หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 57   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รังนอนของ ห น อ น ฝั น..  (อ่าน 134200 ครั้ง)
หนอน
เกษตรกรมือใหม่
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:06:30 PM »

แตงของเขา(หนอน)ลูกเบ้อเริ่ม..ของเราดิยังต้นแค่นี้(อยู่เลยอ่ะ) ร้องไห้ ร้องไห้

โห.. แตงคุณน่ะเลี้ยงดูอย่างดี เป็นแตงคุณภาพ  แต่ของหนอนจิ ปล่อยตามวาสนา & ยถากรรม  ยิงฟันยิ้ม

หนอน
*

มองดิน มองฟ้า มองสังคม รับน้ำค้างพร่างพรมในราตรี

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:08:47 PM »

เก็บดอกไม้หน้าบ้านมาให้ และเป็นแรงใจให้สู้ๆๆ นะครับหนอน (น้อยไม่เอาแล้วนะสั้นๆดี)
ขึ้นบ้านใหม่ไวจังนะ กำลังใจเพียบเลย
มีอะไรให้ช่วยบอกนะครับ

ขอบคุณนะคะ ได้ช่วยแน่ ๆ งานนี้  ยิงฟันยิ้ม
หนอน
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:14:12 PM »

แวะมาให้กำลังใจพี่หนอนค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง
เหลือแตงโมให้เตือนลูกนึงด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้เลยจ้า จะให้ดีต้องมาชิมถึงที่.. จะได้บุกสวนพี่ป๊อบด้วย ยิงฟันยิ้ม

ไปด้วยคนนร้า.....
อยากไปด้วยอ่า....

มาให้ไว  จะได้ช่วยพี่ป๊อบทำห้องน้ำในสวนด้วย ยิงฟันยิ้ม 
sutharnthip
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:32:00 PM »

แวะมาชมแตงโมมหัศจรรย์ของคุณหนอน จะขอแบ่งซักครึ่งลูกคงไม่ได้ ขอแค่ซีกหรือเสี้ยว หรือจะเหลือให้ซักคำก็เอาค่ะ...(เห็นมีคนหมายปองกันล้นหลาม...)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
payea
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 02:55:12 AM »

อายจัง อายจัง อายจังเผลอวันเดียว ไม่ได้เซย์ฮัลโหลกันวันเดียวนะหนอน เจ๋งจริง ๆ แบบนี้วันที่ 10 สงสัยต้องรีบไปชิงแตงโมก่อน อ๊ะ..แต่ไม่รู้ว่าจะทันคุณหนึ่งหรือป่าวสิ รายนั้นเค้าอยู่ไกล้กว่า ยังไงก็เหลือไว้ให้สักชิ้นนึงก็ยังดีนะจ๊ะ.. 

กำลังใจล้นหลามขนาดนี้ หายเซ็งนะ..สู้ ๆ.. จุมพิต จุมพิต
อยากปลูกแตงโมเหรอหนอน..น่าสนใจดี  เดี๋ยวรอชิมชุดนี้ก่อนว่าหวานป่าว เดี๋ยวชวนน้องกุ้ง คุณวิมลชัย และเพื่อน ๆ ไปช่วยกันปลูกดีกว่า     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..จ๊าก..ได้ข่าวมาว่า หนอนจะพาพวกมาบุกสวน..เอ้า..หนูวัววัวทั้งหลาย อาบน้ำประแป้งรอเร๊ว..

พาดอกมะเหมี่ยวมาปล่อย เห็นสีสันสดใสดี เป็นอีกหนึ่งกำลังใจจ้า..

* DSC00530-1.jpg (68.06 KB, 320x240 - ดู 671 ครั้ง.)
หนอน
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:18:20 AM »

แวะมาชมแตงโมมหัศจรรย์ของคุณหนอน จะขอแบ่งซักครึ่งลูกคงไม่ได้ ขอแค่ซีกหรือเสี้ยว หรือจะเหลือให้ซักคำก็เอาค่ะ...(เห็นมีคนหมายปองกันล้นหลาม...)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลัวมีแต่มาจอง ๆ จับ ๆ แล้วไม่ซื้อจิ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณนะคะ
เกษตรแปรปรวน
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:20:57 AM »

