หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 57   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รังนอนของ ห น อ น ฝั น..  (อ่าน 134194 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:51:55 AM »

มาแวะบ้านคุณหนอน พี่ดวงพรอยากเห็นหน้าเจ้าของบ้านไม่อยากเห็นหลังค่ะโปรดหันหน้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dสุขกะการปลูกนะคะ

หนอน
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:52:58 AM »

นี่เลย ปีนไปแอบถ่ายรูปแปลงผักเพื่อนบ้านมา กะลอกเลียนแบบเต็มที่  ยิงฟันยิ้ม

* Image0022.jpg (87.09 KB, 338x450 - ดู 586 ครั้ง.)
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:54:44 AM »

อิ อิ  ไม่ทิ้ง ไม่ทิ้ง บ้านนี้หงส์ทั้งบ้านค้าบบบ 
สมาชิกท่านใดสายเลือดหงส์บ้างเอ่ย  ช่วงนี้ช่วงขาขึ้นนิ (ขาขึ้นหัวปัก)  ยิงฟันยิ้ม

ผมก็เด็กหงส์ครับพี่ 
แต่หงส์ทอง นะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หนอน
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:55:42 AM »

มาแวะบ้านคุณหนอน พี่ดวงพรอยากเห็นหน้าเจ้าของบ้านไม่อยากเห็นหลังค่ะโปรดหันหน้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dสุขกะการปลูกนะคะ

กลัวหันมา จะพาเพื่อนสมาชิกหงายหลังตึงน่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
พี่ดวงพรเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ กำลังตั้งไข่ ขอบคุณค่ะ  จุมพิต
หนอน
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:57:48 AM »

อิ อิ  ไม่ทิ้ง ไม่ทิ้ง บ้านนี้หงส์ทั้งบ้านค้าบบบ 
สมาชิกท่านใดสายเลือดหงส์บ้างเอ่ย  ช่วงนี้ช่วงขาขึ้นนิ (ขาขึ้นหัวปัก)  ยิงฟันยิ้ม

ผมก็เด็กหงส์ครับพี่ 
แต่หงส์ทอง นะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอ้า.. เมาสิครับน้องงง   ยิงฟันยิ้ม
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:08:23 AM »

ห้องทำงานน้องสาว ตอนสร้างบ้านใหม่ ๆ  จากนั้นกลายเป็นห้องเก็บเครื่องมือ
ตอนนี้เริ่มกลายเป็นรังปลวก  เคยเล็ง ๆ ว่าจะแปรเป็นโรงเพาะเห็ดมันจะพอทำได้มั้ยอ่า
ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อย  เศร้า
ยิ้มเท่ห์
ไม่ใช่ผู้รู้ จะแนะนำได้หรือเปล่าแต่อยากแนะนำนะ
ทำได้แน้นอนครับ ยังดีกว่าที่เคยไปดูมาเลยด้วยซ่ำ แค่ทำชั้นวางก้อน ทำระบบน้ำ อย่างน้อย ก็วางได้ไม่ตำกว่า 1000 ก้อนแน้นอน ทำเห็ดได้เกือบทุกชนิดแหละขอบอก รูดซิบปาก

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
หนอน
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:15:36 AM »

งั้นก็น่าลองนะคะ แต่เก็บไว้เป็นโครงการระยะยาวก่อน  ยิงฟันยิ้ม
หนอน
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:30:38 AM »

ถ้าแตงโมงามดี แสดงว่าแถวนั้นน่าจะเป็นดินร่วนปนทราย ระบายน้ำได้ดี ไงก็ขอแบ่งสักลูกนะ ชอบแตงโมมาก ๆ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าอย่างนั้น ลองปลูกแตงโมซักตั้งดีมั้ยคะ (อันนี้ถามเป็นการเป็นงานนะ)

น่าจะโอนะ  ไถหรือเอาจอบพรวนเปิดหน้าดินสักหน่อย รากเขาจะได้หยั่งได้ลึก ๆ  เมื่อครั้งกระโน้นเคยปลูกแตงโม เราก็นะ บำรุงดินดีโคตร แบบดินดำน้ำชุ่ม ปรากฏว่าเขาไม่ชอบ เขาชอบดินออกจะปนทรายแบบนี้ แดดจัด ๆ อย่าให้อะไรมาบัง ถ้าแถวบ้านมีแมลงผสมเกสรอยู่เยอะก็เลี้ยง  ๆ มันไว้ เช่น ผึ้ง ผีเสื้อ อย่าไปใช้ยาฆ่าแมลงในบริเวณนั้น  แต่ถ้าปลูกมาก ๆ ต้องผสมเกสรเองช่วยด้วยอีกแรงโดยเรานี่แหละเอาดอกตัวผู้กะตัวเมียมาจิ้มกัน ลองดู ไม่เหลือบ่ากว่าแรง  ยิ้มเท่ห์

