ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นำเสนอกล้วยไม้ ขอแลกค่ะ  (อ่าน 2117 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 03:26:11 PM »

มีกล้วยไม้มาขอแลกกับ ไม้เพื่อนๆ ค่ะ
ลองนำเสนอไม้ได้ค่ะ ขอมีภาพรายการที่จะแลกจะตัดสินใจได้เร็วขึ้นค่ะ
รายการที่นำร่องไม่ตายตัว หากรายการเพื่อนๆ น่าสนใจลองดูนะคะ
(แต่หากจะนำร่อง เช่น กล้วยไม้ต่างๆ สับปะรดสี ลิ้นมังกร หรืออื่นๆ)

แบบ 1  เหมาะกับผู้ที่ชอบสะสมแคระๆ  เป็นแคทฯ ชื่อ จาไมก้าเรด(แม่ค้าแจ้ง)
แต่ไปเทียบในเวป เหมือนทั้งจาไมก้า และ สตาร์เลย์ เลย งง ว่าเธอเป็นใครแน่ค่ะ หากให้ชื่อผิดขออภัย ยิ้มเท่ห์

แบบ 2 เหมาะกับผู้ที่ไม่ชอบความจำเจ ดูได้ไม่เบื่อ แคทฯ เปลี่ยนสี เพราะเธอจะมีสีที่เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตั้งแต่ตั้งช่อจนบานและโรย
ขออภัยดอกช้ำเพราะไร้ยาฆ่าแมลง แถมรดน้ำกระเด็ดโดนดอกประจำ ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 03:29:10 PM »

หากท่านใดนำเสนอ สิงโตโพลี หน้าตาดอกที่ถ่ายได้ก่อนน้ำท่วมตายไป
(ขออภัยภาพไม่ชัด ถ่ายซ่อมดอกไม่ได้ ตามหาอยู่ค่ะ)
ยินดีแลกกับทั้ง 2 รายการตัวบนค่ะ

ปล. หน้าตาดอกแต่ละถิ่นอาจแตกต่างกันไป แต่ถ้าเป็นโพลีก็ยินดี  อยากเลี้ยงอีกค่ะ ยิ้มเท่ห์
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:44:25 PM »

แบบ 3 สำหรับผู้ชอบกลิ่นหอม พร้อมความสวยของดอก
แม้แต่ลำต้นจับเลื้อยพันก็เท่ห์ไปอีกแบบ แต่อย่าแขวนระดับสายตา ถ้าเดินท่อมๆ กลางคืนอาจช๊อคได้เพราะนึกว่า งูเขียว ยิ้มกว้างๆ

ออกดอกเก่งมากๆ (ดอกใหญ่เท่ากล้วยไม้หวาย) ปีนี้เห็นดอกมา 3 รอบแล้ว คาดว่าหนาวนี้จะได้เห็นเป็นรอบที่ 4

ต้นอวบอ้วนลำเท่าผักบุ้งเขียวท่อนใหญ่ ความยาวนำเสนอ 1 ฟุต
(ถ้ามีน้องสิงโตโพลีมายั่วแลก นำเสนอ 2 ฟุต แต่ขอแบ่งตัดเป็น 2 เส้นนะคะ)

gate
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 07:46:26 AM »

รับแลกกับแสตมป์ 7-11 ไหมค่ะ อย่างละ 20 ดวง  ยิ้ม
แคทฯ จาไมก้าเรด
แคทฯ เปลี่ยนสี

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 01:04:38 AM »

รับแลกกับแสตมป์ 7-11 ไหมค่ะ อย่างละ 20 ดวง  ยิ้ม
แคทฯ จาไมก้าเรด
แคทฯ เปลี่ยนสี

ส่วนใหญ่ซื้อแซนวิชแฮม แต่พักนี้ไม่ค่อยได้เข้าเลย ช่วงนี้บ้ากินแต่บัวลอยใส่ไข่ทุกวัน(อร่อยสุดๆ คงจะไม่กล้าขึ้นตาชั่ง)
ขอบคุณสำหรับการนำเสนอ จุมพิต แต่อยากแลกกับไม้สะสมก่อนค่ะ
nu_phun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:49:07 AM »

สนใจเอื้องสายไหมกับเอื้องขนตาสิงโตเปล่าคะ

I-Ko
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:49:42 PM »

