หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบราคาค่าจ้างขุดบ่อด้วยรถแบ็คโคครับ  (อ่าน 109693 ครั้ง)
sutheeruk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:02:31 PM »

ขอบคุณ คุณ samlee ครับ ตอนนี้ผมยังทำงานอยู่กรุงเทพอยู่ครับถ้าที่ทางเรียบร้อยเมื่อไรจะแวะเข้าไปถามดูครับ แสดงว่าถ้าบังเอิญมีคนต้องการถมที่ และมีนายหน้ารับถมที่เราจะได้สระน้ำฟรีๆ ถูกต้องนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลหลายท่านครับ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมขอบคุณล่วงหน้าครับ

thepkumgun
*

บางครั้งโลกแห่งความจริงไม่สวยงาม...เฉกเช่นความฝัน แต่รู้สึกและจับต้องได้

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:20:10 PM »

ตั้งแต่น้ำมันแพงขึ้นแถวสวนมนชั่วโมงละ 2000  ค่ะ  แต่ถ้ามีคนอยากได้กินไปถมปลูกบ้านเราจะได้สระฟรี  เพราะเค้าจะเอาดินไปขายรถหกล้อละ  250  บาท 
การขุดฟรีมีข้อเสียเหมือนกันนะครับ เพราะขุดอย่างเดียวไม่คำนึงถึงความสวยงามหรือแต่งสโลปใด ๆ ทั้งสิ้น ถ้ามีการวางแผน คือให้ขุดแต่ต้องมีขอบเขตที่เรากำหนด แล้วเราถึงจ้างมาแต่งใหม่ แต่ถ้าขุดแล้วเกิดมีน้ำเข้ามาแล้วอาจจะแต่งอะไรไม่ได้เท่าไหร่

บางครั้งโลกแห่งความจริงไม่สวยงาม...เฉกเช่นความฝัน แต่รู้สึกและจับต้องได้

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=truthoflife&group=1
Numdoitung
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:51:42 PM »

ถ้าเราจ้างขุดสระ 1 งาน คือ 20 เมตรคูณ 20 เมตร ลึก 3 เมตร จ้างแบบเหมาจะเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่รบกวนท่านผู้รู้ด้วยค้าบ ยิ้ม

Liked By: mulder
vitcolonel
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 04:04:53 PM »

ขอความรู้ด้วยคนครับ กำลังจะกลับไปจ้างขุดบ่อที่ร้อยเอ็ด ช่วงหลังปีใหม่อยู่พอดี ขนาดประมาณ ๒๐x๔๐ ลึก ๖ เมตร นำดินมาทำคันรอบบ่อสูงประมาณ ๑ เมตร กว้าง ๑.๕ ม.   นำดินอีกส่วนมาถมที่ประมาณ ๑ ไร่ที่อยู่ติดกัน เพื่อเตรียมปลูกบ้าน ขอทราบประมาณการราคาเหมาครับ 
tula1977
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 11:17:37 AM »

ขอความคิดเห็นด้วยคับ  ผมอยู่สุรินทร์ต้องการขุดบ่อขนาด20x30x10เมตร ขอบบ่อ3เมตรถ้าราคาเเบบเหมาขุดน่าจะสักเท่าใหร่หรือขุดแบบยกดินให้ราคาน่าจะสักเท่าใหร่ขอความคิดเห็นด้วยนะครับหรือมีผู้รับเหมาท่านใดสนใจติดต่อมาใด้นะครับ
nutner
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 07:23:29 PM »

เรื่องการขุดบ่อของผม จากกรมพัฒนาที่ดิน ตามโครงการ ขุดบ่อน้ำเพื่อใช้ในไร่นา ค่าธรรมเนียม 2500 บาทนั้น แถวบ้านผม จังหวัด
น่าน จะขุดให้ประมาณ งานกว่าๆ แต่ต้องไปลงชื่อไว้และยื่นเอกสาร 3 อย่างคือ สำเนาโฉนดที่ดินที่จะขุด สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน แล้วไปกรอกแบบฟอร์ม การขอมีแหล่งน้ำไว้ใช้ในไร่นาที่กรม  สอบถามกับเจ้าหน้าที่ว่าของผมจะได้ขุดเมื่อไรเขาบอกว่าต้องรอดูงบปีนี้ก่อนว่าได้มาเท่าใด ให้ลงชื่อทิ้งไว้และจะมีหมอดินประจำหมู่บ้านมาตรวจสอบก่อนว่าดินในที่ดินเราสามารถขุดได้ไหม อุ้มน้ำไหม เจ้าหน้าที่ในกรมบอกว่าบางคน ขอไว้2 ปีเพิ่งจะได้ขุดปีนี้เนื่องจากต้องต่อคิวไป ซึ่งคนต่อคิวเยอะมาก และตามงบ

