หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผนผังโครงการ 1 ไร่ ได้ 1 แสน (อยากรู้รายะเอียดเพิ่มเติมครับ)  (อ่าน 31368 ครั้ง)
nutapol
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 06:56:06 PM »

ผังโครงการ 1 ไร่ ได้ 1 แสน  (อยากรู้รายะเอียดเพิ่มเติมครับ)

1.ที่ว่าต้องปล่อยเป็ด ปล่อยกบ  ปล่อยปลาดุก ปลานิล และปลาิื่อื่นๆ ลงไปในแปลงนี่ต้องกะระยะยังไงครับ หรือปล่อยตอนมันตัวเล็กๆพร้อมกันเลยครับ

2. เป็ดมันจะไม่มายุ่งกับพืชผักสวนครัว ข้าวที่ปลูกไว้(กรณีต้นยังเล็กๆ) หรือมายุ่งกับกบหรอครับ

ด้านล่างนี้เป็นคลิปครับผม

เป็นเงินเป็นทอง 1ไร่ได้ 1แสน ตอน2part1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 07:20:24 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

nutapol
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:37:45 PM »

ดันซักครั้งครับ
vud
staff
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:50:15 PM »

ก่อนที่จะคิดไปถึงไร่ละแสน เราจะต้องหัดทำนา ปลูกผัก เลี้ยงเป็ด ไก่ ปลา ให้พอกินก่อน ในพื้นที่ 1 ไร่  จากนั้นประสบการณ์จะสอนเราเมื่อทำครั้งต่อไป จนในที่สุดไร่ละแสนไม่ใช่เรื่องยากครับ เพราะเมื่อเรามีฝีมือดีแล้วก็จะเลือกทำเกษตรที่มีผลตอบแทนสูงได้ เพราะในแต่ละพื้นที่ก็จะมีรูปแบบของมันโดยประสบการณ์และการตลาด ยิ้มเท่ห์
nutapol
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:03:15 PM »

เริ่มแรกผมไม่ได้ต้องการไร่ละแสนหรอกครับ ผมชอบแนวคิดเค้าเฉยๆครับผม

และก็อยากรู้แค่นี่้ครับ

1.ที่ว่าต้องปล่อยเป็ด ปล่อยกบ  ปล่อยปลาดุก ปลานิล และปลาิื่อื่นๆ ลงไปในแปลงนี่ต้องกะระยะยังไงครับ หรือปล่อยตอนมันตัวเล็กๆพร้อมกันเลยครับ

2. เป็ดมันจะไม่มายุ่งกับพืชผักสวนครัว ข้าวที่ปลูกไว้(กรณีต้นยังเล็กๆ) หรือมายุ่งกับกบหรอครับ
SOMJETPAIDUM
*

สวนสมเจตน์ไผ่ดำ 084-0726279

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:11:01 PM »

นั้นนะซิผมก็สงสัยเหมือนกัน

ผมก็ไม่ได้อยากได้ไร่ละเท่านั้น เท่านี้ หลอกครับ แต่สงสัยเฉยๆ

จริงใจในการรับฟังและให้ข้อมูลกับทุกคนครับ
สมเจตน์ไผ่ดำ 084-0726279
nokkati
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:45:28 PM »

เรื่องนี้เหมือนเอาฝันคนอยากรวยเเร้ามเล่นสนุก  ผมทไไงก้อไม่ได้เเสนเกียวกลับปลานิลยิ่งปลาดุกจะเอาเเสนบาท ตอ้งกินเงิน70000เปนค่าเหเหยื่อ ผมเลี้ยงปลานิล3ไร่ยังไม่เคยได้เเสนสักปีอย่าไปเชื่อนักวิชาการมากหนักเลยทำนะอาจะได้เเสนต่อปีแต่ไม่เห้นมีคัยบอกเลยลงทุนไปเท่าไหร่ เรื่องที่จะได้เเสนเลี้ยงหมู30ตัวก้อได้เเสนแร้ว แต่จะขาดทุนนั้นไม่รู้แร้วเเต่ดวงว่าจะขายได้เเพงป่าวยกเรื่องนี้เเระกุ้งขาวปลอยกลัยปลาดุกปลาดุกกินเรียบที่ไร่เดียวมันปล่อยรวมกันไม่ได้
wan123jai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:32:07 AM »

ถ้าเอาแค่พอเพียงทำได้ แต่ถ้าจะเอาความเป็นจริงผมว่ายาก เพราะอย่าลืมว่าเรามีต้นทุนการผลิตเอาแค่จะหาน้ำจากใหนมาทำนา พันธุ์ปลาก็ต้องซื้อ อาหารมันก็ต้องกิน ไม่ได้killing ideaน่ะครับ แค่อยากจะบอกว่าเอาแค่พอเพียง
nutapol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 08:17:04 AM »