สนใจเอื้องสายไหมกับเอื้องขนตาสิงโตเปล่าคะ

ไม่ทราบว่าพอจะมีรูปให้ดูไหมคะว่าหน้าตาแบบไหน

สำหรับเอื้องสายไหม ไม่ทราบว่าตัวเดียวกับเอื้องสายล่องแล่ง หรือ สายนกกระจิบหรือเปล่าคะ

เอื้องขนตาสิงโต ขนตาสีอะไรคะ (ขาวหรือเหลือง)

ถ้ามีรูปจะแจ่มเลยค่ะ จุมพิต  แต่ถ้าไม่มีลองค้นกูเกิ้ล แล้วดึงลิงค์มาให้ดูว่าหน้าตาประมาณไหน เดี๋ยวตามอากู๋เข้าไปดูได้ค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:59:16 PM »

หากท่านใดนำเสนอ สิงโตโพลี หน้าตาดอกที่ถ่ายได้ก่อนน้ำท่วมตายไป
(ขออภัยภาพไม่ชัด ถ่ายซ่อมดอกไม่ได้ ตามหาอยู่ค่ะ)
ยินดีแลกกับทั้ง 2 รายการตัวบนค่ะ

ปล. หน้าตาดอกแต่ละถิ่นอาจแตกต่างกันไป แต่ถ้าเป็นโพลีก็ยินดี  อยากเลี้ยงอีกค่ะ ยิ้มเท่ห์

ไปค้นหน้าตา สิงโตโพลี มาให้เพื่อนๆ ดู  และพึ่งจะทราบว่าหน้าตามีหลายแบบเลย/ไม่เหมือนอดีตต้นของ I-Ko แต่ก็สวยๆ ทั้งนั้นค่ะ
ถึงดอกไม่เหมือนของ I-Ko แต่หากเป็น สิงโตโพลี ก็แลกค่ะ
http://www.google.co.th/search?q=%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%95&hl=th&prmd=imvns&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=mDWrUM3cBoyHrAfEiIDADA&ved=0CDQQsAQ&biw=1024&bih=707#hl=th&tbm=isch&sa=1&q=%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B9%82%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B5&oq=%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B9%82%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B5&gs_l=img.3..0.148705.159370.0.160496.16.13.3.0.0.0.187.2051.0j13.13.0...0.0...1c.1.8vhMekdQLVU&pbx=1&fp=1&bpcl=38625945&biw=1024&bih=707&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.r_qf.&cad=b

แต่ก็ไม่พลาดความตั้งใจค้น เจอตัวที่เหมือน ขอบคุณ+ให้เครดิตภาพ แก่ คุณเสือจุ่น จุมพิต
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=tigerjun-bulbosiam&group=1

ไม้อื่นๆ ก็รับแลกนะคะ ไม่จำเป็นต้องเป็นกล้วยไม้ ลองเสนอมาได้ค่ะ
tageang
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:58:01 PM »

แบบ 3 สำหรับผู้ชอบกลิ่นหอม พร้อมความสวยของดอก
แม้แต่ลำต้นจับเลื้อยพันก็เท่ห์ไปอีกแบบ แต่อย่าแขวนระดับสายตา ถ้าเดินท่อมๆ กลางคืนอาจช๊อคได้เพราะนึกว่า งูเขียว ยิ้มกว้างๆ

ออกดอกเก่งมากๆ (ดอกใหญ่เท่ากล้วยไม้หวาย) ปีนี้เห็นดอกมา 3 รอบแล้ว คาดว่าหนาวนี้จะได้เห็นเป็นรอบที่ 4

ต้นอวบอ้วนลำเท่าผักบุ้งเขียวท่อนใหญ่ ความยาวนำเสนอ 1 ฟุต
(ถ้ามีน้องสิงโตโพลีมายั่วแลก นำเสนอ 2 ฟุต แต่ขอแบ่งตัดเป็น 2 เส้นนะคะ)

อยากได้ เจ้าผักบุ้งเขียวตัวนี้จัง  แต่จะเอาอะไรมาแลกกับ คุณI-Ko ดีหล่ะ
ช่วงนี้กล้วยไม้ที่บ้านไม่ค่อยออกดอก  เดี๋ยวตัดผิดตัดถูก แย่เลย ตกใจ

