำของผมมีดังนี้
ถ้าเมล็ดมีขนาดเล็กแนะนำว่าถ้าเริ่มงอกรากแล้วให้นำลงกระถางเลย  เพราะถ้ารอให้รากงอกออกมามากเวลาปลูกลงกระถาง  ถ้าเราปลูกลึกเกินอาจตายได้  ถ้าปลูกตื้นเกินรากก็จะลอย  แต่ถ้าเริ่มงอกแล้วเอาลงปลูกเลย  โดยเอาเมล็ดที่เริ่มงอกแล้ววางไว้แล้วเอาดินกลบบางๆก็พอครับ  แล้วรากเค้าก็จะงอกลงดินไปเอง  แต่เวลารดน้ำต้องค่อยๆนะครับ  เพราะถ้ารดน้ำแรงไปดินที่กลบเมล็ดไว้ก็จะไหลไปกับน้ำ  ถ้าเป็นไปได้ให้ใช้สเปรย์พ่นน้ำแทน  หรือให้รดน้ำรอบๆบริเวณที่วางเมล็ดไว้ก็ได้นะครับ  เพราะน้ำจะถูกดูดซึมเข้าไปบริเวณที่เราวางเมล็ดไว้เอง  ดินที่กลบเมล็ดไว้ก็จะไม่หลุดไปด้วย
ถ้าเมล็ดมีขนาดใหญ่ก็รอให้รากงอกออกมาก่อนก็ได้ครับ  แล้วค่อยเอาลงปลูกในกระถางครับ........ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับที่สนใจวิธีของผมนะครับ........ขอให้มีความสุขกับการปลูกต้นไม้ครับ............ จุมพิต จุมพิต

อันนี้ครับคุณuncle tor ....... จุมพิต

sak1201
*

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 08:50:42 PM »

ถ้าต้นงอกแล้วสูงกว่ากล่อง  ก็เอาลงปลูกในดินได้เลยครับ  แต่เวลาปลูกให้ใช้ไม้หรือตะเกียบ   แทงลงไปในดินให้มีความลึกพอๆกับความยาวของต้นที่งอกออกมา  แล้วก็เอาต้นลงปลูกโดยใช้ปากคีบ  คีบต้นที่งอกให้ลงไปตามรูของตะเกียบที่เราแทงเอาไว้    ให้เหลือใบอ่อนพ้นระดับหน้าดินขึ้นมาซักเล็กน้อยครับ  เสร็จแล้วก็ค่อยๆรดน้ำครับ  ดินรอบๆก็จะค่อยๆไหลลงไปปิดรูที่เราปลูกต้นอ่อนไว้เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ......... ยิ้มกว้างๆ

อันนี้อีกอันครับ  คำแนะนำของผมครับ........... ยิ้มเท่ห์
uncle tor
*

« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:06:46 PM »

จุมพิต  อ้อ อันนี้นี่เอง ขอบคุณครับ
sak1201
*

« ตอบ #147 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 12:36:48 AM »

เมล็ดมะปรางครับคุณruk  หลังจากทานเสร็จแล้วก็นำไปล้าง  จากนั้นก็ตากแดดไว้1วันจนแห้ง  แล้วจึงลอกเปลือกหุ้มเมล็ดออกจนเหลือแต่ตัวเมล็ด  จากนั้นก็นำมาเพาะในกล่องครับ  จนงอกรากอย่างที่เห็นครับ........... ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ลงดินในแก้วแล้วครับ  ต้นอ่อนงอกออกมาเรียบร้อยแล้ว......... ยิ้มเท่ห์

Liked By: akenarakz
enough2009
*

ทำบัญชี มีพอเพียง

« ตอบ #148 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 07:49:44 PM »

เพาะอินทผลัมโดยวิธีคุณศักดิ์ได้ค่ะ แต่ว่าต้องปิดฝาให้แน่นนะคะ
ประมาณ 1-2 อาทิตย์ค่ะ ก่อนเพาะต้องล้างให้เยื่อหุ้มออกก่อนค่ะ
รากจะออกด้านตรงข้ามกับที่เป็นร่องค่ะ  ยิ้ม
ตอนแรกก็ลุ้นว่าจะงอกมั้ย งอกออกมาดีใจสุดๆ ค่ะ ยิ้ม

Liked By: akenarakz

...ความพอเพียงอยู่ที่เราเพียงพอ...
sak1201
*

« ตอบ #149 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 07:56:24 PM »

ขอบคุณ  คุณenough2009 มากครับ  ที่ช่วยมาแจ้งข่าวครับ  เพราะตอนนี้กระแสมะเดื่อกับอินทผาลัมในกระทู้กำลังมาแรงครับ...... จุมพิต
เพื่อนๆสมาชิกที่กำลังจะปลูกอินทผาลัมลุยได้เลยครับ............มีคนมาการันตีให้แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
nongmoo
*

« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 11:44:22 PM »

อยากทราบว่าเมล็ดฝักข้าวเปลือกมันหนาจะเพาะด้วยวิธีนี้อย่างไรค่ะ
sak1201
*

« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:20:01 AM »

ตอบคุณnongmooครับ
ผมเพาะเมล็ดฟักข้าว  โดยใช้วิธีเพาะในกล่องตามปกติครับ  แต่ให้นำกระดาษทิชชู่มาปิดทับเมล็ดอีกชั้นหนึ่งก่อนนะครับ  จากนั้นก็พรมน้ำให้ชุ่มแล้วก็ปิดฝาให้สนิทครับ  แล้วก็รอเวลาครับ  เพราะจะงอกไม่พร้อมกันครับ  บางเมล็ดเร็ว(ก็เป็นสัปดาห์ครับ)  บางเมล็ดก็ช้า(เป็นเดือนครับ)  แต่ก็งอกได้ครับ  ผมได้เมล็ดจากคุณruk  เพาะแล้วงอกมา 5 เมล็ดครับ.........

ปล.ถ้าดูจากลักษณะเมล็ดแล้วมีเปลือกหนา  ถ้าทำตามบทความที่ผมนำมาลงให้ดู  ควรจะต้องฝนเมล็ดด้วยครับ  แต่ของผมตอนนั้นยังไม่เห็นบทความนี้  ก็เพาะตามธรรมดาอย่างที่พิมพ์บอกครับ  ไม่ได้ฝนเมล็ดก่อนครับ ก็งอกแต่อาจจะใช้เวลานานกว่า  ถ้าสมาชิกท่านใดกำลังจะเพาะเมล็ดฟักข้าว  ก็ลองแบ่งเป็นสองแบบนะครับ  แบบแรกไม่ต้องฝนเมล็ดให้เพาะในกล่องตามปกติ  แบบที่สองลองฝนเมล็ดดูก่อนแล้วค่อยนำไปเพาะตามปกติ  ผลเป็นเช่นไร  งอกช้าหรือเร็วประการใด  ช่วยกลับมาโพสบอกให้ทราบด้วยนะครับ   ขอบคุณครับ......... ยิ้มเท่ห์
neo1979
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 05:16:11 PM »

ทดลองกับเมล็ด ลีลาวดี กับ หิรัญญิกา ค่ะ

ดีใจมากมาย ตอนเห็นเค้างอก  เมล็ดลีลาวดี บางเมล็ดก็ใช้เวลาประมาณ 3-4 วันค่ะ บางเมล็ดก็แค่คืนเดียวเอง งอกออกมานิดนึง

แต่หิรัญญิกา เป็นอาทิตย์ค่ะ คงเพราะเปลือกเค้าหนา

ตอนนี้วันหยุดไม่ค่อยออกไปไหน ฝั่กใฝ่ในการเพาะเมล็ดดอกไม้ ฮ่าๆๆ

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับวิธีการเพาะเมล็ด
NuPor
*

« ตอบ #153 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 06:22:20 PM »

เพาะเมล็ดทานตะวันจำนวน10เมล็ดที่ได้มากจากคุณkong951

มี2ชนิด สีเหลือง กะ สีส้ม เมล็ดเล็กๆอวบสีน้ำตาล กะ เมล็ดยาวอวบสีดำ

ไม่รู้ว่าเมล็ดไหนเป็นพันธุ์อะไร

เพาะเมล็ดวันที่ 20 มีนาคม

เมล็ดยาวอวบสีดำเพาะแล้วเนาไป3 อีกเมล็ดงอกแล้ว แต่ตรงปลายลากมันเน่าอ่า  เลยต้องทิ้งไป

โตขึ้นมาเป็นต้นอ่อนไป1ต้น ตอนนี้ย้ายไปใส่ถุงเพาะแล้ว

ส่วนเมล็ดเล็กๆอวบสีน้ำตาล  ตอนนี้ยังมะงอกเลย ใช้เวลานานพอสมควรนะค่ะ

ไม่ทราบเพราะเหตุใดเพาะแล้วถึงเนามาก โชคดียังรอดไป1

ส่วนอีก4เมล็ดกำลังลุ้นอยู่ค่ะว่าจะเน่ารึป่าว

แล้วต้นที่ย้ายไปปลูกในดินต้องโดนแดดรึป่าวค่ะ

ตอนนี้ย้ายไปใส่ดินแล้วดูก้านมันจะเหี่ยวอ่อนลงมากองตรงพื้น

มันจะเฉาตายมั้ยค่ะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 07:03:50 PM โดย NuPor » บันทึกการเข้า
tuzzana
*