ถ้าแตงโมงามดี แสดงว่าแถวนั้นน่าจะเป็นดินร่วนปนทราย ระบายน้ำได้ดี ไงก็ขอแบ่งสักลูกนะ ชอบแตงโมมาก ๆ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าอย่างนั้น ลองปลูกแตงโมซักตั้งดีมั้ยคะ (อันนี้ถามเป็นการเป็นงานนะ)

น่าจะโอนะ  ไถหรือเอาจอบพรวนเปิดหน้าดินสักหน่อย รากเขาจะได้หยั่งได้ลึก ๆ  เมื่อครั้งกระโน้นเคยปลูกแตงโม เราก็นะ บำรุงดินดีโคตร แบบดินดำน้ำชุ่ม ปรากฏว่าเขาไม่ชอบ เขาชอบดินออกจะปนทรายแบบนี้ แดดจัด ๆ อย่าให้อะไรมาบัง ถ้าแถวบ้านมีแมลงผสมเกสรอยู่เยอะก็เลี้ยง  ๆ มันไว้ เช่น ผึ้ง ผีเสื้อ อย่าไปใช้ยาฆ่าแมลงในบริเวณนั้น  แต่ถ้าปลูกมาก ๆ ต้องผสมเกสรเองช่วยด้วยอีกแรงโดยเรานี่แหละเอาดอกตัวผู้กะตัวเมียมาจิ้มกัน ลองดู ไม่เหลือบ่ากว่าแรง  ยิ้มเท่ห์

อืมม ในวงเล็บแปลว่าไรหว่า อ่านแล้วแปลก  เฮอะ ๆ ๆ    ยิ้ม ยิ้ม

Kill  or  be  killed
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:22:09 AM »

กุ้งว่าพี่หนอนก้อน่าจะลองปลูกดูนะค่ะ จุมพิต
ไม่ต้องปลูกเยอะก้อได้ค่ะ...
เอาแค่พอแจกสมาชิก คิคิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
...

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
เกษตรแปรปรวน
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:22:38 AM »

ยิ้ม :)เหอ เหอ เที่ยวยกแตงโมให้คนนู้น คนนี้..เหอ เหอ  ยิ้ม :)ลืมไป่ป่าวว่ามีคนอยู่ใกล้กว่า..เหอ เหอ (มีเลศนัย) เจ๋ง เจ๋ง
อย่าเพลอนะเพื่อน..เด๋วเสร็จเพื่อนแน่..เหอ เหอ  ยิ้ม ยิ้ม ว่าแล้วรีบไปหาดีฝ่า..เด๋วไม่ทัน
ว่าแต่มานอยู่ตรงไหนหว่า.เดินรอบบ้านแล้วไม่ยักกะเห็น อิ อิ

โอ๊ะ โอ๊ะ โอ๋... ที่รัก..
วันที่ ๑๐  รีบมาจับจอง กะว่าจะเก็บ ๒ ลูกนี้ไว้ให้เลย... ยิงฟันยิ้ม

โห  ลำเอียงเห็น ๆ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Kill  or  be  killed
kungtaro
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:27:45 AM »

ถ้าแตงโมงามดี แสดงว่าแถวนั้นน่าจะเป็นดินร่วนปนทราย ระบายน้ำได้ดี ไงก็ขอแบ่งสักลูกนะ ชอบแตงโมมาก ๆ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าอย่างนั้น ลองปลูกแตงโมซักตั้งดีมั้ยคะ (อันนี้ถามเป็นการเป็นงานนะ)

น่าจะโอนะ  ไถหรือเอาจอบพรวนเปิดหน้าดินสักหน่อย รากเขาจะได้หยั่งได้ลึก ๆ  เมื่อครั้งกระโน้นเคยปลูกแตงโม เราก็นะ บำรุงดินดีโคตร แบบดินดำน้ำชุ่ม ปรากฏว่าเขาไม่ชอบ เขาชอบดินออกจะปนทรายแบบนี้ แดดจัด ๆ อย่าให้อะไรมาบัง ถ้าแถวบ้านมีแมลงผสมเกสรอยู่เยอะก็เลี้ยง  ๆ มันไว้ เช่น ผึ้ง ผีเสื้อ อย่าไปใช้ยาฆ่าแมลงในบริเวณนั้น  แต่ถ้าปลูกมาก ๆ ต้องผสมเกสรเองช่วยด้วยอีกแรงโดยเรานี่แหละเอาดอกตัวผู้กะตัวเมียมาจิ้มกัน ลองดู ไม่เหลือบ่ากว่าแรง  ยิ้มเท่ห์

