หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเพาะเมล็ดของ sak1201 ครับ (ไม่ใช้ดิน 1, 2)  (อ่าน 341179 ครั้ง)
JA-AE
เกษตรกรมือใหม่
*

คนรักต้นไม้

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 02:59:05 PM »

สวัสดีค่ะสมาชิกใหม่ขอยกมือถามเป็นความรู้ค่ะ
สงสัยตรงพอเห็นเมล็ดงอกแล้ว เอาลงลงกระถางทันทีได้เลยใช่ไหมคะ
หรือว่าต้องรอให้ต้นยาวนิดนึงก่อน  ขอบคุณค่ะ

Liked By: sakmara, korjaa, Ratthapatch

sak1201
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 08:19:24 PM »

ตอบคุณ J-A-A-E
จริงๆแล้วสามารถนำมาลงกระถางได้เลยหรือจะรอให้รากงอกออกมาอีกสักหน่อยก็ได้ครับ
สำหรับคำแนะนำของผมมีดังนี้
ถ้าเมล็ดมีขนาดเล็กแนะนำว่าถ้าเริ่มงอกรากแล้วให้นำลงกระถางเลย  เพราะถ้ารอให้รากงอกออกมามากเวลาปลูกลงกระถาง  ถ้าเราปลูกลึกเกินอาจตายได้  ถ้าปลูกตื้นเกินรากก็จะลอย  แต่ถ้าเริ่มงอกแล้วเอาลงปลูกเลย  โดยเอาเมล็ดที่เริ่มงอกแล้ววางไว้แล้วเอาดินกลบบางๆก็พอครับ  แล้วรากเค้าก็จะงอกลงดินไปเอง  แต่เวลารดน้ำต้องค่อยๆนะครับ  เพราะถ้ารดน้ำแรงไปดินที่กลบเมล็ดไว้ก็จะไหลไปกับน้ำ  ถ้าเป็นไปได้ให้ใช้สเปรย์พ่นน้ำแทน  หรือให้รดน้ำรอบๆบริเวณที่วางเมล็ดไว้ก็ได้นะครับ  เพราะน้ำจะถูกดูดซึมเข้าไปบริเวณที่เราวางเมล็ดไว้เอง  ดินที่กลบเมล็ดไว้ก็จะไม่หลุดไปด้วย
ถ้าเมล็ดมีขนาดใหญ่ก็รอให้รากงอกออกมาก่อนก็ได้ครับ  แล้วค่อยเอาลงปลูกในกระถางครับ........ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับที่สนใจวิธีของผมนะครับ........ขอให้มีความสุขกับการปลูกต้นไม้ครับ............ จุมพิต จุมพิต
<( っ '๐')づ นู๋ฟ้ๅ♪└(^_^)┐
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 08:32:24 PM »

เป็นวิธีที่ดีมากเลยค่ะ

แล้วนู๋จะลองทำดูนะคะ

เมื่อเช้ากำลังคิดอยู่เลย ว่าจะเพาะยังไง

เพราะที่บ้านเลี้ยงไก่เยอะมากเลย

กะจะเพาะแล้วเอาไปไว้บนบ้าน

ขอบคุณนะค่ะ
kuichay
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 07:53:53 AM »

สนใจอยู่นาน เพิ่งได้เริมทำวันนี้นะครับ สงสัยว่าถ้าปิดฝาต้องเอาไปโดนแดดบ้างหรือเปล่าครับ หรือว่าไว้ในร่มก็ได้ เห็นเมื่อกี้โดนแดดนิดเดียวมันขึ้นเป็นไอน้ำเกาะอยู่ที่ฝานะครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: korjaa, jomk, Ratthapatch
sak1201
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 10:45:40 AM »

