หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำยากำจัดและป้องกันเชื้อรา โรคโคนเน่า รากเน่า  (อ่าน 50144 ครั้ง)
teerapat2012
เกษตรกรมือใหม่
*

กิ่งผักหวานบ้าน ไร่ธีระ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:06:34 PM »

แนะนำยากำจัดและป้องกันเชื้อรา โรคโคนเน่า รากเน่า ในต้นกุหลาบหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 09:18:38 AM โดย teerapat2012 » บันทึกการเข้า

chartthai_ maiked
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:07:49 PM »

ออร์โธ่ไซด์ หรือชื่อสามัญว่า แคปแทน  ให้ผลในทางป้องกันและกำจัด
โรคพืชที่กำจัดได้  โรคเน่าดำ  โรคเน่าสีน้ำตาล โรคใบจุด รคราน้ำค้าง โรคใบไหม้ แอนแทรคโนส เน่าคอดิน  ห้ามผสมกับสารเคมีที่เป็นด่างและน้ำมัน
..

คาร์เบ็นดาซิม  เป็นสารกำจัดเชื้อราประเภทดูดซึมทั้งทางใบและทางรากให้ผลในทางป้องกันและรักษา
โรคพืชที่กำจัดได้   โรคใบไหม้ กาบใบแห้ง ราแป้ง ใบจุด แอนแทรโนส โรคใบจุดดำ
ซึ่งคาร์เบ็นดาซิม มีผลขัดขวางหรือยับยั้งการเพ่มปริมาณของไรได้ด้วย

แมนโคเซ็บ  ออกฤทธิ์ในทางป้องกันโรคพืช มีความคงตัวมาก
โรคพืชที่กำจัดได้   แอนแทรกโนส  ไฟทอปทอร่า ราน้ำคาง  เน่าดำ  เน่าสีน้ำตาล เซอร์โคสปอร่า(ใบปื้นเหลืองในกล้วยไม้) ราสนิม
ให้ผลดีที่สุดในการป้องกันโรคพืช

เมตาแลกซิล  เป็นสารกำจัดเชื้อราประเภทดูดซึม  ออกฤทธิ์ในทางป้องกันและรักษาโรคพืช
โรคพืชที่กำจัดได้   รากเน่า  โคนเน่า โรคลำต้นดำ  ราน้ำค้าง  หรือโรคอื่นๆที่เกิดจากเชื้อราชั้นต่ำ เช่น ไฟทอปทอร่า  พิเที่ยม
การใช้ยาราตัวนี้ตัวเดียวนานๆ อาจทำให้เกิดเชื้อราพันธุ์ต้านทานขึ้นมาได้

vissanu
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:32:18 AM »

ใช้เชื้อราไตรโครเดอร์ม่าซิครับ  ผมใช้กับสวนกล้วยไม้ของผมมาปีกว่าๆแล้ว  ตอนนี้ไม่ได้ใช้สารเคมีเลย  โรคเชื้อราก็ไม่ค่อยเป็นครับแถมยังได้เชื้อราไว้เป็นเหมือนทหารคอยป้องกันโรคให้เราอีกด้วย  ผมซื้อหัวเชื้อรามาจากมหาวิทยาลัยเกษตรกำแพงแสนครับแล้วเอามาทำเชื้อสดเอง  ถ้าใช้กับกุหลาบก็ใช้เชื้อสดผสมน้ำรดโคนต้นแล้วฉีดทั่วทั้งต้นก็ได้ครับ  มันอาจจะไม่ทันใจเท่าเคมีแต่ผมลองใช้แล้วผมว่าดีกว่าเคมีแล้วก็ลดต้นทุนได้มากเลยครับ  หากต้องการซื้อหัวเืชื้อก็ PM มาถามรายละเีอียดผมได้นะครับ
black agenda
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 09:11:10 AM »

สารเคมี
กรดฟอสฟอริค แอซิด ครับ (ชื่อการค้าโพลิอาร์ฟอส400)
ฟอสอิทิล อะลูมิเนียม (ชื่อการค้า อาลีเอท)
เมทาเลกซิล
ถ้าเป็นไม่มาก ใช้เมทาเลกซิล ก็น่าจะพอ

ยาเชื้อ
ไตรโคเดอร์ม่า ตามท่าน chartthai ครับ พวกเชื้อแห้งที่ขายตามร้านเคมีเกษตรก็มี
เช่น ไตรซาน หรือจะเลือกของชมรมเกษตรปลอดสารพิษก็ได้ ใช้ชื่อไตรโคเดอร์มา
teerapat2012
*

กิ่งผักหวานบ้าน ไร่ธีระ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:53:24 PM »

กุหลาบโคนเน่า ใช้ตัวไหนดีครับ
mk0891441112
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:43:20 AM »

เทอราคลอซุบเปอร์เอ็ก น่าจะดีสุดเน้นราทางดิน แต่ดูอาการเชื้อที่เกิดเป็นแบบเม็ดเล็กๆเกาะ
ใช้รอฟรัล ปลูกแถวไหนจะได้แนะนำร้านที่หาซื้อได้ ข้อมูลสารออกฤทธิ์
http://www.sotus.co.th/product_detail_terraclor_superx.html
mk0891441112
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:48:26 AM »

ข้อมูลรอฟรัล
http://www.bayercropscience.co.th/web/www/product.php?cateID=18&conID=291
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:52:55 AM โดย mk0891441112 » บันทึกการเข้า
starlordkaset
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:20:28 PM »

เคยใช้ของไวท์สตาร์s3ครับ http://www.whitestar-inno.com/product/4/ ใช้แล้วได้ผลครับ ผมใช้กับดาวเรืองมาแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์