พอดีในหมู่บ้านมีประกาศของผู้ไหญ่ของกรมพัฒนาที่ดินแจ้งให้กับคนที่ต้องการมีแหล่งน้ำไว้ใช้ในไร่ให้มาติดต่อลงชื่อที่บ้านผู้ไหญ่และหมอดินจะไปสำรวจทันทีและจะมาขุดให้เลย ผมก็ข้องใจว่าผมกรอกเอกสารไปเกือบ2 เดือนแล้วที่กรมไม่เห็นมีใครมาสำรวจอะไรเลย ผมก็เลยโทรไปสอบถามกรมพํฒนาที่ดินว่าเป็นโครงการเดียวกันหรือเปล่าเขาก็เช็คให้และเขาก็ให้หมอดินประจำหมู่บ้าน
โทรมาหาผมแล้วถามพื้นที่ว่าอยู่หมู่ไหน ตรงไหน พอเขาทราบว่าพื้นที่ผมอยู่ตรงไหน เขาก็บอกว่าสวนของผมอยู่ในเขตชลประทานไม่เข้าข่ายโครงการ ทำไห้ไม่ได้ แล้วทีแรกก็ไม่บอก เสียดายความหวังและเอกสาร  ลังเล และตกลงมันเป็นโครงการเดียวกันป่าวเนี่ย ไม่ได้ถาม เฮ้อ  ร้องไห้

Liked By: mulder
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2013, 07:27:49 PM โดย nutner » บันทึกการเข้า
AGRO7
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 11:15:58 AM »

เรื่องการขุดบ่อของผม จากกรมพัฒนาที่ดิน ตามโครงการ ขุดบ่อน้ำเพื่อใช้ในไร่นา ค่าธรรมเนียม 2500 บาทนั้น แถวบ้านผม จังหวัด
น่าน จะขุดให้ประมาณ งานกว่าๆ แต่ต้องไปลงชื่อไว้และยื่นเอกสาร 3 อย่างคือ สำเนาโฉนดที่ดินที่จะขุด สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน แล้วไปกรอกแบบฟอร์ม การขอมีแหล่งน้ำไว้ใช้ในไร่นาที่กรม  สอบถามกับเจ้าหน้าที่ว่าของผมจะได้ขุดเมื่อไรเขาบอกว่าต้องรอดูงบปีนี้ก่อนว่าได้มาเท่าใด ให้ลงชื่อทิ้งไว้และจะมีหมอดินประจำหมู่บ้านมาตรวจสอบก่อนว่าดินในที่ดินเราสามารถขุดได้ไหม อุ้มน้ำไหม เจ้าหน้าที่ในกรมบอกว่าบางคน ขอไว้2 ปีเพิ่งจะได้ขุดปีนี้เนื่องจากต้องต่อคิวไป ซึ่งคนต่อคิวเยอะมาก และตามงบ

พอดีในหมู่บ้านมีประกาศของผู้ไหญ่ของกรมพัฒนาที่ดินแจ้งให้กับคนที่ต้องการมีแหล่งน้ำไว้ใช้ในไร่ให้มาติดต่อลงชื่อที่บ้านผู้ไหญ่และหมอดินจะไปสำรวจทันทีและจะมาขุดให้เลย ผมก็ข้องใจว่าผมกรอกเอกสารไปเกือบ2 เดือนแล้วที่กรมไม่เห็นมีใครมาสำรวจอะไรเลย ผมก็เลยโทรไปสอบถามกรมพํฒนาที่ดินว่าเป็นโครงการเดียวกันหรือเปล่าเขาก็เช็คให้และเขาก็ให้หมอดินประจำหมู่บ้าน
โทรมาหาผมแล้วถามพื้นที่ว่าอยู่หมู่ไหน ตรงไหน พอเขาทราบว่าพื้นที่ผมอยู่ตรงไหน เขาก็บอกว่าสวนของผมอยู่ในเขตชลประทานไม่เข้าข่ายโครงการ ทำไห้ไม่ได้ แล้วทีแรกก็ไม่บอก เสียดายความหวังและเอกสาร  ลังเล และตกลงมันเป็นโครงการเดียวกันป่าวเนี่ย ไม่ได้ถาม เฮ้อ  ร้องไห้

ผมเคยดู TV โครงการขุดบ่อฟรี ออกแต่ค่าน้ำมัน ที่ อำเภอ บรบือ จ มหาสารคาม ไปติดต่อ เมื่อ 14 ปีก่อน เจ้าหน้าที่คุยดีมากๆๆ แต่สรุปว่า ไม่มีแบบที่โฆษณาหรอก ตกลงผมต้องจ้าง แถวบรบือ มาขุด หมดไป สองแสนกว่า