I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 01:33:56 AM »

อยากได้ เจ้าผักบุ้งเขียวตัวนี้จัง  แต่จะเอาอะไรมาแลกกับ คุณI-Ko ดีหล่ะ
ช่วงนี้กล้วยไม้ที่บ้านไม่ค่อยออกดอก  เดี๋ยวตัดผิดตัดถูก แย่เลย ตกใจ

ไม่เป็นไร สำหรับคุณเกียง ถ้าอยากเลี้ยงเจ้าผักบุ้งเขียว อย่าไปผัดผักบุ้งไฟแดงก็ละกัน ยิงฟันยิ้ม (แซวค่ะ รู้ว่าอยู่กับคุณเกียงน่ะรุ่งแน่)
กล้วยไม้บ้านคุณเกียง บำรุงเลี้ยงไว้ให้งามๆ นะคะ

อดไม่ได้ ขอมุมเม้าส์สักหน่อย
เนื่องจากงูเขียวเมืองกรุงตัวที่นำเสนอแลกอยู่นี้โตไวมากค่ะ  
แต่ก่อนน้ำมาปี09 เคยเลี้ยงอยู่ 1 ไม้ยาวประมาณ1.5 เมตร เป็นงูเขียวป่า (คนขายขายไม่ออกหลายเดือนแล้ว อ้อนให้ซื้อ)
สภาพที่เลี้ยงคือ สภาพเดิมตามที่หิ้วมาเลยคือ คนขายตัดกิ่งไม้แห้งยาว 1.5 แล้วเอางูเขียวพันไว้

ด้วยความเลี้ยงไม่เป็น จาก 1.5 เมตร ค่อยๆ หดลงจนแห้งเหี่ยวไปเหลือ 1 คืบได้ ยิ้มกว้างๆ  
คุณแม่เห็นสภาพท่านนำเครื่องปลูกใส่กระถางมารองโคนต้น แล้วแขวนไว้ให้ ตอนนั้นรู้สึกดีใจและขอบคุณคุณแม่มากๆ จุมพิต
เพราะก่อนหน้า I-Ko ไม่เคยเลี้ยง ไม่รู้จะทำอย่างไร ได้แต่รดน้ำ และเฝ้ามอง ถามไปทางชมรมฯ กล้วยไม้ ท่านว่าเป็นไม้เลี้ยงไม่รุ่ง
แต่พอเห็นเค้าเริ่มทอดยอดเลื้อยขึ้น ลุ้นตลอดตั้งแต่ต้นปี11 แต่มาพลาดเอาอีตอนน้ำมา...ไม่เหลือค่ะ โกรธ

แต่ปัจจุบันมีโอกาสได้เลี้ยงอีก สงสัยเป็นสายพันธุ์ที่เค้าพัฒนาแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิ่งกว่างูเกงกอง ข้อดีคือหนูกับกระรอกไม่ชอบแทะ งูเขียวเลยรอด
ขนาดเคยได้รับจาก K.djorgan ท่านเล่าว่าปีนเขาเก็บ งูเขียวจากป่า แข่งกับ งูเขียวเมืองกรุง ได้สบายๆ เติบโตเลื้อยกันว่องไวน่าดู

ในภาพคือไม้ K.djorgan เดือน 6 ปี12 เริ่มฟื้นตัว ... มียอดงูเขียวโผล่มา 1 หัว อิอิ

เดือน9 ปี12 เริ่มออกอาการ งูเกงกองหัวโผล่สลอน ยิ้มกว้างๆ

Liked By: tageang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 02:52:24 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
nu_phun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:42:08 AM »

ไม่ทราบว่าพอจะมีรูปให้ดูไหมคะว่าหน้าตาแบบไหน

สำหรับเอื้องสายไหม ไม่ทราบว่าตัวเดียวกับเอื้องสายล่องแล่ง หรือ สายนกกระจิบหรือเปล่าคะ

เอื้องขนตาสิงโต ขนตาสีอะไรคะ (ขาวหรือเหลือง)

ถ้ามีรูปจะแจ่มเลยค่ะ จุมพิต  แต่ถ้าไม่มีลองค้นกูเกิ้ล แล้วดึงลิงค์มาให้ดูว่าหน้าตาประมาณไหน เดี๋ยวตามอากู๋เข้าไปดูได้ค่ะ