สรุปยังไม่มีท่านใดตอบตรงคำถามผมแบบตรงๆซักคน แต่ยังไงก็ขอบคุณครับที่แนะนำ
phongamfarm
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 02:04:13 PM »

ในการทำ 1 ไร่1 แสนนั้น อาศัย ความขยัน ความเข้าในในระบบนิเวศ
เคยคิดดูเล่นๆหรือเปล่าว่า กบ ปลา ต่างๆที่อยู่ตามท้องนาเรามันกินอะไร มันถึงโต
1.ในการปล่อยปลา ปล่อยกบนั้น เราต้องอนุบาลก่อน ประมาณ 1 เดือน เพื่อให้ปลาแข็งแรง สามารถหลบหลีกศัตรูได้
2.แล้วเป็ดจะไม่กินต้นข้าวหรือนั้น ต้อนข้าวต้องมีอายุ 1 เดือนหลังจ่กปักดำ หรือโยนกล้า
(ในการทำจริงๆต้องมีปัจจัยหลายอย่างเหมือนกันจึงจะสำเร็จ ต้องกล้าที่จะเปลี่ยนความคิดเดิมๆ )
Numdoitung
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 03:09:25 PM »

ได้ยินผู้รู้เขาเคยแนะนำว่าให้ปล่อยปลากินพืชลงไปก่อน(ปลานิน,ปลาตะเพียน,ปลายี่สก,ปลาอื่นๆที่กินพืช)ประมาณ 1 เดือนครึ่ง เพื่อให้ปลากินพืชมีขนาดที่โตขึ้นมาสักหน่อยจะได้แข็งแรงพอที่จะหลบหลีกปลากินเนื้อ หลังจากปล่อยปลากินพืชครบ 1 เดือนครึ่งจึงเริ่มปล่อยปลากินเนื้อลงไป(ปลาดุก,ปลาหมอ,ปลาช่อน,ปลาอื่นๆที่กินเนื้อ) เพราะปลากินพืชเริ่มโตแล้วปลากินเนื้อจึงทำอะไรปลากินพืชไม่ได้ ผู้รู้เขาว่างั้นนะ ทดลองดูนะครับ ค่อยๆลองทำดู^^
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 06:10:11 PM »

ผมว่าอย่าพูดเอาแค่มันส์ๆแค่นั้น เกษตรกรที่ดีต้องลงมือทำเอง และควรจะคิดในทางลบด้วยเสมอๆ 

กบ กับ ปลา ไม่ถูกกับ งู ปล่อยลงไปสุ่มสี่สุ่มห้าเหมือนเอาลงไปไปเลี้ยงงู

เป็ด ไม่ถูกกับหมา ยิ่งไม่มีเวลาอยู่เฝ้าเอาเป็ดไปให้หมากินแน่นอน  ยิ้มกว้างๆ

ของผมทำนา 13 ไร่ได้ 1 แสน ตั้งเป้า ให้ได้ 130 ไร่ต้องได้ร่วมล้านต่อปีแน่นอน ยิงฟันยิ้ม

ร้านข้าวฮอมบุญ
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
โทร 0968596819
prtprtza
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:29:00 PM »

เรียงตามลำดับอาหารเป็ดแล้ว หอยเชอรี่ ไส้เืดือน หนอน มาก่อน กบ และปลา แน่นอน

ส่วนผักต้องปลูกผักสวนครัวที่เป็ดไม่กินครับ

แค่ปลาดุกกินตัวอ่อนหอยเชอรี่ก็ตัดวงจรได้แล้วครับ

ถ้าหอยเชอรี่+อย่างอื่นที่มาแบบฟรีๆน้อย ผมว่าไม่ควรเลี้ยงเป็ด เพราะ มูลค่าของกบ กับ ปลาที่เป็ดมันกินไป น่าจะแพงกว่าไข่เป็ด

แถมระยะข้าวออกรวงต้องกันเป็ดออกอีก

ผมลองเอาลูกปลาทับทิม ปลานิล ที่เค้าว่าไม่ล่าเหยื่อ มาเลี้ยงกับ ลูกอ๊อด แบบบ่อธรรมชาติดู

ปลาทับทิมกินลูกอ๊อดครับ เห็นกะตาเลย

ส่วนปลานิลตัวมันกลมกลืนกับน้ำเลยอาจสังเกตุไม่พบ ถ้าจะปล่อยลูกอ๊อด ตัวต้องไล่ๆกับลูกปลานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 01:11:06 PM โดย prtprtza » บันทึกการเข้า
manava
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:36:49 PM »

ผมไปเจอคลิปรายการกินอยู่คือ - กินอยู่อย่างสมดุล 30Mar12   เลยนำมาให้ดูเผื่อเป็นทางเลือก

