หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไม้ด่างสวยมากค่ะ แต่ไม่รู้ชื่อ รบกวนด้วยค่ะ  (อ่าน 3372 ครั้ง)
o___O
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 08:54:28 PM »

ต้นที่1 ด่างๆค่ะ

ต้นที่ 2 เลี้ยงในน้ำค่ะ

ต้นที่ 3 อีกต้นที่เลี้ยงในน้ำค่ะ ใบเค้าสีดำสวยเลยค่ะตอนซื้อมา แต่ใบใหม่ๆที่แตกออกมาตอนแรกจะเขียวก่อน แล้วค่อยๆดำขึ้นๆ ชอบแดดมาก ปลูกกลางแดด ยิ่งจัด สียิ่งสวย ต้นอะไรคะ

Liked By: WaAn-Thai

"จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ
เป็นลูกที่ดีของพ่อ ด้วยความรัก ด้วยภักดี ตลอดไป"

WaAn-Thai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:57:24 AM »

ต้นที่ 3 อีกต้นที่เลี้ยงในน้ำค่ะ ใบเค้าสีดำสวยเลยค่ะตอนซื้อมา แต่ใบใหม่ๆที่แตกออกมาตอนแรกจะเขียวก่อน แล้วค่อยๆดำขึ้นๆ ชอบแดดมาก ปลูกกลางแดด ยิ่งจัด สียิ่งสวย ต้นอะไรคะ

บอนต้นนี้สวยมากค่ะ

Liked By: o___O
o___O
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 04:07:00 PM »

ต้นนี้เป็นบอนด้วยเหรอคะ ความรู้ใหม่อีกแล้ววๆค่ะ โมนึกว่าบอนมีแต่แบบนี้ค่ะ

บอนดำใบเขียว ก้านดำ

(อันนี้บอนดำ เดินทางมาจากภาคใต้)

แล้วบอนเขียวๆ โมก็เคยเห็นแค่แบบเขียวทั้งใบทั้งก้าน

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่นะคะ
โมก็เห็นด้วยค่ะ สวยจริงๆ ตอนเจอเมื่อเดือนที่แล้วก็ถูกใจเดินไปหาเลย สีปิ๊งงมากๆค่ะ

Liked By: jomk

"จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ
เป็นลูกที่ดีของพ่อ ด้วยความรัก ด้วยภักดี ตลอดไป"
o___O
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 04:17:47 PM »

วันนี้แดดดี เจ้าดำ ยิ่งดำปิ๊ดปี๋เข้าไปใหญ่ สวยกว่าเคยค่ะ (แต่เปื้อนฝุ่นไปหน่อย งี้เรียกดำขมุกขมอมป่าวนะคะ ยิงฟันยิ้ม)

เอาใบมาให้ดูเพิ่มเติม เผื่อมีใครรู้ชื่อค่ะ

อันนี้ใบที่กำลังจะดำแล้ว (เขียวๆ ก้านใบดำ)

Liked By: WaAn-Thai, filmblack
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 04:23:12 PM โดย o___O » บันทึกการเข้า

WaAn-Thai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 05:57:10 PM »

สวัสดีค่ะ ใบสีดำๆ สวยมากค่ะ
Colocasia esculen 'Black Magic'(ต้นที่3)

Colocasia esculenta 'Tea Cup'(ต้นที่2)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2013, 09:35:29 PM โดย WaAn-Thai » บันทึกการเข้า
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:02:05 PM »

น้องโม ต้นไม้สวยทุกต้นเลย พี่ไม่ค่อยชำนาญด้านนี้ด้วยซิ
เข้าใจหาโอ่งมาใส่ สวยไปอีกแบบ อายจัง อายจัง

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
filmblack
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 12:19:39 PM »

วันนี้แดดดี เจ้าดำ ยิ่งดำปิ๊ดปี๋เข้าไปใหญ่ สวยกว่าเคยค่ะ (แต่เปื้อนฝุ่นไปหน่อย งี้เรียกดำขมุกขมอมป่าวนะคะ ยิงฟันยิ้ม)

เอาใบมาให้ดูเพิ่มเติม เผื่อมีใครรู้ชื่อค่ะ

อันนี้ใบที่กำลังจะดำแล้ว (เขียวๆ ก้านใบดำ)

ไม่รู้ชื่อแต่ใบสวยค่ะ ยิ้ม

filmblack 
32/16 ม.6 ต.ลาดสวาย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150
o___O
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:06:11 AM »

ยังไม่ได้ชื่อเลยค่ะ

ถ้ามีใครรู้ชื่อ รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

suttpongkung
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 01:08:23 PM »

ต้นที่2 ชื่อALOCASIA ESCULENTA BLACK MAGIC  ครับ(ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ)

Liked By: jomk, minja, o___O, WaAn-Thai
minja
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 04:56:24 PM »

ต้นที่ 2 กับต้นที่ 3 คนละชนิดกันหรือน้องโม ฮืม
พี่ยังไม่ได้เอาเจ้าดำลงน้ำเลย เด๊วคงรอแตกหน่อยค่อยย้ายลูกลงน้ำละกัน ยิ้มกว้างๆ

o___O
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:21:45 AM »

ต้นที่2 ชื่อALOCASIA ESCULENTA BLACK MAGIC  ครับ(ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ)

ขอบคุณค่าคุณกุ้ง

o___O
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:22:58 AM »

ต้นที่ 2 กับต้นที่ 3 คนละชนิดกันหรือน้องโม ฮืม
พี่ยังไม่ได้เอาเจ้าดำลงน้ำเลย เด๊วคงรอแตกหน่อยค่อยย้ายลูกลงน้ำละกัน ยิ้มกว้างๆ

คนละชนิดกันค่ะพี่มิน เดี๋ยวโตแล้วพี่มินจะเห็นว่าเค้าแตกต่างกันค่ะ
(ต้นนึงใบจะห่อกว่าและปนเขียวมากกว่า โมเลี้ยงแบบน้ำขลุกขลิก ดูเป็นคนละพันธุ์กับน้องดำสุดหล่อเลยค่ะ น้องดำโมแช่น้ำเลี้ยงปลาไปเลยค่ะตอนนี้)

SoKung
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:24:16 AM »

เข้ามาชื่นชมต้นไม้สวยๆๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์