จากที่หาดูรูปในอากู  น่าจะเป็นสิงโตรวงข้าวหรือไม่ก้อสิงโตรวงทองมากกว่าคะ  ลังเล
เพราะตอนมีดอกไม่ได้ถ่ายรูปไว้  แต่จำได้ว่าดอกเหมือนรวงข้าวสีออกเหลืองเป็นลายริ้วๆ
http://www.siamproplants.com/forums/1240.html

ส่วนเอื้องสายไหมคือ  เอื้องสายล่องแล่ง  หรือเอื้องสายนกกระจิบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.ทั้งสองชนิดเพิ่งแยกจากต้นแม่ที่กอแน่นมาก
I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 03:53:09 PM »

ถ้ามีรูปจะแจ่มเลยค่ะ จุมพิต  แต่ถ้าไม่มีลองค้นกูเกิ้ล แล้วดึงลิงค์มาให้ดูว่าหน้าตาประมาณไหน เดี๋ยวตามอากู๋เข้าไปดูได้ค่ะ

จากที่หาดูรูปในอากู  น่าจะเป็นสิงโตรวงข้าวหรือไม่ก้อสิงโตรวงทองมากกว่าคะ  ลังเล
เพราะตอนมีดอกไม่ได้ถ่ายรูปไว้  แต่จำได้ว่าดอกเหมือนรวงข้าวสีออกเหลืองเป็นลายริ้วๆ
http://www.siamproplants.com/forums/1240.html

ส่วนเอื้องสายไหมคือ  เอื้องสายล่องแล่ง  หรือเอื้องสายนกกระจิบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.ทั้งสองชนิดเพิ่งแยกจากต้นแม่ที่กอแน่นมาก

เข้าไปตามลิงค์แล้วนะคะ เห็นทั้งสิงโตรวงข้าว และ สิงโตรวงทอง แบบในลิงค์ ไม่ทราบว่าพอชี้ชัดได้ไหมคะว่า
จากภาพในลิงค์ เป็นภาพที่เท่าไหร่ (เปิดกระทู้=1 หรือ กระทู้5=รวงทอง หรือ 6=รวงข้าว คะ)
ถ้าหน้าตาแบบ 1, 5 หรือ 6 สนใจค่ะ

ที่สอบถามเพื่อความแน่ใจเพราะตอนนี้ I-Ko มีอยู่ตัวกำลังออกดอกได้มาในชื่อ สิงโตกีบม้าหลวง แต่ไปได้ชื่อในชมรมฯ ว่า รวงข้าว
กะนำมาแลก แต่ยั้งๆ เพราะติดดอก และดูท่าจะแงะยากมันติดเป็นกระจุก ช่อดอกยาวประมาณ 1-1ฟุตกว่า
เคยแยกสิงโตพัดเหลืองหรือซานตาครอสก็จำไม่ได้(กอพอสมควร)  ต้นลูกและแม่แห้งตาย ล่าสุดต้นแม่เหลือยู่แค่ 4 หัวเอง โกรธ
กำลังแทงดอก กลัวหนูแทะ ก็เลยจับหลบ แต่เจอฝนซัดซะดอกฝ่อไป เลยไม่รู้ว่าสิงโตอะไร ร้องไห้

สำหรับเอื้องสายไหม มีแล้วค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 03:58:39 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:08:25 AM »

ถ้ามีรูปจะแจ่มเลยค่ะ จุมพิต  แต่ถ้าไม่มีลองค้นกูเกิ้ล แล้วดึงลิงค์มาให้ดูว่าหน้าตาประมาณไหน เดี๋ยวตามอากู๋เข้าไปดูได้ค่ะ

จากที่หาดูรูปในอากู  น่าจะเป็นสิงโตรวงข้าวหรือไม่ก้อสิงโตรวงทองมากกว่าคะ  ลังเล
เพราะตอนมีดอกไม่ได้ถ่ายรูปไว้  แต่จำได้ว่าดอกเหมือนรวงข้าวสีออกเหลืองเป็นลายริ้วๆ