อืมม ในวงเล็บแปลว่าไรหว่า อ่านแล้วแปลก  เฮอะ ๆ ๆ    ยิ้ม ยิ้ม

กุ้งก้อรู้สึกขัด ๆ เหมือนคุณศักดิ์ฯ เหมือนกันค่ะ
รู้สึกแปลกตั้งแต่ตอนแรกที่อ่านแล้ว....
...
พี่หนอนเอาจริงแล้วใช่มั้ยเนี่ย คิคิ

สู้ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
หนอน
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:34:04 AM »

อายจัง อายจัง อายจังเผลอวันเดียว ไม่ได้เซย์ฮัลโหลกันวันเดียวนะหนอน เจ๋งจริง ๆ แบบนี้วันที่ 10 สงสัยต้องรีบไปชิงแตงโมก่อน อ๊ะ..แต่ไม่รู้ว่าจะทันคุณหนึ่งหรือป่าวสิ รายนั้นเค้าอยู่ไกล้กว่า ยังไงก็เหลือไว้ให้สักชิ้นนึงก็ยังดีนะจ๊ะ.. 

กำลังใจล้นหลามขนาดนี้ หายเซ็งนะ..สู้ ๆ.. จุมพิต จุมพิต
อยากปลูกแตงโมเหรอหนอน..น่าสนใจดี  เดี๋ยวรอชิมชุดนี้ก่อนว่าหวานป่าว เดี๋ยวชวนน้องกุ้ง คุณวิมลชัย และเพื่อน ๆ ไปช่วยกันปลูกดีกว่า     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..จ๊าก..ได้ข่าวมาว่า หนอนจะพาพวกมาบุกสวน..เอ้า..หนูวัววัวทั้งหลาย อาบน้ำประแป้งรอเร๊ว..

พาดอกมะเหมี่ยวมาปล่อย เห็นสีสันสดใสดี เป็นอีกหนึ่งกำลังใจจ้า..

เยีย หนอนได้ไอเดียทำห้องน้ำให้เยียหละ ไว้หลังไมค์นะ
...

นี่ชมพู่น้ำดอกไม้ น้าที่แม่กลองเอามาให้ตอนขึ้นบ้านใหม่
น้าบอกว่าลูกมันจะหอม หวาน แต่ไม่รู้หนอนจะทันได้กินมั้ยอ่ะ
ต้องรอลุ้นว่าชมพู่หรือหนอนใครจะแก่ก่อนกัน  ยิงฟันยิ้ม

* Image0033.jpg (55.83 KB, 338x450 - ดู 637 ครั้ง.)
หนอน
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:39:39 AM »

ต้นพริกที่แม่เพาะไว้  แล้วมาดูความกระดึ๊บ กระดึ๊บ คืบหน้ากัน  ยิงฟันยิ้ม

* Image0066.jpg (73.58 KB, 338x450 - ดู 641 ครั้ง.)
หนอน
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:42:02 AM »

แคต้นเล็ก ๆ  แต่ดอกเพียบ เผลอแป๊บเดียวบานหมดเลย

* Image006_.jpg (58.54 KB, 338x450 - ดู 639 ครั้ง.)
หนอน
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:45:52 AM »

ห้องทำงานน้องสาว ตอนสร้างบ้านใหม่ ๆ  จากนั้นกลายเป็นห้องเก็บเครื่องมือ
ตอนนี้เริ่มกลายเป็นรังปลวก  เคยเล็ง ๆ ว่าจะแปรเป็นโรงเพาะเห็ดมันจะพอทำได้มั้ยอ่า
ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อย  เศร้า

* Image006_1.jpg (40.45 KB, 300x400 - ดู 634 ครั้ง.)
kungtaro
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:46:28 AM »

โอ....พี่หนอนก้าวหน้า ๆ ๆ ๆ
 อายจัง อายจัง อายจัง

หนอน
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:48:54 AM »

อิ อิ  ไม่ทิ้ง ไม่ทิ้ง บ้านนี้หงส์ทั้งบ้านค้าบบบ 
สมาชิกท่านใดสายเลือดหงส์บ้างเอ่ย  ช่วงนี้ช่วงขาขึ้นนิ (ขาขึ้นหัวปัก)  ยิงฟันยิ้ม

* Image0055.jpg (57.07 KB, 338x450 - ดู 634 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 57   ขึ้นบน
  พิมพ์