ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเลี้ยงวัวเนื้อแบบไม่ส่งโรงฆ่า  (อ่าน 5752 ครั้ง)
payea
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 02:36:51 PM »

ตัวผู้ 4 ตัวเมีย 5 ค่ะ ยังไม่ทำหมัน
นี่หน้าตาตอนกำลังจะได้ออกจากโรงฆ่า

ตอนแรกตั้งใจไปไถ่กัน 8 ตัวแต่เจ้าตัวที่ 9 มันเดินขึ้นรถมาด้วย
แล้วเงินเหลือเลยเติมๆไปจนได้ 9 ตัวค่ะ
เจ้าตัวที่ 9 โชคดีไป เจอคนใจดีเข้า  อายจัง อายจัง อายจัง

เชิงเดี่ยวกลับใจ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:31:37 PM »

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ  และถ้าไม่ต้องการเพิ่มจำนวนก็น่าจะตอน ยอมให้มันเจ็บทีเดียว ไม่งั้นพอลูกวัวเยอะเลี้ยงไม่ไหว จำใจต้องขายออก มันก็จะกลับไปที่เดิมครับ 

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
oat
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:52:05 PM »

หน้าตาดี น่าจะเป็นวัวนำโชคลาภมาให้คนเลี้ยงครับ  ยิ้มเท่ห์

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
Darth Palm
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 07:02:21 AM »

ลาป...ต้องเชือดก่อนครับถึงจะได้... ยิงฟันยิ้ม

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
ศักดิ์ เลิกเที่ยว
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 09:29:06 AM »

จำเริญ จำเริญ

ต้องรีบทำหมันครับ  ไม่งั้นมันจะเพิ่มปริมาณเร็วมากเกินกว่าจะดูแลไหว เป็นภาระต่อคนเลี้ยงแน่นอน

อัตราส่วนวัวเลี้ยงไล่ทุ่งหรือปล่อยกินหญ้า   1 ตัว  ต่อพื้นที่ 3 ไร่  ยิ้มเท่ห์

Kill  or  be  killed
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:38:48 AM »

อืมม.. ถ้าอัตรา 1 ตัวต่อ 3 ไร่ ก็รับไหวได้อีกหลายสิบตัวอยู่ค่ะ
แต่ห่วงตรงที่ถ้าตัวเมียเป็นสัดนี่หละ กลัวมันทะเลาะกันค่ะ

ถ้าแยกคอก จะเอาอยู่ไหมคะ

*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:59:14 AM »

ถ้ามันส่งเสียงร้องได้ยินถึงกันได้ละก็ลำบากครับ  คอกพังแน่  ยิ้มเท่ห์

นัท
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 08:18:28 AM »

อนุโมทนาด้วยค่ะ ดูรูปแล้วหน้าตายังหนุ่มสาวกันอยู่เลยนะคะ ขอให้ผลบุญที่ตั้งใจช่วยพวกเค้าให้รอดตาย ส่งให้ได้สิ่งดี ๆ กลับคืนนะคะ
สวนวสา
seller
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:58:17 AM »

แล้ว...เราจะดูยังไงคะว่าวัวเป็นสัด และระยะเวลาเป็นสัดนานเท่าไหร่คะ
ตัวเมียทุกตัวจะเป็นสัดพร้อมกันไหมคะ

*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 12:22:42 PM »

ถ้าวัวไทยจะเร็วหน่อย ปีแก่ ๆ ถึงสองขวบนิด ๆ แล้วแต่ความสมบูรณ์

ถ้าเลือดผสมอเมริกันบรามัน สองขวบครึ่งโดยประมาณ

ระยะเวลาที่เป็นสัด 24 ชม ก็วายแล้วครับ

ไม่พร้อมกัน แล้วแต่อายุ   เวลาเป็นสัด ถ้าอยู่รวมกัน ตัวผุ้จะรู้เองโดยสัญชาติญาณ

ถ้าแยกคอก ต้องให้ห่างในระยะที่ไม่ได้ยินเสียงกัน  แต่ถ้าเลี้ยงปล่อยเล็มหญ้า  ลำบากหน่อย โอกาสได้ผสมกันมีร้อยเปอรเซง

เชิงเดี่ยวกลับใจ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:11:38 PM »

ถ้าเลี้ยงตัวผู้ตัวเมียรวมกันดูง่ายครับ ตัวผู้ทั้งหมดจะเดินตามตัวเมียที่เริ่มมีอาการ และแก่งแย่งกัน อาจจะขวิดกันเพื่อหาผู้ชนะ และพยายามจะขึ้นทับตัวเมีย เป็นไปตามสัญชาตญาณ ตัวเมียแต่ละตัวจะเป็นสัดไม่พร้อมกัน ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์พันธุ์ของแล่ะตัวครับ

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
mom045
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 01:10:44 PM »

ปี๋หนานวิทย์ ขออนุโมทนาบุญด้วยเน่อ    ขอให้มีความสุขอายุยืน ไม่ถูกใครทำร้าย มีแต่คนช่วยเหลือเหมือนเราช่วยชีวิตวัวมาสาธุ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์