หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเมล็ดหมากแดงมาขอแลก...แบบมีเงื่อนไข  (อ่าน 1120 ครั้ง)
kunloung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:12:38 PM »

วันนี้ผมได้จัดส่งเมล็ดหมากแดงไปให้กับทุกท่านที่ตกลงแลกกับผมแล้วนะครับ  ยกเว้น คุณ Noppavong ที่ยังไม่ส่งที่อยู่ให้ผมทาง PM ส่งให้ผมด่วนด้วยครับของพร้อมส่งแล้วนะครับ

เคล็ดลับในการเพาะหมากแดงของผม โดยปกติหมากแดงในธรรมชาติมักจะขึ้นอยู่ในป่าพรุ คือที่ชื้นแฉะ ผมจึงเอากระถางปลูกบัว(หรือภาชนะอื่นที่น้ำขังได้) มาเพาะโดยใส่ดินเหนียวให้เกือบถึงปากกระถางแล้วเอาเมล็ดหมากแดงโรยแล้วเอาดินเหนียวปิดบางๆให้ทั่ว (ซักประมาณ 1/2 ซ.ม.กันเมล็ดลอยเวลาใส่น้ำ)แล้วเอาน้ำค่อยๆใส่ลงไปในกระถางที่เพาะให้เสมอกับระดับดิน ที้งไว้ 3-6 เดือนเมล็ดหมากแดงก็จะงอก  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Craft
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 12:09:05 PM »

มีเมล็ดทานตะวันดอกใหญ่ค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

ป.ล.เดี๋ยวแถมอัญชันไปให้ค่ะ หลายสี
(จะเขียนข้างซองให้...จะลงมอร์นิ่ง ไม่มีที่ให้เขาเลื้อย ฝากดูแลต่อนะคะ)

ได้รับเมล็ดหมากแดงแล้วนะคะ ขอบคุณมาก
ให้มาเยอะมาก....ขออนุญาตตรงนี้เลยนะคะ
ขอเอามาแบ่งเพื่อนๆไปเพาะบ้าง
ไว้เคลียร์แจกกระทู้ของเราเสร็จเมื่อไหร่
จะเอามาแบ่งเพื่อนที่ยังไม่มีไปเพาะค่ะ
DINSAI
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 07:29:46 PM »

ได้รับเมล็ดหมากแล้วค่ะ เมล็ดดอกไม้กำลังเดินทาง ขอบคุณด้วยนะคะ  ยิ้มเท่ห์
Noppavong
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:08:03 PM »

ผมได้รับแล้วนะครัย ไม่ทราบว่าได้ของผมหรือยังครับ
kunloung
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:05:52 PM »

@ คุณDINSAI รับทราบครับ
@ คุณNoppavong ได้รับของแล้วครับ
Craft
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 09:25:43 AM »

มีเมล็ดทานตะวันดอกใหญ่ค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

ป.ล.เดี๋ยวแถมอัญชันไปให้ค่ะ หลายสี
(จะเขียนข้างซองให้...จะลงมอร์นิ่ง ไม่มีที่ให้เขาเลื้อย ฝากดูแลต่อนะคะ)

ได้รับเมล็ดหมากแดงแล้วนะคะ ขอบคุณมาก
ให้มาเยอะมาก....ขออนุญาตตรงนี้เลยนะคะ
ไว้เคลียร์แจกกระทู้ของเราเสร็จเมื่อไหร่
จะเอามาแบ่งเพื่อนที่ยังไม่มีไปเพาะค่ะ

ได้รับซองเมล็ดของเรายังคะ  ยิ้ม
เอ่ออ...แล้วอนุญาตให้แบ่งเมล็ดต่อได้ใช่มั๊ยจ๊ะ   ยิ้ม
ปลูกเองคงไม่หมด   ยิ้มเท่ห์
kunloung
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 08:08:37 PM »

ได้รับซองเมล็ดของเรายังคะ  ยิ้ม
เอ่ออ...แล้วอนุญาตให้แบ่งเมล็ดต่อได้ใช่มั๊ยจ๊ะ   ยิ้ม
ปลูกเองคงไม่หมด   ยิ้มเท่ห์
ผมได้รับซองแล้วครับ เอาลงเพาะแล้วด้วย
ส่วนเมล็ดหมากแดงที่ให้ไปผมเผื่อให้ครับเพราะเปอร์เซ็นต์การงอกค่อนข้างต่ำโดยเฉพาะคนที่เพาะไม่เป็น และกว่าจะงอกช้ามาก ถ้าจะแจกต่อก็ไม่ขัดข้องครับจะได้แบ่งปัน สำหรับของผมจะเอามาแลกและแจกบ่อยๆเพราะที่ปลูกไว้กอใหญ่มากและมีลูกตลอด
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์