หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครอบครัวพอเพียง กับเกษตรประณีต ปลดหนี้ก้อนโต  (อ่าน 35677 ครั้ง)
NADLADA
เกษตรกรมือใหม่
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:42:02 AM »

อีก 1 กำลังใจมีให้เสมอค่ะ  สู้ ๆ นะคะ ยิงฟันยิ้ม

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com

Thira Thongluea
*

อยากทำเกษตรพอเพียง พึ่งตนเองให้ได้

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:14:31 AM »

แวะมาเป็นกำลังใจครับ เห็นด้วยครับที่ ทำมะพร้าว ผมวิเคราะห์ว่าต่อไปมะพร้าวจะแพงขึ้นเรื่อยๆ ด้วยเหตุผลหลายประการ
1.แถวภาคใต้ที่เคยเป็นแหล่งผลิตใหญ่ เจอโรคระบาด และการตัดมาทำสวนปาล์ม
2. ปริมาณความต้องการมะพร้าว มีแนวโน้มสูงขึ้น เพราะคนหันมาสนใจ เรื่องสุขภาพมากขึ้น รวมทั้ง เพราะมีงานวิจัยบาง วิจัย
ของ usa ปัญหาของ คนเป้นมะเร็งอาจจะมีจากส่วนหนึ่งคือ น้ำมันที่เรากินอยู่ ฉนั้น คนกลุ่มหนึ่ง เลิกกินน้ำมันพืช หันกลับมากินน้ำมันหมู กับน้ำมันมะพร้่าวอีกเหมือนที่เราเคย กิน รายละเอียดเรื่องนี้มีเยอะครับ
3.ปัจจุบัน เราต้องสั่ง มะพร้าวจากเขมร และเท่าที่รู้จาก ราคาเขมรก็เพิ่มขึ้นอีก ฉนั้น มะพร้าวก็คงแพงขึ้นเรื่อยๆ
4. มะพร้าว จะขายสด คือไม่ต้องปอก หรือจะปอก ก็ขายได้ หรือจะแปรรูป เป็นน้ำมัน เป็นกะทิ หรือจะทำไบโอดีเซล ให้ปริมาณน้ำมันเป็นที่น่าพอใจ
5. มะพร้าวเป็นพืชที่ สามารถปลูกร่วมกับไม้ชนิดอื่นได้ ไม่เสียพื้นที่มาก เพราะเวลาปลูกมันจะพุ่งขึ้นด้านบน ระข้างล่างยังปลูกอย่างอื่นได้ มะพร้าว การดูแลรักษา ก็ไม่ได้ยากจนเกินไป เพราะอยู่คู่กับคนชนบทมานาน
6. ตอนนี้ผมอยู่ประเทศที่ส่งมะพร้าวออก เป็นอันดับต้นๆ เขาตัดมะพร้าว ไปทำอย่างอื่น ฉนั้นมะพร้าว ยังมีอนาคตอีกนาน นานกว่าไผ่ หวาน ยางพารา ที่ตอนนี้ มีปลูกทุกหมู่บ้าน ไม่มีพืชตัวใหนหรอก ที่คนเห่อแล้วราคาจะไม่ตก
7. ข้อสุดท้าย อยากฝากเตือน คนที่จะปลูยางพารา คิดให้มากหลายตลบ เพราะประเทศจีน เขากำลังผลิตยางพาราของตัวเอง รวมทั้งไปลงทุนใน เขมร ลาว พม่า และอีกหลายประเทศก็ปลูกกันมาก จนคิดไม่ออก คนอิสาน และคนเหนือที่ปลูกกันมากๆ จะเป็นยังไงต่อ
คิดจะปลูกยางพาราคิดดีๆ ครับ ผมเป็นคนใต้ ก็ยังไม่อยากสนับสนุน

Inthanin farm
Thira Thongluea
*

อยากทำเกษตรพอเพียง พึ่งตนเองให้ได้

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:54:34 AM »

