หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะฮอกานี  (อ่าน 61628 ครั้ง)
tapeak
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 02:44:00 PM »

มะฮอกานี ถ้าจะปลูกแบบสวนป่าเพื่อขายต้นจะคีไหม๊ครับ จะหาพันธุ์กล้าได้ที่ไหน แถวลพบุรีปลูกได้หรือป่าวครับ
                                               tapeak/061155 ยิ้มเท่ห์

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 02:57:02 PM »

ลองไปอ่านกระทู้ตามลิ้งค์ดูนะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=9302.0

และไปอ่านเจอข้อมูลที่น่าสนใจเกี่ยวกับมะฮอกกานี เลยเอามาฝากท่านเจ้าของกระทู้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

มะฮอกกานีต้นไม้สู้พายุไต้ฝุ่น

ประหลาดใจไม่น้อยเมื่อเห็นชาวฟิลิปปินส์ปลูกไม้ต้นขนาดใหญ่ เช่น มะฮอกกานี เอาไว้ตามถนนหนทางทั้งในมะนิลาและเกซอนซิตี แต่ละต้นมีอายุไม่ใช่น้อย ลำต้นอ้วนขนาดคนโอบ

เขาปลูกกันตามบาทวิถีแคบๆ หน้าอาคารที่ทำการ บริษัทและตึกแถวอย่างไม่ยี่หระต่อแรงลมพายุไต้ฝุ่น ซึ่งพัดกระหน่ำเข้าใส่เกาะลูซอนปีหนึ่งไม่ต่ำกว่า 10 ลูกทีเดียว

เราได้แต่ประหลาดใจว่ามะฮอกกานี มันมีดีอะไรหนอ ถึงได้ทนทานไม่โค่นล้มทั้งที่กิ่งก้านหักฉีก นี่ถ้าเป็นหน่วยงานกรมทางหลวงของบางประเทศคงตัดลำต้นจนไม่เหลือร่มเงาให้ชาวบ้านร้านตลาด หรือคนเดินถนนกันแล้ว

มะฮอกกานีนั้นมีขนาดค่อนข้างใหญ่ สูง 30-35 เมตรเป็นเรื่องธรรมดา ลำต้นมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 50-120 เซนติเมตร ตามแต่อายุ และพื้นที่ของฟิลิปปินส์และอินโดนีเซีย ปลูกมะฮอกกานีกันมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งบริเวณพื้นที่ระดับ 700 เมตร โดยได้ปลูกต้นไม้ชนิดนี้ซึ่งเป็นญาติอันใกล้ชิดกับสะเดา ที่ได้กล่าวถึงในฉบับที่ผ่านมา แต่มะฮอกกานีมีใบใหญ่กว่ามาก ขอบใบเรียบ ไม่หยักหรือเป็นร่อง ผิวใบบนเป็นสีเขียวคล้ำ ใบแก่มักร่วงหล่นไปพร้อมแทงใบใหม่ ดูคล้ายกับไม่ผลัดใบ ใบอ่อนสีม่วงอ่อน และเปลี่ยนเป็นสีเขียวเข้มขึ้นตามอายุ

มะฮอกกานีออกดอกเป็นช่อสีขาว โดยแทงช่อออกปลายกิ่งก้านเมื่อผสมเกสรแล้วจึงพัฒนาไปเป็นผล ติดผลประมาณ 1-3 ผลต่อช่อ ผลมีขนาดใหญ่ สีน้ำตาล ผิวเรียบแข็งแรง แต่เมื่อแก่จัด เปลือกหุ้ม ผลจะแตกอ้า เมล็ดในจะแบน มีปีกยาว 5-8 เซนติเมตร ให้เก็บผลแกจัดมาตากแดดให้ผลแตกแ ละแคะเอาเมล็ดมาตัดปีกออก นำเมล็ดมาเพาะในกระบะและย้ายปลูกเมื่อมีใบจริง 1 คู่ เมื่อมีอายุได้ 6 เดือน จึงย้ายลงแปลงกลางแจ้ง โดยใช้ระยะห่าง 4x4 เมตร