Liked By: nutner
lakdee1115
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 05:32:18 PM »

แถวบ้านผมถ้าขุดสระแล้วไม่ต้องการติดก็ให้ทางรถแบ็คโคขายดินครับ ค่าบริการฟรีครับ ถ้าเราอยากจะแต่งขอบคันสระก็จ้างเป็นชั่วโมงเพิ่มเอาครับ แถวบ้าน บางระกำ พิษณุโลก ชั่วโมงละ 1700-2000 ครับ
p0301sara
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:01:13 PM »

ขอความรู้ด้วยคนครับ กำลังจะกลับไปจ้างขุดบ่อที่ร้อยเอ็ด ช่วงหลังปีใหม่อยู่พอดี ขนาดประมาณ ๒๐x๔๐ ลึก ๖ เมตร นำดินมาทำคันรอบบ่อสูงประมาณ ๑ เมตร กว้าง ๑.๕ ม.   นำดินอีกส่วนมาถมที่ประมาณ ๑ ไร่ที่อยู่ติดกัน เพื่อเตรียมปลูกบ้าน ขอทราบประมาณการราคาเหมาครับ 
[/

อยู่ร้อยเอ็ดเหมือนกันครับ เคยขุดบ่อน้ำไว้ใช้หน้าแล้ง รู้สึกเขาจะคิดเป็น คิวนะ(1 ลูกบาศเมตร) ราคาจะอยู่ระหว่างคิวละ 25-35 บาท ราคาปีที่แล้วนะ ขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วย ส่วนขนดินไปถมที่ถ้าไม่ไกลมากใช้รถดั๊มเล็กขนราคา 100 -120 นะถ้าจำไม่ผิด
p0301sara
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:03:39 PM »

[/

อยู่ร้อยเอ็ดเหมือนกันครับ เคยขุดบ่อน้ำไว้ใช้หน้าแล้ง รู้สึกเขาจะคิดเป็น คิวนะ(1 ลูกบาศเมตร) ราคาจะอยู่ระหว่างคิวละ 25-35 บาท ราคาปีที่แล้วนะ ขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วย ส่วนขนดินไปถมที่ถ้าไม่ไกลมากใช้รถดั๊มเล็กขนราคา 100 -120 นะถ้าจำไม่ผิด

nutner
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:27:22 PM »

ของผมที่จังหวัดน่านให้เขามาตีราคาค่าขุดบ่อ ดินที่นา กว้าง20 เมตร ยาว 40 เมตร ลึก 3 เมตรไม่ทำคันสระดินก็ให้เกลี่ยไว้รอบสระเป็นพื้นที่สวน  เขาคำนวนเป็นคิว ได้ 2400 คิว คิวละ30 เป็นเงิน 72000 เขาบอกลดไห้เป็นเหมา 50000บาท  ไม่ทราบว่าราคาพอได้หรือเปล่าครับ ซึ่งผมก็ยังไม่ได้ตกลง ขอคิดดูก่อน ใครมีแมคโครรับจ้างที่ไห้ราคาต่ำกว่านี้ในจังหวัดน่านก็บอกผมได้นะครับ 0906786167

ส่วนอีกเจ้ามาคุยก่อนหน้านั้นบอกว่าเป็นแสนเลยไม่ได้คุยต่อ
pramerika
ถูกแบน
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:28:11 AM »

สวัสดีครับพี่ ผมเบียร์ครับรับขุดสระถมที่ทั้วภาคอีสานครับรองโทรมาคุยกันได้ครับ 089-8309861
warat
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 03:03:42 PM »

เรียนถามสมาชิกครับ
คือผมจะขุดบ่อปลาวังขนาด15ไร่อยากขุดให้ลึกๆสัก6-8เมตร(เผื่อเลี้ยงปลาบึกไม่แน่อาจทำบ่อตกปลาอะครับ)
มีคำถามอยู่มาก ผมขอนี้ก่อนนะครับ
1.ค่าใช้จ่ายขุดประมาณเท่าไร แล้ว จะขายดินได้ประมาณเท่าไรครับ และจะมีกำไรไหมครับ
2.ควรจ้างให้คนขุดดินแบบไหนดีครับ เช่น เป็นชั่วโมง เป็นเหมางาน เหมาวัน
3.ควรขุดบ่อเป็นแบบไหนดี เช่น ห่างขอบบ่อลึก2เมตร แล้วไล่ระดับต่อเป็น4ม. 6ม. ใจกลางบ่อลึก8เมตร ดีไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สวนมะนาวภูเขียว
*

เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 11:33:02 AM »

อยากได้รถแมคโครมาจัดการหินก้นสระเพื่อขุดให้ลึกขึ้นครับอยู่ภูเขียว ชัยภูมิครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์