อืมม ในวงเล็บแปลว่าไรหว่า อ่านแล้วแปลก  เฮอะ ๆ ๆ    ยิ้ม ยิ้ม

อิ อิ พวกเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อก็เงี้ยะ กลัวเค้าหาว่าทำอะไรไม่จริงไม่จัง
เกษตรแปรปรวน
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:38:10 AM »

ไม่สนใจหงส์  ชอบเป็ดมากกว่า ก้าบ ๆ ๆ  ๆ ๆ

ชมพู่ต้องห่อกระดาษ  ไม่งั้นหนอนเล็กหนอนน้อยกินหมด  ยิงฟันยิ้ม

พริกนะ ถ้าเป็นไปได้ ไม่ได้ปลูกเป็นแปลงใหญ่แบบธุรกิจ  ไปขุดหลุมในที่ดินที่จะปลูกไว้เลย เตรียมดินโดยหนักขี้เถ้าแกลบหน่อ

แล้วหยอดเม็ดหลุมละ สามเม็ด  พอขี้นถอนต้นเล็กออกเหลือต้นสมบูรณ์ที่สุด  ถ้าเพาะใส่ถุงดำแล้วเอาไปลงอีกที เขาจะชะงักงันอยู่

พักใหญ่ มีอัตราการตายด้วยเน้อ  ยิ้มเท่ห์

Kill  or  be  killed
หนอน
*

« ตอบ #89 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:50:34 AM »

อ่อ  ต้องเปลี่ยนแผนจิ ได้ ได้ ได้  จัดไปอย่าให้เสีย ขอบคุณค้าบ

ป.ล. กระดาษมันจะเอาหนอนน้อยไม่อยู่จิ  ต้องไม้หน้าสามเลยกระมัง
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:54:42 AM »

งั้นก็น่าลองนะคะ แต่เก็บไว้เป็นโครงการระยะยาวก่อน  ยิงฟันยิ้ม

หนอน หน้าลองดูนะ ลงทุนก็ไม่หน้าจะมากแล้วมีโรง ไว้ใส่แล้ว (ไว้เปิดดอก) และก็มีเวลาดูแล จะได้ไม่ต้องคิดมากมีอะไรทำและก็ไม่หนักมากด้วย(กลัวจะไม่ไหว) ไม่เหมือนปลูกต้นไม้นะ ต้องขุดต้องตากแดด (ดำแน้ๆๆ)

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:56:58 AM »

เฮ้อ....มะไหร่จาได้กิงเห็ดลมนร้า....
อยากกิง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
หนอน
*

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:57:51 AM »

กุ้งว่าพี่หนอนก้อน่าจะลองปลูกดูนะค่ะ จุมพิต
ไม่ต้องปลูกเยอะก้อได้ค่ะ...
เอาแค่พอแจกสมาชิก คิคิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...

นั่นจิ น่าจะดูแลง่ายกว่าอย่างอื่นเนาะ ลองดู ลองดู
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 10:59:01 AM »

หนอน หน้าลองดูนะ ลงทุนก็ไม่หน้าจะมากแล้วมีโรง ไว้ใส่แล้ว (ไว้เปิดดอก) และก็มีเวลาดูแล จะได้ไม่ต้องคิดมากมีอะไรทำและก็ไม่หนักมากด้วย(กลัวจะไม่ไหว) ไม่เหมือนปลูกต้นไม้นะ ต้องขุดต้องตากแดด (ดำแน้ๆๆ)

กุ้งเห็นด้วยกับพี่วิมลชัยค่ะ
ไม่ต้องรบกะแดด ไม่ต้องขุดหลุม
ดูมือกุ้งสิพี่หนอน บวมหมดเรย
แง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
หนอน
*

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:03:43 AM »

กุ้งเห็นด้วยกับพี่วิมลชัยค่ะ
ไม่ต้องรบกะแดด ไม่ต้องขุดหลุม
ดูมือกุ้งสิพี่หนอน บวมหมดเรย
แง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ

ต้องไล่ปลวกก่อนอื่นเลย มันอาละวาดน่าดู
และคงต้องดูเรื่องน้ำอีก ตอนนี้มันไหลเรื่อยเฉื่อยมาก
แล้วนี่น้องกุ้งยังไม่ได้ทายาหม่องตราลิงถือลูกท้อพี่หนอนจิ
มือถึงบวมไม่หาย
หนอน
*

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:18:16 AM »

ปิดท้ายด้วยถั่วพูดีกว่า รอเป็นปีกว่าจะมีฝัก ตื่นเต้น ๆ

* Image0045.jpg (48.02 KB, 338x450 - ดู 560 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 57   ขึ้นบน
  พิมพ์