การปลูกต้นมะฮอกกานีในเมืองไทยให้พบความสำเร็จ มีเทคนิคอยู่ที่ว่าควรปลูกสลับกับไม้ต้นสะเดาไทย ไม่ควรปลูกมะฮอกกานีเป็นสวนป่าชนิดเดียวกันโดยเด็ดขาด เทคนิคนี้ต้องยกเครดิตให้กับ คุณสมยศ กิจค้า นักวิชาการของศูนย์จัดการเมล็ดพันธุ์ ไม้ป่าอาเซียนแคนาดา สำนักงานวิชาการ ป่าไม้ กรมป่าไม้ คุณสมยศ ได้กล่าวไว้ในคู่มือการส่งเสริมปลูกป่าเอกชนว่า หากปลูกต้นสะเดาไทยแทรกไว้แถวเว้นแถว จะช่วยลดอัตราเสี่ยงต่อการเข้าทำลายของแมลงเจาะยอดหรือลำต้นได้มาก ที่เป็นเช่นนี้เพราะต้นสะเดาไทยมีสารอซาดิราชทิน Azadirachtin ซึ่งเป็นยาป้องกันปราบปรามศัตรูพืช ซึ่งปลอดภัยกับมนุษย์เป็นอย่างมาก

ต้นมะฮอกกานีนั้นอาจขยายพันธุ์ได้โดยการนำหน่อจากต้นแม่ที่ตัดโค่นลงหรือทำให้บางส่วนแตกหน่อใหม่ แล้วจึงแยกหน่อเหล่านี้ (อายุ 2 เดือน) มาปักชำ โดยทาฮอร์โมนเร่งราก หน่อจะแตกรากได้ดี เมื่อมีอายุ 2 เดือน จึงย้ายลงปลูกในแปลงได้

เทคนิคดังกล่าวโดดเด่นเพราะต้นมะฮอกกานีที่ได้จะถอดแบบมาจากต้นแม่ที่ดีเด่นนั้นทุกประการ เช่นต้นตรงทนต่อแมลงเจาะลำต้นหรือเจาะยอด และใช้แพร่พันธุ์มะฮอกกานีที่ดีออกไปได้

ต้นมะฮอกกานีมีอยู่ 3 ชนิด ทั้งหมดมาจากอเมริกาเขตร้อน เช่น เม็กซิโก ตอนกลาง อเมริกากลาง และเวสต์อินดีส์ นอกจากนี้ยังพบในอเมริกาใต้อีกด้วย แต่ในเอเชียนั้นประเทศที่รู้คุณค่าของมะฮอกกานี และปลูกกันแพร่หลายคงได้แก่ ฟิลิปปินส์ อินโดนีเซีย และมาเลเซีย

มะฮอกกานีให้เนื้อไม้ที่ดีที่สุดในโลก โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อใช้ในการทำเฟอร์นิเจอร์ราคาแพงใช้ตกแต่งบ้าน ที่นิยมกันมากเช่นนี้คงเป็นเพราะมีทั้งความงดงามของเนื้อไม้บวกกับความง่ายในการแปรรูปเนื้อไม้นั่นเอง

คำว่ามะฮอกกานีนั้นใช้ได้กับต้นไม้อีกสกุลหนึ่งคือ แอฟริกันมะฮอกกานี (Khaya) ซึ่งลักษณะคล้ายมะฮอกกานีแท้ๆ แต่คุณภาพเนื้อไม้จะต่ำกว่ามะฮอกกานีสกุล Swietenia

ในฟิลิปปินส์นั้นถ้าเอ่ยคำว่าฟิลิปปินส์มะฮอกกานีนั้น เขาหมายถึงเนื้อไม้ที่ตัดเลื่อยออกมาจากไม้ต้นสกุลยางนา เช่น สกุล Shorea และ Parashorea ซึ่งมีลักษณะใกล้เคียงกับไม้ต้นมะฮอกกานีแท้ๆ

จะอย่างไรก็แล้วแต่ นอกจากมีเนื้อไม้สวยงามตกแต่งด้วยเลื่อยและกบได้ง่าย มีค่า ราคาแพงแล้ว ต้นมะฮอกกานีใบใหญ่ (S.macrophylla) นั้น ทนทานต่อลมพายุไต้ฝุ่นหรือไซโคลนในฟิลิปปินส์ได้อย่างเด็ดขาด หันมาปลูกมะฮอกกานีใบใหญ่เป็นไม้ต้นต้านพายุกันเถอะ

ที่มาข้อมูล: http://variety.thaiza.com/detail_172126.html

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
bigsim
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:37:08 PM »

...

Liked By: apisit_jub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:43:13 PM โดย bigsim » บันทึกการเข้า
bigsim
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:37:31 PM »

คิดว่า
ขายต้นก็ได้ราคาหนึ่ง
แต่เอามาทำงานฝีมือก็จะได้อีกราคาหนึ่ง
ผมถ่ายรูปต้นมาให้ดู
รู้แค่ว่าปลูกระยะชิดประมาณสองเมตรได้เลย
แล้วเพราะเมล็ดง่ายมากๆเลยครับ

bigsim
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:50:25 PM »