แวะมาทักทายเพิ่มเติมและแสดงความคิดเห็น ครับ สำหรับผมคิดว่าน่าจะทำแบบนี้นะ
1. ปลูกพืชที่จำเป็นต้องกินก่อนอันดับแรก มีอะไรบ้าง ก็ไล่ไปทีละชนิด มากโขอยู่ เราจะได้ไม่ต้องซื้ออะไรเลย จะได้อุดรอยรั่วได้ อย่าเพิ่งไปว่าจะปลูกอะไรใช้หนี้ เอาให้มีกินก่อน แล้วค่อยปลูกพืชที่ต้องใช้ แล้วค่อยปลูกพืชที่ต้องขาย เน้นขายได้ชัวร์ ไม่เสี่ยงทางการตลาด โดยที่ใช้ทุนให้น้อยที่้สุด น่าจะเป็นช่องทางที่ดีได้ 
2. เน้นใช้พืชที่ ต้นทุนน้อย หาเมล็ดพันธ์เองได้ มีผัก สารพันชนิดที่เรา เก็บเม็ดเองได้ และปลูก ง่ายไม่ต้องใช้สารเคมี ตั้งแต่พืช A).กินหัว เช่นมัน เผือก มันเทศ มันมือเสือ อีกหลายชนิดของมัน ซึ่งถ้าเน้นพันธ์ไทยๆ จะง่าย ไม่ต้องไปซื้อปุ๋ยเคมีและยาเรากินได้ขายก็ได้ ไม่ต้องไปแข่งกับใคร B). พืชกินใบกินยอดของไทยๆ สมมุติว่าอย่างละ 100 ต้น  50 ต้น เช่น ชะอมซักต้น ขี้เหล็กซักห้าสิบต้น ไว้ตัดยอด ผมเห็นมีคนปลูกขี้เหล็ก ไว้ยี่สิบสามสิบต้น ตัดยอดขายทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละครั้ง ต้นนึงไม่ต่ำกว่า 20 บาท ตัดทั้งปี 20*50*52=52,000 ต่อปี ตำลึง ถั่วพู บัวบก ผักแว่น ผักบุ้ง มะรุม อีกเยอะๆ แยะมากมาย ผักไทยๆ ที่ คนทางเหนือชอบกิน รับรองไม่ต้องแข่งกับใคร ครับ แม้แต่ยอดมะกอกยังขายได้เลย เราไม่จำเป็นต้องไปซื้อเมล็ดพันธ์ซื้อปุ๋ยซื้อยาครับ ผักพวกนี้ และที่สำคัญพืชพวกมะนี้ เรามองข้ามแต่ไม่เคยมีเพียงพอความต้องการของตลาด  C)พืชกินผล ตั้งแต่ กล้วยมะละกอ สับปะรด (เวลาซื่อก็ซื่อที่มีจุก) แล้วเอาจุกไปปลูกต่อ ทีละเล็กทีละน้อยค่อยๆ ขยายเอา มะละกอ อยากปลูกพันธ์ ใหนก็ซื้อมากินเอาเม็ดไปเพาะในเวปนี้มีแนะนำ เยอะวิธีการเพาะ พืชที่เป็นของไทยๆ ตั้งแตะมะเขือพวง มะเขืออื่นๆ หลายชนิด ที่เราปลูกแล้ว เก็บเมล็ดพันธุ์ ถ้าพันธ์ ดั้งเดิม เจอบ้านใคร ขอลูกสุกเขามาซักลูกสองลูก ก็เหลือเฟือแล้วค่อยๆ ค่อยๆ สะสม D) พืชกินดอก กระเจี๊ยบ ขจร แคขาว แคแดง  โสน ขี้เหล็ก สะเดา E) พืชกินฝัก เช่นถั่วต่างๆ ทั้งฝักยาว และถั่วอื่นๆ ที่ปลูกแล้วเก็บเมล็ดได้ ทนต่อโรค เพกา มะรุม และอื่นๆ รวมทั้งในน้ำถ้าปลูกบัวได้ก็ควรจะปลูก ไว้กินสายบัว รวมขายได้ด้วย ผักบุ้ง กะเฉด ก็ไม่ลงทุนมากเป็นอาหารปลาอาหารคน แม่ค้าชอบ นอกนั้นก็เลี้ยงสุตว์ครับ ไก่ เป็ด เท่าที่พอทำได้เน้นลงทุนให้น้อยที่สุด เพื่อไม่ให้ไปก่อหนี้เพิ่ม อย่าไปปลูกอะไรที่เขาเห่อกันมากๆ ถ้าจำเป็นต้องปลูกอย่ามากเกิน โดยเฉาะอะไรที่ปลูกง่ายได้ตังค์เร็ว เพราะๆ ใครๆ ก็ปลูกได้ เดี๋ยวก็เต็ม

Liked By: aoy99

Inthanin farm
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 12:08:48 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะครับ ผมก้มีหนี้เหมือนกันแต่ไม่มากเท่าคุณ และอีกอย่างมาดูแนวทางที่สมาชิกแนะนำเผื่อจะได้ประโยชน์เอาไปใช้กับตัวเองมั่ง สู้ต่อไปอย่ายอมแพ้ครับ อายจัง อายจัง อายจัง

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
tid-ko
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 07:39:33 PM »

สู้ครับขอเป็นกำลังใจให้นะครับหนี้สินไม่ถึงสองล้าน.....tid-ko เป็นหนี้สิบกว่าล้านยังเฉยๆเขาไม่ให้เราตายหรอกครับตรงข้ามดูแลอย่างดี(กลัวหนี้สูญ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tapanit
ป้อม
*

« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 04:44:26 PM »