ส่วนเอื้องสายไหมคือ  เอื้องสายล่องแล่ง  หรือเอื้องสายนกกระจิบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ตามที่แจ้งว่า ...ดอกเหมือนรวงข้าวสีออกเหลืองเป็นลายริ้วๆ... แบบในภาพด้านล่างไหมคะ
ตัวนี้ได้มาปีที่แล้วในนาม กีบม้าหลวง แต่ก็ยัง งงๆ เพราะล่าสุดได้ชื่อเป็น รวงทอง เลยเริ่มสับสนค่ะ
เดิมคิดว่าจะนำมาลงแลก แต่ติดดอก และหมุนหาจุดแซะหรือตัดไม่เจอ แต่ละตัวติดกันอย่างกับไข่ปลา โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:48:00 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
nu_phun
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:26:09 AM »

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่สามารถระบุสายพันธุ์ได้จริงๆ
คือซื้อมาเป็นกอใหญ่  เจ้าขอร้านบอกว่าในกอเป็นเอื้องผึ้ง
กับอะไรสักอย่าง  มันติดมาด้วยกัน  เลยไว้ปลูกด้วยกัน
ปล.เท่าที่จำได้ดอกออกสีขาวนวลคะ  ไม่ได้เหลืองจัด

I-Ko
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 01:02:37 AM »

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่สามารถระบุสายพันธุ์ได้จริงๆ
คือซื้อมาเป็นกอใหญ่  เจ้าขอร้านบอกว่าในกอเป็นเอื้องผึ้ง
กับอะไรสักอย่าง  มันติดมาด้วยกัน  เลยไว้ปลูกด้วยกัน
ปล.เท่าที่จำได้ดอกออกสีขาวนวลคะ  ไม่ได้เหลืองจัด

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่สามารถระบุสายพันธุ์ได้ แต่ได้ใจค่ะ เพราะพยายามให้ข้อมูลกลับมา  
I-Ko ก็เกรงใจเพราะสอบถามเยอะไปหน่อย ต้องขออภัยด้วยค่ะ

สำหรับภาพทู้ก่อนหน้า ได้ปรับให้เห็นภาพดอกทั้งช่อแล้ว(ทู้12 ภาพที่2) เดิมใส่ภาพเล็กไว้ค่ะ
จุดเด่นแบบข้างบนคือ ช่อยาวเป็นฟุต ดอกตูมสีเหลืองนวล(หรือออกขาว)เพราะเป็นกลีบด้านนอก
แต่พอบานก็จะเห็นกลีบด้านในสีเหลืองทอง และจะเหลืองจัดขึ้นเรื่อยๆ จนเหี่ยวโรย

เข้าใจว่าสิงโตที่ K.nu_phun นำมาเสนอคงต่างจากตัวด้านบนแน่ๆ
แต่จะเป็นสิงโตอะไรนั้น ในวันนี้เราสองคนอาจจะยังไม่รู้ วันข้างหน้าคิดว่ารู้แน่ค่ะ

ดังนั้น ขอแลกกับสิงโตที่ออกดอกสีขาวนวล
ขอรับแบบติดกันเป็นแพนะคะ ไม่อยากได้แบบตัดมาเป็นตัวๆ เพราะโอกาสเน่า หรือตายได้ง่ายนะคะ่
ไม่ทราบว่า K.nu_phun สนใจแลกกับกล้วยไม้รายการไหนคะ

ปล. ขอถามนิดนะคะ อดสงสัยไม่ได้ ไม่ทราบว่าสิงโตที่จะแลก ดอกช่อสั้นพอๆ กับดอกในลิงค์ภาพที่แนบมา 5=รวงทอง หรือ 6=รวงข้าว ใช่ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 02:57:09 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 01:23:23 AM »

แบบ 4 แคทฯ ดอกใหญ่ แม้จะเป็นสีหวานแต่ก็เข้มจัด กลิ่นหอมฟุ้ง
"Pink Empress" เริ่มแน่นมาก ตั้งใจว่าวันหยุดจะจับเปลี่ยนกระถาง  จึงนำมาเสนอเผื่อมีท่านใดสนใจแลก จะได้แยกลำค่ะ ยิ้มเท่ห์

หน้ากว้างราวๆ 7 นิ้ว  (ไม่กล้าคลี่ปลายกลีบดอกวัดเต็มๆ กลัวกลีบช้ำ/หักค่ะ)

Liked By: WaAn-Thai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 01:25:19 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์