มะฮอกกานี โตเร็ว ลายไม้สวย (คิดว่านะ)
เมื่อค้นคำว่า มะฮอกกานีใน google  ก็จะเจอรูปเกี่ยวกับไม้มะฮอกกานีดังนี้
พวงมาลัยรถยนต์ ไม้มะฮอกกานี

ขอบตกแต่งรถหรูด้านใน ด้วยไม้มะฮอกกานี

และอื่นๆอีกมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:52:15 PM โดย bigsim » บันทึกการเข้า
vissanu
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:56:19 PM »

ผมไปขอที่ีศูนย์เพาะชำกล้าไม้ประจำจังหวัดครับเค้าแจกฟรีผมขอมา 200 ต้น  ปลูกตามขอบของที่ดินระยะห่าง 2 เมตรต้นหน้าฝนก็รอดเกือบหมดนะครับ  แต่ถ้าปลูกหน้าแล้งช่วยปีแรกต้องรดน้ำอย่างน้อยวันเว้นวันแต่ปีถัดไปก็ให้เทวดาเลี้ยงได้ครับ  พอดีตามขอบของที่ดินมีต้นสะเดาขึ้นเองอยู่ประมาณเกือบสิบต้นก็เลยไม่ได้ปลูกต้นสะเดาสลับกับต้นมะฮอกกะนี 

Liked By: adulsri, JOMPRAI, vigo74
yangna
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 04:23:35 PM »

ผมไปขอที่ีศูนย์เพาะชำกล้าไม้ประจำจังหวัดครับเค้าแจกฟรีผมขอมา 200 ต้น  ปลูกตามขอบของที่ดินระยะห่าง 2 เมตรต้นหน้าฝนก็รอดเกือบหมดนะครับ  แต่ถ้าปลูกหน้าแล้งช่วยปีแรกต้องรดน้ำอย่างน้อยวันเว้นวันแต่ปีถัดไปก็ให้เทวดาเลี้ยงได้ครับ  พอดีตามขอบของที่ดินมีต้นสะเดาขึ้นเองอยู่ประมาณเกือบสิบต้นก็เลยไม่ได้ปลูกต้นสะเดาสลับกับต้นมะฮอกกะนี 

ไปขอที่จังหวัดอะไรค่ะ เผื่อใกล้ ๆ จะได้ไปขอบ้าง  ยังไม่เคยใช้บริการศูนย์เพาะชำกล้าไม้เลยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jeenapat
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:05:24 PM »

ไปขอที่จังหวัดอะไรค่ะ เผื่อใกล้ ๆ จะได้ไปขอบ้าง  ยังไม่เคยใช้บริการศูนย์เพาะชำกล้าไม้เลยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่ยางนาลองติดต่อไปตามที่ผมหามาให้ดูนะครับ

สถานีเพาะชำกล้าไม้จังหวัดชัยภูมิ             ต.ช่อระกา  อ.เมือง  จ.ชัยภูมิ  36000
                                                    FAX. 044 811478  081-7602620

ศูนย์เพาะชำกล้าไม้กรุงเทพฯ ม.2  ต.หน้าไม้  อ.ลาดหลุมแก้ว จ.ปทุมธานี 12140
                                                 02 9776858 089-0289712 กล้าไม้ทั่วไป

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
spyrogira
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:04:24 PM »

ไม้ทำหลังกีต้าร์โปร่ง .. สวยมาก ..  ยิงฟันยิ้ม

... ผมชอบหน้าเมเปิ้ล .. คอเมเปิ้ล ฟิงเกอร์บอร์ด โรสวู๊ด ...  โกรธ โกรธ
บ้านไร่คลองสำอางค์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:22:23 PM »

เอาต้นมะฮอกกานีสายพันธุ์จากฝรั่งเศษมาให้ชมครับ.... ยิ้มเท่ห์

ต้นใหญ่และสูงมาก

เนื้อลายไม้และสีสวยงามมาก

ต้นโตเต็มที่...ลำต้นใหญ่กว่ารถเก๋งเสียอีก

ต้นกล้าอายุ 3-4 เดือน กำลังโตวันโตคืนครับ

wat03
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:32:38 AM »

เสริมอีกนิดนะครับ   มะฮอกกานี  น้ำท่วมไม่ตาย เป็นไม้ที่ไม่ผลัดใบ  คือ ใบจะไม่ล่วงหล่นให้ต้องปวดหัว  ไม่เหมือนหูกระจง

ผมปลูกที่ไร่  น้ำท่วมอยู่เป็นเดือน  มะฮอกานีก็รอด  เทียบกับต้นสัก แล้ว สักตายเกลี้ยง   แถมมะฮอกานีเป็นไม้เนื้อแข็งอีกด้วย

ถ้าอยากให้ลำต้นสูง ให้ตัดกิ่งที่แตกแยกออกมาเลี้ยงเพียงลำต้น 
yangna
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 09:01:32 AM »