เป็นกำลังใจให้กับทุกท่านรวมตัวผมด้วยที่เป็นหนี้ ถ้าชีวิตไม่สิ้นก็สู้กันต่อ ไม่งอมืองอเท้า ไม่มีคำว่าอดครับผม สู้ๆๆๆๆๆ ยิ้มเท่ห์
จอย ครถม
*

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 12:37:26 PM »

เป็นกำลังใจให้คะ  เพราะก็เป็นหนี้เหมือนกัน  เข้าใจคะว่ามันเครียดแค่ไหน  เราลูก 2 คนแล้วยิ่งต้องสู้ไม่ถอย  เคยมีประสบการณ์ที่เลวร้ายเหมือนกันตอนนั้นลูกก็เล็กเหมือนกัน  แฟนก็ติดผู้หญิงไม่ค่อยส่งเงินให้เลย(ทุกวันนี้เลิกกันแล้ว) ลูกมาขอเงินซื้อขนมไม่มีให้ลูกกิน บอกตามตรงว่าน้ำตามันร่วงเลย และนับจากวันนั้นบอกกับตัวเองว่าลูกเราจะไม่อดอย่างนี้อีก  ตั้งแต่นั้นมาก็สู้มาตลอดล้มลุกคลุกคลาน แต่ยังโชคดีมากที่ลูกทั้ง 2 คนเป็นเด็กดีและรักแม่มาก เพราะจะสอนเสมอว่าที่แม่ยอมลำบากก็เพื่อลูกนะ  เวลาเขาเห็นเราทำอะไรเขาก็จะช่วยทันที  และยังโชคดีอีกอย่างที่แฟนคนปัจจุบัน  เขาเป็นคนดีขยันและไม่รังเกียจเราที่มีลูกติด 2 คน  ช่วยกันทำกินสร้างเนื้อสร้างตัว  ตอนนี้มีที่ดินเป็นของตนเอง  และสิ้นปี 54 จะไปทำเกษตรพอเพียงไว้ให้เป็นมรดกของลูก (ไม่อยากให้ลูกลำบากเหมือนเรา)  สิ่งที่อยากบอกก็คือคนเราเมื่อเจอด้านมืด  ขอให้อดทนและมีความหวังสักวันต้องเจอแสงสว่างอย่างแน่นอน  อดทนสู้อย่างน้อยก็เพื่อลูกนะคะ   จุมพิต จุมพิต จุมพิต
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 01:05:53 PM »

เป็นกำลังใจให้คะ  เพราะก็เป็นหนี้เหมือนกัน  เข้าใจคะว่ามันเครียดแค่ไหน  เราลูก 2 คนแล้วยิ่งต้องสู้ไม่ถอย  เคยมีประสบการณ์ที่เลวร้ายเหมือนกันตอนนั้นลูกก็เล็กเหมือนกัน  แฟนก็ติดผู้หญิงไม่ค่อยส่งเงินให้เลย(ทุกวันนี้เลิกกันแล้ว) ลูกมาขอเงินซื้อขนมไม่มีให้ลูกกิน บอกตามตรงว่าน้ำตามันร่วงเลย และนับจากวันนั้นบอกกับตัวเองว่าลูกเราจะไม่อดอย่างนี้อีก  ตั้งแต่นั้นมาก็สู้มาตลอดล้มลุกคลุกคลาน แต่ยังโชคดีมากที่ลูกทั้ง 2 คนเป็นเด็กดีและรักแม่มาก เพราะจะสอนเสมอว่าที่แม่ยอมลำบากก็เพื่อลูกนะ  เวลาเขาเห็นเราทำอะไรเขาก็จะช่วยทันที  และยังโชคดีอีกอย่างที่แฟนคนปัจจุบัน  เขาเป็นคนดีขยันและไม่รังเกียจเราที่มีลูกติด 2 คน  ช่วยกันทำกินสร้างเนื้อสร้างตัว  ตอนนี้มีที่ดินเป็นของตนเอง  และสิ้นปี 54 จะไปทำเกษตรพอเพียงไว้ให้เป็นมรดกของลูก (ไม่อยากให้ลูกลำบากเหมือนเรา)  สิ่งที่อยากบอกก็คือคนเราเมื่อเจอด้านมืด  ขอให้อดทนและมีความหวังสักวันต้องเจอแสงสว่างอย่างแน่นอน  อดทนสู้อย่างน้อยก็เพื่อลูกนะคะ   จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ขอเป็นแรงใจและชื่นชมใคุณ จอย ครถม นะคะ  อายจัง อายจัง อายจัง ขอให้ปัจจุบันและอนาคตสดใสยิ่งๆ ขึ้น