ตอบคุณkuichayครับ
ไม่ต้องเปิดฝาหรือเอาไปโดนแดดครับ  ส่วนไอน้ำที่เห็นเป็นเรื่องปกติครับ  เพราะความชื้นในกล่องจะสูง 
เวลาเปิดดูถ้าเห็นว่าแห้งหรือความชื้นน้อยก็ให้พรมน้ำเพิ่มครับ  แต่ถ้ายังชื้นอยู่ก็ไม่ต้อง  รอจนเมล็ดเริ่มงอกรากก่อนแล้วค่อยนำไปปลูกต่อครับ........ขอบคุณครับ ยิ้ม
ปล.ขอให้มีความสุขกับการเพาะเมล็ดนะครับ  ตอนนี้ผมเพาะต้นแอปเปิ้ลกับพลับจีนที่ซื้อมาทานแล้วลองเอาเมล็ดมาเพาะดู  ก็งอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2009, 03:37:50 AM โดย sak1201 » บันทึกการเข้า
พิม Enya
*

พิม @ ครัวบ้านพิม

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 09:03:48 PM »

วันนี้ไปงานเกษตรแฟร์มา ซื้อเมล็ดพันธุ์ผักมาเกือบ 20 อย่าง
จะลองเพาะโดยใช้วิธีนี้ดูค่ะ  ยิ้ม

Liked By: Ratthapatch

พิม Enya
2503 ชุมชนสุขสันต์ 26 ซอยลาดพร้าว 101 (แยก 56)
คลองจั่น บางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
kuichay
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 09:08:03 AM »

ตอบคุณkuichayครับ
ไม่ต้องเปิดฝาหรือเอาไปโดนแดดครับ  ส่วนไอน้ำที่เห็นเป็นเรื่องปกติครับ  เพราะความชื้นกล่องจะสูง 
เวลาเปิดดูถ้าเห็นว่าแห้งหรือความชื้นน้อยก็ให้พรมน้ำเพิ่มครับ  แต่ถ้ายังชื้นอยู่ก็ไม่ต้อง  รอจนเมล็ดเริ่มงอกรากก่อนแล้วค่อยนำไปปลูกต่อครับ........ขอบคุณครับ ยิ้ม
ปล.ขอให้มีความสุขกับการเพาะเมล็ดนะครับ  ตอนนี้ผมเพาะต้นแอปเปิ้ลกับพลับจีนที่ซื้อมาทานแล้วลองเอาเมล็ดมาเพาะดู  ก็งอกครับ

ขอบคุณมากๆครับ อยากจะเพาะเพิ่มอีกสักกล่องสองกล่องแล้วล่ะครับ ได้ผลไงจะเอามาอวดครับ 

Liked By: Ratthapatch
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2009, 03:24:37 PM »

นู๋ลองทำดูแล้วคะ

มันงอกไม่กี่ต้นเอง

นู๋เพาะใส่กล่อง 

ตอนนี้เปิดฝากล่องไว้ รู้สึกว่าน้ำมันจะเริ่มแห้ง

ลืมบอกไป พอเปิดฝากล่อง

นู๋ก้อเก็บไว้ในตู้กระจก

นู๋ต้องคอยเติมน้ำให้ทุกวัน

โตแค่ไหนหรอคะ

ถึงจะเอาเพาะใส่ถุงได้
sak1201
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2009, 05:16:53 PM »

ตอบคุณNaRukครับ
คำแนะนำของผมก็คือคุณNaRukควรจะปิดฝากล่องไว้นะครับ  ถ้าน้ำไม่แห้งก็ไม่ต้องเปิดก็ได้ครับ  ถ้าเปิดไว้ถึงแม้จะไว้ในตู้กระจกน้ำก็จะระเหยออกไปอยู่ดีครับ  เพราะมันกว้างกว่ากล่อง  จริงๆแล้วไม่ต้องเปิดดูบ่อยก็ได้ครับ  เพราะว่าถ้าความชื้นไม่พอเมล็ดมันจะไม่งอกนะครับ  แล้วถ้าเมล็ดกำลังจะงอกแล้วน้ำแห้ง  ถึงแม้จะพรมน้ำเข้าไปใหม่ก็ไม่ทันนะครับ  เพราะเมล็ดจะตาย  ส่วนการงอกของเมล็ดนั้น
จะงอกไม่พร้อมกันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของเมล็ดนั้นๆ   เมล็ดจะค่อยๆทยอยงอกครับ  วิธีดูเมล็ดว่าใช้ได้หรือไม่หลังจะเริ่มเพาะแล้ว  ให้ดูจากกระทู้ตอบก่อนหน้านี้  รวมถึงคำตอบว่าเมื่อไรควรจะเพาะใส่ถุง(ลองอ่านดูเริ่มจากหน้าแรกเลยนะครับ  ถ้าไม่เข้าใจอะไรก็โพสถามอีกทีนะครับ)  การเพาะเมล็ดควรใจเย็นๆนะครับ  ยิ่งเป็นเมล็ดพันธุ์ไม้ใหญ่ยิ่งนานครับ  ผมก็พึ่งได้ต้นสักทองจากการเพาะเมล็ดเพียงต้นเดียวเองครับ  ทั้งๆที่เพาะพร้อมกันตั้งเยอะ  ใจเย็นๆครับ  ปลูกต้นไม้ต้องใจเย็นๆครับ............... ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2009, 01:11:58 PM »