พี่ยางนาลองติดต่อไปตามที่ผมหามาให้ดูนะครับ

สถานีเพาะชำกล้าไม้จังหวัดชัยภูมิ             ต.ช่อระกา  อ.เมือง  จ.ชัยภูมิ  36000
                                                    FAX. 044 811478  081-7602620

ศูนย์เพาะชำกล้าไม้กรุงเทพฯ ม.2  ต.หน้าไม้  อ.ลาดหลุมแก้ว จ.ปทุมธานี 12140
                                                 02 9776858 089-0289712 กล้าไม้ทั่วไป

ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากจ้า...น้องนพ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
vissanu
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:26:43 AM »

คุณยางนาครับผมไปขอที่ศูนย์เพาะชำกล้าไม้จังหวัดนครราชสีมาครับอยู่ใกล้ที่ทำงานผมด้วยตอนแรกก็จะไปหาซื้อตามตลาดต้นไม้ ก็รู้จากในเวปเกษตรพอเพียงนี่แหละครับว่าเค้ามีแจกฟรีก็เลยไปขอแบบจัดเต็ม  แต่ว่าขอเค้ามาแล้วเค้าจะมาขอดูที่เราปลูกไว้ด้วยนะครับ  กันพวกที่มาขอแล้วเอาำไปขายน่ะครับ  ผมเชื่อว่าศูนย์เพาะชำกล้าไม้ทุกที่น่าจะมีแจกนะครับ
Sagai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:34:42 AM »

ผมไปซื้อที่จังหวัดพิษณุโลก ต้นล่ะ 10 บาทมา 200 ต้น และต่อรองเขา เหลือ 8 บาท มะฮอกกานี ในต่างประเทศ นิยมมาก เมืองไทยนิยมไม้สัก ประเทศฟิลิปปิสน์ นำไม้มะฮอกกานี ไปทำเปียนโน เบส กีต้าร์ โดยเฉพาะ พี่ เกาะ ซีบู ที่ทำ ด้วยมือ และราคาค่อนข้างแพง ไม้มะฮอกกานี เนื้อไม้จะสวย โตเร็ว ปลูกกันชิดๆ ได้ ทน ต่อหลายสภาพ ที่สำคัญใบจะสีเขียวเข้ม ตลอดทั้งปี
ผมเอง แอบขนเมล็ด จาก ประเทศฟิลิปปิสน์ มาสามสี่พันธ์ เมล็ด หวังเอามาเพาะ ดันไม่งอก แต่เมล็ดที่ หล่นตามโคนต้น เห็นงอกดี ฉนั้น ถ้า เราจะปลูกมะฮอกกานี คิดว่าก็ น่าสนนะ เท่าที่เห็น เขาปลูกห่างกัน แค่ 1.5 เมตร ถึงสองเมตร บางจุดก็ไม่ถึง หนึ่งเมตร แล้วค่อยตัดต้นไม่แข็งแรงออก ตอนนี้ผม เริ่มทยอยปลูก พื้นที่ประมาณ 4.3 ไร่ สลับกับยางนา คิดไว้ว่าอนาคต จะมีหลักประกันชีัวิตที่ดี ถ้า มีไม้พวกนี้อยู่ อย่างน้อยเกษียรไป ก็ ยังมีบำนาญต้นไม้ ชีวิตครับ ใครที่คิดจะปลูก ก็เห็นด้วยครับ
amph
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:50:27 AM »

ปลูกกี่ปีถึงนามาใช้งานได้ ถ้าปลูก20ปีการเจริญเติบโตปรกติ ลำต้นจะประมาณไหน
ราคาตอนนี้ถ้าต้นขนาด20ปีอยู่ที่ราคาเท่าไร
บ้านไร่คลองสำอางค์
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 02:33:46 PM »

เอารูปใบและต้นมะฮอกกานียักษ์ สายพันธุ์จากฝรั่งเศษมาให้ชมอีกครับ... ยิ้มเท่ห์

ลำต้นสูงใหญ่มาก

แผ่กิ่งก้านสาขาเวลาโตเต็มที่ ใช้เนื้อที่เป็นงานเลยล่ะครับ

ปลูกเกาะกลางถนนต้นเดียว...ร่มครึ้มไปทั้งสองฝั่งถนน

ใบของเค๊าไม่เหมือนใบของมะฮอกกานีสายพันธุ์บ้านเรา

ใบจะเป็นพวงๆ ปลายใบมนๆ...ต้นใหญ่มากได้เนื้อไม้เยอะ
ในประเทศไทยยังไม่เคยเห็น  มีปลูกกัน

Liked By: yangna, JOMPRAI
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์