« ตอบ #154 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 07:21:27 PM »

อยากเพิ่มเติมเรืองการเพาะในตลับซักนิดนะครับว่าไม่ควรรอให้รากงอกออกมายาวมากนัก

โดยเฉพาะไม้ใหญ่ ถ้ารากบิดเบี้ยวมากเวลาลงดินจะจัดการฝังลำบากไม่รู้จะฝังท่าไหนดี

คือลักษณะการดีดต้นขึ้นมาจากดินของต้นไม้แต่ละชนิดไม่เหมือนกันน่ะครับ  สำหรับผมพอราก

งอกออกมาหน่อยนึงก็จะเอาไปปลูกลงดินแล้วครับ ไม่รอให้ถึงกับใบอ่อนออกมา เพราะสังเกตุดู

หลายชนิดถ้าปล่อยให้งอกออกมาขนาดนั้นลำต้นจะบิดงอไม่สวย แล้วการคีบต้นอ่อนเพื่อทำการ

ปลูก อาจจะทำให้ต้นไม้ช้ำได้ง่ายกว่าจะจัดท่าจัดทางลงถุงได้ ผมจึงเลือกที่จะคีบตอนที่เป็นเมล็ด

ลงปลูกมากกว่าครับ อย่างสองรูปตัวอย่างนี้ผมลองเพาะดูการงอกเฉย ๆ ครับ

ภาพแรกเป็นอุโลก ที่รูปทรงไม่ค่อยเสียแม้จะงอกมายาวพอสมควร ภาพสองเป็นขจร ซึ่งถ้าเอาไปปลูก

จริง ๆ ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่อาจจะหย่อนลงรูที่จิ้มดินไว้ยากหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 07:23:44 PM โดย กะจ่างน้อย » บันทึกการเข้า
NuPor
*

« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 08:42:17 PM »

ตอนนี้ต้นที่ย้ายไปลงดินมันเหี่ยวจนคล้ำตรงก้านอ่า คอหักตายไปแล้วค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สรุปปลูกไม่สำเร็จค่ะ

ตอนนี้รออีก4เมล็ดที่เหลือค่ะ เศร้า

ถ้าปลูกไม้สำเร็จคงจะต้องขอเมล็ดมาปลูกอีกรอบ

ร้องไห้ ร้องไห้ อยากได้ต้นทานตะวันมากๆ แต่ดันปลูกไม่ติด

ที่ต้นมันเฉาตายอาจจะเป็นอย่างที่คุณกะจ่างน้อยบอกอ่าค่ะ

ปล่อยให้มันงอกจนรากยาวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2009, 08:46:48 PM โดย NuPor » บันทึกการเข้า
NuPor
*

« ตอบ #156 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 08:58:35 PM »

นี่เป็นรูปต้นที่งอกออกมาค่ะ ต้นกะรากยาวมาก

ถ่ายตอนเช้า  พอตอนเย็นก็จัดการย้ายลงดิน  ร้องไห้

ตอนนี้ในที่สุดมันก็เฉาตาย

Liked By: tom_freed
sak1201
*

« ตอบ #157 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 11:12:58 PM »

เมื่อคุณNuPor เป็นคนดี  รายการฝันที่เป็นจริงของ อ.ศักดิ์ยิ่ง ก็เลยขอมอบเมล็ดทานตะวันให้เป็นการตอบแทนความตั้งใจของคุณNuPor ครับ............. อายจัง
มีให้ 2 พันธุ์ครับ  พันธุ์แรกดอกใหญ่  พันธุ์ที่สองดอกเล็ก (งอกมาจากเมล็ดทานตะวันที่เป็นอาหารกระต่ายนำเข้าครับ)
ปล.พันธุ์ดอกใหญ่รอไม่นาน  แต่พันธุ์ดอกเล็กดอกกำลังบาน  แต่ไม่รู้เมล็ดจะเป็นอย่างไรครับ  เพราะไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ.... ยิ้มกว้างๆ

รูปแรกพันธุ์ดอกใหญ่กำลังบาน

Liked By: panitta
sak1201
*

« ตอบ #158 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 11:14:13 PM »

รูปที่สองเริ่มแก่แล้วครับ  ใกล้เก็บได้แล้ว
sak1201
*

« ตอบ #159 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 11:15:32 PM »

อันนี้เป็นพันธุ์ดอกเล็กที่กำลังบานครับ  รูปถ่ายวันนี้ครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 30   ขึ้นบน
  พิมพ์