Liked By: bussarakam, krading
dorejung
*

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 09:22:14 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาเป็นกำลังใจให้นะครับ ผมมนุย์เงินเดือน หัวใจเกษตรครับ   สูต่อไปครับ ":ตราบใดที่เรายังมีลมหายใจอยู่ เราต้องสู้สักวันหนึ่งความสำเร็จคงเป็นของเราสักวัน ;"  เพิ่ม ไทรน้อยครับ  เจ๋ง เจ๋ง
daecha1121
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 02:52:55 PM »

ผมเห็นสมาชิกเกษตรพอเพียงเข้ามาให้กำใจคุณเยอะมาก ผมก็มีหนี้เหมือนกันขอให้สู้สู้ครับ
suan 3 s
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 01:20:23 AM »

สวัสดี ครับ มาเป็นกำลังใจให้สุ้อีกคนครับ ไม่ลองเพาะเห็ดตับเต่า หรือเห็ดฮ้า ดุบ้างอะครับ เหมือนที่จังหวัดในภาคกลางเขาทำกันหนะครับ  จากการบอกเล่าถึงสภาพของสวน น่าจะทำได้นะครับ เลี้ยงไก่ไข่อย่างที่เพื่อนสมาชิก บอก อาหารไก่ก็เลี้ยงปลวก อีกที พอมีรังปลวกก็จะเกิดเห็ดปลวก ให้ได้เก็บกิน บ่อปลา ถ้าไม่เลี้ยงปลาหรือที่สวนของเราติดลำคลอง ติดลำห้วย ก็ใช้บ่อปลาล่อปลาจากแหล่งน้ำธรรมชาติ ให้เข้ามาอยู่ในบ่อของเรา โดยการหาตอไม้เหง้ากอไผ่ ขอนไม้ที่เป็นโพรงใส่ในบ่อให้เป็นที่อยู่อาศัยของปลา หาพืชน้ำ ผักตบชวา จอก แหนแดง ไม่เอาแหนที่เป็นสาหร่าย ผักบุ้ง ผักกระเฉด ไว้เป็นอาหารของปลา พอฤดุน้ำหลาก ปลาที่มากับน้ำก็จะเข้ามาอยู่ในบ่อของเรา มีทั้งอาหารมีที่ หลบภัย พอถึงหน้าแล้ง เราก็สูบน้ำจับปลาขายได้ และหากไม่มีคนเเฝ้าสวน พวกตอไม้ขอนไม้ ที่อยู่ในสระก็พอกันเพลี้ยกระสอบได้บ้าง เอายากสักหน่อย ยกเว้นพวกเล่นไฟแบตชอต อยู่ที่บ้านผมลุงเขาสุบปลาขายปีๆหนึ่งก้หลายหมื่นเหมือนกัน ไอ้ชอ่น ตัวละ โลกว่า ใหญ่บ้างเล็กบ้าง รวมๆกันหลายปลา ไม่เคยเห็นปล่อยปลาแต่สูบขายทุกปี ส่วนของผมไว้จับกินไปเรื่อยๆ เพราะบ่อเล็กกว่าของลุง ผักหวานป่าก็เป็นผักอีกตัวเลือกที่น่าสนใจเพราะเจ้าของกระทู้ มีโครงการจะซื้อเป็นของตัวเองในอนาคต ข้อเสนอแนะนำของผมก็ประมาณนี้แหละครับขอบคุณครับ
Atthapol raruayy
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 03:08:32 PM »

เป็นกำลังใจให้ อีกคนครับ 
ต้นขนุนหลังบ้าน
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 05:07:17 PM »

จะน้ำตาตก ก็ตอนลูกขอตังค์ซื้อหนมนี่แหละ แล้วเราไม่มีให้ คิดดู เค้าเห็นเด็กคนอื่นกิน ก็อยากกินบ้าง จึงมาขอเรา แต่เราไม่มีให้ มันเป็นอะไรที่สุด ๆ ถึงเราจะไม่เจอแบบคุณ เราก็พอนึกภาพออก และคิดว่า มันเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ที่เราจะเริ่มทำอะไรให้จริงจัง สู้ให้สุด ๆ ความลำบากไม่ทำให้คนตาย แต่ถ้าไม่คิดทำ เราอดตายแน่ ๆ นอกจากเจ้าของกระทู้แล้ว ก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณอีกคนค่ะ

จาก แม่ลูกสาม

Liked By: krading, ssaaming
ultranoi
*

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:38:25 AM »

ผมเคยเป็นหนี้จากการค้ำประกันเพื่อนเกือบล้าน ตอนนี้ก็ยังไม่หมด แต่ผมท่องไว้ว่า ไม่มีใครในโลกไม่มีปัญหา แต่เรามีปัญญาและความมานะเป็นสิ่งแก้ไขได้

Liked By: ssaaming, kwanbanna

สวนน้ำหนาว ของคนรักแม่ กลัวเมีย เทิดทูนในหลวง ขอใช้ชีวิตที่เหลือแทนคุณแผ่นดิน
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์