ดูแล้วคะ  มันตายจิงๆๆ ค่ะ เมื่อคืนกลับไปดูตายหมด  อิอิ  ต้องเริ่มต้นเพาะใหม่  ถ้าต้นที่มันงอกออกมาสูงกว่ากล่อง จะทำไงละคะ
หากล่องสูงๆๆหรอ  เดะนู๋จาลองทำใหม่นะคะ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
sak1201
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2009, 03:26:48 PM »

ถ้าต้นงอกแล้วสูงกว่ากล่อง  ก็เอาลงปลูกในดินได้เลยครับ  แต่เวลาปลูกให้ใช้ไม้หรือตะเกียบ   แทงลงไปในดินให้มีความลึกพอๆกับความยาวของต้นที่งอกออกมา  แล้วก็เอาต้นลงปลูกโดยใช้ปากคีบ  คีบต้นที่งอกให้ลงไปตามรูของตะเกียบที่เราแทงเอาไว้    ให้เหลือใบอ่อนพ้นระดับหน้าดินขึ้นมาซักเล็กน้อยครับ  เสร็จแล้วก็ค่อยๆรดน้ำครับ  ดินรอบๆก็จะค่อยๆไหลลงไปปิดรูที่เราปลูกต้นอ่อนไว้เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ......... ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2009, 06:15:26 PM »

ต้นอ่อนหมายถึงลำต้นที่มันยังเป็นสีขาวๆๆ เหมือนถั่วงอกหรอคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2009, 04:20:30 AM โดย sak1201 » บันทึกการเข้า
sak1201
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2009, 06:26:20 PM »

ใช่แล้วครับ  ต้นที่เหมือนถั่วงอก  เราสามารถเอาลงปลูกได้เลย  เพราะถ้าปล่อยเวลาให้นานขึ้นแล้วไม่เอาลงดิน  ต้นอ่อนจะยืดตัวยาวกว่าเดิมครับ  บางครั้งก็ม้วนงอไปงอมาครับ.......... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tsricharoen
tuzzana
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 06:43:54 AM »

คุณศักดิ์ครับ ผมขออนุญาติเอาวิธีเพาะเมล็ดของคุณศักดิ์ไปเผยแพร่นะครับ

เอาไปเป็นลิ้งเลยครับให้คนที่ชอบเพาะเมล็ดเข้ามาดูเอาเอง  เพราะมีหลายท่านที่

ได้เมล็ดหายาก ต้นไม้ดี ๆ มาแล้วเพาะไม่สำเร็จน่าเสียดายมากครับ

Liked By: AppLe_Me
sak1201
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 09:02:13 AM »

ได้เลยครับคุณกะจ่างน้อย   ยินดีอย่างยิ่งครับที่วิธีของผมจะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นที่รักต้นไม้เช่นเดียวกัน  ต้องขอขอบคุณคุณกะจ่างน้อยด้วยครับที่ช่วยเผยแพร่................ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: AppLe_Me, p sor, tsricharoen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2009, 03:59:19 AM โดย sak1201 » บันทึกการเข้า
kawita
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 02:24:47 PM »

ขอบคุณค่ะ มีประโยชน์มากๆ แล้วจะไปลองทำค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 30   ขึ้นบน
  พิมพ์