ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องผสมดินอืด  (อ่าน 2219 ครั้ง)
มูลดิน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:02:02 PM »

สอบถามผู้ที่เคยใช้ เครื่องผสมดิน นะครับ ..ของผมที่ซื้อมาเป็นมือสอง คือว่า ปัญหาคือ เวลาผสมดินใส่ดินเข้าไป 6-7 กระป๋อง (ที่ช่างปูนเขาใช้กัน ) แล้วทีนี้มันหมุนไม่ไปเลย สาเหตุเป็นเพราะอะไรครับ...

*** ยืมรูป พี่ที่สร้างบ้านดินมาเป็นตัวอย่างนะครับ  เห็นว่าเป็น รุ่น/ ยี่ห้อเดียวกัน

ID Line: 0983651384 (อยู่ได้เพราะมีความหวัง)

treo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 08:54:18 AM »

1 สายพานหย่อน  /  เร่งสายพานให้ตึง
2 ส่วนผสมเหนียว หรือข้น เกินไป / เติมน้ำลงไปก่อนแล้วถึงใส่ส่วนผสมอื่น ลงไปทีละน้อย/อย่าผสมครั้งละมากๆ
3 สายไฟ เล็กเกินไป ทำให้มอเตอร์ทำงานไม่เต็มที่ /เพิ่มขนาดสายไฟ
4 ไฟตก หรือไม่เต็ม 220โวลท์ /ใช้หม้อแปลง /เปลี่ยนพูเล่ย์ ทดรอบให้ปั่นช้าลง
5 กำลังของมอเตอร์น้อยเกินไป /เปลี่ยนมอเตอร์ให้มีกำลังมากขึ้น /เปลี่ยนพูเล่ย์ ทดรอบให้ปั่นช้าลง

โม่ผสมดังกล่าวออกแบบไว้ใช้ผสมมอร์ต้า หรือปูนฉาบครับ เมื่อนำมาใช้คนละวัตถุประสงค์ ก็ต้องมีการปรับแก้ ตามความเหมาะสมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2009, 09:51:53 AM โดย treo » บันทึกการเข้า

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
chaiwat_k
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:40:16 AM »

ผมว่าน่าจะเป็นอย่างข้อ 2 ครับ ลองผสมที่ละน้อยพอมันปั่นได้แล้วก็ลงประป๋องที่ 2 แล้วกะรอมันปั่นกะลงกระป๋องที่ 3 แบบนี้น่าจะได้นะครับ
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:56:49 PM »

ในรูปมันเป็นเครื่องผสมปูนครับ คุณเอามาทำอะไรครับ
เอามานวดดินทำบ้านดินเหรอครับ
หรือเอามานวดดินทำอะไรครับ
เครื่องตัวนี้เอามานวนดินไม่ไหวครับ
เพราะดินมีความหนืดมากกว่า ปูนซีเมนต์ครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์