Liked By: Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:39:05 PM โดย manava » บันทึกการเข้า

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
noppadol wongharimat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:37:46 PM »

1แสน พูดง่ายแต่ทำยาก แค่ต้นทุนไม่ตำกว่า 70000. ค่าทำบ่อ ค่าพันธ์ปลา กบ เป็ด ค่าอาหาร. ?....ใช่เวลากี่เดือน คุ้มหรือไม่ต้องคิดให้ดีนะครับ
nutapol
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:27:27 AM »

ในการทำ 1 ไร่1 แสนนั้น อาศัย ความขยัน ความเข้าในในระบบนิเวศ
เคยคิดดูเล่นๆหรือเปล่าว่า กบ ปลา ต่างๆที่อยู่ตามท้องนาเรามันกินอะไร มันถึงโต
1.ในการปล่อยปลา ปล่อยกบนั้น เราต้องอนุบาลก่อน ประมาณ 1 เดือน เพื่อให้ปลาแข็งแรง สามารถหลบหลีกศัตรูได้
2.แล้วเป็ดจะไม่กินต้นข้าวหรือนั้น ต้อนข้าวต้องมีอายุ 1 เดือนหลังจ่กปักดำ หรือโยนกล้า
(ในการทำจริงๆต้องมีปัจจัยหลายอย่างเหมือนกันจึงจะสำเร็จ ต้องกล้าที่จะเปลี่ยนความคิดเดิมๆ )

ขอบคุณครับ งานนี้สงสัยคงไม่ได้ปล่อยเป็ดครับ ปล่อยให้มันลงแหล่งน้ำธรรมชาติดีกว่า

อ้างถึง
ได้ยินผู้รู้เขาเคยแนะนำว่าให้ปล่อยปลากินพืชลงไปก่อน(ปลานิน,ปลาตะเพียน,ปลายี่สก,ปลาอื่นๆที่กินพืช)ประมาณ 1 เดือนครึ่ง เพื่อให้ปลากินพืชมีขนาดที่โตขึ้นมาสักหน่อยจะได้แข็งแรงพอที่จะหลบหลีกปลากินเนื้อ หลังจากปล่อยปลากินพืชครบ 1 เดือนครึ่งจึงเริ่มปล่อยปลากินเนื้อลงไป(ปลาดุก,ปลาหมอ,ปลาช่อน,ปลาอื่นๆที่กินเนื้อ) เพราะปลากินพืชเริ่มโตแล้วปลากินเนื้อจึงทำอะไรปลากินพืชไม่ได้ ผู้รู้เขาว่างั้นนะ ทดลองดูนะครับ ค่อยๆลองทำดู^^
เคยได้ยินมาเหมือนกัน จะทดลองดูครับ ขอบคุณครับ

อ้างถึง
ผมว่าอย่าพูดเอาแค่มันส์ๆแค่นั้น เกษตรกรที่ดีต้องลงมือทำเอง และควรจะคิดในทางลบด้วยเสมอๆ 
ขอบคุณที่แนะนำครับ เรื่องคิดไปทางลบก่อนนี่ผมถนัดเลยครับ ^^

อ้างถึง
เรียงตามลำดับอาหารเป็ดแล้ว หอยเชอรี่ มาก่อน กบ และปลา แน่นอน

ส่วนผักต้องปลูกผักสวนครัวที่เป็ดไม่กินครับ

แค่ปลาดุกกินตัวอ่อนหอยเชอรี่ก็ตัดวงจรได้แล้วครับ

ถ้าหอยเชอรี่น้อย ผมว่าไม่ควรเลี้ยงเป็ด เพราะ มูลค่าของกบ กับ ปลาที่เป็ดมันกินไป น่าจะแพงกว่าไข่เป็ด

แถมระยะข้าวออกรวงต้องกันเป็ดออกอีก

ผมลองเอาลูกปลาทับทิม ปลานิล ที่เค้าว่าไม่ล่าเหยื่อ มาเลี้ยงกับ ลูกอ๊อด แบบบ่อธรรมชาติดู

ปลาทับทิมกินลูกอ๊อดครับ เห็นกะตาเลย

ส่วนปลานิลตัวมันกลมกลืนกับน้ำเลยอาจสังเกตุไม่พบ ถ้าจะปล่อยลูกอ๊อด ตัวต้องไล่ๆกับลูกปลานะครับ

ขอบคุณครับ
wan123jai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 07:48:08 PM »

สุดท้ายสุดต้องลองลงมือทำครับ และจัดทำบัญชีรายรับรายจ่าย และค่าแรงเราด้วยครับ แล้วเอามาแชร์กันหน่อยครับว่าทฤษฎีกับภาคปฏิบัติเหมือนหรือแตกต่างกัน ขอให้โชคดีครับ สู้ๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์